natazama matarajioo najiona mbali kabisa nitafika siwezi tata tamakawe ninaweza karibu katika kipindi chako cha naweza naitwa sauda simba na kila wiki nawaletea simulizi zenye mguso hamasa na mafunzo ndani yake sikiliza naweza ili upate kuishi maisha yenye afya bora na jifunze kuzingatia hatua muhimu za kulinda afya yako na ya wale unayowapenda wiki hii tutasikiliza stori ya anita ambaye ni nesi pale kituo cha afya sinza palestina na tutasikia jinsi alivyomsaidia mama mja mzito kujifungua toka nisikie stori hii nimekuwa na hamu sana wewe msikilizaji pia uisikie hapa studio nipo pia na wataalam kutoka wizara ya afya ambayo ni dot beatus nyamuhiba kutoka kitengo cha afya ya wazazi na mtoto na mama priska wa njiro kutoka kitengo cha elimu ya afya kwa umma karibuni sana wageni wangu asan ae sanante ndugu mtangazaji na wao kama kawaida watatusaidia kujibu maswali ya kiafya baada ya simulizi yetu hapa studio pia nipo na msimulizi wetu ambaye ningependa ajitambulishe mwenyewe naitwa samira suleiman ni mtangazaji karibu sana naweza asante kumbuka unaweza pia kututumia maswali yako kupitia barua pepe na weza tgmilcom au kwa njia ya mtandao wa kijamii kwenye kurasa zetu za facebook na instagram kwenye akaunti ya naweza asante sana wageni wetu hapa studio asante kwa wewe unaonisikiliza sasa tega masikio usikilize simulizi ya anita nakumbuka na ilikuwa muda wa jioni ingawa dereva bodaboda alikuwa anakwenda kasi lakini ilikuwa naona kama haendi kwa haraka sana hapo ndani kama ungepima moyo wangu ungeona kabisa mapigo yanaenda wote ambao tupo safarini nikajisemea moyoni aaaksao uledada anaweza kupoteza maisha yake aaaa to zaidi ilikuwa aaanuaaawezaji kumshawishi yule mganga ila niruhusu ruhusu niokowe maisha yule dada nakumbuka ile siku kama jana ilikuwa siku ya kawaida tu muda wangu wa zamu ulikuwa tayari umeisha ila nilikuwa najiandaa kuondoka pale kliniki hafula nikapata simu kutoka kwa lulu vipi besti ndio ilikuwa salamu yetu ila kabla kumsalimia akanikatisha hafla besti, besti, njoo fasta hapa nyumbani yule dada unampeleka kwa mm. wasi wasi. dada unampeleka na yao, na wasiwasi huyo anamwongelea yao alikuwa alikuwa ilabaamaa kusaa aasaezao afya hasalia nafatilia sana kujifunza kuhusu kifafa cha mimba na mimi mara nyingi nilikuwa namfundisha alitaka kujua ni nini hasa mbacho kinasababisha mtu kupata na kifafa cha mimba mahara yakeaao aau mbau piia u naaa ule ni wa tatu. Sasa, lulu, na kwa yule mama mamzito alika mepoteza fahamu fasye aliweza kugundua yule mama amepatwa na kifafa cha mimba tatizo i kwamba tu pale anapoishi yule mama familia yao ni watu ambao wanaamini sana mambo ya kishirikina yakishirikina naa mabaauus kam vile yule mama mja mzito alimfanigie huyu mama alikuwa nau akicha muda mrefu sana kwaio wakawa wanampa tu enye dawa za kutuliza maumivu ya kichwa pale pale tu nyumbani kwao kicwa kikaa bado mara mara. kuumwa kichwa kwa muda mrefu hizo ni dalili hatari lulu alijar, alijaribu kuongea na ndugu zake ila hata kidogo hapo, sasa akaamua kunipigia simu nao bila mafanikio aaa aladaoa sio simu ya muhimu na hawakutaa kuongea na mimi na walivyoanza tu kwenda kwa mganga ikabidi lulu wafuatane nao na mimi kwa upande wangu nilipoona hatuelewani katika simu ndo nikaamua sasa kuita bodaboda na kufunga safari kuwafata kwao mabibo nilipofika eneo la tukio ilikuwa uswahilini kwenye vyumba vya kupangisha kama upafahamu vizuri usingeweza hata kujua kama kuna mganga humo ndani yaani ukifungua mlango tu chumbani kwake ni hapo hapo na humo humo ndani ndo shughuli zake zinaendelea pale pale nje lulu na familia ya yule yule mdada yule dada alikuwa ndani nikajitambulisha kwa wale ndugu znaelendu a ninesi nafanya kazi kituo cha afya pale