bari za usiku huu msikilizaji wangu mpendwa rafiki yangu wa karibu napenda nikukaribishe kwenye kipindi cha nusu saa na ni matumaini yangu utakuwa umekuwa na siku njema umekuwa na siku yenye baraka na pia ningependa nikushukuru kwa kuweza kuchukua muda wako au kuweza kutenga nafasi ya wewe kuweza kusikiliza kipindi hiki kama nilivyoongea hapo mwanzo kwenye introduction ya kipindi ambayo nilipost kwenye ukurasa wangu huu au akaunti yangu hii ya podcast kwamba kipindi hiki lengo lake ni, ni kuelimisha kuburudisha na kuelekezana mambo mbalimbali ambayo yanaweza akatusaidia kwenye maisha yetu ya kila siku kama tunavyofahamu tunakutana na vitu vingi sana kwenye maisha yetu ya kila siku kwenye jamii zinazotuzunguka lakini sio kila mtu anafahamu kila kitu kwenye haya maisha tunayoyaishi kwa hiyo lengo la kipindi hiki ni ku kushea mawazo mawili matatu kushea mbalimbali ambazo tunazipata tuna kwenye maisha haya kila siku na pia kushea ujuzi wa vitu mbalimbali mbali, lakini pia kuburudisha kwa namna moja au nyingine so leo katika episodi yetu ya kwanza kwenye kipindi chetu ningependa kuzungumzia kitu kinaitwa nguvu ya msamaha Aa, kama tunavyofahamu tuna tunaishi kwenye mazingira ambayo tunakutana na watu tofauti tofauti kila mtu ameamelelewa kwa namna yake aliolelewa kila mtu ana tamaduni zake wengine wanaishi kutokana na tamaduni zao maybe za kabila wengine tamaduni za kidini na, na, na, na tamaduni zingine uh, sasa katika kuishi kwetu na utofauti ambao tuko nao kama nilivyosema inawezekawa ni kidini kikabila malezi na kila kitu kunakuwa kuna kitu kinaitwa kukosea au kukosewa au kukoseana kwa sababu sisi ni binadamu hatujakamilika kukosea kupo sana so pale tunapokuwa tumekosea ama kukosewa mara nyingi msamaha unakuwa unahitajika na sio kila mtu anakuwa ana, ana, ana anaweza kuwa na ile hali ya kusamehe so leo nataka niongee ni na wewe unayenisikiliza rafiki yangu wa karibu niongee na wewe kuhusu nguvu ya msamaha nguvu ya kusamehe lakini kabla hatujafika huko kwenye nguvu ya msamaha ningependa niku nikupe maana ya neno msamaha au maana ya neno kusamehe msamaha ni, ni, ni ule uamuzi au niile hali ya, ya mtu aliyekosewa kuto kufatilia kosa ambalo amefanyiwa na maana gani naposema kuto, kuto kufatilia ni ile hali ya okay Uh, fulani amenikosea nimekwazika nimeumia lakini si, sitaki kufikiria tena kosa alionifanyia sitaki kulishikilia lile kosa ambalo amenifanyia nataka niliachie lipite hiyo ndio hali ya kusamehe hali ya msamaha lakini pia msamaha ni kinyume cha kisasi na maanisha nini ninaposema ni kinyume cha kisasi kisasi ni, ni ile hali ya kwamba mfano mtu amekupiga kibao badala ya wewe kumrudishia kumpiga kibao au labda kumpiga ngumi instead unaamua kumkumbatia kwa upendo hicho ndio kisasi kwa hiyo msamaha ni kinyume cha kisasi kwamba umekosewa badala ya wewe pia kulipiza kumkosea huyo mtu aliye kukosea unaamua ku kusamehe na kuachilia so siowote tunaoweza uh, kuwa na hali ya kusamehe kila wakati tunapokuwa tunakosewa siyowote tunaokuwa tunabahatika kuwa na hali ya kusamehe kwa haraka na pengine inategemea na uzito wa kosa ambalo labda mtu ame, amekukosea pengine inategemea labda na sababu zote zile ambazo zinaweza zikapelekea zika, zika wewe kushindwa kusamehe kwa haraka au kushindwa kufika kwenye hali ya kusamehe so leo ningependa nikupe njia ambazo zitakuwezesha