natazama matarajio Na najiona mbali kabisa itafika siwezitatatamakawe ninaweza sana mpenzi msikilizaji karibu kwenye kipindi chanaweza kama mnavyofahamu nia ya, ya kipindi chanaweza ni kukuletea simulizi zenye mvuto na hamasa lakini licha ya kukuburudisha kipindi hiki kinakuwezesha namna ya kuwa na maisha bora kwa kuzingatia hatua muhimu kulinda afya zetu na wale tuwapendao naitwa sauda simba na katika mwendelezo wetu wa simulizi wiki hii tutasikiliza simulizi ya janet ambaye ni mama mwenye mtoto mmoja katika simulizi ya leo tutajifunza umuhimu wa mwenzi wako kupima vivijuu iwapo utagundulika kuwa na maambukizi lakini cha ziada tutaona pia umuhimu wa kuwa mkweli kwa mwenzi wako ni simulizi ya kuvutia yenye changamoto zake na kabla ya kuanza kuisikia simulizi yetu ya leo ningependa kuwakaribisha wataalamu wetu kutoka wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto dr biatus nyamuhiba na mama prisca wanjiru karibuni sana asaante sana, sana dasauda kama ilivyokuwa ada watatoa ushauri na watajibu maswali ya kiafya ambayo yanatoka kwako msikilizaji baada ya kusikiliza simulizi yetu msikilizaji unaweza kuwa sehemu ya kipindi cha naweza kwa sababu maoni na maswali yako ni muhimu sana kama una swali au wazo tutumie kwenye kurasa zetu za facebook kwenye akaunti ya naweza na instagram kwenye akaunti ya naweza tz ukiingia na kufolo account hizo utapata link ya kusikiliza vipindi vyetu vyote na pia kama unatumia app za podcast tafuta naweza show na utaona vipindi vyetu vyote naam basi ule wakati wa kusikiliza simulizi yetu ya leo ndio umewadia ni kukumbushe tu kuwa simulizi hii ni kutoka kwa watu wa kweli na matukio ya kweli hivyo basi hapa studio leo nipo na mgeni ambaye atatusomea simulizi ya janet na baada ya hapo tutajadiliana kidogo na wataalamu wetu nichukue fursa hii sasa kumwomba msimulizi wetu ajitambulishe atuambie yee ni nani na anafanya nini naitwa wini valerian ni mwigizaji wa televishen pamoja na redio asante sana wini asante tuende tupate ujumbe wa afya kidogo na mara baada ya hapo tutasikiliza simulizi yetu ya leo hmm. Hmm. halo shikamo mama marahaba mwanangu mnaendeleaje tunaendelea vizuri tu tunajiandaa kwenda kituo cha huduma za afya kesho kutwa jamani tujifungulia hapo nyumbani tu mbwana mwenzoni lizaa palepale nyumbani bila matatizo hapana mama chochote kikitokea wakati wa kujifungua nyumbani hamna mtu mwenye uzoefu wa kunisaidia uzuri wa kituo cha huduma za afya kuna watoa huduma wenye ujiuzi wanaoweza kuhakikisha afya yangu na ya mtoto ipo sawa kweli mwanangu ni muhimu kuhakikisha afya yako na mtoto iko vizuri kwa hiyo niweze kufunga safari a <laughs> karibu sana mama waunge mkono kina mama wajifungue katika vituo vya huduma za afya ili tulinde afya ya mama na mtoto jiongeze uzazi salama huanza kwa kuchukua hatua sahihi ujumbe huu umeletwa kwenu na wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kupitia kitengo cha elimu ya afya kwa umma kwa kushirikiana na watu wa marekani ai kasi siku zangu sizioni naona zimechelewa <laughs> <Zimenda wabi> sasa <laughs> bwana acha utani mwenzako nimepi hapaus ha, basi ha, nenda pale palekanunua kipimo cha mimba upime ili yako ikoje sawa nikutumia pesa