হে বুলি খুলিছে hivi unafahamu madhara anayoweza kuyapata mtoto wako endapo atakosa chanjo zote kwa ukamilifu kuyafahamu hayo yote karibu sana naweza kipindi ambacho kinakuletea simulizi zenye mguso zinazokuvutia na zenye mafunzo mengi ndani yake tuna simulizi nyingi sana za kuwaletea kutoka kwa watanzania kama wewe jina langu samira suleiman msimu wa kwanza tuliangazia katika masuala muhimu wa kwenda lii wakati mama anapokuwa mjamzito lakini pia tulisikiliza umuhimu wa kuendelea kwenda klinik hata baada ya kujifungua na kadhalika kuwahi katika kituo cha kutolea huduma za afya endapo mwanao ataonyesha dalili zozote za zo ugonjwa na je unaikumbuka simulizi aisha baada tu ya kujifungua mwanaye aliumwa sana sana sana sana lakini aisha alipouzia na mwishoyo ilibidi amkimbize hospitali mtoto alipozidiwa unataka kufahamu nini zaidi kilitokea katika simulizi hii basi tafadhali ingia katika akaunti ya instagram naweza nawezatz cheki pale kwenye link ili kupata mkasau wote sasa basi leo tutaongelea tena kuhusiana na umuhimu wa kumpeleka mwanao katika kituo cha kutolea huduma za afya ili apate chanjo lakini ajenge kinga mwili wake hapa tutasikiliza simulizi ya maua na mumewe kingo lile hawa wawili bwana hawakukamilisha ratiba za chanjo ya mtoto wao wakajikuta wakimuguza nini sasa kilitokea baada ya hapo endelea kusalia nami hapa hapa ndani anaweza ili uweze kufahamu kwa nini ni muhimu kumpatia mtoto chanjo zote kwa ukamilifu na baada ya kuisikiliza simuhlizi yetu ya leo ya maua na kingo tutakuwa na majadiliano na wageni wangu speho kabisa hapa ndani ambao tutafahamu hapo baadaye kidogo na kama una maswali yote mamaoni usisite wanitumie tu ujumbe kupitia kurasa zetu za facebook kwenye akaunt yanaweza na instagram kwenye yanaweza yanawezatz usisahau kila wiki huwa tunaalika msomaji wa kutusimulia simuilizi zetu ambazo hukugusa kwa namna nyingi mno ambaye hutoka katika tasnia mbalimbali mbali hapa nchini na leo msomaji wetu ni tumaini mwa mposi na atakuwa na kaka kaboba wao ni waigizaji wa sauti katika tamthilia mbalimbali mbali hapa nchini tuisikilize simulizi yetu bila kupoteza wakati maua lakini watu u wananita mama husna au mama hasna tunaishi mkwani rukwa wilaya kalambo. ah, ah, <laughs> <laughs> rukwa. ya kalamboumesaau pia najulikanaga kama mekingolenaonaje mm. tuanze kuhadithia tuooke pele kidogo nikamwona mkaka mrefu na hmm. kidogo. jua si akaanza kunisogelea <coughs> samani dada mm. mimi ni mgeni kidogo maeneo haya mm. e, naomba kuuliza shambani kwa mzee mwasi ni wapi nimeelekezwa kuwa ametangaza ah, nafasi za vibarua ah, nilipumua kidogo nikampa maelekezo napotaka kwenda Aha. asante sana ah na, na wewe unaelekea huko lete leteikusaie kubeba ndoau ah, sijali nakaribia kufika kunja kulia, <laughs> <Sifibaya tukifamiana. laughs> mi tu hapo mbele basi tutakuwa majirani si vibaya tukifahamiana mi naitwa kingo lile mm. unaweza kuniita kingo lakini sio yule anachoa kwenye magazeti je <laughs> jee naitwa maua nimezoea kuvutiwa na maua tu ya shambani <laughs> kumbe na hata ya, ya barabarani yana mvuto <laughs> <laughs> unauhakika w sio ule kingo anachoa magazetini inaelekea una vichekesho ah. <laughs> wezi amini alivyotoa tu kile kicheko nikaona huyu nimempenda na nitamfukuzia na alinifukuzia kweli tulikuwa tukionana njiana anisalimia kwa uchangamfu kama na mzigo ananisaidia kubeba na mara nyingi alikuwa naenha zawadi kutoka shambani tukazidi kuzoeana