utafiti uliofanywa na benki ya dunia mwezi februari mwak 222 unabaini kuwa tani milioni 15 za plastiki hutupwa katika bahari hindi kila mwaka bahari hindi iko katika nafasi ya pili kutokana na uchafuzi huo baada ya bahari za pacifics mlaka ya kuhifadhi mazingira nchini kenya nema inafichua kuwa plastiki hizo zinaweza kudumu baharini kwa zaidi ya miaka 1 bila kuoza hali inayohatarisha maisha ya viumbe wa baharini kutokana na kiwango cha plastiki zinazopatikana baharini inakadiriwa kuwa kila mtu hapa mombasa hutupa takriban kilo nne za plastiki baharini kila mwaka karibu kwenye podcast ya mabadiliko ya tabia nchi ambapo ninaangazia jinsi uvumbuzi wa mtandao unavyopiga jeki ukusanyaji wa plastiki kama njia moja ya kudhibiti taka hizo kutupwa baharini jina langu ni ruth masita serikali ya kaunti ya mombasa inafichua kuwa wakazi wengi bado wanaweka pamoja takataka za nyumbani na plastiki hali inayoibua mwanya kwa uchafuzi wa mazingira na hata plastiki zingine kuishia baharini mwanahabari wetu ericosoro alitembelea wakazi wa maeneo ya bamburi na kutaka kufahamu jinsi wanavyoshughulikia taka zaotakataka zako unazitupa vipi takataka taka sisi hukusanya pamoja kwa tunapewa karatasi za kuweka ndani naso ukishakuwa mingi kisha jaa tunatupa kwa ambayo iko nje ya compound uh, we don't The same bean, same paper. kwa majina anaitwa halima takataka huwa tunaziweka kwa gunia halafu tunazilipia watu wanakuja wakichukua wanaenda wanazitupa japo kuna kero la taka za plastiki hapa mombasa juhudi za wanaharakati wa mazingira katika matumizi ya teknolojia na uvumbuzi wa kisasa huenda zikamaliza changamoto hii daktari taiba hatmi ni mkurugenzi wa kampuni ya Baustaka, ambapo amebuni programu anayosema itasaidia kumaliza kero la taka za plastiki hapa mombasa dhidi ya kuingia bahari hindi uanzilishi wa baustaka ulitokana na uzoaji taka wa kawaida katika kaunti ya mombasa ila ilipendekezwa kutangamanisha teknolojia ili mradi kuwezesha kuofikia jamii pana zaidi kwa muda mchache kwa hivi sasa vijana wengi wana simu za nununu za kisasa na sasa mawazo yetu yalielekea kuvumbua programu ya simu ambayo iko na mfano wa uba hii inamwezesha yoyote kuingia katika mtandao na kusajili huduma za kutolea taka kwa njia ambayo ni nzuri na mwafaka anasema ap hiyo ni rahisi mno kutumia kutumiabasta ni biashara ya kijamii na inatumia miundo misingi ya kiteknolojia ambayo ni mobile niv USSD an OTP code and you'd be registered. So via the app, you can sell your plastics, you can book a waste management service, you can actually join a, a community cleanup or. Ilikuwanga manisha wa habari na kuboresha afya ya jamii. that, community community so that uh, every households, especially the women and the young girls, take responsibility that this is our waste and we have to ensure that we give. zaidi ya hayo tunatoa nafasi za kuwawezesha vijana na akina mama katika jamii so zilizo hatarini tayari takriban watu 7 wamehamasishwa jinsi ya kutumia ap hii tangu kuzinduliwa kwa majaribio yake katika kaunti ndogo za nyali na mvita kufikia sasa hivi tumefanikiwa kujulisha kuhamasisha kuelimisha na vilevile vile, kusajili watu m72 katika programu hii programu hii inakuwezesha kuwezesha ukusanyaji huduma na uzoaji taka na silo hilo tu bali inakufundisha l unaweza kutenganisha taka zako na plastiki na pia inakuwezesha ukaziuza zile plastiki pia inakuelimisha kuhusu aina tofauti za vile plastiki na faida yake ni kuwa kila unapotumia programu hii basi unapata pointi ambazo unaweza badilisha kupata huduma za kiafya katika kliniki za serikali ambazo zimechaguliwa na kuidhinishwa Is that every time you use the app, you accumulate points. Those points can be redeemed for health services at partner health clinics. bihatmi anaeleza changamoto wanazopitia licha ya faida wanayopeana kwa jamii Many changamoto moja kuu ni kwamba watu wengi wanapopendelea kupiga simu app, kutafuta huduma uh, hizi za uzoaji il hali wanaweza app. kufanya hivyo kupitia programu hii ambayo tumekuja nayo hivyo basi ni lazima kujiza titi zaidi katika kujulisha jamii kuhusu programu hii na faida wanazozipata kwa