natazama matarajio na najiona mbali kabisa itafika siwezitata tamakawe ninaweza sana karibu kwenye kipindi chanaweza mimi naitwa sauda simba na kila wiki nakuletea simulizi zenye mguso hamasa na mafunzo ndani yake simulizi za kweli kabisa kutoka watu kama mimi na wewe ili tuweze kufanya maamuzi sahihi juu ya afya zetu na pia unaweza kufuatilia vipindi vyetu vingine vyanaweza kwa wakati wako kwenye ukurasa wetu wa facebook leo kwenye naweza tutasikia simulizi ya mama tabita ambapo mama mamatabita na mume wake wanafanya kazi ya utoaji wa ushauri na saha hapa dar daresalam katika simulizi yetu ya leo tutasikia umuhimu wa kutumia dawa za arv wakati wa uja uzito iwapo mama atakuwa na maambukizi ya vivijuu simulizi hii najua itawagusa sana manake inasikitisha lakini pia ina matumaini na leo hapa studio niko na salome mwafongo karibu sana salome asante sana ni mtangazaji kama mimi na atatusimulia simulizi yetu ya leo mara baada ya simulizi tutakuwa na maswali kutoka kwa wasikilizaji na majibu na maoni kutoka kwa wataalamu wetu kuhusiana na mada yetu ila wewe pia una fursa ya kuuliza swali au kutoa mawazo yako kwa kutuma ujumbe wako kwenye kurasa zetu za facebook au kupitia barua pepe na weza a gic haya wakati ndio huu sasa kutega sikio ili upate kusikiliza simulizi ya mama mamatabitha naitwa mama tabita ni mama watoto wanne na tabita ndo mtoto wangu wa kwanza niliishi maisha ya furaha mimi pamoja na mme wangu wa baba tabita ingawa hatukuwa matajiri kiivyo lakini maisha yetu yalikuwa mazuri nyumba ya waston shamba chakula kizuri na tulikuwa na marafiki pia kiujumla niliridhika na maisha yangu lakini gafula maisha yalibadilika msiba ni msiba hakuna msiba unauma kama mzazi kumzika mwanaye mtoto, mtoto ndio wakumzika mzazi mimi nimewazika wanangu wawili na kama sio kuwapoteza wanangu ningekuwa na watoto sita namshukuru sana mme wangu kwanzia mwanzo amikuwa mstari wa mbele kunisindikiza kwenda kliniki japo ilikuwa ni umbali mrefu kitu ambacho mwanaume mwingine angeona labda kama la wangu, ni jambo la hivi hiv kwa me wangu n kwenda na mke wake pia yaliendelea kmy yikua nje ya wetu hadi kutupelekea kuama kule kijijini na kuamia jijini dareslam ambapo kwa sasa tunafanya kazi ya kutoa ushauri kuhusiana na afya ni kazi ambayo nimekuwa kwa muda sasa ninaposimama kwenye uwa huwa naanza kwa kutoa ushuhudi wa maisha yangu binafsi na huwa nafurahi na kufarijika sana watu wakinifuata na kuniambia wamejifunza kitu kaiaanuai ni nikiishi kijijini baada ya kumwachisha kumwcheshazamwanangu wapili nakumbuka nilianza kushikwa na homa mara kadhaa uh, ilifika maai na wa hakuweza kunisindikiza kliniki na kwakuwa sikuwa najisikia vibaya akanipa nauli nikaenda kliniki peke yangu kabla ya kufanya vipimo nikakalishwa na manesi pale kliniki na wakaniambia watachukua vipimo vya ujauzito uzito viviuu na wakanipa ushauri na sana kunielekeza umuhimu wa kupima na ikitokea nina maambukizi na wezaji nikazingatia afya yangu baada ya kufanyiwa vipimo vyote nikaombwa nisubiri nje nikaanza kupata wasiwasi baada ya kusubiria kwa muda mrefu sioni kama nikiitwa mara nesi akaniita usu wake ukaashiria kitu fulani hakiko sawa nikamfuata lakini nikiwa na oga sana kwa dokta na kweli akaniambia uja nao ninao lakini akuishia hapo nachokumbuka nesi