hadi kua wachumba na mwisho wa siku tukaoana na miezi miwili baada ya kufunga ndoa mke wangu alinipa taarifa ambayo ilibadilisha maisha yetu tena siku hiyo nilikuwa nimerudi nyumbani na shauku ya kumwambia mke wangu kwamba nimepata kazi ya kusimamia shamba lililopo nje kidogo ya mji lakini taarifa zake zilikuwa kubwa zaidi nilikuwa sokoni leo nikiwa najisikia ovyo kizunguzungu kikanijia mpaka nikaanguka du nini tena ah, moja basi nimalize kuongea bwana sasa bahati nzuri nilikuwa na mamataji akanisaidia kuita bodaboda na kuniwaisha hospitali ah, afadhali daktari mm-hmm. amesemaje wamekupatia mm. dawa nimeambiwa nina mimba U- unasema kweli maua mm-hmm. mimi ba- nitaitwa baba mm-hmm. achavasiaraetababingabwana <laughs> <We, we! laughs> <Titetua> <laughs> nini <laughs> kesho wake tukaenda kituo cha kutolea huduma za afya hongera una ujauzito wa watoto mapachanii unasemaje daktari watoto wawili mm. wote wakwangu mm. a <laughs> ah, daktari <achava> wa. <laughs> acha wasiaramapah <laughs> <laughs> <laughs> furaha ya mwenzanu linikosha kwa sababu kusema ukweli kulikuwa na maswali mengi nilikuwa watoto wawili kwa ajuakmoyomoyoaop aktu ndo kwanza tuma kwenye makazi yetu mapya mbali na mj tena mbali na familia sijui ulikuwa unaogopa nini akatuzalia mabinti zetu wazuri husna na hasna unajua maana watoto wazuri kuna siku itabidi nianze kufuga mbwa japo vizaliwa vidogo vyembamba kama baba yao umfupi, lakini chanjo ya kwa nzuri. Kwa hiyo, punde, tu ya kwanza kabla kurusiwa, ya mambo ya afya na sana, tena sana, zote fupi akua cano anozote tuliopewa kilichonifurahisha sasa <laughs> ni pale kingolilo alivyong'ang'ania ile kadi akisema ye ataitunza maana kwa mapacha hawa nitasauti aliya kurudi kiliniki nakumbuka ilikuwa ni wakati mgumu kipindi hicho kwa sababu ilitokea mzozo fulani kwenye shamba nilokuwa nikilisimamia nikajikuta nimerudi kutegemea vibarua vya hapa na pale vibarua hivyo vilikuwa vinanitosheleza nilivyokuwa peke yangu tu lakini ukishakuwa na familia mambo mengi yanabadilika sikuwa na raha lakini nilivyoona tu watoto wetu husna na hasna furaha ilirudi moyoni kwa kweli walituchangamsha nilikuwa anapenda kucheza nao nikitoka tu kibaruani kila wanavyokuwa nilikuwa napenda kuwasoma wakoji husna alikuwa mkimya anapenda kubegwa na hasna huyo alikuwa anapenda kucheza tu lakini wote watu walikuwa watundu usikuwasimamia vizuri watavunja vitu vyote na kusababisha hasara watoto wetu walitufurahisha lakini kwa kweli kuliwa watoto wawili kulikuwa na gharama nilikuwa namwambia mwenzangu acha nitafute kazi na mimi tusaidiane lakini alinikataza A, nilikuwa naona kazi zote ulizokuwa unazifanya kuhakikisha watoto wetu wanakula vizuri wanalala vizuri eh? wanakuwa kwenye hali ya usafi na usalama kusaka hela niachie mimi najua maja ya kishamagiki hazoleke lakini tu wa kweli ningekuwa naingiza kipato tusingefikia amuzi wa kuta watoto wetu kupata chanjo yao ya pili babawasna babausi na mne wangu hivi mm-hmm. unajua <coughs> yaani bado kidogo ni sawa unajua sikua kupeleka to kliniki hivi ni mara hii hapa tunaongelea naulia bodaboda mpaka stendi mm-hmm. na kuchukua basi na isitoshe itabidi kila mmoja wetu apande pikipiki piki akwake kwa ajili ya usalama wa watoto wetu mm-hmm. ukiwa na tuwezi kutembea kuna kamwendo kuna kamwendo kiukweli au tusiwahapana ah, tuwezi kufanya hivi ah ulika nataka kusemaapaiazo tusiwapeleka lakinii wazo utndttuua labda sio wazo baya