Hello and welcome to the About You podcast on jfm.co where we speak music. This week on the podcast, we're talking about something quite interesting. We're talking about youth or young people having to take career decisions too early. Is it a choice? Is it by force? We'll be discussing that with a few of our friends, Masik Alfan, Asira, and Malengo001. In studio today, we're having Z, one and only The, the, the, the official village elder. Village uh, so how do you say that in uh, French? The official village other. It's just like that, uh, okay? Yeah, you just have to add the accent. Accent. The accent. Uh, it's good. The, you get the, the village. Uh, bonjour, bonjour! If you're listening for Macross the Globe. Uh, uh, this is jfm dot Yeah, of course on your friends so we'll be getting right into it and this discussion is quite interesting because young people are making hurried career decisions too early and it's uh, detaining some of them into a mental state in most of them are confused about who they are and what they want in life, or maybe how they're going to approach employers. Um, young people will soon work for about 50 years or more. And this is because we've realized that there are different new professions that are coming up. Of what you want to be when you grow up requires careful thought. We need time to learn about uh, what we want, what we consider, all the options. But the rush to get good grades and the fact that our grades heavily influence what we can be and what we cannot do means that some students make hurried unexpected decisions and which are not of any experience, which may be for the best in the long term. So there's a lot of pressure that is piled on young people to choose qualifications for a career they want to do and want um To be involved with, it, but we'll wait for five years to get it, or perhaps they'll get one job and drop it and get another job and drop it. They're not quite sure about yeah that. Kazi. Kazi. <laughs> <laughs> <laughs> it's a calling, I do have to choose this. responsibility. responsibility. Yeah. So, um, online, we are having. Masika Alfan, Malenga001, and Asira. He's a, a professional on trainings on leadership, global governance, social entrepreneurship, research, capacity building, public policy issues, and so on and so forth. So um, I would appreciate it, guys. Um, Uteza, could you introduce to our loyal listeners? Maybe to start with Asira, for having me on on uh, about you podcast uh, Jamal. Uh, as you said, my name is Nelson Asira, and um, I work with uh, uh, an organization called National Organization of Educators, and I also am the founder of Leaders Every Day Everywhere. That, uh, as you said, uh, train uh, young people on leadership skills because we believe everything rises and falls on leadership. So that's what I'm doing. Uh, partly I do uh, leadership training, and partly I do empowerment for youth uh, in the rural area. Uh, basically, right now I'm in Homabay County. Yeah, bay. that's where I am. Karibu sana, Sira. Thank you. Thank you for having me. Oh you see, hasira ni asira. Asira. Yes. Yeah. Asira without asara. without an without a head. Yes. A ni asira bila head. Oh, <laughs> <yeah, laughs> yeah, yeah, sile Sile anga. yeh aina he what does asira mean by the way in yor uh, asira is a luya name it's a loya name and it means uh, uh, from what i found out esatama meaning but uh, somebody told me it, it, it belongs to an old honorable person mm. <laughs> yeah. mungwana ama muheng mungwana exactly i think that is the tim ron kindly if you cooled introduce yourself Oh, thank you, thank you, Jamal. Uh, my name is Rajab Salim, popularly known as Malenga 001. I'm a Swahili performing poet, an actor, a writer, an activist. I work with different organizations, just to mention two: Sohili Port Hub and Kenya Red Cross. Asante. So on call, we are having Masika Alfan, Masika Mambo. Masika Alfan. I work in logistics i based in Mombasa. Understand today why is that young people, especially millennials, kuchagua Maybe malenga zero zero one. and most people right now will view it as ah oh, that's not a profession as such. You know, just writing poetry and all that. But um these it's what gives you. Puts money on, on your plate because a table is now a luxury some mm -hmm. people don't, don't own table you know, so its a luxury what has put you into deciding kwamba unataka kuwa malenga ok asante jamal kama kama ulivyotangulia kusema kwamba many people awachukuliiart wa kama, kama kazi It's, it's true out here kwamba sanaa haithaminiwi kama karia true lakini mimi niliangalia kwamba ushairi ni talanta ambayo nimezaliwa ni nayo mwenyezi mungu amenipa sihitaji kwenda kusomea mahali ama sihitaji cheti ni kitu ambacho nacho so nikaona kwa nini nisijeuze nisi talanta yangu kwa kazi yangu na nikaamua kwamba nifate hiyo njia na ukiangalia pia umetangulia kusema kwamba vijana tuna tabia ya kuchagua kazi kwamba hii nataka na hii staki naiangalia katika njia mbili kuna positive reasons kunaw vijana wanachagua kazi na kuna negative reasons wa vijana wanachagua kazi hizo yes. so, hizo positive. Ki... positive ni gani kwanza tuanze nahizo sawa sawa wacha nianze na positive reasons wai kijana anafaa kuchagua kazi mm. I, i have a few. First, kazi ambayo unaniitia nifanye is it legal ni kazi ambaye inaruhusiwa kisheria kufanya mm. kwa mfano unaniambea