itafika wwkaribu ndugu msikilizaji mimi ni sauda simba na unasikiliza kipindi chako chanaweza kazi yangu ni kukuletea simulizi zenye mguso hamasa na mafunzo ndani yake naamini kuwa katika mfululizo wa simulizi hizi utapata nafasi ya kuchukua jambo moja au jingine ambalo lina uwezo wa kubadilisha maisha yako vipindi vyetu vinakupa elimu ya namna ya kuwa na maisha bora kwa kuzingatia hatua muhimu za kulinda afya yako na ya wale unaowapenda leo tutasikia simulizi kutoka kwa mama salma na tutasikiliza jinsi alivyookoa maisha ya mama mjamzito kama ilivyohada leo tuna wataalamu kutoka wizara ya afya na baada ya simulizi watatusaidia kujibu maswali yako msikilizaji unavyoendelea kusikiliza vipindi unaweza kututumia maswali au maoni yako kupitia kurasa zetu za facebook kwenye akaunti ya naweza na instagram kwenye akaunti ya naweza tz kawaida ya kipindi hiki huwa tunaalika mtu studio kuja kutusomea ama kutusimulia simulizi ambayo tunakuwa tumeichagua leo niko na mgeni wangu maridhia baraka ambayo ni mwigizaji wa redio na tv alafu anafani yingine pia ni mchezaji wa ngoma za asili karibu sana maridhia asante sana dada sauda yeye atatusomea simulizi ya mama salma na baada ya hapo tutajadiliana kidogo na wataalamu wetu ambao watajibu maswali yenu na kutoa ufafanuzi na maoni pia kwa hiyo kaa nasi hadi mwisho wa kipindi lakini kabla hatujasikiliza simulizi ya leo tupate ujumbe mfupi kutoka kwa wadhamini wetu mm. Mm alo shikamoo mama marahaba mwanangu mnaendeleaje tunaendelea vizuri tu tunajiandaa kwenda kituo cha huduma za afya kesho kutwa jamani siujifungulie hapo nyumbani tu mbwana mwenzoni ilizaa palepale nyumbani bila matatizo hapana mama chochote kikitokea wakati wa kujifungua nyumbani hamna mtu mwenye uzoefu wa kunisaidia uzuri wa kituo cha huduma za afya kuna watu huduma wenye ujuzi wanaoweza kuhakikisha afya yangu na ya mtoto ipo sawa kweli mwanangu ni muhimu kuhakikisha afya yako na mtoto iko vizuri kwa hiyo niweze kufunga safari au <laughs> karibu sana mama tuwaunge mkono kinamama wajifungue katika vituo vya huduma za afya ili tulinde afya ya mama na mtoto jiongeze huzazi salama huanza kwa kuchukua hatua sahihi ujumbe huu umeletwa kwenu na wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kupitia kitengo cha elimu ya afya kwa umma kwa kushirikiana na watu wa marekani kwa jina naitwa mama salma mimi ni mhudumu wa ngazi ya jamii kata ya igoma wilaya ya nyamagana mkoani mwanza kipindi cha nyuma kama mwaka 21mwezi wa11 nilikutana na changamoto ya mama mjamzito kijiji kimoja kinaitwa luchelele enzi zile tulikuwa tuna kawaida ya kutembelea vijiji mbalimbali mbali, pale mwanza na kutoa huduma kwa wagonjwa nyumbani baada ya kufika hapo luchelele wakati tukiwa tunatembelea wagonjwa jirani wanakijiji wakatuonyesha tunaomba mwende pale kwa yule mganga wa jadi kuna mgonjwa pale amemweka mgonjwa pale kwa muda mrefu kama mwezi hivi lakini kila tukimwangalia yule mama hapati nafuu tukafuata ushauri wao na tukaenda bondeni kumwona yule mganga na kweli tulimkuta dada mmoja ambaye alikuwa anaitwa neema kwa huyo mganga wa jadi kwa hiyo mi niliweza kwenda kwa sababu ndiyo kazi yangu ufika pale nikaongea na mganga nikamwambia naomba nimsalimie dada mmoja aitoe nema akakubali nikaingia nikaanza kuongea naye habari yako unaitwa nani ninaitwa neema umelazwa hapa kwa muda gani ina mwezi sasa pole nani alikuleta hapa ni baada ya kwaza kuumwa familia yangu ikaamua ni bora eje hapa kwa ajili ya kunipatia matibabu unasumbuliwa na nini