jumaa ya sayansi na tanzania sio kisiwa tanzania inashirikiana na nchi mbalimbali taasisi na serikali iyotayari kutoa fedha za kutosa ujambo na karibu katika ijumaa ya sayansi podcastin wa kuigia kila ijumaa kutoka risecho ikiangazia mada maarufu na muhimu zenye msingi wa utafiti lengo kuu kukujuza kuhusu maendeleo leo utakuwa namidestedit masemba naam tanzania imefungua lango kwa wanasayansi kuanza kutafiti kuhusu uviko 19 watafiti wengi wamekuwa na shauku ya kujua jinsi ugonjwa huo ulivyoathiri jamii hapa nchini alfonsina kagaigai ni mtafiti kutoka idara ya taaluma za maendeleo ya chuo kikuu cha afya na sayansi shirikishi muhimbili muhas hivi karibuni amepata ufadhili kutoka mfuko maalum wa utafiti wa amne salim unaodhamini tafiti za kisayansi kuhusu uviko 1i9 ikagaigai ni miongoni mwa washindi nane waliopata tuzo ya ufadhili kutoka taasisi hiyo amezungumza na mwandishi wa ijumaa ya sayansi siria kusbuguzi na anaanza kwa kumuelezea umuhimu wa tanzania kuwekeza katika utafiti juu ya uviko 19 kwa sahizi kama tunavyosema kwamba tanzania sio kisiwa tanzania inashirikiana na nchi mbalimbali na tunajulikana na watu mbalimbali tunasaidiana na watu mbalimbali mbali, na nchi mbalimbali kwa hiyo kwa mchango wa tanzania kama sahivi sasa tunavofanya tafiti inamona tafiti zetu zinakuwa published kwenye majarida mbalimbali dunia nzima inajua tanzania kuna nini kuna nini kwa mfano ikitokea labda tuseme kwa upande wa utalii kwa ambao watalii wanatafuta kuja tanzania au wanatamani kuja tanzania lakini wengine labda wanahofia labda kiwango cha covid kipo juu sana lakini kutokana na tafiti utakuwa tayari kusema kwamba hizi takwimu zinaonyesha tanzania amini 9 imeshuka au imepanda ipo kiasi gani wangapi wa affected wangapi wamefariki kwa hiyo hata mtalii anakuwa na taarifa sahihi za aje namna gani anaenda sehemu ambayo iko na imekuwa kiasigan imeathirika kiasigani lakini sio watalii pekee yake kuna watu m wanakuja kuinvest tanzania kuna za elimu mbalimbali hawezi ukaenda tu bila kujua hali, hali ya kiafya ya huko watu wakoje wamekua kiasi gani na viko k9i hata mimi nikitaka kusafiri nje ya nchi lazima kwanza nitafute takwimu za hiyo nchi au nitafute zile ni wanasima kwamba kwa9 covid abidi ufanvfay vfany ona tanzania nina uhakika na ninaimani kwamba k kuna hivyo vitu vinafanyika na pia hizi takwimu sa zinazozidi kutolewa na kupatikana na watu kule inamana nawatuul kwa hiyo wanakuwa tayari kuja wakiwa na taarifa tarifa sahih ata sahih nikagaigai anategemea kufanya utafiti miongoni mwa wahudumu wa afya akijikita katika afya ya akili kwa nini amejikita huko taito yangu kwenye hii proposal ilikuwa inahusiana na magnitude ya mental health kwa hecaewes um. katika lugha ya kiswahili <laughs> hiyo inamaanisha mimi wakitaka okay, kuangalia yani kwamba tatizo la afya ya akili au la yeah, afya ya akili kwa wale watumishi wa afya kwenye vituo mbalimbali vya serikali vya amini vituo vya afya vya hapa tanzania kwamba lilitokea kwa kiasi gani kipindikile cha covid-19 wale wagumumu wa afya waliathirika kwa kiasi gani kwa jili ya hi covid-19 a uviko 19 ni kitu gani sasa kimekusukuma kufanya utafiti uta huu Well, kwenye kipindi kile tulikuwa tunasikia wakati covid19 imetokea jinsi ambavyo kulikuwa kuna wadumu wahudumu walikuwa mbalimbali tunasikia kwamba sehemu mbalimbali mbali mbali wahudumu waafya wanafariki kutokana na covid9 kulikuwa tunaona labda wengine tulikuwa tunasikia kwamba wagonwa wengine wagonjwa walikuwa naenda hospitali lakini kwa sababu labda kulikuwa hawajajiandaa wahudumu wa afya wakawa wana, wana hofu ya kuwahudumia wale wagonjwa waliokuwa na uviko 19 mimi, stadi, nani ko utafiti wangu ninataka kwenda kujua nii kwa kiasi gani hili tatizo lilikuwa kubwa kwa hawa wahudumu wa afya na walipata matatizo gani sana sana ambayo labda naweza kuwapelekea watu wakapata msongo wa mawazo au kutengwa na jamii wengine labda kwenye jamii wakirudi nyumbani wakiwa makazini likuwaje wakija wagonjwa hivyo na hawajajiandaa na mwisho wa siku tuweze kujua kwamba ikitokea tatizo kama hilo hilo tutafanya je tutafanyaje tutakuwa tumejiandaa tena na, na wahudumu wake hivi wako tayari watalipokea tu kama magonjwa mengine wa, wawe hawana stress au pressure ya kwamba tutawahudumiaja wagonjwa ili na sisi tuweze kujikinga ndo hicho nachotaka kwenda kufanyia uchumi wa nchi