penzi msikilizaji karibu sana katika kipindi chanaweza mimi ni samira suleiman na ni tu katika msimu uliopita tulisikiliza simulizi ya ruta na ile ya aisha ambapo tuliona ama tulizungumzia pia kuhusiana na mzazi anavyoweza kuchukua hatua mara tu unapo dalili hatarishi kwa mtoto wake kwa mfano kama unakumbuka vizuri mtoto wake aisha alivyokuwa akilia sana na kuwa na homa kali mama yake aisha alipuzia lakini kwa bahati nzuri akaamua kumpeleka katika kituo cha afya na akagundua kwamba ana infection. bahati nzuri zaidi wakampatia dawa na akapona lakini hebu tujiulize bila kumwahisha kliniki mtoto hivi afya yake ingekuwaje bila shaka ingekuwa sio poa na leo basi tutasikia simulizi ya waridi ni simulizi nzuri mno na tutajadili hatua za kuchukua iwapo utaona dalili zozote zile juu ya ugonjwa kwa mtoto mchanga kama tunavyofahamu mtoto mchanga anahitaji huduma nyingi na uangalizi wa hali ya juu hivyo hii si simulizi ya kukosa kuisikia tafadhali ambatana nasi mpaka mwisho wa kipindi hiki chanaweza na kama ulipitwa na simulizi zote hizo tafadhali tembelea katika akaunti yetu ya instagram na weza tz. pale utasikia yote ambayo pengine pia ulipitwa na leo basi simulizi yetu itasomwa na naumi kesi yeye ni mwandishi wa mashairi na kama pia unavyojua kila wiki lazima tuwe na wageni hapa studio kwa ajili ya kuzungumzia ama kuchambua simulizi zetu na kujadiliana kwa pamoja na leo tuna wageni sana baadaye utakuja kuwafahamu ni akina nani niko nao na wanatokea wapi na kabla kuisikiliza simulizi yetu nzuri basi tu nikwambie una nafasi nzuri ya kuweza kututumia maswali ama maoni kupitia kurasa zetu za facebook kwenye akaunti yanaweza na instagram kwenye akaunti yanaweza tz na moja kwa moja tukaisikilize simulizi yetu ya waridi basi mwanangu nyamaza achakulia mama anakupenda jamani mwanangu nifanye nini mimi mwanangu nakumbuka ilikuwa kama miezi mitano sita hivi iliyopita mwanangu wema alipoumwa siku ile nilihisi kuishiwa nguvu hali wema ilinitisha sana Haza kwa sababu yote na na pesa yoyote Mumele, na pesa yoyote yoyote ya ya kumnunulia dawa naye alikuwa bila matumizi nyumbani mwezi yaani nilichanganyikiwa mama gani mimi nilijilaumu mama gani siwezi kumwondolea mwanangu maumivu mtoto alilia sana alilia sana niliogopa nilijuta sana na kitega uchumi changu mwenyewe ambacho kingeweza muda ule kusaidia kuokoa maisha ya mwanangu naitwa waridi na umri wa miaka thelathini mimi nimeolewa mama wa nyumbani mwenye watoto watatu tangu mdogo maisha me yangu amekuwa ya misukosuko nimeishi kwa tabu sana hasa nilipoanza kuwa mama sikuweza kabisa kulea watoto wangu vizuri na hali hiyo ndo iliyopelekea nikaribia kumpoteza mtoto wangu wa mwisho wema nakumbuka yote alianza wakati nipo nyumbani nzega nilipokuwa nikiishi na mama wakambo mama huyo hakuwahi kunipenda alininyanyasa sana kwa sababu yake niliamua kuondoka pale nyumbani na kwenda mjini ambako niliishi kwa kufanya kazi za ndani huko nilikutana na kijana ambaye alinilagai kwa maneno mazuri kisha akaniachia mimba na kukimbia aliponikimbia nikaamua kurudi nyumbani kupata msaada lakini baba na kunifukuza kama mbwa koko binti gani wewe unaleta wepu kwenye familia unataka kutudharilisha haya ondoka na mzigo wako upeleka ulipotoa pumbavu kabisa wewe toka, toka. toka nikaondoka nikaenda