eh, nimerogwa dada kicho kina sana mpaka naanza kupoteza fahamu pole kabla hujaletwa kwa mganga ulipelekwa hospitali hapana dada mimi toka nimeanza kuumwa nina muda mrefu lakini ndugu zangu hawajawahi kunipeleka hospitali zaidi ya kunileta kwa mganga tu hmm. na mimba ina miezi mingapi miezi sita kliniki uliwahi kwenda sikwenda hata kliniki nilikuwa na ogopa hapana ungeenda kucheki afya yako kwa nini unaogopa sasa mimi nimekuja hapa ili nikusaidie unaonaje kama tutakwenda hospitali ili ukapimwe tuone unasumbuliwa na nini na ufanye vipimo vya ziada oh yeah. mimi sina lakidi nauli ya kuweza kunifikisha ikoma hospitali yaani tulichokifanya kwa sababu tulikuwa na gari la shirika ikabidi tuende naye kwenye gari tulipofika igoma igoma alimuingiza kwenye gari haraka na kumkimbiza seketule baada ya wiki nilimfatilia yule mama mpaka seketule nilipofika nikakutana na daktari nikamuuliza kuna mgonjwa alitoka igoma kuja hapa seketule aliniuliza anaitwa nani nikamtajia jina nikauliza anasumbuliwa na nini maana mimi ndio nilimkuta kwa mganga wa jadi akasema h yani alikuwa amezidiwa na mareli na damu imepungua sana kiasi kwamba huyu ilibidi tumlaze nikamuuliza daktari sasa huyu mama anaendeleaje daktari akasema huyu mama kwa sasa anaendelea vizuri kidogo tumemwongezea damu na kumpa kwinini ili kutibu malaria na sasa ana nafuu kidogo maana kipindikile kwinini ndiyo ilikuwa inatumika kutibu malaria kali je mtoto tumboni anaendelea vizuri huyu mama alikuja na hali mbaya sana kwa sababu pamoja na kuumwa mararia hakuwahi kwenda kliniki kule angepata sp ili kumlinda mtoto na madhara ya malaria pamoja na vipimo vingine kuhakikisha mtoto yuko salama baada ya pale niliomba kuonana na yule mama nikaruhusiwa kweli nilivyomwona alikuwa anaendelea vizuri tofauti na alivyokuwa kule kwa mganga wa jadi hey, jamani nema zamasiku nzuri unaendeleaje nashukuru mungu naendelea vizuri najisikia vizuri sasa nilitaka nijue nini chanzo cha yeye kupata maralia kwa hiyo nikamuuliza nyumbani unalala kwenye chandarua ya dawa kweli hapana mimi silali kwenye chandarua si unajua chandarua kinaleta kunguni mi nakitumia kwenye bustani tu ili ndege wasiharibu mchicha kwa hiyo nikamfahamisha kwamba hilo ni tatizo hukutumia chandarua inavyopaswa baada ya pale afya yake iliendelea vizuri na hospitali wakamruhusu aende nyumbani lakini kabla ya kuondoka akapatiwa chandarua chenye dawa ikabidi nikaongea naye kumsistizama ni ahidi hautokitumia vibaya chandaruaomivbaauna chandarua ukitumia hichi chandarua kila siku najua mara nyingine unaweza ukatumia kidogo halafu baada ya muda unasahau mbu mmoja tu anatosha kueneza kuenezamaeia sawa dada mimi nitakitumia hiki chandarua kila siku kwa hiyo baada ya nema kuondoka tuliendelea kuweka msistizo kwenye kutoa elimu juu ya umuhimu wa kulala kwenye chandarua chenye dawa kila siku kule luchelele basi tukaendelea kupambana tunaelimisha tena na hasa siku hizi kwa sababu wahudumu wa ngazi ya jamii tupo kila kata na sasa angalau watu wameanza kuamka hasa vijijini ukiwaelimisha waja wazito waende kliniki wanapohisi tu wana uja uzito wanajitahidi wanajua watapata faida nyingi kwa mfano mama mja mzito atapata huduma muhimu atapewa chandarua chenye dawa ajikinge yeye na familia yake dhidi ya maralia miezi kadhaa baada ya neema kupona tulifanya ziara nyingine mtaani kwao na nikapata nafasi ya kwenda kumwona nikamkuta kibarazani kwao akiwa na mwanaye mchanganemase ongera sana wepata katoto kazulitaa <laughs> hey, nimshukuru mungu unatia usinge