helo guys habari zenu karibuni sana kwenye ast yetu ya nusu saa ikiwa leo ni episodi ya tatu kwanza kabisa natumaini mmekuwa na wiki njema wiki yenye baraka and i hope it was a very productive week kwenu nyinyi wote ambao mnasikiliza lakini pia i hope siku ya leo ilikuwa ni, ni siku njema sana kwenu as we a tunaanza watu wengi huwa tunapenda tuna sana ijumaa kwa sababu ni mwanzo wa weekend so lakini pia ni, ni, ni wapongeze kwa kuweza kufika siku ya leo kwa kuweza kufika saa hii kwa sababu sio wote ambao wameweza kufanikiwa kufika na kwa wale ambao ndio mara yenu ya kwanza kusikiliza ast ya nusu saa napenda niwakaribishe sana na niwashukuru kwa kuweza kufanya uamuzi huo wa kuchukua muda wenu na kuweza kutaka kusikiliza poast yetu kama nilivyosema hapo mwanzo leo ni, ni episodi ya tatu kwenye hii podcast na katika episodi hii ya tatu leo ningependa nizungumzie kitu kinaitwa urafiki ama friendship um, kama tunavyojua urafiki una una nafasi kubwa sana kwenye maisha yetu urafiki una una una unabeba maana kubwa sana kwenye maisha yetu ya kila siku a sisi wote tuna marafiki hakuna mtu ambaye hana rafiki hakuna mtu ambaye hahitaji rafiki so ni kitu cha muhimu na cha maana na chenye nafasi kubwa sana kwenye maisha na kabla sijakupa maana ndogo tu fupi ya urafiki ningependa ni nikufahamishe ama nikujuze kwa wale ambao walikuwa hawajui kwamba urafiki wa kawaida hautofautiani sana na mahusiano ya kimapenzi kwa nini nasema hivyo ni kwa sababu kuna baadhi ya vitu ambavyo viko kwenye urafiki na kwenye mahusiano ya kimapenzi pia vipo kuna wivu kuna maumivu kuna loyalty kuna kuaminiana na vitu kama hivyo so urafiki wa kawaida ambao unao wewe na rafiki yako hautofautiani sana na mahusiano ya kimapenzi so kwa kwanza sasa nikupe maana ya neno urafiki au maana ya kitu urafiki um, kwa uelewa wangu mimi urafiki ni ule uamuzi binafsi wa mtu kuchagua kuwa karibu na mtu mwingine um, kutokana labda na misimamo yake ya kimaisha au haja za moyo wake kwamba yeye anapenda nini anataka nini na vitu kama hivyo so ni ule uamuzi binafsi wa mtu kuchagua kuwa karibu na mtu mwingine au watu wengine ninaposema uamuzi binafsi namaanisha kwamba ni ule uamuzi ambao mtu anaamua yeye kama yeye kwamba mimi nataka kuwa rafiki na mtu fulani i want to make friends na watu fulani sio ule uamuzi wa kwamba mtu anakwambia nenda rafiki yako akawe fulani au ni lazima rafiki yako awe fulani hapana ni ule uamuzi binafsi kutoka mwoni mwako huo ndo urafiki kwa sababu unakuwa ni ni uamuzi pyua naweza nikasema hivo so baada ya kujua sasa maana ya urafiki ningependa tufahamu kwa nini tunahitaji kuwa na marafiki katika maisha yetu kwanza nimeweka neno kwa nini tunahitaji kwa sababu oous tunahitaji kuwa na marafiki hakuna mtu ambaye anaweza akasema mimi sitaki kuwa na marafiki kabisa katika maisha yangu ni jambo ambalo aliwezekana kwamba hatutaki kuwa na marafiki wengi lakini hatuwezi kusema sitaki kabisa kuwa na marafiki yani usiwe na rafiki hata mmoja jambo ambalo haliwezekani kiukweli na pia sio jambo la kawaida sana kwa mtu kutokuwa na rafiki hata mmoja so thats wy nimeweka neno tunahitaji