karibu katika meza huru sehemu pekee utapata simulizi za kina juu ya aliwahi kujiri katika safari ya mziki wetu mpaka sasa ukisikia moja kwa moja kutoka katika vyanzo ambavyo viliupigania na kutengeneza mazingira y wezeshi kwa vizazi vya sasa na vijavyo mezani nipo mimi masud yusuf masud kipenda unaweza kuinita mswahili muruo na rasta rafiki karibu upate kujua ni nane leo anawekwa huru mze john kitime karibu sana asante sana n tunashukuru kwa kupokea mwaliko wetu na tunaamini kwa haya tutakayoyaongea leo yatakuwa na faida kwa kizazi cha sasa na kizazi kinachofuata pengine tuanze na mzee john kitime ni nani haswa ni mimikuna <laughs> <laughs> mtu taku mus amaraya zaidi inafahamika kama msanii hasa mwanamziki kwa sababu miaka mingi nimekuwa mwanamziki toka imepanda kwenye steji kwa mara ya kwanza na... uh, mm-hmm. mwaka 689 kwa toka... hiyo hmm. kwenye, na na na kwenye mziki iko nimeendelea na ntaendelea saizi mesha fanya rekodi yangu mpya just uh, wiki mbili lizopita na grupu mpya niwetengeneza mm-hmm. na tunategemea kupanda kwenye stage karibuni kuyo, 68, kwa hiyo toka hiyo 68 mpaka sasa nimekuwa mwanamziki kwa hiyo wengi wamenifahamu kama mwanamziki lakini nishakfanya jaribu um, ku kidogo na mambo ya filamu Okay. mara kwanza, ya kwanza filamu yangu ya kwanza ilikuwa mwaka 8emnmoja naitwa na wimbo wa mwanzi ilikuwa ni coproduction ya kampuni moja ya uholanzi na tanzania filmcompan wakati ule ka kampuni moja ya filamu ya serikali sehemu serikali parastatle alafu baada hapo nimekuwa na filmu kama nne tano v zimefuatilia za katika miaka minne mitano iliyopita japokuwa sina ntrest na kuendelea huko naona kazi nyingi ela ndogo <laughs> <laughs> <laughs> uh, mm, eh, eh, eh, lakini pia nafanya uh, na kipindi redioni nimekuwa mm-hmm. na kipindi sasa mwaka wa saba kila jumapili ifm cha muziki wa zamani Mm-hmm. Uh, nimekuwa sasa mwaka kama wasita hivi kila jumamosi naandikia gazeti la mwananchi mambo hasa kuhusu mziki wa zamani um, nikuwa na blo katikati hapo blog hasa ya muziki wa zamani mm-hmm. <laughs> uh, nikawa na blog ya vichekesho cheka na kitime nikwa ambayo nimetengeneza kwenye kitabu ngaji sijapata nijaribu u lakini ndo unajua nahitaji pesa za nini printing na nini suprintcoies nyingi sana lakini mm-hmm. kiia na tena hapa mwishoni ndo najaribu kuandika mambo mambo mengi mengi yaliyonipitia kwenye maisha yangu hasa kuhusu uh, maisha ambayo nimekuakasa mtoka 68 niko kwenye mziki kwa hiyo huko ndo ambayo niko comfortable kuandika kwa <laughs> kwahiyo <laughs> <laughs> kwa maneno marahisi kwa msikilizaji wetu anachokifanya mzee kitime ndicho ambacho na sisi tunakifanya sisi tunafanya podcast uh, ya kuchukulia au kuuandika au kurekodi na kuweka proper documentation kuhusu mziki hasa kwanzia miaka ya sabini theman 9 uh, miaka elfu mbili pengine mpaka kufikia elfu mbili na tano Okay. Uh, kila mtu ana tafsiri yake yaneno zamani uh, nadhani kwa kuanzia miaka sabini mpaka kufika mwaka elfubili natano kunaw kila mtu atapata zamani yake hapo <laughs> kwasababu kwa mtu aliyezaliwa mwaka elfu mbili elfumbili natano ni zamani kwake aliyezaliwa mwaka elfumbili na kumi bado elfumbili na tano ni zamani kwake kwa, mm. uh, kwa sababu hakuwepo mm. na kwa hiyo tumechagua iko kipande uh, ili kuweza kuweka rekodi sahihi kwa kwahiyo tunakukaribisha mm. yes, chetu kinaitwa meza huru maanayake uko huru kuongea chochote sisi hatuko na mtu yoyote lengo letu sisi ni kuweka rekodi sahihi aa rekodi ni sahihi sisi tunaenda nayo so, uh, kwa hiyo labda utuelezee mm, mwaka s8 ka tanzania ina miaka minne tangu iungane na zanzibar na miaka