dhulma za jinsia ni miongoni mwa miba iliyowacha wengi na uchungu moyoni wakati wanapotafuta haki taswira kama hii huwakumba wasichana wengi hapa pwani kama anavyotoeleza na liaka Went ahead, him. Thedesi. <tempe> a wetahedokdh naaeaa ekeangu takwimu zinaashiria kuwa visa vya dhulma za kijinsia vimeongezeka mara tatu zaidi mnamo miezi ya hivi karibuni nchini ikilinganishwa kipindi sawa mwaka uliopita haya ni kwa mujib wa wizara ya afya nafunga safari hadi ofisi za national legal aid services nlas yaani shirika la kitaifa la utoaji huduma na sheria zilizoko jumba la and control hapa mombasa ili kupata uhalisia wa mambo hapa nakutana na wakili gasheru kutoka nlas anayenifafanulia maana halisi ya dhulma za kijinsia dhulma ya kijinsia ni dhulma ambayo unapatikana nayo kwa sababu ya jinsia yako kwa sababu ya maumbile yako dhulma ambayo wewe unapata kama mtegi kwa sababu wewe ni mwanaume ama wewe ni mwanamke ya kwamba hizi um, mila na itikadi zetu zina, zina jua ya kwamba kama mimi mama nafaa kuwa pale nyumbani ni pike nafaa pia pale nyumbani ni, ni, ni zae watoto kama wewe ni mwanaume unafaa kuwa unaleta zile hela nyumbani kwa hivyo ile dhulma unapata matamshi ambayo unapata kutokana na watu ya kwamba mwanamme mgani huyu hata awezi kuangalia familia yake na sahizo hauna pesa ama unabakwa kwa sababu umekataa kutimiza mambo fulani kama mwanamke na mambo ambayo yanafanyika yanakupa ile yanakudhuru kiakili hiyo ni kisiklojia inakudhuru um, kingono um, unapata ile dhuluma ya ngono inakudhuru ile ambayo ntukikuangalia tunakupata jicho umefura kwahivo inakupa ile, ile adh, madh, madhara nakitendo ambacho kubalian acho amfano wewe ni msichana hukubali yakwamba unafaa kuolewa ukiwa na miaka kumi nambili ama wewe ni, ni mama unaenda kupata mtoto unapatikana A, kumbe hujakatwa ja huja kasababu mm. eh, mm. mila yenyu na kubali ya kwamba lazima upate hilo Um, nilitaka kujua dhulma za jinsia hutokea vipi dhulma za kijinsia zinachukua mifano tofauti kuna ile ya kwanza ambayo inajulikana sana ambayo ni ngono kuathiriwa kubakwa sexual violence ambayo msichana um, anabakwa kijana analawitiwa unajua n kuna ile y watoto wako hapa, hapa um, region ya mombasa sana sana kuna hii prostitution watoto wanatumika kwa mahoteli hiyo ni sexual violence alafu kuna ile physical ambayo una kuna ile unachapwa kuna ile una, niliona mama ambaye alikuja kurpot nywele yake yote imengoka imetolewa vidonda zimejaa kwa kichwa kuna ile unachapwa zaidi kuna kwa hivyo hiyo ni physical ambayo tunaona lakini yakustajabisha zaidi ni kwamba hiyo ndio inapuuzwa mm-hmm. inapuuzwa kwa yote kwa sababu ntakuona umechapa ningeingia hapa studio kama niko na jicho limefura mngenliza umeanguka umegongwa hakuna mtu angeniliza mbona bwanaako vipi leo unaona mm-hmm. kwa hivyo ni tunalipuuza tatu kuna ile kisikolojia ya kwamba dhulma ambayo unapata matamshi ambayo tunatumia tunaita ya kwamba ukiamka matamshi yapi unapatia mtoto matamshi yapi unapatia yule ambaye unaishi naye hata sio bwana ama bibi hata yule msichana ambaye anasaidia kazi pale nyumbani ama mama watu ambao wanakaa pale kama mnachapana usiku ni vipi mnaadhiri wale hata majirani kwa sababu kuna ile loia alafu pia kuna ile social ama economic ya kwamba ninajua benga napenda kuangalia tv nakuja navunja vitu zote