wewe au zitakusaidia wewe kufika kwenye hali ya kusamehe kufika kwenye hali ya, ya kufanya msamaha pale unapokuwa umekosewa njia ya kwanza ni kuelewa na kukubali kwamba hakuna mwanadamu aliyekamilika njia ya kwanza sisi ni wanadamu tumeumbwa kwenye hali ya kuto kuwa wakamilifu unaweza ukawa una miguu yote miwili una mikono miwili una macho unaona una shepo nzuri unatembea unafanya kazi zako kama kawaida ni mchapakazi lakini kuna sehemu tu lazima utakuwa una, una, una, una, una kasoro fulani kuna sehemu tu lazima utakuwa una ukosefu wa kitu fulani ndio hiyo hali ya kuto kukamilika tumeumbwa hivyo wanadamu kwa hiyo pale unapokuwa umekosewa mtu amekukosea kwanza kabisa unatakiwa uelewe na ukubali kwamba hakuna mwanadamu aliyekamilika ambayo umekosewa hujakamilika uh, njia ya pili ambayo inaweza ikakusaidia kukufikisha kwenye hali ya kusamehe kwenye hali ya kutoa msamaha ni kukumbuka wema au mema ambayo yamefanywa yame na huyo mtu aliyekukosea hapa sasa huo wema unaweza ukawa anaweza kawa aliofanya kwako au aliofanya kwa watu wengine kama tunavyofahamu tuna mara nyingi watu ambao wanakuwa wanatukosea ni wale watu ambao wako karibu yetu ni wale watu ambao uh, ni sehemu ya maisha yetu kwa namna moja au nyingine inaweza ikawa ni mfanyakazi mwenzio inaweza kawa ni, ni mwanafunzi mwenzako inaweza ikawa ni ndugu yako jirani yako ama mnasali wote kanisani tayari ni, ni sehemu ya maisha yako kwa namna yoyote ile kwa hiyo pale mtu anapokuwa ni sehemu ya maisha yako lazima kuna vitu ambavyo ni positive alishawahi kuvifanya kwenye maisha yako lazima kuna vitu ambavyo vizuri alishawahi kuvifanya kwenye maisha yako lakini hata kama hakuvifanya kwako anaweza akawa alivifanya kwa watu wengine lakini ni vitu Vizuri, ni vitu positive tunatakiwa tuvikumbuke tusiwe wepesi wa kukimbilia kwenye kuhukumu kwamba mtu ame amekukosea tu hapo labda ndo mara yake ya kwanza kukukosea ushambuhukumu umelaani umefanya nini hatutakii kufanya hivyo tunatakiwa tukumbuke mema yao ni sawa sawa na na, na mtu ambaye uko naye kwenye mahusiano mahusiano yenu hayawezi kuwa perfect. lazima kuna kuna siku atakukasirisha ata atakukwaza hatutakiwi ku lazima tukumbuke kwamba okay japokuwa leo ameniuzi hajapokea simu zangu labda siku nzima ila kuna siku aliniletea maua kuna siku alinunulia shati kuna siku alinipa hela nikaenda saluni kusuka tukumbuke ule wema pale tunapokuwa tumekosewa tu, tu, tujaribu kuwa na ile hali ya kukumbuka hii itatusaidia ita sana itakusaidia sana msikilizaji wangu mpenzi kuweza kufika kwenye hali ya kusamehe kwa sababu kwanza inasaidia kupunguza zile hasira ambazo mtu unakuwa nazo pale unapokuwa umekosewa inakusaidia kuweza kukaa chini na kutafakari na down kwamba okay awaalishawahi kunifanyia hiki kizuri kizui kwa zile hasira zinakuwa zinapungua hata kama ulikuwa una mawazo ya kulipiza kisasi unajikuta tu unayatoa una, una yale mawazo kwenye kicho chako Just umekumbuka ule wema ambao mtu alikufanyia so, tuwe, tuwe na hiyo kitu ya, ya kukumbuka mema ambayo tulishafanyiwa na watu ambao wametukosea uh, njia ya tatu ni kujiweka kwenye nafasi ya yule mtu ambaye amekukosea ninamaanisha nini aamaansannaosema uika kwenye nafasi yake jaribu ku, kutafakari kwamba what if ingekuwa ni mim ndo nimelifanya ili ingekuwa ni mimi ndo nimemkosea huyu mtu ningekuwa ni najisikiaje ningependa