sinza palestina rafiki yangu lulu ameniita ili nije kumsaidia ndugu yenu nikaomba kwamba nataka kuongea na yule mganga baada ya hapo ndo akaniitia yule mganga nikaongea naye alikuwa mbaba tu kama umri wa babangu na ingaa nilikuwa jasiri lakini myoni mm, mm, nilikuwa na kiuoga kidogo mganga alipotoka nilimwamkia na kujitambulisha huyu rafki yangu ni jirani yako na ameniambia kwamba kuna mje mzito amepata matatizo kwa hiyo na mimi nobatumsaditu pamos mmsio olisi mimi nimekuja tu kumsaidia jirani yangu kwa hiyo akasema sawa nawe endelea sasa nilipoingia ndani nakumwona yule mama kwa kweli Alikuwa na na na hali mbaya sana nilimkuta amepata kifafa cha mimba amelala chini mganga alinielezea kuwa kabla sijafika eti alikuwa kizuri nilikuwa nimekuja vifaa vya huduma ya kwanza lulu aliponipigia tu huyu mama ana kifafa cha mimba nikaona ni bora tu nije navyo maana bila kuvileta pengine nisingeweza kumsaidia kwa hiyo pale pale nikampa huduma kwanza na baada hapo nikamwambia wale ndugu zake kwamba huyu mama anatakiwa aende kituo cha kutolea huduma za afya kwa sababu hili tatizo lake linaweza likatibika hospitalini tu baada ya majadiliano niliomba gari ya kubebea wagonjwa ije iufate pale tumfikishe hospitalini hospitalini baada ya gari kufika tulimfikisha pale sinza tukaendelea na kumpa huduma lakini kwakuwa tatizo lake lilikuwa kubwa sana libiditumwandikie turufs zadi nikwamba na sisi tuliweza kushiriki vyema katika nafasi ya kuokoa maisha yule mama yule mama alitushukuru sana hata sasa hivi nikienda kumsalimia tu lulu huwa namwona na nanishukuru mno kwa kukoa maisha yake ila huwa namwambia nilikuwa ah, natimiza tu wajibu wangu na ni kazi ambayo nilitaka kuifanya toka nikiwa mdogo baba ndo alinipa msukumo wakuwa mauguzi alikuwa anafanya kazi hiyo hiyo kama vile. Jinsi anaishi maisha ambayo siya stress kwamba akirudi nyumbani sijui tena anze kazi nyingine tu vizuri mwenyewe anapendwa sana na watu pia Kwa hiyo na mimi, nilipata msukumo huo hivyo nilivyomaliza shule nilipendelea kuendelea kusomea uuguzi unajua kazi yetu ni ya kujitolea kiukweli ile kutoka sehemu moja kwenda nyingine yani kumfata mgonjwa ambaye hata kulipa kitu unajua mm, inahitaji moyo nikujitoa wengi tunafanya kazi vizuri vizur ile kutoka kazini nakuchukua bodaboda unalipia nauli unamfata mtu ambae unajua hata kulipa, ni kwa sababu tu ya wajibu kama muuguzi nashukuru tu mwenyezi mungu kwamba niliweza kumpatia yule mama huduma anayostahili na, na tukaweza kuokoa maisha yake pamoja naye mtoto wake na wz mm. shukrani nyingi sana kwa hiyo simulizi yaani jamani maisha yanaanza kupotea kwa imani potofu hivi hivi sasa basi nataka tufanye majadiliano kidogo kama nilivyowambia hapo awali niko na wageni kutoka wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto d beats na mamapris karibuni tenawageni eh? wetu watausaidia kujibu maswali yenu na moja kwa moja tutaenda daresalam pale tutaongea na mzee suleiman mkazi wa magomeni karibu sana mzee ulima ndugu mtangazaji naomba kuulizao kuna umuhimu gani wa kwenda kujifungulia katika kituo cha afya na swali langu lingine hmm. mama anapokwenda kujifungulia katika kituo cha afya huwa anapewa huduma gani uh, umuhimu upo nitangulie tu kusema vifo vingi vya kinamama mama wajawazito vinatokea wakati wa kujifungua au ndani ya masaa ishinanne baada ya kujifungua mm-hmm. sasa anapokuwa amekuja kujifungulia hospitali au kituo cha afya anaweza kufanyiwa uchunguzi na kuona kama ana tatizo lolote linaweza kutatuliwa lakini pia kuna faida nyingine ya kwamba akija kujifungulia kwenye kituo cha afya kuna kitu tunaita uzazi pingamizi ambayo kama ikitokea dalili ya uzazi pingamizi anaweza kupatiwa huduma ya upasuaji na akapata mtoto wake vizuri