je unafahamu kuwa maziwa ya mama pekee ni kinga kubwa sana na dawa kwa mtoto mchanga chini ya miezi st kama ufahamu hilo na kusogeza karibu na kipindi hiki chanaweza ili uweze kupata elimu ya kutosha leo kupitia simulizi yetu ya chagu ambayo itakufunza namna ya kuona umuhimu wa kumnyonyesha mtoto wako mchanga maziwa mama pekee kwa muda wote wa miezi s ya awali karibu sana kumbuka kipindi hiki kinakuletea simulizi za kweli zenye mguso ambazo zinavutia na zenye mafunzo mengi ndani yake nyingi sana, sana za kutoka kwa kama wewe mira suleiman na leo tunaendelea katika upande mwingine kama ambavyo nimekudokeza juu ya umuhimu wa kunyonyesha mtoto eh? mazi ya mama pekee usisahau miezi syaawai na kama unakumbuka wiki chache zilizopita tulisikiliza simulizia mama kiko tuliona maisha huyu mama alisukumwa mno na mama yake mzazi kumpa mwanawe eti uji ama <laughs> vituvitu vingine na akaingia gia kakubali maskini kisha mwanawe tukaona akiumwa kilitokea na kama ulipitwa na simulizi hii basi ingia kwenye akaunti yetu ya instagram naweza ili uweze kupata mkasa wote na leo hii tutasikiliza simulizi ya chagu yeye anajivunia sana kuwa baba bora mwanaye alipozaliwa tu alikuwa na uzito mdogo sana lakini mama yake alishauri mpe uji kidogo ili aongezeke uzito na tukaona mke akiwa na msimamo kwelikweli kweli. alikataa mkewe chagu na je sasa tujiulize chagu alichukua ushauri upi kati ya mama na msimamo wa mkewe baki hapo hapo ulipo usiondoke tafadhali kumbuka hii ninaweza na baada ya kusikiliza simulizi yetu muda mchache baadaye tutakuwa na majadiliano na no wageni wangu speh kabisa ambao utawafahamu uh, hiyo baadaye ila kumbuka tutaungana nao kwa njia ya kimtandao kama una maswali ama maoni basi tutumie ujumbe kupitia kurasa zetu za facebook kwenye akaunti anaweza na instagram kwenye akaunt yanaweza t kumbuka kila wiki tunaalika msomaji hapa kwa ajili ya kutusimulia simulizi zetu kwa ufasaha kabisa na ule ushawishi wa kuvutia sasa leo tunaye barnabas mbuda kutoka chuo kikuu cha dar es salaam akisomea masuala ya habari atatusomea kwa uzuri sana simulizi yetu ya chagu bila kupoteza wakati twende tukasikilize simulizi yetu naitwa chagu nina miaka thelathini ninaishi shinyanga mjini na mke wangu mina pamoja na mtoto wetu mzuri anaitwa sabi asikuambie mtu kuwa baba ni kitu ambacho najivunia sana ni kitu ambacho nilitamani tangu nikiwa kijana mdogo ila safari ya kufikia hapa haikuwa rahisi nilizaliwa morogoro wilaya ya kirosa kwenye familia ya watoto wanne wakati nina miaka k baba yangu mzazi alikimbia na kutelekeza familia akatuacha mimi mama na wadogo zangu kwenye maisha ya tabu tukiangaika kutunzana kwani yeye ndiye aliyekuwa kitega uchumi kikuu cha familia tangu hapo niliahidi kutokuwa kama baba yangu kwamba nikija kuwa na familia yangu nitakuwa baba mwenye kujari mke na watoto wangu na kuwapa maisha mazuri ila kitu ambacho sikujua ni kwamba haitokiwa rahisi kama nilivyofikiri baada ya kupambana na kufanikiwa kuhitimu elimu ya chuo katika chuo cha mzumbe nikawa na shahada ya uasibu nilifunga ndoa na mchumba wangu mina tukaamia shinyanga ambako nilipata kazi ya uwasibu katika