ni eh, nini kitokee ki kwangu Obviously, ungependa kusamehewa ungependa mtu akuelewe kwamba its a mistake, ni bahati mbaya na vitu kama hivyo kwa hiyo tu, tuwe na ile hali ya kujiweka kwenye nafasi zao kwamba hata mimi ingeweza kutokea nikawa nimelifanya ile kosa hata mimi ingeweza kutokea nikawa nimemkwaza mtu ambaye yeye hivi amenikwaza so hizo ndio njia kuu tatu ambazo zinaweza zikakusaidia kufika kwenye hali ya msamaha kwenye hali ya kusamehe njia ya kwanza nimesema ni kuelewa kwamba hakuna mwanadamu aliyekamilika kuelewa na kukubali njia ya pili ni kukumbuka mema ambayo huyo mtu ambaye amekukosea aliwahi kuyafanya eidha kwako kwenye maisha yako au hata kwa mtu mwingine lakini ni mtu ambaye alishawahi kutenda wema kwa namna moja au nyingine na njia ya tatu ni kujiweka katika nafasi ya aliyekukosea kutafakari kwamba ingekuwa ni mimi ingekuwaje lakini katika haya yote bado kuna watu ambao wanashindwa kusamehe bado kuna watu ambao kusamehe kwao ni, ni jambo gumu sana sana sana sana, sana. wanajaribu lakini they can't, they can't kuna watu wako iwe ni ni wagumu sana kusamehe nataka nikuambie kitu kimoja msikilizaji wangu kuto kusamehe kuna madhara kuna madhara makubwa sana ambayo yanaweza yakabadilisha maisha yako in a very negative way. kuto kusamehe kunaweza kukaleta kuka uzito ama giza kwenye maisha yako nataka nikutajie ni ku, ni madhara machache tu ambayo unaweza ukayapata kutokana na hali ya kutoweza kusamehe um, kwanza kabisa ni ni, ni inaweza ikakuharibia afya yako ni jambo ambalo linaweza likakuharibia afya yako mwingine anaweza akauliza ha uh, unapokuwa umekosewa mtu anapokuwa amekukosea amekukwaza unakuwa unapata hali ya uchungu unapata hali ya huzuni kwamba huyu eh, amenifanyia hiki kitu kwanii amenifanyia hivi unaumia kama nilivyosema au mara nyingi tunakosewa na watu ambao ni wakaribi yetu watu ambao ni sehemu ya maisha yetu kwa hiyo ile hali ya kusema kwamba kwanza labda ni ndugu yangu au ni rafiki yangu amewezaji kunifanyia jambo kama kamahili unapata uchungu una, unaumia kwamba ni mtu ambaye namhesabia kama sehemu ya maisha yangu alafu amenikosea ame labda amekukosea pakubwa lazima utaumia utatengeneza huzuni sasa hii huzuni huwa ina inaweza ikafika kwenye fahamu za mtu na inapofika kwenye fahamu inatengeneza uwezo hafifu wa mtu kufikiri Aa, unaweza ukakuta kuna watu ambao muda mwingi wanakuwa wana hasira kitu kidogo tu amekasirika kitu kidogo tu unamona amekunja uso tayari kuna vitu amevibeba kwenye moyo wake sawa anaweza akawa na stress za maisha au anaweza akawa na, na, na mawazo tu mengine ambayo labda ni ya kawaida kwenye maisha lakini una kuna wale ambao they dont forgive kwa hiyo wanakuwa wanabeba mizigo wenye mioyo yao ile mizigo inatengeneza uchungu na huzuni they cant even think huwezi ukamwambia kitu hapa sasahivi aka time kukifikiria kwamba okay, flani ameniambia kitu flan nikae nikifikirie kimekaaj zashang unamwambia kitu yeye ana, ana, ana, ana toao amesha kujibu a hawawezi kuwa na ule uwezo mzuri wa, wa kufikiri yote hiyo ni kwa sababu hawawezi kusamehe tayari wamesk kwamba um, weka kwamba kila kitu sio sawa labda tayari ameshakuwa na hiyo mindset kwa hiyo kuto kusamehe kunaweza ka kusababisha haya matatizo ya kuwa na uchungu uzuni zikafika kwenye fahamu na ukawa una una, una uwezo hafifu wakufikiri uh, athari nyingine