natazama matarajio najiona mbali kabisa itafika siwezitatatamakawe ninaweza sana <tipedio> eh, na tena بببور نويزا kipindi naweza mimi ni sauda simba kazi yangu ni kukuletea kila wiki simulizi zenye mguso hamasa na mafunzo ndani yake stori za kweli kutoka kwa watu wa kweli kama mimi na wewe ili uweze kufanya maamuzi sahihi juu ya afya yako leo tutasikia simulizi ya mama imani mamaimani na mume wake ni wakazi wa tabora na wanawatoto saba katika simulizi yetu ya leo tutasikia umuhimu wa kutumia uzazi wa mpango katika kuzaa kwa mpangilio unaofaa kwa afya ya mama hapa naweza huwa tunaalika wasimulizi kutoka tasnia mbalimbali ambao watatusimulia kitaalam zaidi na leo nipo na bimorin mvuoni yeye ni msanii wa filamu atatupa simulizi yetu ya leo karibu sana Maureen. karibu kwenye studio zetu zanaweza asanashurubaada ya simulizi tutapata elimu zaidi kutoka kwa wataalamu wetu kutoka wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto dr biatus nyamuhiba na mama mamaprisca wanjiro karibuni sana naweza lakini pia tunataka kusikia maoni yako kwa hiyo kama una swali au wazo tembelea kurasa zetu za facebook kwenye akaunti ya naweza na instagram kwenye akaunti ya naweza tz na pia unaweza kupata in ya vipindi vyetu vyanaweza sasa kabla ya kusikiliza simulizi ya mama imani tupate ujumbe kutoka kwa wadhamini wetu kiongozi akwak kwema mkuu niambie vipi unakuja wankuchkigmleo siwezi kuja wana nampeleka mkewangu ii ujawa mzoefu tu si watatu huyu amna chifu uja uzita ufanani wa hiyo utafanya kila kitu kama mimba ya kwanza? Aa, lazima, ni, wake nampeleka mke wangu kliniki kisha naendelea kumsindikiza tena na tena mpaka akamilishe mahudhuri yoyote nane ndo njia pekee ya kuhakikisha mama na mtoto anaendelea vizuri na tukitaka tena mtoto mwingine tutarudia mchakato tena <laughs> <laughs> nenda na mwenzi wako kliniki mara mnapohisi ana uja uzito ili mumpe mtoto wenu mwanzo mmwema jiongeze uzazi salama huanza kwa kuchukua hatua sahihi no nnaitwa mamaimani nimeolewa na ninaishi na mume wangu kuu vijijini wilaya ya igunga mkoani tabora mimi bado ni kijana kabisa na nina ndoto nyingi tu nataka kuwa mkulima bora nijiongeze katika kilimo changu pamoja na mume wangu tujenge nyumba yetu na tuwapa wanaetu maisha mazuri lakini majukumu yamekuwa mengi sana mimi na mume wangu wote ni wakulima natunalima kwabidii sana kila miu ataa ztu sifa aakeuz waoto zaa oja bada a atia maisha yangu yote sijaai kufikirakutumia uzaziwa mpango amba oku mdogozaet watoto wawili u atatu lakini angalau ningejua njia ya uzazi wa mpango wanangu wangepishana angalau mwaka mmoja au miwili na mimi mwili wangu upate kupumzika kidogo awatoto na saba napa na nilipo nna ujauzito wa mtoto wangu mwingine wanane nipo tayari kujifungua mimba yangu na miezi nane aauatoo wa anguaafuataa mm-hmm. awapishani miaka mingi sana wengine miezi tu wangekuwa tisa lakini kwa bahati mbaya mmoja aliaga dunia ujauzito wake haukunipa shida yoyote kabisa karibia kila mwezi nilikuwa naenda kliniki kama kawaida yangu na hata kule kliniki awukuona shida yoyote sasa siku ya kujifungua ilipofika nilikuwa nimeshajiandaa kwenda kliniki kwa ajili ya kujifungua lakini kabla tu hatujaondoka pale nyumbani e, uchungu kanishika kwa ule uchungu sikuweza kuinuka tena mtoto kumbe huyo alikuwa tayari kutoka nakumbuka alikuwepo mama yangu ndo ye ya alienisaidia na wanawake wengine msaadamsaada jamani, jamani, jamani, jamani, jamani, jamani, jamani, jamani, jamani ikabidi nijifungulie pale pale nyumbani lakini bahati mbaya mtoto alitoka kashafariki baada ya mwanangu kufariki tulikaribia kuwachana mimi na mume wangu sasa mume wangu kosa langu liko wapi we kosa ulijui kwani ntalijuaji tuniambie maana tunagombana tu mundani