matarajionajiona mbali kabisa itafika siwezipatatamaka ninaweza sanani siku nyingine tena tunakutana kwenye kipindi chetu pendwa chanaweza naitwa sauda simba na nichukue fursa hii kukukaribisha wewe msikilizaji uwe nami kwa takriban nusu saa ili tuweze kusikia simulizi yenye mguso hamasa na mafunzo ndani yake kila wakati ukisikiliza kipindi cha naweza utapata nafasi ya kuchukua jambo moja au jingine ambalo litakuwezesha kufanya maamuzi sahihi ambayo yanaweza kuwa na tija katika maisha yako licha ya kukuburudisha na simulizi nzuri nia ya kipindi hiki ni kukuwezesha kuona namna ya kuwa na maisha bora kwa kuzingatia hatua muhimu za kulinda afya zetu na wale tuwapendao maana bila ya kuwa na afya njema ni wazi kuwa ni vigumu pia kuwa na maisha bora katika mwendelezo wetu wa simulizi wiki hii tutasikiliza simulizi ya aisha ambaye ni mama mwenye watoto wawili na kwa kupitia simulizi yake tutafahamu umuhimu wa mama kurudi kwenye kituo cha kutolea huduma ya afya baada ya kujifungua mara tu anapoona dalili hatarishi kwa mtoto ni simulizi nzuri yenye changamoto zake lakini nisikumalizie utamu msikilizaji bali nikupe nafasi na wewe upate kuisikia kabla ya kuanza kusikiliza simulizi yetu ya leo ningependa kuwakaribisha wataalam kutoka wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto na ni d biatus nyamuhiba na mama prisca wanchiru karibu sana studio asanet ssana dasaauda wao kama ilivyoada watajibu maswali ya kiafya ambayo yanatoka kwako msikilizaji baada ya kusikiliza simulizi yetu msikilizaji unaweza kuwa sehemu ya kipindi cha naweza kwa sababu maoni na maswali yako ni muhimu sana kama una swali au wazo tutumie kwenye kurasa zetu za facebook kwenye akaunti ya naweza na instagram kwenye akaunt ya naweza tz vipindi vilivyopita vya naweza vinapatikana kwenye akaunt zetu za facebook naweza na instagram naweza tz ukiingia na kuflo akaunti hizo utapata link za kusikiliza vipindi vyetu vilivyopita na pia kama unatumia ap podcast tafuta naweza show na utaona vipindi vyetu vyote nam basi ule wakati wa kusikiliza simulizi yetu ya leo ndiyo imewadia nikukumbushe tu kuwa simulizi hizi ni kutoka kwa watu wa kweli na matukio ya kweli hivyo basi hapa studio leo nipo na mgeni ambaye atatusomea simulizi ya aisha na baada ya hapo tutajadiliana kidogo na wataalamu wetu karibu mgeni wetu ujitambulishe asante mtangazaji naitwa susani bila mimi ni msanii wa film na redio pia bila kupoteza wakati twende tupate ujumbe wa afya kidogo na mara baada ya hapo tutasikiliza simulizi yetu ya leo ant huyo karibu besi Eh, asante hii didi jamani toto hao eh, katoto kazuri vipi besti unaendeleaje du shoga niko hoi alali usiku ni kulia tu hataki kunyonya kweli halafu mbona kama anaoma ushampeleka lii bado huyu sikichanga wanalia kila saa hawa wenema tumpeleke mtoto kliniki sasa hivi kulia sana kutonyonya na homa ni dalili za hatari kwa mtoto mchanga bora tumwaishe kliniki ili tujue kulikoni hey, sawa ngoja nijifunge kanga alafu twende kliniki msaidie rafiki yako amfikishe mwanaye kliniki baada ya kujifungua pale mtoto anapoonyesha dalili za hatari kama homa kutapika kuto kunyonya na kulia sana jiongeze uzazi salama kuanza kwa kuchukua hatua sahihi ujumbe huu umeletwa kwenu na wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kupitia kitengo cha elimu ya afya kwa umma kwa kushirikiana na watu wa marekanina basi ule wakati wa kusikiliza simuli zetu ya leo ndio umewadia naweza nilikuwa namwomba mungu kwamba mwanangu wawe salama mimi na mama yangu tulikuwa tumepanda bodaboda kuelekea kliniki mikononi mwangu alikuwa mwanangu wa pili lukas njiani nilikuwa najutia sana kwa nini siku mwaisha kliniki jana au hata juzi nayote hayo ni sababu nilistukia msaa wendo aa na, na, na, na klinik kwa hiyo nilivyoanza kusikia uchungu ilibidi tufanye haraka u bodaboda andaaauuay uas ni mwaneto