natazama matarajio najiona mbali kabisa itafika siwezitatatamakawe ninaweza sana karibu kwenye kipindi chanaweza kwa jina naitwa sauda simba na kila wiki nakuletea simulizi zenye mguso hamasa na mafunzo ndani yake stori za kweli kutoka kwa watu kama wewe na mimi kwa nini ili sote tuweze kufanya maamuzi sahihi juu ya afya zetu naweza katika simulizi ya leo tutasikia thamani na umuhimu wa kuwa na hali ya ushirikiano baina ya wenzi wakati wa ujauzito na simulizi yetu ya leo itasomwa na susan kemoma ambaye ni mwigizaji wa filamu luninga na redio baada ya simulizi mtapata fursa ya kuuliza maswali na wataalamu wetu hapa watayajibu na kufafanua zaidi mada yetu Kwayo, kusihi, kwa hiyo nakusihi kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi chetu sasa hebu tusikilize simulizi ya sada kwa kweli kama kuna kitu ninachomshukuru mwenyezi mungu ni kunipa mume anayenijali mimi na wanangu yuko pamoja namikiafya ananipa ushirikiano wa kutosha yaani kuanzia ujauzito vipimo vyote mpaka kujifungua mume wangu amekuwa msaada mkubwa kwangu kwa mfano kunisindikiza kliniki au hata kama awezi kuja atanipa hela ya usafiri mfano mzuri ni huu ujauzito wangu wa mwisho naishi mjini igogo wilayani mwanza pamoja na familia yangu mume wangu anafanya kazi bohari ya serikali na mimi nimfanya biashara tuna watoto watatu wa kwanza ana miaka tisa wapili ana miaka saba na wamwisho amefikisha mwaka mwaka na miezi saba hivi juzi nakumbuka mara tu nilipohisi nina ujauzito wa huyu wa mwisho mume wangu alinikazania sana nianze kuhudhuria kliniki mimi wala sikuwa na haraka yoyote ya yakuwahi kliniki nilishapitia ujauzito ni mara mbili kwahiyo nilidhani mimi nimzoefu tosha mssaaaazamezi mitatu nilipoenda kliniki yangu ya kwanza tukapewa tarehe kurudi kusema kweli ujauzito huu ulikuwa na changamoto kidogo mwanzoni nilikuwa napatwa na kizunguzungu mara kwa mara aliporudi kliniki alinipima na akasema wingi wangu wa damu uko vizuri labda itakuwa ni msongo tu wamawazomb hmm. biashara zilikuwa aziendi kabisa yani zilikuwa aziendi vizuri kabisa maana nilikuwa naachia tu vijana kila nikienda kupiga hesabu zinakuwa kwenda maabara dawa na niwe katika mazingira masafi kupiaadashau kaia mazgiamaafuano msaidizi wangu mkuu kwasababu alikuwa ananikumbusha muda wakunywa dawa ansi pia walinisaidia sana nakumbuka baada ya kuanza dawa nilizopewa bado kila nilipoenda kupima uti ilikuwa inapungua kidogo kidogo tu Mpaka wakaniuliza wewe, unaishi mazingira gani hii UTI na machafu ndio nikawaambia mimi ninaishi nyumba ya kupanga na kuna watu wengi ambao tunatumia choki moja. liko t aa waiyo pamoja na kuchukua dawa nikaelekezwa kabla ya kujisaidia nimwage hata ndoo ya maji nzima mazingira yawe masafi basi nikafuata ushauri wake na tatizo la uti likatokomea kabisa kama mume wangu asingenisukuma kuwahi kwenda kliniki inawezekana hili tatizo lingeweza hata kuja kumdhuru mtoto wangu tumboni basi tukaendelea kwenda kliniki kama kawaida mpaka nikajifungua salama nakumbuka nilienda kliniki mara sita au saba hivi na karibu maudhurio yote nilikuwa nasindikizwa na sijui aauueneouaois umemfanyaje mume wako ameweza kuyafanya haya yote anayoyafanya wakati sio kawaida kwa kufanya vitu kama hivi wakatidaaafanaa watoto