saba tangu kupata uhuru ndio yeah. kwa nini uliamua kufanya mziki na sio kitu kingine chochote ah, siwezi kusema nini niliamua kwa sababu kwa kwangu mimi nimezaliwa nimekuta mziki nyumbani okay. eh, baba yangu alikuwa anapiga gita Sime, kwa mdogo alikuwa vyombo vingi zaidi trumpet okamdogo pga ombo ving zaipgaa bano ait mojaankama naiueltnewe mbao o aipigao aanz tbnmbokuta baba na mama kuimba pamoja sio tatizo tpokua wengi sisiwasit iyo likuwa siku akifrai baba ca gita lake anapiga tunaimba nyimbo au tunamfundisha nyimbo tuizoimba shule anafanya mazoezi kwenye gita tunapiga kwao aika kitu chochotchakusema naamua like, sikueko o mm. <laughs> ni maendeleo tu ya maisha yang liingia shule f mwaka sn ingi shulekawa kuna shule ambayo kuna uh, tulika kama ob hivi kila mchana um, baada ya saa masomo saa tisa watu wanaenda kwenye clubs, clubs mbalimbali kwahiyo sisi tukaanzisha klabu ya mziki kwa sababu nilikuwa na wenzangu tayari napigatoka kabla hapo wanakuja nyumbani unapiga mziki nilipoingia form fomo ikawa like kishule zaidi na shule ikaprovid teprioda ni ilikuwa tuko vizuri tu yni shuleni wanatuchangamkia ile projekt yetu kwahiyo thats ho baadaye ila kuwa psiona katika mziki anikwanza sasa kwa, ambapo ndio nimekuwa naishi mpaka leo na kuanzia mwaka okay. hmjatunatamani yeah. um, no, tujue mazingira ya kufanya mziki kuanzia mwaka s8 mpaka um, labda kufikia mwaka 81 ambapo ndo ulianza rasmi yalikuwaje kwanza hiyo mwaka s8 ilikuwa shule kama klabu kwahiyo piga wenzetu pigia shule tuikuwa na kitu kinaitwasocial eveings wakati huu kwahiyo ulikuwa si, wasiku ambapo kuna madansi mara nyingi asa tnatumiakwjili player, yakupiga shule za uh, jiranihwaichawkatiunahlmknwakatiu shule ambayo ilikuakaribu awasichana zote zimebadiaoikatunawakaribisha yeah, yeah. eh, pale kwetu Ah, wanacheza basi na baadaye jamani tuna bendi yetu hapa basi mnapanda juu stage pale mnapiga nyimbo zenu mbili tatu kuwata narudi kwenye santuri na kumaliziajiwo enzo <laughs> mlikuwa mna, mna, mna, mna pafomu nyimbo gani kwa sababu mwaka 68 maanaake sijui radio tanzania ilikuwa imeanzishwa tanzania imeanzishwa 1951 mwaka 1951 okay. kama redio imeanzaapga nyimbokipindko nyingi tu bila matatizo anlia anymbo kama navyokombea kulikuwa kuna santuri kwahiyo tukuwa zie santuri ndo tunaigana uh, santuri zlizokuwa zinakuja nyingi ziikuwa ni kutoka congo mm-hmm. kwahiyo toka wakati huo mziki wa kupiga mziki wa congo an tukaanza kupiga mziki wa soul, soul music skaanza kuingia mziki toka marekani okay. kulikuwa na mziki maarufu pale james Brown, Redding, clarence carter akinaaes wn kwaho ao ndi tunakongua tuna, napiga tuna, tuna hasa tulianza kupiga nyimbo hizo kwenye stage, kuliko zile za kikongomzii wa soul. Mm. Okay. na mwaka 51 ulianza na benda mwaka hemo l kuna hiyo filamu ambayo lika fimu yangu kwanzakwanza kwana kwanza bend iringa tulianza hiyo tulianza sabinnaano pakwa mwalimu wakati uo ko ana bendi palepale iringa achikolachiku apiga kwayo kama yani b tu kwamba tuna bendi najifurahisha hpakwa bayaksomakwamba tunapata pesa kutoka kwenye hiyo bendi sabu tu tinaweka kiingilio wanaoingia wengia wachache watoto watoto tu wen na tunapiga jumamosi tu na juma basi uh, lakini mwaka themaini ethemanni themanina moja ndio nikapata chance ya kuigiza kwenye filamu moja ilikuwa nata wimbo wa mwanzi ambayo ikuja ilikuwa short sehemu nyingi nyingi nanii semamorogoro dasslam na iringa mm-hmm. kwaiyo amimi o pale kama kijaamoa mam oda ya kumliafiam klzimiakutengenezautee wenyefiaotukatokan tukaaam z kutengeneza hizo nyimbo tuko na nyimbo kichwanitukaja mm-hmm. watu