matarajionajiona mbali kabisa itafika siwezitatatamakw ninaweza sanakaribu kwenye kipindi chako chanaweza mimi ni sauda simba na kazi yangu kila wiki ni kukuletea simulizi zenye mguso hamasa na mafunzo ndani yake naweza inakuonyesha namna ya kuwa na maisha bora kwa kuzingatia hatua muhimu za kulinda afya yako na ya wale tunawapenda leo tutasikiliza simulizi kutoka kwa majuma ahmed yeye ni mkazi wa igoma wilayani mwanza kwenye masamaki kemkem kem. ni mama wa watoto wane pia ni bibi yeye anamiliki saluni ya kike leo tutasikia simulizi yake na tutaangalia umuhimu wa mama mjamzito kutumia dawa ya sp na jinsi elimu ya afya inavyofundishwa kutoka kizazi kimoja hadi kingine kama ilivyo ada leo hapa studio tunao wataalam kutoka wizara ya afya ni d biatus nyamuhiba ambaye yupo kitengo cha afya ya uzazi na mtoto na mama prisca wanjiru ambaye yupo kitengo cha elimu ya afya auma karibu sanaasane sana ndugumtangazaji baada ya simulizi watatusaidia kujibu maswali yako msikilizaji kumbuka pia unaweza kututumia maswali yako kupitia barua pepe naweza gcom au kwa njia ya mtandao ya kijamii kwenye kurasa zetu za facebook na instagram kwenye akaunti ya naweza kama kawaida ya kipindi hiki huwa tunamwalika mtu studio kuja kutusomea ama kutusimulia simulizi ambayo tunakuwa tumeichagua na wiki hii niko na msimulizi wetu ambaye ningependa yeye ajitambulishe mwenyewe mimi naitwa zainabu mlawa ni mtangazaji asante sana kwa kuwa nami na sasa hebu tusikilize simulizi hii Weza. mimi ni mama wa nyumbani naitwa mwajuma ahmedi umri wangu ni miaka 56 nimejaliwa kupata watoto wanne watatu ni wa kike na wa mwisho ni wa kiume katika uja uzito wangu watatu ambao wa niwarukia tumbo lilikuwa kubwa mno yani tofauti na mimba nyingine ambazo nimewahi kubeba mpaka watu wengine wakawa wananiambia wewe una mapacha wewekapata mm. <laughs> wasiwasi kweli kwa sababu nilikuwa na hofia kupata watoto wawili kwa mara moja nilikuwa napenda nipate mtoto mmoja tu baadae nikaenda kupimwa nikakutwa kweli nina mtoto mmoja lakini ni mkubwa mno kwa kipindi hicho ilikuwa ni miaka ya tisini tisinamoja hivi ilikuwa kila mwezi lazima uende kupima kwa hiyo kila ninapokuwa nakwenda kupima bado naambiwa mtoto mtoto anaendelea kuwa mkubwa pamoja na ukubwa wala aaba m cangto nyinei ujauzito wa rukia ila kuna muda nilipatwa na homa kwa hiyo ikabidi niende hospitali kufanya vipimo nilipopima tu nikakutwa nina malaria kwa hiyo akanipa dawa aina ya koraquini nilikuwa sina hofu ya malaria kwa sababu mimi nilikuwa sijui kama ukiwa na ujauzito alafu upate malaria ti inaweza kumuathiri mtoto enzi zetu hatukuwa na sp ambazo nimezijua baada ya wanangu kinarukia kuanza kupata uja wakawa wakienda hospitalini wanapewa hizo dawa za sp akifika kule anapewa zile dawa za sp anazitumia kwa ajili ya kumkinga mama na mtoto na madhara yatokanayo na malaria lakini kipindi mimi namzaa rukia mimi wala sikujua kama mimi ninapokuwa na malaria na mwanangu rukia aliye tumboni ingeweza kumuathiri kwa sasa hivi nakumbuka rukia kwenye ujauzito wake wa kwanza kapewa hizo sp mara tatu mpaka kumzaa mtoto wake huyu wa kwanza na wapili pia hivyo hivyo lakini pia alipewa chandarua chenye dawa kwa ajili ya kujikinga na malaria sisi familia yetu toka zamani tuna mwamko sana wa kwenda kliniki lakini hakuna hata mtu mmoja ambaye ni daktari katika familia yetu la hasha yaani sisi kwetu ilikuwa maradhi yanapigwa vita mno baba alikuwa anasema maradhi ni umasikini kwa sababu mtu ukishaumwa sana mtafanya huduma za hospitali tu lakini shughuli nyingine zote zitasimama kwa kwa ajili ya kuumwa na kwetu tulikuwa tunaishi tasmaa tunasoma shule jumatatu ijumaa ikifika jumaamosi na