nishauri kwenda hospitali <laughs> ile malaria ingenilaza na kuniletea shida nyingine na hata haka katoto nisinge kapata, <tipi> <tipi> he he he, <tipi> ni muhimu kujikinga na malaria sema kile chandarua endelea kukitumia na usiache tu kwa sababu ushajifungua tata <tipi> hey, nakuambia tete ndani ukakione chandarua changu nilivyokifunga basi bwana akanipeleka ndani kwake na kunionyesha chandarua kikiwa kimefungwa chumbani kwake Hihi, dada yani sasa hivi hatulali bila chandarua chenye dawa na nikisahau mume wangu ananikubusha wa kwa kweli nilifurahi sana kwa kumsaidia neema na ningependa watu wengi zaidi wapate nafasi ya kupata elimu hii kwa sababu wakinamama wengi wajawazito wanapata shida wakati wa ujauzito wao kwa sababu ya kutokutumia chandarua chenye dawa na kuishia kupata malaria nawe hmm. halo shikamao mama marahaba mwanangu mnaendeleaje tunaendelea vizuri tu tunajiandaa kwenda kituo cha huduma za afya kesho kutwa jamani siujifungulia hapo nyumbani tu mbwana mwenzoni lizaa palepale nyumbani bila matatizo hapana mama chochote kikitokea wakati wa kujifungua nyumbani hamna mtu mwenye uzoefu wa kunisaidia uzuri wa kituo cha huduma za afya kuna watoa huduma wenye ujiuzi wanaoweza kuhakikisha afya yangu na ya mtoto ipo sawa kweli mwanangu ni muhimu kuhakikisha afya yako na mtoto iko vizuri kwa hiyo niweze kufunga safari a <laughs> karibu sana mama waunge mkono kina mama wajifungue katika vituo vya huduma za afya ili tulinde afya ya mama na mtoto jiongeze huzazi salama huanza kwa kuchukua hatua sahihi awz ujumbe huu umeletwa kwenu na wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kupitia kitengo cha elimu ya afya kwa umma kwa kushirikiana na watu wa marekani ndugu msikilizaji umeyasikia neema na alivyosaidiwa na muhudumu wa ngazi ya jamii mamasalma shukrani nyingi sana kwa maridhia asante sana kwa kutusimulia simulizi hii ya mamasalma asante naamini kupitia simulizi hii tumeona umuhimu wa kulala ndani ya chandarua chenye dawa sio tu wakati wa uja uzito lakini kila siku sasa niwageukia wataalamu wetu kwani ninataka tufanye majadiliano kidogo na kama nilivyowaambia hapo awali leo tuna wageni kutoka wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto karibuni sana wataalamu wetu asante sana asante sana He, mimi naitwa terezia shirima ni afsa kutoka mpango wa taifa wa kudhibiti malaria wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto nmimi na naitwa achi mlai natokea wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kitengo cha elimu ya afya kwa kruma moja kwa moja twende kwenye kanda ya ziwa kule mwanza ambapo jumanne nyanzige ana swali letu la kwanza karibu jumanne habari yako dada salama kaka una swali gani kwa wataalam nilitaka kuuliza swali kuhusu chandarua mbona nalala kwenye chandarua chenye dawa kila siku na bado napata malaria sawa tu na mtu asiyetumia chandarua naombeni saidieni kwa hilo swali zuri sana jumanne wataalamu wetu mnasemaje kwa hilo asante sana ndugu msikilizaji kwa swali lako zuri ni kweli unaweza ukapata malaria pamoja na kwamba unatumia chandarua lakini kwanza ningependa kujua kama unavyosema wa malaria ulipima maana siku hizi tunasema kwamba sio kila homa ni malaria inabidi upime kwanza uthibitishe kama kweli ulikuwa unasumbuliwa na maleria au ni ugonjwa mwnginea maiau wawaeza malria akuaakataaa sehemu nyingine kwa mfano uko sebuleni umemtembelea jirani uko jikoni unaweza pia ukaumwa na mbu kwa hiyo tunasema mbu ni adui ndo anayetusababishia malaria inabidi tupambane naye