natazama matarajio na najiona mbali kabisa itafika siwezitata tamakawe ninaweza sana na, na tena a katika kipindi chako chanaweza kwa jina naitwa sauda simba na kazi yangu kila wiki ni kukuletea simulizi zenye mguso hamasa na mafunzo ndani yake naamini kuwa katika mfululizo wa simulizi hizi utapata nafasi ya kuchukua jambo moja au jingine ambalo lina uwezo wa kubadilisha maisha yako kama kawaida yetu leo tena tunakujuza namna ya kuwa na maisha bora kwa kuzingatia hatua muhimu ya kulinda afya yako na wale unaowapenda leo tunasikia simulizi kutoka kwa anita ambaye ni nesi au muuguzi pale kituo cha afya sinza palestina na atatueleza jinsi alivyompokea mama mjamzito aliyofika kituo cha afya na hali mbaya kabisa na jinsi alivyomsaidia kujifungua kama ilivyo ada leo tunao wataalam kutoka wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto karibu sana wageni wetu asante, asante sana baada ya simulizi watatusaidia kujibu maswali yako msikilizaji unavyoendelea kusikiliza kipindi unaweza kututumia maswali au maoni yako kupitia kurasa zetu za facebook kwenye akaunti ya naweza na instagram kwenye akaunti ya naweza tz pia ndugu msikilizaji unaweza kutupata sisi naweza kwenye chaneli mbalimbali mbali za podcast kama vile spotify na nyinginezo kawaida ya kipindi hiki huwa tunaalika mtu studio kuja kutusomea au kutusimulia simulizi ambayo tutakuwa tumeichagua na wewe ndugu msikilizaji unapata fursa kutoa maoni yako au kuuliza swali kulingana na hiyo simulizi leo niko na mgeni wetu godliver gordian yeye ni msanii maarufu kabisa wa filamu maigizo na pia msanii wa sauti mimi binafsi nakubali sana kazi yake karibu sana godliver na karibu sana naweza iv atatusomea simulizi ya anita na baada ya hapo tutajadiliana kidogo na wageni wetu kabla hatujosikiliza simulizi ya leo tupate ujumbe mfupi kutoka kwa wadhamini wetu mm. Mm alo shikamoo mama marahaba mwanangu mnaendeleaje tunaendelea vizuri tu tunajiandaa kwenda kituo cha huduma za afya kesho kutwa jamani siujifungulia hapo nyumbani tu mbwana mwenzoni ilizaa palepale nyumbani bila matatizo hapana mama chochote kikitokea wakati wa kujifungua nyumbani hamna mtu mwenye uzoefu wa kunisaidia uzuri wa kituo cha huduma za afya kuna watua huduma wenye ujuzi wanaoweza kuhakikisha afya yangu na ya mtoto ipo sawa kweli mwanangu ni muhimu kuhakikisha afya yako na mtoto iko vizuri kwa hiyo niweze kufunga safari au <laughs> karibu sana mama tuwaunge mkono kinamama wajifungue katika vituo vya huduma za afya ili tulinde afya ya mama na mtoto jiongeze huzazi salama huanza kwa kuchukua hatua sahihi ujumbe huu umeletwa kwenu na wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kupitia kitengo cha elimu ya afya kwa umma kwa kushirikiana na watu wa marekani naitwa na anita ni muuguzi katika kituo cha afya cha palesinza palestina nakumbuka ilikuwa saa 8 mchana nilikuwa nipo katika wodi ya wazazi nilimpokea mama mjamzito ambaye alikuwa ameleta wakiwa na hali mbaya sana alafu alikuwa mdogo kama miaka ishirini hivi ama ishirini na mbili alikuja na ndugu zake walimleta kwa usafiri wa bajaji huyo mama yeye hakuwa na kadi maanake hakuhudhuria kliniki ya wajawazito alikuwa amechoka sana anahisi kizunguzungu maumivu makali ya kichwa na alikuwa hawezi hata kutembea pia alikuwa anatokwa na damu nyingi sana ba nilimchukua na kumpima nikagundua kwamba ana dalili za kifafa cha mimba na pia alikuwa yupo katika hatua za mwisho za kujifungua yani mtoto ndio anataka kutoka sasa kitendo kitendo cha cha vitu vyote hivyo kumtokea mtu mmoja sio kawaida unajua na tatizo kubwa sana kwa sababu kile kitendo cha kumpokea mama anatokwa na damu halafu ajajifungua halafu huyo huyo mama ana dalili ya kifafa cha mimba kwa sasa pale natakiwa