yujambo na, na karibu katika ijumaa ya sayansi pdcasti inakujia kila ijumaa kutoka risechcom ikiangazia mada maarufu na muhimu zenye msingi wa utafiti wa kisayansi lengo kuu ni kukujuza kuhusu maendeleo na leo utakuwa nami doseit masemba karibu hadi mwisho ya sayansi na naam katika podkasti yetu ya leo tunakuletea mwendelezo wa mahojiano yetu na mtafiti kutoka chuo kikuu cha afya na sayansi shirikishi muhimbili profesa karim manji mbobezi katika tiba ya magonjwa ya watoto mahojiano uliyasikiliza kwa nzia ijumaa iliyopita tukiangazia dira ya tanzania katika utafiti wa kisayansi katika mahojiano na mwandishi wetu sili a kusibuguzi profesa manji alitueleza furaha aliyoipata baada ya kutajwa kati ya wanasayansi kumi bora nchini tanzania akatuambia nini kifanyike ili kuhakikisha kwamba jamii inaelewa tafiti na umuhimu wake pia akatueleza mchango wa watafiti wa kisayansi nchini na kwa mujibu wa mtandao wa ad cientific index unaonesha kwamba kuna utafiti maarufu kuhusu afya ya mtoto mchanga aliyoufanya leo profesa manji anaendelea kwa kutuelezea utafiti aliofanya kuhusu watoto na kwa nini umekuwa maarufu sana hii ni utafiti maarufu sana kwa sababu kwanza utafiti huu umehitaji uh, kitu kidogo sana ya kuweza kuzuia vifo vya watoto wachanga kwa kiwango kikubwa ni kwamba unatumia um, kifaa kidogo inachoitwa uh, ni kama ka, ya kupulizia mtoto puani na mdomo mm. pale anapozaliwa mtoto amechoka mno tumboni na mama amechoka wakati wa kusukuma inatokea wakati mwingine mtoto anakuwa anashindwa kupumua na kama hujamsaidia katika dakika hiyo ya mwanzo mm. katika hiyo dakika ya mwanzo kama hujamsaidia kupumua kwa kusaidia na hiyo kifaa kidogo kabisa bei yake haizidi hata shilingi elfu thelathini ya kumwekea tu kidogo baada ya kutoa mate na makamasi kidogo pwani na ya kumvuta yale na kumweka hiyo kifaa na kumpulizia kwa sekunde chache tu mtoto ananyanyuka anaanza kulia nywanywana na sauti hiyo ya kulia mtoto ya mwanzo kabisa ni sauti ambayo sisi katika afya ya wa watoto wa changa inatufurahisha mno na maana kwamba mtoto amehema na uh, hewa yake imeingia kwenye mapafu na amechangamka na yuko mzima kwa hiyo tafiti hiyo imeonyesha kwamba kwa kutumia kifaa kidogo tu katika kuitambua dakika ya kwanza tu mtoto aliyochelewa kutoka kwenye njia ya uzazi na amechoka kupumua umempumulisha kwa sekunde chache tu na ameanza kuhema na kupunguza vifo ya asilimia kubwa hiyo ni kitu ambayo ni ya kukana kwamba kila mmoja hata mwendesha daladala inabidi ajue kwamba mtoto, mama akijifungua kwenye daladala mtoto amechoka apumui fanya hivi mtoto atapumua utaokoa maisha hakuna kitu kikubwa kama hicho duniani nam umefanya utafiti kwa muda mrefu sana na ninaimani unaweza kutupa taswira ya mabadiliko katika vipaumbele vyetu vya, vya afya kama nchi eh, katika upande wa afya ya jamii hivi sasa tunazungumzia uviko 19 kama kipaumbele katika afya ya jamii lakini zamani kulikuwepo magonjwa yaliyokuwa ya, ya, ya kipaumbele haya mabadiliko ya vipaumbele yanamaanisha nini mabadiliko haya ambayo yametokea ya, ya hmm. ni vitu ambavyo mengine ni ya mfumo hmm. na mabadiliko ya dunia mengine ni ni kibayolojia kimazingira na ni kudra na mengine ni wengine tumejitakia mfano hmm. <laughs> kwanza yale yaliyokuwa mazuri mimi nilivyokuwa nasoma udaktari nilivyokuwa mwanafunzi ugonjwa wa surua ilikuwa hatari sana na kila wakati uh, wao unaitwa udini kwamba kuna mtoto hapa amezidiwa ukiambia amezidiwa manake ndo ameshafariki unaenda unaandika cheti cha kifo ilikuwa karibu kila siku watoto watano mm-hmm. siku umepumzika hakuna kifo cha surua ni mmoja mm-hmm. kwahiyo ilikuwa hatari sana wakati wangu na chanjo ndo ilianza sasa kuanzia mwaka sabiina tano ilivyoanza chanjo ya surua na chanjo ya surua ilivyochukuliwa