mm-hmm. sikuna tarehe nyingine ee. eh? basi na kuahidi tusiwapeleka sasahivi tutawapeleka kwenye tarehe yani, nayokmtzakuchukaaiskulletgtwambtata <laughs> na mm-hmm. ushauri wa wataalam labda tuwapeleke hivi alafu tuwambie manesi waope kabisa na chanjo atere ijayo ili turudie tena <sighs> haya basi labda nikakopa hela kwa kukopa <mukla> amna namna nyingine mpaka kukopa mume wangu madeni anaua hamna jinsi mke wangu mm. nikukopa au kutokuwapeleka <mukla> siwezi kuelezea uogalanijaa dhidi ya hatari ya kupaliwa na madeni yaani mpaka skuulia manani atari akapeeka watotowangukupa cano a watoto akiendelea vizuri, vizuri wakichangamka kama kawaida hata kama nikuwa naofu hiv itaktuwapeleka watoto kwenye chano nyuso zao za furaha zilinifuta kwa hiyo o sana avoeza kwamba bado hali si ali nikamwelewa kubishana sana tukamua kusogeza tale a kuwapeleka watoto kupata chanjo kwa bahatimbaya tulisau kukumbushana kabisa hiyo siku <laughs> siku moja sasa <laughs> nilikuwa nimerudi zangu nyumbani nina kweli ya kuchangamshana na mabinti zangu husna hasna nani anataka baba amrushe hewani nilipoasogelea karibu nikaona hasna kapouza fulani alafu kuhema kwake kulikuwa tofauti na mwenziye ah, mke wangu alikuwa alikuwanja nafuwa nikamwita ajendani amwangalie na yeye yeyeuyu mm, alikuwa nasumbua sana hata nivokuwa namlisha acha njaribu kumlisha tena labda ananjaa mtoto alikataa kabisa kula alafu stosha akaanza kuhara naisi alikuwa anasikia maumivu makali sana kwa jinsi alivyokuwa analia alikuwa na kajoto kwa mbali lakini so kakutuogopesha tukaamua tumsikilizie usiku huo usiku ulikuwa kasheshe kingokingolileb amkalie mtoto jamani oto lake nihazidi kuwa manayake nazid nafanyaakunkli chake sanyanyamaza mwanangu kilio cha hasna kilivyozidi kikasababisha mwenzie naye aanze kulia tumekaa kidogo mke wangu naye uvumilivu kamshinga akaanza kulia <laughs> mi wakatona jikaza kiume tu kingo tunafanyaje tukamtafite dozimakishambayuuyuuyu <laughs> bwana bora tumpeleke hospitali tumpeleke basi tunangoja nini tumpeleke hivi on anatisika mtoto manane mke wangu eh? tutapata p usafiri eh? itabidi tu tusubili mpaka asubuhi mke wangu hakuna mmoja wetu aliyelala usiku huo huo nikatoka kidogo nikakopya kwa jirani mwenye duka nilijua mwanamme nitaumbuka ivyofika twa rufajili hata chai hatukunywa tukawakusanya watoto wetu wote wawili tukamkimbiza hasna kapata matibabu tulipofika tu hospitali tkamkabidhi mtoto kwa daktari wakamfanyia vipimo vyote lakini wakutambua kwa haraka chanzo cha ugonjwa wake daktari akatuita kando kutuuliza maswali juu ya kitu alichogundua katika kukagua kadi yake ya kliniki mama na baba hasna kuna kitu nimekiona hapa kwenye hii kadi ya mtoto ya kliniki mbona hamna taarifa ya chanjo zozote alizopewa hivi karibuni tukamwelezea daktari ukweli wa hali yetu na sababu zilizofanya tusiwapeleke kwenye chanjo mtoto wenu amepata nimonia mnafahamu kwamba kuna chanjo alikosa ingewezekana kumkinga asipate ugonjwa huo na pia yuko hatarini kutoweza kujikinga na magonjwa mengine hatarishi <laughs> hamna mda inojikaza nisilie kama huo lakini ulikuwa unaendelea vizuri tu alafu alipata chanjo ya kwanza sio kama wajawai kupata kabisa daktari hiyo chanjo ya kwanza iliwapa kinga dhidi ya kifua kikuu na polio ila kati kuna chanjo za magonjwa kama ni monea na kuhara wamekosa haya ni magonjwa hatari pia kwa watoto inawezekana kumaliza chanjo zote au kufuata ratiba kikamilifu ili mwanao awe na kinga