hivi unaweza kupunzia ushauri unaopewa na mama yako mzazi ili mradi tu kulinda afya mtoto wako hasa ukizingatia naye alikulea pia inaweza kuwa ngumu sio basi simulizi ya leo niseha sana sana sana sana kutoka kwa tulia ambaye ameyapitia maisha hayo atatueleza na utasikia mengi kupitia simulizi hii na ni tu kabla hatujaenda huko Simulize ya waridi unaikumbuka vyema yule mama ambaye alipitia maisha magumu sana tuliona namna alivyotelekezwa na familia yake akajifungua watoto watatu maskini na kila mtoto na babake na mwisho a siku tukiona baba hao wakimtoroka mwanaye alipoumwa alipouzia kwanza ampatia dawa tu za miti shamba na nini na nini lakini alipoona mambo yanakuwa magumu mtoto anazidiwa ikabidi akope hata elfu ishirin ilimradi apate matibabu ya mtoto hebu wewe ungekuwa na hali yake ungefanyaje ungeweza kweli kumudu maisha aliyopitia waridi kama ilikosa simulizi hiyo basi nakusihi tafadhali ingia kwenye akaunti yetu ya instagram naweza tz ili kupata mkasao wote wa waridi mimi ni samira suleiman na karibu sana naweza kipindi kinachokuletea simulizi zenye mguso zinazokuvutia na zenye mafunzo mengi sana ndani yake kumbuka ni simulizi nyingi mno za kukuletea kutoka kwa tanzania kama wewe na leo basi nakusogezea simulizi ya tulia kama nivyokueleza hapo awali binti aliyapitia maisha mengi magumu na machungu ndani ya jiji la dar es salaam ila kama wasemavyo wenyewe uchungua mwana aujuwae mzazi sivyo basi kuyafahamu yote aliyopitia tulia visa na mikasa usiondoke hapo ulipo tafadhali endelea kubakia nami hapa pa naweza na baadaye tukikamilisha kuisikia simulizi yetu ya tulia tutapata nafasi nzuri ya kujadiliana na wageni wetu ila leo kwa njia y mtandao siunajua tena maswala ya korona uh, ufanye tue mbalimbali lakini teknolojia zinatuwezesha sivyo kwa utafahamu kwa uzuri wageni wetu leo hapo baadaye lakini kukumbushe tu kabla ya kuelekea huko kama una maswali ama maoni tutumie ujumbe kupitia kwenye kurasa zetu za facebook kwenye akaunti yanaweza na instagram kwenye akaunt yanaweza tz na usisahau pia msomaji wetu wiki hii ni mariam lukas yani mtangazaji atatusomea simulizi yetu ya tulia na moja kwa moja tusipoteze wakati tusikilize simulizi yaani lile jiji nalichukia nikiliwaza lile jiji na kumbuka machungu tu mimi nyumbani lindi ndo nilipokulia na sasa nimerudi zangu kwetu nalima shamba la wazazi wangu na naweza kuwalea wanangu mwenyewe kwa jina naitwa tulia na hii ndio simlizi yangu nilivyokuwa na miaka ishirini nilikutana na mkaka mmoja hivi akanidanganya ananipenda basi mauongouongo mengi mpaka nikaingia mkenge nikampenda na ndio ilikuwa mara yangu ya kwanza kuwa na mwanaume na kama haitoshi alionesha ni ya njema kwangu akaja mpaka kwa wazazi akajitambulisha na walimpokea kama mtoto wao na mahusiano yetu yakaendelea siku moja akaniambia tulia hapa lindi ni shida tu kwa nini tusiende daa tukatafute maisha eh kule tunaweza kutengeneza maisha mazuri mimi nikaona sawa ukizingatia sijawahi kutoa hata mguu mmoja nje ya lindi nikasema kama huyu mwanaume ninayempenda anataka kwenda daa mimi nitamfuata sisi ni kitu kimoja tukafunga safari tukaenda nilitegemea huku maisha yangekuwa ni mteremko tu na sikuweza kujua ugumu wa maisha yanayokuja baada ya kufika daa mume wangu alipata kazi ya kuendesha malori haya ya kwenda kongo na kurudi tukafurahi kwamba ana kazi ingawa moyoni wivu nilikuwa