wann mm-hmm. fia uh, Uh, nini studio ambayo likuwa sehemu naitwa sil hapa jirani ndio palikuwa na studio hiyo ya tfc uh, tumefika wanne kuja cheki pale nafanya bkin tukakuta kuna gru pale inafanya rcodi tunakumbuka kabisa likuwanafanya reodin ya pedi za kike mm-hmm. naitwa wanafanya so wimbo wa p alikuwa naongozwa na chimangasosa mwanamziki mmoja maarufu kwa hiyo kaenda bwana sisi tunakuja kurekodi hapa lakini hatunana mziki kwahiyo kama mtakua tuwe pamoja sisi nyimbo tunazo tufanye mazoezi fzzs beeamabibo a vyombo vyazuatawnaiiwawilitukakubali uingiakawambia bana sitaenda iringa kuwaga an then womak kaenda iringakuagaaa yeah. baba mimi naenda kuimba au kuwaga yeah. uagasaiiayake yeah, kuaga kwa wae kwamba niliita baba na mama nikawambia bana mi nata kwenda dares slam ntakwenda kwa mwanamziki no, ka Ha, hapakua kuna tatizo mii kwa familia yangu kuwa mwanamziki kwa sababu hapako kitu kipya yaani, nsio <laughs> kitu cha ajabuuna man yakuagakwenda kulogaympa ilikuwa kuaga kwa hivyo tumekaa mekaapale ndo nikawambia bana mi naenda daressalam kwenda kuanza kamwanamziki kini usirudi hapa tena unaanza kuja kuomba ugali nakumbuka hiyo unarudi iyobdia iwe kazi kwayo namshukuru mungu ndivyo ilivyo mpaka leoienz tulikuja wanne lakini turudi wawili ko jamaa moa naita hashim kasanga alilashku uh, william masrenge na mimi asa mimi na wilammalenge tukabaki tukarudi kwenye m- ninioben tukajiunga na oesoo badoadabwana uh, okay. mm. okay, okay. mziki wa dan umepitia Jua, sisi mziki hii mingine ambayo inavuma sasa hivi imeikuta mziki ya dance na kwa bahati mbaya imeuacha um, tutakuja tuongee baadaye utuambie nini kimetokea hapa yeah. kwenye mziki wa dance mm. kwa sababu wengi wetu tumekuzwa kwenye mziki huo yaani zamani mziki ulikuwa ni bendi mm. bendi bendi bendi mziki zamani ulikuwa ni wa makundi kabla ya watu kuamua sasa wao kufanya mziki wao so nini kilitokea baada ya amwakaoea mambobado mm. baada ya hapo a nimepiga okestra mambobado nafikia miaka miwili 2 alafu nikatoka hapo nikaenda ookestra ba- makasi kasi akanita pale nkafanya um, kazi kwa makasi makasi efanya kazi miezi tu mm. <laughs> nikaacha nilivyoacha nikawa nimesema kwamba sitaki tena muziki saabu nilikuwa nasema kwamba ii yani sioni naenda popote na muziki so afadhali nianze kutafuta kazi nyingine lakini wakati nimeshaamua hiyo nasema nitafute kazi nyingine uh, mholanzi mmoja ambaye tulikuwa nae iringa wakati huo na ndio aliyesababisha tukatengeneza iye filamu ya wimbo wa mwanzi songo vya bambuuya nanii alikuwa na vyombo vya mziki okay. mm, alikuja navyo iringa sasa alipokuja hapa kaniambia bwana unajua zamani sheria ziikuwa zinafuatwa i yako ikiisha lazima utoke nje ya nchi weeks uanze upya huwezi mm-hmm. kuunganisha pale, pale. kwao o wekpa michiyake ikawa imeisha akawa lazima aondoke zake kwa uholansi sasa akawa naniambia bana mi naomba nikuachia hivyo vyombo vya mziki naenda kule alafu makesina pakuviweka mimi huko nikambea bana staki baiimeshaa ma kwamba staki mimi mziki nataka mambo mengine bwana tafadhali tafadhali snajua tempthen nikubwa kabeok basi kama utaniacha vyombo vya mziki si unaviacha minaviweka sto unaviacha paminf unatengeneza ben natengeneza grup nifanye kazi simana pbe kwayo nikatengeneza up pale tujitatukapataeepigapale wa i mpaka mzungu akarudi sasa lakini alivyorudi akawa na mawazo yeye ya kwamba an nyinyi waafrika kutengeneza bendi lafu drum napigia mguu na nini na nini sio nzuri takamrudi kiafrika kwa hiyo drame kamfan bii dru napiga kwa mkono na nini basi ah, wengine wakakubaliana wengine akasema bwana hapana iyo aiwezekani