ni saa b na dakika 46 kwa saa za afrika mashariki msikilizaji wa rfi kiswahili na kukaribisha katika makala ya mjadala wa wiki na kupitia laini ya simu na nazungumza na wachambuzi wetu hii leo ni abas mwalimu mtaalamu wa masuala ya diplomasia akiwa hapa dar es salamu nchini tanzania na ndugu haji kaburu mchambuzi wetu wa masuala ya siasa za kimataifa akiwa hapa jijini dares salamu nchini tanzania karibuni sana na habari za asubuhi lam aantanam na, na leo tunaangazia mvutano uliozuka kati ya uganda na rwanda baada ya rwanda kufunga mpaka wake na uganda katika eneo la katuna kigali imekashifu kufunga yake wa wa wa katuna na uganda uganda uganda lakini pia kutuma wanajeshi wake mipakani hivi hivi karibuni waziri wa mambo wa rwanda richard sezibera alinukuliwa akisema wa wanateswa huko uganda, madai ambayo serikali ya imekanusha sasa kumekuwa maneno huyu huyu anasema anasema anakanusha hili hili kwa kabisa bwana haji kaburu unaizungumziaje waambewarandaaabangmia atua na mataifa haya mawili uganda na rwanda kwa kweli hatua hili niyahikitisha sana hasa ukitafuta historia ya mataifa haya mawili na viongozi wa nchi hizo mbili ambao mwanzo kabisa walikuwa marafiki maomd na aliweza kufanya mengi yaliyohusisha nchi hizi mbili kwa mfano unaweza kugundua au ukaona kwamba aliye ali, rahis wa sasa wa wa, wa rwanda ko kagame alikuwa ni chief of military intelligence wa serikali ya uganda wengine wengi loni wandamizi waandamizi wa wa, wa serikali ya rwanda walikuwa wako uganda na wametoka wame uganda wamekuja ku- kunani kuipindua serikali ya berimana wakitokea uganda kwa kwa kusaidiwa na uganda lakini sasa hali imebadilika imekuwa ni hali ambayo haitabiriki kila mmoja akimshutumu mwenzie na kagame sikia mbali kwamba uganda ilikuwa imepanga kumpindua kumeondoa madarakani sasa hili ni jambo kwa kweli hali hii inasikitisha sana na si hali ambayo kwa kweli tulitegemea kwa watu hawa wawili na after all aftawt hawa wako katika bada jumuia e, ya afrika mashariki ambayo tulidhani kwamba hili jambo lisingeweza kufikia huko lilikofika naam tukija upande wako bwana abas mwalimu weye ni mtaalamu wa diplomasia pengine hali hii inamaanisha nini katika ulimwengu wa di, di, diplomasia uh, kuna changamoto ya akiosalama kuna baina ya hizi nchi mbili kwa maana kila nchi moja inahofu kwamba nchi nyingine inaingilia e, masuala ya kiusalama ya nchi nyingine kwa sababu tukumbuke rwanda mpaka e, kufikia kufunga mpaka wake wakatuna pale sababu ambazo imekuwa ikielezwa mojawapo ni kwamba inadhaniwa kwamba uganda ina, ina ukaribu ama ina inamhifadhi ina ama inahifadhi chama kile ambacho kilikuwa ni cha cha cha general E kayumba ambaye amekimbilia a kusini hiyo unaweza ukaona kwamba hofu ya rwanda inatokea hapo kwamba kayumba wao anaonayamaanaona kama kayumba kama mtu ambaye ni muasi katika nchi yao sasa chama chake kuendelea kupata hifadhi katika nchi ya, ya, ya, ya uganda kule mpakani wanaona kama uganda inashiriki katika tafta hufanya uasi wa kumwondoa madarakani raispal kagame kwa hiyo hapa ndipo unapoweza kuona na, na uganda nayenyee nasema masuala yake ni masuala ya ndani kwa hiyo hayawezi kuingiliwa na nchi nyingine hapa ndipo chanzo cha mgogoro ulipokuja lakini ukiangalia alipogusia mwenzangu hapo swala la, la mgogoro huu ukiangalia ni wa kihistoria hizi nchi zilishiriki kwa pamoja kwa, kwa, kwa, kuingia kongo kipindi kile kwa hiyo nadhani kabisa kuna maeneo kuanzia pale hawakuwa wameenda sawa kwa sababu tukumbuke raisp kagame alinukuliwa akisema kwamba chanzo cha mgogoro huu kimeanza miaka ishirini iliyopita kwa hiyo unaweza ukaona kwamba swala