katika njia mbalimbali ikiwemo kulala kwenye chandarua kufanya usafi wa mazingira na tunaposema usafi wa mazingira pia tunajumuisha na swala la kuharibu mazalia ya mbu kwa mfano sasahivi tunatumia dawa ya viu tunaweka kwenye mazalia ili kuua mbu wakiwa katika ile hatua ya mwanzo kabisa tusiwaruhusu wawe mbu wapevu ambapo ndio hao wanatusababishia wanatusababishiamar lakini pamoja na hayo pia kuna baadhi ya mikoa tunanyunyizia dawa ya ukoko kwenye kuta ndani ya nyumba tunachosema kwanyewe wanajamii ni mtoe ushirikiano huyu mbu tupambane naye kwa njia mbalimbali na pale hata mtu anapoumwa unapowahi matibabu unapunguza uwezekano wa kuwa na vile vimelea wa malaria ambapo ikitokea bahati bahatimbayo umekutana na yule mbu basi hana hata cha kumhamishia kwa mwenzako kwa kuongezea kuna swala zima la kuweza kuimarisha nyumba zetu kwa kuweka nyavu kwenye madirisha ili kuzuia mbu asiingie kuna swala lingine la kuweza ku, kutupa makopo yaani kuhakikisha kwamba makopo vifuu vya nazi ambavyo vinahifadhi maji ambayo pia ni mazalia mazuri sana ya mbo kuyateketeza kusafisha mazingira ya nyumbani kufukia mashimo pamoja na kupaka dawa ambazo zinafanya mbu asikung'ate na ikiwezekana hata kuvaa nguo ndefu unapokuwa umekaa maeneo aidha yasebuleni au nje ili mbo asipate nafasi ya kukungata naomba pia niongezee ndugu msikilizaji kwamba kwa kweli chandarua kila mmoja naamini anacho tuendelee kulala kwenye chandarua chenye dawa atpale mtu anapoumwa kupima sio kila uma ni malaria uthibitishe ni malaria au sio malaria kwa hiyo tunasisitiza sana kuwahi kwenye vituo vya kutolea huduma za afya na kuzingatia yale yote tunayoelekeza ili tupambane na malaria kwa kweli malaria tunaweza tukaimaliza kama tutafuata maelekezo asante sana asante sana kwa wataalamu wetu uh, wametoa ufafanuzi mzuri kabisa swali so, letu la pili linatoka kwa muhamed ambaye ni mjasiriamali kutoka mkoani morogoro mji kasoro bahari karibu mhamed asante sana sauda nimeguswa sana na wasimulizi ya leo swali langu ni kuhusu usalama wa hivi vyandarua ukoje maana watu wanadai vinapunguza nguvu za kiume wengine wanaogopa ile dawa inaweza kuwa na athari hata kwa watoto hapo mnatuambiaje wataalamu wataalamu wetu mmesikia hofu ya muhamed anauliza je hizi chandarua zinaweza kupunguza nguvu za kiume au zinaweza kuathiri afya za watoto kuna ukweli wowote hapo kweli asante sana msikilizaji wetu kutoka morogoro tunafurahi unaendelea kufuatilia vipindi vyetu kwa kweli usalama wa vyandarua upo sawa kabisa kutokana na tafiti zinazofanywa shirika la afya duniani wizara ya afya wote wamethibitisha chandarua chenye dawa ni salama kwa watu wote katika marika tofauti tofauti watoto waja wazito watu wote chandarua ni salama kabisa hakina shida na zaidi pia vyandarua hivi vinatengenezwa hapa hapa nchini kwetu katika viwanda vyetu hapo arusha na ni salama kabisa kwa afya zetu swali letu la tatu linatoka kwa mariam mkazi wa singida karibu sana mariam asante dada da sauda mimi kwa kweli niacha kutimia chandarua baada ya kunalala na kukuta kunguni ndani kwangu ni vyandarua vyote vyenye dawa viko hivyo au nicha kwangu tu nichopewa ndio kinaleta kunguni ndani <laughs> pole sana mariam wataalam mmemsikiliza mariam mnamwambiaje kwa kuthibitisha hilo ndugu msikilizaji ni kwamba kunguni wanakuwa wapo tayari hakuna sehemu iliyothibitishwa kwamba vyandarua vyenye dawa vinaleta kunguni ni kwamba kunguni tunao nyumbani kwetu sema tu swala la usafi katika familia zetu linapokuwa haliko vizuri ndo unakuta kunguni