kliniki wakati eh, ya. yani, hagopi tena kunisindikiza naweza nauweza kwahiyo pale tukaelekezwa kwenda maabara kwa ajili ya vipimo zaidi baada ya vipimo nikakutwa nina uti mkojo umechafuka ma walinipa dawa nakuishaui niwe katika mazingira masafi ili tatizo lipungue mume wangu wangu alikuwa alikuwa ndo msaidizi wangu mkuu kwa sababu i a unuudsa wanu uu baada ya anza dawa zoa bao sio sana kidogo tu mpaka manisi wakaniuliza kwani wewe unaishi mazingira gani maana hii ti napatikana mazingira machafu ndio ni mimi ninaishi nyumba ya kupanga na kuna watu wengi ambao tunatumia choo kimoja ikaonekana tatizo liko pale kwenye usafi kwa hiyo pamoja na kuchukua dawa nikaelekezwa kabla ya kujisaidia nimwage hata maji ndoo nzima ili mazingira yachooni yawe masafi basi nikafuata ushauri wake kwa kweli hauwezi amini tatizo la utiai likaisha kabisa na likatokomea ah. kwa kweli kama mume wangu asingenisukuma kuwahi kwenda kliniki inawezekana hili tatizo lingeweza hata kuja kumdhuru mtoto wangu tumboni naweza naweza basi tukaendelea kwenda kliniki kama kawaida mpaka nikajifungua salama nakumbuka nilienda kliniki mara sita au saba hivi na karibu maudhuri yote nilikuwanasindikiwa shoga yangu tunakushukuru a yani, umewezaje huyu mumeo akafanya haya yote anayoyafanya ya wakati sio kawaida kwa wanaume kufanya vitu kama hivi yaani unajua mumeo anavowapeleka watoto kliniki wakati mwingine na kuwabeba kwenda nao dukani eh, imemfanya na mimi mume wangu naye aanze kufurahia kubeba watoto na hata kliniki haogopi tena kunisindikiza naweza naweza kwa hiyo nikiangalia mambo ambayo wanawake wengine bado wanayapitia na waume zao yaani kuna wanaume wengine kwa kweli ni wagumu kuelewa kabisa na pia kushirikiana na wake zao akishakupa mimba anaenda kwa mwingine kupima viviu ndio kabisa hawataki huwa wanadhani ukipima wewe basi majibu ndo sahihi kumbe inawezekana mimi sina ila wewe unao au uko na mtu pembeni ambaye anao lakini lazima tubadilike kwanza sasa hivi kuishi na viviu sio kifo unaweza kupata dawa na maisha yakaendelea vizuri tu lakini pia usipomlea mtoto toka yupo tumboni wa mama yake unafikiri ni nani atamlea huyo mtoto na usipokuwa na mahusiano mazuri na mwanao kuanzia utotoni unawezaji kuwa na mahusiano naye akiwa mtu mzima kwa kweli namshukuru sana mume wangu aushirikiano wote alionipa hasa kipindi cha ujauzito na hata kulea lakini naomba niwe mkweli ndugu zangu mume wangu hakuwa hivi toka mwanzo mimba ya kwanza alisuasua sana kutoa ushirikiano tulivyopima tu viviu hakuonekana tena hospitalini basi ikabidi nitafute njia ya kumshawishi nikamwambia tusipoenda wote sipati ushirikiano wowote sipati chanjo au huduma yoyote ya vipimo eh, alivosikia hivyo akakubali tulipoenda kule kliniki manesi wakamweleza umuhimu wa kunisindikiza kliniki na wakatuelimisha kwamba afya ya usalama wa mama na mtoto sio jukumu jukumu langu mwanamke tu bali ni la baba pia ninapokuwa pia ninapokuwa ninapokuwa niko nyumbani wakati mwingine sijisikii vizuri na nikashindwa kuwapeleka kabisa watoto shule mume wangu waga anaomba ruhusa kazini na ananisaidia kupeleka watoto shule afya ya mama mjamzito haipo tu kwa madaktari na manesi ipo upande wa baba pia wewe kama baba unaweza kuwa mlizi mkuu kwani naweza