jumapili tu tunalima tu asikwambie mtu ukija kwetu unaweza ukahisi hapa kumelimwa na trakta, na kumbe ni watoto mama yangu alikuwa anajitahidi sana kwenda hospitali hata wakati sisi tupo wadogo yaani mimi mdogo wangu ambaye nimeshuhudia mama akienda sana kliniki amezaliwa mwaka sabinanne mama yangu alikuwa anakwenda kliniki kia ki mk k uztaikuamekenda hospitali bugando kwenda kujifungua aliporudi alirudi na mtoto akiwa na afya njema kabisa na tukamuuliza mama umemtoa wapi huyu mtoto akatuambia alikwenda kujifungua bugando hospitali kwa hiyo ile hali ya kwenda hospitali ikawa imejengeka kweli kwenye familia yetu tulizoea kumbe hospitali ni muhimu kwa hiyo hata sie tulikuwa tukipata ujauzito tunakwenda kliniki vizuri tu wala hamna shida yoyote na mimi pia kwa wakati huo nikaona elimu niliyoipata kutoka kwa wazazi wangu na nyumbani kwangu pia niendeleze hivyo hivyo yaani nikisikia mwanangu ana ujauzito tu namsisitiza aende kliniki haraka sana nilimshauri mwanangu rukia hivyo hivyo tena kwa upande wa rukia alikuwa ameolewa daresalam wala hakuwepo mwanza alinipigia simu akaniambia mama nimekwenda hospitali nimepimwa nimeambiwa nina uja uzito ilikuwa ndio uja uzito wake wa kwanza nikamwambia haya sasa kwa sababu wameshakuambia naujauzito basi nenda kliniki kama utakavyokuwa unaelekezwa tarehe utakavyokuwa umepangiwa kliniki wala usiache hata siku moja na alifuata maelekezo ya daktari mpaka alipofikia muda wa miezi nane anaingia mwezi wa tisa kujifungua alikuja mwanza akaja akafikia nyumbani na mimi nikawa naendelea kumfuatilia nikamwambia twende kituo cha kutolea huduma za afya tuone kama umefanyiwa vipimo ili tusubiri kujifungua kujifungua na kweli tuliendelea hospitali mpaka ilipofika siku ya kwa hiyo rukia alipojisikia tu ana uchungu nikampeleka haraka sana bugando bugando mtoto wake wa kwanza alijifungulia kufuuucuueeaaakaaaotowake wakwanza alijifunguliabugando salamaakaisaakupata shida yoyote ile tunavyoongea mpaka hivi sasa rukia ameshapata mtoto wa pili hao ndio wajukuu zangu mmoja yupo darasa la pili na mwingine la miaka miwili mimi nafikiri kwenye familia yangu kwenda kliniki imetusaidia sana tena sana kwa sababu sijaona mjukuu wangu ambaye amezaliwa ana shida watoto wote wapo salama mpaka hivi sasa wote wamezaliwa salama na mzazi ambaye amekamilisha zile dozi zote tatu za sp na yeye anaendelea vizuri kabisa kwa hiyo ni kweli sp inamkinga mtoto yaliyetumboni na madhara yatokanayo na malaria shukrani nyingi sana kwa simulizi hiyo ya mwajuma pamoja na kufahamu umuhimu wa mama mjamzito kuchukua dawa ya sp kitu ambacho nimetoka nacho mimi kwenye simulizi hii ni jinsi tabia bora zinavyofundishwa kutoka kizazi kimoja hadi kingine kama tulivyosikia kina mwajuma walifundishwa umuhimu wa klinik toka utotoni na yeye akawafundisha wanae sasa nataka tufanye majadiliano kidogo na kama nilivyowaambia hapo awali leo tuna wageni kutoka wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto d beatus na mama priska karibuni sana suali yes, so, letu la kwanza linatoka tabora kutoka kwa mama magilio karibu mama halo habari za studio asalama mama unaswali gani kwa wataalam e, s si, na umimu gani kwa mama mjamzito nini madhara ya malali wakati wa uja uzito d beatus hebu tuelimishe kidogo kwenye hilo asante sana ndugu mtangazaji Uh, niseme kwamba sp ina umuhimu mkubwa sana mm-hmm. kwa mama mjamzito kwa sababu inamkinga mtoto na madhara yatokanayo na malaria kama udumavu wa mtoto mm-hmm. au mimba kuharibika au mtoto kuzaliwa njiti hebu kwanza tupate ufafanuzi kwenye neno njiti A, au, au labda neno lenye njiti lakini ekuona kama ume, umeuliza njiti njiti <laughs> mtoto njiti ni