basi kama aiwezekani tuvunje bendi k okay. kwahiyo tukapanga siku ya kuvunja bendi ekuali tukarudi iringa ikwana clab moja naitwa benk clab pale ukafanya pat tukapiga nyimbo zetu zote tuvyomaliza vinywaji kunywa kunw usiku ofunga vyombo mzungu ukabeba vyombo vyake sisi tumeendelea mi nikaenda kujiungana bendi ilikuwa ndio inaanza iringa pale naitwa yu bwana akaja akachuka vile vyombo akaja navyo akaanzisha wazo lake fulani akaanzisha grupu inaitwa watafiti baada ya watafiti ndo ikajakufom tann kwa hiyo ilikuwa ni huyo huyo na hivyo vyombo hvondovkuja uts tau8n kwahiyo aidia oncept yake ya muziki wa kiafrika kwayo mm. uh, m nikaenda t iringa mekaa pale mpaka 99 nikaja daressalaam vijana jab meka na vijaaab mpaka 95 6 nikipumzika kidogo 7 nikaanzisha bendi tena mwenyee naitaocestra mag- magoma moto Uh, mm-hmm. uh, nikakaanao kama mwaka moja na nusu hivi 99 nikaingia kilimanjaro t kilimanjaroekwaiyo uh, eh. nimekaa na njenje mpaka elfumbna kminnn tarehe 31 dicemba na 218 ndilikuwa shoe yangu ya mwisho na kilimanjaro btasaa so, so, uh, st nyingi aponyingi sanataaturudi <laughs> <laughs> nyuma kwanza kwa oestra makasi yeah fanya ka a mze akasiwa esidaikama ilizidi mitatuikaslo la malipo tu kwamba um, alinita makasi alikuwa binamiangu moja likua anapigabe marehem sasan akanfatakasema bwana tende kwa, kwa mzee makasi nakuhitaji mzee makasi basi nkaenda tukaongea na mzee makasi vizuri sana kaanzaowh yangukwanza friiaupiga january lipofika mm? naona januari inaenza kuingia february <laughs> mshahara hmna um, mawake wakati huy napata tunalipa mshahara kwaio nikamwiza wbinami anguvipi mbona naona kimya <laughs> sioni sioni mambo <laughs> ah, kimya mbwona wengine tumepata hata wiki moja imepita nikaambia kimyam nothi smatweni so, ah, tukamweleze mzee basikaenda kumwambia mzee makasi vipi mbunowensauba tumonge vizurijjakuona mm. ah, kiongozi wbendikjaona basi uh, kweli tapiga unabajati kinondoni pal ndo nikaona kiongozi wabendi amenta njo nifate kadasilinaendelea namfata uyo nnaenda chooni diko <laughs> penye urinalile mwenzangu ananipa kitu ameshika mkononi chukua nafungua hela kuja kuangalia sema mshahra wako kuja kuangalia ni hela lakini sio si zile tuzakubaliana na mzee makasi nawambia binamiangu bana vipi mbona mshara gani huo tunapiaa mm. nachooni mm. <laughs> <laughs> basi kwanziapo ikaanza kuwa uh, utata utata lakini tukamalizana kabisa mzee makasi siku tuenda kupiga ba naitwa makonde baa iko huku mikocheni hkuk maarufu sana lka sikukuu atumpiapiga anying mchankanza saa tisa mpsaatatusi a sambili usiku zemakasi kaja na, na watu wake weaks nyumbani aa saa nne kwa sababu tumesema saa nane inawezekana saa nane ikafika tukashindwa usafiri wa kurudi nyumbani na ndivyo ilivyotokea kwahio mefika saa nane a usiku tumeanza kurudi kwa mguu kila mtu kivyake vyakeponip wapi... ma- ma- mikochenimi miko ikua miko e, yeah, nakaa osba nikua na, ka- na, ka- na shangazi yangu moja kakaa pale ulebinamyangu alikuwa nakaaupanga l kwahiyo sisi aoba naupanga tukatoka kwa mguu kuja umeachana pale kwa ubalozi wa ufransa palemaingia vichochoro vya bay mwazangu kavuka sande bridge kwenda katio ilikuwa sio vurugu uunikamasasi kwayo kavuka lakini hexay asubukksh tunamrudisha makasihasubuashasokwanini lika <laughs> makasi <laughs> about mnth na... lakini likuwashi bendi zote lizokaa ni shule ka sababu likua unakaa pale a wanamziki ulionao ni watu wakubwa d rem alikueko pale mzee ffsee alikuweko pale waliokueo oh. pale wenye bend a mzee marambutu akina nni kwaio ulikuwa na watu ambao kwao ukikaanao nidarasa umefanya ni na d rem