kutumia kama vile zawadi ambazo kila wanapotumia programu hii wanazipata mbali na haya daktari hatmy anasema amekuwa akifanya kazi na wanawake wanaojizolea mapato kutokana na ukusanyaji taka takabastaka imekuwa na ushirikiano wa karibu na kaunti ya mombasa idara ya mazingira hivi karibuni tumeshirikiana katika kuhamasisha biashara tofauti tofauti na vilevile vile jamii ili kuwajulisha wale ambao kwamba wameidhinishwa kuzoa taka ambazo wanazitohii ni kupunguza utupaji wa taka olela vilevile baustaka inashirikiana na jamii ya akina mama katika sehemu ya old town na tukiweza kuwaelimisha umuhimu wa kutenganisha taka zao na vilevile kuzizoa kwa wale ambao wameidhinishwa kuzoa taka tijara kombe ni mkazi wa hapa mombasa na anaeleza jinsi ap hiyo ya baustaka ilivyomfaidi join bas ecochamps ilifanywa na bastaka enterprise ambayo ilihusisha youth mainl wasichana tulikuwa wasichana kutoka sehemu mbalimbali kama vile changamwe mvita kisauni tulipata fursa ya kujifunza kuhusu kubainisha tofauti za taka tofauti za plastiki na vile unaweza kupata manufaa unapotofautisha taka hizo yani segregation tuliweza pia kujifunza kuhusu enepensi na pia eula economy ambapo ni amba kile kitu ambao tunachokitumia pindi kinapokuwa hakiko kwenye matumizi tena tunaweza kuregesha kwenye ekonomi yetu ikatengezwa kitu kipya na ikaendelea kutupa mapeni kwa sasa kaunti ya mombasa imeanzisha mpango wa kuwaelimisha wakazi mitaani na msimamizi wa kaunti ndogo ya mvita rachel kavata wa anathibitisha jinsi walivyoungana na mashirika yakibinafsi ikiwemo basta ambao ni wavumbuzi kila mtu anaangalia mjumekua saf lakinimaataua naaaatunataka tukaanza kuwafundisha tunataka, tunataka mashirika yatuunge mkono wafadhili waj watuunge mkono tuelimishe watual mashin yaua naeakua naatau naeauaay haaaweuatakataka kila moja kwa sehemu yake kwa hivyo ni elimu jamii ambayo itaendelea kwa muda samuel opkoit ni mkurugenzi wa mamlaka ya kuhifadhi mazingira nchini nema tawi la kaunti ya mombasa na anaeleza mipango aliyo ikiwemo kuhamasisha wanafunzi kuhusu athari za kutupa plastiki ovyo na fursa zilizopo za kujipa mapato katika shughuli nzima ya kuhifadhi mazingira kwanza kuna masomo wanapitia kwa mashule alafu tuko na outlis programs when we are called to do so na hii hata ikuanza sahizi ilienza zamani umekuwa na hata izi mafoke clubs environmental clubs but sasa imekuwa group tu ya watoto lakini sasa ni kama iko kwa masomo Uh, tunaonyeka na ma tunasema mkiuhitaji sisi watu wanema lakini waalimu wetu wanajua tunaenda huko pia si kuwafundisha haswa ni opportunities za biashara yenye iko kwa mazingira tumesema serikali na kila circular economy hiyo wanajua kuna ile wanafundishwa lakini sasa pia tunajaribu kuwafundisha biashara yenye inaweza fanywa na iyo, na hizo mataka circular economy pia opkoit anaeleza jinsi uvumbuzi ulivyo muhimu kama kitega uchumi kwa waliojizatiti kuwa wabunifu waozoaji wa plastiki mitaani sawa na baharini initiatives na technology ndo tunahitaji zaidi na ukiangalia sheria yenye need innovations taka ni kitu inasumbua dunia mzima hata nji wenye wanasema kooutapata wanatumia pesa mengi sana kokota takataka mengine kwao ni safi lakini utapata wanatumia pesa mengi sana, sana we need technologies that can make this uh, work easier or hahis o inasaidiashl ya kuchukua takataka taka na plastic kuna watu hiyo teknoloji yake inaweza msaidia tuko na kampuni size ine za plastic recycling hapa mombasa kama kuna na changamoto yao ni plastic kufika kwa factoriza kwa sababu zinaenda zinaendamazingira ama zinaenda kwa dase kama pasilastik fai kwenda kwa it is something that asele naitengeneze pesa hii leo tumeangazia uvumbuzi wa ap inayojulikana kama baustaka inavyofanikisha mpango wa kudhibiti utupaji wa plastiki baharini katika makabiliano ya mabadiliko ya tabia nchi kwa niaba ya wote waliofanikisha waliofanikishapdast hii akiwemo maksimila waluhu tima kisasa erik osoro na mhariri joshwa chome mimi ni msimulizi wako ruth masita unaweza kusikiliza podcast hii kwa tovuti yetu wwwp fm co ke na mitandao ya kijamii pwani fm na pia ukatoa maoni yako kuhusu podcast hii