niuze ni, ni, ni madawa ya kulevya ama nifanye human trafficking that is illegal kwa mm. hivyo kijana akikataa kufanya kazi kama hiyo sasa si apo utakuwa wamchagulie labda mwenyee ataka kuwa kamabautafanyaje ataka <laughs> <No. laughs> <laughs> you kufanya know, mamgo wake apate pesa zake biashara zengine huanze a mahali fulani o you have to start somewere so the are individuals o young people out there whoare already doing these businesses and they understand that it is no legal ou no know? but itis what puts mm -hmm. food on the table or on the plate mm -hmm. And mm -hmm. you have to consider onsidea kwa mfano kwamba labda hana other mm -hmm. opportunities maybe hana, hana makaratasi ambayo yatampatia nafasi hana ujuzi uh -huh. ama watu katika jamii ambao wataweza kumwelekeza eza kufikia yale malengo yake ama labda pia hajui malengo ambayo akonayo maishani kwa sasa mm -hmm. so we have to be, be very critical about um, what we are saying yeah. because its a little aittlebit diferent yeah. yeah nataka nikuambie kwamba tukisema kwamba pingine mtu hana option nyingine tutakuwa there is always an b tuadangananapengine mm. mtu the <clears throat> sasa wajua sa zingine mtu anaweza kuwa anatafuta the easier option kwa sababu hizo zingine zote zimekuwa ngumu sana kwa mfano mtu ana makaratasi yake amet ama ana sill zake na, na ameenda ametafuta kazi na amekosa huyu mtu huyu afanye vipi ya ndomaana anasema st tukisema kwamba imetengezwa iwe ngumu ili wawe nayo wachache hata successful wamepitia njia ngumu sana wameil wamesweat yeah. wame ili wakawa successful so ni pia sisi tutambuea ni lazima tu sweat, ni lazima tu toy, ndo, ndo tupate baadaye kile ambacho nichasahihi lakini ukipata uuzeunga alafu baadaye uwe wanted baadae huje uwawe itakua pia haijakusaidia mekusaidia kwa muda mfupi sana oh, so you're about na it. pia unaharibu maisha ya watu katika jamii hmm. masika hmm. katika mtazamo wako najua umekuwa na ume experiences nyingi za maisha young lady Uh, like in the kind of way unajua wanawake wanapitia mambo mengi taboesha m mwenyewe pia fagsaawaw mhali umemuliza malingaziiloaa awa mbe kwanini vijana wanachagua kazi or kwanini on on on what they want mm. on, um, on positivity nitasema wajia kwanza ile when you're in school ukishachagua kile kitu ambacho unaamua hiki ndo unataka kufanya already your mind is said to it kufanyaeourmin mm. isstoushaonona mimi my mind was said to be a journalist ushaona <laughs> all through school nini ukimaliza ukitoka you have the urge to go do what you've been Results, whatever elikuwa mkifanya hiyo akili yako ni kwenda kufanya hivyo but then as to why i inge ni kwa sababu waona time yaenda youa not getting what you gettinh maybe chances wapata ni za one internship to the other Sata, sasa mpaka ya yafikailivipi na hiyoyote bado ni <laughs> process uh, kitu unajaribu kujiuliza ni how are you measuring iyo uh, time useme now time inaenda amrihnom in the right timing how, how do you measure that so mi nasema labda afte kampas ukisha fanya attachment baadaye kama mwaka mmoja tu when you struggle to you're not finding whateve ile wadaka take the option yenye iko at that time alafu kama ile riski iko inshaallah yni anyway, waendelea kufanya what you have at the moment ukaendelea kutafuta kile ambacho wakitaka na kama riski iko insha allah youll just get waalwasben uh, I mean, looking orward oh. okay. yeah. uh, malenga and uh, masika are talking about an individual who perhaps has been lucky enough to go to school and have all this opportunities set out or perhaps they already have an idea of what they, want, or they, what they want to do what about thise individual who has no clue thatare out there ni kufieka kujenga kazi, kazi, kwa kazi kwa vijana you know and the opportunities maybe hes an, uh, he o she yako katika setup ya slams umona where uh, there are a lot of challenges that ana face every other day whereby they have to really really grind But on the other end, perhaps he also thinks that this is not what is meant for him, you know, to do. He's still trying to figure out what exactly is really, really, really meant to, you know, go about his life. So how, how can we base this discussion on such kind of individual? So um, I, I think uh, there are kunawatu cha very lucky kupata wana kazi na kazi Uh, for example unapata mtu ni, ni poet hiyo ndiyo pashon yake na ni kazi anafanya inamlipa vizuri um, and naweza sema andera kutafuta unajaribu hii unasema hapana unatoka unaenda hii hapana hiyo inawezekana ukiwa kama bado wewe ni youth lakini kuna ule umri hakuna kuchagua kazi For most of us youth we, we choose because sometimes unaenda kazi uko na bills ya kulipa unafanya hii unapata hakuna ile passion so uh, mimi na bilieve mtu anaweza settle akiraliz hiyo kazi yanafanya ni passhon yake mtu anasema the moment you wake up in the morning na uko na hiyo aja kuenda kazini hiyo bado ni passion lakini ile siku yenye utaamka asubuhi unajisukuma una unajiforce kuenda kazini pengine ni ni, ni, ni wakati wa kuangalia pengine ama ni wakati wa kutafuta kazi kazi nyingine na pia uh, ningependa kuongezea kusema mtu anaweza kuwa na kazi uh, more mthan o unajipanga mm. una-, una, jipanga, una u, uko, umepeana muda wako kufanya poetry na bado wewe ni assistant mahali unaona so Uh, uh, wewe pia bado ndio una, unasimamia maybe uh, unasimamia duka ya uh, baba huko nyumbani so unapata