yaani kutwa kucha kila siku ukilala ukiamka ni magomvi tu shida ni nini sau vale so na uchungu kama vile sio mwanao mi yule mtoto wangu w- w- w- w- <gumu> w- w- wanasema kabisa nguvu ya maskini watoto wake laha ya maskini watoto wake mtoto wangu mii umempeleka wapi anafikia tutakaa salama Ha. sasa mi ningefanyaje mipango ya mungu sio ya wanadamu mme wangu mipango ya wa mungu mipango ya mungu mii kazi ote aaa mpaka pata mtoto na unatoka nitoke nakwambia undani unatokaunatokaenda si kuchukua kigoli kwetu na kachukue nakietaue mtu mzito kila saa kona hi. kona ile mjaa kona ile ndio maana umepoteza na nakwambia naenda kilabuni utajua utanikuta tue nenda. Hey. na mwanangu nadhani ile hali ya kumpoteza mtoto ilikuwa ngumu kwetu lakini tukapambana kuukoa ndoa yetu kipindi hiko tulikuwa na watoto sita baada ya mwanangu kufariki nikakaa miezi michache na nikapata ujauzito mwingine baada ya kujifungua huyo kwakweli sikuwa na wazo la kupata mtoto mwingine huyo angekuwa wa mwisho kwa kawaida baada ya kujifungua inachukua muda kidogo mpaka wanawake tuone ku tu anangu alipofikisha mwezi watatu ukanzuona sku zangu siku zangu maraka maaakasniko mm, na mara mara. ujazito mwingine hata miezi minne akupita toka ni mzee huyu mwingine kwa kweli nilichanganyikiwa <coughs> nikaenda na mume wangu kliniki na kweli ujauzito ninao mume wangu alifurahi kwa sababu yee ni kama wanaume wengi wanapenda sana watoto yani kwao watoto ni baraka lakini mimi huku nawaza hawa watoto tutawalishaje shuleje kwa sababu tayari nilikuwa na mimba nikasema mimba ninayo kwa hiyo huyu nitamzaa lakini nilichokiamua ni kwamba sitaki mtoto mwingine tena baada ya huyu nikijifungua tu huyu ndio wa mwisho kwa kweli inabidi nifunge kizazi na nikamwambia mume wangu kwamba hapa ndio mwisho mume wangu mpenzi nambi e, umeona yaliotokealeokule e, tulikuwa wote pale sasa naujauzito tena mme wangu inakuwaje ah, hmm. s ndio najua ujazito si mapenzi ya mungu tu bwana ah lakini watoto ni wengi sana mme wangu nachoka aii ndo baraka zenyewe hizo kweli ni baraka lakini mimi nachoka mwanu yan tuangalie namna ya kufanya hii haiwezekani huyo awo wamwisho basi mme wangu A, sasa wamwisho kazi zetu zenyewe unazijua huku mambo ya kilimo tunavokuwa wengi kwenye shamba pale ndo inakuwa vema kwa sababu hu na watu wengi tunaweza kulima sehemu kubwatoto wangu utaniua mwenzio Ah. mechoka angalia hata miaka arobaini sijafika jamani hasa hii aliewa huku nafikii mi ndonaipanga iwe hivi uy mwenyewe si unaona mbona babarama pale na watoto saba sasa unamibona gule kwa, kwa, kwa jaksoni kule famili aenambili sio kuiga aya am kwa... mambo mi nimechoka kama ndo hivo mistak tena Ah, ah, basi. Ah, ah, ah. Basi. Basi. Basi. a basi saskizas ah, so cha msingi tunachofanya tutarudi tena kliniki na tuanze hizo taratibu za uzazi wa mpangwa ausio mi nakupenda mke wangu ligowakutania tu <laughs> Mm. <laughs> ingawa alikuwa na furaha alielewa kwamba atuwezi kuendelea kuzaa tu inabidi tumwache huyu aliyetumboni tumboni ndo awe mwisho na kwa vile huwa anaenda kliniki mara kwa mara tushaelezwa njia nyingi za kutumia za uzazi wa mpango labda kama ningefahamu njia hizi nipokuwa naanza kuzaa ningeweza kuzaa wanangu aliopishana wa miaka miwili ili mwili wangu upate uaweacuua i iwezkuakkisa ooaumaniaai lakini nikijifungua mimi na mume wangu tutafanya maamuzi nashukuru tu kwamba mume wangu amenielewa na hata yeye ameona ugumu wa maisha kwa yote tulioyapitia najua tunatafuta njia ya kumlea huyu mtoto tunayemtarajia naombea tu azaliwe salama naweza na, hapo ndugu msikilizaji natumaini umepata stori ya mama imani kwa uzuri kabisa unajua kama mama imani alivyosema ni kawaida katika jamii yetu hasa vijijini kuzaa watoto wengi mmoja