nzuri maskini mwanangu allaza hospitali siku tatu huku akiokewa mamilija yale ya puana ya kumsaidia kupumua ilikuwa ngumu sana kumwona mwanangu akipicia yyote hayo na kujua kwamba uzembe wangu unaosababisha afikie hapo sikutoa mguu pale hospitali mpaka nkksha mtoto wangu anapata ashmda wama ni kazi yangu kuhakikisha waotokoaaa iliondoka hospitalini siku ya kwanza aliolazwa niliaga kwamba nilihitaji kufanya vibarua ili kulipia garama za hospitali hiyo ilikuwa kweli lakini ilikuwa kisingizio ukweli ni kwamba ningebaki hospitalini nisingeweza kuvumilia nisilie nilikuwa nimewaangusha familia yangu kwa kushindwa kutimiza majukumu yangu sasa mwanawtu anapigania maisha yake mke wangu wananisamee kwa mambo mengi lakini angeweza kunisamee kwa hili kweli najua ingekuwa vigumu kwa sababu ni mwenyewe nilikuwa sijui ningejisamehe vipi chochote kingetokea nisingeweza kumlaumu kingo kwa sababu na jua anavyowapenda husna na hasna na mungu si afumani baada ya siku tatu home lianza kushuka kulikuwa na matumaini siku ya nne wakati ruhusu kurudi nyumbani nilipopata tu taarifa kwamba mtoto amepata nafuu nikakimbia haraka kwenda kuona tabasamu ya mwanangu walivyoniambia tu kwamba tunaweza kumrudisha nyumbani ah, nikafurahi mpaka nikamkubatia nesi <laughs> kabla ya kuondoka hospitali nikamvuta kando mwume wangu tuongee kuna kitu niitaka kukitoa rooni babaas mume wangu mungu ameturumia wa na kumponyesha mtoto Dio. ila naomba tusirudie makosa kuna chanjo apao amemwandikia baada wiki tatu najua baada waliletwa kifedha sio nzuri ila safari hii baadala ya kubana matumizi kwa kuta watoto wa na kusi tuchakarike hata ikibidi na mimi nitafute kazi sikuelewe kabisa safarihii nakwambia <laughs> nilikuwa nimekoma kwa kweli kwa hiyo baada ya siku chache mke wangu alipata wazo la kuuza chapati na maandazi nikamuunga mkono mia mia sasa hivi jitihada za mke wangu simepunguza makari ya maisha hii imesaidia haswa tulipoongeza mtoto mwingine tumejitahidi sana safari hii mwana daudi hajakosa chanjo hata moja ya mama naipigania afya watoto wake unaona maisha navyokuamepesi mkisaidiana eh? <laughs> kubishi tu <laughs> maisha sio mepesi sana kwangu sasa marafiki zangu kutwananicheka mbono nenepi wakati mke wangu anajulikana kama mapishi yake ni matamo kupindukia tumeikamilisha kuisikia simulizi yetu ya maua na kingo lile hakika ni moja kati ya simulizi nzuri na mini kila mmoja wetu ameguswa kwa namna yake karibuni sana naweza na tuanze kwa kuwatambua wageni wetu tukianza na mtaalam asante sana kwa majina anaitwa lotarinobet gadau natoka wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kitengo cha mpango wa taifa wa chanjo na tuna mgeni mwingine pia hapa karibu sana asante sana samira mimi naitwa sauda simba uh, ni mdao mkubwa sana wanaweza nafikiri watanikumbuka kwenye vipindi vile vilivyopita uh karibu kwa mara nyingine katika msimu wa pili wanaweza na nikianzia kwako moja kwa moja sauda umeifahamu vipi ama umeipa sikiolipi simulizi yetu ya maua na kingo lile leo nimeona mambo makuu matatu bado hawa wawili walikuwa hawajaelewa kabisa umuhimu wa kwenda kwenye masuala ya chanjo pili nimeona kwamba bado kuna ule mfumo dume fulani e, nafkiri cha tatu hata kama maua alikuwa ana, anajua umuhimu wa, wa chanjo na kupeleka watoto bado aliweza kushawishika wakati uh, kingo anamwambia uh, bwana tuta, tutaenda nani siku nyingine kwa hiyo yu yule hakuweza kusimama akasema bwana tafuta