ni la leo lakini chanzo chake alis imeanza miaka ishirini iliyopita ambapo kiujumla walikuwa wamehusika katika mgogoro wa congo kwa hiyo kuna eneo ambalo katika, katika maswala, ya, ya, maswala haya ya kijeshi nafikiri ndipo hawakuwa wameenda wameenda katika ulenyoko, kwa maana hawakuwa wamekubaliana icho tunachokiona sasa kwamba inawezekana rwanda inadhani kabisa kwamba uganda inataka kutumika kumpiduaama eh, kum, kufanya jaribio lolote la, la mapinduzi dhidi ya, ya rwanda kwa kutumika na, na na labda mtu kama makayumba nyamwaso hii ndio aili naam nitarejea kwako tena bwana abas mwalimu bwana haji kaburu marekani kupitia waziri wake mdogo anihusika na masuala ya afrika ameataka mataifa hayo kumaliza tofauti zao na kutosubiri marekani ingilie marekani inajaribu kutuma ujumbe gani hapa uh, unajua katika hali ya kawaida ya siasa za kimataifa marekani uh, lazima atakuwa katika nchi mbili hizi ana wapi sasa ukiliangalia jambo hili na kutuma ujumbe kwamba wamalize hilo ni jambo la kumalizika kwa kutuma ujumbe ni jambo la kukutanisha viongozi kama walivyokutana pale na rais uhuru na kujaribu kulizungumza tetetete maanayake uso kwa uso ku, kuona ni nini hasa chanzo na vipi kinaweza kumalizika e, kuliko kuliachia jambo hili wali walilifikia li, li, kwenye ngazi zingine ambazo hazina eh, hazina nguvu za kisiasa kulimaliza kwa mfano unasema utaangalia kwenye mazungumzo mengi mavingi, na vyama vingi na nchi nyingi amekuwa mitafaruku mingi imejaribu kwa diplomasia imeshindikana imefanyika hivi lakini pale walipoletwa viongozi wale wakakaa pamoja wakaweza waka, wakashawishiwa kwa pamoja kwa jumuia zote hapo palinavolionekana kabisa kwamba tunapatikana matunda mazuri na hili jambo la uganda na rwanda si jambo la kwamba li, ni gumu sana lakini nafkiri linaweza likamalizika kupata kupata usalama na kuondoa e, hali ya kutokuelewana kwa, ma, kwa mazungumzo makubwa na. tu ambayo yanatakiwa yaufanyise naam nikija kwako bwana abas mwalimu hajikaburu anasema hili jambo la rwanda na uganda si gumu sana pengine ukiangalia mvutano uliopo unaamini kwamba tatizo hili linaweza kumalizwa na nchi hizi mbili pekee ama zinahitaji msaada wa ziada ili kuwaleta pamoja Aa, katika usuluhishi wa migogoro e, huwa inashauriwa kwanza pande husika zenyewe kwa, kwa kulitazama lile swala zikae chini na kuweza kulitatua katika njia ya amani pale ambapo inashindikana ndipo upande wa tatu unaweza ukaingia kwa maana ya labda kama hivi kikanda uia afrika mashariki inaweza ikaingia labda ikajaribu ik, ik, kutatua changamoto hiyo ama hata umoja wa afrika kama ikifika hatua hiyo kwa hiyo lakini kwanza kinachotakiwa na nchi hizi zenyewe kulitatua swala hili ama changamoto hii wao wenyewe kukaa chini na, ku, na kuangalia namnajanaweza kaitatua kwa njia ya amani kwa hiyo tuna shauri zaidi na inashauriwa zaidi kwamba nchi zenyewe ya uganda na, na rwanda lakini pia hata historia zinaonyesha haa walikuwa marafiki k mimi nadhani busara inahitajika kutumika kwa viongozi hawa na si kuonyeshana mabavu kwa sababu tumeona kwenye mitandao ba, baadhi ya, ya, ya vipande vya picha vikionyesha vikil, vikil, kila mmoja ya kijinasibu kwamba nchi yake ina nguvu inaweza lakini tujiulize nini kitatokea endapo nchi hizi zitaingia kwenye vita maana yake ni kwamba vita hii taathili nchi zote za ya afrika mashariki hata yale malengo ya milenia ambayo ykwa fikiwe katika ya afrika mashariki yanaweza asifikiwe hii miradi ambayo inapangwa na nchi za jumua afrika mashariki kupitia bunge la afrika mashariki inaweza isifikiwe hiyo nadhani ni busara zaidi inahitajika kwa nchi hizi mbili kukaa