sisi kama youth tuko na hiyo uh, we, we have the ability to actually in terms of kazi sasa ile wakati una unaona kuna kazi in terms of your your passion and inakuridhishaa unawezasema hapo ndio unawezasema hii ndio kazi nilizaliwa kufanya kuna watu wana wana, wana grow up vile masika alisema ana kama anajua mimi ni journalist kwa hivyo maisha yake yote amekuwa akiamenda shuleni yye yeah, anajua akimaliza mm -hmm. ni pressure to become somebody kuna pressure mingi kwa wana youth wanakukua uh, eh, watu uh, katika society katikase daktari kukua lakini um, tunafaa kupewa uh, ile nafasi ama space ya kuchagua ile kitu tunataka kukua unapata mtoto amegr anataka kukuwa footballer lakini mama yake anataka kuwe uh, yeah, yeah. kwa hivyo anakaziwa ana, ana, ana anaambiwa wewe huende shuleni usome ulete cheti hiyo kati atamaliza atarudi nyumbani lakini bado moyo wake ama passion yake iko katika football ama kucheza mpira so naona bado kuna pressure vile vilimesema lakini uh, as, we, as we know right now vitu zina change people are uh, slowly becoming wanaanza kuaccept uh, watu kama influencers haikuwa inathaminiwa sana mm. sahizi kijana anaweza amua amenunua ame simu amenunua kamera uh, uh, anapiga picha ama anafanya video anaweka pale paleb na hiyo ndio kazi anafanya full time A good example ni huyu kijana anaitwa nani anafanya advert ya anaitwanaiwa huyo ukisikia story yake vizuri hiyo hmm. ndio alikuwa ameanza huko kisumu nyalenda hmm. na mama yake alikuwa nashangaa huyu kijana ni nini mbaye nayeye hataki kusoma and right now that is his full time job airni from it so ni kupewa tu nafasi tu pija, uh, tu, we can be guided by byento here and there but tupewe chance uh, ama wanayouth wapewe hiyo nafasi ya kuchagua ni nini wanataka kufanya lakini uh, asira uh, uh, i think uh, kenye umesema hapo hivo uh, umemeja mostly ukisema kwamba uh, the parent wana play a big ol katika ku, ku, kuchagua ama ku, yeah. kupatia mtoto uh, idea ya kenya nataka kufanya katika life yake mm-hmm. sasa mzazi ata, atajuaje kitu gani ndo kinamfaa mtoto wake as unaona as asmahes umesema kuna trial and erra but mzazi how will the parents know hichi ndo kinamfaa mtoto wangu kwa mfano uh, mm-hmm. f- football, it, uh, what mfanob fotballwatf Uh, somtime uh, oh, uh, a watoto anavlowanafanyanga activities kadhaa out of uh, school ama which do donot uh, alin wi thecio nainafanya mzazi anaflsaothis kwasabbu anaona kama mtoto wake anapotea njia kwa mfano whats doing labda alikuwa haendi shughule akifanya hizo uh, parodi zake ama hod so mzazi mm -hmm. kasabbuhuu kijana sasa na masomo tena nana but kwamba kenye alikuwa anafanya ndo kinampatia pesa sahii so ha mzazi alikuwa amekosea ama nini lakini ngoja hata asira befoe y tha id eosujenge barabara mona ama uh, vitu vingine but sasa umeamua and kuao ni niwee mwenyee ambao vilikufanya ubadilishi Uh, mimi kenya nilifanya ni civil engineering na civil engineering iko na branches kadhaa ambayo kuna building bridges kuna barabara kuna mambo na maji pia ike uh, dams kuna manyumba unaona sasa huwa uh, tunafanya everything in school na kenye kweli nilitaka kufanya ilikuwa barabara that was the reson <laughs> wiilengineriamgogora mojatnilipotoka shule sasa nikafika nje nikaanza kuanalyze the opportunities kwa sababu unajua uh, like uh, every, every individual has a right to decide what they want from life unaona but sasa when you came outside h you experience a lot of things ambazo zina kufanya una, una, una, una shapen Uh, your skills alafu unaanza kuona like likeok okay, hizi skills niko nazo what can i do ili niweze kusurvive meanwhile nikiwork on my dream unaona sasa itis not actually uh, going away from your dream but uh, delayin the dream kidogo bause you have to build a foundation you know, people have to understand that huwezi tutoka shule na uka katika your dream job immediately utapitia miaka kadhaa ya ya kufanya vitu kadhaa hapo katikati kadha people katikatihawataki kufanya ulitaka you know? kuwa daktari kwani kabla kujua kwamba eh, mi ina mistari wanawake wote wasikia raha wakini skia sautijasema <laughs> <Gono> <laughs> <Daktari waroho. laughs> malengolitaa kuwapolisimi <laughs> okay, nikiwa mdogo I, I had two nilikuwa nataka kuwa mtangazaji na nilikuwa nataka kuwa aktahauko hmm, so, bali lakini ashafanya tayarita yeah. nafanya moja i, I do acting so one of my dreams ina- inaendelea na hii nyingine pia bado naweza kuendelea nayo nikitaka yani sijakata tamaa hmm. nayo Il, ilikuwaja kwanza upaka ukapata yo uh, nafasi ya ku akta ulikuwa akili wewesindio <laughs> alikuwa akili kwenye kile kipindi hemu <laughs> <laughs> <El> <laughs> tueleze kidogo kuhusiana na, na nafasi paka ukafikia kwamba one of your dreams mm -hmm. also you Is it because maybe uh, opportunity tu ulipatana nao njiani then ukaangukia mm -hmm. nafasi za wewe kuweza kufikia mm hao -hmm. malengofo okay. unajua sanaa hii hainad haina nini lakini inayehua pia you, know, you ha too atual kitambu hiyo hiyorol moja ya uwakili pengine nilikuwa ilikuwa auditions kama kumi na nikafel maana rakta ambao iliku nimeendea na mii sana <laughs> so ni, ni, ni kama vile ya kazi utaenda karakta hii ukose uende hii ukose uende hii ukose uende mpaka hii upate yeah, ni, ni, ni, sana ni karia kama nyingine sema tu watu hawaithamini na hawaioni hivyo toka nikiwa mdogo hiyo nasari naari nikaingiara nikaanda kwenye hiziyayaaimategemahaalipoeaziingilian