natazama matarajio najiona mbali kabisa itafika siwezitata tamakawe ninaweza sana karibu kwenye kipindi cha naweza jina langu ni sauda simba na kazi yangu mimi ni kukuletea kila wiki simulizi yenye mguso hamasa na mafunzo ndani yake kwenye kipindi hiki tutakuwa tunaalika msimulizi wa hadithi kuja kutusomea ama kutusimulia stori yetu ambayo tutakuwa tumeichagua hapa tunaangalia stori za kweli naweza sasa basi leo niko na rukia muhamed yei ni mwigizaji wa filamu na bila shaka umeona kazi yake kwenye filamu lugha mseto tekla na tamthilia ya mahoka una kipaji sana rukia asante sana rukia atatusimulia stori ya mwanja inayohusu changamoto alizozipata wakati wa uja uzito na kuonyesha umuhimu wa kuhudhuria lii kwa afya ya mama mja mzito na mtoto tuko na wegeni wengine ambao tutajadiliana na nao mawili matatu baada ya wasimulizi wageni wetu wanatoka wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto na watatusaidia kujibu maswali ya kiafya baada ya simulizi yetu na sasa hebu tega masikio kwa simulizi ya leo naweza kliniki mapema kuna umuhimu sana japo unajua tukiwa huko mtaani sisi tunadanganyana sana ah, unakuta mtu anasema bwana eh mi nitakaa miezi sita ili nisitembee sana au nitakaa miezi kadhaa ndo niende kliniki kwa kweli tunajidanganya sana laiti ningegundua mapema umuhimu wa kwenda kliniki ningeweza kuepukana na shida nilizopata wakati wa ujauzito uzito naitwa mwanja nina binti mmoja ana miaka sita nilipopata mimba ni kipindi kile bado naishi nyumbani kwa babu na ingawa nilihisi mapema kuwa na ujauzito sikwenda kliniki kwa sababu sikujua umuhimu wake bibi yangu alikuwa nauza gengi akiniagiza asubuhi vitu vya sokoni basi nachukua kwanza malimao nakaa sehemu nakula yani nakula malimao hata kumi <laughs> kwa hiyo nikahisi hapa mm, hmm, tayari hapa kwa sababu nilivyokuwa nakula malimao vile basi nikasema ngoja nikajaribu kupima mimba nikaenda kwenye kifamasi kidogo karibu pale nikamkuta daktari mmoja nilivyofika nikamwambia naomba kipimo cha mimba alinikalisha kwanza chini kisha akaniuliza unataka kipimo cha mimba nikamwambia e hey. akaniuliza una kitu gani ukaona kwamba unahitaji kupima mimba nikamwambia nimetumwa na nikakuagiza hapo nikajiongeza nikasema mamangu mdogo akaniambia mwambi aje mwenyewe alafu akaendelea kuhudumia watu wengine ikabidi tu nimwambie ni kwa ajili yangu akanaambia hey, we mtoto imekuaje nikamwambia sielewi nikamwambia sielewi tu nilikuwa nataka akanipa kikopo baada ya hapo na akaniambia niende nikakojoe alafu nilete mkojo nikaenda nikakojoa na nikaleta mkojo alivyopima ule mkojo akaniambia nina ujauzito <mucho> eh, nilitetemeka basi hapo hapo nikakumbuka wiki iliyopita tu babi yangu alenlea alinionya kabisa kutoshika mimba kiukweli siku le sikulala anlibaki nawaza tu yani mawazo usiku kucha nilikuwa na simu yangu moja hivi ambayo nilikuwa naitumia kwa siri nikawa na chate na rafiki yangu nikamwambia nimepima nimeambiwa nina ujauzito na babu ndo mkali hataki hata kusikia habari za mimba sasa nafanyaje nilifanya maamuzi ya kuaficha nyumbani lakini kumbe yule rafiki yangu yule nilimwambia alikimbia kwenda kumwambia