vile wakati wa zamani likizo huwa inafanywa wanaenda kufanyia huko ndani ndani kwenye vijijifanyika kwao zaidi inafanyika wakati shule zimefungwa mtoto haendi shule hapati elimu afya pia inazoroteka takwimu zinaonyesha kuwa takriban wasichana milioni mi 3 ukeketwa kila mwaka kote ulimwenguni hii ni kumaanisha kuwa msichana mmoja hukeketwa kila baada ya sekunde 1 kulingana na takwimu za utafiti wa kidemograsia na afya wa mwaka wa 214 asilimia 21 ya wanawake kati ya miaka 15 na 49 nchini kenya wameathirika kwa ukeketaji tanariva ni kaunti mojawapo ya zile zilizoorodheshwa kwa kuendeleza ukeketaji mila hiyo imeendelea kukithiri katika kaunti hii licha ya serikali kuweka mikakati ya kupigana na janga la korona ambalo limegubika ulimwengu mzima hujambo msikilizaji karibu katika makala haya ya ngariba na korona taa naitwa atia mwaka wa 211 kenya ilipiga marufuku ukeketaji hii ni kwa sababu tendo hilo linakiuka haki za kiafya kwa wasichana na wanawake buyashevo ni afisa wa kliniki yani cffice katika hospitali kuu ya garsen na anatueleza madhara ya ukeketaji kuna athari za kuwa kwanza hakuna sinano ya gazi yoyote ambayo inatumika kwa hivyo mtu anakatwa kutumia wembe ama kisu ikiwa hakuna ganzi yoyote ambayo imedungwa so uchungu ule uko vipi kwa mtu anakuja kwa tupu yako anaanza kuikatakata bila ya ganzi hiyo uchungu unaleta kitu ambayo tunata kwa kimombo shok ambayo saa zingine inafanya mtu mpaka anaweza kuzimia na hata kukufa mambo mamo ambaoyanafanyika lakini mara yingi akifanyika hawa watu huficha tu mtu ameugua kwa hivyo kuna uchungu kuna kutoka damu nyingi sana kuna watu anaweza katwa akatoka damu nyingi na kwa vile hawana ile ujuzi wa kuzuia hiyo damu kutoka inabidi wanangangana wanang'angana na kwa kuhofia kutoshikwa hawakujangi spitali so wanangana wao huko vijijini wanangangana saa zingine mpaka wana mtu anakufa kisha wakisingizia alikuwa na shida nyingine zaidi na sio ukeketaji na hali ilikuwa ni ukeketaji saa zingine kuna kupona ikawa ile nyama ambayo imekatwa imeregeleana kwa hivyo inashikana zaidi inafanya ile tundu ya mwanamke kuwa ndogo zaidi kitu ambayo inaleta aharibaytunaea inaleta athari wakati wa kuzaa anashindwa kuzaa wakati akiolewa tendo la ngono inaleta shida kiasi ya kuwa inabidi saa zingine mpaka wanaenda hospitali kufanya upasoaji wa mara pili maanake ile hali yake ya tupu imeshikana ime zaidi jinsi ukeketaji unavyotekelezwa pia hudhalilisha sana mwathiriwa kama daktari anavyotueleza baada ya kuwata hiri watu wanafungwa wanafungwa miguu sasa hii kidonda wamekatwa kuna kidonda kisha wanafungwa miguu na wanafunguliwa tu wafikiri wakati wa kukojoa kisha anafungwa tena sasa katika hiyo hali hiyo uchungwa uka hivo siku, wiki mbili wiki tatu wiki nne mtu hajapona huku kuna kidonda huku umefungwa hiyo ni mateso vilevile nilikutana na isnino tono mama aliyekuwa akihusika kama msaidizi katika mchakato wa kukeketa wasichana katika kaunti ya tana tanariva ananieleza kuwa kazi yake kuu ilikuwa kumshika miguu au kumkalia kifuani msichana anayekeketwa nimemshika huyu msichana nimemkalia kwa, kwa kifua nikamshika macho akakeketwa snino hata hivyo anakiri kuwa aliachana na shughuli hiyo miaka kumi iliyopita baada ya kutafakari uchungu wanaopitia wasichana wakati wanapokeketwa ile shida nimejionea mimi sitaki watoto wetu wapate kumbe haiko kwa dini anatoka damu nyingi mpaka kupita kiasi mpaka anapelekwa hospitali mtoto haendi shule hapati elimu afya pia inazoroteka tupigane kabisa iishe kabisa watoto wastahiriwe tena kwa sasa amejiunga na wanaharakati wengine wanaopinga ukeketaji na kueneza elimu kuhusu madhara ya mila hiyo kwa jina la corona, makajana, uhani na wana... kisa cha kwanza cha korona