mtoto ambaye anazaliwa na uzito pungufu ambao uzito huu unakuwa chini ya kilo mbili na gramu ya tanob ah. yeah, lakini, yeah, lakini pia niongezee tu kwamba ni yule ambaye anazaliwa kabla ya muda Aha. kabla ya siku okay. kufikia sawa yes. sawa haya tuende kwenye swala lile la pili ambaye aliuliza malaria ina madhara gani wakati wa uja uzito asante ndugu mtangazaji <laughs> <laughs> ah, madhara malaria yapo madhara a malaria yapo mengi kwanza kabisa ni upungufu wa damu kwa mama mja mzito mm-hmm. kwanii tunasema upungufu wa damu malaria anapoingia mwilini inashambulia zile seli nyekundu ambazo ndio hiyo tunayoita damu kwa hiyo zile seli nyekundu zinavunjwa alafu damu inakuwa inapungua mwilini lakini pia uh, nyingine ni kuharibika kwa mimba mama anapokuwa mja mzito anatarajia kupata mtoto kujifungua toto ama alivokisha kutaja daktari kuzaa mtoto njiti hayo ni mahaaaumauamtoto akiwa umbo kingine pia ni kumzaa mtoto mwenye uzito mdogo au kumzaa mtoto kabla ya wakati nafkiri daktari pia lilizungumzia na kingine ni kupoteza maisha kwa mama na pia kupoteza maisha kwa mtoto aliyeko tumboniniongezee yeah, tu kabla ya kuongelea kupoteza maisha kwa mama na mtoto hmm. uh, mtoto mwenyewe anaweza akazaliwa na malaria ikiwa mama hakupata haku, haku, haku kinga wakati wa, wa ujauzito kwa hivyo anaweza akajifungua mtoto ambaye hana afya njema ambaye ana malaria tayari ambayo inaongezea shida katika uh, umri ule mdogo wa mtoto Eh, lakini pia kama alivyosema mwenzangu kwamba inaweza kumfanya yule mama akapoteza maisha na hata yule mtoto akapoteza maisha aanasante hmm. sana hmm. jibu zuru sana mimi na swali la nyongeza nataka tu nijue zaidi kuhusu vile mtoto anapata maambukizi ya malaria kutoka kwa mama yeah, niseme tu kwamba malaria mtoto anayapata kutoka kwa mama mama anapokuwa na maambukizi ya malaria yana uwezekano mkubwa wa kupenya kufika kwa mtoto na kumfanya azaliwe na malaria pia au kumfanya apoteze maisha kwa sababu ya malaria aliyonayo mama asante sana kwa hilo jibu e, swali letu la pili linatoka kutoka kwa rashid ambaye ni mkazi wa aressala karibu rashid. ni na swali moja naweza kuuliza tafadhali ni kwa nini kina mama wengi hawaja wazito hawanye dozi zote tatu za sp kama anavyoshauliwa na daktari au wataalamu wetu tafadhali naomba jibu swali so, zuri sana ilo asante uh, gumtangazaji hilo limekua ni tatizo na tatizo hili linaanzia tangu kwenye jama e a unaua amla tofna mamz mengine mama baada hospitali akachekiwa afya utasikia tu kwambahosptali ah, ko mbali kwanini usumbuke aii mm. sichukue tu majani haya uka, ukanywa tu utakuwa umejitibu kwaiyo hhilo ni, ni jambo ambalo kwakweli sio la kusistiza zaidi lakini kikubwa tunasema kwamba jamii aa, kama jamii ikuwa na uelewa mdogo kuhusu faida za kutumia dawa za malaria mm-hmm. faida za kutumia dawa za malaria kwa mama mjamzito inamtibu ina mtibu kwanza mama mjamzito mwenyewe ili ile malaria isiweze kufikia kutia ku, ku, ku, madhara kwa kwa amtoto mm-hmm. lakini pia kingine kuchelewa kuhudhuria kliniki uh, hii kuchelewa kuhudhuria kliniki inamfanya mama asiweze kufikisha zile dozi tatu za sp mm-hmm. dozi tatu za sp zinatakiwa mama anapoanza tu kuhudhuria kliniki anapotambua ni mja mzito akaanza kuhudhuria kliniki pale anaanza kupewa dozi ya kwanza ya sp Uhum. na anapewa kwa vipindi maalum kulingana na atakavyoshauriwa na anamtoa huduma kwa hiyo wakina mama wengi kwa kuchelewa wanakuta wanapata sp uh, chini ya zile dozi tatu zinazotakiwa kupewa mama mja mzito kwahiyo huyu mjamzito mzito ana ratiba maalum anapewa dawa mara kadhaa anarudi anapewa tena na labda anagundua ana uja uzito ndani ya miezi minne anaweza kagundua mapema kwa