akaingilia usanizi ndiyoaailikuwa najua yangu nini ayangu iiyangu mimi iamso so nilikuwa na jalin na zile stngth zangu anikamaliza hig shool nikaenda t ni klub aart ya wasanii pale vilefo no kidogo imefungwa lakini kuna swahilipothap sottatclub naswahilio ni art spaces where you go wapata wasanii ambao washabobe ya kitambo so wanakwambia baai alau nd so si, si kitu cha siku moja ama si, si, si safari fupi hivyo kama vile watu kwa hivyo inahitaji ina of dedication na nafasi masike labda on your end we pia najua ulikuwa mtu wa matripu mafankima nini na pia apoapo katikati wafanya biashara E Ye is this really what you pictured yourself to be at? You know because I know for a fact you had this a number of visions you had for yourself and you're also trying to mentor your sister as well. Mm. Maybe what can you share in light of your story so that Every other girl, every other young man who is listening would appreciate and learn from it. Honestly, uh, I had never pictured myself to be an academic scientist, as in terms of career path. However, as Nikki, Nikki Yaribu, wherever I was trying, because I did a lot of things, where I do a mini finance. Nimi, i limefanya vitu vingi so uh, nilikuja kuacept kwamba maybe maybe journalism isnt for me and i stop trying kwenda kutafuta anything, anything uh, related na media get into a media a you know, house mediaogetinto yeah, yeah we were in uh, media in mombasa So, uh, kama okay, you know. but, mm -hmm. uh, but as internship ileinilikuwa nahope kwamba uh, watatuchukua ntil siku moja smok eh? yeye alikuwa amekaambiwa huyu se with that apale pi alikuwa pale for years like, o no, zinaweza sasa hiyo ndio siku hii ni hvangu kisha mimi natoka and ill go try ile try ntapata walikuwa nakulipaa Kasa... a siwajua mambo ya media mdia nifea y kuenda kuwatafitia wao kwa wow. hivo <laughs> <laughs> kazi ni kuzunguka kutaftapati mshahara Uh, so wakaa wajiambia yeah. sota ntafanya you hivi know, mpaka its very mpakae kwa sababu uh, hii generation wetu kuna wengine do rather do that unaona you know, badalaende tafa kitu ambacho kitamsaidia yani ni hiyo kwamba is serious to to be be so, lakiniaahii umoja tu mini kwa nyumbani n mtu um, akaniambia so, ah akanaambiaat uh, kuna kazi lakini sijui kama hayo aweza kufanya and i them mimi inaweza fanya as as long its as, n um, na ni kitu ambacho ynsii si, kitu labda kifanoa thamani safi ajza fanyakanambeau i went and i did my for ii hiyo moja nitafanya and like, alhamdulilahisahiiios e its not notat lakini ttaema utaambia mtu vipi ambaye labda hajakuwa na tajriba yoyote yani unajua wee lazima mtu aliangalia ah uh, huyu ana ana confidence anaweza anawezafanya biashara katika hii hali so wakaingilia hapo kuna watu hawana skilli from urembo yee ni mrembo ana ajualo so, haja kwa, haja kwa instagram mremboafupi kaamii inawezasema wenyewakiaaitishaona vitu vingine naeza wee mwenyewe hukuamini kwamba ungeweza kufanya lakini everything takes time ushaona so yni ukipata tu opotit mtu akikupatia just use it and do your best onyeshe mm. kwamba hata kama n maonyeshe kwamba anaweza kufanya hiki kitu hivyo ndo naweza sema kuchagua kazi hiyo um, n yani, haina msaada woteanzae yenye taiisukosahii wapata kwanza kazi zenyewe zapunguzwa kadri ya siku zinapokwenda wapata kama labda huyo huyo huyon ndo pota ndo produsa makampuni makubwa makubwa yaleta mashin ambazo zile kazi zilikuwa na watu hizo so mashin zitafanywa o ajustnything waweza kupata ankeh before i even share about uh, one of the people we've trained I personally I trained nearly trained Kama urban planner. that was that, that was going to be my profession. It's a social science where you engage people, you plan with people. So right now I am in the health sector. It means that uh, my first my first job niki graduate ilikuwa a volunteer nearly volunteer na organization, Act foundation trust. na wananipatia haikuwa sure walikua wananipatiayanahiyoaika s na, yes, na haikuwa oh. sure to... no yeah, like inakuja ikikuja unashukuru sure so I had rent unajua kisumu nikiishi huko nikaingiao unaona nilikua nana hadi wakati imefika sahii nikoshua pengine sitarudi umekuadaktarisa Uh, iadaktariaa tinafanya... uasaidia mutaikagwe katika hspech zake zasabua twa koronahapanatuhesabua ta orontunafanyao kuna okay. inaitwaafya ziwanisikuchagua you know, <laughs> um, kazi the point I was kuna vitu viwili kuna ile passion ama niite niitea unajua like mimi yangu i know everything i do I bring it back to no evthi ido iia oai itha t kuna ile kazi inaleta inakusaidia kulipa bill so oningependa ni, kusema ufai kuchagua kazi inakulipia bill there is that inakulipiab inakusaidia bill Then to that. In the yes. Yes. kwa hivyo yes. ni kazi mbili umetaja hey, mimi nasema kuna kazi mbili kuna ile inakusaidia kulipabll unawezafanya lolote usichagueainamaanisha a so, you, mean, yeah. Amanisha, you, can, you can your dreams, na ukadisid kuolonti mm -hmm. katika wdam yako a Yeah. dkona uh -huh. uh, somethin am inakupatia yes, exactly n kuna wale wale wakolaki thei wale wanafanya their ssion an itittheare very ean yeah, uh, for us who are not there in the very few unafanya hii iaa but you know there is somethin ele that is going on on the side you, we dot Chasing our dreams, whether they delay or yeah. uh, we put them on hold, we, we always go back and pick up from where we left, yeah. and uh, we always proceed