kampuni moja ya uchimbaji madini na mina aliendelea kufanya biashara ya kuuza mitumba katika soko la jirani karibu na tulipokuwa tunaishi tuliishi kwa furaha na upendo pamoja na mke wangu hadi siku ambayo hatimaye nilifanikiwa kuitwa baba ilikuwa ni siku ya furaha na kusisimua sana nakumbuka ilikuwa mida ya usiku na mvua ilikuwa inanyesha nilikaa pale hospitali kwa lisa nikisubiri kusikia kutoka kwa daktari nilihisi kama vile usiku mzima ulipita hatimaye alitokea nesi sula yake tabasamu ilinipa matumaini akasema mke wangu yuko salama na amefanikiwa kujifungua mtoto wa kike nilitoka haraka kuelekea katika vyumba vya kupumzikia wazazi nilimpigia simu mama morogoro kumpa taarifa njema ya uzao wa mjukuu wake sabi baada ya siku mbili walioruhusiwa kutoka hospitali niliwachukua kurudi nao nyumbani wote walikuwa anaendelea vizuri mwanzoni nilimwona sabi ni mdogo mno ingawa nesi alimhudumia mke wangu alisema mtoto ana uzito wa kawaida kabisa wala si mdogo kama nilivyohisi nikamuuliza tunaweza kumpa nini mtoto ili aongeze mwili nesi akasisitiza kuwa maziwa ya mama peke yake yanatosha tena akaongezea kuwa tusimpe mtoto kitu kingine chochote zaidi ya maziwa ya mama kwa miezi sita mm. ilikuwa ni swala gumu la kubaliana nalo lakini nikajipa matumaini kwa hawa ni wataalamu wa afya wanajua wanachokisema baada ya mwezi mmoja sabi alikuwa anaongezeka uzito huwezi hata kumtambua wakati huo nilifanikiwa kupata hela ya nauli na mama na wadogo zangu waliwasili shinyanga mama kutaka hata kupumzika alitua begi lake tu akaanza kumuulizia mjuku wake sabi hey, yani jamani nimekua hata siamini hebu nipendi kwanza mjuku wangu nimwone alafu nimekuja naunga mlaini utamfaa sana sabi korogiwa uji hakutakuwa na haja ya kuchujahujaa sana hey, mama sabi mama bado ananyonya na tena anacha mazua adi anamwajika kwa hiyo bado ananyonya tu na vyakula vingine vyakula vingine madaktari wamesema si salama kwa afya yake au ni madaktari wanasemaga hivyo tu lakini wao sioanolea mtoto ndiyo madaktari wa afya wanakupa ushauri na wewe ongeza na akili zako mama lakini wasamwana sabi alivyo na afya njema mi kiukeli nimeamini ushaura madaktari maana amekuwa huyo ngoja kwanza nitakuonesha picha zake alivyozaliwa na leo sawa naona ana uzito mzuri lakini angalau hata maji basi yaani na joto lote hili mtoto amumpy hata maji jamani maneno ya mama niliyaona yana mantiki kiaina lakini mi nalikuwa na msimamo tofauti yeye aling'ang'ania tufuate maelekezo ya madaktari na tuendelee kumnyonyesha mtoto maziwa ya mama na si kitu kingine nilipomweleza mama juu ya uamuzi wa mke wangu akanishangaa mkeo ni bado binti mdogo hana uzoefu wa malezi ya mtoto najuya unampenda na unaheshimu mawazo yake lakini si kila wazo linafaa sawa nimekuelewa mama lakini najua mke wangu anaogopa kwa kuhatarisha afya ya mtoto ndio maana taki kwenda kinyume na ushauri wa madaktari baba hivi kweli kumpa maji utamzuru mwanao maji joto lote hili hadi vipele vinaanza kumtoka unafikiri hapati kiu na huyu anakiu kama wewe aunamwona mdogo basi basi basi ngoja mama tuangalie kwanza kama ali tabadilika niliamini kumpa mtoto maji isingemdhuru lolote