so hizi ndizo sababu ambazo tuna sababu zinazotufanya zinazo, sisi tuhitaji kuwa na marafiki kwenye maisha yetu sababu ya kwanza ni kutimiza ama kujaza lile hitaji la kibinadamu <clears throat> la kupenda na kupendwa a kama pia nilivyosema hapo mwanzo kwamba urafiki wa kawaida hautofautiani na, na mahusiano ya kimapenzi so sababu ya kwanza ya sisi kuwa na uhitaji wa kuwa na marafiki ni kuweza kutimiza hili hitaji la kupenda na kupendwa hakuna mtu ambaye hapendi kupendwa lakini pia hakuna mtu ambaye hataki kutimiza ile ya kumpenda mtu mwingine mwingineso it pale unapokuwa una rafiki yako kwa kawaida ni lazima mwwe mnapendana yeye yeah, anakupenda rafiki yake na wewe unampenda so tunatimiza vipi hili hitaji la kupenda na kupendwa kwenye urafiki ni kupitia kusikilizana kujaliana wee unamjali rafiki yako naana kujali kuthaminiana kuheshimiana kwenye urafiki lakini pia sababu ya pili Um, inayotufanya sisi tuhitaji kuwa na marafiki kwenye maisha yetu ya kila siku ni kutimiza hitaji lingine la kibinadamu ambalo ni kushirikiana kusaidiana na kuchangamana hakuna mtu ambaye anakuwa na rafiki alafu wawe hawajawahi kushirikiana kwenye kitu chochote kile hata siku moja lakini ni rafiki yake au wawe hawajawahi kusaidiana kitu chochote kile kwenye maisha au hawajawahi kuwa wamechangamana kwenye kitu chochote kile tangu waanze kuwamarafiki lazima kuna, kuna njia yoyote au kuna siku yoyote huyo rafiki ameshawahi kukusaidia lazima kuna siku yoyote huyo rafiki alishawahi kukushirikisha mkashirikiana kwenye jambo fulani na lazima kuna siku yoyote mlishawahi kuchangamana kwenye jambo lolote la kimaisha so sababu ya pili kabisa ambayo inatufanya tuwe na uhitaji wa kuwa na marafiki ni kwa ajili ya kutimiza hili hitaji la kibinadamu la kushirikiana kusaidiana kwenye mambo mbalimbali mbali na kuchangamana kwenye kufanya vitu mbalimbali mbali kwenye maisha na pia kama tunavyojua hakuna mtu ambaye ameumbwa akiwa anajua kila kitu kwenye maisha hakuna mtu ambaye ameumbwa anaweza kufanya kila kitu kwenye maisha so hapa ndipo tunapo tunapopata tunapo misaada ya kufanya vitu tofauti tunapopata uh, kujifunza vitu tofauti kupitia marafiki zetu so sababu ya tatu ya inayotufanya sisi tuhitaji kuwa na marafiki kwenye maisha yetu ni kuweza kuwafahamu watu wengine lakini pia kuweza kujifahamu sisi wenyewe A, kila siku waga napenda kusema kwamba sisi binadamu tumeumbwa tofauti lakini ukiachilia mbali kuumbwa tofauti pia tunatoka kwenye malezi tofauti kuna watu wengine wanakuzwa wana, wana kutokana na misingi ya kidini kuna watu wengine wanakuzwa kutokana na uh, labda tamaduni za kikabila tunakuzwa kwenye mazingira tofauti tofauti so unapokuwa na marafiki unapata nafasi ya kuweza kujua watu wengine kwamba kuna watu wa aina hii kuna watu wa aina hii kuna watu ambao wawapendi hiki kuna watu ambao wanapenda kitu fulani kuna watu ambao wana hasira za karibu kuna watu ambao wako hivi hii inatusaidia pia sisi kuweza kuwa na ile hali ya kuweza kuishi na watu tofauti tofauti ambao tunakutana nao kwenye maisha yetu ya kila siku lakini kwenye ku, kujifahamu sisi wenyewe kupitia