with them. So, uh, na kubaliana na wewe Jamal, kuna kuna watu wana uh, youths wa, wa depressed, wana uh, What what was I meant to be? But the only thing I would like to say is, you don't need to take a lot of time or waste uh, a lot of time. You wouldn't know if you didn't try it out. It, likmatika amesema ukipewa kazi ya mjengo do it, do it so well that mwenye na kusupevis atasema kulikuwa na kijana hapa anajua kazi yake and they kan talk about you anywhere because anything ofin inyou han to do ukifanya vizuri it, it is your ext se othe next thing that you want to bat so uh, into a issu amfno hela ambazo mtu anapata katika jambo ndio hilo analiona lina thamani kubwa sana um, mtu atasema kwamba labda mimi nikiwa kitu fulani hicho huenda kikanipanua kikaweza kunifikisha mahali fulani kwa sababu ya kile kipato ambacho ninapewa kwa hilo jambo na labda mtu anaweza kuwa na mtazamo tofauti kwa mfano we ni fundi wa mjengo ni kibarua so yamaanisha kwamba utakuwa unapata sana ule fundi So, zt anapata zaidfundi sku zote anaeza pata zaidi hmm. naweza kuharibia kazi akakutukanaezakufuta kaziasijeeataezakua si mvivu, mvivu. lakini amba ni mjeuri asije kaziaakuchelewa kazi. kazi ama ana nguo za kazi wapi kiiko baada ya langu ni ushai kwamba labda ukafikiria saa zingine ukorogaaleng walilan auna azgielalo ukaamka wasemami ah, uh, nafanya nini jamanimechokahi kazi uh, bana do sijui hata nafanya uh, nini nini hapa siuhatanafanya kama hiyo jama nitakwambia kwamba ni kawaida watu kuweka thamani ya kazi kwa mshahara yani N- iko hivo huku I- iko tu obvious mtu ukimwambia kazi ambayo wafanya automatically na wapata nawapata mshahara gani ama una privileges gani ama una pawa gani wewe na kazi yako so hi akaa mimi ni msanii msanii msani nategemea performances performances ni hiyo yakuambia kwamba mimi tegemee mshahara wa mwezi ama siko guaranteed kupata mshahara kila mwezi Welli. U, mtu atashangaa ama ah, sasa wee wafanya nini lakini mimi kama mimi hakuna siku nshaiyamka kufanya kufanya sanaa vitu ambavyo nafanya na, na, na, na muunga mkono waia amesema kuwa na wezakuwa mimi najua kwamba probably tuseme january huwa si mwezi ambao una performances nyingi ama si mwezi ambao kuna shows nyingi so january pesa yangu ya art itakuwa chini so nitakuwa na side sl yangu tofauti nafanya nikisubiri sho zangu zije lakini hakuna siku b shaamka nikat nika amba nafanya art. Na nini kwa sababu wazungu nasema hakuna your your is siku ishaamka nikaambana show nikasikia kuchoka ama hata niwe na show wki nzima five days I'll, I'll go m I, na hiyo si, si sawa na mtu ambea afanyakazi pengine ofisini kuna siku iko yoamka ikos yafaa kupoti na nini so kima cha pesa ambacho wapata si muhimu sana ukikeka mbele sana it, itakuwa emotionally itakuaea fanya kile kitu ambacho wajua at peace. kile kitu ambacho wajua haiku sasa uh, kitu kitu ambacho najiuliza ni kwamba ziroziro ae umesema fanye kitu ambacho hakikudrain ama kitu unachofurahikia kufanya at the same time umesema value for the work ambayo inamaanisha hela kwa hivyo uh, tuseme kama kitu nachopenda ambacho kinakufurahisha kikupatii pesa inamaanisha huta akifanya ama vipi vipiswali okay, so, so, so zuri sana hilo hmm. na nitakujibu na mfano wangu mii mwenyewe sa hmm. nyingine unapata una, una mtu anakuita kwa kwash hmm. an, anakwambea anakupa platform utaonekanauongeze mauongeena wewe unaamini uko nao tayari mi najua mimi tayari kwakuwa umeniita wajua <laughs> uwezo wangu wenyewe wanasema nimekuelewa sasa inamaanisha wewe huwezi fanya shoo ya bure yategemea yategemea sasa yategemea vipi Haan. na hakuna mihela utafanya vipikatika no, sababu zangu ambazo nilikuwa ikua nimeea nime, nime, sababu nzuri za kukataa hiyo mm. ni mojawapo hiyo mm. ni sababu nzuri ya kuchagua kazi kwa, kwa mfano kama mm. mii mm. ni malenga ezemimi nafanyamimi na yangu sawa lakini umeniita unipe na sababu nzuri sana ya kukataa kwa sababu haunili kubaliana naye ungeniruhusu jamal nimuge mkono Sao. kuna kuna ile stage kuna stages ya k inaitwa personal development development self unafika wakati umeshaji develop na hiyo development haikujangi inakuja na a mm. umenunua vitabu ukasoma umeenda youtube ukafanya research ukafanya kila kitu launakuita kuambie unajengaaitaliabpi yangu ni mm-hmm. kuna ile wakati umeinvest ume yourself umejiume no you you know, sasa unajua wapi mm-hmm. an ama uangalie useme Of your work, of your value. so nakubadae eh, kabisa kuna wakati unafika unasema asante kwa hii kazi lakini sahizi haitanifaa b tupatane tu tena siku nyingine sasa ajua yeah. asira pia ni ujua wakatigani wakusema hivo toka nvesit uuna experience alafu unaanza kuitisha exactly. pesaaanz exactly. ushajipangia mpaka alu yako hapo unasema hapa nilipofika <laughs> nahitaji 00 bila hivyo hapana shhipaa na mtajipangaiyo <laughs> nakuhanga yo, <laughs> na, <kuchanga> na <laughs> mm. unajua auwezi jiweka wewe ni 7k na kwa ukweli umefanya tu sho moja tangu, tangu zaliwe auwezi kunafanga <laughs> <laughs> na portfolio ama na, nataka nitoe mfano wa msanii mwenzetu msanii mkongwe sana anaitwa anaitwaii namheshimu sana na kitu kimoja eh. mimi nikikua nikikulia kabla tasijajua kama nitakuja kwa msanii alikuwa yes, shanza eh, ile nyimbo nitatoka vipi vipiyni mfano wake wakeu eh paka sahii kuna kuna platforms mimi inapanda na stage moja mm, mm. so no nataka hii pia the other yeyemojatausana eh? muheshimu mm. na kitu kimoja namkubali na