na kweli kulikuwa na joto hadi mtoto alikuwa anatoka na vipele lakini mina alikataa kata katakata kumpa mtoto kitu kingine aliona bora tufata ushauri wa daktari lakini vipele vya mtoto vilivyozidi kuendelea mpaka mara nyingine anajitahidi kujikuna mama akanisisitiza nirudishe wazo la kumpa mtoto maji safari hii wazo kwa mke wangu mina tulifikia hadi kugombana yingine naonajaazoaho ndoanmbeaj sasa ni mjinga baba sabi mmewangu so, ana mama wengi na mama yangu ametuudumia mimi na wadogo zangu tena peke yake unadhani akujali ya afya zetu najua toyote ili emona sabi ni hospitali nikaona kama vile anataka kunipanda kichwani hivyo nikaamua kufanya maamuzi magumu huyu pia ni mwanangu hivyo na mimi kama baba yake nitafanya kama alivyonishauli mama yangu nilifunga mjadala mi nakaona hana tena uamuzi akakubali kishinga upande tukawa tunampa sabi maji kidogo mi nilidhani ishu shakwisha kumbe nilikosea keshukuto yake nikapigiwa simu niikiwa ofisini mtoto anaumu, Mi, mina, mina, mtoto Anahari, sharafu, analia, hachi, na unasemaje ndio alafu hata bajaji haraka taunsemajmtoonachuu bajajiharaka aishhopital akili iliniruka nikajikutana payuka kama mweu pale ofisini nilijaribu kupiga tena nilitoka haraka na kuingia ofisini kwa bosi na kumweleza shida yangu nashukuru bosi alinielewa na kunipa ruksa nikaacha vitu vyangu vyote ofisini na kuharakisha kuelekea nje ya geti nilipotoka nje nikakuta bajaji zote zinazopaki pale nje ya ofisi zimetoka hakuna hata moja aliyobaki nikazidi kuchanganyikiwa nikafikiria nikisema niende kituoni kupanda daladala nitachelewa sana nikawa nazunguka pale nje nikiangaza macho huku na kule kama munda wazimu mara kapita pikipiki ikanipigia oni hmm, nikasita kuifata sikutaka kupanda pikipiki kwani nilishashuhudia hajali mbaya za pikipiki ah, lakini kwa muda ule sikuwa nyingine, na namna nyingine kwani nilitaka kumwai mwanangu ambaye alikuwa na hali mbaya basi nikajikaza kiume nikapanda pikipiki na kumwomba mwenye boda niwaishe njiani nilisali sala zote nifike salama kwa mwanangu pia nayeye awe salama ndani kama nusu saa hivi ika nimefika hospitali haraka nikakimbilia wodi za watoto zilipo nilipofika mapokezi nilikuta kuna watu wachache wanasubiri huduma nikanyosha moja kwa moja hadi dirishani watu aliokuwepo kabla yangu wakaanza kusema nirudi nyuma mi nikakauka tu na kumuulizia mke wangu na mtoto alioleta kwa ajili ya matibabu ya kuarisha yule kaka lipa mapokezi akaniomba nifata utaratibu nikawaomba walewatu niakuta waniruhusu kusikilizwa lakini wakasema kuwa hata wao wana haraka maramazungumzo akageuka fujo akatokea nesi ambaye alikuja na askari kutuliza haliya pale nikakumbuka kuwa ndio nesi aliyetupokea wakati mke wangu alipokuja kujifungua aliponiona akamwambia askari aende tu ananifahamu akanivuta pembeni akaniambia kuwa alionana na mke wangu maabara muda si mrefu sasa yuko na mtoto kwa daktari akanielekeza nikaenda nilimkuta mina na mama wakisubiri kupewa majibu usoni, ya vipimo vya daktari usoni walionekana machozi akiwalenga nilijitambulisha haraka kwa daktari na kuketi pembeni ya mke wangu macho yakiwa yameganda kwa mwanangu sabi