kukaa kwa bibi nikakaa huko hadi nilipojifungua maisha yakawa hivyo hivyo yatabu mwishoe bibi naye akanifukuza aliponifukuza bibi nikaamia shinyanga nikapata chumba changu nikapanga nikatafuta na kibarua cha kunisaidia kujikima bahati nzuri kulikuwa na mama mmoja anapika kwenye hoteli pale shinyanga mjini akanisaidia nikapata kibarua cha kupika naye nikiwa bado mdogo nisiyejua hata maswala ya kuwa mama nilijaribu hivyo hivyo kuanza maisha pamoja na mtoto wangu wakati naendelea na kile kibarua cha pale hotelini nikiwa miaka kumi na tisa akatokea kijana tukapendana nikadhani tutaoana lakini mara tu nilipopata mimba naye akanitelekeza hapo ndipo nikaanza kuhisi maisha ananielemea nikiangalia nilikuwa tayari na mtoto mdogo ninayemlea basi nikajitaidi kuilea ile mimba kwa vijisenti hivyo hivyo nilivyopata kwenye kibarua cha pale hotelini hadi nilipojifungua nilipojifungua yule mtoto wa pili nikazidi kuwa na maisha magumu nikawa nashinda kuwalisha wanangu vizuri walipoumwa nilishia kuwapa miti shamba kwa, kwa kushindwa kumudu gharama za dawa nikaendelea na maisha yale mpaka nilipokuja kukutana na mum wangu huyo wa ssahivi akaniambia yupo tayari kuwa na mimi na kulea wanangu <coughs> kiukweli nilisita sana moyoni nikasema isija ikawa ndio mambo yale yale ya kupewa mimba na kutelekezwa nikawa namzungushazungusha lakini alipoendelea kunifuatilia nikajipa matumaini kuwa labda safarihi itakuwa tofauti nikamkubali lakini muda si mrefu hali ikawa ile ile tena mume wangu hakuijali familia kabisa alikuwa helaya hela ya matumizi na nyumbani mara nyingi hata nilipojifungua wema hakuepo. akiondoka kuniacha wiki mwezi bila hela ya matumizi na wala ataki, na wala alikuwa hataki biashara yoyote alitaka nikae nimtegemee yeye tu na maisha hayo ndio aliopelekea nikaribia kumpoteza mwanangu wema alipoanza kuumwa nakumbuka baba yake alikuwa hayupo karibia mwezi aliniacha bila hela yoyote tena nikiwa na kodi na mwenye nyumba kwa hiyo kumsaidia mwanangu nikampa mitishamba kama nilivyozoea nikampa mitishamba lakini haikusaidia kitu tena hali ikazidi kuwa mbaya nikajiuliza nafanyaje mtoto analia tu analia tu yani nilichanganyikiwa baadaye sasa likanijia wazo la kumpeleka mtoto wa hospitali nikakumbuka kuwa kuna zaanati ya mtu binafsi pale jirani nikambeba mwanangu na kwenda naye uh, mtoto amekuwa hivi kwa muda gani sasa kama wiki sasa kuna dawa yoyote umetumia kabla ndiyo daktari nimempa vidonge vya mitishamba lakini hazijamsaidia mama hiyo ni hatari sana hasa kwa mtoto mchanga kama huu na ndio maana yake imezidi kwa mbaya zaidi hizo dawa ulizompa sio nzuri kwake siku zote nimekuwa nikichukulia wepesi kulisha watoto wangu mitishamba kwa kuhofia garama ya madawa ya hospitalini sasa inanigarimu daktari akaniambia kuwa mwanangu anaweza kumsaidia ila inahitajika matibabu haraka na gharama kwa ajili ya dawa itakuwa kama elfu ishirini hivi <sighs> nikajiuliza hiyo elfu ishirini natolea wapi wakati sina kitu lakini kwa jinsi hali ya mwanangu ilivyokuwa nikaona nikichelewa nitampoteza kabisa nikafanya maamuzi ya haraka na kukimbilia kwa jirani mzee mmoja hivi nikopeshe japo nilijua kuwa kufanya hivyo kunaweza kukanibebesha mzigo mkubwa kifeda niikaza kwaajili ya mwanangu nashukuru mungu ule mzee alielewa na akakubali kunikopesha