kitu kimoja saingine pia wewe kuna kuna muda yafika waangalia situation yako kama ai wakati wa covid mm. wasanii wengi hawana kazi wako nyumbani lakini wakatuangalia situation yako nitaweka yangu mbele ama nitaeka familia yangu mbele mm ni ule yeah, ni ule mm-hmm. so hicho y- ni y- y- kitu kimoja mie wana muheshimu nacho sana pengine zetu a-za tupanda kwenye kichwa alafu twabaki nyumbani tuna madeni tabaki twajifita to- ndani mwana hatuna kazi hatuna pakuendannazambako wawezatumia na, za na ukawa sawamasikawee yeah. yeah. ushauza paka diapers, we. <laughs> nawakati ulitisha bonga la oni na hakuna mtu amechukua mali ilikuwajemasik kwa kili ake mboanika wwndo hizohizo katika hali za kujariu kujaribu sahio uilakinilazima inge kuwa biashara kuna siku masika inipigia simu anaambia youza mali mao <laughs> Waka akatel anaambia mimi nimtafutie ni mali mao nkaka nkasemawatoka kijijini <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> na wee ndo wangu wa kijijisa <laughs> <laughs> akanaambia natafuta mali mao nitaftie asira mali mao ni, ni hasa <laughs> anataka nimtaftieilikuwa malimao mangapi masika elfu moja ikomalima a kutosha ulipata mteja mteja malimao ilipata kisha mteja akamalizana namalimau sasa nkabati bila mara anafanya i mara anauzamara anauza malimau mara anauza nguo za wanaume masika achantoahistori yako kidogo masika iuza kabla ya kuenda nguo wana za wanaume aliuzaza wanawake na katika kuuza nguo za wanawake alikuwa we, hauzi wakopeshwaikabidi so aone kwamba wanawake kweli wapenda kuvaa lakini hawalipi wana, wana pesa. wanakopesha sana sanaalafu yeah. wanakukimbia so ikabidi ende kwa wanaume kwa saabu e ni msichana watu watakuwa na urahisi wa So I think... mwanaume, mwanaume huwa aachi deni kwa mwanamke awezi fanya hivohati okay. o mdai ah. atziroziroana kubali hiyo ah, ah. <laughs> <laughs> akopeshaioioisha <laughs> ah, akopesha <laughs> <laughs> <laughs> ah, utamtia asara masika sana eh, onekana lakini masika maybe ni somo gani ambalo kubwa ulilitoa kutokamana na that situation that moment because you done a lot of things o you know, to a point where by now in a position whereb you can travel you can met different kind of people and not just any kind of people people ho perhaps you will never imagine in your life that you will meet and thea number of lessons and those lessons are what every other young individual who is a millennial is trying to run away from um, and i think itis very important for you to share wajua inaanza pale nyumbani labda unaambia osha vyombo aamvivu nenda dukanionewa but we pia kuna moment ulikaa nyumbani Uh, mimi huwa nasemani kwanza jaribu option nyingine alafu pia tunaitabia labdaaba ama watu likuwa wajua masifa na kazi ama labda alikuwa na biashara hi biasharabiashara sasa usiogope kuuliza watu kama kuna wewe kama kama uid yani wewefunguka tu muulize mtu kama kuna kazi wawezafanya usaidiwe hivyo so basically dont give up and ile shame ya kwamba watu talionaje ama watu nini wewe wewe hata usifikirie also it's good to ru yousel na watu ambao positiveness maana kuna watu wengine yani thebek you down wanakwambia wewe uliuza madi mao t alipotea sasa siuhacani ina biashara poteza pesa zako mm. ile mkopwa hawako kulipa hienda understand lakini ni, ni, ni vizuri upate wote ambao they feed you with uh, positivity na pia katika right. vile vitu ambavyo ungependa kufanya right. ni vizuri pia ujaribu kujisi na uh, watu ambao wako katika zile maybe they have something share uh, na cani zao to define that kwa sababu saa zingine aweza kuwa wakosea mtu wakuambia ukweli lakini wamkimbia huunahuu mbona yanioneayanioneaila Na, nachofanya ni makosa tu nu-nuksi huu jamaa huu uh, jamaa nitamkimbia vitu wa, vingine wajuassani ni, ni wewe mwenyewe aa ushaona sababu hapo i believe labdha ukiwa na right person ana with the right energy lakini wewe mwenyewe bati waona hapana then its you wewe unashida and maybe youare not accepting your situation lakini i believe kama umekubali umekubanaa kuna makosa ulifanya ama kwamba you still have to put in more moeeor utachukua zile zile adv zitakazokuwa wapewa especially yule ambaye kupatia ni mtu ambayo wewe mwenyewe waona kwamba They are doing good, they are on the right path. That, that, that's really impressive because um, it is not easy actually to surround yourself with positive people. Malenga, back to you. Perhaps, has that been a point or um, a, a, a focal point in terms of addressing this issue? Because I know you have family and your family is among your biggest fans. labda umefikia wakati babako siku moja akasema mwanangu mimi nina hela nahitaji hapa nyumbani tuna matumizi nd hatukuoni kufanya kiocheto cha maana hapa kwa hivyo tafuta shughuli ya kufanya nashukuru pia wazazi wangu hakuna siku washa washa washafika muda pengine wakakatatamaa na inachokifanya kwanza niseme poti yao ndo pia huwa inanitia moyo sana mi nione kwamba ah, basi kama wao wananisupport kama wao wanakubali wana na rati zao mimi basi wacha wa niendelee na hichi inachokifanya kwa hivyo m- changamoto ziko za hapa wa na pale wakati wwahitishwa kweli bana nyumbani hakuna hiki na hiki naaunaashkurukwamba hkuna skuhatamojakunioyeshaawjwfkjsikiahichi inachokifanya kunionyesha ama kuni, nikajisikia nika ama nikajidharau ama nikajuta kuna muda ambao labda uwezasikia kitu kuna situation ambao ukasema hapa mazee ningekuwa niko na nafasi kidogo ningeyanyoosha lakini