nikasahau nilivyoelekezwa lakini tukiwa pamoja unaweza kunikumbusha mfano hizi dawa zinatumiwaje ninywe saa ngapi kliniki hudhurio lingine ni lini mwanamke anahitaji ushirikiano kwa mwinzi wake wazazi wote wanapaswa kusimamia malezi kuanzia utotoni mpaka utu uzima huwezi kuwa baba mzuri ukianza ukubwani yeye ndiye anayeweza kumkumbusha mwanamke umuhimu wa kuwahi kuhudhuria kliniki na kukamilisha mahudhuri yote maana yake sio kila mala mwanamke atakuwa tu ana hamasa ya kwenda kliniki na sisi tunachoka tunaingia uvivu hata wakati mwingine tunapouzia ni vizuri tukikumbushana umuhimu wa kuhudhuria kliniki na kukamilisha mahudhuri yoyote maana hii inaanza kujenga upendo kwa ajili ya yule mtoto anayekuja na jinsi gani ya kumlea lakini pia ningewasia mama wenzangu tukazanie kuwahi kuhudhuria kliniki na kukamilisha mahudhuri yoyote wengi wetu wale tena ambao tushazaa huwa tunaonaga hii ni mimba ya tatu au ya nne nishakuwa mzoefu hapana jamani mimba haina uzoefu kila mimba inakuja na utaratibu wake mara nyingine utajisikia hivi mara utajisikia hivi hakuna uzoefu katika ujauzito lazima tuwahi kwenda kliniki na tukamilishe maudhurio yote kulingana na maelekezo ya kliniki ili tujifungue salama nafurahi kwamba ushirikiano niliopata utoka kwa mume wangu tumeweza kupata watoto watatu, watatu wenye afya cha ziada nafarijika sana kuona pia kwamba wanaume wengi mtaani kwetu wameweza kusaidia wake zao kujifungua salama uja uzito ni jukumu kwa wazazi wote wawili na sio mama peke yake jamani na hiyo ilikuwa simulizi yetu ya leo simulizi nzuri ya kufurahisha kwa kweli natumaini ujumbe umefika kwamba uja uzito ni jukumu la mwanamme na mwanamke wote wawili sasa ni muda wa maswali na ningependa kutambulisha wageni wetu ambao wanatoka wizara ya afya na maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto niko hapa na d beatus nyamuhiba ambaye ametoka kitengo cha huduma ya afya ya uzazi na mtoto na mamaprisca wanjero ambaye ametoka kitengo cha elimu ya afya kwa umma karibuni sana wageni wangu asante. asante na tunaenda moja kwa moja kwenye maswali na swali letu la kwanza linatoka kwa kwamara ambaye ni mkazi wa dodoma mariam una swali gani kwa ajili ya wa wageni wetu nimependa kwamba sada anapewa ushirikiano na mume wake lakini bado wengi wetu na changamoto nilitaka kujua kwa nini wanaume wengi ni wagumu kutoa ushirikiano wa kutosha kwa wenzi wao wakati wa ujauzito ni swali zuri kwanza niseme na hii inatokana kwa sababu wa wanaume wengi wanafikiri kwamba jukumu la kulea ujauzito yeah, ni la mama peke yake na ni, niongeze tu kusema kwamba ni falsafa ambayo imeenea katika jamii kubwa kwamba mama akiwa mjamzito basi jukumu lile ni la kwake yake kulea mtoto kumbe anasahau kwamba ujauzito uh, ni jukumu la wote baba na mama kulea ujauzito uzito mm-hmm. hapo apo, apo dokta nina swali la nyongeza po sasa mwanamme huyu ushirikiano aonyeshe vipi afanye nini Uh, okay, kitendo cha kumsindikiza tu kwenye kliniki ya, ya, ya kinamama wajawazito ni sababu tosha ya kuona kwamba ana, anaonyesha ushirikiano kwamba yuko pamoja na mwenzake katika ujauzito uzito aliyoubeba haya sawa sawa kabisa sasa swali la pili linatoka kwa zura yeye ni nesi wilayani nzega mkoani tabora zura tunakusikiliza