chini na, na kuona kwamba kuna mengineyo zaidi ya, ya mgogoro wao, wao baina ba ya nchi mbili nam ntarejea tena kwako kwa. bwana haji kaburu eh, basi mwalimu anasema busara zinatakiwa kutumika sasa hivi karibuni tumeshuhudia ziara ya rais wa kenya uhuru kenyatta kule nchini rwanda na uganda lakini pia paul kagame akizuru nchini tanzania kwa namna yoyote ziara hizi zinaweza kuhusishwa na mvutano kati ya uganda na rwanda kwakweli ah, mgogoro huu sio wa wananchi wa rwanda na wananchi wa uganda hapana huu mgogoro ni personal kati ya pkagame na ueli mseveni hiyo busara gani itumike hapa ni usuluhishi uje moja kummaja, kwa moja na ndo upewe nafasi kubwa kwa sababu hawa watu wawili wandio wanaopingana na hawa watu wawili ndio chanzo cha ugomvi huu sio wananchi kama tunavyosema sio wananchi wa wa uganda au wa rwanda ambao wanagombana ni viongozi na viongozi wenyewe wa, wa juu kabisa sasa hawawezi kuwa na busara kama waliweza wa kushindwa kuitumia busara ile mwanzoni na mgogoro huu usitokee inakuwa sasa itakuwa vigumu sasa wakati mgogoro mgogoromwisha iva watafute wa, wa, wa, wa busara hili ni jambo kwa kweli aliowezekana lakini mimi nafikiri nchi za afrika mashariki kutumia jumuiya hii tunaweza bado tuna rais magufuli yuko, yuko, uhuru kenyata ambao ni watu ambao ni ni niani wa, wazoefu katika mambo mingine ya kidiplomasia waweze kuwaweka chini hawa watu watafute hiyo hiyo busara ndani ya watu hawa wawili lakini sio wao wawili watafute busara yao hawawezi kufatikana kwa sababu wao ndio chanzo cha ugomvi na wao ndio wanaogombana pengine unaweza kukahusisha na ziara zilizotokea hivi karibuni huenda busara hiyo ilikuwa inatafutwa ani labda nafikiri kwa mfano kama rais kagame inaja mambo haya ni diplomasia alipokuja hapa alikuwa amekuja anasema katika ziara ya kikazi haikuja kwa haikuelezwa kama nyakii lakini nafikiri jambo hili litakuwa limezungumzwa na litazungumzwa katika hali ya levo hiyo sasa mimi no. naona kwamba labda uganda ili rwanda ilipokuja hapa alikuja kuelezea kile ambacho kinatokea mpakani kwa sababu ukiandika ukiangalia hata kwenye tit zake kgame anaeleza vitu waji kabisa anaeleza kwamba uganda ilifulani kumpindua ukampilika kayumba na hivi na nini na mambo mengi aliokuwepo sasanafkiri alikuwa nakuja kujielezambelea sababumuda umetutopa mkono kwelikweli ndugu haji kaburu abasi mwalimu kuwa ufupi sana kuna haja ya jumuia ya afrika mashariki kuendelea kukaa kimya uh, uh, nimi nafikiri si busara kwa jumuia afrika mashariki kukaa kimya kwa sababu kuna mm. changamoto kwa sababu kwasababu hilihuu mgogoro unaendelea kukua na mgogoro unaatua hii hatua iliyofikia nafikiri si hatua ya kuachwa ni hatua ambayo inaweza ikaenda sasa kwenye hatua yingine ambayo nchi hizi zinaweza zikaamua kuingia vitani kwa sababu kila moja imeshaonyesha utayari wa kukabiliana na mwenzake huu iuawenzagogoro huiara ziizofanywa hizi kwa vyovyote kutoka kuna athali flani za kibiashara huenda kwamba ambaa inaona kabisa mgogorowa anda na uanda unaweza ukaathili biashara baina yake na rwanda kwa sababu sifahamu kwamba e, bidhaa nyingi ambazo zinaenda zinaenda kenya zinapitia uganda kwahiyo mgogoro huu inamaana kwa namna moja ama nyingine umeathili bidhaa ambazo zinatoka rwanda kwenda kenya kupitia uganda kupiga e, ugandaunawezaukaonasana basi mwalimu na haji kaburu wachambuzi wetu mki wa daressalam nchini tanzania kwa kushiriki nami makala haya asanteni sana nrshukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegesikiwa matangazo yetu ya subuhi msimamizi ni vikto robert wille mitamboni ni emanuel eliazar mimi ni matha saranga kwa heri.