nchini na ilivyokuwa imeenea duniani nzima zaidi ya asilimia thamani ya watoto wetu wadogo hawa wa miezi tisa mpaka miezi 1 na nane wanachanjwa surua na katika jamii ukishachanja zaidi ya asilimia thani ugonjwa huo unapotea unafifia kabisa siku hizi mimi nikipata mtoto mwenye surua ambayo nina, shuku, na sh, nina mshuku kwamba ana ugonjwa wa surua napia simu naweka na whatsapp nawaita wale masist nawafundisha tuone ii niila kitu ambayo walikuwa wanakufa watoto watano kwa siku siku hizi imekuwa rea kwa bahati nzuri watu wamekubali wameona vifo hivyo na watoto walivyokuwa wanasambatika chanjo ilichukuliwa kwa makini sana na mpaka leo hakuna mama atakayekosa kumpa mtoto wake chanjo ya surua mm. kwahio tumeona mabadiliko hayo ki kisayansi kwamba yamebadilika ao siku hizi hatufikirii mambo ya surua chanjo ya surua ni kitu cha kawaida kila mmoja anaenda Hamna tumeona mabadiliko lakini sasa kuna mabadiliko ya maendeleo ambayo tumejitakia kidogo tuseme kwamba watu wameacha tulikuwa mii nilikuwa na kiwanja changu hapa mbezi bezi wakati ilikuwa ni kiwanja ilikuwa ni shamba sakua eh? hmm. kwenye mada hiyo lika shamba sasahi mipango miji kiwanjakil kile, kile kimesema sasa ni mipango miji ahiyo ni kiwanja sio shamba tena unatakiwa kuiendeleza kujengea hapo na ukatengeneza nyumba au kliniki au ofisi au kitu chochote ulicho kwenye mipango miji kwahiyo sasaidi sio shamba kwaio apa mbezi tu apa jirani ub ilikua shamba nilikuwa navuna pesheni na kadhalika sasa natakiwa niendeleze amasivo kama hujaendeleza si unajua tena matatizo mm. <laughs> mipango miji shamba imebadilika kuwa kiwana akuengakteeeza kwanae schilipen niliyopanda mii mwenyewe inabidi niende kwenye duka nikanywe na huku kwenyee ameniwekea sukari kibao kwahiyo napata magonjwa yasioya hayo magonjwa tunayosema hmm. nd magonjwa siyo ya ambukizi napata kisukari lakini sasa nataka nile nyama au kuku sina kuku ale niliyofuga na wachinjana kwa nitabidi niende dukani ni wale kuku waliowekwa madawa mambo mengine kuku aulikuwa na mafuta chungu mzima ladha nzuri chumvi mafuta nakula baga nakula pizza nakula kuku chipsi nimeacha sasa matembele mnafu mate, mcicha aya yote majani ya maboga yote yamewekwa kando e mbele ya kuku na chipsi ule majani ya maboga mjini hapa waambia watoto wetu hizi wanayajua hayo mnafu na majani ya maboga hawajui wao pizza tena leo kuna ofa ya pizza sasa hayo yanachangia katika afya yetu na hayo magonjwa ya shinikizo ya damu magonjwa ya kisukari yote yanaibuka sasa kuna hili la uviko 19 na chanjo yake profesa wapo wanaodhani ni ugonjwa ulioletwa na lengo lake ni kufanikisha biashara za chanjo nasi na hautazamwi kama ugonjwa eh, unaoibuka kama magonjwa mengine hii dhana wewe kama mtafiti unaichukuliaje uh, tukizungumza hususan kuhusu uviko 19 na, na hisia hizo uh, hisia hizo zinaweza zikawa na ukweli kwa mbali kwamba kuna biashara yani kwa mfano mimi nimeshasikia kwamba kuna ugonjwa fulani mm. kwa hiyo mimi nitafanya maarifa kama mfanyabiashara kwamba kwamba oh, kuna uviko kumi na tisa kwahiyo wache mimi niache kushona nguo na kutengeneza kanga wache nianze kutengeneza barakoa mimi ni mfanya biashara mm. lazima nitengeneze vitu ambazyo zitanisaidia mimi kupata faida kubwa sasa hivi na nanichukue wanaita nini usiache mbachao kwa msala waupitao lazima nitengeneze barakuwa nipate biashara haraka mno sasa hiyo ukichukulia kwa upande huo unaweza kusema kwamba magonjwa haya yana watu wanaichukulia uh, kama ni upande wa biashara kweli ndio wale ambao wana matangi ya n eh? anayohitajika kutibu au kusaidia katika ugonjwa huu watasema sasa tuache kutengeneza matangi ya ya gesi za nyumbani zile za kupikia tutengeneze matangi ambayo tutauza oxygen. kwa sababu sasa hivi ndo inahitajika unachukua