kujiandaa ya ya kwa ya maana anaweza nyingi baada kujifungua sababu hali aliyokuja oahalaliokua nay basi nilimwita daktari wakati naendelea kumpa huduma ya kwanza na akapatiwa matibabu ya kifafa cha mimba alijifungua mtoto wake mtoto alikuwa ametoka akiwa na shida ya upumuaji kwahiyo alikuwa amechuka sana nalikuwa dhaifu na alichelewa kulia kwa hiyo ilitulazimu kuchukua hatua ya kuokoa maisha yake na ilibidi tufanye haraka kwa sababu mtoto hawezi kukaa bila hewa kwa muda mrefu kwahiyo haraka haraka niliomba msaada nikamkausha yule mtoto na kumfunika na nguo za kumpa joto ili achangamke nikamsafisha njia yake ya hewa puani na mdomoni na baada ya hapo sasa nikaanza kumpa hewa ya o kwa kutumia mashine maalum baada ya hapo mtoto akaanza kupumua mwenyewe vizuri kabisa yote haya niliyafanya ndani ya dakika moja tu nilimtoa mama kondo la nyuma ambalo mtoto akiwa anakuwa tumboni linampa virutubisho mm, kwa kweli mama alikuwa na changamoto nyingi sana yaani ikabidi tumpe huduma pale pale kuhakikisha usalama wake ingawa hakuwa nakuja kliniki wakati uja uzito tuliweza kumsaidia haraka kwa kuwa tulivyompokea tu tulishamfanyia vipimo vyote vya msingi kwa hiyo tukaendelea kumpa huduma zote muhimu chini ya uangalizi wa daktari nikasaidia kudhibiti utokwaji wake wa damu tukampa dripu yake ya maji baada ya hapo tukampima wingi wake wa damu tukakuta imepungua sana hivyo ikabidi tumwongezee basi tukampumzisha pale hospitali nikamweka sehemu yenye joto kidogo kwa sababu alikuwa na baridi sana nikamfunika mashuka kisha nikamcheki vipimo muhimu kama joto kamajoto upumuaji nikakuta yuko sawa tu ndio hapo sasa tulipoanza kuongea naye hukuja akaniambia eti mume wake alikuwa hataki hivyo na pia ukachelewa na ukaja ulivyohisi dalili za hatari pamoja na nadalili za uchungu alinambia kuwati ndugu zake huko nyumbani ambao wao walishajifungua walishajifunguaaishaurib waan eshaaahaof sio lazimawahuhuiaakutoanadam kidogokidogo nabaadae uchunguulivomwanza ulikuwa mkali na zile damu zilizidi kuongezeka hii ilikuwa ni dalili ya hatari na kilichowapelekea sasa ndugu zake kumleta pale hospitalini labda mwisho niseme kwamba huyu mama kama angehudhuria angeweza kupata matibabu na asingefikia huko kwenye dalili za kifafa cha mimba na pia ingeweza kugundulika mapema kwamba pia kondo lake la nyuma limeanza kuachia mapema na angeweza kuhudumiwa kwa haraka zaidi na changamoto zingine zisingeweza kutokea lakini nawapongeza sana familia yake kwa kumleta kituo cha afya tena baada tu ya kuona amezidiwa na tuliweza kumpa huduma stahiki sasa baada ya afya ya mama na mtoto kuimarika mtoto akapelekwa rufaa hospitali ya mwananyamara kwa ajili ya matibabu zaidi basi tukaendelea kuwafuatilia nashukuru mungu habari zilirudi kwamba mama alikuwa yuko vizuri na mtoto pia aliendelea vizuri naweza shikamao mama marahaba mwanangu mnaendeleaje tunaendelea vizuri tu tunajiandaa kwenda kituo cha huduma za afya kesho kutwa jamani siujifungulie hapo nyumbani tu mbona mwenzoni lizaa palepale nyumbani bila matatizo hapana mama chochote kikitokea wakati wa kujifungua nyumbani hamna mtu mwenye uzoefu wa kunisaidia uzuru wa kituo cha huduma za afya kuna watu huduma wenye ujuzi wanaoweza kuhakikisha afya yangu na ya mtoto ipo sawa kweli mwanangu ni muhimu kuhakikisha afya yako na mtoto iko vizuri kwa hiyo niweze kufunga safari au <laughs> karibu sana mama tuwaunge mkono kinamama wajifungue katika vituo vya huduma za afya ili tulinde afya ya mama na mtoto jiongeze huzazi salama huanza kwa kuchukua hatua sahihi ujumbe huu umeletwa kwenu na wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kupitia kitengo cha elimu ya afya kwa umma kwa kushirikiana na watu wa marekani naam ndugu msikilizaji