akaniambia unakumbuka tulivyozungumza wakati wa ushauri na saa nikamjibu ndio akaendelea nakumbuka akaniambia sasa unaonekana una maambukizi ya virusi vya ukimwi yaani kwa kusema ukweli baada ya kusikia ile taarifa niliishiwa nguvu nesi alikuwa na dokta walinibembeleza lakini sikuwa mimi kwa muda ule kitu ambacho nilikuwa na kiwaza naenda kumwambiaje mume wangu waliniambia si mwisho wa maisha na siko peke yangu kuna wengi wanaishi na hiyo hali wakanipa dawa na kunielekeza hatua za kufuata kulinda familia pamoja na mtoto aliyeko tumboni nilipokuwa njiani nikirudi nyumbani bado nilikuwa kama nimekufa ganzi yani ynilikuwa yani miguu ni mizito sijioni kama anatembea yani mikono yani sijielewi kwa kweli ni maneno ya yule nesi tu ndo aliokuwa akijirudia kichwani maonekano wa maambukizi ya virusi vya ukimi niliona nyumbani kwangu kama naenda ugenini watoto wangu wawili walikuwa shule nilimwona mmewangu amebeba jembi Anatoka... alikuwa ametoka shambani maana ulikuwa ni msimu wa mvua kama kaida yake alikuwa mwenye furaha akanisalimia naminni nilijikaza nilijaribu kuficha mawazo yangu lakini mme wangu ananijua vizuri sana yani ananijua sekunde, ongopea, baada ya kunisumbua sana nikatunga uongo kwamba galileo ilikuwa linarusharusha sana barabara zimeharibiwa na hizi mvua zinazonyesha basi akanipa pole japo akulizika sana na sababu ile <laughs> <laughs> nilipomwambia nina ujauzito akanipa ongera nyingi ilikuwa uamuzi mgumu kwangu kumwambia mume wangu nilihisi maswali yangekuwa mengi na angeweza kuniacha yeni hivo ndo ambavyo mimi nilikuwa nafikiria hivyo nikamua sitamwambia na zile dawa walizonipa hospitalini nikazitupa kwa kweli asija akaziona akanishtukia niliendelea kwenda kliniki kama kawaida kule manesi wakawa naniuliza tu kama natumiwa dawa nikaongopea natumia dao, wakaendelea kusisitiza nimwambie baba tabita niende naye kliniki nikaongopea kasafiri nachokumbuka ujauzito ule nilishikwa na uchungu mkali sana um, ilikuwa mwezi wa nane nilikuwa nyumbani na rafiki yangu baba tabita akuwepo kwa hiyo rafiki yangu na dada mwingine wa pale jirani ndo alinesindikiza hospitali sikukaa sana nikajifungua lakini hata sikupata kumshika mwanangu <laughs> hata sikusikia sauti yake nilimwona tuku mbali nesi wakimwaisha nje ya chumba kama lisaa baadaye hivi wakaniambia amefariki kabla sijaondoka hospitalini nesi akaniambia kuwa hali hii huwa inatokea kwa baadhi ya kinamama hasa kama atumii arv kama inavyoshauriwa ili ni sana sana nikawa nawaza itakuwa tu kwasababu ya hali yangu ya mwambukizi lakini bado sikumwambia batabita nikajinyamazia kimya nikawa naumia tu mwenyewe ndani kwa ndani na kama hiyo haitoshi mwaka uliofuata yaani kama miezi kumi vi baadaye yakajirudia tena nilipotoka hospitali nilikaa kama miezi miwili tu nikabiba ujauzito tena safari hii hali ikawa mbaya zaidi nikaa naumwa sana hamu ya kula kitu sina mawazo nao yakawa yananisonga huku siri ile ya maambukizi ikiwa inanitesa snajua tena mtu unakuwa naknakosa amani kama kuna kitu ambacho unakuwa unakificha haikuchukua muda ujauzito ukiwa na miezi saba, nilisikia uchungu walau safari hii nilipata kusikia sauti yake lakini sikupata kingine naye walimwaisha nje ya chumba cha uzazi na baada ya muda mfupi wakaleta taarifa zile zile mbaya mtoto amefariki