natazama matarajio najiona mbali kabisa nitafika siwezitata tamakawe ninaweza sana <tipa> na tena بببورنوز katika kipindi chako chanaweza mimi naitwa sauda simba na kazi yangu kila wiki ni kukuletea simulizi zenye mguso hamasa na mafunzo ndani yake naamini kuwa katika mfululizo wa simulizi hizi utapata nafasi ya kuchukua jambo moja au jingine ambalo litakuwezesha kufanya maamuzi sahihi naweza inakuelimisha namna ya kuwa na maisha bora kwa kuzingatia hatua muhimu za kulinda afya yako na wale unaowapenda katika mwendelezo wetu wa simulizi wiki hii tutasikiliza simulizi ya riziki yeye ni mama wa watoto watano na kupitia simulizi yake tutajifunza kuhusu umuhimu wa mama kujua hali yake ya afya mara baada tu ya kujifungua baada ya kusikiliza simulizi hii nimekuwa na sana wetu baaa nimefurahi kuwa studio hapa na wataalamu wetu ambao wanatoka wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto na ni dr btus nyamuhiba na mama prisanjiri karibuni sana sana naweza aaraiskzawao hmm. watatusaidia wow, kujibu maswali ya kiafya baada ya simulizi yetu baada ya simulizi tutakuwa na majadiliano na wageni wetu kupata mawazo yao lakini pia tutataka kusikia maoni na maswali yako kama una swali au wazo tutumie kwenye kurasa zetu za facebook kwenye akaunti yanaweza na insgram kwenye akaunti yanaweza kama unataka kusikiliza vipindi vilivyopita unaweza kutembelea akaunti zetu za facbook naweza na insgram na tz na utapata link ya kusikiliza vipindi vyetu vilivyopita na pia kama unatumia app za zas tafuta naweza sho na utaona vipindi vyetu vyote kawaida ya kipindi hiki huwa tunaalika mtu wa kuja kutusomea ama kutusimulia simulizi ambayo tunakuwa tumechagua leo niko na msanii wa sanaa za maonyesho na amefanya mambo mengi sana mazuri ndani ya hii tasnia jina lake ni tumaini mwambasi karibu sana studio tumaini asante sana dada sauda nashukuru sana kwa kunialika kwenye kipindi chenu chanaweza asante sana kwa kuwa nami ndugu msikilizaji na sasa tusikilize simulizi ya riziki kama mtu angekuja pale kituo cha afya na angeniambia riziki leo utapata taarifa itakayobadilisha maisha yako nisingemwamini nilikuwa nimeenda kituo cha afya kwa sababu ya mimba yangu ya sita kwa miezi michache nilikuwa nawaza huyu mtoto tutamleaje sisi tulikuwa tunaishi kwa kilimo na mwaka huo mvua hazikuwa nzuri na pamba hazikutoka kabisa kama tulivyotegemea zaidi mimi na mume wangu tulikuwa na watoto watano sema nilivyokuwa na ujauzito huu wa sita nikasema sawa mtoto ni baraka kutoka kwa mungu basi tutamlea hivyo hivyo sikujua kwamba kuna mengine makubwa yanakuja huko mbeleni kwa kawaida mimi uenda kliniki nikiwa mjamzito na huwa nawai kwenda kufanya vipimo na kupata huduma nazohitaji lakini mauzurio yangu ya kliniki hii yalikuwa tofauti kidogo kawaida huo mchakato wote huwa auchukui muda sana lakini hiyo siku baada ya kufanya vipimo vyote muhimu mhudumu akanikalisha mm. kuhisi kuna kitu sawa nikajiuliza mbona wakatihuu imechukua muda sana baadaye akaniita ndani nilivyoingia kwenye chumba cha daktari walinipokea vizuri nesi akanichangamkia akanituliza wakaanza kunipatia matokeo ya vipimo mbalimbali walivyofanya kisha wakaniharifu kwamba dadari ziki kwa bahati mbaya vipimo vinaonyesha unaishi na maambukizi ya virusi vya ukimwa unasema hapanaataishijema mwishowa mashe imeambukia virusi vya ukimwapan nakumbuka walivyoniambia kwamba nimeambukiza viviu sikuamini mwanzoni kwa sababu hamna mtu anayetegemea kupata taarifa kama hiyo sikuelewa nikatingwa na mawazo kichwa kinazunguka nawaza wanangu nawaza mume wangu mm. nikajiuliza hivi mwanangu atasalimika