karibu sana katika kipindi cha naweza na huu ni msimu wa pili tunakuletea simulizi zenye mguso zinazovutia zenye mafunzo ndani yake na tuna simulizi nyingi sana za kuwaletea kutoka kwa wtanzania kama wewe msimu wetu wa kwanza tulikuletea simulizi nyingi zenye mvuto zaidi kama anita unamkumbuka vizuri nesi ambaye ametoka klinik pale palestina ambaye alijitolea kwenda moja kwa moja mpaka kwa mganga kwa kuokoa maisha ya mama mjamzito tu na mama tabitha unamkumbuka vizuri jinsi yeye na mume wake walivyogundua kuwa wanaishi na viviu na jinsi walivyoweza kuendelea kuzaa watoto ambao hawakuwa na maambukizi na wakawa mfano kwa wengine wengi wanaoishi na vivu kadhalika mwanja na safari yake tangu apate uja uzito akiwa na umri mdogo alivyotelekezwa na babu yake hatimaye ikafika hapa jijini dar es salaam na kujifungua na kuna stori nyingine nyingi tulizozisikia katika kipindi hiki chanaweza kama ulikosa stori hizo zote tafadhali tembelea akaunti yetu ya instagram na wezat kuna linki pale ambayo itakupeleka katika tovuti ambayo unaweza kusikia simulizi zote za msimu uliopita na leo tutasikia simulizi ya ruta kuna nini kwa ruta kipyaamepitia nini tutajifunza nani yake huu ni wakati mzuri wa kuyasikia yote haya mimi ni samira suleiman ambatana nami mpaka mwisho wa kipindi hiki simulizi hii itasomwa na bandago haule ambaye ni mwigizaji wa sauti mbalimbali mbali, lakini pia ni msanii wa bongo lv na baada ya kusikiliza simlizi hii tutakuwa na majadiliano mazuri mno kama una maswali ama maoni tafadhali usisite ututumie ujumbe kupitia kurasa zetu za facebook kwenye akaunti anaweza na instagram kwenye akaunti anaweza mimi ni ruta natokea bukoba ni mume na baba wa mtoto mzuri anaitwa muga ninaipenda sana familia yangu tangu nikiwa kijana mdogo ndoto yangu kubwa ilikuwa kuwa baba mzuri kwa familia yangu kama alivyokuwa baba yangu na nilijitahidi kila siku kujifunza na kujiandaa ili niweze kutimiza ndoto hiyo lakini pamoja na maandalizi yote kilichokuja kutokea kwa muga <gibu> utadhani sikujiandaa kabisa tangu lipokuwa mdogo muga alikuwa anapatwa na homa za mara kwa mara hali ambayo ilitunyima amani mimi na mke wangu kia tulipompeleka zaanati tuligundua kuwa alikuwa anasumbuliwa na malaria kwa sababu hiyo tukaamua kuchukua hatua mbalimbali kujikinga na malaria tuihakikisha tunatumia chandarua na kabla tujakishusha usiku tulihakikisha hakuna mbu ndani tuliamua li ufungaji wa chandarua ili kuwa salama nikafanya na jitihada ya ziada kuhakikisha nanunua chandarua kipya kabla tunachokitumia akijachakaa na kuchanika na kushindwa kufanya nini kutulinda nashukuru hiyo ikaleta nafuu na mimi nikapata nguvu ya kuendelea na majukumu yangu hasa yala yanaonipeleka mbali na nyumbani nikiamini kuwa hali sasa ni shwari kumbe ilikuwa nafuu ya muda tu siku mmoja nikiwa nimesafiri kwenda misenye katika miangaiko yangu ya kutafuta nakumbuka ilikuwa kipindi cha mvua za vuli nilipiga simu nyumbani kujua hali ya familia katika mazungumzo na mke wangu nikapata habari kuwa mwanayetu muga alikuwa na homa taarifa hiyo ili nifanya nikose raha kabisa nikamsisitiza afanye hima kumpeleka mtoto zahanati akapimwe