nikaondoka mtoto nakaubauosaaa nauaisha kwa matibabu baada ya kupatiwa matibabu pale zaanati niliruhusiwa kurudi naye nyumbani siku hiyo ilikuwa ya furaha sana kwangu nilimbembeleza na kumkumbatia mwanangu nikaahidi kumpa yeye na wanangu wote matunzo mazuri zaidi lakini nilipokumbuka deni la yule mzee furaha yote nilijiuliza kulipa hela ya watu kwa muda mrefu nilijitahidi kufanya vibarua niweze kulipa deni nwezekulipadaodaa lakini sikufanikiwa ikafika hatua nikawa namkimbia yule mzee ili nihepuke aibu ya kumwangalia usoni na kumwambia kuwa sina hela kwa kweli niliona haya nilisikitika sana kwamba sikuwa mwaminifu kwa mtu alinifana kunisitiri wakati wa shida nilikaa nalile deni ile yule mzee kwa miezi karibia sita mwishoyo akamua kunisamehe tu hadi leo nikikumbuka bado najisikia vibaya lakini namwombea kwa mungu na kila siku nashukuru kwa msaada wake uloweza kuokoa maisha ya mwanangu anafanya vizuri na anacheka na kucheza hana maumivu tena na watoto wangu wengine wako vizuri japo bado naishi na yule mume tena matunzo kutoka kwake akiondoka natumia nafasi hiyo kufanya biashara mme subieamaunzutoondo tumia nafasioufanya biasharandogondogoulafamilia yanuaan na wa iu hospitali si wapi tena dawa ya aina yoyote bila ushauri wa daktari nimeahidi kutokubali kuwa katika hali kama ya siku ile tena hata hivyo bado nashukuru kwa kupitia changamoto zile kwa sababu nimeweza kujifunza kuweka kipaumbele katika afya ya watoto wangu na kuwa mama bora nam hiyo ndo ilikuwa simulizi yetu nzuri kabisa ya waridi bila shaka tumeisikia vyema na kila mmoja kwa nafasi yake amepata kuona kwa undani ninini hasa alichopitia waridi katika simulizi hii bila shaka ilikuwa ni simulizi yenye kugusa mno na huu ni wakati mzuri pia wa kwenda kuwasikia wageni wetu karibuni sana tuanze kwako saudaasante samira A, mimi ni sauda simba n na... Uh, wengi wananikumbuka nilikuwa nasoma taarifa zenu za habari za kiingereza nzi zile mm-hmm. bado niko kwenye masuala ya mdia kidogo uh, pia napenda kuandika vitabu vya watoto na nikopia mmeniona nafkiri kwenye filamu mbalimbali kwahiyo eh, na, na wengi wanaweza kunikumbuka zile maswala ya igoli wale ambao wanapenda mambo ya ya kuangalia tamthilia tamthiliahaswa ndo nilikuwa mtu wenu kutoka tanzaniaayakaribu ha, sana Hazani. kaka hapo mimi naitwa ahmed bachu mimi ni msanii na nimefanya filam nyingi nimeshiriki tamthiria na nimefanya matangazo leo kalinaoge karibuni sana na dada yangu hapo mimi naitwa dkr asha hamisi ninafanya kazi katika hospitali rufa ya rufaa ya mkoa wa temeke wodi ya watoto Aha, karibu sana asante sana ndugu mtangazaji mimi na, kwa majina naitwa doktr asma maulid ni daktari bingwa wa magonjwa ya watoto natokea hostali rufa ya rufaa ya mkoa wamana karibuni sana mi nimefurahi mno nina madaktari wa kutosha leo lakini nina aigezaji pia wa kutosha kwa hiyo mambo mazuri nianze kwako sauda wewe ni moja kati ya watangazaji Ndiyo. wa kipindi hiki chanaweza katikan labda tu kwa uzoefu wako nini nacho katika kipindi hiki chanaweza uh, yes, kwenye kipindi kile cha kwanza chanaweza is nafikiri Uh, tulijifunza mengi tulikuwa tunaongea maswala ya maudhurio ya klinik, wa, ya klinik eh, wanawake kwa wanaume na tulipata simulizi nzuri sana ambazo uh, zilijaa mafunzo mengi na tulipata eh, watu wengi