kweli niliumia sana nikawaza kaka zake wako salama sasa huyu tena afya yake itakuwaji <laughs> mume wangu naye nikamshawishi aje tu apime hali yake ya maambukizi naye pia akakutwa na viviu basi wale hudumu wa afya wakatuambia tusikate tamaa wakatuambia kwamba maambukizi ya viviu sio mwisho wa maisha tukashauriwa hapo jinsi ya kuishi chakula kisha wakanipatia dawa arv za kupunguza makali ya vvu usijali riziki utakuwa salama tu ukifuata maelekezo mwanao naye atazaliwa salama kabisa mtaalamu akanihakikishia kwamba nikizingatia matumizi ya arv mwanangu hatapata maambukizi ya vvu basi tokea hapo mpaka anajifungua nikawa natumia rv kwa ajili yangu ili kumlinda mwanangu niliendelea na ule ujauzito bila changamoto kubwa nikajifungua salama tena wakati wote huo pale kwetu wela kulikuwa kuna dada jirani yangu anaitwa nyanzige eye ni mhudumu wa afya wa ngazi ya jamii anaifanya kazi na, na nikaunganishwa naye akawa kinamamaaamsada mkubwa sana kwangu kila mara anasisitiza riziki zingatia dawa kwa sababu nilipata ushauri mzuri nilijua kwamba naweza kumnyonyesha mwanangu bila hofu ya maambukizi mradi tu nifuate masharti ya arv wakati natoka hospitali wahudumu walikua ameniambia nirudi ndani ya wiki sita ili kumpima wananuas kila marahofuj <laughs> ukiwa kama mama lazima upate wasiwasi nikawa najiuliza hivi mwanangu atakuwa salama kweli hivi akikutwa na viviuu nitajisikiaje kama mama kumpa mwanangu huu ugonjwa ilikuwa nimikaa nyumbani siku moja namnyonyesha mwanangu mume wangu akanitaarifu kwamba tumefiwa na ndugu yetu ilibidi tuende shinyanga kumzika na lazima twende pamoja na mtoto wengine tungeweza kuacha lakini huyu kwa sababu kuwaacha akiiuyukwasababu kesho yake tukafunga safari kwenda shinyanga igaatulipanga ukaa wiki tu pale mpaka Siku sasa maoapaswakurudiwasasaitakuaje kila siku nawaza nataka niondoke kumpima mwanangu ila sasa sasando msibani tena ukweni kutoroka siwezi <laughs> sana lakini siweziajiyo kwamba mwanangu mm-hmm. anaonekana mwenye afya nzuri kanacheza eh? na mimi nafuata masharti yote na nazingatia matumizi ya irv hivyo nikajua tutakuwa salama lakini kusema ukweli <laughs> hiyo shinyanga niliona chungu sikuwa na amani muda wote uo nawaza tu jamani namchelewesha mwanangu namchelewesha mwanangu kupima ya yani. tulvyomalizaarobaini tu yake nikaambia asubuake wangu bwana mimi naenda huyu mtoto tujamdudisha kliniki kumpima tushachelewa hapo nakumbuka mtoto kashafikisha miezi miwili sij miezi miwili na nusu hivi lakini awaipo vizuri lakini, hmm, Mume wangu alinielewa tukajifungasha tukaanza safari tumeingia nyumbani wela jioni tumechoka kama nini lakini ya kwanza kwa dada ona, tu akajua hapo kuna jambo vipi tena nikamwambia ndugu yangu nilikuwa msibani nikashindwa kumpeleka mtoto kliniki wiki ya sita akaniuliza ulivyokuwa huko shinyanga si ulizingatia masharti yote ya rav nikamwambiae hey. akanituliza akaniambia usihofu kesho asubuhi nitakusindikiza kituo cha huduma za afya tukampime mwanetu usiku huo kwa kweli sikulala vizuri nafikiri kama mama hata uambiwe marangapi mwanao atakuwa salama lazima tuwe na wasiwasi wasi. basi asubuhi yake akaja nianzige akanichukua tukarudi kituoni kule wela watu wa huduma kuniona tu wakaniambia e hey, afadhari umerudi riziki wakanipokea vizuri nikaitwa kwa daktari nikapewa ushauri akanikumbusha kwamba mtoto wangu hata akikutwa na maambukizi anaweza kuishi maisha mazuri ya afya njema tu kwani kuna arv maalum kwa ajili yalipotoka yalionyesha kwamba mwanangu hajapata maambukizi ya vivu <coughs> sijui hata nielezeje nilivyojisikia furaha yangu ilirudi upya <coughs> Ah, ni