wa pili yeye ni wa kiume baba yake alifurahi sana isie kupata dume na hata dada yake ana miaka mitatu alifurahi sana kupata mdogo wake kila saa utamkuta anamshangaa na anataka kucheza naye ilibidi tumwambie huyu bado mdogo subiri akuwe kidogo ndo mtacheza vizuri kwa jina naitwa aisha mimi na mume wangu ni wajasiria mali tuna biashara yetu ya mgahawa pia tuna shamba dogo la mahindi tunaishi kijiji cha msolwa wilaya ya kilosa mkwani morogoro kwa sababu ya majukumu mengi mama yangu alikuja kukaa kwetu watoto wangu akawa anaenda shambani yauau ya kilimo na mama akawa anasaidia wetu tujaendelea kitu kimoja muhimu lazima ujue sijazoea kukiuka maagizo ya mama yangu ndio nivolelewa toka utotoni na mama yangu akiwepo huwa anateka mambonuamaoi kua kipindi kile nilikuwa mama wa nyumbani sasa uzao wa lukas kwa kweli mm, na hizi biashara zetunilimuhitaji sasa siku hiyo najaribu kukumbuka kilicho nistua. nilistu kuna kitu akiko sawa sikuhiyo mama alikuwa ameenda kwenye shughuli za mgahawa na mme wangu alikuwa shambani fan baba akama masaa mawili akaanza tena kulia haya huyo ana njaa sasa nikaenda kumwangalia na nikampa nyonyo lakini akanyonya kidogo tu ila ndo analia kweli kweli tena kwa nguvu jamani luka vipi baba kadri siku ilivyoenda nikaendelea kujaribu kumnyonyesha lakini anyonyi na kulia analia mpaka kichwa kikaanza kuniuma mama kutoka mgahawani nikamuelezea wasiwasi wangu vipi mbona una wasiwasi mama mjukuu wako leo amekataa kabisa kunyonya na amelia siku nzima wala usiogope nawewe wemwenye likua eninye sinajua uyu ni mama angu watoto ni tofauti itakuwa huyu nitofauti na dada yake ikawa mtoto analia namgomunyonyesho ak kawa hivoio toto nalia mbona unajisumbua hivyo au nataka kutumia hela kibao kumpeleka mwanao kliniki kwa kitu kidogo kama hicho mama apa, lakini kama je kuna tatizo tutafanyeje we nisikilize mimi ni mama yako nmewaza wote aooafnsha coce eye aboabda nikafuata ushauri wa mama, e, lia, hao, tu, usha mama. E ingawa kunakitu moyoni kabaamapeea o keso yake ilikwa jumapili na hua hatufungui mgahawa wetu kwa hiyo nyumbani ilikuwa mimi na mama mme wangu alikuwa ameenda shambani iika imekaa nje na mama tunaanda chakula cha mchana lukas na dadaake walikuwa ndani wanacheza cheza posiblni afa nikaska oao aaucooa aayako bwana kufika ndani nikambeba lukas nimbembeleze kumgusa tu kichwa chake cha moto cwaaaaa nkaita bodaboda mimi na mama tukapanda na luka kuelekea kliniki na tukamwacha roi kwa jirani njiani nilikuwa najutia aniniiofika iu mbili zilioaa ukaona tumkimbize kliniki nesi akanambia mtoto ana uambukizo ulikuwa unamsumbua maana alikuwa analia sana na kushindwa kunyonya la daaaktibuambkizo kesho ake oma ikaisha na tukaruhusiwa kurudi nyumbani kabla tujaondoka tukapewa dawa za kuendelea kutumia ili kukamilisha matibabu hii ili kwa tangu ile mara ya kwanza ambapo anakataa mama yangu a kuitia anotosauae maaawanza ambo aaoe u kiichobora kwa mwanangu na hata pia mama yangu amegundua hivyo anaheshimu sauti yangu kwa sababu na yeye kaona kwamba mimi ni mama pia kama yeye na sio mama wa kawaida tu mimi ni mama bora naweza hakika simuli yetu ya leo ilikuwa ni nzuri sana na ilikuwa na fundisho kubwa kabisa asante sana susan bela kwa kutusimulia simulizi yetu kwa ufasaha kabisa asante nashukuru wakati wewe msikilizaji ukitafakari simulizi ya leo na huku ukijipanga kwa maswali ni vizuri tupate ujumbe ufuatao wa afya na kisha tuingie kwenye kipengele cha maswali na majibu ant huyo karibu besi eh, asante i di jamani toto eh, katoto kazuri vipi besti unaendeleaje shoga niko hoi alali usiku ni kulia tu ataki kunyonya kweli alafu mbona kama anaoma ushampeleka li bado huyu sikichanga wanalia kila saa hawa wenema tumpeleke mtoto kliniki sasa hivi kulia sana kutonyonya na homa ni dalili za hatari kwa mtoto mchanga bora tumwaishe kliniki ili tujue kulikoni