nanilimkuta oh. lakini akaniacha akarudi Ka, matimakanasema narudi nyumbaniimbownawambia mm. <laughs> yeah. ah, watu wanasemabwanaski watu waunii wanawake awaaminiki ausi nini lakini naskiliza nyimbo za toka stoi nile ili amna stori ingine tofauti Mm. tena muziki ni kitu kizuri sana cha kus- kumbu, kusanya kumbukumbu kumbu. kwa sababu unaweza kukuta kitu nafikiri hadithi mpya lakinia hainaupya ina wapyasaizi mm, in eh, wana simu za mkononi zamani awanalakini stoi ndo nilikuandikia barua uka, uliniandikia barua ukasema utakuja nikasubiri chini ya mti ukuonekana <laughs> adithi zilzileuuni mm. umeanza zamans so, baada ya makasi Uh, baada ya makasi eh, ndo nikaanza hiyo bendi yetu ya keso selereka tkatukaa tunapiga pale new africa mm. uh, tumeendelea new africa mpaka tuvevunjia bendi kama alivyokwambiauabjvijana jaz limekuja mwaka 59 baada ya kutoka tankatalmanhi vijana a unakumbuka nyimbo maarufu ambazo mlifanya vijanaa ipindjinyimbo zote ktkatiapmpen ligawanyiki ilikuwa ni wimbo ulirekodiwa kablasijajababimimibm ambayo nikweko ni wifi zangu mna mambowf zangu iyo ndio mbayo ndio nimeingili ngapulila na peni aligawanyiki nibm kablawt ma anavyosema kwamba wakati sisi tunajisifu kwamba ssahivi ndo kuna uuni au kuna ujanja watu wananzakila uh, awamu ina ujanja wake okay? sasa unaweza kukuta mtu anafanya kitu nakuta napiga kelele tuseme kwa mfano sisi wimbo kupigwa maarufuku mwaka 5 au 2 wimbo yetu ulipigwa marufuku abendi ya oestra mambo badoa bomoa tutajenga keshompaka leo nishawai kuandika tikuna kitabu fulani inaitwa i enhi n africa kwao nika yi, na chapta mleniandika kuhusu na exprien ya kitanzania kwamba mpaka leo hivi hapa tunaongea sijajoo kwa nini lio imbo ulipigwa maufbmabmawal waserikali wl sewala haikuhusankwanza tulipofika pale hapo mabibu ndi ilikuwa bendi nbendi mpya bendi ilikuwa mpya alafu ukumbi tulikuwa tunakwenda fan ulikuwa pia mpya Mm-hmm. kwayo jamaa alikuwa mejenga kuna rsat kuna pb kuna nini sasa siku ambayo ya kuzindua bendi ilikuwa ndio siku ya kuzindua ba na hiyoa naona kwa hiyo sasa akaja ule mwenye nanii siku moja kati tuko kwenye mazoezi sema mnaendeleaje tukmbiabnp tunaendelenafkii tatulizinduaci kama sikosei mm. basi tukaambia banahapa tutajaza ila kwenye kul- ba nyewe likunaitwa mlango wa chuma mpaka leo eneo li naitwa l c lango la chuma kwahiyo ulikuwa kwenye geti kulikuwa na geti la lango la chuma juu kule kwenye geti kulikwana sasa mmoja mwanamziki moja kanamtaninaambiabanaapskuyakuzinduzi unaona pale watu atajapa mpaka atabomoa sasa iwo mzee wakichagabomatajenga kesh watuaek tson bomoa yeah. bomoa eh, mama ntajenga kesho ima, tutajenga kesho im apokeko na serikali apo kueko nanini ka mbo umepigwa um, ukajakupiukaanzakupigwa ulipendwa sanaas najinbomoa mpaka leo <laughs> mm-hmm. <laughs> na st yaaeatsema stli yetu ya bomoa matangazo yetutabomoa nanini bomoa ikapigwa maarufuu na wakati huo, <laughs> wakati huo likuwa enzi ya chama kimoja kwa hiyo umoja wa vijana wa chama ulikuwa ve na waliopiga marufuku ao sio serikali ilipiga mojawa vijana mkoa wa daressalamiudoliut wakani 8kwa hiyo umoja wa vijana wa ccm wa mkoa dar es salam ndo uliopiga marufuku ulipiga marufuku vitu vingi ilikuwa litoka piga marufuku wimbo wamatajenga kesho na sisi ndio wimbo peketulipigwa marufuku zipigwa marufuku aka za waimbaji na waimbaji walikuwa na aka zao za kifaransa kumbuka kama maneti alikuwa najita le voile tenoi sijui nini nini marijani naye alikuwa na aka yake nanii kapigwa marufuku palikuako na watu wanavuta wanafanya maonyesho ya nguvu ya kufuta magari yeah. kwa kamba walikuwa najita pawe