alimradi tu situation inakuwa jinsi kama ilivo na, na kitu muhimu ninavyofahamu ni kwamba niuwe tu na moyo mi nakumbuka wakati mara nyingi tu sana nakumbuka nikiambiwa enzakuwasukuma mikokoteni huyo nkazana tu fama tafutakazi uh, mjengotafuta mm, <laughs> kazi aakazi ta gani oh. mwenyewe unajaribu kujenga jina umejishughulisha umejiweka katika jamii pesa hakuna kweli lakini ukivaa shati alhamdulilah hin kwanza 001 is a relate kwa sababu kama msanii uh, mara nyingi uh, wasanii wadogo hupata changamoto nyingi kwamba aonkana kama ile sifwazazi wengi wanaona feni kitu ambacho labdaeda mesomea flafayaanapandakwai a atemauejiamnia unajua hiyo ndo sanaa unaiweza wajua waskiza katika, katika sanaa uh, zirozn ziro utaniambea kama anasema ukweli hapo kuna pia mashairi ya majigambo waona oh, kwa, kwa, <laughs> kwa, kwa mfano umeamua wewe wajigamba tu kuna wengine watasema yule msanii <coughs> yaringa yu tu lakini nndo sekta yako <coughs> hiyokwtugua <coughs> mapenzi <coughs> kwa sababu hatu naugwa mapenzi kweli mtaani nyonda nyonda na ukicheki hamna hamnanakonda nikikuaaajua baeu pia ni msanii wa kizazi kipya <laughs> eh, wakijijini lakini. akijijini bado hajatoka bado <laughs> sijatoka jamani kitu kimoja ambacho kimefanya pia san staminie kando na pesa hmm. ni wasanii wengi walanisi waa hmm. yani, ukvaa kwao mienendo yao tabia zao indo mtindo bwana sasa watajuaje msani. ni msanii kama una una upigi yeah. yeah. sasa hiyo si, si definition ya msanii wasanii ndo wanaharibu ya msanii unajua uh, usanii ia mavazi usanii bwana uweza kuwa msanii na au, au, au, dai haubwagi suruale chini ya magoti au haufani vitu vya vakijingajinga vakilanisila yeah, uh, wajua umalenga ajitetea wasanii wenzake wana wanacube asasa yeah, mtu ameenda amepiga mazoezi ametengeza mwili ili aende vizuri naaa na zake eh, maanake ye eh, ni msanii wa mambo ya mapenzi lazima avutietbu mm. mm. vidonda eh, eh. wafikiri tile angekuwa dumbodumbo angekuwa hyoabamfano jamani Uh, mimi hata okay. okay. tuende nje kidogo kuna wasanii waile ambao wanazungumziwa sana na alikiba mimi binafsi ni shabiki mkubwa wa kwa sababu ya yeah. mafanikio yake yake a hiyo lakini lakini napenda sa lakini napenda na sana i ya mm. alikiba alikiba ame, ametenganisha maisha yake ya usanii na maisha yake ya nyumbani kuna king kinkiba na kuna ali wa nyumbani hivyo ni vitu vili tofauti tofauti sasa ali wa nyumbani yuko vipi viili tofautiaymba wa nyumbani ha, ha, hatumjui anaishi viti hatumjui nyumba yake iko vipi mm. hatu gari yake ni gani hatujui ana pesa ngapi tofauti sana na na diamond platinum, diamond platinum, utamjua kila kitu chake usanii huo yanianashughuli ndogolealaimaonyesheani jukumu letu yule, yule ban ama ulee ambaye wakuhudumia pale bank mm. ujui kwake ujuishi wapi ni uh, jukumu letu mm. a sisi tutenganishe sanaa yetu na maisha yetu ya kila siku iukifika pale ajua kama toaesa kidogo kidogo zile vipoendeleaje sijakuona sku nyingiowkati <laughs> wapigapigaile miuri ilekidogo waskumaskumashaangusha mistari miili mitatu hajua hmm. kila mtu ni msanii hasukiwa jamala mjukumu hmm. letu mjukumu letu wasanii pia sisi watuamba msanii nkioocha jamii na nkioo kweli sema hivi vyo hiv vovetu navyosujuvovujikvunjika kiocha jamii kweli onyesha jamii hii ndo njia yangu ku, ya, ku, ya kupata kipato itadanta yangu lakini kando na sanaa mimi nafanya vitu vingine katika jamii yangu vya kujenga si vya kubomoa si wewe wasifika mtaani nkijogoo warembo wote shapita nao unafanya pia wazazi wa wakatazi watoto wao kufanya sanaa na pengine dooanta yakekubaliana na yeye uh, lakini kila msanii akuna uh, s yake ni siju iakiswhili uh, kuna venye anajibeba la lakini akubaliana nayee na e, kama vile amesema unafaa kuwa kama msanii inalingana na maisha unaishi ndipo utakuwa impactful kwa njia njema so mimi nakubaliana nayee kabisa kasema kaukiambiwa vitu kwa mskivu kabwenye wakona exi enye usiogope kuuliza msaada anajkamaunasaidia kama hakuna mtu wakusaidiaama hey, uonmu <laughs> wakukusaidiaonawotemoja kwa we abu, abu na gongo amoja kawe na gongo lako yani uh, enera wee mwenyewe alafu kwa sababu so sasaweziaaa nawambia vijana wenzangu na si vijana wenzangu tu lakini in general kama kazi si sial haikudhuru afya yako haiendi kinyume na dini yako haikuathiri kisaikolojia na walipwa vizuri hauna sababu yoyote ya kukataa hiyo kazi is vthis s ya kwamba kuanza chinimygishino kwamba hakuna mtu za kuchukwa wewe ya kupata ile laki moja na elfu hamsini ambao waitaka so also yani tujifundishe ku from chini ushaona lpolepole upande sababu akuna vile utatoka skuli eaomei ama so badhewo yaisahii wanachagua kazi kwa sababu asema mimi siwezi miimi h asiwezi kwenda kuenda kumfanya mtumtu nianipatie am, u ushaona lakini ile wakupatia wewe hata wkupatia kama huna ushaonahzo zijifunishe kwanza chini kuna kazi hupata kazi ama those who have jobs, get work uh, yangu ni kwamba ukipata kazi ndogo ya kufanya uh, ndogo for lack fanya kwa sababu hiyo kazi it is your next step to kazi nyingine so usichague sana ukakosa nafasi ya kupata kuingia kazini upate kazini. my first job kazinimo niliwambia nilipata on, my second yenye niko nayo sahii nilipata kwa sababu ya first job. First job, nilikuwa na sana youth, na nilikuwa mapicha kwa namapicha zangu mtu aliona akaniita nandio maana niko kwao sahii usichague kazi sana e wako na kazihupatekai ni mtu ni watu watu ndio watakupatia kazi utafanyia wanyama so, patana na