na mamdogo namamdogo naye akaja akawaambia nyumbani basi bwana mama mdogo alikuja nyumbani yamepaniki akaenda kamwambia na bibi yangu bibi alilia sana alilia bibi aliona kama vile nimemfedheesha pale kijijini basi akaamua kunifukuza hapo nyumbani wakati naondoka nilihitaji kubeba nguo kidogo akaniambia hapana hizo nguo amenunua mtoto wangu kwa hiyo nenda kwa huyo mwanaume basi nikakubali matokeo maana nilikuwa sina jinsi nikaenda kwa huyo mwanaume nikamwelezea na nikamwambia kabisa bwana eh, mimi nyumbani nimefukuzwa hakukataa maana nilihisi anaogopa kupelekwa polisi labda kwa hiyo nilivyosema vile akakubali lakini tatizo ilikuwa ni kwamba na nayeye hana pakuniweka nikaa nimechanganyikiwa an sijui nifanyaje baadae nikapata wazo lakuenda kwa mdada fulani hvi ambaye ee mume wake anafanya kazi na babu yangu siku kadhaa kupita bibi yangu alikuwa alikuwanatokasaonambaurudi ya nyumbani hmm. hmm. mi nikarudi sasa nilivofika nyumbani hmm nina wajomba zangu nina hao mama zangu wadogo wakaanza kunisema nilisemwa <laughs> baadaye babu yangu akaja babu ye hakuongea chochote angalau babu alivyonyamaza vile ndo ikawa kama faraja kwangu akamwita yule mwanaume alipokuja bwana yule akaambiwa mimi sitaki kupeleka polisi nataka tu uniambie kama huja uzito ni wako basi akakubali akasema kweli ni wakwangu na mimi napanga chumba nitamchukua nitaishi naye akawa amenichukua nikawa naishi naye sasa kipindi hicho huyu mwanaume akabadilika akaanza visa kwamba akiondoka asubuhi haachi hela ya kula yani anaacha mia tano tu alafu hamna kitu chochote ndani kwa hiyo hiyo hela ilikuwa haitoshi kwakweli nilipata wakati mgumu sana na kipindi kile nikienda hospitali nakuta naka aenanza ah, kufikiria labda nimechelewa sana kuanza kliniki wao watu mii watanionaj nka naogopa narudny unakaauwaa nikamwambia hapana kwani lazima sintaenda tu nikijifungua tunajua tena akanambia hapana kuna umuhimu wa kuanza kliniki mapema na kwa kweli kipindi hicho kuna wakati mwingine nikuwa najisikia vibaya unakuta napata maumivu sana muda mwingine mapigo ya moyo alikuwa anaenda mbio kweli afu nakuta miguu na vimba na sura yote sasa yuleira aliyekua kisaia akaamua kuenda nyumbani kwetu kuzungumza nabibia na wakati huo mamangu mzazi alikuwa amekuja kutoka daresalam basi mama na bibi wakaja kunichukua kwa yule mwanaume uwezikuamii yule kaka huyu oh, mke wangu kadaihuyu mkewangunoamfug ana aafuoaa basi baada ya hapo minikaamia kwa mama daresalam nilipofika huku dareslam mimba ilikuwa tayari imeshafika miezi sita au saba hivi na nilikuwa sijaanza kliniki bado nakumbuka mama ndo alinichukua akanipeleka hospitali kwa mara ya kwanza pale magomeni nikaenda kupiga kupigatad ndo nikamwona mtoto kwa mara ya kwanza ila ikaonekana mtoto amekaa vibaya kwa kweli nilipata mawazo sana yule mto akanishauri kwanza akaniambia nipunguze mawazo kwani naweza kupata kifafa cha uzazi au cha mimba sasa kutokana na tatizo hilo akanipangia niwe naenda kliniki kila wiki nikaonani na daktari pia akanipima wingi wa damu ikaonekana damu imepungua sana iukweli mimi sio mpenziwa dali ndakawa nahesau siku ambazo sinywi navitupa