ya kutokusamehe ni kuzuia baraka zako ninaposema kuzuia baraka zako ninamaanisha nini uh, wote tuna tunafahamu kwamba katika maisha hatushauriwi ku kulipiza visasi hatushauriwi ku kufanya mabaya kwa watu ambao walitufanyia mabaya of course inatokea kuna wakati unasema haiwezekani mimi amenifanyia kitu kama hiki lazima na mimi nitamlipizia au nitafanya zaidi ya yeye alichonifanyia huwa inatokea kwa sababu kama nilivyosema hatujakamilika ni binadamu lakini sio jambo zuri na sio jambo ambalo tunatakiwa tulifanye so pale unapokuwa unashindwa kusamehe pale unapoamua kufanya visasi pale unapoamua kuyashikilia yale makosa ya mtu kuyaweka moyoni kukaa nayo hutaki kuyaachilia unazuia baraka zako kwa sababu mungu anaangalia moyo wako umebeba kitu gani unaweza ukawa labda wale wanasalinazakwa una sali asubuhi mchana jioni lakini kama moyoni mwako umebeba visasi moyoni mwako muda wote unawaza alinikosea tuna tunatakiwa tuna, tuna tuachilie tusamehe mioyo yetu iwe misafi ili hata pale tunapokuwa tunapo na sisi tuna mahitaji yetu tuweze na nasisi kupokea baraka zetu tusi vitu kwenye kwenye mioyo vitu ambavyo tayari vimeshapita um, athari nyingine ya kuto kusamehe ni kuongeza maadui sidhani kama kwenye maisha haya kuna mtu anapenda kuwa na maadui hakuna mtu anapenda kuwa na maadui so pale unapokuwa huwezi kusamehe na watu wanazidi kuukosea kwa sababu unakutana na watu tofauti tofauti kila siku unakutana na watu wenye tabia tofauti tofauti kila siku main kwa siku unakosewa labda na watu watatu, watatu au watano na wote hutakaa wasamehi utawekea visasi ama utawalipizia kwa wiki utakuwa umejenga maadui wangapi kwa mwezi kwa mwaka utakuwa umejenga maadui wangapi kwa hiyo Kuto kusamehe kunatufungulia sisi milango ya kutengeneza maadui milango ya kuongeza maadui na ni kitu ambacho hatutakii kukifanya kwenye maisha ni kitu ambacho sio sawa kwenye maisha na ni kitu ambacho sio cha kujivunia kwenye maisha kwamba mimi nina maadui wengi Just siwezi kusamehe mtu akinikosea simsamehe hivo sio sawa kwa hiyo tunajifungulia milango ya kuongeza maadui na katika hawa maadui ambao tunawaongeza sometimes tunashindwa ku, kuelewa kwamba maybe ni watu ambao wanaweza wakaja wakatusaidia mbeleni kwenye maisha kwa namna moja au nyingine kwa hiyo uh, tu, tujaribu kujiweka kwenye kwenye hali ya, ya ku, kuachilia vitu tujaribu kuendi, ku, kujiweka kwenye hali ya kusamehe uh, lakini pia kuna kuna faida kuna faida za kusamehe kuna faida za za mtu ambaye ana ana anafikia uamuzi wa, wa kufanya msamaha kuna faida zake uh, faida ya kwanza kabisa ambayo unaweza ukaipata kwenye kusamehe ni kusamehewa uh, sisi ni binadamu kama nilivyosema kwa hiyo kama leo mtu ameweza kukukosea wewe basi hata wewe kesho unaweza ukamkosea mtu mwingine sasa imajin wewe huwezi kusamehe huna desturi ya kusamehe <coughs> na watu wanajua kwamba huna desturi ya kusamehe imajin wewe utakapokuja kukosea nani ata atakukonid ata, ata, ata kwamba wewe ni, ni binadamu hujakamilika unatakiwa kusamehewa nani into consideration hakuna kwa sababu tayari umesha waonyesha watu kwamba mimi sina desturi ya kusamehe kwa maana hiyo hata wewe utakapokuja kukosea utasamehewa lakini kama utakuwa ni mtu wa kusamehe ni mtu wa kuachilia ku, ku, vitu vipite na kusahau basi hata wewe utakapokuja kukosea lazima watu wata, wata, watataka wakufikirie kwamba