inaonekana mtoto mmempa kitu ambacho akikuwa salama kwa mwili wake ndio maana ana harisha je mmempa kitu kingine zaidi ya maziwa ya mama swali so, la daktari lini nikakumbuka maji tuliyokuwa tunampa mtoto tengia siku mbili ilizopita nikaona kama vile kizunguzungu kumbe likuwa natarisha afya mwanangu mungu wangu daktari tumempa maji tu kwa sababu ya joto mtoto alikuwa analialia kweli muda wote mii nalikuwa kimi akimtazama kama na hukumu vile mm, bibi hiyo ni hatari sana aukutakiwa kabisa kumpa mtoto maji hata kama kuna joto kwani maziwa ya mama yana maji ya kutosha kukata kiu ya mtoto mtoto anatakiwa anywe maziwa ya mama pekee mpaka miezi sita lakini wanangu wote nimewapa maji wakiwa wachanga mbona wamekuwa vizuri na wakuumwa kabisa ha, kuumwa wameumwa lakini kawaida tuya watoto kuuguaugua tu kwani walipoumwa ni kwa sababu aya maji naamini kwa kiasi kikubwa ndiyo ilikuwa chanzo mtoto aumwi tu bila sababu bibi maji au vyakula vya aina yoyote sio salama kwa mtoto mchanga chini ya miezi sita isipokuwa maziwa ya mama kama nilivyokwambia maziwa ya mama tayari yana maji na virutubisho vyote anavyohitaji mtoto kukua vizuri sasa kwa, kwa hali atapona kweli <laughs> ndiyo ataponasijai na mmefanya vizuri kumwaisha mara moja hospitali daktari alisisitiza zaidi juu ya kumpa mtoto maziwa ya mama yake tu mpaka tapakufikisha umri wa miezi sita na kuepuka vyakula vingine vyovyote kwani vinaweza kuathiri afya ya mtoto kwa kweli nilijifunza somo kubwa sana siku hiyo ambalo sitokuja kulisahau sau nyumbani nilishangaa kumwona mama anataka kumpa mtoto maji tena chagu hag kweli kumpa mwanao maji yatamzulu situmetoka kuambiwa na daktari kwamba tusimpe mtoto chochote zaidi ya maziwa tu tu chagu mwanangu yule ajui alichokisema watoto maziwa ya mama tu, na hapana bwana tuchagwanauuswmamaapanabwanasitumetoka hivi kumkimbiza mtoto hospitali alafu tumpe maji tena kweli mama nashauri andele kunyonya tu kama tulivyoshauliwa manu toka siku hiyo mama akuongelea tena swala la kumpa mtoto maji wala kitu kingine chochote na alivofikisha miezi sita tulimuanzishia chakula cha nyongeza kama tulivyoshauliwa kliniki sabi sasa ana mwaka mmoja ni mtoto mwenye furaha na afya nzuri mimi na mke wangu mina tunahakikisha kila siku anapata matunzo yaliobora na tena tunafikiria kuongeza mtoto mwingine sabi takapofikisha miaka miwili tu <laughs> najisi mwenye bahati kuwa mke mwenye upendo na mawazo mazuri kwa ustawi wa familia yetu kweli ni jukumu kubwa kwa mzazi na si mara zote utaweza kuzijua changamoto zitakazojitokeza katika malezi ya mtoto wako lakini nimejifunza kwamba nikifuatilia maelekezo tunayopewa na wataalamu wa afya na kushiriki bega kwa bega na mke wangu tunaweza kuwa familia bora na yenye afya kwani hakuna kitu nachojivunia kama kuwa na mtoto mwenye afya bora nalazimika kushusha punzi leo kutokana na kile ambacho kimempata chagu ninavuta kumbukumbu yangu nyuma takuja kushsha naye muda si mrefu lakini kwa sasa nikaribishe wageni wangu s ambao niko nao leo na moja kwa moja tuanze kwako mtaalamu wetu jitambulishe karibu sana naitwa doris katana nimetoka taasisi ya chakula na lishe ambayo iko