zinaweza kutengenezeatatu hizi za 500m 500 wona zile za wanunua maji ya shiingi 25 30 mm-hmm. hapo za kutengenezea shati moja kwa nini maana zinatoa uzi mwingi kila wakati hata unapotembea ukiona plasti ndio hii kabisa unasafisha mazingira na unachukua pia ni mali kwa mujibu wa ripoti ya shirika la umoja mataifa kuhusu mazingira p w217 chupa za vinywaji vya plastiki milioni m hunuliwa kila dakika ulimwenguni huku plastiki tni5 zisizochakatwa zikitumika kila mwaka duniani nam iwapo mtindo huu hutaendelea ifikiapo mwaka wa 2050 bahari zitajaa plastiki kuliko samaki ambapo ni hatari kwa afya ya binadamu karibu kwenye podcast hii uvumbuzi wa nyuzi kutoka kwa chupa za plastiki unavyokoa mazingira pwani jina langu ni ken wekesa mjini mombasa taka za plastiki zimeathiri mazingira afya makazi na biashara kwa zaidi ya miaka ishirini sasa kama anavyoeneleza ro curia mkazi weneo latononoka hapa mombasa tuna biashara zetu hapa zimeathirika sana pakubwa na hizi taka na manyumba yetu pia watoto mpaka kulala hawalali usiku mamoshi watoto kila siku waugua watoto waumia na machupa mavyuma hapa wakitembea hawakuna tena nafasi a kuwa watoto wenyewe kuchezea hu huuuchafutumeishina mtafiti katika taasisi ya uvuvi wa baharini kenya kipkorir langat ameonya kuwa taka za plastiki haziozi na zinapoingia katika mazingira ya huleta madhara makubwa kwa binadamu na wanyama korir anasema tayari bahari hindi imesakamwa na taka za plastiki zinazoonekana katika ufuo wa bahari hindi hizi mambo ya yat imeonyeshwa e, katika utafiti kwamba inaingia kwa samaki na vyakula vyote ambavyo tunatoka kwa bahari so ukila samaki ambayo iko na plastiki pia hiyo imeingia kwa mwili wako hatua hii imeisukuma mashirika ya vijana na wanawake kubuni mbinu mbalimbali za mbali, kukabiliana na taka za plastiki kama njia ya kutunza mazingira huku wa kibuni ajira naelekea katika kituo cha swahili port swahiliothab mjini mombasa hapa napatana na kundi la vijana wane wanaojulikana kama 3.5 hili ni kundi linalohusisha wanafunzi wa vio vikuu vinavyopatikana hapa mombasa jukumu lao kubwa kutatua kero la taka za plastiki kwenye mazingira ya pwani ya kenya wamevumbua mfumo wa kuchakata taka za plastiki na kuunda uzi kama anavyonaeleza akiongoza kundi hili flomina kangedhe ambaye pia ni mwanafunzi wa somo la uandisi wa baharini timu yetu inaleta uvumbuzi kuhusu vile ambavyo tutasuluhisha maswala ya plastiki. yani plastiki inachafua mazingira lakini hata tukaja tukakwambia wewe utusaidie kuokota plastiki kule mtaani na hatu shilingi umeacha watoto wako tuseme wana njaa we mwenyee hali yako ndio hivyo maanake hivo ndivyo kulivakunaara wahivo sasa patunafanya tunataka kuletaya kiwandao kitatengeneza tena zile pasti zenye ziko kwa majaa na mahali popote ambazo hazitumiki na ananieleza kilichowapa msukumo wa kubuni kiwanda hicho plastiki zinazotengenezwa ial niarun00 hizo ni pastiki nyingi Yet only 10% of it is being hiyo nyingine inaenda wapi Ina wap inakwa hivyo kwangu mimi said yangu mimi nikaangalia hiyo nikaona shida mimi nafanyamari hii bahari ndo sasa nategemea itanipa ajira itanipa kazi itanipa kila kitu tukianza kuiharibu je vilevile vile kakangu pia pale akiangalia hiyo hali hapa mombasa mombasa ukiangalia kila mahali ni kuchafu sasa sasa hiyo plastics wale ambao wana, wanaona kweli hili jambo ni kero kerotaa wote kidogo na, one, two, three, tukona, ah, na hapo nipo uzi ilianzia francis aute mwenye umri wa miaka 2 ni mwanachama mwingine wa kundi hili yeye ni mwanafunzi wa somo la umeme na elektroniki ananeleza kuwa kiwanda hichi kinapania kubuni zaidi ya nafasi elfumo za ajira katika viwanda vya nguo kutokana na uzi watakaozalisha eh, customers wanatuletea raw material ni wale wanaokota sasa ukijaribu kupiga mahesabu mombasa mzima labda ma0 hapo alafu tena ukitokea wenye wanatupea plastiki kama l pia wale tutawaajiri katika kiwanda Mm-hmm. uokeuzi na uzi ni unaelewa the hatuna mm-hmm. ya kutosha so unamaanisha pia kutengeneza ajira pia nika wale watakuwa wananunua hizi uzi zetu labda kwenda kufanya kushona ama wale watu tu waz mm-hmm. wale sasa wana man manguo so hapo sasa hatuwezi ni watu wengi sana labda sasa zaidi ya kaunti ya mombasa vijana hawa wakipin 35 wanasema kiwanda chao