kama vile metua mzigo amani moyoni mwangu nikampigia simu mume wangu kumweleza kwamba mtoto wetu yupo salama kusema ukweli mpaka leo wakati mwingine namwangalia mwanangu mm-hmm. machozi ya furaha yananitoka siamini He. anakaribia miezi sita sasa ni mchangamfu ananyonya vizuri amekuwa kibonge mwenyewe <laughs> na sasa naweza kumwanzisha chakula cha kawaida nashukuru tu kwamba katika uja uzito wangu nilikutana na watu waliojali hali yangu wakanitia moyo hata nilipokutwa na maambukizi yavivio kwa kweli namshukuru sana dada nyanzige kama unanisikia nashukuru kwa upendo wako kwa kunijali kwa kunichukua kama nilivyo yaani sina rugha nzuri zaidi ya kusema asante nakupenda sana no. kwema mkuu niambie vipi unakuja bwanae kuchakigema leo siwezi kuja bwana nampeleka mke wangu kliniki ujawa mzoefu tu si watatu huyu hamna chifu uja uzita ufanani kwa hiyo utafanya kila kitu kama mimba ya kwanza Aa, lazima yani mimi sindo mume wake nampeleka mke wangu wanguk kisha naendelea kumsindikiza tena na tena mpaka akamilishe mahudhuri yoyote nane ndio njia pekee ya kuhakikisha mama na mtoto anaendelea vizuri na tukitaka tena mtoto mwingine tutarudia mchakato tena <laughs> <laughs> nenda na mwezi wako kliniki mara mnapohisi ana uja uzito ili mumpe mtoto wenu mwanzo mwema jiongeze uzazi salama huanza kwa kuchukua hatua sahihi Hmm, naona kila simulizi katika ipindi chanaweza ina utamu wake lakini hii leo kweli nimefurahisha nayo naongera kwa riziki kwa mwanaye kutokutwa hana vvu ila kumbuka hata kama mtu anakutwa na vvu anaweza kuanza arv na kuishi maisha yenye afya kabisa tumaini asante sana kwa simulizi hii na kutusimulia kwa ufasaha sana sasa ni muda wa maswali na ningependa kuongea uh, sasa na wataalamu wetu Uh, ambao nilikuwaeleza wanatoka wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto dr biatus nyamuhiba yeye anatoka kitengo cha afya uzazi na watoto na mama mamaprisca wanjiru ambaye yuko kitengo cha elimu ya afya kwa umma karibuni karibuni sana swali so, letu la kwanza linatoka mkoani mara tuko na mama majura ambaye ni mfanyabiashara mdogo karibu mama asante dasauda mimi ni mzazi na nina watoto wawili nilitaka kujua kwa nini wazazi wanashauriwa kupeleka watoto wachanga kituo cha afya kupima viviu kati ya wiki ya nne na ya sita iwapo mama hajui hali ya yake dok biatus umesikiliza swali la mama majura unamshauri vipi asante sana uh, mama majura uh, nitajibu kwa niaba yako lakini pia nitajibu kwa watu wengine ili waweze kusikiliza upimaji wa viviu kwa watoto wachanga ni muhimu sana kwa faida ya mtoto kwa sababu inatuwezesha sisi wataalamu kutambua hali ya maambukizi ya mtoto ili kuanza matibabu haraka na kwa wale ambao wameambukizwa na kwa wale wasio na maambukizi ili hali mama zao wana maambukizi waweze kufuatiliwa kwa ukaribu ili kuwakinga na maambukizi lakini pia tunashauri akina mama kupima mapema wakati wa ujauzito na kama ikiwa hakufanikiwa kupima ni muhimu sana akapima wakati anapoendelea kwenda kliniki au ikitokea hakuwahi kwenda kliniki basi ni muhimu kupima kabla ya kujifungua au wakati wa kujifungua ili kuweza kujua hali, hali yake ili tuweze kuona tunamsaidiaje msaidiaje mtoto aliyejifungua na kama hiyo haitoshi pia huwa inatoa nafasi ya unyanyapaa kwa familia nzima hasa baada ya wazazi kupewa ushauri ikiwa, ikiwa mtoto ao ameonekana na maambukizi kwahio wao kama wao wanapata ushauri ili waweze kumlea wakijua hali yake na kuweza kumsapoti mama pris unalakuongeza napenda tu kuongeza kama mambo mawili hivi jambo la kwanza husaidia wana familia kujipanga kuwasaidia watoto iwapo watoto hawa