hapana ninayo haya sawa basi uechukua vipimo alafu nijulishe baadaye chochote kitakachotokea tuku pamoja sawa eh? kwa kifupi huo ndio muktasari wa penzi letu mimi ni mtu ambaye ni muoga na kitu kidogo tu kinaweza kunifanya ni ni na nimekuwa hivyo toka utotoni mwendokasi yeye kwa upande wake ni mtu anayejiamini sana tofauti na mimi na ndo maana amekuwa mtu muhimu sana kwangu kwa sababu amenifanya nijiamini zaidi ingawa tulikuwa tunafahamiana tangu enzi za chuo tulianza penzi letu baada tu ya kuhitimu masomo mimi nilikuwa muhasibu hoteli moja dar daressalam na mwendokasi alipomaliza chuo akaanza kufanya kazi kwenye kampuni ya ujenzi ya baba yake siku moja nilialikwa kwenye pati na rafiki yangu kumbe mwendokasi naye alikuwepo baada ya kuonana tukaanza kuongea tukabadilishana namba na, na haikuchukua muda tukaanza kuwa wapenzi mpaka sasa yapata miaka miwili baada ya kukata simu nikaenda famas karibu na nyumbani na kununua kipimo cha mimba kisha nikaenda nyumbani na kupima wakati nasubiri majibu nilikuwa najiwazia tu mpango wetu ulikuwa tuwaone kabla ya kuanza kupata watoto na sasa kama nina uja uzito ina maana mipango yetu yote utakuwa imeharibika wakati nawaza hivyo nikaangalia chini na kuona matokeo ya kipimo cha mimba kitu cha kwanza nilichofanya ni kuchukua simu na kumpigia mwendo kasi h uh-huh, bebi vipi inabidi tujandekuwa wazazi na uja uzito mwendo <coughs> kesho yake ikabidi niende kliniki mwendo alitaka naye aje lakini alikuwa safarini kikazi tukaona bora tu niende mwenyewe ili tuhakikishe kama nina mimba au la na siku hiyo ndio alikuwa anarudi mjini dar essalam wakati yuko njiani akanipigia simu na kuniambia nikipata majibu au maagizo yoyote taba hiyohiyo asubuhi nakenda kiniki ya pale karibu na nyumbani kabla ya kufanya vipimo nikakalishwa na mhudumu pale kliniki na wkabkio uashauaa ufana vpimo yote ikakaa nje wakati nasubiri majibu baada ya muda mhudumu akaniita ndani na kuniambia kuwa vipimo vinaonyesha nina ujauzito nikajisemea kimoyoni oke okay, sawa angalau tuna uhakika wakuwa nina uja uzito lakini mhudumu hakuishia pale pia akaniambia umepimwa vivi na kipimo kimeonyesha unaishi na maambukizo ya viviuu muhudumu alivyosema yale maneno ilinichukua kama sekunde kadhaa kumwelewa vizuri kichwani nikawaza ninahisi na viviu wakati anaendelea kunipa ushauri nilikuwa nawaza mwanangu nikiomba hizo dawa za erv wanazoongelea ziweze kumlinda na huu ugonjwa hapo hapo wakanitaarifu kwamba itabidi mwezi wangu naye aje apime viviuu mama yangu nikajiwazia mwendokasi nitaanzaje kumpa hii habari kwanza nimepataje huu ugonjwa au nimeipata kutoka kwake kwa wakati ule mawazo mengi sana yalikuwa yakizunguka kilini mwangu na nilivyoanza safari ya kurudi nyumbani nilikuwa sijui nitamwambia nini mwendokasi baada ya kutoka kliniki nikaanza kuelekea nyumbani njiani mwendokasi akanipigia simu j eh, nina uja uzito anasemawtumshukuru <laughs> ah, ah, mungu mpenzi wangu <laughs> ah, ndio kwa kweli vipi mbona kama uko sawa hivi hamna bwana najisikia tu vibaya baada ya kurudi nyumbani bado nilikuwa na yale niliyoambiwa kliniki jioni mwendokasi alirudi nyumbani kutoka safarini alivyoingia tu na kuniona akahisi siko sawa bebebebe maidali pez