dunia batabita alikuja pale hospitali akawa nanifariji lakini mpaka hapo mimi nikashakfaa oadambianahisitatizo linaweza kua wenye afya zetu kwahiyo ni muhimu kupima wote na kama kuna shida yoyote basi tupate ushauri alitumia busara hiyo ili mume wangu naye apimwe alikubali hakubisha kabisa tukaa tumikaa tunasubiri mimi hapo sina hamu jasho linatoka moyo unaenda mbio aliporudi tuna majibu tulitulia kimya hapo ndo akatwambia wote tuna maambukizi batabita alipogeuka tu kuniangalia nilishindwa kuvumilia machozi akaanza kunitoka kuona vile naye machozi akawa ya yanamtoka aliposogea na kunikumbatia ndio kabisa nikakosa nguvu mwili mzima ulikuwa unatetemeka kwa kweli pamoja na kuumwa kote pale ndo matatizo yalipoisha ile hofu ikawa imenitoka kama imetoa mzigo mzito mno baada ya hapo tulipatiwa dawa za arv tukapatiwa ushauri wa kuzingatia matumizi sahihi ya dawa tukawa tunaenda wote tunakumbushana kunywa dawa kwa kweli batabita alini pamoyo sana naweza mahudhurio yetu ya, ya kliniki yakawa mazuri uh, tukazingatia ya dawa na lishe bora kama walivyotuelekeza mpaka afya yangu ikaanza kurudi na ile hali ya kuumwaumu ikaisha na kweli hivi ninavyozungumza sasa hivi nina watoto wengine wawili hawana maambukizi ya vivyuu na wote wana afya nzuri kabisa ha, simulizi mmeisikia wenyewe imegusa sana tumeona wazi matokeo ya kukataa na kutokusikiliza ushauri wa wataalam lakini angalau matumaini yalirudi kwa mama na baba tabita baada ya kufata maagizo ya kliniki asante sana mama tabita kwa kutoa simulizi yako naamini tulichosikia leo tumeona umuhimu wa mama mjamzito mzito anayeishi na vivijuu kutumia arv ili alinde afya ya mtoto salome asante sana umesimulia kwa ufasaha kabisa asante sana sasa ni muda wa maswali ndugu msikilizaji na ningependa kuwatambulisha uh, wageni wetu niko hapa na dokt biatus nyamuhiba kutoka kitengo cha afya ya uzazi na mtoto na mama priska wanjiro kutoka kitengo cha elimu ya afya kwa umma karibuni sana anaweza asante, asante nasauda swali so, letu la kwanza linatoka njombe iringa kutoka kwa mama agnes ambaye ni mama wa watoto wawili karibu sana mama agnes asante sauda yaani ningependa kumpa pole na kumpongeza mama na baba tabitha walichopitia sio kidogo ila kila aliyegundua ana maambukizi ya vivi u alimficha mwenzie uamuzi huu mnauonaje nadhani umelisikia swali lake ni, nimelisikia swali lake vizuri sana na ni, ni, niseme tu kwamba uamuzi huu si uamuzi sahihi kabisa kuficha hali yako hali halisi ya, ya kiafya unapokuwa una tatizo na hii huenda ikakusababishia matatizo hasa ya afya yako kuendelea kutokua njema kwa sababu hutaweza kufatia huduma za afyaa niongezee tu kusema kwamba haukuwa uamuzi sahihi kwa kkumficha mwenzi kwa hali aliyonayo na ndio imepelekea mpaka yeye amefika mahali anashindwa kutumia dawa kwa sababu anaona akionekana anatumia kwasababu aaaakionekanaaatumanaa kwa hiyo tunashauri kwamba linapotokea tatizo la namna hii washiriki kwa pamoja ili liweze kuongeza ufanisi wa matumizi ya dawa atakazopewa kwani pale mama mja mzito anapojikuta ana maambukizi ya viviuu anapaswa kuchukua hatua gani uh, jambo la kwanza na la msingi na muhimu zaidi ni kwanza ajitambue na akubali matokeo aliyopewa ili itarahisisha uh, huduma endelevu kwa maana ya kwamba tuna utaratibu wa kwamba tukiweza