wiki ya pili nilipoenda yule nesi akaona sijapata nafuu akamuhoji mama mama akamwambia huyu mtu atakuwa hanywi dawa huyu yule nesi minahisi alikuwa tu na moyo wa upendo akaniambia naweza kukupa kazi mwanja kila siku uje hapa kumeza dawa au umeze mwenyee nyumbani nikamwambia nesi siulimwambia mama anipe matembele nakula anipe mboga mboga nakula bonanakula vizuri tu muulize mama huyo najua lakini lazima umeze dawa <coughs> nampenda akanishauri kwamba kama kweli nampenda mwanangu na nijipende amenye inabidi nimeze hizo dawa maana nisipofanya hivo naweza kumpoteza mtoto hapo ndipo nilipoanza kumeza hizo dawa mama angu akaa na kazi mbili tu ya kunipeleka hospitalini na kuanda hayo matembele nawez baada ya kipindi flani kupita niirudi tena kliniki kwa ajili ya vipimo wakaniambia damu yangu imepungua sana basi nakumbuka ndio ilikuwa maraango ya kwanza kabisa kutundukiwa drip. kwa sababu walisema presha yangu ilikuwa juu sana na wakanipumzisha pale pale magomeni hospitali baada ya matatizo yote presha kupungukiwa damu wakaona waniamisha hospitali nikahamishiwa mwananyamara kuna kipindi nilikuwa najisikia uchungu nikifika hospitali naambiwa bado njia ndogo napewa tarehe rudi siku fulani hii hali ikaendelea kama tatu hivi kipindi hicho tumbo lilikuwa kubwa sana na miguu ilikuwa imevimba eadee kmaabaundi icho umb ika w yani, moja basi siwezi kufanya chochote mpaka mamansoge mwisho wa siku mama angu mm, hmm, mama ajumamosi e. usiku nikaumwa sana uchungu kwaio nikaenda tenaospanamshukuru nika kwa sana mama yangu alikua akinitia sana moyo kwa kipindi kile na hata alikuwa akienda kwenye megeko yake alikuwa najitaidi japo kupiga simu kwa majirani ili ajue hali yangu na pia namshukuru sana yule dada aliyenishauri niende kliniki ingawa wakati ule nilikuwa napuuzia ushauri wake ila kama jirani alionyesha kujali na anawashukuru sana watu huduma wa, wa kliniki pia kwa sababu engawa nilipuuzia mahudhurio wa mwanzoni walinisaidia sana nikaweza kujifungua salama naweza angalia macheso mwanja aliyoapata hakujua na mimba kafukuzwa nyumbani lakini hatimaye baada ya kupata mwongozo sahihi kajifungua salama nataka sasa niongee na wataalamu wetu karibuni sana studio asante asante hapa nipo na daktari kutoka hospitali ya mana kitengo cha huduma ya afya ya uzazi na mtoto dokt biatus nyamuhiba na mama prisca wanjiro kutoka kitengo cha elimu ya afya kwa umma wageni wetu hawa ni wataalamu kwa hiyo watatusaidia kujibu maswali yenu kama kawaida yetu huwa tunaingia mitaani na kupokea maswali na maoni mbalimbali kutoka kwenu wasikilizaji wetu na moja kwa moja tutaenda kwa meri swali la meri meri ambaye ni mkazi wa mbea meri anauliza kwa nini baadhi ya wajawazito katika jamii yetu wanachelewa kuanza kliniki na kwa nini ni muhimu kuwawa kwenda kliniki wanapohisiwana uja uzito d bis uh, wajawazito wengi wanachelewa kufika kliniki kwa sababu mbalimbali mojawapo mbali. ikiwa ni tunasema zile imani ya kwamba akifikiri akienda mapema wenzie, wa na kliniki, wanaweza kumfanyia jambo baya lakini pia kuna sababu akifkiri akenda kutoka nyumbani kufika eneo la mm-hmm. inafanya pia, pia kuna