nini unachukua kwamba so kwa hiyo kwa upande mmoja imekuwa kibiashara lakini ukisema kwamba watu wameitengeneza hiyo uh, virusi wakaipandikiza waka, waka nchini kupoteza kizazi kuwaua waafrika kuwa ua wahindi kuwa uafulani sio kweli kwa sababu ukiangalia janga hili At, tuseme tuseme kwa mfano nchi fulani imetengeneza ukihitaja nchi hiyo fulani imetengeneza nchi hiyo yao imeathirika kwa hali ya juu sana sasa mi siwezi nikatengeneza kitu alafu nyumbani kwangu watoto wangu wenyewe wakafa haiwezekani haiwezekanil ingetakiwa nitengeneze kitu fulani ambayo itaathiri maalum kikundi fulani au watu fulani au kabila fulani kwa hiyo u- ukiangalia kwamba imeathiri ukianza ukianza um, mashariki yaani china japan na ukiangalia magharibi mpaka marekani na sote tuliekwa katikati hapa nchi zote zimeathirika na kuna watu ambao hawaamini kuhusu chanjo wanao haki ya kuto kuamini hii lakini baaabaada ya muda wataona pia si tulikuwa hatuamini kwamba polio inatibika au inazuilika kwa chanjo tulikuwa hatuamini kwamba ndui ile ndui ilikuwa naua watu wangapi se haiko duniani tulikuwa hatuamini kwamba surua inaweza kuzuilika na na na na chanjo tas na, na mambo mengi mengineyo tunawapa muda na tutaona hapo mbele kwamba chanjo hii itasaidia tusiumie sana kwa sayansi lakini tusiache kuzungumzia ukweli kwamba chanjo itasaidia na itabadilisha hali halisi ya uviko 19 mm-hmm. na tuondoe hizo hisia zitaondoka zipo lakini ku kuwa na ile um, mabishano au mijadala ile ya kunyosheana vidole kwamba wewe fulani wewe fulani apanak okay, hizi hapa takwimu zipo na hapo ndiponavyosema utafiti hivi tumefunguka kufanya utafiti wa uviko utafiti ndizo zitafungua nyuso za watu zitafungua akili ya watu kwamba hapa tumefanya utafiti hii imefanywa na mtu wako wa nyumbani kwako ni wewe mwenyewe umefanya na umekubali kwamba hii ni kweli kwa mfano utafiti ninaofanya mimi hivi mm. Nina, inasema kwamba tuangalie kwamba hawa mama waliokoa katika umri wale wa kupata watoto wakati wa uzazi upo wanawake tuwapime kuangalia kwamba walipata au hivi karibuni au huko nyuma au wamepata chanjo ndani ya mwili wao kuna kuna vichembechembe vile vya kinga kwa sababu ukiathirika na ugonjwa fulani unatengeneza wewe mwenyee chembe hizo za kinga antibodies wanaita sasa tunataka kuangalia hizo zipo tunataka kuangalia kama kweli zipo ina maana walipata infection lakini hawajaathirika kiwango kikubwa tunataka kuona kuna kitu gani tanzania ambayo imetusaidia sisi kuw na na tukawa tulivyo ukiangalia kwa hali halisi bila ya kusema kwamba kuna uchawi au nini tanzania tumeathirika kweli na bado tunaathirika lakini ukilinganisha na kiwango cha athari tuliyopata sisi na nchi zingine ni tofauti mm. unaweza ukaenda sokoni hujavaa barakoa na ukarudi salama nyumbani sasa sasaunajiuliza kulikoni kama hatujafanya utafiti na tukawambia dunia jamani ni hivi sisi ndio tutakuambiani nyinyi hatuwezi tukasema ukweli tutakuwa tumejifunga tu katika hiyo kisiwa tukisalia katika suala hilo hilo la utafiti unadhani sisi kama nchi tunao uwezo eh, au tunazo tafiti za kutosha kuweza kutabiri haya magonjwa yanayoibuka na magonjwa mengine kwa kiwango kikubwa utabiri huko mm-hmm ila wale wenye uwezo wa utabiri hawaitumii nyanja zinazohitajika kuweka mbele utabiri wao na hii ni nasiha yangu kwa wanatafiti waliobobea kwamba njoni kikusanyike tufanye yale yanayohitajika katika kizazi kijacho natoa mfano hivi sasa sasahivi tumeendelea kweli kila mtoto aliokuwa anaenda shule ya msingi shule ya sekondari kwa sisi ambayo tuko tumesomasoma kidogo watoto wetu watakuwa na watakuwa na watakuwa na simu watoto wote hawa wana mitandao hawa mkononi mwao tunajihisi fahari mno sana kuona kitu hichi lakini nakwambia kuna utafiti kwamba, aku, wa hivi karibuni ns kwamba