walikuwa wanatupigia simu kutoka mikoani na kadhalika na kupata elimu Uh, kuhusu maswala haya ilikuwa, ilikuwa raha ilikua motoa <laughs> yeah. na moja kwa moja tu tuingie kwenye hii ya waridi mm-hmm. tumeisikia vizuri bila shaka simulizihii umeipa sikiolipi uh, yote mawili kwa mm-hmm. kweli hapo kuna mengi ambayo uh, waridi amewapitia kama tulivyoona lakini nafikiri kikubwa zaidi inaonekana kwamba yeye hakuwa na mtu wa kumwongoza kwa sababu aliingia mkenge akapata mimba sio mara ya kwanza tu lakini mara ya pili piatn e, nyumbani e, kulikuwa kuna maswala ya kwamba wazazi hawakuwa pamoja nani ya kumwelekeza kwamba aende wapi kwa hiyo alikuwa aual tuseme kwa kingereza unasema mm. alikuwa yani amekaa ya kama mtu ambaye anasubiri tu kunyakwa labda kwenye mdomo wa simba yupo na, yupo, tu? Yupo, yupo na ndio maana alianguka na akapitia mambo yote hayoasant oh, mm. ahmed ah, kwa upande wangu nimejifunza vitu vingi sana haswa simli awaridi kiukweli nilichojifunza na kinachonitia simanzi mpaka leo mtoto wangu wa kiki aitoe rahma aliweza kupata tatizo tatizoni alipata ugonjwa wadegedege unajua tna tunamuishi mtaani kila mtu akawa nasema lake lakini wakati anapata tatizo kwa sababu nilikua sijawai kuuguza mgonjwanaile tukiamini kwamba ni dawa mwingine siu akamkojolea mwingine akachukua vitunguswaumu lakini hali ya mtoto iliendelea kuwa mbaya zaidi na zaidi ikapelekea hadi kutoa haja kubwa haja ndogo mtoto akawa ajiwezi hmm. mungu alinipa maono nikamchukua mtoto mtotoosptalia nilichojifunza tunahitaji watoto wetu wanapopata matatizo wanapokuwa na dalili za zaoma kali au za kuwa naoma ni kitu cha kwanza kuwapeleka hospitali sasa niende kwako kwa, dokta asha wewe umeielewa vipi ama kipi umetoka nacho katika simulizi ya waridi kwa upande wangu hakika imenigusa sana yani imenigusa na nimefaanisha waridi na wanawake wengi ambao tunawapokea pengine hospitali wakijana watoto wao wameshaanza kuangaika muda mrefu sana wamekojolewa sto wamekojolewa wamepoka majivu wamepoka vitu vingi wakitegemea kwama pengine wamerogwa au pengine ni labda ni mapepo amewapata aumajini wamekumba na majini lakini kumbe sivyo mm-hmm. na doka asma asante sana ndugu mtangazaji hii uh, historia ya waridi kwakweli nasikitisha sana mbali na uelewa mdogo ambao wazazi wengi wako kwenye jamii kuhusu monmagonjwa ya watoto ambayo vy ashiria vya hatari pia inaonekana kwamba huyu mama alikuwa na tatizo pia la uhaba wa pesa au alikuwa mwenyewe anajua kwamba hawezi kwenda kutibiwa mpko mpaka awe na pesa hiyo niyote kuto kufahamu taratibu za kwenda kutafuta huduma ya afya sawa sasa hebu tuanze kujadiliana kuhusiana na simulizi ya waridi kama ambavyo ahmed umetugusia kidogo mwanzoni kuhusiana na kilichotokea kwa mtoto wako labda kuna mengineo ambayo umeasikia yenye mila potofu pia kwa kweli wakati naisikiliza simulizi ya waridi yani mimi niliguswa nikatoka sio kwamba ni waridi tu mwenye tatizo nikalichukua na tatizo langu ndo maana nikaeleza historia yangu kidogo ya mtoto wangu na mtoto wa mjomba wa mama yangu mm. naye kumbe alipata degedege akiwa na wiki mbili pasipokuelewa na kujua wakaamini kwamba ni joto la kawaida wakenda watu wakaambia bwana huyu kimpaka vitunguswaumu joto linapungua sijui kimpaka batsauda sijui ukimpaka nini siku zinakwenda lakini