kwani nilihofia isije ikawa malaria siku hiyo akili yangu haikutulia kabisa nilisikitika sana kuwa mbali na familia yangu nilitamani nisingeondoka nyumbani lakini ndio hivyo nilikuwa natafuta kwa ajili yao joni ile nilipotoka kwenye kibarua nikapiga simu tena kujua maendeleo ya mtoto nilishtuka sana kujua mke wangu alikuwa bado hajampeleka mtoto zaanati na sasa amezidiwa kwa kweli sikutulia ikabidi nifunge safari mara moja kurudi nyumbani sikujali kuwa bado nilikuwa sijamaliza kibarua wa changu wala kulipwa pesa yangu pote lea mbali ilipofika nyumbani ilikuwa tayari usiku na mtoto alikuwa mesharara pale kitandani palijaa jasho kama vile alimwagiwa maji mwili wake ulikuwa wa moto sana mke wangu imekuwaji ukumpeleka mtoto zaanati similikupa maagizo nisamee mume wangu moga anauma mara kwa mara eh? na anapona mi nilidhani atapona tena aa, aa, sasa kwa nini kumpeleka kabla hujaenda sana asahiyo ni hatari sana mke wangu kwa mtoto kama huyu oma sio kitu cha kuchukulia mzaa basi acha kulia nyamaza ukilia inasaidia nini cha msingi tutafuta usafiri tumwaishe zahanati bila kupoteza muda tukamwaisha mtoto zahanati kwa matibabu tulipofika zahanati alipimwa na kugundulika na malaria alipomzishwa kwa ajili ya matibabu mimi nikamwacha na mama yake nikarudi nyumbani kwa ajili ya maandalizi ya matibabu hali ya mwanangu kuendelea kuumwa malaria japo nilifanya jitihada zote za kumlinda ili niumiza sana kichwa hasa ambapo nilikuwa sijui kama atapona au vipi nilvyorudi asubuhi nilikuta mtoto anaendelea vizuri niliona na daktari na akanielimisha juu ya malaria ili nijue tunakosea wapi karibu ana ruta pole sana kwa kuuguza natumaini mtoto atapata nafuu muda si mrefu na iwe hivyo daktari na iwe hivyo lakini mwanangu mimi apati kupumzika malaria inamwandama kila mara nimejaribu njia zote ninaozijua lakini bado tu yani da ni njia zipi ambazo umeshatumia mimi na mke wangu tunatumia chandarua wakati wa kulala sawa ni vizuri kama unatumia chandarua lakini je mnalala kwenye chandarua kila siku na kuhakikisha kimechomekwa vizuri kabla haujalala na hamna mbu ndani kiukweli daktari tunalala ndani ya chandarua hasa kipindi cha vuli na kipindi chenye mbu wengi sasa ruta kumbe hamlali kwenye chandarua kila siku ni kipindi tu cha mvua au kipindi ukiona mbu wengi ndiyo daktari hicho kipindi kingine hamna mbu kabisa ndani ila nikiona hata mmoja tu nahakikisha tumeshusha chandarua sasa mbu anaweza kuwepo ndani na usimuone na ndio hapo mtu akaambukizwa malaria na ndio maana mtoto anasumbuliwa na malaria mara kwa mara ili kumkinga na hata kujikinga nye wote ni kuhakikisha mnalala ndani ya chandarua kila siku na sio tu kipindi cha mvua au kipindi unachoona mbo wengi aisee daktari umenifumbua macho basi nitazingatia baada ya hapo daktari aliendelea kunitia moyo kuwa inawezekana kabisa kutouma malaria alisistiza kuhakikisha tunalala ndani ya chandarua chenye dawa kila siku pia tufanye usafi wa mazingira kwa kuondoa mazalia ya mbu baadaye tukaambatana wote wadini kumwona mtoto huko akatueleza kuwa muga anaendelea vizuri ila tungechelewa zaidi angekuwa katika hali ya hatari tungeweza kumpoteza akatuambia