sasa asane hebu tufafanulie kuhusu uzazi pingamizi zapingamiz ninii ni hasw E, niseme tu kwamba uzazi pingamizi ni, ni hali ambayo inamtokea mama mjamzito wakati wa kujifungua na kuna kuwa na viashiria vya kuonyesha kwamba kuna kitu kinazuia asiweze kujifungua kwa kawaida mm. sasa pale ndipo tunapochukua maamuzi ya kumfanyia upasuaji ili aweze kupata mtoto salama na yeye akiwa katika hali ya usalama mm. haya ndugu msikilizaji umeona umuhimu wa kujifungua kwenye kituo cha afya asante sana swali la pili linatoka kona ya magharibi kule mbea mjini kutoka kwa kristina halo za hapo studi kristina nakusikiliza swali langu ni kwamba nii ni maana ya kifafa cha mimba na dalili zake ni zipi na ni nini kifanyike kuzuia swali zuri sana kristina mama priska nafikiri unaweza kutusaidia na hilo kama alivyouliza msikilizaji wetu kwamba mama anapewa huduma gani anapojifungua katika kituo cha kutolewa huduma huduma zipo nyingi mm-hmm. na huduma hizi uh, mojawapo ni kuhakikisha kwanza mama anajifungua salama kwa kupimwa hali uh, yake ya uh, ujauzito wake uh, kuna pia mama anapewa elimu ya lishe kwake na mtoto aliyezaliwa mm-hmm na huduma nyingine mama atapatiwa chanjo Aa, na mtoto pia anapewa chanjo chanjo ambazo watoto wanapewa mama akijifungua kituoni ataelekezwa na ataambiwa zipo nyingi zinazosaidia kupunguza magonjwa ya watoto wakiwa katika ule umri mdogo hmm. na huduma nyingine mama atafanyiwa vipimo kabla na baada ya kujifungua ndio mm-hmm. kingine pia kuna kuna huduma nyingine muhimu sana hii mama atafundishwa namna ya unyonyeshaji mm-hmm. na labda tu niongezee pia e, pamoja na yote aliyosema dada priska lakini pia mama ataelekezwa elimu ya atapewa elimu ya afya jinsi ya kujikinga na maambukizi yoyote kwa sababu katika kipindi cha baada ya kujifungua mm kuna baadhi ya kina mama huwa wanapata maambukizi ile ni kutokana na uh, labda ile tuseme hakujistili vizuri kwa hiyo anapata maambukizi hmm. kwa hivyo anapokuwa wamejifungulia katika kituo cha afya atapata pia elimu jinsi ya kujikinga na maambukizi anayweza kutokea katika kipindi baada ya kujifungua halafu kulikuwa kuna swali la kifafa cha mimba E, kinasababishwa na nini dalili zake ni zipi na tufanye nini kuzuia asante ndugu mtangazaji niseme tu kwamba kifafa cha mimba ni, ni, ni ugonjwa ambao eh, huwa ukitokea kwa mama mja mzito mm. hasa pale anapokuwa na msukumu mkubwa wa damu mm-hmm. eh, kwa lugha ya kawaida wanasema mtaani wanapenda kusema eh, bp kuwa juu kwahio ule msukumo mkubwa wa damu huwa baadaye unaletea viashiria ambavyo e, vinaweza kupelekea kifafa ikiwa ni pamoja na kupata maumivu makali ya kichwa ambayo wakati mwingine hayapungui haya, haya, haya, haya hata kwa dawa za maumivu mm-hmm. lakini pia mama mja mzito anaweza akasema kwamba anasikia kiungulia muda wote na wakati mwingine anakwambia nikitazama naona nyota sasa zile ni dalili ambazo zinaashiria kwamba huyu mama anaweza akaenda kwenye kifafa cha mimba mm. wengi wao akianza kuona dalili hizo baada ya kuwepo kwa muda huwa inapelekea kupata degedege dege. sasa anapopata degedege ndio pale tunasema hii ni kifafa cha mimba mm. na a, inapokuwa ni sehemu ambayo ni nje ya kituo cha afya huwa mara nyingi tunawashauri kwamba eidha jamii au ndugu waweze kumchukua haraka wampeleke katika kituo cha afya ili aweze kupatiwa tiba kwa sababu kifafa cha mimba kinazuilika kwa hio akiweza kugundua hizi dalili na akawai kwenye kituo cha afya anapatiwa tiba ambayo inamzuia asiendelee kwenye steji ya pili ya kupata kifafa cha mimba hmm. yeah. okay. labda pia hapo uh, nafkiri ameulizia tu kifafa cha mimba lakini kuna umuhimu pia atambue kwamba mama mja mzito endapo ataona anatoka damu uh, ukeni ajue pia ni dalili ya hatari mm. au pia