kumpima na kugundua kwamba ana maambukizi huwa tuna utaratibu wa kuanzishia matibabu moja kwa moja katika siku zote ambazo atakuwa anaendelea kulea uja uzito kwa ajili tu ya kumkinga yeye pamoja na, na, na kumkinga e, mtoto aliye tumboni mm-hmm. ili apate uzazi salama na, na labda pia si uzazi tu salama lakini kupata pia mtoto ambae anamtarajia mto mwenye afya njemaaabsaa sana sasa swali letu la pili kwa leo linatoka rock city mwanza tuko na muhamed karibu muhamed sijafika huko kwenu muda mrefu <laughs> karibu sana mwanza sauda uh, mimi sijui niseme ni naswali au maoni huyu mama alipoteza watoto wawili baada ya kugundua na viviu lakini akapata wengine wawili sasa kuhusu wale wawili waliofariki kuna uhusiano gani kati ya mama mja mzito kupata viviu na watoto wale kufariki kufarikik okay. uh, niseme tu kwamba mama akiwa na ujauzito uzito eh, wakati mwingi huwa wanapunguza kinga ya mwili sasa pia mtu akiwana vivu viviu au maambukizi ya viviu yanapunguza pia kinga ya mwili kwa kwa pamoja vinamfanya mama mwenye ujauzito anakuwa na hali dhaifu ambayo inaweza kupelekea kuharibu mimba au kujifungua watoto kabla ya siku ambayo baadaye huwa wakipoteza maisha kwa sababu wanajifungua kabla ya siku zake hapo hapo dokta hebu subiri kwanza maanake nafkiri ufafanuzi zaidi msikilizaji anaweza asielewe unaposema kupungua kinga maanake msikilizaji alitaka kufahamu kwa nini katika hicho kipindi watoto wawili wamefariki na bado alikuwa katika hali hiyo hiyo ya maambukizi akapate tena watoto wawili swali zuri sana hilo a yeah, sasa tunasema kwamba ujauzito unapunguza kinga lakini pia akiwa naviviu kinga inapungua napungua aomaanaia dawa, dawa mapema dawa mama aa aaina uneahoalivyonavo vinaendelea kuepo ingawa Uh, mwili utaendelea kujenga kinga zaidi mm-hmm, nafikiri tumeelewa sasa tuna swali jingine kutoka kwa elieshi mkazi wa moshi karibu sana elieshi mimi kuna kitu hapo sijaelewa huyu mama alipewa dawa za arv ila akutumia akapata shida sasa sijui tunawasaidiaje wajawazito wazito wanaoishi na vivyuu hasa nyee kama wataalamu mnahakikisha vipi wanafuata maelekezo wanaopewa kliniki asante sana tuna vitu vingi ambavyo a tunajaribu kuhakikisha kwamba huyu mteja au huyu mama mjamzito mzito anafatilia vizuri um, dawa zake moja ilikuwa ni moja hua ni, ni, ni, ni, ni tuna washauri kuja na lile kopo ambalo tunampatia dawa akameze anakuja nalo alafu tunakaa naye pamoja tuna hesabu kwa maana ya kwamba kama tulimpa kopo yenye vidonge thelathini na amekuja baada ya mwezi kwa hiyo tunategemea vile vidonge vitakuwa vimekwisha kwa hivyo tunakaa naye pamoja tunahesabu kama kuna baadhi vimebaki kwao tunajua kuna siku ambazo hakumeza dawa tunaendelea kutoa elimu na kumshauri aumeutumiadawa kaio unafikiri elimuaumshaucafanya hiyo mbinu inatosha hamna mbinu nyingine kuna mbinu nyingine ambayo tunaenda mbali zaidi tunafatilia tuna kujua ile tunaita i ambayo tuseme ni ule ongezekoongezeko la vimeleays ongezeko vimelea, kwaiyo kama anakuwa hatumii dawa maanayake e, ile, ile ongezeko la vimelea linazidi lakini mm. pale anapokuwa anatumia dawa tukifanya chekup tunagundua kwamba ile ile vimelea haviongezeki mm. kwahiyo pale tunajua kwamba huyu anaendelea na matumizi yake ya dawa vizuri hebu niulize watu wengi kina baba haswa huhofia kusindikiza