mtoto akifikia miezi tisa tumpeleke kwenye chanjo ya surua maana tutapatiwa na chandarua chenye dawa nilifuata maelekezo yote ya daktari na kuhakikisha mtu yeyote ndani ya nyumba yangu akiwa na oma tunakimbia haraka za anati kupima na kupata matibabu pia nikawa nafuatilia njia zote daktari alizoniambia za kukabiliana na malaria na furaha imenisaidia kumuweka mwanangu na familia nzima salama hadi sasa muga na miaka miwili na hajaugua tena malaria ni kweli unaweza kujiandaa na maisha yako yote kuwa mzazi bora na bado usiweze kumlinda mtoto wako kwa asilimia mia lakini nashukuru niliyoyapitia yameniwezesha mimi na mke wangu kuwa makini zaidi na afya ya mwanetu na kudhibiti hali zozote zinazoweza kuwa hatarishi nam tumeisikiliza vizuri simulizi yetu ya ruta na tumeona namna ruta alivyohangaika katika maisha yeye na familia yake mpaka kufikia hali ya mtoto kuwa katika hatua ambayo tumeiona na kama ujiwavyo mara zote huwa tunaalika wageni kutoka tasnia mbalimbali ili tu kupata nafasi nzuri ya kujadili simulizi zetu ambazo tunasikia na tuna wageni sana leo karibuni sana naitwafilomchimb afisa afya na vilevile vile ni mdhibiti wadudu wa, wa zao magonjwa kutoka manispaa ya kinondoni karibu sana fila. asante okay, asante mimi naitwa leandekuka kutoka wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia ya wa wazee na watoto kwenye mpango wa taifa wa kudhibiti malaria katika kitengo kinachohusika na uhamasishaji jamii kupambana na ugonjwa wa malaria karibu sana naitwa mwamadi mwaulanga ni mtangazaji wa redio kutokea me fm nachanl0 asanteni sana na karibuni tena na tena hao ni wageni wetu ambao tutakuwa nao leo kujadili simulizi yetu ya ruta bado malaria ni tatizo na ndio maana hata nasi tumejuwika hapa kuzungumza na kupenyeza elimu kwa watanzania wenzetu wapi hasa ambapo tunakosea ukizunguka katika makazi mengi bado hatujafanya jitihada za kuondoa mazalia ya mbu kwenye madimbwi makopo vifuu vya nazi hivyo vyote ni rafiki katika kuzalia mbu sawa tumesikiliza maelezo mazuri kutoka kwa fil akitueleza kitaalam sasa kwako kolea unazungumzia nafasi ya mama kwa namna ipi katika kuilinda familia yake ipasavyo dhidi ya ugonjwa wa malaria kwa upande wa kinamama uh, minaweza kusema tu kwamba kinamama tuna jukumu kubwa la kuhakikisha kwamba tunawalinda watoto hidya ugonwawamalaiaamaiaunaahir uh, una, sana watoto chini ya miaka mitano na wajawazitotumeongelea uh, maswala ya andarua aii adaruceedaa labda tunapenda niseme pia kwamba vyandarua uh, kwa upande wa wizara ya afya maendeleo ya jamii na watoto inahakikisha kwamba vyadarua vinapatikana uh, nazio mbalimbali ambazo zinatumika aaukshadaruanapatkanaatia jami amfanouna ugawawandarua upitia yajawazitowanamke anapokuwa mjamzito anapoendakatika uzulio la kwanza anapatiwa chandarua chenye dawa lakini pia mwanaye anapofikisha umri wa miezi tisa anapokenda kwenye chanjo ya surua pia anapatiwa chandarua chenye dawa njia nyingine ni kupitia mashuleni vyandarua vinagaiwa kupitia mashuleni hule a u ezakuvitumia kwahiyo mama baba tuhakikishe kwamba vyandarua vipo na vinatumika kwa usahihi mm-hmm. kuna dhana huko mitaani kwamba