sababu ku, kiayyakjami zaidi amba aafkiri akianza mapema atapata usumbufu wa kwenda mara kwa mara asante dokta beatus na mama priska una chakuongeza sina kitu tofauti sana lakini kuna ile ya kwamba hasa mimba za kwanza mtu ana binti anaona ah, mimi nigundulike na ujauzito mapema hivi mm. na wakati mwingine anaona si vema kuwahi kliniki kwa sababu anaona after all kule ni kwenda tu mali pakupima na ataenda kujifungua mm-hmm. kwa hiyo ni, ni zile tu kutokuwa na elimu hasa mimi nafikiri kutokuwa na elimu ya kutosha mm. ya kuhudhuria kliniki mapema sawa lakini sasa inaelekea kwamba tatizo kubwa ni kwamba elimu haiwafikii wale waja wazito au nimekosea uh, sio kama haijawafikia lakini unakuta kuna Uh, ndugu na jamaa ambao kwa kawaida uh, mabinti wakiwa waja wazito hupenda pia kusikiliza jamii zao zinazungumza nini mm. kwahiyo unakuta labda kuna mama mkubwa anamwambia una haraka gani ya kwenda kuhahi kliniki kwa hiyo na yeye kwa kutokufikiria kwamba kuna haja ya kupata ushauri kwa watu wa huduma basi anaanatulia ana, ana anana anasubiri tu jinsi alivosikia kwasababu labda mama mkubwa au mama mdogo ni mtu ambae ameshazaa wa ana watoto zaidi ya mmoja mm. unaona ao mm. inakuepo tu ile imani lakini wale ndio pia wangesaidia wale ambao wameshajifungua kuwapa elimu vijana ambaobado ni kitu ambacho wameshakizoea e, wameshazoea alafu wanapenda kusikiliza kwa watu ambao wamezoea mambo ya, ya uzazi kumbe sivyo wakati mwingine ni kweli kabisa sasa tuna swali jingine kutoka kwa asnat mkazi wa a manake arusha asnat anauliza mi ningependa kujua kuna muhimu gani wa mama mjamzito kuhudhuria kliniki zote nane na kuna athari gani pale asipohudhuria nadhani umesikia swali la asnat mama priska we unasemaje A, katika kuhudhuria kliniki tunasistiza zote nane lakini wakati mwingine si kusistiza tu nane tunasistiza kuwahi kuhudhuria kliniki kwa sababu a, binti au mama anapopata ujauzito akiwahi kuhudhuria kliniki kwanza inampa nafasi ya yeye kuchunguzwa afya yake mm unaona eh? mm. na anapochunguzwa afya yake basi inakuwa ni wakati mzuri kwake yeye kuweza kupata huduma mapema ambayo itasaidia afya yake na afya ya mtoto aliyeko tumboni La, labda kuongezea pale dokta hivi mja akienda klini anapata faida gani kuna vitu vingi vyenye faida ambavyo akiwahi klinik anafanyiwa uchunguzi nichukulie tu kwa ujumla wake huwa tunawachukua vipimo vya damu ambavyo mara nyingi tunaangalia ile grupu yake na wingi lakini pia kama wana maambukizi piatuawangamawaamaambukizayote kwa mfano maradhi yakaswende huwa yana tabia za kufanya mimba ziharibike mm-hmm. kwa hiyo ukigundua mapema unajua umsaidie vipi lakini pia kwenye uchunguzi wa damu kuna uchunguzi wa kuangalia ambao siku hizi ni utaratibu wa kawaida sana akifika pamoja na maelekezo mengine tunawaambia kupima vu na kuna baadhi ya vipimo vingine vya mmkojo na, na kujaribu kuangalia kama una shida nyingine yoyote ili kuweza kuigundua na kumsaidia lakini juu yayote hua kuna kipimo tunaita cha chau siafaham lugha yake ya kiswahili <laughs> lakini Utrasound inatusaidia yakiswahilikujua ukubwa wa mimba na itakuja kutusaidia baadaye kwenye