tatizo la ajira kwa vijana nchini tanzania limeendelea kuwa changamoto kwa vijana wengi baadhi huhitimu elimu ya juu na vyuo vya kati huku wakiingia mtaani kusaka ajira kwa muda mrefu bila mafanikio kwa mujibu wa ripoti ya takwimu za utafiti wa watu wenye uwezo wa kufanya kazi uliofanywa na shirika la takwimu nchini tanzania nbs mwaka 214 kuwa watu 23 sawa na asilimia 1 ya nguvu kazi hawana kazi nanslema ni mtanzania na mhitimu wa shahada ya uzamili kutoka chuo kikuu cha mtakatifu maria kilichopo minnesota nchini marekani katika fani ya usimamizi wa miradi yani project management ambaye aliporejea nchini tanzania alikaa miaka mitatu akisaka ajira nakumbuka nilivyorudi tanzania nilianza kwanza kutafuta kazi sio kwamba au mawazo yangu yalikuwa moja kwa moja kujiajiri yani ile kutopata kazi ambayo mimi ningependa au unapata kazi lakini mshahara anaokwambia ni mdogo yani unaona sasa unafanya kazi labda kwa siku masaa nane hela unaolipwa haitoshi kujikima haitoshi kupanga wataalamu mbalimbali wa uchumi na ujasiriamali wamekuwa wakiwashauri watu kufanya utafiti wa kibiashara kabla ya kuingia moja kwa moja katika biashara husika nansi ambaye ni msomi ametumia taaluma yake kufanya utafiti katika maeneo mbalimbali jijini mwanza kaskazini magharibi mwa tanzania ili kuhakikisha kuwa biashara yake ya chakula hususan makande inakizi mahitaji ya wanunuzi wake kwanza nilistudy wakeanza hapa mwanza na pia nikaongea ni na baadhi ya watu ambao nilitegemea wenyewe watakuwa my customers. kwa hiyo ofisini kwa watu na labda chakula cha mchana weyewe n watakacacmczzo kanipa mwaz a insi gani gani au ambao naweza a aklaani labda market kande akapikwa vizuri huku mjini mara nyingi unakuta wanakula tu nyumbani so like, you know what? that you be one of main food ambao unapika vijana wanapojiunga na vyuo vikuu na vyuo vya kati huona matarajio ya kuajiriwa marabaada tu ya kuhitimu masomo yao lakini je wanazuoni hawa na kiwango chao cha elimu wangeweza kufanya biashara hiyo kama anayoifanya nansi kwa mimi nisingekubali kwenda kurudi kuuza makande kwa sababu gani nimesoma na inaaminika kweye jamii kamba imesoma igena kutafuta kazi yoyote kafayangekuwa mi ningeweza fanya hivo kwa sababu hali yangu kuliko niende kule labda kwa jinsia kike au angeamua kwenda kujiuza au kufanya biashara ambazo ni za haramu yekaamua kufanya halali ya chakula chamhim ni kujiongeza tu kuongeza ubora leo mepika makande keshoongez kisambusa keshopika nyamawazazi wanapowasomesha Toto wao hutegemea punde tu wanapohitimu wawaone wakiwa wanafanya kazi katika ofisi kubwa hivyo huwafanya watoto wao wawe na hofu pale tu wanapokaribia kuhitimu masomo yao so walinipush kwamba nikifanye na nakumbuka ile mara ya kwanza nilikifanya nianza kidogo nikapata changamoto wazazi wangu akupenda nikifanye kwa hiyo nikakiacha nikasema okay, I'll find something io lakini bado tena ikikanijia tenaik like, ao so thist aroun nikasema ngoja nijaribu kwa kufanya kwa design ningine yani nikifanye kwa ufasaa zaidi uh, kwa ubora zaidi labda watakikubali ndio niivyofanya tena the second time vizuri zaidi hata wazazi wangu sasa hivi wenyewe ndo wananisapot wakati baadhi ya vijana wakililia kukosa ajira huku wengine wakiangalia fursa mbalimbali zinazowazunguka na kuzitumia swala hili limenisukuma kumtafuta mtaalamu wa ujasiria mali nchini tanzania bwana filimoni tesha nikitaka kujua je kijana anawezaji kuzitambua fursa zinazomzunguka lazima uangalie jamii inayokuzunguka inahitaji nini namba mbili je una ujuzi wa aina gani katika ile fursa au katika ile hitaji uliloliibua katika ile jamii inayokuzunguka na ujuzi wale jambo usika linatafutwa katika njia mbalimbali mbali. unaweza ukakonsalti watu wenye F katika tia baadhi ya vijana katika maeneo mbalimbali duniani kote wamekuwa wakishindwa kuanzisha biashara zao kwa kuhofia kuona mtaji mdogo hali inayopelekea kushindwa kutimiza malengo yao lakini kwa nansi hali ni tofauti kabisa kwani alianza na mtaji wa shilingi l tu na kwa sasa anatamani kupanua biashara yake ya makande katika mikoa mbalimbali ili kutimiza ndoto zake za kuwa mfanyabiashara mashuhuri nchini tanzania kitu inapenda kuwashauri ni kujaribu because if usipojaribu huwezi kujua kama unaweza uwezi alafu lazima kutakuwa kuna challenges na che challenge zingine zinaweza ziku n yani zikukatishe tamaa lakini dont give up yani giving up giving iwe last option yani wachukulie challenges kama kitu kituni yani mafunzo you n know, ndo inakuimarisha ndo inakusaidia tena unafikiria zaidi au huwezi kurudia ile mistake ambayo umeshafanya