ukimwacha mtoto wako mchanga huo chini ya mwaka mmoja umekaa naye unamlisha chakula baadili ya kumlisha na kumbemleza na kumpa stori zile kama bibi zetu na wetu walikuwa natupa haditi za ya hapo ya enzi ya kale hapo ya ya enzi kale alikuwa ndege alikuwa na mabawa sita alikuwa anaruka akiruka hivi akimwona mtoto hali afungui mdomo basi alikuwa anakuja na bawa moja anampiga kichwani sasa nampiga cw u na watoto ambao tulikuwa nafungua kichwa tunawapa imagination ile jinsi ya kufikiria sasa siku hizi unafanya nini unafungua TV, unafungua katuni unaona katuni anacheza huyu mtoto anaruka mwingine anaanguka anafanya haya ngineayaangalia katuni huku namlisha sasa eye badala ya kuwasiliana na wewe kuzungumza na wewe nakuwa na imagination yee anaangalia tu sasa tunaambia kwamba watoto wakiangalia hiyo wakati chini ya umri wa mwaka mmoja wana, wana na, na inategemea na masaa wana uwezo au wanaathirika kiasi ambacho kuna asilimia zaidi ya ishirini ya watoto wakishafika miaka mitatu wakapata magonjwa eh, matatizo ya, ya, ya, ya akili inayoitwa usonji hmm. sasa utafiti ulikosoma mimi nikabutwaa kweli nikamshika mkwe wangu na mwanangu nikasema huyu mtoto huyu jukuu wangu marufuku mkiaksha tv nyumbani wakati wa kumlisha na hata wakati mwingine mimi nitapiga mastori hapa mpaka isha wakati huyu mtoto haangalii tv tena sasa tuje mbele tumzie mambo hayo kwa sababu baada ya miaka mitatu huyu mtoto ni mone ambayo yuko sawa kabisa na nimfurahie kwahio inabidi sisi wanasayansi i t mfano mdogo tu unamambo mengi sana naa engi su akua tazingra tunayshabo engia tunayo uwezo sisi wa kubuni ii aeza kutokea mlw tunay uwez wakuangalia tunapoelekea tunapoelekea kuna mazuri ya magonjwa ya ambukizi kama polio na, na, na surua na gonoria na mambo mengine tumeahimili lakini sasa tunaanza matatizo ya akili matatizo yanayoathiri matatizo ya, ya magonjwa yasiyo ambukizo kisukari tuangalie tunayoweza kuangalia tunakoelekea siko pazuri kwa kumalizia profes w- watafiti wafanye nini sasa ili kusaidia jamii kunufaika na sayansi tusisimame tusiye tukasema bana mi nimeshapata tuzo tumemaliza hapo mimi bwana sina haja ya kufanya utafiti tena tuendelee kwa kasi tena kwa kasi sana tufanye utafiti kiasi ambacho hufanya tu utafiti na kupata promotion ni sio maadili mm-hmm. naona ni kinyume na maadili kufanya utafiti kuzitangaza kuzitangaza darasani kuzitangaza chuoni kuzitangaza katika mihadhara kuzitangaza katika hizi kama hizi kuzitangaza kwenye mm, mikutano kadhaa kuzitangaza kwenye mikutano ya serikali ya mitaa ukienda kwenye serikali ya mitaa usizungumzie tu kufagia barabara na kuweka mazingira safi unaenda unaichomoza ndani unaichomeka ndani unajichomeka nanma tuangalie na hichi nyumbani kwetu tuangalie na hichi mambo mengi sana tunayaona duniani na yanabadilika na sisi mm. ndio tuko tunatakiwa tuwe mstari wa mbele ukiwa kanisani ukaenda msikitini weka basi neno moja mbili zungumzia hayo mm. unaweza kubadilisha jamii unaweza kubadilisha jamii na jinsi wanavyoangalia mambo hii ya afya ya jamii sasa tunaingia katika sehemu ya mwisho ya podkasti yetu kwa leo na tunakuuliza swali wewe msikilizaji wetu je yeah. kuna mwanasayansi yeyote unamfahamu na kwa sasa anajishughulisha na kazi za kisayansi tutajie jina na kazi zake nzuri ambazo amezifanya kwa kutuandikia katika mitandao yetu ya kijamii twitter ati mwanasayansi instagram at mwanasayansi ndscoepg facebook ati mwanasayansi na katika watsapp namba na nasi tutamfikia na kuibua kazi zake kumbuka ijumaa ya sayansi ni podcast na kila ijumaa kutoka kutokariscco ikiangazia mada maarufu na muhimu zenye msingi wa utafiti wa kisayansi lengo kuu ni kukujuza kuhusu maendeleo na leo ulikuwa namidestit na masemba karibu tena ijumaa ijayo wik nd njema