wataachwa na wazazi kuwasaidia kwa njia ipi kukuta kwa mfano sisi wa afrika ni kawaida mtoto anapoachwa na ndugu basi ndugu wanajiandaa kwa ajili ya kuwasaidia kwa mfano kuwasomesha hawa watoto kuwalea na mambo mengine kama hayo lakini pia husaidia wazazi kupanga maisha yao na mtoto mwenye maambukizi kwa sababu tunafahamu kwamba mtoto mwenye maambukizi kuna maelekezo na utaratibu ambao ataelekezwa namna ya kumtunza tangu akiwa mtoto mdogo mpaka makuzi yake asante sana madam priska na hiyo sasa ndo itaonyesha kwamba ni muhimu sana na wanapata faida sana kama atawahi kufanyia uchunguzi ndio ndio sawa ok asante asante sana kwa majibu yenu uh, priska na d beatos swali letu la pili linatoka kwa baba nema yeye ni fundi wa tv na anatoka mkoani moshi baba nema karibu sana asante tuna ndugu yetu huku ni mja mzito unieleweshe kidogo kwa kawaida mzazi anapomleta mwanaye kupima vvu na yeye anapimwa au asante sana asante baba neema wataalamu wetu baba neema anataka ufafanuzi zaidi hebu tumsaidie asante baba neema nimefurahi kwa swala lako kwa sababu itaonyesha picha halisi hata kwa wengine kuweza kutambua mama anapomleta mtoto kupimwa na yeye tuna shauli ya japokuwa eh? kupima ni hiali lakini huwa tunakaa naye na tunampa ushauri ili aweze kupima na kuanza matibabu ikiwa ataonekana ana maambukizi lakini pia tunawashauri sha, tuna eh, kumtunza mtoto wake vizuri kama ataonekana ana maambukizi ya labda japo lingine la kuongea daktari juu ya hilo ni kwamba kipindi cha uoga wa kupima kimeisha kwa sasa hivi kwa sababu tunaona watu wengi wanakuwa na mwitikio wao binafsi kwenda kupima kujua hali zao lakini pia hii inamsaidia kila mama mjamzito mzito kujua hali yake na pia tunashauri kila mama mja mzito kupima kipindi cha ujauzito uzito ili kuwanusuru watoto na dhidi ya maambukizi ya virusi vya ukimwi asante tena sikuhizi tumefika mbali kwamba akionekana ni mja mzito tuna mshauri afike mapema na anapofika katika vipimo vinavyofanyika pamoja na vitu vingine ndia. lakini tunawachunguza tunawa pia kwenye upande wa viviu yeah. haya sasa nachukua swali langu la mwisho kutoka a arusha tuko na asnat molel aa karibua unaswali gani kwa wataalamu wetu unajua kuna baadhi ya wazazi wanaoishi na maambukizi ya vivyo lakini hawarudi kliniki kwa sababu watoto wao wanaonekana wanaafya je hii ni sawa swali zuri sana asnat dkt beatris kwa hilo unasemaje ah, nashukuru kwa swali asnat ah, jibu ni kwamba hiyo sio sawa na ni hatari sana kwa afya ya mama pamoja na mtoto na wazazi na familia wanapaswa kuzingatia yafuatayo sio kila mtoto anayeonekana kuwa na afya hana maambukizi ya viviu kulingana na kiwango cha kinga yake ya mwili mtoto anaweza asionyeshe dalili kwa hiyo ni vipimo tu ndio vitatuonyesha hali ya maambukizi na kumweka huru mzazi kama uh, yuko kwenye hali ipi labda mi niseme tu kwamba kwa kweli eh, uh, kwa sasa hivi tunawashauri sana wazazi kupima na kufahamu hali zao kwa sababu hivi kila mtu ambaye anaumwa aweza haumwi hata afahamiki aonyeshi kwa sababu tayari huduma zipo na matibabu yapo kwa watu ambao wameathirika na tatizo la vivio yeah, kwa hivyo tunawashauri sana kuhakikisha wanaonana na, na sisi wataalamu mapema ili kupewa ushauri na ushauri kuhusu haf- afya zao asante sana na mimi naomba niongeze swali mmoja tu nini kingine kinasababisha wazazi wasipeleke watoto kupima viviu wiki kadhaa baada ya kuzaliwa asante sana miminaani swala <totitulia> e, so la kwanza ni uelewa ndiodio na kingine ni elimu dogo kuhusu maambukizi ya viviu kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto lakini sababu nyingine ni umbali kutoka