kitawezesha kutakata chupa milioni moja za plastiki kama viwanda vya kimataifa nchini ujerumani na china uh, germany wako wako na na kiwanda kiwanda kiwanda kama iki, kiwanda cha kutengeneza uzi uh-huh. kwa nilikuwa naangalia wanafanya nini and how is it. unapata kiwanda kile kinatumia inatumia ah, ili nifurahisha sana0ene zinaa na ndo tufike hapo inamaanisha tunahitaji watu wengi zaidi wa kufanya kazi wanaookota eh, plastiki ziwe zaidi hata itabidi tumemaliza zetu tumeanza ku, kununua kutoka watu from maeneo tofauti tofauti vijana hawa wapo wapombioni kutafuta uwekezaji kupata fedha za kutimiza ndoto yao huku matumaini yao yakiongezeka baada ya kurodheshwa watatu kwenye shindano la ubunifu wa kukabiliana na taka za plastiki almaarufu plastic prizes shindano hili limedhaminiwa na serikali ya canada uingereza na mashirika mbalimbali duniani naelekea katika fukwe za bahari hindi eneo la jomo kenyatta maarufu kama Parrot beach hii ni sehemu iliyojaa watalii na wachuuzi wanauza bidhaa mbalimbali lakini kinachonasa macho yangu ni hali nadhifu ya mandhari taka hazijatupwa ovyo wala hakuna chupa za plastiki zilizotapakaa mpata charles buko mwanaharakati wa mazingira wa shirika la mtopanga conservation kazi yake imekuwa nikiondoa taka za plastiki kwa miaka mine sasa hapo ufuoni na mtawa mtopanga ineobunge la kisauni chanzo cha mtopanga unaomwaga maji yake hapa bahari hindi unapata wakati watu wanatupa zile plastic ndani ya ile bahari wenginewanatpa zile wakati eh, mvua inaponyesha hiyo mtu inapeleka maji kwa bahari so, inapeleka zile takataka zote inapopeleka zile takataka zinaingia plastic kule kwa bahari naunajua isumu so tukaona kwamba tushirikiane eh, tuweze kusafisha mto ili urudi hali yake ya kawaida kundi hili la mtupanga River conservation walipata mafunzo kutoka shirika la hand in hand in international lililohamasisha jinsi ya kubadili taka kuwa mali lakini sahizi kwa sababu tumegundua kwamba hii pasti ni mali hii, hii takataka ni mali kila wakati hata unapotembea ukiona pasti ndio hii kabisa unasafisha mazingira na unachukua pia ni mali so sisi kwa siku hizi pasti unaziona hapa ama hzi takataka unaziona hapa huwa kwa siku tunahakikisha kwamba tumepata zaidi ya kilomia moja kilo mia moja kilo moja tukienda kuuza tunauza shilingi hlan kilo so ukipata kilo mia moja kwa siku hiyo ni 30 na ziko aina tofauti tofauti kila nini kila plastiki ina bei yake sasa kwa mwezi tunawezauza kama mara mbili ama mara tatu ni mradi unaoungwa mkono na mamlaka ya mazingira kenya nema mkurugenzi wa mamlaka ya nema nchini kenya hapa mombasa josepopoit anasema hawajapata njia mwafaka ya kuondoa taka za plastiki baharini japo anawahimiza wakenya kuzingatia uchumi mduara utakaofungua nafasi za ajira na kutunza mazingira Hii kwa mfano. <coughs> Chupa aaizunguke round hivi na iweze ikifika e, mwisho iweze kutengeneza kitu ingine iko na manufaa inaweza uzwa ama iweze ku tena k ingie ya maji ena, kusema na kusema tuayo yote utapata kwa hiyo process yote kwanzia mwenye natengeneza mwenye na wenye eh, kwa duka ya supermarket wen nachuk huku haya ya kijiri shirika la mazingira na wanyamawf limeanza mazungumzo na wafanyabiashara na mashirika mbalimbali mbali, kupunguza utumizi wa plastiki kama anavyonieleza afisa wa uchumi mdwara katika shirika hilo alex kubasu tuko na ile ruaza ya mwakawa 230 ambayo tunaita Eh, no plastics in nature by 0 eh, katika mazungumzo hapa nchini kenya eh, wafanyabiashara wamekubaliana kuwa eh, takriban vifaa eh, kumi na sita ama bidhaa kumi na sita ambazo wameona zina tatizo na hatuwezi kufanya chochote kuhusiana nayo lazima zitolewe na lazima zipigwe marafuku na sio serikali ni wafanyibiashara wenyewe pili ni kuhusiana na kushirikiana na gatuzi ama miji kote duniani mombasa hivi karibuni iliwezwa kukubaliwa kuingia katika mchakato mzima wa, wa, wa kitu ambacho tunauita kama WWF Smart sauti ya alex kubasu inatukamilishia makala yetu ya podcast hii mimi ni msimulizi wako kenwekesa kwa niaba ya mhariri wangu joshua chome mwelekezi wangu maximlaluhu shukran sana unaweza kufuatilia makala haya kupitia mitandao yetu ya kijamii at fm kwenye mtandao wa youtube facebook instagram na twitter au kupitia mtandao wetu wa spotify tfm podcast