e hey, sawa ngoja nijifunge kanga alafu twende kii msaidie rafiki yako amfikishe mwanaye kliniki baada ya kujifungua pale mtoto anapoonyesha dalili za hatari kama homa kutapika kuto kunyonya na kulia sana tiongeze uzazi salama huanza kwa kuchukua hatua sahihi ujumbe huu umeletwa kwenu na wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kupitia kitengo cha elimu ya afya kwa umma kwa kushirikiana na watu wa marekani karibu tena msikilizaji wanaweza ule wakati wa maswali na majibu ndio sasa haya moja kwa moja tuendeze tu kisiwani zanzibar kwa swali letu la kwanza ambalo linatoka kwa radhia unauliza swali gani kwa nini wazazi wengi hawapeleki watoto wa changa kwenye vituo vya kutolea huduma za afya wanapoona dalili hatarishi do biatus unasemaje kwa hilo uh, asante sana kwa swali lako bi radhia uh, zipo dalili nyingi za hatari kwa watoto wa changa na ningesisitiza ukiona mojawapo kati ya dalili zifuatazo ntakazozitaja nivema ukamwaisha mtoto katika kituo cha kutolea huduma za afya moja a daili izo ikm moto ushindayoadaoo kuwa na homa kali na kama hiyo haitoshi kuna dalili nyingine ya mtoto kupata e, manjano uaa anaooaaao ho dailiamay auoleaaafa ai daao nmadsaakiuo cakutolea hudumaa na dalili nyingine ni kama kujaa tumbo na nyingine ni kama kupata ile degedege dege. lakini pia ukiona mtoto anakuwa dhaifu hata ile kilio chake kinakuwa cha dhaifu ni vema ukamrudisha mapema katika kituo cha kutolea huduma lakini pia kuna dalili ile ya kutokwa damu kitovuni tunasema kuna sehemu zingine ana, ana, ana, anapokuwa me, amezaliwa kitovu kinakuwa pengine hakikubanwa vizuri au kimebanwa au wengine wanakosa vile vibana kitovu kwa hivyo ukiona anatokwa damu kwenye kitovu ni dalili ambayo inakupasa umrudishe haraka kwenye kituo cha kutolea huduma lakini pia kuna ile dalili ambayo wakati mwingine mama anamwogesha mtoto anagundua kwamba utosi umevimba hii pia ni moja ya dalili za hatari ambazo inapashwa ukigundua unamkimbiza haraka kwenye kituo cha kutolea huduma asante sana vila vila asante sana dokta beatis dalili ni nyingi na natumaini na kwamba mmezipata zote sasa turudi bara tunaenda town arusha tunakutana na rejina rejina una swali gani huko je kwa mtazamo wako kwanini wazazi wengi hawapeleki watoto wachanga kwenye vituo vya kutolea huduma za afya wanapoona dalili hatarishi haya mama priska unasemaje kwa hilo uh, kama walivyosema sababu zipo ambazo zinaweza kuchangia lakini eh, sababu moja ya kwanza labda ni seme ya msingi sana ni wazazi au wanafamilia kutokuwa na uelewa wa kutosha juu ya dalili za hatari kwa watoto wachanga lakini pia kuna swala jingine ambalo ni, linajitokeza japokuwa watu hawaoni kama ni la msingi kule kupuuzia dalili za mtoto mpaka mtoto awe hoi kwamfano daktari alivozungumza mtoto kuaaamtungineanaezausemalabdamtooa ah, kuna kunananii ah, nyingine ni kuamini katika mila potofu kuna baadhi watasema huyu mtoto labda jina alilopewa alijakaa vizuri lakini haya yote tusiatilie maanani tuweze kuwapeleka watoto mapema tunapoona uh, hizo dalili na kingine kuto kuchukulia maamuzi haraka ya kuwapeleka watoto kwenye vituo vya kutolea huduma unaona eh? na jambo lingine ambalo mimi nalizungumzia na napenda kulisitilia msistizo ni pale wababa wengi kuwa waamuzi wa matumizi ya kipato na hata gharama za matibabu wao ndo wanaona kwamba kama wakina baba watafutaji au wa viongozi wa familia kuchukulia kwamba wao ndo wenye kutoa maamuzi ya matumizi ya familia lakini mama pia awe na nafasi yakuwa na maamuzi ya kutumia zile gharama au matumizi ya familia na kuwahi kumpeleka mtoto katika vituo vya kutolea huduma ili aweze kupata huduma za afya mapema ndio hayo tu kwa leo kidogo tunaweza tukazungumzia asante sana asante sana dada priska msikilizaji natumaini umemsikia uh, dada priska na utazingatia ushauri wake sasa turudi dar es salaam kwenye jiji