amjabuni uh, katika bwana nami sijabu na leo nataka tufikirie spiritual fitness. spiritual fitness fitness um, kwa mfano yan kama kuwa tumefaa ama tumefanikiwa katika mambo ya kiroho zamani tukiwa vijana wadogo tulikuwa tunaangalia gari sana tulikuwa tunaangalia gari sana na kuona ina e aje na kuna zingine tulikuwa tunaita armkai kuna gari eks inaguruma na kuanza mwedo na kuna ingine ukijaribu kugurumisha ina, ina kataa tunasema iko na start watu wanaitwa wasuku nadioa tulikuwa tukizipatia hiyo jina ama atiede lazima watu wakuja wasuku, wasukume sasa tunataka mtu ambaye kwa kiroho oamahtamatna mambo kaa wakada ambayo inatusaidia katika maisha ya kiroho na nitataja machache kwa sababu siwezi nikataja yote naile ntaanza nae ni maombi prayers maombi na nitataja rk 8 lakini hatutasoma kwa sababu ya wakati lakini naelezea mama ambaye alikuwa anaenda kwa kadhi kila siku anasema nilipisie kwa adui yangu na huyu kadhi tunaambiwa ya kwamba hakuwa mcha mungu hakuwa na heshimu wanadamu na hakuwa aki shughulikia huyo mama naye mama alikuwa anakuja anakuja mpaka kai akachoka akasema hata ikiwa simchi mungu ara, ama kuogopa mwanadamu huyu mama nitamtimizia kwa vile asije akanichosha sasa masihi akasema kama huyu kahi mdhalimu amesaidia huyu mama kwa vile anakuwa mara nyingi na mungu wetu je si atawapatia haki wale wanamuomba so na hiyo hiyo parab masihi alifundisha kuonyesha ya kwamba tuwe tukiomba uh, nyakati zote eh, bila kuchoka na pia ningetaka tuone katika wathesalonike wa kwanza tao aya ya 16 hadi 18 eh, hapo tutasoma thssa5 6 8 wathesalonike wa kwanza 5 16 to 18, hadi asema furahini siku zote ombeni bila kukoma shukuruni kwa kila jambo maana hayo ni mapenzi ya heloi kwenu katika masihi masii yaani asante hapo tunasikia tukiambiwa mm, atä tue na furaha na tue tå kiomba mbira na kushukuru katika mambo yote kwa sababu ni mapenzi ya bwana katika masihi mambo mengine ni magumu e, inasema at give thanks in all circumstances hana å gakoragwo å gä na pia tumeambiwa tuwe na furaha natue tukioba bila kuko bila kukoma na hiyo nahiyo ukibikiria hwezi eh, ukaomba kama una paari pegine nikuanikitembea kiambaa kiamba hii ya karibu limuru niku anafunza mwanafunzi huko kuna mama, wa hiyo boma alikuwa akioba sijii kama alikua akioba saa, ngapi saa sagapi nilikuwa mii nikifika anaendelea ana na maombi naendelea naendelea kwa sauti karibu tu awasi naomba tu nilikua nikikubukahi adiko inasema hati mkioba msie kama mataifa ambao wanatumia kiingereza unarudia una tu mambo unarudia aardiaanaikiibwaaaski una kwa sababu ya maneno yao mengi okay? so maombi hiyo can be very short um, kama the Lord's prayer Lord's prayer ukisema hata dakika moja na imetaja mambo mengi siio so, So, it's, it's of having for attitude katika maisha yetu mambo ile unafikiria inalingana na mapenzi yabaya bwona nyakati zote hiyo inawezekana na bna kuoba, kuoba mara nyingi katika wakorosai ine haya ya piri pia hapo tutasoma wakorosai ine haya ya piri dumuni sana katika kuomba mkikesha katika kuomba huku na shukurani um, hapo pia tunaambiwa tudumu katika maombi natukiwa natukiwa na tukiwa tumekesha na tukiwa na shukurani hiyo mambo yote ina inaadamana kudumu katika maombi kuwa tumekesha na kuwa tuna kukesha sio kumaanisha hatutakuwa tukirara lakini inikumanisha tgikara twigute hiyo uh, ndio maana moja ya, ya kukesha Nasisemi kesha ile ile watu wanakutana usiku mbaya but ni, ni tunaongea juu yake kuwa