kiliripotiwa humu nchini kenya mnamo tarehe kui natatu mwezi wa mechi mwaka huu wa l ili kukabiliana na msambao wa gonjwa hili hatari rais uhuru kenyatta alitangaza kufungwa kwa shule zote kuanzia shule za chekechea hadi vyuo vikuu hali hii imesababisha ongezeko la visa vya ukeketaji hapa tanariva huku serikali na washikadao wengine wakizidi kuweka mikakati kila uchao ili kupigana na janga la korona ni wazi kuwa baadhi ya wazazi wanatumia likizo hii ndefu kuwakeketa binti zao shughuli hii kila mara hufanyika kisiri na mara nyingi wasichana hulazimishwa kukeketwa abdulahi gudo ni mwanaharakati wa kupigana na ukeketaji hapa tanariva lakini vile vile wakati wa zamani likizo huwa inafanywa saa hizi pia tunapata habari zinafanywa lakini kwenye sehemu zile elimu imefika na pengine serikali ina, wanaogopa serikali wameondoka wanaenda kufanyia huko ndani ndani kwenye vijiji tumesikia wengine wanaenda hapa korlabe we kama nimepewa taarifa na administration wengine wanasema ni galili wengine wanasema ni kipao kinachosikitisha zaidi ni kwamba wanaotetea ukeketaji wanazidi kubuni mbinu mbadala kila uchao ili kukwepa sheria siku hizi walipogunduliwa wale ambao wanakeketa wale wamama ambao wanakeketa hasa wa wasichana wamejificha hawafanyii huku makaribuni wanafanyia sehemu za mbali anatumua kule naenda anafanyiwa mashambani huko nduo wanapelekwa kuna watu maalum wanajificha wanafanya bwana gudo sasa anahofia kuwa kuna hatari kubwa ya wasichana wengi zaidi kukeketwa ikiwa shule zitasalia kufungwa kutokana na janga la covid-9 nadhania ikiwa watoto watazidi kukaa nyumbani kuna hatari kubwa mbali na madhara ya kiafya yanayoletwa na ukeketaji kuweka msumari moto kwenye kidonda ni kuwa shughuli hiyo hutekelezwa pasipo kufuatwa vigezo vilivyowekwa na serikali ili kupigana na msambao wa gonjwa la korona hawa uh, wasichana wakienda kukeketwa hakanyi msichana mmoja inaitwa inaita ni grupu fulani la wanawake ambao wa wamefika wamevunja ile wamefika wmebalegkivyao wamevunjailwamefwakatiwa kukeketwa so wanapelekwa mahali mmoja kukeketwa so ukipeleka wasichana ishirn ishiri na watano mahali moja kuenda kukeketwa so, wa, ikiwa mfano kuna mtu mmoja wao ako na covid19 ni haraka ya kuambukiza wale wenzake Manaki hapa na social distancing wale wa kutairi na ma kuvaa mabarakoa na ile uchungu mtu ameshakeketwa hawezi kuwa na mbarakoa kwahivyo maanake lazima atakuwa anapiga kelele kwa hivyo hapo sion naona kama hiyo athari itakuwa iko la pili mtu tayari ambo amekeketwa tuseme ametoa damu nyingi sana kisha apatikane na covid 9 efekti yake inakuwa vibaya zaidi kushinda yule mtu ambaye hangekuwa hajatoka damu maanake hyon kama sa unepata e, tunaita secondary nini ama comorbidities e, una anemia unakosefua damu kisha tena unepata covid 9 pia kuna swa so, ni ile mtu ambayo sio kila mwanamke ambayo amependa kukeketwa like aininaet na nguvu so ile kujisikitikia tu kua mimi nimekeketwa anakuwa na depression kisha apate9 covid kwake kwakitakabalaa maanake itakuwa sasa ako na depression na ako na covid-19 kinga ake ya mbili ni kama imeenda chini huko amepata covid-19 ukeketaji unaathiri afya ya kimwili na kisaikolojia ya wasichana na wanawake inapunguza mahudhurio na utendaji wao shuleni haki zao za usawa wa jinsia hukiukwa mbali na hayo inahatarisha maisha yao kwa kuwa wanavuja damu nyingi huku serikali ikipigana na kusambaa kwa ugonjwa la korona ni bayana kwamba ukeketaji pia huenda ukachangia kueneza zaidi virusi hivyo hatari hivyo ni vyema kukumbuka kuwa ukeketaji pia ni janga ambalo linahitaji juhudi za pamoja ili kulitokomeza kabisa hadi wakati ujao nimekuwa mwandalizi na msimulizi wa makala haya ya ngariba na korona tana naitwa hariet atiamu