mm, fulani waga akikosewa ni mwepesi sana kusamehe leo na yeye amekosea jamani hembu tumfikirie tu na yeye tumsamehe kama vile yeye ambavyo huwa anawasamehe watu wengine so hiyo ni faida ya kwanza ya ya kufanya msamaha au ya kusamehe faida ya pili ya kusamehe ni kuwa na amani kuwa na amani moyoni lakini pia kuwa na amani kiakili unapo kama nilivyosema unapokuwa huwezi kufanya msamaha vile vitu unakuwa umevibeba moyoni unakaa una unakumbuka una kila saa fulani alinifanyia fulani huwezi kuwa na amani huwezi kuwa na amani hata kidogo lakini pale ambapo unakuwa umeshafanya msamaha kutoka moyoni umeamua kwamba fulani nimemsamehe ninaendelea na maisha yangu sitaki mambo ya visasi sitaki mambo ya kulipiza wala kufanya nini I'm just going on with my umyif forgiven lazima utapata amani lazima lazima utapata amani huwezi ukakosa amani kama ni mtu wa kusamehe kwa sababu kwanza uh, pale unapokuwa umekosewa alafu unasamehe unatakiwa kwanza u- uelewe kwamba not your fault kwamba mtu amekukosea sometimes unaweza ukawa labda ulifanya kitu ambacho labda kwa namna moja nyingine na yee kilimkwaza huyo aliyekukosea lakini yeye akakutukana labda akakutukana kwa, kwa matusi ambayo labda akakuumiza na vitu kama hivo ukasamehe ukasemak okay, mimi nilichokifanya ni kilichomfanya anitukane ni kidogo sana ila yeye ame ameamua kufanya kwa ukubwa amenitukana ila mimi namsamehe utaelewa kabisa kwamba your fault na utakuwa na amani yni hakuna kitu ambacho kitakusumbua hata kidogo kwa hiyo kusamehe kuna tufanya tuwe na amani you you you you feel active, you feel you feel feel fresh active good when you forgive yani unajisikia vizuri vizuri vizuri kabisa kwa hiyo yeah, tu tu tu tuwe tuwe tunasamehe samehe uh, faida nyingine ya kusamehe ni kuwa na furaha uh, wote tunafahamu ukisha kuwa na amani lazima furaha itafata kwa hiyo pale unapokuwa moyo wako una amani akili yako iko cl yuin of kufanya kisasi uflani alinifanya hivliifanyia hiv lazima utakuwa una furaha ik like, yuusgo wit youlif kama utatoka na marafiki utaenda kazini utarudi nyumbani utakula utafanya shughuli zako za nyumbani yaani hukumbuki hata kama asubuhi kuna mtu alikufanyia jambo likakukera likakuomeza kwa sababu umesha umeshasamehe lazima huo una furaha nowe hatu utaona furaha inakuja yenyewe yani. utajikuta unacheka unacheza unapiga stori unafanya nini yote hiyo ni ni, ni nguvu ya kusamehe ni nguvu ya msamaha um, lakini pia faida nyingine ya kusamehe ni kujifungulia milango ya baraka kujifungulia milango ya baraka kwenye athari tulisema ni kufunga milango ya baraka lakini kwenye faida ni kujifungulia milango ya baraka Uh, unapokuwa na desturi ya kusamehe lazima baraka zako zitakuwa yan ziko hivi zinakufata kwa sababu mungu mwenyewe kwanza anaangalia huyu ni mtu mwenye moyo safi ni mtu mwenye moyo wa kusamehe ni mtu ambaye hapendi kushikilia makosa ya watu kwenye moyo wake au kwenye akili yake kwa nini mimi nisimbariki kwa nini nisimpe vile vitu ambavyo uh, anakuwa na vyumba kwenye maumbi yake ya kila siku kwa hiyo tukisamehe tunajifungulia baraka zetu tunareceive instead of kupoteza tunagain vitu vingi tunagain baraka tunagain kama hivyo amani sijui furaha na vitu kama hivyo lakini pia faida nyingine ya kusamehe ni kuwa na afya njema kwenye athari pale nilisema uh, kuto kusamehe kuna sababisha u, ufikiriaji hafifu