wanazaliana na wakuwa ni wasumbufu na hawa tunaona wakati tunavyoweka neti hata tunavyoweka neti kwa sababu wakati wakuweka neti tunawa tunawavurumusha kule wanakokuwa kwenye kona za vitanda kwa hiyo wanakuwa wanatoka lakini sio kwamba hivi viandarua vinaleta kunguni labda niongeze kidogo kwamba hivi vyandarua vyenye dawa ile dawa iliyokuwa kwenye chandarua inawasababishia wale kunguni waliokuwa kwenye kitanda wana, wanakuwa wamesumbuliwa na ile dawa hawafi lakini wanatoka kule waliko wanatafuta mazingira ambayo wakwepe wasiwe karibu na kile chandarua ndio maana wanaonekana lakini kiukweli hao kunguni walikwepo kwa hiyo tunachoshauri jamii ni kwamba wajitahidi sana kwenye maswala ya usafi kwenye nyumba zao kuhakikisha kwamba kama wamemwona kunguni basi wachukue hatua zote wanatumia maji ya moto kuna dawa za kuua kunguni na kujitahidi zaidi kwenye maswala mazima ya usafi kwenye, kwenye nyumba zao na sehemu za malazi swali so, letu la mwisho linatoka kwa lukas ambayo ni mwanafunzi wa yudom nimesikia kuna ugawaji wa vyandarua vyenye dawa kwa mama mjamzito akienda clini na kwa mtoto tu kipindi cha chanjo ya surua mbona mnafanya ubaguzi hamgawi vyandarua kwa wananchi wote <laughs> kweli kweli inaonekana hivyo eti wataalam nasemaje asante sana ndugu msikilizaji ni kweli tunagawa vyandarua kwa wamama waja wazito na watoto wanapofikisha umri wa miezi tisa wakati wa chanjo ya surua na rubela wanapata pia chandarua kama mnavyojua haya ni makundi maalum ambayo kwa kweli wako kwenye hatari zaidi ya kupata madhara kutokana na malaria pale wanapougua kwa hiyo tunatoa msisitizo kwenye familia kwamba kuhakikisha makundi haya yanalala kwenye vyandarua vyenye dawa kila wakati na familia kwa ujumla lakini hatujabagua makundi mengine tunagawa vya ndarua kwa kila nyumba kwa kuzingatia idadi ya maeneo ya malazi katika nyumba wanazoishi kwa hiyo na kila baada ya muda fulani tunagawa na tunatarajia hivi karibuni pia vya ndarua vitagawiwa na pia tuna shauri kwa wale ambao wana uwezo wanunue pia kuona kwamba kwenye familia zenu kuona umuhimu wa chandarua huwe ni sawa, sawa na ambavyo huwezi ukaacha kuvaa nguo basi naunapolala huwezi ukaacha kutumia chandarua tumia mbinu mbalimbali ya kupata ikiwepo ni kununua wakati wa ugawaji kwa mama mja mzito kwa watoto wale miezi tisa basi chandarua kiwe ni muhimu sana kwenye familia asante sana kwa wote mliotuma na kuuliza maswali tafadhali endelea kuyatuma kwani yanatusaidia sana kuelimisha hapa nawezanawe ndugu msikilizaji muda wetu unakimbia kweli kweli asante sana kwa kuwa nami katika kipindi cha naweza na kwa niaba ya wasikilizaji wetu ningependa kumshukuru mama salma kwa simulizi yake kitu ambacho nimetoka nacho kwenye simulizi hii ni umuhimu wa mama mja mzito kutumia chandarua chenye dawa kila siku ningependa pia kuwashukuru wataalamu wetu asante sana kwa kujibu maswali yetu na kutupa maoni na mawazo yenu juu ya simulizi yetu ya leo asante sana sauda pia ningependa kumshukuru maridhia kwa kutusimulia simulizi ya mama salma wa ufasaha kabisa asante sana asante. mpenzi msikilizaji nakusihi endelea kufuatilia vipindi vinavyokuja na kama una simulizi ambayo ungependa kututumia wasiliana nasi kupitia kurasa zetu za facebook kwenye akaunti ya naweza na instagram kwenye akaunti ya naweza tz na hapa tunaagana mpaka wiki ijayo mimi ni sauda simba na ulikuwa unasikiliza naweza kipindi kinachokuletea stori za kweli kutoka kwa watu wa kweli zinazokuwezesha kufanya maamuzi sahihi juu ya afya yako waherini