wenziwao klinik wakati wa ujauzito eti wanaogopa watapimwa <laughs> kwanini jamii bado ina hofu hii ya kupima tatizo likapi kwanza labda miniseme tu kwanza kwamba hofu mm-hmm. hofu kama kama kama mtu binafsi mm. ujenge hofu ya kupima mm-hmm. watu wengi wanajenga hofu ya kupima kwa sababu kwanza kitendo chakuwa na hofu ni sehemu pia ya kujinyanyapaa mtu binafsi unaanza mimi nikipimwa nitaonekanaje yani hata jamii ile ambayo uko nayo haija kutambua wewe umeshaanza kuitengenezea majibu mm. lakini mimi nafikiri ni vema ukipima mapema afya yako ukajua afya yako hiyo pia inaweza kakufanya wewe ukaanza kupata matibabu mapema ambapo uenda hiyo ofu ambayo ulionayo ya kwamba nita ni, nitafikiriwaje nita, nita, nita nitaonekanaje huenda hata isiwepo kwa sababu hawatakutambua kwanza mapema hutobadilika chochote lakini pia niseme kwa jamii hasa inayo jamii yetu kwa sasa hivi wajue kwamba ukipima mapema na ukafatia huduma mapema hiyo kwako inakuwa ni faida kusabu, uhuta, kwa sababu huta afya yako haitatetereka nafkiri daktari sijui nalionajekikubwa nakiona jamii kubwa inapata ile pa, kama pa, ndiyo inabeba sehemu kubwa sana naata nyehem wa mu ofkm engi wafiki nkipima nikikuta sina ntaishije akini nfkkimwa nikikutwa nao tafanyaj ssaile mm. kujnyanya a ndio najenga hofu ambayo nawafanya wengi wakina, wengi asa wanaume <laughs> wanaogopa wana, wana, wana kuja kuchunguzwa afya zao na mm. hasa wanaume kwa sababu <laughs> wanawake wengi wako wanautayari unajua kupima sisi ni jasiri kila siku lakini tunasema kwamba ukigundulika una viviu matibabu yapo na yanapatikana nchi nzima na kwa sasa ni jambo ambalo jamii inauelewa kujua kwamba viviu ipo e, mtaani kwa hiyo unapokuwa ukitumia dawa hautaonekana kama ni mtu wa ajabu kwa wengine kwahio tunashauri tu jamii uh, wajitokeze kwa ajili ya kufanya uh, vipimo na ikigundulika basi unapewa elimu ya, ya, ya kujitambua ili uweze kutumia dawa na siku ziendelee maisha yaendelee naam ndugu msikilizaji ulipo simiu bukoba mahenge lushoto lindi sumbawanga dodoma salaam popote pale ulipo acha kujinyanya paa. acha hofu pima mapema ili uweze kuendelea na maisha yako kama kawaida naweza naweza na sasa tumefika tamati ya kipindi chetu asanteni sana kwa kuwa nasi katika kipindi chanaweza na kwa niaba ya wasikilizaji wetu ningependa kumshukuru sana mama tabita kwa hadithi ya maisha aliyopitia ni muhimu kwa mama mja mzito anayeishi na virusi vya ukimwi kwenda kliik ili alinde afya ya mtoto pia nawashukuru wataalamu wa afya dr biatus na mama priska kwa kutupa maarifa na ujuzi juu ya mama mjamzito kulinda afya yake na ya mwanaye ikiwa anaishi na viviuu karibuni sana siku nyingine tena endelea kufuatilia naweza na kama una simulizi ambayo ungependa kututumia wasiliana nasi kwenye kurasa zetu za mitandao ya kijamii kupitia akaunt ya naweza au tutumie barua pepe naweza gmc mimi ni sauda simba na ulikuwa unasikiliza naweza kipindi kinachokuletea stori za kweli kutoka kwa watu wa kweli zinazokuwezesha kufanya maamuzi sahihi juu ya afya yako mweleze pia na mwenzako na yeye apate kuelimika tukutane tena hapa wiki ijayo kwa erini. jumbe huu umeletwa kwenu na wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kupitia kitengo cha elimu ya afya kwa umma kwa kushirikiana na watu wa marekani