ama najua ulichukua gari na loan na igonga yot kwa hivyo ni economic violence alafu kuna yale matamshi ya tuseme ambazo unaambua nitakuua kesho vilevile vile, nilitaka kujua ni aina gani ya dhuluma zinazoripotiwa kwa sasa We, tutasema ya kwamba dhulma ambazo zinaripotiwa sana ni hizi dhulma za ngono violence ambazo ndio wengi wanakuja kuripoti hasa kwa watoto unakumbuka mambo ya dhulma za za kingono kwa labda mama unajua ukiwa mtu mzima ukiwa mtu mzima iki inaonekana dhulma tu kama haukukubaliana na kitendo mm-hmm. kwa hivyo utapata dhulma nyingi ambazo zinaripotiwa ni za watoto na zinapelekwa police station zinapelekwa hospitali sisi tunaingilia tu kufanya ile up mara nyingi na kufanya kuwakilisha kotini hata ukija kwetu tutakupa ile i ya kwanza lazima tuende nini hospitali lazima mm. tuende uh, na pia tunakusaidia kupata ile matibabu ya kiakili kasababu hakuna vile utaenda kuot ama kuendeleza kesi yako kama umeathirika kiakili sana <laughs> mm. lazima hata mahakama iseme lazima uangaliwe na upewe ile Eh, matibabu huyu hapa wakili gasheru pia afafanua changamoto zinazochangia kuongezeka kwa dhuma za kijinsia watu wengi wamekosa ile ajira ajira imekatizwa wengine basi wame, wamepata walikuwa nalipa wakiwamo fulani ya pesa sasa imerudi chini kwa hivyo kuna labda ile frustration pale nyumbani uh, unapata watoto wanachapwa zaidi unapata ya kwamba yule mtu ambaye alikuwa anabaka mtoto mara nyingi sasa amefungiwa sehemu moja na yule mtoto kwa hivyo utapata kama mtoto alikuwa analawitiwa mara mbili kwa siku sasa kiwango kimeongezeka kimeongezekampoka watoto walikuwa hawaendi shule miezi tisa ama saa sazingine unapata watu wengi hata wakienda shule hatuzungumzi mwalimu hawawezi kuzungumza hawawezi kujua na pia watu hawajui kitendo kikifanyika nitandawap watu hawana ile ufahamu na watu pia mila zetu na desturi wengine walikuwa wanasema kimefanyika nitafanya nini mama, mama anaambia mtoto haya basi ubikra wako umechu tutafanya nini na kwa sababu inachukua muda inachukua muda wewe kwenda kuripoti kwa polisi inachukua muda tena wewe kwenda kwa kwa hospitali alafu baadaye waenda kotini na kesi zinachukua mahakama zetu na mtegi atakuambia na ndio maana nlas wanaingilia ni kwa sababu mahakama inachukua kesi miaka miwili miaka mitatu bigasheru atueleza taratibu unazopaswa kufuata iwapo utajipata umedhulumiwa kijinsia kitu ya kwanza hakikisha uko mahali salama wengi wanasema nenda uka nendalakini ya kwanza kama umebakwa ndani ya nyumba hakikisha una mahali mbadala ya kuishi kama ni mtoto umepata amebakwa mahali fulani angalia ya kwamba ukimtoa kwa sababu huwezi fanya kesi huwezi saidia mtoto kama mahali ako aje atolewe uhai watu wanajua ya kwamba kuna sheria ukimbaka mwanamke utafanya nini utachukuliwa kwa hivyo hakikisha umemtoa pale kuna nyumba ambazo ni tunazita rescue centers. ambazo wanawekwa pale wanaweza wanawezatolewa pale nyumbani pili asioge masaa um, sabini na mawili sioshe nguo zake asizi, wengine wanazichoma wengine wanazitupa hizi nguo hizi vitu ma, mavazi ambayo wamevaa zapelekwa kwa maabara tukonayo hapa kubwa ambapo iko karibu na jocham pale ukienda mshomoroni kuna maabara inafanyiwa utafiti fanyiwa dna kuna mambo ambayo yanaweza tokea kama anataka kukojoa mhimize akojoe ndani ya chu kwa sababu zile chembechembe