sababu mama akugundua ujo uzito mm. anagundua mapema lakini anachelewa kwenda kupata huduma ya upimaji ah. katika vituo vya kutolea huduma kwa okay. hiyo ile inamfanya achelewe pia kuanza kupata zile huduma za awali mama mja mzito anapokuwa amepata ujo uzito ambazo ni muhimu sana sana kuchunguzwa afya kuanza dawa za sp na huduma zingine muhimu alafu pia ta, na tatizo lingine la kuto sp ni kuto kukamilisha pia maudhurio Aha. Kina mama tunasema wawai kliniki kupima na waweze kukamilisha yale maudhurio nane sasa mama akichelewa yale maudhurio pia hawezi kukamilisha kwao hiyo kuwa ni, ni ni tatizo mm. kweli kabisa asante sana kwa wataalamu wetu ambao wanatujibia maswali yetu vizuri kabisa sasa swali letu la mwisho linatoka kwa maria ambaye ni muuguzi kutoka kituo cha afya ya kimamba karibu maria swali langu ni hvi tunawezaji kukuza jamii isiyowekwa kipaumbele kulinda afya zetu kuliko kusubiri madhara yatokee tokeo ndo tuyashughulikie swali zuri sana maria wataalamu wetu mnasemaje asante ndugu mtangazaji jamii zetu tunatakiwa kwanza kabisa kusistiza elimu elimu ya kutambua a, umuhimu kwanza wa kuwatambua mama waja wazito uh-huh. tunasistiza kwamba jamii ikiwa na uelewa au mwamko wa kuwatambua mama wajawazito wazito hmm. wataweza kuwashauri namna ya kulinda afya zao kuliko kusubiri mpaka uh, muda unakua umepita ndio mama aweze uh, kuhudhuria au uaam kuh, kuh, kuhudhuria kliniki lakini tunapoweza ku toa elimu kama ambavyo tunavotoa jamii tunatarajia itakuwa na mwamko mm. wa kuwahamasisha kinamama waja wazito kuwahi kuhudhuria kliniki kwa ajili ya kupata upimaji mapema na panapokuwa na tatizo basi watagundulika na kupewa huduma za matibabu kulingana na hali mama aliyo kutwa nayo lakini kingine pia kina mama waja wazito wanapo kliniki ni inawapa nafasi ya kupata maelekezo na maelekezo na ushauri ya jinsi ya matumizi ya sp hmm. kutoka kwa watoa huduma na kingine watu huduma pia wanakuwa na nafasi ya kuhakikisha kila mama mja mzito anayefika anapata huduma ikiwepo huduma zote za upimaji hmm. na kupewa msistizo wa matumizi mbalimbali mbali ya huduma na matumizi ya sp na matumizi ambayo tunasema kuna dawa tofauti zinazotolewa katika kipindi cha ujauzito ambazo kitamfanya yule mama kile kipindi cha ujauzito afya yake iweze kuimarika na wawezi kupata watoto wenye afya na akina mama wenyewe kuwa na afya katika kile kipindi cha ujauzito ckuongenadhani umetosheleza ume, ume majibu yotekabisa asante. <laughs> asante. <laughs> mm, asante sana d beatri na mama priska natumaini somo letu limefika uh, ile sehemu ambayo inahitajika kabisapinako asanteni asante asante sana, kwa, kwa, asante sana yeah. kwa wasikilizaji wetu kwa maswale yenu natumaini wote tumefaidika asanteni Asante Asante sana kwa kuwa nami katika kipindi chanaweza na kwa niaba ya wasikilizaji wetu ningependa kumshukuru mwajuma kwa simulizi yake naamini sote tumeona umuhimu wa sp kumlinda mtoto na madhara nayo na malaria pia ningependa niwashukuru wote waliotuma maswali na maoni endelea kuyatuma na sisi tutayafanyia kazi shukrani za pekee ziende kwako ndugu msikilizaji wanaweza na kusihi endelea kufuatilia vipindi vinavyokuja na kama unasimulizi ambayo ungependa kututumia wasiliana nasi kwenye kurasa zetu za mitandao ya kijamii kupitia akaunti ya naweza au tutumie barua pepe naweza c mpaka wiki ijayo mimi ni sauda simba na ulikuwa unasikiliza naweza kipindi kinachokuletea stori za kweli kutoka watu wa kweli zinazokuwezesha kufanya maamuzi sahihi juu ya afya yako jumbe huu umeletwa kwenu na wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kupitia kitengo cha elimu ya afya kwa umma kwa kushirikiana na watu wa marekani