nasikitika kwa sababu anasafiri na nitakuwa mpweke lakini nikaona yote sawa kwa sababu tulikuwa maskini hata mlo wa siku ulikuwa watabu pango pia ilikuwa changamoto baada ya yeye kuanza safari yake ya kwanza nikagundua nina uja uzito <t- t- t- t- t- t- niko ugenini sina hata hela ya mkate mwime wangu ndio kwanza kaanza kazi hatuna hata shintano lakini ili nileo uja uzito ilibidi nianze kuwajibika basi nikaanza kazi ya umachinga nikaanza kuuza mchicha kwenye kibeseni changu sokoni maisha yalikuwa magumu lakini hivyo hivyo tunaenda kipindi kile tulikuwa tunaishi tabata nilikuwa nauza mchicha pale sokoni natoka nyumbani asubuhi naenda sokoni kuuza mchicha alafu jioni narudi sasa jioni moja nilikuwa narudi nyumbani beseni langu lilikuwa kichwani na nimeshika kipochi changu pembeni nilikuwa nimechoka sana natembea kando kando ya barabara akatokea bodaboda akapita fasta akanipokonya ile pochi na hiyo hiyo pochi ndio ilikuwa ina hela zangu zote yani nilishachoka yale maisha nikaanguka chini nikaanza kulia tu nilikuwa sina jinsi nilitamani nirudi kwetu kwa nini niteseke hivi mtu mwenyewe aliyenleta mjini alikuwa akisafiri ananisahau kama vile ya kuacha mtu nyumbani lakini niliendelea kupambana kwa sababu nisingejiruhusu kukata tamaa huyu mtoto akija tutamleaje atakula nini atavaa nini ntapambana mpaka ntajifungua basi baada ya kujifungua sikubweteka sikukaa nyumbani ilibidi nianze tena kushughulika na kazi ili niweze kupata riziki na kumlea mwanangu mwaka ukapita naendelea tu na huyu mwanangu tunateseka tu yaani kwa kweli kile kipindi lilikuwa na mawazo mengi sana wakati huo huo mimi na mume wangu tukaanza kuhitirafiana mtoto alipozaliwa alipunguza safari zake ili aweze kukaa naye nyumbani acheze naye tuwe pamoja ukiachana na shida zetu za kila siku nilihisi sasa sisi ni familia lakini baada ya muda mwenzangu akaanza kubadilika akawa apendi kukaa nyumbani sijui alikuwa anitaki tena au ana mchepuko mimi sijui alikuwa anatoka safarini anakaa siku mbili siku tatu anaanza safari nyingine haachi hata shin kumi nyumbani kwa kweli nilizoofika sana yani nilikuwa na mawazo lakini najikaza na ile hali baada ya muda nikashika ujauzito tena nikajifungua huyu mtoto wa pili na matatizo yakaongezeka kipindi kile kile matatizo kati yangu na mume wangu yakaongezeka mpaka yaani namewanucee aliona kazi yake ni kunipa ujauzito ya matumizi ya mtoto. Kila kitu na mimi nikabaki peke yangu yaani nilikuwa sina mbele wala nyuma nalea tu watoto naumwa najikaza nimekonda yaani huyu mtoto mkubwa nilikuwa namshika mkono na huyu mwingine nimembeba huku nauza mchicha kwenye beseni ningefanyaje sina mtu wa kumwachanaye lakini sasa yule mdogo alikuwa na mwezi mmoja alikuwa anachemka sana cheo chake pia hakikuwa kizuri ilibidi nimpigie mama yangu nyumbani na akaniambia nimpe dawa ya mitishamba akaamua kufunga safari toka lindi ili anisaidie na mtoto tukampa mtoto dawa siku ya kwanza lakini hakupona siku ya pili ikapita hali yake ikaendelea kuwa mbaya zaidi nikamwambia mama tumejaribu hii dawa lakini mtoto anazidiwa tu mama akanikaripia akaniambia hiyo dawa ni nzuri endelea kumpa ataanza kupata afya baada ya siku chache unajua huwezi kujibizana na mama yako na usipofuata ushauri unaonekana kama una kiburi nilikuwa na wasiwasi sema nikaona ngoja tu tuendelee nikasema ngoja nimpe siku nyingine nione anaendeleaje <coughs> sasa usiku ule tulikuwa tumelala na nakumbuka mtoto alikuwa msumbufu sana anakataa kulala alikuwa analia mara anakataa kunyonya au akinyonya ananyonya kidogo tu lakini mida ya saa sita nikafanikiwa akalala nilikuwa na kawaida ya kuamka mara kwa mara ili niangalie anaendeleaje ilivyofika mida ya saa nne hivi nikaamka kumwangalia nikaona anatoa mapovu mdomoni kwa kama sekunde mmoja hivi sikujua cha kufanya nilijua nisipofanya kitu tu huyu mtoto anapoteza maisha yake nikamwamsha mama haraka mama mama amka nini tena akaamka na alipomwangalia tu mtoto nikaona na yeye usoni mwake amepata wasiwasi tulia hebu hebulete ile dawa pale mama ile dawa haifanyi kazi lazima tumpeleke kituo cha kutolea huduma za afya hivi tangu umekuja daa ndio unaoleta kiburi hivyo tulia au ulivyojipatia limwanaume na umezaa ndio unajiona umenizidi ufamwe mpaka leo sijui ule ujasiri ulitoka wapi ninamwheshimu sana mama yangu ni nguzo yangu mpaka leo lakini niliona kuliko kumtazama mwanangu anakufa bola nionekane nina kiburi niokowe maisha yake mama hizi dawo tumezijaribu siku mbili sijui siku tatu mtoto anaendelea vibaya mimi na kueshimu, lakini sitaki kushuhudia mwanangu anakufa haya nenda nenda huko ukamue mwanao nenda kweli nikaenda nikatoka pale haraka kuelekea kituo cha afya akikuwa mbali sana na ninapoishi kwa hiyo nikakimbia na mwanangu mkononi ilikuwa usiku wa manane lakini sikuogopa cha muhimu ni kuokoa maisha ya mwanangu tulivyofika kliniki ndo wakamchukua na kumlaza baada ya vipimo wakaniambia alikuwa na na wakampa dawa akapata nafuu kesho yake mama akaja kituo cha afya kuona hali ya mtoto hakusema kitu lakini najua alivyoona mtoto anaendelea vizuri alijua nilifanya uamuzi mzuri baada ya kuona ile hali ya mtoto na shida zote nilizopata daa nikaona siwezi kuishi hapa na bora nirudi nyumbani kutoka hapo sijarudi tena dar es daressalamu ukilinganisha maisha yalivyokuwa daresslam na hapa hapa tuna furaha zaidi nalima shambani na navuna matunda yake ingawa baba watoto tumeachana na hanipi chochote nimeweza kuwalea watoto wangu na kuwapa mwanzo mwema wote wana afya tuna raha nipo na familia yangu mara nyingine nawaza kama ningefuata ushauri wa mama yangu hivi huyu mtoto kweli angekuwa hai sidhani kimila lazima husikilize ushauri wa mzazi lakini nashukuru nimekuwa na ujasiri na nilimpeleka mtoto wangu hospitali tena siku hizi nikiona dalili yoyote tu ya ugonjwa kwake au kwa kaka yake na wapeleka hospitali haraka wala sijiulizi mara mbili mbili na mama yangu analijua hilo ndo simulizi ya tulia natumai sote tumesikiliza kwa utulivu mno mwanzo mwisho um, binafsi kama mama nimeguswa na simulizi hii mpaka nashindwa nianzia wapi na tumai lakini wageni wangu mtanisaidia leo kueleza ni kwa kiasi gani mmeguswa na simulizi hii na ni sehemu gani hasa imekukamata zaidi karibuni sana naweza nianze kwa mtaalamu wetu asante sana samira wajina naitwa asma tena uh, ni daktari bingwa magonjwa ya watoto fyaakaribu sana d asma na mgani wetu mwingine karibu ya yeah, mi naitwa adam chomvu mimi ni adioesoali natokaclfm pia ni mzazi asante sana na karibuni naweza tuanzie kwako kwa adam kama ambavyo umetueleza he ni baba hebu umeguswa kwa namna gani na simulizi hii ya tulia nimeguswa na tulia pale mwanzo alivyoanza kulalamika kwamba kadanganywadanganywa akiwa na 2 ilikuwa ni mda wake sahihi kabisa kuingia kwenye mahusiano