mbona hivyo tena mpenzi ah, vipi tena mbona hivyo nimeenda kupima kama nina hmm. uja uzito ah, sumisha niambia tayari au kuna tatizo nikaanza kutokwa na machozi nilihisi nikifungua tu mdomo wangu na kumwambia ukweli ndio itakuwa mwisho wa penzi letu mwendokasi akakaa chini na kunitezama usoni na kunishika mkono wangu mbona hivyo mpenzi wangu <gulitura> sio kawaida yako mpenzi wangu sija kuzoa ukiwa hivihebu nmi tatizo nini hmm? <gulitura> na wamegundua naishi <gulitura> na viviuu viviu nnaishi na viviu mungu wangu sasa viviu nimepata kutoka wapi mwendokasi akakaa kimya kwa muda kidogo naamini alikuwa na waza cha kufanya na alikuwa na maswali mengi akilini kilini mwendokasi hakusema kitu kwa dakika moja hivi ingawa kwangu nilihisi kama mwaka aiwezekani ah, Ah, nimechanganyikiwa akweli ah, jane <coughs> eh, sasa tunafanyaje ah. itabidi twende na wewe ukapime virusi vya ukimwi unasemaje mi nikapime <coughs> mimi sina virusi bwana wewe we una uhakika gani umeshapima mimi sina virusi mwendo kasi ni vyema na wewe ukapima hata daktari amenishauri hivyo ah sawa kesho yake tukaenda kliniki kupima na kusema kweli mwendokasi alikuwa mwelewa sana kwa sababu ya upendo wake akachukuliwa kipimo na akagundulika pia anaishi na viviu tukapewa ushauri na jinsi ya kuishi na viviu na kutegemea sana katika changamoto hii nisikilize janeti mi nakupenda sana najua tunapitia wakati mgumu sana lakini angalau tunafahamu hali zetu eh? kwa hiyo cha muhimu sasa hivi hapa tuendelee kutumia iaravikwa sahihi na tuombe mtoto wetu awe salama tu hicho ndo muhimunilivyosikia yale maneno nilipata furaha ambayo siwezi kuielezea nilimshukuru mungu kwa sababu najua penzi letu ni penzi la kweli kabisa nachoshukuru na pamoja na changamoto tulizopitia mtoto wetu alizaliwa akiwa na afya na ana maambukiza viviuo lakini pia kwa sababu tulipitia tulichopitia ni kama penzi letu lilikolea na sasa mwakani tuna mpango wa kufunga ndoa kila nikiwaza tuliyoyapitia huu mwaka uliopita namshukuru mungu sana sio kitu rahisi na nawashukuru sana watu wa huduma wa afya kwa kutupa ushauri na sapoti wakati tunapitia kipindi kile kigumu kilichobaki sasa ni kuzingatia maagizo yao na kuendelea na maisha yetu naweza hakika simulizi yetu ya leo ilikuwa nzuri sana na ilikuwa na fundisho zito asante sana kwa wini kwa kutusimulia kwa ufasaha sana hiyo simulizi ya leo Uh, natumaini mmeona umuhimu wa kuwa mkweli kwa mwenzi wako sio kitu cha kawaida kwenye hii dunia yetu ya leo lakini mimi naamini kama mnapendana mnaweza kupitia changamoto yoyote wakati wewe msikilizaji ukitafakari simulizi ya leo na huku ukijipanga kwa maswali na wataalamu wetu nao wanajiweka sawa kuanza kujibu maswali yenu ni vizuri tupate ujumbe ufatao wa afya na kisha kuingia kwenye kipengele cha maswali na majibu <tune> <tune> <tune> halo shikamoo mama marahaba mwanangu mnaendeleaje tunaendelea vizuri tu tunajiandaa kwenda kituo cha huduma za afya kesho kutwa jamani siujifungulia hapo nyumbani tu mbwana mwenzoni ilizaa palepale nyumbani bila matatizo hapana mama chochote kikitokea wakati wa kujifungua nyumbani hamna mtu mwenye uzoefu wa kunisaidia uzuri wa kituo cha huduma za afya kuna watoa huduma wenye ujeuzi wanaoweza