chini ya wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto karibu sana doris naweza na, na mgeni wangu mwingine karibu sana naitwa abdur yusuf karibu sana sana naweza dogo dogopee na nao leo kupitia kipindi hiki cha naweza awali pums kwa kwa kile ambacho ambacho alikurupuka kutoka kutoka ofisini ya ya ya ya kukimbilia hali mwanawe ni ni kitu nimevuta picha nyuma nakumbuka na saa saa za usiku mtoto kwa sababu ya kulia zaidi ya sambili, bila kunyamaza kumbe tatizo gesi aw a a tutapata elimu ya kutosha sana kuhusiana na jambo hili karibuni tena na tena na labda nianze kwako dogo pepe simulizi yetu ya leo umeionaje na wapi pamekugusa simulizi yetu imenigusa kuona umuhimu wa maziwa ya mama kufata ushauri tunaopewa na tusipuuze kwa sababu maziwa ya mama tumeona yanahitajika ya Uh, vizuri sana kwa mtoto kwa sababu yana virutubisho ambavyo vinaweza kumsaidia mtoto akakuwa vizuri na akapata afya bora asante sana dogo pepe mtaalamu wetu kwa upande wako unasemaje kuhusu simulizi hii simulizi hii imenigusa na imenisisimua kwa sababu ni simulizi ambayo inaonyesha maisha ya kawaida yanayotokea lakini inasikitisha sana kuomba kuona kwamba kwenye vituo vyetu vya kutolea huduma za afya tumekuwa tukielimisha sana kina mama kuhusu kuwanyonyesha watoto wao maziwa mama teke, ya mama pekee kwa kipindi cha miezi sita ya mwanzo lakini pale wanapoondoka na kukutana na jamii unakuta ile jamii inawachanganya hasa mamama mamama ni yani namaanisha mabibi ndo wanakuwa na disturi hii bwana mnywishe siju maji wengine paka togwa wanajua nyemilamnyishetoga <laughs> apate kujua kwamba mtoto wa wapi ama ana mila gani asante dogo pepe nirudi kwa mtaalamu wetu doris unasemaje kuhusiana na hizi mila ambazo tunazisikia sana huko mitaani na hasa ukizingatia swala la kumpa mtoto chini ya miezi sita maji unasemaje kuusiana na hili s hayo maji ambayo wanasema mtoto ana kiu na wanampa maji ili akate kiu nihakikishie jamii kuwa maziwa ya mama yana maji ya kutosha kukata kiu ya mtoto tumbo la mtoto ni dogo sana tumbo la mtoto ni kama ngumi yake kwa hiyo kupa maji ile sehemu ambayo ingeweza ku, ku, ku, angeweza kunyonya maziwa ya mama itajaa maji kwa hiyo ataweza kunyonya maziwa ya mama kwa kiwango kidogo ambapo tunajua maziwa ya mama ndiyo yanavirutubishi pekee vinavyomtosheleza mtoto kwa muda wa miezi sita ya mwanzo adili mtoto anavyonyonya ndivyo ambavyo maziwa ya mama yanatengenezwa kwenye matiti kwa hiyo mtoto akipewa maji na vitu vingine jua hata utengenezwaji wa maziwa ya mama utafanya nini utapungua na ule ukpungua ina maana mtoto huyu ataweza kupata maziwa machache na kukosa virutubishi na hapo itapelekea kupata nini kupata utapia mlo Hmm. kawaida inaonekana kwa mtoto mchanga chini ya miezi sita hasa anapozaliwa mpaka kufuka miezi mitatu minne ua wanasema ni kawaida kuumwa umwa na tumbo mama wengi unajua wananyonyesha chuchu badala ya kunyonyesha ti sasa ukinyonyesha chuchu maziwa hayatatoka vizuri lakini mtoto atanyonya hewa nyingi sana na ile itapelekea mtoto kulialia kwa ajili gesi itakuwa imejaa wapi imejaa tuonilakini sio kusema mtoto lia tu ni maziwa mama ya mama yatoshi