paamabulbwanaa tasamskapigwaarfupgng kapigwa marfukua ta shule za viduduon kwao kapigwa arfuukita shule za vidudu ndo ikaja neno chekechea likuja kaodai kwao sasa pamoja kwamba uhii liikuwa ni oda ya umoja wa vijana mkoa wa dar essalam taifa hiyolikuwa ni umoja wa vijana mko dares slam lakini oen rdio hawakupiga tena ule wimbo uh, We don't know, na beikna kwasaabu dokumenatin saizi kusema unataka zawakati hazipo nga kujua kikao cha nani walikaa na nini ya, lakini bkwaiyo mm. uh, saizi kipigwa marufuku mtu napiga kelee unacheka tuambeatena faainyanaakupigatakeekpgka sabua kimkoa tk tukenda mikoa mingine Mm-hmm. Yeah. Saseka, kwenye unaendelea kichokufanyika sasa ikawa hauwezi kupigwa kwenye rdi lakini kwenye ia sisi tuliendelea kuupiga labda um, um, umoja wa vijana wa chama labdacha demokrasia na maendeleo unapiga sto wimbo wa mtu fulani na redio zote zinakaa pembeni zinasema hapana tutapiga nni hali ilikuwa tofauti kwa sababu wakati uo chama kilikuwa kimojawaokwa sababu rei ilikuwa moja na ilikuwa ya taifa wa oilikuainaonesha ni jinsi gani chama kilikua na nguvu n chama kilikuwa na nguvu no, na, na sstem ya, ya, ya kiserikali wakati uo kwa msanii saizi wasanii wana uhuru kubwa sana. Lakini night... unajua sazikina unajua ukapata kitu, alafu sikithamini kwa sabu we have nothing to compare with. Koi unajua kajiona abu ana squeezy tabu, unajua tabu. Kwa sabu kwa mfano, let me give you an example. Tukwa, seme tuko, tuko Dar es Slam. Tuna taka kuenda tour ya labda Tanga na Arusha. The first thing you do ni kwamba mkishapanga heyo mipango mnaandika barua ya kuhafisa utamaduni mkoa wa daresslam kuwa kuwaruhusu kutoka nje ya daresslam akishawaandikale barua ya kuwaruhusu kutoka nje ya daresslam ambayo of course lazima upitie kuhafisa utamaduni wilaya yako ndo inaenda kuhafisa utamaduni mkoa barua ili takayopata ndio meneja yenu au mtu ambaye anaenda kufanya mipango au kama kuna mtu kule kawaita ndioilikua ni yeah, actually, uk- iyo, yu, kwa sababu bado kazi anafanya hiyoapromota kwa hiyo yeye sasa ile barua ya ruksa ya huku turuhusu kutoka nje ya mkoa anaipeleka kwa saa utamaduni mkoa wa kwake aandike barua ya ruksa ya kuwaruhusu kuingia kwenye mkoa wake hizo barua ndio mtakaza kuenda nazo kwenye wilaya amaafisa utamaduni wilaya wakati mnaomba vibali sasa vya kupiga kwenye hizo wilaya kwa kwahiyo unaenda kibali bwana tuna dansi hapa tumeshafanya mpango napiga baha fulani barua yetu i ya mkoa hii hapa kwa hiyo ndio kupitia ile barua ndo anawapeni vibali vya kupiga No, no. kwa hiyo sa hizi ndiomana nasema ukiwa huku kama ulishapitia huku unaona unaonahzi leo nataka kupanga kwenda kupiga tunduma naondoka zangu mi naasiliana tunaule jamaa tunduma kwa hiyo mzekitime wewe sasa hivi ukisikia wasanii wanalalamika unapata tabu unachekanachekaacheaabu zitakua hizi tabu wakati uo tumetengeneza hizo nyimbo zote hizo nyimbo zote zilikuwa zinarekodiwa kabla ujarekodi unapelekanp imeanza 930 historia a ensip njiu imeanza93 wakati wamkoln naimeanzia zanziba kulikkona sheri athgoma d 3 nd lipoanzwo sisiuk unaendeez kitu kilianz wa sabau okay. tofauti bahati kwa sababu unaweza ukatoa ndo ikapigwa nie mnapeleka mashaiipeeka mashairi kwanza kwa sababu eh, hey, kabla ya kurekodio mpeleka mashairi wanasoma nakurudishia wana aya bwanaa mstari fulani badilisha au hii nyimbo hii sao kabisa badilisha nyimbo nyingine nyimbo nyingi sana zimekufa kwa, kwa msingio sasa kwa sababu tuko tunajua hiyo bal kisha mnatunga nyimbo mnapiga kama vijana wengine skukitaunda uekodi maknaza kujifanyiawenyeweubadish manenoanapeleka i nakule nyingine