kuvimba miguu daktari yeah. nafikiri hii zote ni dalili ambazo zinatakiwa zipewe huduma mara moja yani kwa uharaka zaidi mm. mama anapogundua tu ameona hizo dalili basi awahi kwenye kituo cha kutolea huduma za afya yeah, okay. <laughs> okay, mamaisa aante kwa kutueleza kuhusu miguu vimba mara nyingi tukiona wajawazito wanavmba miguu tunaona <laughs> kwamb n alili ambayo ni... <laughs> e, <laughs> <diyo. laughs> <Diyo. laughs> si nzurtumaliz leo na swali letu la mwisho ambayo linatoka kwa mamanema ambaye ni mkazi wa luchelele jijini mwanza nakwambia anaweza napasua anga kweli mpaka mwanza tunafika karibu sana mamanema Kina mama wengi wanaishi mbali na vituo vya afya wanapopata na uchungu inawauya ngumu kufika katika vituo vya afya wajifungue mnawapa ushauri ushaurigani mama hao sao, sao. ni kweli bado maeneo yetu yapo maeneo mengine ambayo vituo vya kutolea huduma viko mbali kitu ambacho tunashauri sana wakinamama wanaoishi mbali na vituo vya kutolea huduma za afya hmm. tunawashauri washauri wawe na mpango mapema wa kujifungua tunaposema mpango mapema wa kujifungua kuhakikisha kwamba kaya yake pamoja ye pamoja pamuye na mwenzi wake mm. wanatenga fedha kwa ajili ya maandalizi kujifungua mm-hmm. A, wana wanaangalia pia mtu ambaye atamsindikiza huyu mama mja mzito kwa sababu kumbuka kutoka nyumbani sasa kuelekea kwenye kituo panakuwa na mwendo mm alafu pia kuishirikisha jamii kwa maana wanajamii wengine kama kuna mwanajamii ana usafiri basi kuweza kuzungumza naye mapema akaweza kuaaolma kama kuna uwezekano basi huyu mama mja mzito aweze kusogea karibu aweze kusogea karibu na kituo cha kutolea huduma kwa maana ipi kuna hospitali zingine kwa sasa hivi tenga vyumba vya kusubiria wamama waja wazito bamamamaamzo aafaakabla hajapata tatizo la kutoka mbali na kuingia kwenye matatizo mengi akisubiria pale ataweza atakapopata uchungu basi akaweza kupata huduma mapema mm. na kama kuna eneo la mjini pale karibu kuna jamaa ndugu marafiki sio vibaya akiwa kwao kwa muda akisubiria kujifungua zile hasa siku zile ambazo zinakuwa sasa tunasema mama wakati wowote anaweza kujifunguanandio na, na, mara nyingi huwa tunawambia uh, maandalizi yale ya kujifungua ni pamoja na kuandaa uh, kiasi fulani cha pesa ambacho ikitokea dharura yeye itamsaidia ile pesa kufika eneo la kituo cha kutolea huduma lakini pia kuangalia mazingira ya nyumbani yanaachaje kwa hivyo ni, ni, ni, ni vitu ambavyo mara maranyingi tuna shauri kipengele cha jamii kusaidia kwa sababu jamii yetu ni kusaidia. e, ya kusaidiana nam chenye mwanzo lazima kiwe na mwisho na hapa tumefika tamati ya kipindi chetu cha wiki hii asante sana kwa kuwa nami katika kipindi chanaweza na kwa niaba ya wasikilizaji wetu ningependa kumshukuru anita kwa simulizi ya jinsi alivyomsaidia yule mama aweze kujifungua salama natumaini sote tumefahamu umuhimu wa mama mjamzito kujifungua katika kituo cha afya na baadhi ya huduma anazozipata anapojifungua katika kituo cha afya ningependa pia kuwashukuru wageni wetu dr biatus na mama prisca kwa kutupatia maoni na mawazo yao juu ya swala la umuhimu wa kujifungua katika kituo cha afya asanteni sana, sana dokta na, na mama priska pia ningependa kumshukuru msimulizi wetu ambaye alitusimulia uh, simulizi ya anita vizuri na kwa hamasa kubwa sana mpenzi msikilizaji na kusihi endelea kufuatilia vipindi vinavyokuja na kama una simulizi ambao ungependa kututumia wasiliana nasi kwenye kurasa zetu za mitandao ya kijamii kupitia akaunti ya naweza au tutumie barua pepe naweza atgc mpaka wiki ijayo mimi ni sauda simba na ulikuwa unasikiliza naweza kipindi kinachokuletea stori za kweli kutoka kwa watu wa kweli zinazokuwezesha kufanya maamuzi sahihi juu ya afya yako kwa erimu