umeasikia mambo yalivoendelea kwenye simulizi ya leo shukrani nyingi sana kwa godlive aliyotusimulia simulizi ya anita vizuri sana huyu kijana mdogo kwenye simulizi yetu alihatarisha maisha yake sana na umri wake ulikuwa mdogo mno imani potofu na kukosa elimu sahihi unaweza kusababisha vifo ambavyo vinaweza kuzuilika tumpongeze muuguzi kwa kuchukua hatua za haraka kuokua maisha ya mama na mtoto naamini kupitia simulizi hii tumeona umuhimu wa kujifungua katika kituo cha afya pale kuna wahudumu wa afya watakaoweza kumsaidia mama mjamzito kujifungua salama sasa nataka tufanye majadiliano kidogo na kama nilivyowaambia hapo awali leo tuna wageni kutoka wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto na ni d biatus nyamuhiba ambaye anafanya kazi kitengo cha afya uzazi na mtoto na mama prisca wanjiro kutoka kitengo cha elimu ya afya uma karibuni sana wageni wetu hapa naweza asante sana asauda ah. tunashukuru tumefika salama ingawa tumepata mm, changamoto mm. kidogo ya hali ya hewa ya dareslam mvuamvuaiumeikbs sawa, sawa moja kwa moja twende kwenye swali letu la kwanza ambalo linatoka singida una swali gani kwa wataalamu wetu hebu jamani tusaidiane kitu kimoja tutawezaje kuwashaushi kinamama kwenda kujifungua katika kituo cha afya beshapo unaonae asante sana msikilizaji wetu kwa swali zuri e, sisi kama wataalam tunasema ni wakati wowote anapohisi ana uchungu tunasema kwamba anatakiwa awahi hospitali kabla hajapata matatizo yoyote M, kuna, kuna ili mi mila, ina, mila potofu inayoongelea kwamba watu wanasema asubirisubiri vichanganye na vitu vya namna hiyo lakini sisi kama wataalam tunasema awahi pale anapohisi tu ameanza kusikia uchungu asante sananalabda kakogea kidogo naja ktindo cha kuchanganyachanganya spakaa asante sana kwa hilo jibu swali so letu la pili linatoka kwa rashid ambaye ni mwalim mkoani tanga salamu nyingi ziwafikia wasikilizaji uko tanga karibu rashid wakati gani mama mjamzito anatakiwa kwenda hospitalini kujifungua ili awahi kabla hajapata matatizo asante mtangazaji ah. hapo doka biatus unamwambiaje rashid na wasikilizaji wetu asante sana msikilizaji asante kwa swali zuri okay. ah, kama nimekuelewa unamaanisha kituo cha kutolea huduma sasa vituo vya kutolea huduma vina ngazi tofauti kuna kituo cha zahanati kuna kituo cha afya na hospitali mpaka hospitali ya rufaa sasa maana yako wewe ni kwamba kwenda kujifungulia katika kituo chochote cha kutolea huduma tuna faida nyingi sana ambazo uh, mama akienda kujifungulia katika kituo cha kutolea huduma anazipata mojawapo ni ile tu kujaribu kuangaliwa kwa ukaribu ikiwa atapata uzazi pingamizi aweze kusaidiwa lakini pia anaweza kujifungua e, mtoto wake akiwa katika afya njema na mtoto atapata chanjo na huduma zingine lakini pia ataelekezwa namagani vtuva kutoleahuma iliawez ku o maelekezo yote na aweze kuwa na mtoto wake aliye salama na anayekuwa katika utaratibu mzuriaane ladakama unachakuongeza ma, yaani hapo umeongea vizuri sana asante sana meongea vizuri sana lakini pia tunapenda tu kuambia mama kwamba anapofika kwenye kituo cha kutolea huduma basi anakutana na mikono salama ya mtoa huduma aa, wa afya lakini pia mtoto atapata chanjo akishajifungua na mama pia anapata ushauri na ushauri pia aya tunapata tunapata maoni na majibu mazuri sana kutoka kwa wataalamu wetu tunashukuru sana sawa sawa sasa swali letu la mwisho swali letu la mwisho linatoka kwa mariam ambaye ni mkazi wa kagera da naweza kweli tunashukuru inafika kona zote za tanzania karibu mariam na omba niulize hivi jamii inapaswa kufanya nini ili iweze kumsaidia mama mjamzito kujifungua salama nam melisikia swali wataalam wetu dokta beatus na mama priska jamii tufanye nini ili kumsaidia mama mja mzito