kuwa watchful um, so hiyo mambo inahitajika sana na katika yakobo katikayakobo james citasomaa inatwambia maombi ya mwenye haki yako na uwezo yakifanya kazi na tunapatiwa mfano wa elia elia alioba mvua isinyeshe na haikunyesha miaka mitatu na nusu huo wakati ulitimia akaoba mvua ikanye ikanyesha so we, we need to wthati maombi iko na iko na nguvu na hata petro wakati masemasi wa kwanza walichaguliwa kulikuwa na shida katika kuawa msaada watu hawapati na hiyo malalamishi ilipofikia mitume wakasema hatutaacha kuhubiri na kuoba washughulikie mambo mambo hayo kwa hivyo katika maisha ya mitume maombi ilikuwa imepatiwa kipaombele um, tede pili kunyenyekea kunyenyeke kunyenyekea Kunye na ningetaka tusome katika sita. Ayaya, sita, mika sit aya ya st hadi 8 mika mejifi kidogo mika sita, six to 68 Yes. namkaribie bwana na kitu gani na kuinama mbele za eloim aliye juu je nimkaribie na sadaka za kuteketeswa na za umri wa mwaka moja je bwana atapendezwa na elfu za kondoo waume au na elfu kumi za mito ya mafuta je nimtoe mzaliwa wangu wa kwanza kwa kosa langu mzao wa, wa, wa, wa mwili wangu kwa dhambi ya roho yangu Hey mwanadamu yeye amekuonyesha yaliyo mema na bwana anataka nini kwako bila kutenda haki na kupenda rehema na kwenda kwa unyenyekevu na elimu wako asanti uh, tumesoma mika 6t kwa aya ya 6 na hapa nabii alikuwa akiuliza swali ambayo tunaweza kuita kuitartri haihitaji jibu na anauliza nitakuja mbere za bwana na nini na kuinama mbere za mungu aliye sifika arafua nauriza kama ni a, dama wa mwaka mmoja ile dhabihu ya kuteketezwa S- vasev anauliza kama bwana atafurahi nikimuperekea nikim kodo maefu ama mito ya mafuta 00 najua kuna mito mikubwa kama vnil sasa nimeiona mara mara chache from a distance ukiwa kwagari eh. eh, ni mto mkubwa sasa nabia nauliza kama hiyo nikikuja na mito 00 ya mafuta niletee bwana atafurahi ama nitoe mzaliwa wangu wa kwanza kwa sababu ya makosa yagu nasema amekuonyeshawe mwanadamu jamb linarofaaaiasema ati bwana anataka kwetu tuwe tukifanya mambo ya haki na kupeda rehema na kutembea kwa unyenyekevu mbele zake inaweza e, kuonekana kwa ajia nyingi um, kwa mfano mtu anaweza kukaa kama mnyenyekevu alafu inafika wakati ambao unyenyekevu unahitajika na unakuta huyo mtu amefanya kinyume kuna mtu mmoja alitupatia mfano ambayo ulinifurahisha sana ya mzazi aliagiza kijana asimamie mjego wake na akampatia a kamwambia ujege kama vile imechorwa na nyumba ilipomalizika mzee akaja kuona sasa kijana anasema mimi baba nimejenga kuligana na mapenzi yako naye mzee hakujibu akagoja waone nyumba kwanza wakatebea wakatebea akafika bathroom bb mzee alikuwa amesema kwa plan iwekwe shaw tunajua sha hii maji inatoka juu na, kijana akaona hii ni mambo ya zamani wacha tuweke b ni nieseni kubwa kuna zingine kama inaanza pale uko mpaka hapa unajaza maji una pegine una aga aga <laughs> na pegine mom unagagaa huko kua nikitumia moja ku keu nikuanikinjoi sana naaatuhuko eh? ampaka wa sabuni namwala maji unafurahia sana tabe wengine wanasema narudia not very atuwagine like wanasemarkasha so sasa walipotoka kumaliza kuona nyumba kijana baba ijbaba so, no, kijana alikuwa alikua ki, ki baba atafurahi lakini baba alimwambia hii nyumba ulijenga kuligana na mapenzi yako pale mapenzi yangu nguna yako hiyo oirikua sawa pale ilihitira fiana ulifuata mawazo yako ukaweka shower, ba, ukaweka shawa shawa ya shower, ili kaasukawekab badaraya sha inikuanikitaka