naona tayari kuna msikilizaji kwenye laini ya simua kai kuna faida gani ya kumnyonyesha mtoto mchanga maziwa ya mama peke ake kwa miezi sita maziwa ya mama pekee ndio yana virutubishi vyote vinavyohitajika kwa mtoto kwa ajili ya ukuaji wa afya yake kwa ajili ya ukuaji wa mwili kwa ajili ya ukuaji wa nini wa akili mm-hmm. lakini vile vile maziwa mama ya mama yana kinga ambayo hiyo kinga haiwezi kupatikana kwenye maziwa mengine yoyote au chakula kingine chochote kile akanyonyesha mtoto maziwa ya mama pekee bila kumpa kitu kingine chochote hata maji kwa miezi sita ya mwanzo mama anaweza akapunguza uzito wake na kurudia uzito wa kawaida kabla ya kupata uja hizi mm-hmm. faida hakika zimetugusa wengi kwa hakika doris hasa za mtoto na kwa mama pia mnyonyeshaji naona kuna msikilizaji mwingine hapa lakini hivi lakini kwani kwenye familia nani anasimamia swala ya malezi ya watoto hapo kina baba wana muhimu kweli wakujua wanacholishwa watoto ao wachanga hasa kwenye jamii zetu za kiafrika za kitanzania baba ndio mwenye maamuzi ya mwisho katika familia na katika jamii tumeona hata kwenye simulizi yetu kwa hiyo wababa napenda niwashauri kuwa wana umuhimu mkubwa sana wa kufuatilia ulaji sahihi na unyonyeshaji sahihi wa watoto kwenye jamii wasikee nyuma wawasindikize waende na kina mama katika vituo vya kutolea huduma mama anapoenda kliniki pale watapata elimu sahihi ya unyonyeshaji wa maziwa ya mama watapata sahihi elimu ya ulishaji wa watoto na hii itapelekea kuwa na afya bora uzuri dogo pepe iko hapa mwenyewe na ammsikia um, baba mwenzie akiuliza hapa kuhusiana na maswala ya umuhimu wao imegundua kwamba mwanamke anaweza akawa ana lakini ni, ni sisi tuna changamoto ya kuwafata watu wetu kukaa nao karibu kuwauliza nini tatizo ama kumin nao ama kama ana kazi basi kumsaidia kazi ndogo ndogo kama kukuna nazi ni kazi fulani ambayo unaweza ukaona ya kawaida lakini inaweza ikamsaidia mama naye apate muda wa kukaa na mtoto humnyonyesha vizuri bila matatizo sawa asante sana dogo pepe hebu doiii tuambie kitaalamu zaidi tukiangalia hasa ma- ma- maisha sasa hivi namna alivyo kwa sisi wanawake mara nyingi wanawake ambao wameajiriwa ama wana biashara zao tofauti na maswala mengine katika kuhangaikia maisha unakuta anakosa nafasi pengine yakuwa na mtoto kwa wakati wote akamnyonyesha ki- kitaalamu inatakiwaje hasa kinachotakiwa inachotakiwawanza niambi jamii kuwa maziwa ya mama yanakamliwa pale ambapo unajua kua uta, utamwacha mtoto nyumbani unakamua maziwa yako mazuo ya mama akipaziwa kwenye hali ya hewa ya kawaida au room temperature yana uwezo wa kukaa masaa tita mpaka manane bila kuharibika lakini ukiaweka kwenye jokofu au friji yana uwezo wa kukaa masaa sabi na mbili bila kuharibika kwa hiyo wamama wanaweza wakapata maelekezo mazuri zaidi ya vitendo pale wanaa vituo vya nini vya afya kwa hiyo mtoto tunaposema amenyonyeshwa mazuo ya mama sio tuna maana kuwa mama lazima kila alipo awe na mtoto lakini vilevile sheria ya kazi ihakikisha wamama walioajiliwa wa wamama wakijifungua waweze kupewa ruhusa ya kwenda kufanya nini kunyonyesha hata pale ambapo mama anaanza kazi baada ya ile