mikoko ni kigezo muhimu zaidi katika mfumo ikolojia ya pwani inatunza fuo dhidi ya mumonyoko na ni makazi ya samaki na viumbe wengine baharini na pia ni hifadhi ya kiwango kikubwa cha kaboni majani ya mikoko pia ni chakula cha nyuki ila cha kuhuzunisha ni kwamba kenya imepoteza takriban nusu ya misitu yake ya mikoko katika kipindi cha miaka 50 iliyopita kutokana na sababu mseto miongoni mwa sababu hizo ni ukataji ovyo wa mikoko unaotekelezwa na wenyeji walio na uwezo mdogo kiuchumi katika maeneo yanayopakana na misitu hiyo aidha habari njema ni kwamba wanawake kumina tano wa kikundi cha big dreams kutoka kijiji cha kidongo majaoni shanzu kaunti ya mombasa wameamua kujitosa kwenye juhudi za kuhifadhi msitu wa mikoko ulioko eneo hilo wanawake hao wanalinda miti hiyo dhidi ya uharibifu na kuihamasisha jamii kuhusu umuhimu wa umuhimuwa utun- Zaji wa misitu ya mikoko na cha kufurahisha ni kwamba wanawake hawa wanajipatia lishe kutokana na upanzi wa mikoko kila baada ya mwezi hela zinazowasaidia kukithi mahitaji na kuwawezesha kujitegemea wanaharakati wa kutetea haki za wanawake wanasema hatua hii inawapunguzia kuwepo kwenye hatari ya kudhulumiwa karibu kwenye pdast yetu ambapo tunaangazia jinsi mikoko inavyobadilisha maisha ya wanawake pwani jina langu ni maxmilla walughu niko ufuoni mwa bahari hindi katika eneo la majaoni naingia kwenye mashua ili niweze kufika kwenye msitu wa majaoni kidongo wenye ukubwa wa hekari 5 wanakofanya kazi wanawake hawa japo naingiwa na kiwewe nikiwa mashuani kutokana na ukosefu wa uzoefu wa matumizi ya vyombo vya baharini ila najikaza na mara mashua inatiananga ishara kwamba tumewasili katika msitu tuliolenga napambana kutembea kwenye matope huku ha, ha, mwelekezi wangu akiniashiria pale ninapaswa kukanyaga hapa nakutana na saumu malombo mwenye umri wa miaka 4 mama wa watoto tisa yeye ni miongoni mwa wanawake 15 wanaopanda micha ya mikoko katika msitu huu na hata kuulinda na kila siku tukishinda huku twapanda hata kama watu pengine wameingia kwenye msitu wetu wanataka kuharibu mazingira wanatoka mbio kwa sababu wanajua sisi ni walinzi wa mazingira shirika la Projects, linafanya kazi na kina mama hawa na linawalipa elu kumi kila mwezi mradi huu ulianza mwaka wa elfu mbili na utakamilika baada ya miaka mitano saumu ananiharifu kuwa imekuwa nafuu kwake kushughulikia mahitaji yake ya kimsingi kinyume cha hapo awali nashukuru sana kwa sababu kitambo ilikuwa si na mradi ilikuwa niko na shida sana ya kupata hii pesa eh, upande wa fedha alikuwa ni shida lakini kwa stahii likupata hu mradi kidogo niko na na msada nikifanyafanya nikipata hii pesa najua mwenyewe nasomesha watoto wangu upande wa chakula hata mambo mengi nafanya ili nisaidia sana ana mipango kabambe ya siku za usoni ikiendelea hata hyo miaka mitano ijayo pengine ntakuwa nimeenuka zaidi hata nimepata fedha kununua ploti pengine kusema hiinia watoto wangu watakuja tu kuketi hapa na huku nawasomesha hiyo tanisaidia e, kununua kama mbuzi tajenga mwenyewe watoto wangu aseme tena mama alikuwa na mradi wa, wa upandaji wa mikoko mamangu alisabu hichi wenyewe tahsau mwelekezi wangu ananiarifu kuwa leo kuna mawimbi pamoja na upepo mkali lakini hili hali ni moyo kutaka kuzungumza na wanawake hawa na ninapopiga hatua chache nakutana naye birita kahindi mwenye umri wa miaka 26 kama tu wenzake anafahamu barabara athari za uharibifu wa misitu ya mikoko Mm, tuseme kwa mambo na hewa ikikatwa sana hii miti sisi wenyewe kule, kule uh, kwa komuniti piau tunapata shida hatupati hewa safi na pia hatupati hewa ya kutosha na pia mambo na chakula hii miti ikikatwa kuna samaki wenye huwa wanafid kwa hii miti ama wanafanya pia kwa hiimiti sasa miti, miti ikizidi kukatwa hakuna vile samaki mkubwa atakuja kufanya huku kwa miti so sisi pia tutakosa chakula alikamilisha kidato cha nne mwaka wa el2 19 hakuweza kujiunga na taasisi ya juu ya elimu kutokana na ukosefu wa karo anafahamu hatari ya wasichana wadogo kulagaiwa na pesa na kupachikwa mimba hata hivyo ananifichulia kwamba anaweka akiba ya shilingi elu a kila mwezi ili ajiunge na chuo cha ufundi na kisha kuanzisha biashara yake baada ya miaka tano wasidharau kazi yoyote hata kama ni kazi duni unaweza kupata kitu hapo cha kujisaidia kimaisha e ingekua sahihi zaidi idol kwa nyumba pia inaweza kuepukana na hizo mambo na tuseme kunao kuingia mimba kwa mapema inaweza kuwasaidia manke ukiwa huku unachoka na unakuwa bizi hakuna temenya utaenda kule nyumbani uanze kutuseme kusengenya ama uende uanze kumtch na vijana kule ukitoka huku huwa umechoka so unataka chu kuenda nyumbani