pengine vyandarua sababu vinatolewa bure huenda vina hitirafu kadha ama havipaswi kutumika kwa matumizi ya binadamu kwa ajili ya afya yao na masuala mengine mm-hmm. umewa kulisikia mara nyingi kweli hiyo dhana ipo na kumekuwa na dhana watu wanafikiria kwamba vandarua hivi tunagaiwa buri lakini, lakini uh, a a sana mtumiaji dhidi uh, ya malaria nmyaaazot haya wakati unaendelea kupata mengi mazuri kutoka kwenu naona kuna wasikilizaji wameanza kupiga simu hapa ni simu yetu kutoka kahama anaitwa shija swali langu ni hivi kwani dalili za malaria ndo zipoje bila shaka swali lake limesikika vizuri msikilizaji wetu anasema dalili za malaria ni zipi hasa namsaidiaji kwenye hili kuna dalili nyingi za malaria ya kwanza ni kujisikia homa mgonjwa anajisikia baridi mgonjwa anaweza akakosa hamu ya kula mgonjwa anaweza akatapika mgonjwa anaweza akahara mm-hmm. mm-hmm. <laughs> mgonjwa <laughs> wakati mwingine anaweza akakohoa <laughs> mtala mwenzangu kama <laughs> <laughs> kama kuna dalili nyingine nimeisahau unaweza ukanis asante sana filo nafikiri amezielezea dalili za malalia lakini pia nilipenda nisistize sana kuna dalili moja ambayo uh, wanajamii wengi hua wanafikiria kwamba sio dalili ya malaria degedege degedege mm. dege ni dalili ya malalia ilio kali kwa hiyo uh, mtoto anapopata degedege kuna, kuna hana nyingi katika jamii wanafikiria degedege nini lakinidedegenidalia malliaka kaiyo degedege pia nidalili a malaliakali nanawapata watoto naaosa po anza kumchelewesha mtoto ana degedege unampeleka si wapiwapwap <laughs> kwaiyo degedege pia ni dalili ya, ya malaria pamoja na hizo dalili ambazo amezisema filo hapa na kimsingi sana tunasema kwamba kwanza kmsingsana tunasmaamb an tuatak utambu dalil asababuuchukuahatua ku, ku, kutafuta autaha kwanza lazima tuzielewe dalili za dalilizamaalia na tukishazielewa basi atunafata ni kuhakikisha tunawahi zahanati tunawai hospitali mm-hmm. na hebu tusikilize simu yetu ya pili kutoka manyara anaitwa karage tumsikilize anasema nini mbona mi natumia chandarua lakini bado napata malaria tatizo hasa ni nini hapa linakua ni swali zuri kuna mambo mengi yanaweza kachangia mtu akatumia chandarua lakini akapata malaria la kwanza kutumia chandarua ambacho kimetoboka toboka kina matundu makubwa mbu atapata upenyo wa kuingia lakini la pili ni uchomekaji wa chandarua kama utajisahau kuchomeka vizuri chandarua mbu anaweza akapata upenyo lakini vile vile inawezekana wakati uko seblen labda unaangalia mpira au nakula ukuvaa nguo ndefu ukupaka dawa za kufukuza mbu unaweza ukang'atwa na mbu na vile vile ukapata malaria kungatwa na mbu si lazima uwe melala kitandani tu hata ukiwa sebleni inabidi ujikinge vilevile kuvaa nguo ndefu na kupaka dawa za kufukuza mbu asante sana l najea mimi kwa kweli napenda na sana hapo uh, kuongelea kwamba tunaweza tukafikiri kwamba tunatumia vyandarua na tukaatab kabisaambaminimelala ah, kwenye chandarua lakini kumbe kumbeatuvitumi kwa usahihi labda maulanga kaongezea katupa experience yake unaweza usahlabdamaulangkutdaweka chandaa chako vizuri lakini umeamka usiku umeenda labda mahali fulani alafu umerudi kwavile unausingizi