Um, inahitajika sana kwa mambo ya imani hata hata wakati tunakisia uwezo wetu katika bwana kuna andiko inasema tusiji hesabu zaidi ya vile bwana ametubari so tunaweza kuogea sana ya mambo ya ya ambne na kuna mstari pia unasema ati tukinyenyekea mbele za bwana na nayy atakuja kutuinu, kutuinua kkutuinuak okay? Uh, kuna kisa ingine ilipatikana daia likuwa dc anakuja hiyo baraza a za zamani a tacetkayasi uh, eh, sasa ile delegeshon ya dc ilipofika askari uh, wakaona hizi viti hazitoshi so you know ah COVID. hata sijui kama utaweza kukaa kwa hiyo mkutano si ndio hiyo sasa io aibuawt <laughs> umejiinua halafu umehumesushwkwa so to be, to be kwa mambo mengi um, twende kwa jabu ratatu kujiepusha na, Kujie na? na dhambi tuone yohana wa kwanza ta ya ya in kwanza tukubushwe dhambi ni nini4j34te amfany aiam a hapo tunaambiwa dhambi wasi. ni uwasi ati Dambi ama sin is role, ama uvujaji wa sheria wa mwenyezi mungu anasema heshimu baba na mama na unajipatia sababu kama kama mama mwingine wakwetu alikuwa akiambiwa na watu si uonyeshe baba heshima bana hata ehani haniheshimu alikuwa <laughs> anaongea uh, so Dambi is dhambi uvujaji wa wa washeria napo tunaweza kutumia muunda mwingi sana kama kama sabatu othesbt how, how kila mtu anajua zile changamoto anazipa eh, anazipata um, na katika midhari saba hebu tusome verse two to ves prv7 ukaishi na sheria yangu kama mboni ya jicho lako zifunge katika vidoni vyako ziandike juu ya kibao cha moyo wako mm, hapo tunaambiwa ya kwamba hati tutunze sheria za bwana ili tukaweze kuishi na tukaambiwa tutunze sheria zake ama mafundisho yake kama boni ya jicho atä å menyagä rä re mathani ta käåma gä aku käa rthorhonä tå menyagärä ra å oiååtkaaatä tå menyagä rä re mathani ta kä kiari ma gä mwathani igatä athoå guo na nyå kageria må no gå mwathani igatukana kana gwete rä twa rä kageria må no kwaga kå rä gwetaga tå hå ta rä u kå rä andå mathiaaigoti-inä akehä ta wothe ngwarianäwa akaakaria maheni maingä muno no hau nä arahå thä rarä twa rä u wega räu mm-hmm. maå so, ndå ma mä themba ä yo nä wega gwä thema mehia na andå aingä moigaga må mm, ndå aigaga atä rä rä å ngä kä ra kä å ra maiä mahiårä kauraumweke kwamaji moto atatokamaramoja in åkiu Kuja, Hapu, unajaribu kuna maandiko inasema kitunyemeea ajaributuna mandikoamkmam akieda bi mashidano so, vile eh? kama bio hivi alafu niongeza tana kaws sidio n ue ssomti ri right, sothat right, so unaweza kukibi. kukibia. kukibia so wi nidi kujiepusha na dhambi e, jambu rigine ni roho mtakatifu e, tukiwa na roho mtakatifu na ningetaka baadaye usome john 4 52john 14152 lakini uh, fo sasa tusome john 1675wachanifiketu um, mm. apo tuone whether we kan shotejojo6jo16 Uh, we, we can just uh, soma pale inaonyesha what the holy spirit wid um, lets start from 3 tuandike tu john16715 to 15, lakini tuanze kusoma 3 mpaka 15 okay. lakini yeye atakapokuja huyo roho wa kweli atawaongoza awatie kwenye keli yote kwa maana hatanena kwa shauri lake mwenyewe lakini yote atakayoyasikia atayanena na mambo yajayo atawapasha habari yake yeye atanitukuza mimi kwa kuwa atatoa katika yalio yangu na kuwapasha habari na yote aliyo nayo babbaba ni yangu kwa hiyo nalisema ya kwamba atatoa katika yaliyo yangu na kuwapasheni habari E, wakati huu masihi alikuwa akiogea na mitume hawakuwa wamepata roho mtakatifu kwa sababu alipata wakati wa pentecosti na aliwaambia ati huyo roho wa kweli akija atawaerekeza katika ukweli wote