marafiki zetu tunajifahamu sisi wenyewe kupitia marafiki zetu kwa namna ya kwamba kuna vitu ambavyo wewe unavyo labda kuna ambazo wewe unazo lakini huzifahamu kwamba unazo kupitia yule rafiki yako anaweza akakufanya ufahamu kwamba wewe una uwezo wa kitu fulani kwamba wewe hutakiwi kufanya kitu fulani kitu fulani ndio kinakufaa Um, hata mimi mara nyingi kuna vitu ambavyo nakuwa sivijui kuhusu mimi mimi naweza nikawa naona labda ni vya kawaida nafanya lakini kupitia marafiki zangu wananiambia hapana hapa unakosea ufanye hivi uende huko lakini kuna kuna ule uwezo wa kufanya vitu fulani pia nakua sivijui kwamba na uwezo wa kufanya kitu fulani ila kupitia marafiki zangu kwasababu wanakaa na mimi wananijua tunashirikiana vitu vingi wanakuwa wanaona ule uwezo wangu wa kufanya kitu fulani kwamba okay wa usangi weo ukifanya kitu hiki utakiweza zaidi kuliko ukifanya kitu hiki so sababu ya tatu ya sisi kuwa na uhitaji wa kuwa na marafiki ni kwa ajili ya kuweza kuwafahamu watu wengine lakini pia kuweza kujifahamu sisi wenyewe kupitia marafiki zetu sababu ya nne inayotufanya tuwe na uhitaji wa kuwa na marafiki kwenye maisha yetu ni kujifunza kujiendeleza ami kujifunza na kujiendeleza kwenye kwenye vitu mbalimbali va mbali, kiakili kibiashara kiroho hii ni kuna kuna kuna watu ambao wanakuja kwenye maisha yetu kwa ajili ya kutufundisha sisi vitu fulani kama tunavyojua kuna kwaga na kawaida ya unaweza ukawa una marafiki zako labda watatu rafiki huyu ni kwa ajili ya kujifunza vitu kutoka kwake rafiki huyu ni kwa ajili ya kulanaye bata rafiki huyu ni kwa ajili ya kupiganae tu stori labda za mahusiano kwa hiyo kuna kuna ule uhitaji wakuwa na marafiki kwa sababu pia tunataka kujiendeleza ama kujifunza vitu mbalimbali mbali kwenye maisha kama nivyosema inaeza ikawa ni kielimu kukuza akili zetu kujikuza kiroho tunaweza tukawa na marafiki ambao wana um, wako vizuri kiroho zaidi kuliko sisi kiimani so hii ni sababu nyingine ya kwamba kwa nini tunataka au tunahitaji kuwa na tkuwa namraf na nkujiendeleza kwenye vitu mbalimbali mbali katika maisha kupitia hawa marafiki zetu ambao tumewachagua kwa nao uh, sasa kuna aina tofauti tofauti za marafiki lakini kwa leo tutajifunza aina nne tu za marafiki aina ya kwanza ni marafiki wa mbali hawa ni wale marafiki ambao hamkutani mara kwa mara hamwasiliani mara kwa mara lakini ni rafiki zako uh, kuna ile kitu ya una namba ya mtu kwenye simu umei na yeye anayo ya kwako unamona ana nawe una zake lakini hamuwasiliani mara kwa mara dha siku nyingine anaweza tu na, kila siku mnaonana na vitu kama hivyo lakini ni rafiki yako ambaye inaweza ikatokea siku mkazungumza na mkazungumza vitu vya maana tu mkaelekezana na nini so hawa ni wale marafiki wa mbali ambao hatukutani nao sana hatuwasiliani nao sana lakini ni rafiki zetu We still consider them as, as our friends aina nyingine ya marafiki ni wale marafiki wa kawaida Casual friends ni wale marafiki ambao wako tu hapo mnaweza mkawa mna mnawasiliana mara kwa mara ama mnaonana kila siku idha ni chuo wapi lakini ni marafiki tu wa kawaida wa, wale wa, wa muda ule yani mnapokuwa mnakutana