aupumziki Ba, narili kwe. Narili kwe. na hiki ni kikundi kingine kinachoshughulikia miche ya nasari miongoni mwao ni prisila kenga mama wa mtoto mmoja aliye na umri wa miaka hahi tano anasema mbali na mradi huu kumsaidia kujitegemea umebadilisha mtazamo wake maishani kama uko nyumbani hakuna nyoneza, benefit but ukiwa kama hukulakini pia inakuwa ina, inapanuka kwa sababu ili shirika vile lilikuja la kupanda miti linatufanya pia sisi tunakuwa na ile morali ya kusema eh hey, hii ni nii na lazima tupande miti ili hata samaki pia tukipanda miti karibu na bahari samaki pia tuna wanazidi kuwa wengi na pato la wvuvi pia linakuwa linaongezeka hata pia wanaweza kujikimu katika familia zao dls chai ni mwanaharakati wa kuhifadhi mazingira yeye ni mwanzilishi wa kikundi cha big dreams na anafanyakazi na saumu rita priscilla na wanawake wengine kijana huyu mwenye umri wa miaka 320 aliamua kuacha kazi ya ualimu na kufuata ndoto yake ya kuokoa msitu wa mikoko katika eneo hili la majaoni anasema wengi wa wanawake hawa walikuwa tu wake nyumbani kabla ya kuingia kwenye mradi huu ambapo watoto wao walikuwa kwenye mazingira magumu na hatari hatariikawa e, sasa ni tunafanya de, mm, a little contribution ya monthly yatukipata pesa kule kidogo na tunafanya sofa hawa wamama wamekuwa na pesa ambayo inafika00 wako nayo hii pesa yenyewe huwa wanaweza mtu wa kama amekuwa amefinyika mahali kule anakuja anachukua hiyo pesa inamsaidia alafu tena anaregesha tena hapa hapa nao nikiwaangalia maisha yao sahii na vile alivyokuwa anaishi wengine walikuwa ni wazungushe mboga mitaani mchicha wengine walikuwa ni wamama ambao yeye tu ni akete nyumbani angojedha bwana hataleta ama hataleta wengine wakawa ni kama watu wanaishi lakini wako in life Victor mwanga ni mkurugenzi wa mradi wa mradi huu umefadhili kikundi cha big dreams kupanda mikoko mradi huu utahudumu kwa miaka mitano ijayo vikta anaelezea mbali na kukimu mahitaji yao pia kina mama hawa na familia zao sasa wanafikia huduma za matibabu kinyume cha hapo awali watoto kwenda uh, wanapata awaliwatoto wanapata vitabu wanapata chakula halafu izingatie pia katika mradi huu kila mwisho wa mwezi tunawalipia hawa bima ya matibabu ynhif yani kwa hivyo utapata kuwa mama akikua na mtoto mgonjwa nyumbani anaenda kwa hospitali ya serikali anapata matibabu ikiwa ni mzee ambaye amepata ugonjwa nyumbani anatumia ile kadi ya mama kwenda hospitalini kupata matibabu na isitoshe tunawalipia pia le yale malipo ya uzeeni yaani nssf lakini kufika ule mwaka wa tano anajua kuwa kuna hela ambazo zimewekwa kule ambazo zinaweza msaidia takwimu za idara ya kukabiliana na dhuluma za kijinsia kaunti ya mombasa zinabaini kuwa visa vya dhuluma za kijinsia viliongezeka kutoka takriban2 mwezi juni mwaka 221 hadi visa 45 mwezi juni mwaka 222 bety sharon ni afisa mkuu mtendaji wa shirika la coast women in anasema kuwa visa hivi mara nyingi vinatokana na wanawake kutokuwa na uwezo wa kiuchm Kina mama wengi wanaishi kwa ndoa ya dhulma kwa sababu hawana income. wanajua wakitoka hakuna vile wanaweza uh, wakahifadhi uh, familia yao kama wako wakona watoto vile atalisha a watoto vile watoto wataenda shuleni vile ma, wakina mama wengi wanakaa kwa ndoa ya, ya, ya dhulma kwa sababu ya uchumi kama mama wangeweza wa, wa kuwa uh, kidogo dhulma ya kijinsia ingepungua hata hivyo anasisitiza kuwa japo ni jambo la busara kwa wanawake hawa kulipa wanapohifadhi mikoko ni sharti jamii kuwahusisha masuala ya maamuzi ya sera nasema it's high itshm wakinamama pia wajiunge na actors wa climate change kwa sababu wakinamama um, wanakuwa affected kama mtu mwingine kama watu wengine lakini mara nyingi wakina mama wametengwa kidogo uh, hawako kwa hizo makamati ama hawako kwa hizo uh, uh, hizo meza za climate change na sasa naachana na wanawake hawa na kupanda mashua ili ni rudi zangu matumaini kuwa nitakaporudi panapomajaliwa baada ya mradi huu kukamilika wanawake hawa watakuwa wamepiga hatua na kutimiza maono yao ya maendeleo pia naamini kuwa msitu huu wa mikoko katika eneo hili la majaoni kidongo lenye hekari tano utakuwa na miti milioni tano kama inavyotarajiwa mradi huu utakapokamilika hii leo tuliangazia jinsi mikoko inavyobadilisha maisha ya wanawake pwani tulizungumza na wanawake wa kikundi cha big dreams walivyojitosa kuhifadhi msitu wa mikoko huko majaoni kidongo katika jitihada za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi na vilevile vile pia kubadilisha maisha yao kwa niaba ya waliofanikisha makala haya ruth masita tima kisasa mwelekezi kenwekesa na mhariri joshua chome mimi ni masimila waluhu