sema kaka akawa hana cha kufanya kwao ambacho nimejifunza hapo kwenda mahali bila kuwa na plan sio kitu sahihi lakini pia kuna zile hali ya kuamini miti shamba dawa za kienyeji bila kumwaisha mtoto kwenye kituo cha afya nafikiri hapo kuna kauzembe sana ambacho kinatumika nafikiri kila mzazi ni mda wa kufungua macho na kumwangalia mwanao hale ambayo anayo unamwaisha kituo cha afya kwa ya usalama wake asante dk asma kwako asante uh, kama tulivyosikia mamatulia jinsi alivyoweza kuchelewa kupeleka mtoto wa hospitali kwaio tunaona kabisa kuna uzembe mwingi unaofanyika kwa wazazi kwa maana vifo vingi vya watoto vinasuirika kuna, kuna magonjwa mengi ambayo pindo na hospitali nazuia vifo na pia madhara mengine ya kuduma kwa hiyo ni wajibu wetu sisi wazazi ambao useme watu wazima kuelewa elimu ya sasa inayotolewa na sio pia kukariri kama ilivyokuwa miaka ya nyuma wa mambo ya kutumia vizishamba na ao wamama wanaohudhuria kwenye vituo vya afya wawaeleweshe wazazi wao kama ni wamama mkwe au wazazi wao wenyewe wakuwazaa kwamba kwa hivi tunapewa elimu moja mbili tatu kulingana na malezi na wanaweza wukaelezea kabisa kiona mtoto anashindwa kupumua vizuri kiona mtoto anapata degedege ukiona mtoto ana kali ni vizuri kwa ohospitali ulioanza toa mitishamba asante sana d asma na kwenye simuhlizi yetu leo tumeona mama yake tulia namna na akimshauri mtoto wake atumie dawa za mitishamba shamba unadhani ni kwa nini kina mama wengi huwa wanasikilizwa na huwa wana nguvu hasa wanapotoa ushauri kwa watoto hekusikilizo ni kwa sababu mzazi ni heshima tu nimila na destuli za kiafrika mamatulia mwenyewe angemwelewesha mama ake kwamba sawa mama unaniambia mimi nimpe hizi dawa lakini hospitali tumaambia kwamba hatushaurii kutoa dawa kabla ya kupata ushauri wa wataalamu wa afya sehemu sahihi ya kupata huduma ni kwenye vituo vya afya na nasoo majumbani sawa adam moyo ni baba bila shaka umepitia malezi ya mtoto wako kwa uzuri tu a, mpaka mm-hmm. hapo alipofika ulipitia yepi katika malezi yake tangu alipozaliwa mpaka wakati huo bila shaka ulipitia masuala ya hospitali ya anachoshukuru uh, mungu mama kidogo ajui mambo ya miti shamba you know lakini kama angekuwa kijijini labda angedipeleka huko lakini tunafahamu kwamba mtoto akiwa bado mdogo viungo vyake havijakomaa immunity zake haziko strong kiasi hicho kwa hiyo nakuwa ni rahisi kuingiwa na magonjwa tofauti tofauti kama nimonia eidha malaria kifua au kuharisha sababu viungo bado haviko strong watu kama kina mamatulia nafkiri watakwepo wengi kwenye jamii yetu inabidi wapate elimu hiyo wajue kwamba vituo vya afya vipo na vipo kwa ajili ya sisi binadamu nkwa mara ya kwanza mtoto wako wakati anauma ulifikiria ninikwa mara ya kwanza alipigwa maombi hapo na kuambia pigwa maombi karibia aya yaletwe mafuta tuyakanyage sema li bado <laughs> mchakatukaona mm. no, kwamba inabidi tuende kwenye kituo cha afya na ndo wapo wakagundua kwamba hatakii kupata baridi sana au joto sana wataalamu waondo wanaelewa vizuri zaidi kwa hiyo tuachele li wa nyumbani kuna umuhimu gani aataka kufahamu wa kumwaisha mwanao mchanga klinik hasa pale unapoona dalili zozote zile za huyo haiko sawa itakuwa na umwa huyo ni kama ambavyo nilisema mwanzo bado mtoto viungo vyake havijakomaa kama ambavyo sisi tulivyo watu wazima kwa hiyo mili yao kuingiwa na na na, na maradhi inakuwa ni rahisi yani