atawaerekeza katika uh, ukweli wote e, na, na hataogea mambo yake ataongea ile, ile anasikia na kwa hivyo ataongea ile atapata kwa masihi na kwa babake na hata atawafunulia mambo ya jao na atakuwa akimuinua masihi so masihi alikua akiambia niko, niko, niko na mambo mengi ya kuwabia lakini naona amuwezi kuastaamili yote wakati huu lakini roho mtakatifu akija atawaelekeza andi katika hii safari hata a- a- ukiwa aje kama um, petro petro alisema vile ahata hacha masihi na wakati mambo ilikuwa gumu sana alimkana mara maragapi tatu lakini baadae alipopatiwa roho wa bwana alikuwa sujaa sana napelekwa mbere ya baraza wanaulizwa si tuliwaambia msiwe mkihubiri kwa hili jina nae anajibu atumeona ni afadhali kumtii mungu kushida kumtii mwanadamu so hata wakichapo wa viboko wanatoka hapo wana, wana, wana, wana god wanasifu bwana hati ameona wamefaa kuteswa lile jina Sinaona mtu amebadilika sana mm-hmm. hey, mtu alikuwa akitiswa aki, kidogo anatoroka sasa anasimama nasema mimi nimeona ni afadhali nimtii mungu badara ya ya mwanadamu so, so, so we need that. We need that mambo mengi hatuwezi kwa our effort Actually, we need god working in kamatuvire ni kama nichungwa snchyake nikuzaa chungwa si, ni si atina sirago sana so with also, when, when god is working in us Uh, naturally wilodo what uh, mambo ambayo inamfurahisha ina jabu la mwisho ambaye ningetaka kutaja ni kupatia maandiko kipaubere amaniseme a high view of scripture or the word of god ssoend so to study we ned to study god's word, we need to study god's word nd kujifunza neno la bwana um, to, to, to study god's word na ningetaka tu tusome second seod tmo 3 167 timotheo 16 wa pili tatu haya ya kumi na sita na kumi na sabastmo367 sema kila andiko lenye pumzi ya elohim nafaa kwa mafundisho na kwa kuwaonya watu makosa yao na kwa kuongoza na kwa, kuwa, eh, na kwa, na kwa adilisha, kuadibisha. kuadibisha katika haki ili mtu wa elohim awe kamili amekamilishwa apate kutenda kila tendo jema hapa e, tunaambiwa ya kwamba maandiko is god ilitoka ilitoka kwa mungu na inafaa kwa kufundisha kwa kuonya kwa kurekebisha na kufu, kutrain kutrain ku un e, alafu hiyo aigile tunaambiwa ati ili mtu wa mungu awe mkamirifu nawa amewezeshwa ama amaeqid ili awe akiteda kazi jema So in our own efforts, we do that but mungu akituwezesha kunawatu wanaharau maadiko sanaenwi kama tumewaona even high school kuna mwali mmoja tulikuwa naye wazazi walikua wakiskiaatini anafundisha education io mwalimu alikuwa mkora lakini anafundisha siali wazazi wanastuka lakini wanastukalakiniawambia hii sio kama mahubirini tofauti kidogo <laughs> eh. so kuna watu wabao wamesoma sana even biblia lakini hawaidhamini wanasema ni ni, ni, ni, ni kitabu tu kama ingine ama wanaitasiri kinyume eh? sasa eh na hata wame in the history wamekuwa kanisani kama vile petro alisema kutakuwa manabii wa uongo katie ama walimu wa uongo so uh, na kuna many bodies kama kuna moja inaitwa jesus movement when they have a meeting they vote scripture inasomwa uh, wanavote tu wakisikizana wakisikizanahiyo waodoe wanaodoa aakuna mtu mwingine alikuwa anaitwa jefferson sijui kama ni yule alikuwa president wa us kuna bible inaitwa jefferson bible aliondoa kila kuhusu, kuhusu muujiza nasema hiyo yani, kama But, sisi, kwa mu? kwa mungu. Na kuna kama tunaamini ilitoka mafundisho mengi juzi kuna kipindi niliangalia kdi sijui inaitwa nani alikuwa na anaanza na anaanzana jstin anaonyesha