nukisha kuwa na ufikiriaji hafifu utakuwa unapata sijui mase maanie mae na kila kitu lakini kama ukiwa ni mtu wa, wa kusamehe wewe ukikosewa tu fasta unasamehe unaendelea na maisha yako unakuwa una furaha lazima na afya yako itakuwa ni njema lazima hutakaa upate sijui msongo wa mawazo hutakaa sijui ukae una una, una huwezi kutafakari ufikiriaji hafifu na vitu kama hivyo so ya yeah, hizo ndio faida za, za kufika kwenye uamuzi wa kusamehe kufanya msamaha ziko faida nyingi na ziko athari nyingi lakini kutokana na muda nimeona tu niwezi ni kuwachambulia hizo chache um, natumaini mtakuwa mmepata me, kitu tumaini mtakuwa mmeelewa na umeweza kujifunza kitu kwa namna moja au nyingine unaweza ukawa ulikuwa unajua ama unavifahamu vitu ambavyo nimeviongea hapa leo lakini maybe kuna vitu vingine ulikuwa hujawahi kuvisikia so ni matumaini yangu kwamba utakuwa ume, umeweza kupata zako point hata mbili tatu ambazo zita, zitaweza kukusaidia wewe kwenye swala so zima la la, ku, la kufanya msamaha kwenye swala so zima la, la kusamehe uh, tumeongelea uh, kusamehe na hivyo vitu vingine lakini kabla sija sijamaliza ama sijawaaga ningependa ni nizungumze na na wewe msikilizaji wangu mpendwo kwamba tuwe na desturi ya kuomba msamaha kwa sababu wote sisi ambao tu ni binadamu hatuna ukamilifu huwa tunakosea watu pia sio kwamba tunakosewa tu watu wote huwa tunakoseana so pale unapoona unapo umemkosea mtu pale unapoona umemuumiza mtu umemkwaza jaribu kuwa mwepesi wa kuomba msamaha jaribu kuwa mwepesi wa kuelewa na na, na kukubali makosa yako usisubiri mpaka mtu akulalamikie umenifanyia hivi usisubiri mpaka mtu alie ashtaki labda kwa watu wengine afanye hivi kusema ee, basi anz si unisamee tu yaishe hapana tuwe wepesi wa kuomba msamaha mimi ninaamini kwamba hata kama kuna muda mtu unakuwa huelewi umekosea nini lakini kwa asilimia kubwa mara nyingi huwa tunaelewa watuilituon so pale unapokuwa umemkosea mtu jamani hebu tuwe wepesi wa kuomba msamaha sa nyingine tuna tunakuwa na viburi vya kuomba msamaha tunakuwa na na na igo kwamba ah, ni muombe msamaha iliyoaji lakini umekosea ila hutaki kuomba msamaha hii pia inatufungia baraka zetu sisi kama binadamu so tuwe na wepesi wa kuomba msamaha pale tunapokuwa tumekosea lakini pia tuwe wepesi wa kusamehe pale tunapokuwa tumeombwa msamaha na watu waliotukosea so ni matumaini yangu utakuwa ume, umejifunza uh, kitu umepata kitu na pia ni matumaini yangu utakuwa umeelewa na nina ninatumaini nina, nina, nina kwamba hivi vitu ambavyo nimeviongea hapa sio vingi ni vichache lakini i hope vitaweza kukusaidia kwa namna moja au nyingine kwenye maisha yako ya kila siku kwa sababu tunakutana na watu kila siku watu wa tofauti ambao wanatukosea so i hope um, hizi points ambazo nimeziongea hapa zitaweza kukusaidia ningependa nikushukuru sana sana sana sana kwa kuweza kuwa nami siku ya leo kwenye kipindi changu cha nusu saa kwenye episodi yetu ya kwanza na mwisho wa episodi hii ni mwanzo wa episodi nyingine so ni matumaini yangu utaendelea kuwa nami kila ijumaa kuanzia saa nne kamili usiku dakika thelathini tu zinaweza zikakusaidia zika wewe kupata kitu fulani kizuri ambacho kitakuwa na kwenye maisha yako so tukutane tena ijumaa ijayo saa 4 kamili usiku ulikuwa nami mtangazaji wako mpendwa kabisa wa usangi mlale salama na washukuru mungu awabariki wa asanteni