kukadiria kwamba huyu mtu anatakiwa ajifungue lini Mm. na kama kuna shida yoyote pia mwanzoni huwa inaweza ika, ikaweza kugundulika mapema mrawaziltunaita e, e, e, kufika kliniki mara nne atakuja akiwa na miezi mitatu hadi minne alafu baadae atakuja akiwa na miezi mitano hadi sita alafu miezi saba hadi nane na ile ya mwisho miezi tisa lakini tuaona kambakuna haja ya kuziongeza hzo hizo skuhizi tunaita mm, mahudhurio ili kuweza kuona kama kuna shida inakuwa ni rahisi kumsaidia kabla ya kufikia siku ya kujifungua sawa kabisa kumbe kuna faida nyingi sana za kuhudhuria zote labda la, la, pia hapo niseme kwamba pia anapowahi kliniki ili kumsaidia kwa mfano kwenye matatizo ya upungufu wa damu kwanza mama kuna matibabu mengine anapewa matibabu ni matibabu ya kinga kinga matibabu ambayo anapewa kwa mfano hizi dawa za ku, ku, ku, ku, kuongeza damu e, na kunazidawa za minyoo ziledawa za minyoo hata pia dawa za maari za malaria eh e. za kumkinga mama na mtoto na madhara yaotokanayo na malaria na pia damu yake isiweze kupungua kutokana na kuugua malaria au kuwa, ku, kuwa na minyoo lakini pia wanapata chanjo kwa ajili ya yale malahi ya pepopunda nana na na pia wanapata ushauri wa jinsi gani ale nini ili mimba iendelee kukua vizuri na asipate matatizo yoyote wakati wa ujauzito hebu sasa twende morogoro swali letu linatoka kwa musa ambayo ni mjasiriamali kule ana swali muhimu sana kwa mtazamo wako ni vikwazo gani vinavyosababisha wamama waja wazito wa kliniki ku S- <laughs> kuhusiana na vikwazo vipo na vikwazo ambavyo tunaviona zaidi si vya kimatatizo ya kiafya lakini wale watu wanaozunguka na pia wenzi wao sijui tunatumia wenzi awenza k maneno mwana wenzi utakuta mwenzi anaanza kutafuta ushauri kutoka kwa mama yake anamwambia mama mke wangu ni mja lakini labda nanitaka niwa awahi kuhudhuria ya kliniki ah, yani ni awahi kwanza watu wataiona mimba kama tulivyosema hapo awali lakini jambo jingine ni maswala mazima ya kipato mwingine anaanza kufikiri nikiwahi kwenda kliniki itanigarimu kama kliniki iko mbali ah, kwani kuna gaama hakuna gharama kule kliniki lakini garama hazikosekani unapofuatia huduma kuna usafiri kuna muda mm. japokuwa watu wengi muda awauwek kwenye garama d biatus mara nyingi eh, eh, eh, sababu zingine ni pamoja, pamoja na hizo ulizosema lakini kuna zingine kama, kama umbari wa, wa kutoka nyumbani mm, mpaka kufika eneo husika na pia watu wamekuwa na ile imani potofu kwamba ukifika kliniki utapewa rugha chafu hayo ni mambo ambayo tayari tumeisha yakomesha kwa hiyo tunajaribu kuwa waje mapema nakatia moyo yeah, na customer care yani ile huduma kwao ili kusudi waweze kushawishika kuja na tumeenda mbali zaidi sasa hivi hmm. tunawashauri kuja na wenza wao na tunawapa kipaumbele mtu aliyekuja na mwenzie kwa hiyo tunawashawishi washawishi na wengine wakiona kwamba mtu amekuja na, na, na, na, na mwenza wake anapewa kipaumbele kwahiyo na wengine wanashawishika kuja mapema zaidi labda labda hapo maake nimesahihishwa nime sio wenza ni wenzi wenzi wenzi wao sasa tunaenda kigoma swala so, letu la mwisho linatoka kwa abdallah abdallah ni mvuvi ye