au muda ule mnapokuwa mnapiga stori lakini nje pale hakuna connection yoyote ham, hamshirikiani kwenye vitu vyovyote vile vya kimaisha hawa ndio wale marafiki wa kawaida kwamba huyu huyu ni rafiki yangu anaitwa fulani nasomanaye darasa moja basi imeisha hiyo hakuna any u mnasoma darasa moja hao ndio marafiki wa kawaida ama caa fn lakini hapa ninaposema kwamba ni marafiki wa kawaida na labda hamshirikiani mara kwa mara kwenye vitu tofauti tofauti haimaanishi kwamba aimanishi kwamba wanaweza wasikusaidie kwenye kitu chochote kwenye maisha hapana They can be of help. kabisa lakini tu sio wale marafiki wa ileile yn yani. ni wale tu marafiki wa kawaida aina nyingine ya marafiki ni wale marafiki wa karibu Close <clears throat> ama wengine tunawaita best hawa sasa ni ni wale marafiki ambao kuna muda huwa tuna wakonsid kama ndugu ni wale marafiki zetu wa karibu sana mnaweza mkawa mmetoka mbali sana au mmekutana tu kwa muda mfupi lakini wametokea kwamba wamekuwa ni very very, very, very close friends. hawa ni watu ambao huwa tunashirikiana tuna nao kwenye mambo mengi tunasaidiana nao vitu vingi tunawaambia vitu vyetu vingi ni watu ambao wanajua siri zetu pengine wanajua mambo yetu ya kifamilia pengine wanajua mambo yetu ya kimahusiano tunawashirikisha kwenye business idea zetu hawa ndio wale marafiki wa karibu na hawa mnaweza mkawa pia hamuonani kila siku unajua hivi maisha yamebadilika um, kila mtu anakuwa yuko bizi na mambo yake ya saa nyingine mnaweza mkawa hamuonani kila siku lakini you guys talk mnampizana labda leo mimi siku yangu ilikuwa hivi na mimi so hawa ndio wale marafiki wa karibu lakini hapa kuna kuwaga kuna, kuna kautofauti kidogo ama kuna kitu huwa kinachanganya hapa kidogo unapokuwa unamonsd mtu as rafiki wa karibu asa kwa uelewa wangu mimi ni kitu ambacho kinatakiwa kiwe miucho kwamba a rafiki wa karibu wewe unapo mnd mtu kwamba nirafikiyakuwa karibu haitakiwi kuwa one-sided. inatakiwa iwe ni ene inayotoka pande zote mbili uh, kama tunavyojua hakuna mtu anaweza akajisikia vizuri kama ye, labda wewe uwe unamshirikisha una mtu mambo mengi kwa sababu unaamini ni mtu wako wakaribu lakini yeye hakushirikishi vitu vingi ama wewe unaweza ukawa unam una mtu kwenye vitu vingi rafiki yako kwa sababu unaamini ni rafiki yako wakaribu laki eye yani hakupi ile ambayo wewe unampa haitakiwi kuwa hivyo At all. inatakiwa iwe ni a mutual amafi mnatakiwa same energy kwamba my close friend labda tumetoka mbali na nini ama tumekutana tu labda mwaka mmoja uliopita ama miezi sita liopita lakini tumekuwa close kwa hiyo muwe na ile same energy isiwe kitu ya kwamba wewe una unamkonsd mtu uh, kwamba ni rafiki yake ha, wakaribu lakini haja kukonsid kama rafiki yake wa karibu so aina ya tatu ya marafiki ambao tukonao kwenye maisha yetu ni wale marafiki wa karibu na kama nilivyosema mwanzo ni marafiki ambao tayari tunakuwa tuna wakonsida kama ndugu kabisa yaani unaweza ukakuta huwezi ukazungumza labda na dada yako ambayo lakini unaweza uka, ukaenda ukazungumza na close ama huwezi ukamwambia mama yako mzazi kitu fulani lakini ukaenda ukamwambia uh, rafiki