kuhakikisha afya yangu na ya mtoto ipo sawa kweli mwanangu ni muhimu kuhakikisha afya yako na mtoto iko vizuri kwa hiyo niweze kufunga safari <laughs> karibu sana mama tuwaunge mkono kinamama wajifungue katika vituo vya huduma za afya ili tulinde afya ya mama na mtoto jiongeze uzazi salama huanza kwa kuchukua hatua sahihi ujumbe huu umeletwa kwenu na wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kupitia kitengo cha elimu ya afya kwa umma kwa kushirikiana na watu wa marekani karibu tena msikilizaji wanaweza ule wakati wa maswali na majibu ndio sasa umewadiana ningependa kuwatambulisha wataalamu wetu waleo kwenye kipengele hiki tuna wataalam wa afya dr beats kutoka kitengo cha afya uzazi na mtoto na mamaprisca kutoka kitengo cha elimu ya afya kwa umma haya tuende moja kwa moja kwenye maswali na swali letu la kwanza linatoka arusha tuko na b mariam ambaye ni mwanafunzi wa chuo karibu maria, lako usema kweli si rahis kufunguka kwa mwenzi wako iwapo umegundulika unaishi na vivu na ushauri gani jinsi ya kumpa mwenzi wako hizi taarifa d beats umesikia swali la mariam unamshauri vipi asante sana mtangazaji uh, nashukuru kwa swali lako mariam uh, mtu anapogundulika kuwa ana viviu uh, jambo la kwanza huwa tuna mshauri kwanza ajikubali kwa sababu kuwa na viviu sio mwisho wa maisha mm wapo watu wengi wanaoishi na viviu na maisha yanaendelea na kazi zinaendelea kwa hivyo anata, anatakiwa kujiamini na, na aweze kujipanga ili kuweza kumjulisha na mwenza wake lakini la pili pia tunawashauri kuandaa mazingira rafiki ya jinsi ya kumjulisha mwenzi kwa sababu usifike ukakuta yuko kwenye mazingira ambayo si mazuri kutoa taarifa alafu unampa una, una taarifa ya kuwa unaishi na viviu itampa shida kwa hivyo inahitaji kujiandaa na kuona kisaikolojia kwamba yuko vizuri ndio wakati unakuwa mzuri wa, wa, wa kuweza kutoa taarifa ya eh, hali ulionayo hmm, kabisa kabisa ilo nakubaliana nalo kabisa maanaake unamwambia mtu unamshtua inaweza kuwa shida kabisa, kabisa haya priska unanyongeza hapo nyongeza ambayo mi naweza nikamwambia dasauda ni kwamba asitumie njia ndefu ya kutoa taarifa hii mm-hmm. anayotaka kumwambia mpenzi wake namaanisha kwamba wakati wa kumweleza amwambie tu moja kwa moja kamba kwa mm-hmm. vipimo labda amfano kenye vpimo nilivofanya mm-hmm. na nimegundua labda aatizo moja mbiltau mm-hmm. kuzunguka uzunuka tafutaadisi ndefu inaweza ikamtoa hata mwenzake msikilizaji mm-hmm. kwenye ile hali ya namna ya kulipokea Yeah, kwa yeah. sababu ni, ni swali gumu hilo sana najua na wakati huo umeshamwandaa lakini ameshazungumza naye ameshamwona yuko kwenye muda ambaye anaweza kumsikiliza mm. kwa hiyo asizunguke kutumia njia ndefu ya kumpa taarifa mm. ampe taarifa moja kwa moja yani muda mwafaka yn yani mtu ametulia yeah, amesha aunalipaapara ndioyukotayari kumliza Kukus- eh, eh. sasa umweleze moja kwa moja mimi na tatizo hili okay. yeah, na kwa kuongezea tu niseme iwapo ataona ugumu wa kutoa taarifa kwa mwenzi wake jinsi ya kujadiliana kuhusu hali yake basi anaweza ya akaomba ushauri kwetu watoa huduma tunaweza tukamsaidia jinsi ya kumjulisha mwenzi mm. juu ya hali aliyonayo yeah, kwa sababu yeah. ni, ni vigumu watu wengine wanapata