ajifungue salama muhimu sana mnatuambiaje mm, asante sana msikilizaji wetu uh, kama nimekupata vizuri ungependa kufahamu jamii inapashwa kufanya nini labda niseme tu kwamba kwanza jamii tunayoizungumzia ni nani hao hii jamii tunayoizungumzia ni pamoja kwanza kabisa familia ya mama mja mzito ikianza na mwenzi wake sawa kabisa alafu na jamii nzima inayomzunguka kwanza kabisa mwenzi wake anapashwa kumtia moyo kumpa maneno mazuri ambayo atazidi kumfanya huyu mama asiweze kupata labda matatizo mengine ya mawazo na nini katika kipindi chote cha ujauzito lakini pia mwenzi anapashwa pia yeye kuwa ni mshauri wa kwanza katika maswala haya ya uja uzito ushauri huu ikiwa ni pamoja na kumkumbusha kuhudhuria kliniki na kutimiza maudhurio yake yote kama yanavyopashwa ndiyo pili kama kuna matumizi yoyote ya yanayohitajika kwa mama mja mzito basi mwenzi awe tayari kumsaidia lakini pia na jamii kwa ujumla mama mjamzito wakati wowote wa anaweza akahitaji huduma yakenda kwenye kituo cautolea uduata akuweza kumsaidia yeye binafsi ili aweze kufikiauata uduma aiiid labdacaauzito ae maousafi labda, labda tasumbua jamii napashwa kutambua kwamba huyu mama mja mzito anapashwa kusaidia pia usafiri akaweza kufika kwenye kituo na kupata huduma na mambo mengine kama hayo huduma nyingine mbalimbali mbali za kusaidiwa kazi katika ngazi ya familia na jamii kwa ujumla inapokuwa inamzunguka wawe wakifahamu wa kwamba mama mjamzito ana mahitaji ya muhimu ili aweze kupata kujifungua salama katika kipindi chote cha ujauzito sawa kabisa asanteni sana wataalamu wetu asanteni sana nyiye wasikilizaji kwa maswali yenu hmm. Hmm. Halo, mama Marahaba mwanangu mnaendeleaje tunaendelea vizuri tu tunajiandaa kwenda kituo cha huduma za afya kesho kutwa keshokutwa bila hapana mama chochote kikitokea wakati wa kujifungua nyumbani hamna mtu mwenye uzoefu wa kunisaidia uzuri wa kituo cha huduma za afya kuna watua huduma wenye ujuzi wanaoweza kuhakikisha afya yangu na ya mtoto ipo sawa kweli mwanangu ni muhimu kuhakikisha afya yako na mtoto iko vizuri kwa hiyo niweze kufunga safari au <laughs> karibu sana mama waunge mkono kina mama wajifungue katika vituo vya huduma za afya ili tulinde afya ya mama na mtoto jiongeze huzazi salama huanza kwa kuchukua hatua sahihi ujumbe huu umeletwa kwenu na wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kupitia kitengo cha elimu ya afya kwa umma kwa kushirikiana na watu wa marekani asanteni sana kwa kuwa nami katika kipindi cha naweza na kwa niaba ya wasikilizaji wetu ningependa kumshukuru anita kwa simulizi yake kitu ambacho nimetoka nacho kwenye simulizi hii ni namna ambao wauguzi na wahudumu wa afya wana moyo wa kujitolea sana kuhusu maswala ya afya ya uzazi ningependa pia kuwashukuru wageni wetu dr biatus na mama prisca kwa kutupa maoni na mawazo yao juu ya swala la umuhimu wa kujifungua katika kituo cha afya pia ningependa kumshukuru sana god liver kutusimulia simuliziyanita kwa ufasaha kabisa asanteni nyote karibuni tena naweza asante, asante sana, asante sana. Sana. na hapo ndio kipindi chetu cha naweza kinaishia kwa leo unavyoendelea kusikiliza kipindi unaweza kututumia maswali au maoni yako kupitia kurasa zetu za facebook kwenye akaunti ya naweza na insgram kwenye akaunti ya naweza tz pia ndugu msikilizaji unaweza kutupata sisi naweza kwenye chaneli mbalimbali mbali za podcast kama vile spotify na nyinginezo mpaka wiki ijayo mimi ni sauda simba na ulikuwa unasikiliza naweza kipindi kinachokuletea stori za kweli kutoka watu wa kweli zinazokuwezesha kufanya maamuzi sahihi juu ya afya yako mpaka wiki ijayo kwaherinia tarajio oh. na najiona mbali kabisa itafika siwezitata taumakawe ninaweza sana yeah, yeah, yeah. yeah. na tena Babura