baada ya mwingine naamini tulichosikia leo tumeona umuhimu wa kutumia uzazi wa mpango katika kumsaidia mama kuzaa watoto kwa mpangilio ambayo haitadhuru afya yake asante sana m kwa simulizi yako ya ufasaha kabisa mimi kila siku naamini kwamba elimu ni nyenzo muhimu sana ndani ya maisha yetu sasa ni muda wa maswali na ningependa kuwakaribisha wataalamu wetu a, kutusaidia kujibu maswali mbalimbali mbali, na kutoa maoni yao a, hawa ni dr biatus ambaye anatoka kitengo cha afya uzazi na mtoto na mama prisca ambaye anatoka kitengo cha elimu ya afya kwa umma karibuni sanaud swali letu la kwanza linatoka kwa mama mudi ambaye yeye yuko tabora karibu mamai aku mammani ameshauliwa mtu wa huduma kuhusu zazi wa mpango aiwa mja mzito mna utafsiri vipi uzazi wa mpango mi navoamini mamamja mzito awezi kupata mimba akiwa mja mzito kwanii mtu wa kwanza mama jifungue ndo amshauli kuhusu uzazi wa za za mpango asante mamamudi e, wataalamu wetu d bets unasemaje una, una kwa hilo asante sana ndugu msikilizaji kwa swali zuri uh, uzazi wa mpango ni uamuzi kati ya watu wawili wenye uhusiano au wenye mahusiano kupanga ni lini wapate mtoto na ni idadi ya watoto wangapi wanaweza kuwazaa kulingana na kipato chao ili waweze, ku, waweze kuwapa maisha bora lakini uzazi wa mpango pia niongezee hauzuii mtu kupata idadi ya watoto anaowahitaji lezwa eh, eh, alipewa ali, ali ushauri huu akiwa mja mzito kwa sababu tunasema uzazi wa mpango Uh, ni, ni, ni, ni, ni maelezo anayoweza kupewa mja mzito kabla hajajifungua ili aweze kuchagua njia gani angependa kuitumia kwa sababu sio wote waliojifungua wanatumia uh, uzazi wa mpango wa aina moja na labda nikiongezea kidogo hapo kwamba uzazi wa mpango utamsaidia huyu mama mja mzito kupumzika muda anaohitaji kupumzika uh, kabla hajapata au kuchukua mimba kwa ajili ya kupata mtoto mwingine anayefuatia huyu ambaye amejifungua na kama ulivyokisha kusema daktari kwamba uuzazi wa mpango haumzuii mtu idadi ya watoto yeah, anaowahitaji yes, lakini kikubwa tunashauri ili mama apate muda wa kutosha wa kupumzika kabla ya ujauzito uzito mwingine yeah, mskilizaji aliuliza pia kwa nini uh, mama imani ali alishauliwa kuhusu huduma ya uzazi wa mpango kwa nini asingesubiri mpaka a, ajifungue sisi kama wataalam tunasema kwamba njia ya uzazi wa mpango huwa tunawaelekeza wakati akiwa mjamzito ili aweze kuchagua njia sahihi anayopenda ili baada tu ya kujifungua aweze kupewa huduma hiyo aliyoichagua sawa sawa asante sana kwa jibu lako labda niongezee hapo uzazi wa mpango una faida gani kwa mama aliyejifungua kuna faida nyingi sana za uzazi wa mpango ndugu mskilizaji uh, mojawapo ni kwamba uzazi wa wampango unapunguza vifo vya kinamama wajawazito kumfanya mama aweze kupumzika kabla ya kufikiria kupata mtoto mwingine mwingineatia uh, kiidi ile caupumzka pia amfanya ina inamjenga mwili kabla ya kufikiri kubeba ujauzito mwingine lakini ukiangalia kafaida za kiuchumi pia inaongeza kipato kwa sababu mama akiwa mamzito aayniendajauaaio akiwa mejia muda wa kutosha akupata wa watoto inamsaidia pia kwenye kipato kujiendeleza katika shughuli za kijamii na pia inamfanya mtoto aweze kunyonya kwa muda mrefu inaongeza uhusiano kati ya mama na mtoto kwahivo inamfanya mtoto anakuwa kiafya na kiakili vizuri aini pia uzazi wa mpango umechangia sana kupunguza mimba zisizotarajiwa asante labda kama mama prisauna cha kuongeza karibu uh, mefurahishwa sana na hiyot ya mwisho aba kupunguzadadi ya bataj hizi mimba hua zinaleta ma... shida shida kidogo kuna watu wanawakimbia wenzi waoksebabu <laughs> tu mimba asante, hii imeingia l hivyo akitumia uzazi wa mpango inapunguza ilea sawa kabisa asante sana hapa naweza tunapata mambo mazuri sana kabisa kwa wataalamu