shida wenyewe kusema mm. unajua hichi ni kiturisl yeah. haya tunaenda sasa kule ocity mwanza kupata swali letu la pili na mwenye swali anaitwa mi ambaye ni mjasiriamali mdogo karibu mic asant sana na swali moja tu iwapo nitagundulika na vviu tapewa msaada gani na ushauri gani ili niendelee kuwa na afya nzuri swali nzuri sana hilo unamjibu vipi asante sana maico nitamjibu maico lakini nitajibu pia kwa niaba ya watu wengine kwamba iwapo atagundulika na viviu tunamshauri jinsi ya kuikubali hali aliyonayo na jinsi ya kujitunza mm-hmm. lakini pia tutamwanzishia Hey arv mara moja bila kusubiri uh, majibu ya uh, ile kushuka kwa cd kama ilivyokuwa zamanicd kwa, zamani. kwa, kwa rugha rahisi ni seme ile kinga ya mwili siku za Aha. nyuma tulikuwa tukisubiri kinga ya mwili ishuke alafu ndo tunaanzisha dawa Aa. lakini siku hizi hatuangalii kinga imeshuka au ikoja tunakuanzishia moja kwa mojadawaza okay ya lakini uh, ushauri mwingine ni kwamba tutakupatia ushauri jinsi ya kuzingatia matumizi sahihi ya zile arv na pia kuzingatia jinsi ya kuzitunza ili ziweze kuwa na, na, na, na uwezo wa kukusaidia kwa sababu shida nyingine ambayo tumekuwa tukipata ni, ni, ni utunzaji wa dawa mm. dawa zina kiwango cha joto fulani lakini utakuta mtu mwingine anaiweka katika mazingira ambayo inakuwa na joto kali ambayo inaweza ikapunguza ule uhalisia wa kufanya kazi kwa hivyo hiyo pia atapewa ushauri wa jinsi ya kuzitunza lakini pia tutampatia kalenda ya miadi ya kuhudhuria kliniki ili kuhakikisha ana ufuasi mzuri wa matumizi ya arv hapo kwa kweli tumepata funzo zuri sana kuna njia ya kutunza dawa zako kuna pia kalenda yani hapa naweza kwa kweli unapata ushauri mzuri mzito na unaelewa nini kinachoendelea asante sana dr bes sasa hebu tuende kwenye swali letu la mwisho ambayo linatoka kwa msikilizaji wetu huko morogoro tuko na ana ambaye ni mwalimu wa shule ya msingi pale kihonda ana karibu sana kwenye kipindi chetu chanaweza asante dasauda unawezaji kutambua mtumiaji wa arv anazitumia kwa usahihi d beatus yan hilo ni swali muhimu sana sababu watu wanachukua dawa lakini hawazitumii inavyostahili hebu tueleze sasa utamtmbwaje huyo mtu uh, tuna njia mbalimbali mbali. kwanza tunaangalia kumbukumbu ya uhudhuriaji wa miadi katika kliniki aliyopo mm-hmm. kwamba je anahudhuria katika muda a muwafaka mm. na hiyo ni njia moja ya kwanza lakini ya pili huwa tunapima uh, wingi wa uh, u mwilini maarufu mm-hmm. kama ile tunasema i tunaangalia idadi mm-hmm. iko kiasi gani kwa mtu ambaye anatumia dawa zake vizuri uh, ile i huwa inapungua yani wingi wa u unapungua mm-hmm. lakini kama hafuatilii vizuri anapokuja clinic klinik kwaajili kwa ya kufuatilia matibabu ile inakuwa ina, ina ikiongezeka kwahiyo tukiona vile tunajua kabisa kwamba hapa mm. pana shida inawezekana hazitumii kwa usahihi labdadokta uh, kuna njia nyingine ambayo nafikiri ni vema pia wasikilizaji wakaizingatia wakatilia maanani kuna ule utaratibu wa uh, kwenda na, na, na kopo zile za dawa bado hupohuo utaratibu kama upo mi nafikiri ni utaratibu mzuri wa kuhesabu zile dawa unasemaje dawaa kweli kabisa huwa tunawashauri pia kwamba anakuja uh, na zile koozile m- kopo tupu za dawa ambazo zimekwisha