naongea kama mtaalamu hivi kama mi ndo asa ainipaonakusikia unacheka hapo lakini unapatia sasa kwa sababu kweli maisha ya wa watoto yako hatarini sana na tunaona kabisa vifo vya watoto chini ya miaka mitano karibia watoto mia mbili hamsini wanakufa kwa siku hiyo ni idadi kubwa sana mm. na katika hiyo namba asilimia wa arobaini ya watoto wachanga ambao wako ndani ya siu ishi na nane kwahiyo tunaeza tukaona tatizo ni kubwa kiasi gani kwa hiyo pale unavozidi kumchelewesha na, na kwa upunguku wa pinga hiyo au kuto kukomakwa pinga hiyo unamsababishia maradhi unamsababishia shida zaidi ambao unaweza ukampoteza kwa haraka kama alivyosema pia uh, magonjwa ni mengi lakini hasa yanaoongoza kwa kuua kwa watoto bado tuna hiyo nimoni au homa ya mapafu malaria na kuhara yote haya yanasumbua watoto na asikushughulikiwa mapema sasa ndo haya yanasababisha viko kwa haraka mm-hmm. kwa hiyo wazazi wajue tu sehemu salama na sahihi ambao wanaweza wakapata huduma kwa wakati na kwa usahihi zaidi ni kwenye vituo vya afya sawa na tunaposema mzazi ampeleke mwanawe klinik anapoona dalili za ugonjwa tunaongelea dalili gani hasa d asma asante samira dalili zipo nyingi lakini dalili ambazo ambazotunazisemea haswa ni vile unaokuta mtoto anaposhindwa kupumua vizuri anahema kwa shida pale anapoharisha akiwa na joto kali anaweza akapata degedege dege, au akawa anatapika kila kitu kujumuisha hata anaponyonya akatapika au mtoto kutoweza kula au kunyonya zote hizo ni dalili za hatari na kama mzazi anapoona au mlezi kwamba mtoto kuna vitu ambavyo hamwelewi mbali na hivi tulivyovitaja basi hizo zote ni dalili za hatari ambazo zinamlazimu mzazi au mlezi kumpeleka mtoto mapema kwenye kituo cha afya Mm-hmm. sawa asante sana d asma na kwako adam kwa mara ya kwanza kabisa wakati mtoto wako anaumwa ni viashiria gani ama dalili zipi uliziona ukasema hapana hapa, hapa mtoto wangu hayuko sawa hiyo ni kama jinsi ambavyo ameongea dk asma mtoto apata kama joto fulani so ndio hapo ambapo nikaleta ubaba kwamba no non no, no. esio daktari kwa kumgusa tu umejua ni kitu gani tuenzetu hospitali apimwe ndo tukampeleka hospitali akapimwa akajulikana na tatizo gani na akapewa dozi yake hivi yuko fresh mm, sante adam dk asma tukamilishe hili kwa kutueleza sasa ni nini hasa cha kuzingatia kupitia simulizi hii ya tulia lakini elimu kwa, uh, kwa, njewetu, kwa ujumla kwa yani watu ambao wanaisikiliza naweza kwa wasikilizaji wetu na jamii kwa ujumla kwanza watoto kama tulivyosikia huwa wanakinga chache sana au pungufu kwa hiyo ni rahisi sana kupata magonjwa na ni rahisi sana unapochelewa kupoteza kwa hiyo hilo lieleweke hivyo na wajue kwamba sehemu ya kwanza hutafuta msaada wa kimatibabu ni kwenye vituo vya afya na sio kuanza na miti shamba au mbadala wa dawa yoyote ile au kufanya kitu chochote ile kabla ya kupata ushauri wa wataalamu wa afya na pia jamii ijua kwa kwamba pamoja na mafundisho anayopata basi wayaishi unakuambiwa mtoto akamilishe ratiba ya chanjo kamilisho kweli kwa sababu tumeona magonjwa mengi yanazulika kwa chanjo au magonjwa mengi ni magonjwa ambayo yanazulika kwa mfano uh, homa ya mapafu kuharisha malaria ni ambago, vitu ambavyo kuna baadhi ya vitu tukivifanya kama kulala kwenye neti tutazuia kupata malaria na pia wanapofundishwa elimu inavyotolewa elimu ya lisha kwa mtoto katika yale magufu matano ya vyakula basi na hivyo