yeah, anauliza unajua katika hii story nimesikia kwamba wanawake wanataka ushikani kutoka kwa jamii sasa jamii ina jukumu gani kua mama mja mzito anajifungua salama Uh, mama anapokuwa mja mzito taarifa zake zinaanza kwenye familia anaweza aanaknotifai kwa mama yake au kwa dada au kwa nani wanapompa ushirikiano na kumwelekeza kwamba mimba, mimba ujauzito unakuwa na moja mbili tatu tayari wanajaribu kutujengea njia rahisi ya kumsaidia hiyo mm. jamii kama jamii inata, ina, ina, ina, ina, ina, inapokuwa inampa ushirikiano mama mjamzito mm inasaidia pia kumfanya ajisikie vizuri na mimba ile kuendelea kukua bila tatizosawasawa mm-hmm. na, na pia kwenye upande mwingine inapotokea kuna tatizo jamii in, iwe na nafasi ya kumsaidia mapema mm. na isiwe tu kwamba asubiriwe mwenzi kama tulivyosema <laughs> wakuweza kutoa ile huduma kwa Uh, mja mzito mm. lakini wanaomzunguka kama jamii basi wachukue jukumu mapema la kumsaidia nimesikia sana mwenzi mwenzi kwa nini mwenzi uh, tukizungumza mwenzi kwa mama mjamzito ni anaweza kuwa mume wake au mzazi mwenzie na tunapozungumza mwenzi kumsaidia uh, mama mjamzito inaanzia pale kuanza kumpa uh, spoti kumwonyesha kwamba ujauzito ni faraja katika familia yao kama wawenzi wawili lakini pia kuanza kuchukua hatua hatua ya kwanza ambayo ni muhimu ni kumsindikiza kliniki pale tu mama mjamzito anapogundua ana uja uzito kuna faida nyingi za yeye kuja na mwenzi wake kwa sababu wakati mwingine mjamzito anapopewa maelekezo ya yani, nini kifanyike wakati gani rudi, wana, wana linenu, vurugua, kwa yu, Lakini, uki, mwenzi wake maa nyingi mwei wake anakua imsk zaidi na ile ni, ni, ni, ni faida kwake kwa, kwa maana ya kwamba atasaidia ufa up. upande wa dawa wamama wajawazito maranyingi wamamawaawazito adaaho akija na mwenzi wake anasisitizwa kwamba anatakiwa hizi dawa ameze kila siku kwa hiyo na yeye anakuwa ni, ni, ni, ni, ni mbadala wa daktari kule nyumbani natumaini wewe msikilizaji ambao unasikiliza kipindi chetu cha naweza umefaidika sana sote tuna jukumu la kumsaidia mama mja mzito naweza na hapo tumefika mwisho wa kipindi chetu mm. kwa leo na sasa nikushukuru wewe uliotumwa swali lako muhimu sana kwenye kipindi hichi pia naomba nimshukuru d biatus na mama prisca kutoka wizara ya afya maendeleo jamii jinsia wazee na watoto kwa elimu kubwa waliotoa siku ya leo karibu sana naweza karibu tena na tenaaaa sa- <laughs> mtangazaji kwa kutualika bila kumsahau rukia muhamed ambaye alitusimulia simulizi ya mwanja kwa ufasaha sana mimi ni sauda simba na ulikuwa unasikiliza naweza kipindi kinachokuletea stori za kweli kutoka watu wa kweli zinazokuwezesha kufanya maamuzi sahihi juu ya afya yako nakusihi endelea kufuatilia vipindi vinavyokuja na kama unasimulizi ambao ungependa kututumia wasiliana nasi kwenye kurasa zetu za mitandao ya kijamii kupitia akaunti ya naweza au tutumie barua pepe naweza usikose kuwa nasi wiki ijayo kwa kipindi kingine cha kusisimua na kuelimisha chanaweza jumbe huu umeletwa kwenu na wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kupitia kitengo cha elimu ya afya kwa umma kwa kushirikiana na watu wa marekani