zimekuisha mm. kwa, kwa kuwa tunawapa ile klinik, muda wakuja i tunategemea kwa siku tulizomwambia tutakuta ile kopo imeisha au zimebaki chache kwa maana ya idha kimoja au viwili kutokana na siku alizokujauakaaoa mm. tunaanza kuhesabu siku ya kwanza alipoanza mpaka siku alipofikia amekunywa vidonge vingapi naje kama vimebaki vingi mm. tunaulizana naye kwamba nini, nini kilitokea vikabaki kwahio tuna njia hiyo pia ya kukaa na, na, na, na, na mtumiaji wa arv alafu tunahesabu pamoja mm. hiyo pia ni njia ambayo inatusaidia sana kujua kama hatumii kwa yeah, mm. yeah. ulaya kuna vile vikopo ambavyo usahihivinaoesha vina kabisa siku yeah. jumatatu juma yeah. hii, hii ni njia mbadala ukiwa muda unaishia hapa dok beatus labda utupe ushauri wa mwisho uh, wa kuzingatia niseme tu asante ndugu mtangazaji niseme tu kwamba uh, tunapomtambua mtu anayeishi na vivu na huwa tukijadiliana naye na kumshauri kuanzisha arv kwa hiyo natoa wito tu kwamba unapokuwa umeanza arv zingatia na kuhakikisha kwamba unazimeza kwa wakati na zinapokwisha unazingatia muda wa kurudi clinic ili upatiwe mwendelezo wa dawa zako A, tunapata shida kidogo kwa wale ambao huwa akianza alafu wanapotea kabisa alafu baadaye siku zinapokwenda sana ndio anarudi kwao ni wasihi sana kwamba unapoanzishiwa dawa isifike mahali kwamba unapotea kuhuzuria kwa sababu inaleta shida na kuanza, e, kuna kitu ambacho nimekumbuka nilikuwa sijakisema naaufanyauudiuanummsima hivi wizara imerekebisha upatikanaji wa a nasku hizi unatumia kidonge kimoja ambacho hakina maui mengi kama ilivokua kipindi ca nyuma mm. kwa hivo, sasa hivi one, unapewa kidonge kimoja ambacho kukimeza na wala hakina maui mengi ao niwaombe tu a niwape E, ni watie moyo watumiaji wito wangu ni kwamba wajitahidi kuhudhuria clinic na aweze kutumia dawa zao kwa usahihi asante sana asante sana d beat asante na wewe prisa eh, kwa kuwa nami leo na, na kuwaeleza wasikilizaji wetu eh, ushauri muhimu sana kuhusu masuala ya arvn na hapo tumefika tamati ya kipindi chetu kwa leo ndugu msikilizaji asante sana kuwa nami katika kipindi hichi chanaweza na kwa niaba ya wasikilizaji wetu ningependa kumshukuru janet kwa simulizi yake tumejifunza umuhimu wa mwenzi wako kupima vivu iwapo utagundulika kuwa na maambukizi lakini cha ziada tunaona pia umuhimu wa kuwa mkweli kwa mwenzi wako mpenzi msikilizaji kipindi cha leo umekionaje una maswali au maoni tembelea akaunti zetu utupe maoni yako tupo facebook kwenye akaunti ya naweza na instagram kwenye akaunti ya naweza tz na usisahau kupitia vipindi vilivyopita unaweza kutembelea akaunti zetu ambazo nilizitaja hapo awali na pia kama unatumia za podcast tafuta naweza show na utaona vipindi vyetu vyote mpaka wiki ijayo mimi ni sauda simba na ulikuwa unasikiliza naweza kipindi kinachokuletea stori za kweli kutoka kwa watu wa kweli zinazokuwezesha kufanya maamuzi sahihi juu ya afya yako kwaherini najiona mbali kabisa itafika siwezitatatammakawe ninaweza sanana eh, tenake bora naweza kua mama bora naweza kua bora naweza kuwa baba bora naweza. behuu umeletwa kwenu na wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kupitia kitengo cha elimu ya afya kwa umma kwa kushirikiana na watu wa marekani