na sio vinginevyo kwa hiyo elimu hii tunayeitoa kuputli jukwaa lanaweza watu wakifanya ipasavyo na pia elimu wanavozipata kwenye vituo vyetu vyote vya kutolea huduma ya afya tutaokoa watu wengi ambao tumeona idadi yake bado ni kubwa iko awatoto chini ya miaka mitano bado ni tatizo na pale tunapofanya kiusahihi uh, sisi wataalamu na pia jamii yenyewe kwa ujumla kila mtu akuchukua wa wajibu wake basi tutazuia hivi vifo na pia madhara mingine ambayo yanaweza wakaaaa watoto ambao ni taifa yetu adamu unasemaje hasa kwa kina baba wenzio ambao wanaisikiliza nawweza leo na jamii kwa jumla mkizingatia um, kama ulivyotueleza nasema mko bizi sana, sana sana kiasi kwamba pengine mnakosa nafasi za kugundua kwamba leo mtoto yuko sawa leo yuko vizuri hayuko vizuri unasemaje sio bize sana sana sana hiyo itakuwa ni bi sana bie tu kidogo yani mara nyingi out na na washikaji kuangalia mpira inajua sema mara nyingi tunakuwa hivyo na kina mama anakuwa na watoto nyumbani mara nyingi hiyo imeshazoeleka so nafikiri hiyo ni time ya kubadilisha hiyo culture tupate time na familia tuwajue vizuri watoto zetu wake zetu hata dada ya wa wakazi sababu waondo ambao wanaangalia familia ambayo we ndio babao so nataka tu kina baba wote wakisikia sauti focus irudi nyumbani yani aranti folif <laughs> <laughs> sawa asante sana adam na niwashukuru nyote ni kwa ujumla kwa kushiriki nami leo katika kipindi hiki chanaweza bila shaka elimu imefika ipasavyo karibuni tena naweza asante, asante sana nam hao ndio wageni wetu ambao nilikuwa nao leo kupitia naweza sina shaka elimu yao imetotosheleza leo kutukumbusha kuhusu umuhimu wa kumwahisha mtoto hospitali mara tu unapoona dalili hatarishi ni tu endelea kufuatilia vipindi vyetu vyanaweza na kama unasimulizi ambayo ungependa kututumia basi wasiliana nasi katika kurasa zetu za mitandao ya kijamii kupitia akaunti naweza kwenye facebook na nawezatz kwenye instagram au kwa barua pepe naweza show a gmilcom mimi ni samira suleiman na ulikuwa unaisikiliza naweza kipindi kinachokuletea stori za kweli kutoka kwa watu wa kweli na zinazokuwezesha kufanya maamuzi sahihi juu ya afya yako na familia mpaka wkati mwingine asante sana na kwa heri Baba, baba, <laughs> unataka kusikia hadithi zamani kwenye kijiji kidogo kama chetu alizaliwa mtoto katika familia yao alikuwa mtoto wa tatu kama, mimi. <laughs> kama wewe siku moja wakati mtoto bado mchanga mama alimwona anapumua kwa haraka haraka na kulia kuliko kawaida mama alipoweka mkono kichwani kwa mtoto alikuwa na joto kali na baba alikuwa mbali na nyumbani huyu mama huyu alikuwa jasiri aliwapeleka watoto wengine kwa jirani na akamchukua yule mtoto mgonjwa akapanda baiskeli na kusafiri kilomita tano mpaka hospitali na akaokoa maisha ya yule mtoto kwa sababu alikuwa na maambukizi ambayo yangeweza kusababisha hata kifo unafahamu tunamwongelea nani Hapana, baba. <laughs> ni wewe na mama yako na mimi nilifurahishwa sana na alichokifanya <laughs> malezi bora huanza kwa kusema naweza mwaishe mtoto kituo cha kutolea huduma za afya unapoona dalili mojawapo ya hatari kama vile kulia sana degedege kushindwa kula au kunyonya kupumua kwa shida homakali au chochote ambacho sio cha kawaida ujumbe huu umeletwa kwenu na wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kupitia kitengo cha elimu ya afya kwa umma kwa kushirikiana na watu wa marekani