zinarudi naeakuona bahati zikarudiuspo wakati ule uo wimbo lazima upite mnapeleka unapita likuwa ambayo inasikiliza nchi nzima na ilikua muhimu sana sha unaongojea kipindi msakat mm. ajumann asubuhi maanyingi zilizorekodiwa zinapigwa baada ya uh, hapo sasa lazima uwezekuhonga ku, ku, ku, ili wale watayarishaji mm. wa vipindi mbalimbali mbali, pale waweze kuinudi nyimbo zenu kwenye, kwenye vipindi zikisikika mm. <laughs> And then you can make a t nchi nzima kukweko na mpango wa wakunyumbo kuongelea serikali weyo nkuuliza unajua kuna kuna ya saa zingine kwa sababu uko dunia ingine na mimi ndo maana hata swali ilo linakuja <laughs> <laughs> manake ni swai kwa mfano baba wako mlevi sana kila siku anaitwa na toroli nyumbani asubuhi ameamka mzima kumwambea baba ulevi aufai <laughs> eh? unazawe mzee nini kavu kabisaksun na ni kweli eh, au nyingine mzee unajua meona ut unachofanya mzee sio kizuriathi lakini lughaa kwa hyo sasa theon is na ni mara nyingi lugha what thea sain is the truth but lugha gani unaoitumiahsa kwa sababu kwa wakati otlikua kwa mfano lika ukirekodi wimbo lazima wimbo moja uhusiane na siasa hiyo ilikuwa lazima kwahiyo yu fr to sa whaeve kama utaongelea kilimo kama utaongelea uvuvi kama utaongelea mwali mnyererew unaona kwa yopale oyndohiyo sasa nasema makenikichukua nyimbo kwa sabbu h bra ya nyimbo zamani about songs kwaiyo szigienana nasikiliza tu unazokene nazo hizo ni kwenye dita bado naendelea kujaribu kuzikamua zingine zote nizihamishahela yako mm. tu so unaanza kuangalia unaona wimbo unasema vizuri lakini kuna ritiis ya namna fulani pale au a iiikama navyosemaikmba banakesho uw unavaa suruari u mwisho leo kuvaa naniiicho kinanii chako hicholakini nie unataka kesho avae suruali so kwa hiyo kua tofauti na saizi ambao naeza ukasema inategemea malezi pia make malezi ya zamani sisi ka mtu yoyote mkubwa nana mweshimu no yeah. yeah. no kamlevi mkicha nini namweshimu kwahiyo hata lugha unaoongea naye tofauti na lugha unaoongea na, logo na mwenzio na a tuna rika kuna wenzio warika wako mtataniana utani wote akiingia tu mtu wa rika nyingine hhata <laughs> kama mdogo kama mdogo mnamfukuza eu hey, toktokatokaacheza to, to, to, nawenzio sudi mwendelee na nyini naili lugha yenulaini sasa shida inavokua amba lugha yako ile unapoanza kumwongelea mtu wa rika nyinginesasa mpaka kizazi hiki kilichopopnaki kifutike acheni nidkutkanmndiomaanaazii demokrasiya kimarekani0 Hmm. tev uh, utamaduni huko so vasld marekani ni, ni nchi ambayo ni mchanganyiko wa watu kutoka sehemu mbalimbali yeah. duniani wafaransa wataliano nin wa, nini, nini ukiacha wale wenyeji wale wwaindiwekundu wa ukichukua waliopelekwa kule kwa nini kwa utumwa kwa hioitsio like lakini hapa unaweza ukuta bado kuna zile rups za makabira tun tunazijua kwa majina oheihis uh, tuko sisi wamjini sasa baba yeah. yako yeah. alizaliwa yeah. sure mwee lakini kazaliwa mjini mama mchaga akazaliwa mjini wameoana umetoka wewe wa mjini kwa hiyo sasa tunaiki kizazi kingine tin zake nazo ndio zinategemea huo stronge katika lwazazi wake katikai ambayo iweza kumwweza bwana sisi tunataka kabla ya kwenda kule mbele liusema kuna bend ya kilimanjarobend nakumbuka au tukua naongelea miaka ya h hapo kuna wimbo d remy alitoa na supemati mila unaitwa mambo kwa soksi nadhani moja wa wimbo ambao ulifungiwa wakati huo sijui kama ulifungiwa wanahiyo wbomoa bomoa bomoatutajingaamo bomo, kwa likuja baadaye sana okay. uh, na, yani vigezo vya kufanya hizi zkwa in hizi vigezo likuwa ni nini asa ni utashi binafsi au kuna zimewekwahakuna no, kuna b moja set of laws. kwa mfano hata