za kwanza inatoka kwa mkojo kwa hivyo hiyo pia inapelekwa kwa maabara pige station kama iko karibu na yeye aende aingie pale asipige ripoti pale kwa reception asiende kuzungumzaengi usiende na mtoto unasema huyu mtoto nimempata amebakwa Napana. sema ninataka kwenda kwa ofisi ya jenda sikhizi unajua unaweza sema enda desk ukapata ni desk na mahali ya kuzungumzia a, aende ku, apige ripoti pia a, a, hospitali nawezaenda hospitali unawezaenda station mwanzo Una haja uende na mtoto station ambaye anavuja damu lazima uende a, afanyiwe ile emergency ile first aid aangaliwe apewe labda ni matembe ya kuzuia uchungu na kuhusu zahanati unayopaswa kwenda wakili gasheru atueleza na hii hospitali ambayo inajaziwa pithri kwa sababu pitri atapewa kutoka kwa um, polisi aende nayo hospitali lazima iwe hospitali ya kiserikali waezenda ya kibinafsi labda yale ile kupewa matibabu ya haraka haraka labda ukitembea kidogo ndio iko karibu na wewe mm. watakupa ile medical notes mm. wataziandika lakini lazima uende kwa ya serikali kama ni mombasa kama uko changamwa naenda mm. pot kama uko likoni kuna kama ni makadara nenda usiende pandia usiende agakano mm. kwa sababu zile za serikali ndio zinajaza ile ptrifm Eh, lazima uende serkli kwa serikali ndio inapewa ile mandajaza p form na ukienda pale hospitali sio kila daktari anajaza p3 kutili. ukienda ost general kwa mfano mm. kuna gbvrc gender Based recovery encen pale utaangaliwa utapoa matibabu ile prc form post fm form itajazwa ile post form ndio ina maneno yote umebakwa umefanyiwa nini nini himen ile imeangaliwa kulikuwa na ubakaji kwa sababu ubakaji ukiangalia kuna vitu mbili ambazo lazima ziangaziwe meaka kama ni mtoto meaka na penetration kuingiliana Kwevo lazima daktari angalie kama ubikra ulivuthwa hiyo ndio ubakaji lakini kama iko sawa basi itakuwa ngumu kusema ya kwamba mtoto amebakwa kwa hivyo prc itajazwa p3f unapewa p na P3form inakuja kujazwa kutoka kwa maelezo mwenyekiti wa maendeleo ya wanawake hapa pwani bi afya rama aeleza wasia wake vile visa ambavyo viko ndani ya majumba yetu ni visa vya kutamausha kwa sababu sisi wenyewe kama wazazi mjomba amemrefu mtoto wako mtoto amerekiwa na bura zake haturipoti kwa sababu tunaona aii lakini ule mtoto shamweka ina inadailema na stigma ambayo haitamtoka maisha yake yote yni hivyo visa ni vingi mkanyika vingi ambapo vinatamausha na hata hata vinaendelea wa... kusikia wasiwasi nambaz zimeshuti zime kusema ule ukweli lakini asara yetu ni kuwa wengi hatutaki kufuatilia hata tusikipelekwa so zile ambazo ziko kotini, cases ni cases zingine na zile ambazo zakuwa we uko ndani ya nyumba kwa kuwa zimefanyika zimefanyikar ni mtoto wa jirani ni mtoto wa dada ni, ni mjomba ni nani hatureport navyo ni vingi mimi ushauri wangu kama mama mtoto wako anapofanyiwa mambo ambayo sio siya yakisawasawa edha ni babako edha ni jirani yako edha ni kakako lazima ureport ili yule mtoto kesho na kesho kutwa apate uso mbele ya jamii kwa ajapu kitu kama chikifanyika lakini ilipele, hatua uliko sisi twaficha lakini watu wafica wajua ukificha kidonda kila siku waswahili anasema utasemwana kilio mwanake sa utakanyagwa pabaya ndio utaanza late kufikia hapo ndipo natia kikomo kwa makala haya kwa niaba ya mhariri joshua chome mimi ni msimulizi wako mkanyika jilo