usingizi ukajikuta kumbe hujachomekea tena kile chandarua vizuri kwa hiyo mbu kwa sasa ni lakini nimepata kwao mbukgi mmimoa ktiazuua usiku namoja lakuchangia kwenye hilo hao nafikiri sehemu ambazo tunakaa sehemu ambazo sio tunakaa kwa maana pakulala sehemu azo tunazungukazunguka usiku kwenye miangaiko yetumaskani ze kwao kuna haja ya kuziangalia sana hizi sehemu ambazo tunakaa kwenye kupata vilaji vyetu vile eh. kwaio kuna haja ya kuangalia sana hizi sehemu je tunakaa sehemu hizi awa tunaokwenda kuwapelekea biashara kwenye sehemu zao je wametuandalia mazingira kutongatwa na mbu sababu pia kuna sehem nyingi mi zuuaji mzuri jambo sasa sem nyingi sana ukweli, vilaji hizi salama hii so lazima niseme ukweli nadhani kama naskza kipindi wajue kwamba wanatuumza o kuna haja ykuna haja ya kuangalia mazingira ya sehemu ambazo tunakwenda kujumuika kwenye kula kujumuika na marafiki kupata vinywaji vya aina zote manaki nisibakiani sehemu moja vinywaji vya aina vyote kuna haja ya kuangalia sana hili nadhani nini watu wengine hawatumii chandarua hii ni tatizo kuna watu wengi sana ambao hawatumii chandarua labda ni kwa sababu zipi tukianza kwako mtaalam mtaalamfilo unajua vizuri mno kuhusiana na mazingira ya malaria yenyewe pia na namna na yanavyokuwa wewe unalisemaje una, una hili kwanza niseme kuna mila potofu na ziko nyingi tu kuna watu wanasema kuwa wakilala kwenye chandarua napunguza nguvu za kiume hii ni mila potofu na haifai kuigwa lakini vilevile vile kuna wengine huo wanasema wakilala kwenye chandarua anahisi yupo kwenye jeneza jenezani <laughs> mm-hmm. mira potofu na mila ziko nyingi labda mtalamu wzangu anaweza imani tunasema mm, mm. matunasema mapfmamia potofu watu mm-hmm. potofu, yeah, yeah, yeah. Imani potofu. Mm. Imani potofu. Uh, le zipi tunaimanipotofu nisababu zipi ambazo watu wengi wanaona aina haja yakutumia chandaruaakablaaibuiosaaak aonyesha takwimu za viashiria vya maaia zamwaka bksb aonyesa m matumizi a vandarusa zi, mila potof kama hivo kuna wengine wanasema sijuu vinaleta kunguni kuna wengine wanasema sijuu vinaingilia nguvu za uzazi na vitu kama hivyo sijuu kama mewahi kusikia na nyinyi pia kwa hiyo ziko mila nyingi mba meskiaanajoka zote huw anasema um, kwa mfano unakuta unaweza kkuta mtu ana watoto saba ana watoto sita na bado ana kilaumu chandarua kwamba a kina msabaivzaium ki sasa unasema hapo ame nguvu za kiume zimepungua na watoto wote ao je ingekuwa zijapungua kwahio mi nafikiri hakuna uhusiano wa, wa, wa nguvu za kiume na vyandarua sababu vyandarua vimethibitishwa kwa hiyo sisi kama mpango wa taifa wa wakudhibiti malaria tunasistiza kwamba vyandarua vyote vinavyogawiwa na vinavyouzwa madukani maduka salama kwa matumizi matumiziasante na tumesikia mengi mazuri ikiwemo simlzi autaaaakuaanzao kwanza kabisa napenda kusema tunapoona mtoto ana dalili ya homa tumwaishe katika kituo cha kutolea huduma ya afya kwanza matibabu nyumbani ni kucheza na afya ya mtoto lakini la pili ni kutumia vya ndarua vyenye dawa matumizi sahihi ya vyandarua na kutumia vyandarua vyenye dawa ni kinga madhubuti zidi ya ugonjwa wa malaria na si tu chandarua ndio sawa