miezi ya ruhusa hiyo ya uzazi kuisha mama inabidi apewe masaa mawili ambayo ni analipwa umetufungua sana doris naona kuna msikilizaji hapa nilikuwa nauliza hivi jamii yetu ifanye nini ili kufanikisha suala kumyonyesha mtoto mchanga maziwa mama yake tu kwa miezi sita ya kwanza kwanza kama nilivyosema nikianza na kina baba kina baba muwape ushirikiano mama asipate msongo wa mawazo kuwa karibu na mama kama tunapojua ndio maana serikali yetu hii ya awamu ya tano kama mnajua imesisitiza sana ile sheria ambayo inawapa wa baba ruhusa ya siku tano pale mama anapojifungua lakini niwahamasishe hata hawa kina bibi kina shangazi awa mama zetu wakubwa wajue kuwa maziwa ya mama pekee ndiyo chakula kwa mtoto wa miezi sita na ndio atasaidia kuwa na watoto kuwa na taifa ambalo lina watu wenye uelewa na akili ya hali ya juu sana waajili wahakikishe hii likizo ya uzazi wanaizingatia na kuwapa hawa wamama wanaojifungua haya asante sana doris na ni washukuru wote kwa pamoja wageni wangu leo uh, doris pamoja na dogo pepe karibuni sana sana nawezaa asante sana dasamira na hapo tumefika mwisho anaweza leo niwashukuru sana sana wageni wangu wa nguvu ambao wametupatia elimu ya kutosha leo uh, tulikuwa naye abdu yusuf msanii maarufu wa vichekesho anaitwa dogo pepe amezungumza mengi hapa akiwakilisha wanaume lakini dr doris katama kutoka wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto taasisi ya chakula na lishe tumefahamu namna kumnyonyesha mtoto kwa muda wa miezi st pekee pasipo kuchanganya kitu chochote cha ziada aksante dhadhati kwako msikilizaji mpenzi uliyekuwa nami wakati wote kwa upitia kipindi hiki chanaweza na bila kumsahau msimuliaji wa simulizi yetu leo barnabas mbuda kutoka chuo kikuu cha dares salam uh, tasnia ya habari basi kufikia hapa mimi sina la ziada na kukumbusha tu kupitia akaunti zetu zanaweza kwenye facebook na naweza nawezat kwenye instagram ama kwa barua pepe naweza show a mimi ni samira suleiman na ulikuwa unasikiliza naweza kipindi kinachokuletea stori za kweli kutoka kwa watu wa kweli na zinazokuwezesha kufanya maamuzi sahihi juu ya afya yako na familia kwa ujumla mpaka wakati mwingine na kuambia kwa heri na weza, na weza, na weza, na weza. <coughs> huyu mtoto mnamlisha nini namnyonyesha tu mjomba lazima kuna kitu kingine mnampa wala maziwa yangu ndo kila kitu aumsongee hata ugali wa dona kidogo mjomba maziwa yangu ndo kila kitu yanamkinga mtoto dhidi ya magonjwa mbalimbali na kumsaidia kukuwa vizuri kimwili na kiakilihata kumpondea makande mjomba maziwa ya mama yanatosha ukitaka mtoto akuwe vizuri mnyonyeshe maziwa ya mama pekee bila hata maji kwa miezi sita ya mwanzoau mwenzetunamaziwa <laughs> mjomba wangina mama wote wana maziwa ya kutosha kabisa <laughs> watoto wao una mwanao hadokoi chakula <laughs> utani mjomba malezi bora huanza kwa kusema naweza mnyonyeshe mtoto mchanga maziwa ya mama pekee bila hata maji kwa miezi sita ya mwanzo ili apate virutubishi vyote anavyohitaji ujumbe huu umeletwa kwenu na wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kupitia kitengo cha elimu ya afya kwa umma kwa kushirikiana na watu wa marekani