letu la da kigamboni kigamboni tunakutana na fatima fatima una swali gani katika simuhizi yetu tumeona dalili hatarishi kwa mtoto mchanga je na mama pia anaweza kuwa na dalili hatarishi ni dalili gani hizo haya hapo nafikiri wataalamu wetu watajibu wote hebu tuanze kwanza na dokta biatus asante sana da, sauda Uh, dalili za za kwanza kabisa ni pia huwa huwa wanaweza kupata dalili za hatarishi. Na dalili hatarishi hizo ni kama zifuatazo baada ya kujifungua wanapewa ruhusa eh, pengine baada ya masaa ishini na nne kwasababu ilionekana kwamba vifo vingi vinatokea wakati wa kujifungua na ndani ya masaa ishini nanne kwa hivyo anapokuwa wameruhusiwa akiwa katika hali ya usalama anapewa elimu ya afya ya kwamba akiona dalili, dalili, dalili ya, ya oyote a hatai audiaktuo cakutolea hmaa aada daa ana dala namna hiyo pia anapashwa kurudi haraka kwenye kituo cha kutolea huduma ili aweze kuangaliwa sababu ya hayo maumivu na ili iweze kutibiwa na pia kuna dalili ya kutokwa majimaji yenye harufu mbaya sehemu za ukeni hii pia ni dalili ambayo ni ya hatari ambayo tunawashauri kwamba ikiwa ameishajifungua na ameona kuna dalili ya namna hii yapashwa arudi haraka katika kituo cha kutolea huduma ili aweze kusaidiwa na kuna dalili pia ya kifafa cha mimba ambayo mara nyingi ikitokea kabla hata ya pia ya zile siku yingi hua ktokeaaujfungualakiniaokeakngine baadaodal io basi tunashauri jamii au wanafamilia na ndugu waweze kumchukua haraka na kumrudisha katika kituo cha kutolea huduma ili aweze kupatiwa tiba stahiki na dalili nyingine ya hatari ni ile tu ya kuona kizunguzungu ile inaashiria kwamba inawezekana anakuwa hayuko katika ile hali ya, ya ukawaida anakua npata kizunguzungukwaio akionadalilaayotu nadhani nimemjibu bfatma lakini pia nimejibu kwa waulizaji wengine ambao wangeweza kuwa na swala la namna hiyo mm, asante sana ndugu mtangazajikabisa haya daa priska unachakuongeza hpo mimi kwa kweli cha cha kuongeza dasauda bado nang'ang'ana na hawa wanaosema sisi ndio wababa mm-hmm. watafutaji mm-hmm. wawape nafasi pia wakezawa kumiliki sehemu ya rasilimali mm. ya mali ambayo ni ya familia kwa matumizi mazuri tu wapo ikiwa kuweza kufatia huduma za hospitali mapema wanapokuwa na watoto wagonjwa au moja wa familia anapougua mm, mm. ni hilo natilia kwa kweli maneno ya busara mm. kabisa, kabisa. maneno ya busara Tuna, tunashukuru sana kwa wataalamu wetu ambao wako studio hapa na mimi leo tumepata maajibu mazuri sana na ushauri mzuri sana kwa hiyo niseme tu kwa msikilizaji hapo kama una kingine unataka kuuliza chochote tafadhali msisite kutuma uh, maswali au maoni yenu hapa naweza asante sana asante. Asante, asante. ndugu msikilizaji muda sio rafiki kabisa ndugu msikilizaji muda sio rafiki kabisa kwa hiyo hapa niseme tu asante sana kwa kuwa nami katika kipindi chanaweza na kwa niaba ya usikilizaji wetu ningependa kumshukuru aisha kwa simulizi yake tumejifunza umuhimu wa wazazi kuwapeleka watoto wao kliniki pale wanapoona kuwa kuna dalili zozote hatarishi za afya kwani hiyo ndio njia sahihi ya kuhakikisha kuwa mtoto wako anakuwa na afya njema wakati wote mpenzi msikilizaji kipindi cha leo umekionaje una maswali maonije tembelea akaunti zetu utupe maoni yako na usisahau kupitia vipindi vilivyopita unaweza kutembelea akaunti zetu za facebook na weza na instagram na weza tz na kupata link ya kusikiliza vipindi vyetu vilivyopita na pia kama unatumia app za podcast tafuta naweza show na utaona vipindi vyetu vyote mpaka wiki ijayo mimi ni sauda simba na ulikuwa unasikiliza naweza kipindi kinachokuletea stori za kweli kutoka watu wa kweli zinazokuwezesha kufanya maamuzi sahihi juu ya afya yako asante sana na kwa heri umbe huu umeletwa kwenu na wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kupitia kitengo cha elimu ya afya kwa umma kwa kushirikiana na watu wa marekani