wetu na sasa hivi nataka kuchukua swali langu la pili ambalo linatoka rosity mwanza swali langu ni kwamba ningependa kujua ni sababu zipi ambazo zinawafanya watu kuto kutumia wa mpango sababu tumeona madhara yako mengi sana ningependa kujua ni sababu zipi mnasemaje wataalamu wangu uh, labda niseme tu kwamba jamii kwa ujumla kutokuwa na elimu ya kutosha juu ya uzazi wa mpango hiyo ni sababu ya kwanza uh, sababu ya pili pia kuna baadhi ya watu wanaishi kidogo uh, atua ambazo tunaweza tukasema ni hawapo karibu sana na vituo vya kutorea huduma hivyo wanashindwa wana kupata zile huduma za uzazi wa mpangoo lakini sababu nyingine pia ya tatu ni mila potofu nikizungumza mila potofu dasauda namaanisha kwamba kuna watu asawakina wa mama wengine hudhani pia kuwa uh, uzezi wa mpango unachangia watu kuto kupata watoto labda akizaa mtoto mmoja hawezi kuzaa tena lahasha uzezi wa mpango ina, unasaidia kupata idadi ya watoto mama unaohitaji kwa hiyo hizi mila nyingine potofu za kwamba labda Uh, hatupata tena watoto uzazi utaharibika si kweli si kweli hata kidogo sante asante sana swali so, letu la mwisho kwa leo linatoka kwa solomon kombe ambayo yeye yuko a yuko mahenge kule wilaya ya ulanga karibu sana solomon asante sana dasauda sasa mke wangu amejifungua hivi juzi na tumejadili kutumia uzazi wa mpango lakini ni wasiwasi kwamba akitumia uzazi wa mpango maziwa hayataharibika <laughs> jamani jamani maziwa yanaharibika kweli mama anapotumia uzazi wa mpango maziwa hayataharibika na ndio kwa maana huwa tunashauri kwamba afike katika vituo vya kutolea huduma ili aweze kupewa uh, elimu ya aina ya njia gani ya uzazi wa mpango anaweza akaitumia kwa hiyo kutumia uzazi wa mpango hakutaharibu maziwa ya mama aliyejifungua asante ndio ndio asante sana ndugu wasikilizaji kwa maswali yenu endelea kuyatuma e, ili tuelimike zaidi hapa naweza kabla hatujafunga kipindi chetu cha leo hebu tupate tangazo kidogo kiongozi akwak kwema mkuu niambievipi unakuja akuchki leo siwezi kuja bwana nampeleka mke wangu kliniki hamna chifu uja uzito kwa hiyo utafanya kila kitu kama mimba ya kwanza Aa, lazima yani mimi sindo mume wake nampeleka mke wangu kliniki kisha naendelea kumsindikiza tena na tena mpaka akamilishe mahudhuri yoyote nane ndio njia pekee ya kuhakikisha mama na mtoto anaendelea vizuri na tukitaka tena mtoto mwingine tutarudia mchakato tena <laughs> <laughs> mnenda na mwezi wako kliniki mara mnapohisi ana uja uzito ili mumpe mtoto wenu mwanzo mwema jiongeze uzazi salama huanza kwa kuchukua hatua sahihiw asante sana kwa kuwa nami katika kipindi cha naweza na kwa niaba ya wasikilizaji wetu ningependa kumshukuru mama imani kwa simulizi yake asante sana tumesikia umuhimu wa kutumia uzazi wa mpango na manufaa yake kwa afya ya mama ningependa pia kuwashukuru wataalamu wetu wa afya d beatus na mama priska asante kwa maoni yenu na elimu kubwa ambayo mnaleta hapa na weza pia namshukuru mrin kwa kutusimulia simulizi ya mama anita kwa hisia kubwa kabisa asante na wewe ndugu msikilizaji kwa kuwa nasi wenye kipindi chetu hichi cha naweza mpenzi msikilizaji na kusihi endelea kufuatilia vipindi vinavyofata na kama una simulizi ambayo ungependa kututumia wasiliana nasi kwenye kurasa zetu za mitandao ya kijamii kupitia ya yanaweza kwenye facebook na naweza tz kwenye insgram na hapa tumefika tamati ya kipindi chetu cha leo mpaka wiki ijayo mimi ni sauda simba na ulikuwa unasikiliza naweza kipindi kinachokuletea stori za kweli kutoka watu wa kweli zinazokuwezesha kufanya maamuzi sahihi juu ya afya yako kwa herini natazama matarajio Na najiona mbali kabisa itafika siwezitatatamakawe ninaweza sana natenaoqe boranaweza u mama boranaweza ua mume borana weza kua baba boranaweza