tajiri duniani umeathirika kutokana na uviko 19 na nchi hizo mathalani marekani na uingereza ndio vinara katika ufadhili tafiti nyingi barani afrika na tanzania ikiwemo kwa hivi sasa ambapo nchi hizo zinashughulika kufufua uchumi wao watafiti nchini tanzania wanatumia fursa za wafadhili wa ndani ili kuchunguza ugonjwa huo profesa karim manji mbobezi katika magonjwa ya watoto kutoka muhas anaeleza jinsi alivyopata fursahi fanya utafiti na siwezi kulala bila ya kusoma jarida yoyote la utafiti au kusoma kusoma utafiti wa mwanafunzi au kumsupavisa au kumfunda mwanafunzi anii kwa hiyo nina shauku kubwa sana utafiti. Ya, Ali, teali, kutuwa, uh, petha, ya utafiti sasa nilivyoona familia ya ansali wako tayari kujitoa mhanga na kutoa fedha kwa ajili ya utafiti au viko mii kasema hapa ndipo pakuchota na sio kuchota kwa vibaya lakini kuchota ili kuweza kuwa na hiyo kibaba haba na haba hujaza kibaba kupata angalao hiyo kidogo kuweza kujaza katika utafiti wa uliko tanzania lakini kwa umefanya utafiti kwa muda mrefu vipi uh, mchango wa vijana eh, katika kufanya utafiti nchini tanzania wewe una, unaona anya? ana wanachangamkia tafiti au bado kuna changamoto kama zipo nizipi mmoja wko changamoto ni, ni fedha za kufanyia utafiti na kama walivyosikia leo walikuwa watafiti ih wame wamejihusisha katika kupata hii um, fedha za utafiti za amnesali lakini nane ndio waliopata na kati ya nane hao saba ni vijana kabisa ukiacha mimi mmoja ambayo ni mkombwe lakini saba ni vijana kabisa kwa hiyo tunafurahi kuona kwamba ukiwawezesha wanaweza ni uwezo tu ni, ni, ni, ni upande wote mbili vijana o wanashauku ya kufanya hivyo na pia inatakiwa na sisi yani taasisi na serikali iwe tayari kutoa fedha Kutosia, za kutosha za kuweza kufanya utafiti mm-hmm. sasa kama ingekuwa hakuna um, ufadhili wa hii hawa vijana saba wengine wasingeweza kufanya utafiti ingetoka apiswai na tanzania sasa hivi ndo imefungua uwanja kwa ajili ya utafiti si miezi mingi tu um, na inamaana bado tuko nyuma kulinganisha na nchi uh, nyingine ambazo tayari zilishaanza kufanya utafiti si sindio ndio lakini sisi tunayo uwezo mmoja na nikimnukuu baba wa taifa akasema i na ilivyoanza ilivyofunguka hiyo dirisha ya kuanza utafiti wa uviko nakwambia sio hapa muas tu kote sasa utafiti wa uviko imeanza kwa kasi ambacho nakuambia katika mwaka mmoja utakuwa na majarida mengi kuliko wale ambao utafiti wao ulikuwa wazina mm-hmm. ni... uh-huh. uh, lakini sasa unafikiri ni kitu gani sasa kinawapa l uh, kwamba uh, sasa ni, ni, um, na nguvu za kukimbia kwa haraka mmoja ni mahitaji na matakwa zetu ukiangalia binadamu yoyote uh, akiwa na dharura ya kitu fulani atafanya juu chini apata kwa vile mlango na madirisha yaifungwa katika utafiti au na kwa vile kuna tofauti nyingi tunazoziona tofauti yetu sisi na nchi zingine wanasayensi wanaona what, ni kitu gani kimetokea au kitugani kinatokea hapa how are we so different na shauku hiyo ni tosha ya watu kuweza kukimbia kufanya utafiti watakapopata ni, nini haswa kilikusukuma kufanya utafiti huo unajua kila mmoja wana mambo ya kibinafsi kidogo na pia kuna shauku ya kisayansi na hizi zote mbili zilikuwa zimenshawishi kufanya kibinafsi tumeathirika katika jamii yetu mimi katika idara yangu mmoja wa mwalimu wangu amefariki kwa uvifu kna 9 marehemu d agustin masawe kama wengi wanamfahamu pia katika femilia yangu ni baba mke wangu pia ambaye alitangulia mbele ya haki kutokana na matatizo ya uviko kwa hiyo nataka kujua vipi natokea hiyo na mii mwenyee nilishapata uviko lakini tunamshukuru mungu niko hapa mbele yako na niko tayari kufanya utafiti hiyo moja ni ni, ni, ni, ni kitu yeah. sasa tunaingia katika sehemu ya pili na ya mwisho ya podast yetu kwa leo na tunakuuliza swali wewe msikilizaji wetu je yeah. kuna mwana sayansi yeyote unayemfahamu na kwa sasa anajishughulisha na kazi ya kisayansi tutajie jina na kazi zake nzuri ambazo amezifanya kwa kutuandikia katika mitandao yetu ya kijamii twitter at mwana sayansi insgam at mwanasayansi underscage facebook at mwana na katika whatsapp namb 7465686 nasi tutafikia na kuibua kazi zake kumbuka ni podcast inakujia kila ijumaa kutoka rsechc ikiangazia mada maarufu na muhimu zenye msingi wa utafiti lengo kuu kujuza kuhusu maendeleo leo ulikuwa namidistit na masemba katika kipindi chetu cha kwanza karibu tena ijumaa ijayo wiekend njema