karibu tena kwenye sehemu ya tatu na ya mwisho ya makala wanawake na dhahabu mimi ni karen waraba <coughs> wengi wa wakazi wa kaunti hii ni wafugaji hii ina maana kwamba iwapo kiangazi kitashuhudiwa katika baadhi ya maeneo basi mifugo atangamia hali hii itawalazimisha kujihusisha kwenye shughuli nyingine kama vile uchimbaji dhahabu je kunalo suluhu ili kupata suluhu kamili naelekea katika eneo bunge la sigor pokoti ya kati katika mradi wa unyunyiziaji maji mashamba wa waiwai uliopo kwenye ardhi ya hekari 1 ni mradi ambao umenufaisha zaidi ya familia 225 tangu kuanzishwa kwake mnamo mwaka wa1986 je itakuwaja iwapo mradi kama huu kupitia teknolojia za kisasa utaanzishwa maeneo kame bwana mac meut ni mwenyekiti wa mradi huo west pokot ina inan kubwa ya kuweza kuanzisha miradi mingi sana ya unyinyiziaji maji mashamba ukiangalia hususan katika nyanda za chini utapata kwamba kuna mito ambayo maji yanatiririka tu na iwapo serikali itakuja na mikakati nzuri ya kuhakikisha kwamba chakula cha kutosha kinaweza kuafikiwa hatungekuwa katika nafasi ya kuomba labda kupokea misaada cha muhimu ni kwamba kuwepo na ile inaitwa community Based wale kutoka jamii hiyo maeneo hayo wanawekwa katika kufahamu kwamba mradi unafaa kutengenezwa hapa sio tu ya kulazimisha bali ni kuwepo na ile maelewano kati ya jamii pamoja na serikali iwapo mradi kama huu utaanzishwa katika eneo lingine kaunti ya pokoti magharibi basi unaweza kugharimu zaidi ya shilingi bilioni moja mradi kama huu wa ww uliweza kugharimu uh, takriban uh, bilioni moj pesa taslim na iliweza kufadhiliwa kuwepo na ile bilateral ama ule mkataba wa maelewano kati ya serikali ya kenya na italia mwaka wa 1 kenda 86 kwa hivyo mradi kama huu ambao umewachukua zaidi ya wakulima 225 wale ambao ni nist lakini kuna wale pia ambao wako extension farmes wote pamoja wakiwekwa wanagonga zaidi ya matat ikiwa sasa hivi serikali ikitenga shilingi bilioni mj nukta b tutaweza kutengeneza mradi sawia na huo ambao utaweza kuwachukua wakulima wengi kwa hivyo ni kitu ambacho kinawezekana bwana meuti anasema suluhu kamili kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi ni kuanzisha miradi ya unyunyiziaji maji mashamba mradi wa unyunyiziaji maji mashamba utaona kwamba kaunti ambazo hazina maeneo ya kufanya ukulima yagatue yale miradi yatengenezwe katika kaunti zingine ili kuwepo na kitu ambacho kinaitwa ama kukodesha kwa labda miaka kumi pale lakini wale ambao watakuwa wanafanya kazi katika miradi hizo wanatoka kwenye kaunti hizo labda ile expertise wachache tu watoke katika zile kaunti ambazo mradi wenyewe ungetengenezwa lakini kwa sababu hawana sehemu ya ardhi basi wakodeshe sehemu kwa mfano kama pokoti magharibi watengeneze mradi waweke pesa kwa miaka fulani wawachane nayo wenyeji waendelee kufaidika ameeleza kwamba iwapo miradi ya unyunyiziaji maji mashamba itatiliwa manani basi hali hii itapunguza visa vya wakazi kuaga dunia kwa, kwa kujihusisha kwenye shughuli ya hatari kukiwa na kama bilioni moja nukta mbili itakuwa f kwa awamu mbili katika makadirio ya serikali na, na mimi nitasema hivi ikiwa itawekwa kwa hali ya makadirio mawili katika mgao wa serikali utaona kwamba 600 milion katika awamu ya kwanza kwanzan0 katika awamu ya pili hiyo bilion itakuwa imeafikiwa mm-hmm. mradi takriban hekari ma 8 itakuwa inazinduliwa pale mm-hmm. wakulima kama mia tatu watakuwa na nafazi ya kujikimu na kuendeleza familia wawache uka, e, ile uhasi na mambo ya kuiba hapa na pale waweze kufanya mambo ya n ili wapate chakula waendeleze familia waweze kuwa kitu kimoja kama taifa kulingana na bwana lonyangole iwapo bin adam hatabadilisha fikra zake na kuanza kutunza mazingira basi mabadiliko ya tabia ya nchi yatatuathiriwunti kwa ujumla tuko na ue nyingi sana asa tuko na nahizo tuko na wanyama uh, tuko na zetu tuweze ile fikra zetu hmm. tubadilishe tuchunge njietu tuwe watu waangalifu lakini olela maisha itakuwa ni ngumu sisi mkurugenzi mkuu katika mamlaka ya nema bwana cli barkc ametaja baadhi ya mikakati inayohitajika kuwekwaohiea000 Um, serikali mm-hmm. kuu pamoja na serikali za kaunti zinafaa kushirikiana na kujadiliana kwa pamoja na jamii