yako kuhusiana ya, ya na iko kitu na mkashauriana vizuri mka kama ni tatizo na vitu kama hivo so kwenye hizo situations wanakuwa wanakava hawa marafiki zetu wa karibu ama Close aina nyingine ya marafiki ambayo ni aina ya, ya nne ni marafiki walezi ama friends kama mnaonaga kuna wale watu huwa wanaweza kukuta mtu anamposti mtu anasema mamenta na vitu kama hivyo sio mwalimu wake wa darasani wengine wanakuwa ni marafiki zetu lakini ni marafiki walezi hawa wanakuwa ni wale watu mara nyingi ambao wametuzidi miaka wametuzidi elimu wametuzidi levels za maisha na tunakuwa nao tunakuwa kwenye urafiki na wao ni kwa sababu kuna vitu tunahitaji kujifunza kupitia wao kama nilivyosema ni hapo mwanzo inaweza ikawa ni vitu mbalimbali mbali, kama ni kuhusiana na elimu kiroho na vitu kama hivyo so hawa marafiki ni wale marafiki ambao saa nyingine wana wanaplei hata nafasi ya mzazi naweza nikasema hivo kwa, kwa kutushauri maybe ama stm kutusema kutu labda umefanya kitu fulani sio kizuri na nini na nini hawa huwa wanakava hapo na <clears throat> mara nyingi tumeshazoea wale marafiki zetu wa karibu ambao nimetoka kuwamaishan hapo kwenye pointi ya tatu wao ndio wawe watu wakuwa wanatuambia sisi pale tunapokosea au wanatuambia sisi ni kitu gani tunatakiwa tufanye ila pia most of the times wanakuaga sio wao unajua kuna ile kitu ya ukiwa umezoeana sana na mtu yni unakuwa kama unamuonia kiaibu fulani hivi kumwambia ok kazi ngua lakini tsk, kutokana na mazoe ambayo tunayo sana sa nyingine unakuwa nashughul kuongea so <coughs> yule close friend anaweza asikupe ile mentorship vizuri so hapa ndipo anapotokea huyu rafiki mlezi ama mentor friend wa wow kukuongoza na kukufundisha vitu mbalimbali mbali, vya kukusaidia especially kimaisha na hivi vinakuwaga ni vitu vikubwa sana na hawa friends kiukweli wanakuwaga wana, wana michango, wana michango mikubwa sana kwenye maisha yetu ya kila siku so yeah. so i hope mmeweza me, kujifunza kitu na mmeweza kuelewa kutokana na vitu ambavyo nimevizungumzia kwanzia <clears throat> mwanzo kwanza, kwanza kutoka kwenye maana ya urafiki kwa nini tunahitaji kuwa na marafiki kwenye maisha yetu lakini pia aina za marafiki ambao tuko nao kwenye maisha yetu ya kila siku uh, kabla sijamaliza episodi yetu ya leo ningependa niongee kitu kimoja kwa nyinyi wote ambao mnanisikiliza kuna ile mentality ambayo ipo inayo ambayo vijana wengi wanayo kwamba mambo sijui ya friend ubest friend ni kwa ajili ya wasichana tu hii kitu ipo sana na nimeshaisikia sehemu nyingi sana sana sana sana watu wengi sana wanasema kwamba mambo ya ni mambo ya wasichana hapana as I said, kila mtu anahitaji kuwa na friendship kwenye maisha yake whether you ethugu o friends na haimaanishi kwamba ukiwa na marafiki wa karibu ambao watakuwa unawonyesha upendo kwamba maybe mayb labda utaonekana you are weak, ama utaonekana una, una mambo ya kisichana au nini hapana ni vitu vya kawaida kwa sababu pia uh, wanaume na nyinyi mna nahisia na ndio maana hata ukiwa una rafiki yako mwanaume akiwa na rafiki yake alafu labda akamfanyia jambo ambalo sio zuri kwanini unakua unaskitika an