kiukweli mpaka sasa hivi navyozungumza yule mtoto hali yake mbaya naameshaanza kupata uremavu wa mtindio wa ubongo sauda kuna chochoto mwae kusikia na haya maswala a mila potofu okay, mimi labda sio kusikia lakini mara nyingi nimeona watoto wamefungwa mairizi au wamewekwa wanaitwa mvuje au wamepakwa wanja na wazazi wanaamini kabisa kwamba hiyo ni kama kinga yaani badala ya kwenda kufata huduma au kwenda ku, ku, kupata ushauri wanaona nikishamvalisha hivyo vitu inatosha nimemkingatanimieshamkinga haya hmm. hmm. makubwa kwelikweli mitaani hebu tutazame kitaaluma zaidi uh, dokta asha wewe ni mtu ambaye umetoka katika kitengo muhimu sana cha maswala ya watoto namini kuna vingi umekutana navyo ndani yake umeshawai kupokea wa watoto ambao wameshachoshwa na maradhi kutokana tu na sababu za hapa na pale za kufikiria mila za namna hii zimewafanya kutokuwa katika hali nzuri mimi pia nimewahi kushuhudia watoto wakiletwa pale hospitali wakiwa wamesha coka sana ngiepatademwmama anam, wana, wa wengi wanaleta watoto wao wakiwa wanashida akukohoa lakini wamepeleka kwa kaganga aa vimeo na wakifikiria kwamba shida ya na kimeo, sana, na ni kukohoa, na shida njia, ya nana amfumowawanakana ladakavirusi akabakteria aufana au aupata au au matatizo makubwa mm da na, hatari naona kuna simu inaingia uh, labda tusikilize tu msikilizaji anasema nini anataka kuuliza nini laida shida kutoka tanga nilikuwa nauliza hivi ni dali zipi hatai ukitiana kwa mtoto napaswa mwisho hospitali haraka labda hili tuanze tu kwako dok asha sawa dalili zipi za hatadarilili za hatari ambazo takaionakmotomaemahostai n alaana changadaaaaaka kia kuna dalili zingine kama kukohoa sana kushindwa kupumua vizuri kuharisha na kuharisha natakiwa awe amepata uh, choo cha majimaji mara tatu ndani ya masaa ishinanneonapa na na, amepauka mikono ameregea sana natakiwa mpeleke kenyekituaakahivyo ni vitu vya msingi kabisa vakuinatiaa sasa naona kuna simu pia naingia acha tumsikilize msikilizaji wetu hapa karibu uliza swali naitwa rita naishi magomeni nilikuwa nauliza kuna faida gani ya kumpeleka mtoto mchanga hospitali hii nafikiri tuihusishe moja kwa moja kwamba mbali ya kuokoa maisha y mtoto ama pale anapoumwa tukamkimbiza hospitali lakini faida nyinginezo kabla mtoto ajeugua ni zipi hasa tuanze kwa tanza dok asha ama asma, asma. sawa twende Uh, ni kweli kabisa mtoto anapopeleka hospitali kuna faida nyingi zinapatikana sio tu mpaka aumwe kwanza kuna ratiba ambayo kwa ambayoamadaktari watotondlaoalacunguza aumleziataelmshwa kuhusu namna ya malezi kwa ujumla ya mtoto makuzi yake pia mtoto atapata chanjo na kinga mbalimbali mbali atapatiwa huduma ya elimu ya lishe na huduma nyingine ambazo kama kuna dalili zozote zile za hatari ataonyeshwa picha na aleaoyesaadalili zote ztaelezwakwamba mtoto hata anapokua kwa hiyo kikubwa kabisa tunapendelea haswa inatakiwa kinga inatakiwa iwe kinga kabla ya tiba, tiba ndio mm-hmm. turudi katika maisha ya kawaida ya mtaani ahmad umetupa stori nzuri mno labda tu kupitia changamoto ambazo umekutana nazo unahisi kuna kipi hapo cha kuwapa ambao wanatusikiliza kwa wakati huu kwa upande wangu kwanza nashukuru kwa sababu kwamba nimejifunza vingi kupitia simurizi ya waridi na hata tulipokaa na dokta asha hapa na dokta asma wametufungua