njia yoyote ile ili tuende kwenye chanjo asante sana sauda d lotalis mimi kwanza kabisa nimependa jinsi ambavyo eh, hii familia ilivyokuwa na ushirikiano mzuri kabisa na hasa kingo lile kama mwanaume kuwapeleka watoto kliniki aliakisha anaongana na mke wake wanaenda wote pamoja anasaidiana naye mm-hmm. ni kwa nini wazazi wengi hawapeleki watoto wao kwenye chanjo kama inavyoshauriwa ukilinganisha na uh, mazingira waliokuwa wanaishi maua na kingolile wengine unakuta wanaishi mbali na vituo vya kutolia huduma za afya kitu kingine na kwamba unakuta mtoto unavyompeleka kwenye chanjo ni mtoto mzima haumwi kwa hiyo mtu haoni haja ya kumpeleka haraka najua mbona mtoto wangu ni mzima tu na kunakuwa na uelewa mdogo wangekuwa wanajua kwamba mtoto asipopata chanjo kuna madhara ambayo anaweza akapata ikiwa ni mmoja wapo ya kuumwa au kwa mfano akipata ugonjwa wa kupoza akawa mlemavu wa kudumu eh, akijua hilo tu hata subiri kwamba mpaka mtoto wa ume ndio amepeleka sema hapana kwa sababu nyingine inayofanya watoto uh, wazazi wasiwapeleke watoto kwenye e, vituo vya kutolea huduma kwa ajili ya chanjo ni imani kotofu kuna baadhi ya imani zinazuia watu wao wasiende hospitalini kwa ajili ya kupata matibabu wakidhani kwamba uh, maombezi peke yake tu yanaweza yakatosha ka unakuta mtu wa imani hiyo tayari kimwambia mpeleke mtoto kwenye chanjo hawezi akakubaliana kwa sababu imani yake yayiruhusu asante sana moja kati ya magonjwa ambayo anazungumzwa ama kuogofwa sana kwa watoto ni nimonia ugonjwa huu kwa watoto na dalili zipi na nini mzazi ama mlezi anapaswa kufanya ili kuweza kuzuia ugonjwa huu kwa mtoto wake ltals Uh, ugonjwa huu ni ugonjwa ambao unashambulia fuo au mseme mapafu na dalili za ugonjwa huu ni kwamba utakuta mtoto anakuwa anahoma kali anakokoa anampeteneka anapumua kwa shida saa nyingine hata ukimpa ziwa anyonye unakuta anashindwa kwa hiyo mara kwa mara endapo mzazi ataona dalili hizi anashauriwa ampeleke haraka kwenye kituo cha kutolea huduma labda niseme takwimu ni kwamba baada ya kuanzisha chanjo hii ya zuia a ugonjwa wa numonia vina vifo pamoja na watoto wengi ambao walikuwa wanalazwa kwenye mahospitali ua sanagua mno na naona kuna msikilizaji kwenye laini yetu ya simu moja kwa moja tusikiliza na taka kufahamu nini nimempenda sana kingolile sasa tunawezaji kuhamasisha wanaume kuwa kama skingolie na kushirikiana na wake zao katika malezi ya watoto nianze kwako sauda samira nafikiri hapo ni mapema tu wakati mnaanza mahusiano yenu uh, ni kuwa na msimamo kama mwanamke kwamba usiachiwe mambo yote mizigo yote ya maswala ya nyumbani au kama kuna kwenda ki mwende pamoja I, inaanza na mahusiano pale mwanzoni kuna msikilizaji mwingine hapa kila siku unasikia chanjo chanjo hizi chanjo hutolewa mara ngapi na kuna tarehe maalum za kumpeleka mtoto oh nashukuru sana ni kwamba hizi chanjo zinatolewa kwa ratiba kulingana na mtoto alizaliwa lini kwanza kabisa mtoto anavyozaliwa anapata chanjo ya kumpinga dhidi ya ugonjwa wa, wa kifua na ugonjwa wa kupooza baada ya hapo anakuja baada ya wiki sita akija baada ya wiki sita mtoto huyo atapata chanjo ya kumpinga dhidi ya ugonjwa wa kupooza dondako kifaduro homa ya ini pepo punda nimonia homa ya uti wa mgongo na kuhara tena atakuja wiki ya kumi atapata tena chanjo ya kumkinga dhidi ya ugonjwa wa kupooza dondako kifaduro homa ya ini pepo punda nimonia Uma ya uti wa mgongo na kuhara akija wiki ya kumi na nne toka azaliwe