unajiskia vibayaao sio mambo ya kike. Na guys, mambo ya kike ni mambo ya kawaida sana ambayo tu tunatakiwa tuyaae tu na tusioni kwamba pia ni ujinga kwa sababu kuna wengine wanaona kwamba ni ujinga hapana sio ujinga ni kitu cha muhimu ni kitu cha muhimu sana sana sana kuwa na, kuwa na marafiki lakini pia ni kitu cha muhimu sana usiwe tu na rafiki ili mradi rafiki lazima uwe una za marafiki kwenye maisha yako yeah. And, kitu kingine cha mwisho ambacho ningependa nikiongee hapa kuhusiana na ishu ya friendship uh, pale unapo unapoamua kuwa na rafiki wa jinsia tofauti kama tunavyojua kuna wengine tuna tuna wasichana tuna guy best friends ama wavulana wana best friends ambao ni wasichana pale unapoamua kwamba huyu, <coughs> huyu ni rafiki yangu wa kike au wakiume nimeamua kumwacha kwenye kumwweka hapo kwenye, kwenye, kwenye urafiki Kini, lakini ni rafiki yangu wa karibu nimeamua kumwweka hapo basi tuwe tu, tu na ile kitu ya ku ile friendship. tusitake kuharibu friendship kwa sababu tunataka labda relationship mara nyingi na watu wengi hiki kitu huwa kinawashinda kwamba yako unarafikiakwa jinsia tofauti ambaye mko l maybe mmekuwa wote ama mmesoma wote au mlikutana kazini huko mmekuwa tu mnaongea vitu mbalimbali tayari mnataka mwingize na mahusiano mara nyingi huwa tuna tuna lose good friends kwa sababu tunataka wawe wapenzi sio kitu kizuri kama mtu ame amepangiwa kuwa mpenzi wako kuna namna tu utaona kwamba okay huyu amekuja kinamna nyingine ya kimahusiano lakini kama mtu alikuja pale kwa ajili tu ya urafiki basi usiharibu wala usipoteze rafiki mzuri kwa sababu unataka awe mpenzi wako au kwa sababu unataka muingie kwenye mahusiano na mara nyingi pale unapovunja ule urafiki kwa kutaka kuingia kwenye mahusiano na huyo mtu mahusiano yanapokuwa yameshindikana hamwezi tena mkarudi kwenye hali ile ile ya urafiki ambayo mlikuwa nayo mwanzo mara nyingi inakwaga hivo ndomaana nasema unajikuta ume lose a good friend, ama tuna lose good friends kwa sababu we want them wawe wapenzi wawe na sisi kimahusiano ya kimapenzi so, tujaribu kuwa na, na respect ya urafiki tujaribu kuwa tunaae tuna, tuna, tuna kwamba this person iain si vinginevyo And... kitu kingine pia tuwa a marafiki zetu mtu anapoamua kuwa rafiki yakohepeson mpende mwheshimu muonyeshe kwamba na kuelewa na kuujali tusichukuliane tusi, tusi fo an tusiumizane kwa sababu as isk like kuna maumivu kuna vitu vingi viko humo so eao jaribu kumuonyesha kwamba unathamini urafiki wenu unampenda unamjali na unamwelewa sothasiuy yeah, na tumaini mtakuwa mmejifunza na mmeelewa vitu tofauti tofauti kupitia episodi yetu yaleo ama mada yetu yaleo ya urafiki kama kutakuwa kuna maswali kama kutakuau maoni ama mchango wowote ule kupi, kuhusu um, mada yaleo ama mada zilizopita unaweza ukaacha oment yako hapo kwenye comment section kwa wale mnaotumiafm na pia kwa wale ambao mnatumia apple podcast mnaweza mkaacha maoni yenu hapo nitayapitia yyote nitayasoma na nitatafuta namna ya kuweza kupl ku kwenu nyinyi nyote so nawapenda sana guys asanteni sana kwa kunisikiliza muwe na ken njema na usiku mwema mungu awabariki