vile j akioja mwaka fulani alisema hivi akihoja mwaka fulani alisema hivi halafu anauliza watu usti ana anahubiri nini ukiangalia like yeah, ni kama ikisakerkama nguvu hakuna kitu anakufundisha okay? Na hakuna wakati atakuogeresha kuhusu dhabi nasemasi kazi yake kul mm. ilakuhubili watu atubu akuna kitunaaaaaamasiiaike msarabaniio Aya, tu, peter hayatuende pt 9 petro wa pili hadi 119 inasema tu kama hiyo peter one, to 9asoma nasi tuna lile neno la unabii lililo imara zaidi ambalo ikiliangalia kama taa inayo mahali penye giza wafanya vyema mpaka kuta kutakapopambazuka kutakapo na nyota ya asubuhi kuzuka mioyoni mwenu mkijua neno hili kwanza ya kwamba hakuna unabii katika maandiko hupatao kufasiriwa kama apendavyo mtu fulani tu maana unabii haukuletwa popote kwa mapenzi ya mwanadamu bali wanadamu walinena yaliyotoka kwa elohim wa na wakiongozwa na roho mtakatifu yaani hapo tunaambiwa ya kwamba tuko na neno la unabii ambaro limehakikishwa na ili neno unabii liko liko na likona manabili unabii kuna kunaf kutabiri kesho kutanyesha ama kesho iitafanyika hiyo ni ofes na maana ingine ya profesi ni, ni kuongea outright kama vile manabii walikuwa akisema alikuwa akisemah tibwana asema hivi sasa hiyo ni, ni unabipia na tunaambiwa hiyo mambo imehakikishwa na imefaa tuitazame eh, mpaka nyota ya asubuhi ama masihi iwe imezuka mioni mwetu alafu tumeambiwa0 at scripture should not be of private interpretation ati mtu awe akisema mimi naona hivi hivmtuseme um, kama tu, kama tuna ffnima ama, fdisho frani kwa mfano chakura kuagarisagarietvsmoja ilinasema inasema, inasema kila kitu ni kizuri na hakuna cha kukataliwa kama kimetakazwa kwa maombi Uh, yeah. na neno la mungu sidio sikuna mstari unasema hivo a ukisoma hiyo utakula kila kitu takwa wantuwegine watakuriza bona ukurinyasi a imesema kila kitu ni kizurinaretatunaomba naangalia nangaia dtroom now you get a picture of what the bible ach about what we should eat na tusikule nini sasas yes. so, mm, nikuwa ni, ni ni ni mambo mengi tunaweza kutaja lakini tuki tukipei attention to hayo machache tu, tumeongea unaweza kuwa watu ambao abao uh-huh. na, na kutazama kutazama maandiko ni kitu ya maana sana sometimes anit has to be deliberate yaani siwekubahatahana mwerekeo idosgod oeeae like study the word of god we have a rot of time ni mambo ya kujipanga tu sidio yeah kuna watu kazi yao ni simu tu tv eh? kama mimi samtimes napitia kitu ambaye sina haja naye unajua inakuja tu kwa simu nakuta unaona mambo ya sijui kuna huyu dada anaitwa ba anajiita mbar lakini jina yake ni feihi makawe eh? <laughs> yani unaangalia hiyo maisha unastuka una bbar hmm kuna jamaa mwingine anaitwa bahati uh, music, anaitwabahaiia eh? maisha yake pia kuna bahati kuna uh, omondi i forget his first name anaitwa omodi ihiaeanaita kuna huyu mwingine mwingine huyu mwninehienamsahau eh? mm, jina kuna omondi omodimoja nasahau watu yani, ukiangalia zizao right. right. eh, wako kwa high society sisi tunaonekana tuko huko chini wako huko uko, uko juu wanaitwa lakini ukiangalia maisha yao unaona sio kielelezo kizuu sawasaa so, so na tukijaribu mungu akitusaidia kufuatilia hayo mambo eh, tutakuwa watu ambao wako na na mwelekeo katika mambo ya kiroho We talking about spiritual fitness kuwa kama kugikua na geji yakukukipima mambo ya kiroho umefika wapi Yone, kama ionekama ukona sufuri ama ukona mia ama ukona 85 pjuu sawasa ok bwana wabariki sana Amen.