kituo cha kutolea huduma kwa hiyo kinamfanya mtu anachelewa kwenda au anaacha iasa mi <laughs> uh, so. kwa upande wangu kakweli sababu ahaziniishi na ushauri pia sikoskat napenda sana kuzungumza hasa wenzi unakuta kuna swala la mfumo dume mwenzi anaamua tu kwa sababu zake kwa sababu ni mwanaume kumwambia bwana utaenda siku nyingine kwa nini una haja ya kwenda huko na mambo kama hayo lakini pia kingine ni muhitikio mdogo wawenzi kuwasaidia akina mama kuwapeleka watoto kituo cha afya au kituo cha kutolea huduma ikiwa ni pamoja na kutowapa fedha au nauli za kuwasaidia kwa mfano mama anapokwenda kwenye kituo kwa ajili ya kutumia kama nauli lakini pia kingine ambacho tunakiona wanaume tunawashauri sana kuwa mstari wa mbele kuwasaidia wenzi ili kuwa na familia yenye afya na imara lakini pamoja na hayo ningependa pia kuzungumzia uh, kuhusu jamii jamii tatizo linaonekana bado kuna mwitikio mdogo wa jamii kuwasaidia akinamama kwenda kituo cha huduma za afya ni jukumu la wanajamii kuungana na jukwaa lanaweza ambalo nafkiri tumekuwa tume, tume tukilizungumza sana na ambalo pia linazungumzia maswala haya ya afya ya wazazi ya afya ya watoto pamoja na afya za familia tunaona kabisa kwanza jukwaa letu linahamasisha kinamama waja wazito na baada tu ya kujifungua kuhakikisha wanapima vivio kwa maana kwamba jukwaa hili lanaweza ni jukwaa la mawasiliano ya afya kwa watu wazima Eh, kumbe ni mambo mengi tu asante sana wataalamu wetu naomba sasa niwashukuru sana wasikilizaji wetu kwa maswali yenu na wataalamu wetu kwa kutupatia maarifa na uelewa juu ya umuhimu wa kupima wanao viviyuu wiki kadhaa baada ya kuzaliwa kwema mkuu niambie Vipi, Aa, leo siwezi kuja bwana nampeleka mke wangu kliniki Mzoyafu tu si watatu huyu hamna chifu huja uzito kwa hiyo utafanya kila kitu kama mimba ya kwanza Aa, lazima yani mimi sindo mume wake nampeleka mke wangu kliniki kisha naendelea kumsindikiza tena na tena mpaka akamilishe mahudhuri yoyote nane ndio njia pekee ya kuhakikisha mama na mtoto anaendelea vizuri na tukitaka tena mtoto mwingine tutarudia mchakato tena <laughs> <laughs> <laughs> nenda na mwezi wako kliniki mara mnapohisiana uja uzito ili mumpe mtoto wenu mwanzo mwema jiongeze uzazi salama huanza kwa kuchukua hatua sahihinawza mpendwa msikilizaji muda unakimbia kweli kweli niseme tu asante sana kwa kuwa nami katika kipindi chanaweza na kwa niaba ya wasikilizaji wetu ningependa kumshukuru riziki kwa simulizi yake tumejifunza umuhimu wa mzazi kwenda i kumpima mwanao vvu wiki kadhaa baada ya kuzaliwa iwapo mama hajui hali yake ningependa pia kuwashukuru wataalamu wa afya do beats na mama prisca kwa kutupa maarifa na ujuzi juu ya swala letu la leo pia namshukuru sana tumaini kwa kutusimulia simulizi ya riziki kwa hisia asanteni sana mpenzi msikilizaji kipindi cha leo umekionaje una maswali maoni je tembelea akaunti zetu utupe maoni yako tupo facebook kwenye akaunti naweza na instagram kwenye akaunti ya naweza tz na usisahau kupitia vipindi vilivyopita unaweza kutembelea akaunti zetu za facebook naweza na instagram naweza tz na utapata link ya kusikiliza vipindi vyetu vilivyopita na pia kama unatumia app za podcast tafuta naweza show na utaona vipindi vyetu vyote mpaka wiki ijayo mimi ni sauda simba na ulikuwa unasikiliza naweza kipindi kinachokuletea stori za kweli kutoka watu wa kweli zinazokuwezesha kufanya maamuzi sahihi juu ya afya yako kwa herini natazama matarajio na najiona mbali kabisa itafika siwezitata tamakawe ninaweza sana eh, na tenake bora naweza kua mama bora naweza kua mumi bora naweza kuwa baba bora naweza