watu waambie kitunafanya Uh, that's my shot. No, i anasemai nzuri kwasababuazima ujizungushe na watu wanaofaa kasababu kazi nyingi ambazo utaitwa umepata kama ni ama ni mtu ametumania inaamaribuhowatu wnafawajzunushe nawtu mbao wanafaa wew watafuta kazi umejizungusha na watu ambao hawana hawa, tania kupata kazi Uh, mtu ako mtaani h okay. na ao ndo marafiki zako sasa unatarajia watakualika kazi vipi ama atakurifaa kwa job vipi. It's o vipisazingine mtu hufikiria kwamba ni, ni ukaena wao juani wakopoa watu somwasom wbsn wambazima uende kwaih you cant be sad, sad e mm -hmm. ile energy yao itakui utajipataumeweza kuwa happy. Your, your network is your network o ifohaearounyu aeui o if wanangangana wanatia bidii basi pia utajivuta juuwajilinganishahata watu uh, wengi utaka ku chini You no know, friends most of the people tefis the first circle you have who are usually their friends so at times friends will support you friends will not support you you see you're not you, you don't have to limit yourself to just friends on nowadays you don't call them friends you say i have this network asa you have to look for a good network acquaintance eh, ita samaje friends just say i have a good network so ar yeah, nini friends with benefit uh -uh. Eh. See, friends with benefit mm. Listen, you cant be frin with uh, ao na hakuna hiawhat yeah. isyourinest unapata nini unafaidi nini na urafiki wenu asa ech frienship lazima kuena somethin info that ifmnot onwaikupata fo pia ndo maana ukonawaouainwot kama e mbea utapata mbea wenzako enuestiri ni... ndo wakustiri umesema mwenyewehinsgeeon theioaae usijiingize mali ambapo najuwazi siweziyou ha to unsanyeeifzako ni gani wewe eh? una talanta gani We ni msanii je unasanama ni msanii tu kusema wawezarusha mistariza kuwa wewe wataka kweli ka watakuwaaama watakuwaboni msaniies sasa ni uangalie je nawezarusha mistari no. sasa uh, na vijana wengi wana shida kwa sababu they, they want, they want to be in which sababuo They're not ready. not ewe wataka kuwafundi na ujaifanya kibarua eh? you have to start somewhere. lazima uanzia kama kibarua kibaruanohnam lakini most of the people with the biggest dreams wana ama like a wee utakua na a kubwa hivyo na hauna hata kuanzia pale kwa ground wataa kujenga nyumba fl kumi na ujawekunchimbafuti fu- <laughs> utaki kukorogea kokoonguikwa hiyo hiyo point a nze wetu ntaka nimpe ubeti hmm. oh, wapigwa ubeti sasahacha mpoke ubeti anamwambia uh-huh. mungu ankupa wa kipaji wajifanya mkinai wajifanya mjuwaji lazima uvaetai wataka kuwajaji kichwo chenye mayai wewe aendelea <laughs> <laughs> mando wa mwishourusha yengine hebu tafadhali <laughs> na kwa wazazi nao ambao hawataki watoto wao wafanyi sanaa <laughs> wewe si mzazi wacha nkambwikweli <laughs> wewe mwizi tena mwizi jangili kama si muizi, uh, wewe si mwizi mbona umlazimisha mtu wako kwa wakili wewe ni mjinga kama uju fahamu usanii wa upinga lazima uwe mwalimu mimi hapa mmalenga kwani sio binadamu <laughs> wewe kichaa ufikirii vizuri uh-huh. tizi ndo kwa kufaa anza kufunga safari kama wewe si kichaa mbona umlazimisha mtu wako kwa daktari It mm. <laughs> okay. That's it for today really kwamba mmeweza kuacha shughuli zenu na kuweza kuwa na sisi kuweza ku kweza kwa sababu ili kwetu ni jukumu ni kama mwangaza wa kuweza kuonibac o he soiey with theie inomtio tha we hae anha eexiee i ifeoronamasikahuthikidogo ni kimb wapima korona naawatutaki kuguduzwa asante sana kila mmoja wenu masika asante sana uh, malenga 001 na asira um, itsnot like uh, thereis no suport outthere uh, there is but sometimes it can be much ofa cas as a blessing um, kwa sababu ya presha ambazo tunapewa nau na sisi wenyewe tunajiba mapresha na pia jamii pia inatupatia mapresha na jamii inasema wazazi kwa sababu wao ndio Uh, stakeholders katika swala zima la choosing ya karia but on the flip flipside uh, the variety of karias that haveapeope um, have became um, have aware of have left each and every everyone um, katika nini point ya kwamba wanaweza kufikiria je does this fit me maona je inatoshana ina hasa katika maswala ya kwamba wao watakuwa inaweza wabadilisha maisha yao lakini mwanzo mi a usually say you have you must realize your value because if you realize your value then that means another party will add value which is monetary sasa akuambia asante kwa kuweza kusolve one of my problems and with that i will love to love you and leave you and say kwamba we shouldn't pressure ourselves but take every leap and focus on the future and just You know, live life yani we smomatu navo and discove met people talk to them see what can work for you this has been the about you podcast on jfmco na uh, ikiwa kunataka kusikiza zaidi kuhusiana na mazungumzo ambao tumekuwa naona watu tofauti tofauti unaweza sikiza kupitia website yetu ambao ni ww where we speak music alafu next week to discuss kwamba tofauti work job, job na employment na employment because mm. mm. to ni tofauti the three of those so this is this conversation has been a foundation of next week, uh, next, week. next week's conversation and we'll be talking to a lady who has been working for government for the past 11 years that is national government and mm and she's yeah, dedicated yeah she's dedicated her life entirely on helping young people realize their potential Thank you so much hope to get your comments light of today's podcast on our platforms jfm we speak music