unajua mitaani kama anavoskia mtoto akiwa a labda ana miezi sita saba minane mpaka mwaka akiwa jatembeaiuapaigefanya nini wenzangu tuache yale mambo ya Au, ujinyasa, ujinyasa, kijinsia. Kijinsia. Mm-hmm. Kwa sababu tuna mifumo dume kwamba mimi mpaka nituerusa hata mtoto akiumwa mpaka we upigiwe simu aipatikani kwa mtoto afe kwa sasa ni muda wa mda wake zetu uhuru na sisi wanaume tuwasaidie wake zetu unapomwona mtoto wanajoto sio paka nenda wewe unaweza ukamnyanyua we mwenyewe umuelewe mtoto wako kenda naye sio lazima nani mama na kina kinamama vilevile wadundulize maana wanaume na sisi tunaishiwa kwao vile vimiamia wanavyowekaga kwenye upatu sijuu kwenye vikoba basi waweke angalau tushirikiane kukatabima kwa ajili ya nini ya watoto maisha kusaidiana na, maisha kusaidiana sawa <laughs> sawa kwako sauda tumezungumza mengi hapa lakini wewe kama mama na vile vile kuna nafasi nzuri ambayo uko nayo kwenye jamii ya kutoa elimu nini hasa unataka kuwambia watu ambao wanatusikiliza waondoke nacho kupitia kipindi hiki chanaweza leo na kuondoka nalo hapa leo ni kwamba kinga ni nzuri zaidi kabla ya tiba sindio kwa hiyo kwa kupitia hili jukwaa ambayo tuna wataalamu wetu ambao wametueleza mambo mengi hebu tuzingatie hilo kwa sababu hapa tuvokuwa tunaongea tuliona kwamba ki tumia hiliilosofakwamba hili, hi, hi, hi, hi, kinga kabla ya tiba unaweza kumwokoa mtotowako hata kwenye ulemavu unajua toto wengine wanaulemavu tunasema tu wamerogwa sijui wamefanya nini kumbe maskini ya munguizembewazazikabisa wange... na wangeenda mapema wangeeza kuokoamtoto sasa umempa ulemauwamaishaaaafaali eh? ana ina abla yaiba kwa muhimu tunasema yote kwa yote kuzingatia maelekezo kutoka kwa wataalam wa afya mimi mpaka hapa sina la ziada ni tu ama nakusihi uendelee kufuatilia vipindi vyetu vyanaweza na kama unasimulizi ambayo ungependa kututumia tafadhali wasiliana nasi katika kurasa zetu za mitandao kijami, ya kijamii kupitia akaunti anaweza kwenyeaco na naweza kwenyea au barua pepe naweza mimi ni samira suleima na ulikua unaesiizawatuwaw zinazokuwezesha kufanya maamuzi sahihi juu ya afya yako baba, baba, <laughs> unataka kusikia hadithi zamani kwenye kijiji kidogo kama chetu alizaliwa mtoto katika familia yao alikuwa mtoto watatu kama, <laughs> kama wewe siku moja wakati mtoto bado mchanga mama alimwona anapumua kwa haraka haraka na kulia kuliko kawaida mama alipoweka mkono kichwani kwa mtoto alikuwa na joto kali na baba alikuwa mbali na nyumbani huyu mama huyu alikuwa jasiri aliwapeleka watoto wengine kwa jirani na akamchukua ule mtoto mgonjwa akapanda baisikeli na kusafiri kilomita tano mpaka hospitali na akaokoa maisha ya ule mtoto kwa sababu alikuwa na maambukizi ambayo yangeweza kusababisha hata kifo ah, unafahamu tunamwongelea nani nanipbb <laughs> ni wewe na mama yako na mimi nilifurahishwa sana <laughs> na alichokifanya <laughs> malezi bora huanza kwa kusema naweza mwaishe mtoto kituo cha kutolea huduma za afya unapoona dalili mojawapo ya hatari kama vile kulia sana degedege kushindwa kula au kunyonya kupumua kwa shida homakali au chochote ambacho sio cha kawaida ujumbe huu umeletwa kwenu na wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kupitia kitengo cha elimu ya afya kwa umma kwa kushirikiana na watu wa marekani