leo sante uh, kwa kuongezea hapo alivosema filo pia mimi nasema kwamba kama nilivyosema awali kwamba ugonjwa wa malaria unatibika ugonjwa wa malaria unakinga kwa hiyo ni muhimu kwa wanajamii kuhakikisha kwanza kabisa tunatambua dhalili za malaria tunawahi matibabu tunajikinga dhidi ya malalia na pamoja na vyandarua lakini pia tunaharibu mazalia ya mbu na kuhakikisha kwamba tunajikinga na pia tunahakikisha tunamaliza dozi kwa sababu kuna tabia pia ya watu kukatiza dozi za malalia. kwa hiyo hiya pia tunakikisha tunamaliza dozi lakini kama wazazi na walezi ni jukumu kabisa la kuhakikisha kwamba tunawakinga watoto wetu dhidi ya malaria kwa sababu nazidi kusisitiza kwamba watoto chini ya miaka mitano wapo kwenye hatari zaidi ya kupata madhara ya malaria kwa hiyo tuhakikishe tunawakinga watoto wetu mwalango na uambiaji washikajiwamitaanimi anachoambia u washikaji wa mitaani wa tena sasa kama wenzangu wa baba hawa kama mimi vile ni kwamba tu tutuwaimize uh, pia taa wenzetu kwamba uh, jamani kama mtoto kidogo anachemka basi acha ule mcheza kundocha kidonge unamtilia kwenye kijiko kisha kuwa majimaji unga mnyushe tu mm. iyo tuachane nayo nafikiri ilo jambo kubwa sana la kuzingatia kwa msikilizaji nschikipindi sasa hivi ilo ni jambo kubwa sana la kuimizana kwamba unapoona au unapohisi dalili basi hitimisho tu sio la kuchukua kidonge tu akia nakipa hapa kidonge fulani unachukua unakitia kwenye kijiko tu namsagia sagia unampa mtuna nakunywa hili nadhani ndio waswahili sisi wengi tunafanya vitu hivi kwahio nadhani pia li swala kama lingekuwa na ukomo hivi ungiacha uswahili huu tupeleke watoto kwenye vituo vya afya unapona tu ile hali imetokea hata yo mwenyewe mkubwa hali imetokea nenda kwenye kituo cha afya kajicheki lakini sio tu unajua muli wangu nachemka huu nakiugongea nini ile kama itaacha hivi ah, ah, nenda usiptali mambo o cheomcheo nikipiga hichi nikimisi hii itaacha hii hii eh, jana janabana mambo alikuwa mengi sana kwahiyo hii nadhania naenda kwenye kituo cha afya na kuna wengine wanasema maleli yangu mimi naijuanajuj eh, <laughs> <je> maeli yakonaempimamwenyewekabisa maeli yako unaijuajn <laughs> na wa eh, <laughs> eh, kwahiyo hii nadhani hilo ndio jambo kubwa sana la kuzingatia sawa asanteni sana mii nawashukuru mno kwa ushirikiano wenu nasisi pia na tunakushukuru sana bisamiaa uh, ni wageni wangu ambao ilikuwa nandaniya kipindcawzumsngzu aa ztu za mitandao ya kijamii upitiaauntnawzaaaawez a a barua pepe naweza mimi ni samira suleiman na ulikuwa unasikiliza naweza kipindi kinachokuletea stori za kweli kutoka kwa watu wa kweli na zinazokuwezesha kufanya maamuzi sahihi juu ya afya yako lamtoto lala, lala lala tulia juwa lishatua lala sinzia kwenye usikuakiza lala, lala ntakulinda ndani ya chandarua lala utakuwa na ndoto zako zitatimia lala mtoto lala malezi bora huanza kwa kusema naweza mkinge mtoto wako dhidi ya malaria hakikisha wewe na familia yako mnalala ndani ya chanarua chenye dawa kila siku ujumbe huu umeletwa kwenu na wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kupitia kitengo cha elimu ya afya kwa umma kwa kushirikiana na watu wa marekani