atapata hizo zote lakini ah, hatapata chanjo ya kuhara chanjo ya kuzuia kuhara anapata mwisho wiki ya kumi na vilevile ataongezewa chanjo nyingine ya kuzuia kupoza ambayo ni kwa njia ya sindano baada ya hapo mtoto atakuja akiwa na umri wa miezi tisa atapata chanjo ya kumzuia dhidi ya ugonjwa wa surua na rubera halafu atakuja tena atakapokuwa na miezi kumi na nane yani moja na nusu cna atapata hiyo chanjo ya kunzuia dhidi ya surua na rubera labda ningeongezee hapo kidogo kwamba hii chanjo ya surua na rubera endapo binti e, hatapata hii chanjo na labda bahati nzuri akapata ujauzito na akawa amepata ugonjwa wa rubera yule mtoto ambaye akupata hii chanjo ya surua ubea anaweza akapata madhara madhara anaweza akapata huyu binti ni kwamba kuna uwezekano mkubwa memba yake ikaharibika Mm. au akazaa mtoto aliyekufa au akazaa mtoto akawa na utinjeo wa ubongo naona kuna simu nyingine inaingia hizi chanjo zinatolewa wapi hizi chanjo zinatolewa kwenye vituo vyote vya kutolea huduma za afya vya serikali na vya watu binafsi na kwa wale ambao tumesema kuna tatizo ambao wanakuwa mbali sana na vituo hivi huwa na huduma zetu za mkoba kwa hiyo tunapanga na uongozi wa kijiji tunazatokaa eidha tunaenda kwa mwezi mara mbili kwaio tunawafata huko huko waliko asante dkr lotelis asante kwako kwa sauda pia ni iseme karibuni tena na tena naweza asante sana sante na kwa nukta hiyo mimi nasema sina la ziada leo ndani ya kipindi hiki chanaweza na niseme asante sana sana kwako wewe ambayo umekuwa nami kwa wakati wote kupitia kipindi hiki chanaweza leo ni tu msikilizaji mpenzi endelea kufuatilia vipindi vyetu vyanaweza na kama una simulizi ambayo ungependa kututumia basi wasiliana nasi katika kurasa zetu za mitandao ya kijamii kupitia akaunti anaweza kwenye facebook na naweza anawezat kwenye instagram ama barua pepe naweza weza sho a mimi ni samira suleiman na ulikuwa unasikiliza naweza kipindi kinachokuletea stori za kweli kutoka kwa watu wa kweli na zinazokuwezesha kufanya maamuzi sahihi juu ya afya yako na familia yako pia usisahau mimi nawe mpaka wakati mwingine aksante na kwaheri ekali yakobogolu ni mnazi mmoja yomama ah, wa nguvu njoojokae njo, mamaaa pisheni mama na mtoto yo mamaanguvu anawae kliniki kwenye chanjoy nio nimechoka lakini lazima nihakikishe mtoto wangu anapata chanjo zote mwanao anaonekana mwenye afya eh? mbono unampeleka kwenye chanjo <laughs> wazazi wengi wanakosea hapo wanampeleka mtoto kwenye chanjo za mwanzo tu pale anapokuwa mchanga lakini akikuwa kidogo na akiwa na afya nzuri <laughs> wanapuuzia ilo ni kosa lazima akamilishe chanjo zote umesema chanjo zote keni hizo chanjo zinakinganiapepo ponda na soroa kifadulo na kefoakeko dondako mpaka polio na rubela kuna nimonia na homa ni sawa kabisa koni mm-hmm uyukonda naye haya tuambie ni muda gani mtoto anapata chanjo hizi wesi simjuaji haya ya kwanza mtoto anapozaliwa wiki ya sita wiki ya k Wiki ya wiki mwezi wa ah. tunakamilisha mwaka uomalezi <laughs> bora huanza kwa kusema naweza mpeleke mwanao kwenye kituo cha kutolea huduma za afya na hakikisha anakamilisha maudhuriyo sita ya chanjo kabla ya miaka miwili ili awe na kinga kamili dhidi ya magonjwa ya tarishi ya kifuo kikuu polio kuhara nimonia pepo punda dondako kuharisha kichomi na nasu ujumbe huu umeletwa kwenu na wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kupitia kitengo cha elimu ya afya kwa umma kwa kushirikiana na watu wa marekani