ili kupata suluhu ya kuendelea na uchimbaji madini we, so we like vilevile vile, bin adam ameshauriwa kuwa makini na kutazama dalili zozote za maporomoko ya ardhi kabla ya kujihusisha kwenye shughuli nzima ya uchimbaji madini madiniwaw wangalivu saidiakuna haja ku, kuna kunakabla kitujama kabla kitu jesing, ama kabla kuna ama chuchote, kuna Those are some of the ambazo zinaonyesha kwamba unaangalia mbaz zinaonyeshawamba hiaeanukuaanaia a uunaanza mnamo mwaka wa216 baraza la mawaziri chini ya sheria ya mabadiliko ya hali ya hewa ya mwaka 216 ilipasisha hoja kuhusu sheria ya uchimbaji madini ambapo iwapo itazingatiwa basi itawapa wanawake nafasi pamoja na, na afueni ya kujihusisha kikamilifu katika shughuli ya uchimbaji madini baadhi ya wanawake wamepoteza maisha yao migodini wakiwa kwenye harakati za kutafuta riziki kwani hawana ujuzi wa kutosha wajinzi ya kuendesha shughuli hiyo bwana barkach anasema sheria hiyo haijatelewa manani0 to manage the sector they can be capacity build to know that uh, this is how this is the best method for extraction of the mineral you can now tell them about issues of health and safety also it's at that time when you when they are formed the a group that when you can introduce the issue of um, environment licensing iwapo serikali ya kitaifa mashirika yasiyo ya kiserikali kwa ushirikiano na kaunti hii itadhibiti uchimbaji madini na kuwawezesha wanawake aidha kwa kuwapa mikopo ya fedha kuanzisha miradi ya unyunyiziaji maji mashamba miongoni mwa mingine basi maisha wa ya wakazi yatalindwa vifo vitapungua na mazingira kulindwa david walala ni mwanamazingira kutoka kampuni ya anaeleza umuhimu wa ulinzi wa wanawake katika shughuli nzima ya uchimbaji madini It's wrong for women to go there and uh, it subjects them into a lot of unhealthy conditions. You find that gold pier, you know, to me are some chemicals. As they interact with this mercury, definitely it leaves a very big impact on yeah. women. Yeah. The impact goes to their families mm-hmm. and the impact goes even to when they are pregnant, to their unborn babies. Our police should be prepared. It goes to the counter simply to regulate mining. Mm-hmm. I saw they had one of sand mining. But still they should go ahead and do another one for other minerals like gold. Licensing should be done. Those activities of mining should be regulated. And monitoring should be done and supervision to ensure that those who are given licenses to mine, they mine according to the law. We should also have a health and safety policy for women in mining. The health and safety should ensure people who are mining are well safeguarded. baadhi ya maeneo nchini canada kama vile sasikachewa hwahusisha wanawake pakubwa katika uchimbaji madini haya yamewezeshwa kutokana na usaidizi wa serikali hiyo hali ambayo imevutia zaidi ya asilimia 40 ya wanawake When you look at many other Whereby mining is mostly done by women. Actually, 47% of people who are involved in mining are women. Women account for 47% of um, all the general workforce that works in the mining industry. Mm-hmm. But you see, when you go to these places, you find that uh, the government is involved. It makes sure that women are well protected, it makes sure that women uh, are covered by the law. The law is implemented, they are followed up to ensure that whatever they do, utafiti uliofanywa na shirika la kitaifa kuhusu kazi hilo kwa ushirikiano na umoja wa mataifa un 221 unaonyesha kwamba wachimbaji madini wadogo wadogo katika mfumo wa kiuchumi usio rasmi unajumuisha theluthi tatu ya wanawake katika nguvu kazi shirika hilo linasema kazi hiyo ni hatari kwa wafanyikazi wote huku wanawake wakiwa kwenye hatari zaidi kwani hawana ulinzi wa kutosha kadhalika katika utafiti tofauti uliofanywa na kampuni ya yai mwaka wa 213 inasema wanawake wanashikilia asilimia 5 kwenye ngazi za juu katika kampuni 50 za madini kote duniani ni ombi langu kwamba idara husika zitaingilia kati na kuwasaidia wanawake kutoka sehemu kame kupata riziki kupitia njia zisizo hatari mimi ni karen waraba mwandalizi msimulizi wa makala haya wanawake na dhahabu kwa heri