asante hapa kliniki hua tunapokea mama ambao wanakuja peke yao ukiwauliza mwenzako yuko wapi wanasema hakutaka kuja sasa mimi nilitaka kuuliza hivi tunawezaji kubadilisha hizi fikra potofu za wanaume kuona kliniki kama sehemu ya wanawake tu swali zuri kabisa kutoka kwa zuhra ha, naona naweza inafika mbali kweli na tuna wafuatiliaji makini swali hili naomba ni kutupie wewe dada prisca asante <laughs> ah, dada sauda wanaume wengi wanafikiri kwamba kwanza nafikiri sio kufikiri lakini kwa sababu tu yaile kwamba kliniki zetu unakuta waknamama do ao aaawaakuata kumsindikiza mwenzi wake kliniki lakini kwa sasahivi wangejua kwamba akifika kliniki kumsindikiza mama wanapewa nafasi ya upendeleo kupata huduma kwanza au kumwona mtu wa huduma kwanza nndio maana tunasema tunawapa wanahitaji kupewa elimu endelevu ya kwamba unapomsindikiza uapata ile sema unapata fursa ya, ku, ya, ya, ya mwenza wako kuonwa mapema kuliko wengine kwaio tunawa, tunawatia moyo zaidi ili wa, waendelee kuja na wenza wao asante sana dokta na mama priska sasa kina baba si mnaona vitu vizuri ambavyo mnavikosa kwa kutosindikiza wenzi wenu lini basi swali letu la mwisho linatoka kwa baraka ambaye ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha dar es salaam baraka karibu sasa jamii na jukumu gani inapaswa kufanya nini ili kufanikisha hilo lengo dokta mawazo yako asante sana dada sauda tuseme jamii ni pamoja na shangazi au mama mdogo au dada au jirani hmm pale anapoona kwamba kuna mja mzito katika eneo ambalo wako eneo la sehemu anayoishi ni vizuri wa, wa shauli, uh, kufika kwenye huduma za afya mapema ili kama kuna shida iweze kutatuliwa lakini pia jamii hiyo inashauliwa amin, ina, ina, ina, ina jukumu la kuwa noreg wote am kuwa siu nisemejidadaitia <laughs> ni moyo wote ni mama yoyote anapohisi kwamba ni mjamzito basi ajue ana wajibu wa kufika kwenye kliniki ili kufanyiwa uchunguzi na kuweza kupata huduma ya haraka ambayo inastahili kwa wakati huo tena hasa tukisistiza kuwahi, kuwahi, kuwahi yes. kupima au kuhudhuria kliniki mara tu anapogundua ana uja uzitu haya jamii mmesikia pia mna nafasi kubwa ya kumsaidia mama mjamzito asanteni sana wote kwa maswali yenu mazuri na pia niwashukuru wataalamu wetu ambao wametuelimisha na wamepanua mawazo yetu kwa leo ningependa ni sana kumshukuru saada kwa simulizi aliyotupatia shukran sana leo tumeona umuhimu wa mwanamme kushirikiana na mwenzi wake wakati wa ujauzito lakini pia tumeona umuhimu wa mama mjamzito kuwahi kuwahili anapohisi ana ujauzito ningependa kuwashukuru wageni wetu d biatus na mama prisca kwa kutupa maoni na mawazo yao kwenye mjadala wetu pia nimshukuru sana susan kwa kutusimulia simulizi ya sada kwa ufasaha kabisa bila kukusahau wewe ndugu msikilizaji kwa kuwa nami katika kipindi cha naweza na kama una simulizi ambao ungependa kututumia wasiliana nasi kwenye kurasa zetu za mitandao ya kijamii kupitia akaunti ya naweza au tutumie barua pepe na weza gicom na hapa tumefika tamati ya kipindi chetu cha naweza mimi ni sauda simba mpaka wiki ijayo nawaaga waga kwaherini jumbe huu umeletwa kwenu na wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kupitia kitengo cha elimu ya afya kwa umma kwa kushirikiana na watu wa marekani