saa hizi imekuta uh, waziri alikuwa nawambia bashata watengeneze kama hadidu za maadili ambayo najua hawawezi kuifanya kwa sababu kuna problem saahizi n yani, nikisema ta maadili ya kitanzania na translati vipi nachoweza kusema mii maadili ya kitanzania toka hapo nje ukimuuliza mtu mwingine ana aidia nyingine kija kuwauliza watu waliokuwa kwa google na, na whatsapp idamaadili what ya kitanzania kwa hiyo ppko na kitu ambacho y hatuna bo asema sasa haya ndio maadili ya kitanzania Tume, tumepoteza kutokakwangu wanasema tumepoteza hiyo njia kutoka 1995 mm-hmm. cool. yeah. kwa, namna kabla ya 995 mm-hmm. uh, tulikuwa wizara ya utamaduni natuseme maafisa wa wilaya wa utamaduni maafisa wa uko wote walikuwa chini ya wizara ya utamaduni mm-hmm. wizara ya utamaduni ina sera kwa hiyo watu wote wanai sera kutokana na wizara yao sahizi wizara ya Usaizi, utamaduni maafisa wa utamaduni wako chini ya tamisemi na kule tamisemi wako chini ya wizara ya, ya tawala serikali, serikali za itauko waziri wa tamisemiwaziri mkuu mbaya zaidi kwamba huko chini huyo afisa wa utamaduni yuko chini ya daent ya elimu hmm. kwa hiyo uko chini afisa elimu kwahiyohyo yeah. oda zake zote zinakuwa chinia afisa elimuina wasanii wengi sana ukimuuliza selimuwafisa utamaduni wako nani hamjui kwa sababu this afisa hana bet hahudhurii vikao vyovyote vya manispaa hahudhurii nini kitu chochote kwahiyo hiisiks lakini wakati kabla ya pale kabla ya 95 nikan walikuwa wnaelewa kinachosema kinachotoka wizarani ndio utakachokikuta tunduma utakachokikuta bukoba utakachokuta mtwarastandad naona kwa hiyo ukishafanya hivyo theasof sort unawezaifanya kwa muda mrefu mwishoni anageuka na kwa maadiri kwa hiyo watu wenyewe maadiri isnotsomthigo is tosl kwamfano mimi mkristu nikiwa na watoto wangu kitu cha kwanza toka wadogo jina na waita la kikristu wananona naenda kanisani kuna vitu anasema staki nataka unaona so it's, ni kitu ki, kadiri ya malezi kinakuwa iko ndani yako you you its in au tusema ni mtoto wa like kiislamu unamlea vizuri unam, kama unata, unamlea vizuri namwelekeza kwa hiyo we mwenyewe anapokuwa anasema hiislamhiki kitu akifanyiki hiki mm. kitu akifanyiki ndio maadili yenyewe e maadili yako sura nyingi ya kidini ya kifamilia ya kikabila yaki yakiko mwishoni ya kitaifa mm. kwahiyo nataifa nalo linakuwa na taratibu zake inafanya kwenye shule iko hivyo hivyo akienda mtaani hiko hivo ndio maana kuna katika en zetu ukua tunajua tunaweza kujifanya i awez kukubaikke kujuwmba ik wez kukubali nikwamba unatambua maadili yako no. lakini sahzi namkuda mtu haelewi kwa sababu hicho anachofanya wazazi wake hawana tatizo nacho wanza yani mlango wa kwanza ni nyumbaniwo awanatazshu <laughs> a hiyo kit rafki zako hawana <laughs> ishu. ishu na hiyo kitu jamaa zako hawanaishu nahiyo kitu lakini kuna watu wanaishu na hiyo kitu na pengine wana uwezo ii tut toka kwasababu ko serikali haieleweki nataka nini eala aa wakati wa chama kimoja hoi aadiiasema siukuna ngozi zinazofaa nazsizofaa liweka na mabango nchi nzima panguogani zinafaa nguogani azifai na kaweko watu wakuja kukamata watu waliovaa nguo kuchana watu waliovaa nguo zisizovaa na nini it became kwamba hamna mtu ambaye hajui yani ukivaa ni kwamba umeamua kwamba mimi pamoja mimesema ho lakini this is my, my om to dthis sasa kuanzia 95 kwa sababu saa hizi afisa utamaduni wa kinondoni hajui afisa utamaduni watemeke anafanyaau wailala anafanya nii <tiple> no, no. kwahiyo sasa hawa ndinat utamaduni ndio anyingi ndo unaoleta maadili sasa kama hawa maafisa wenyewe wa serikali hawajui wananini serikali yenyewe inataka utamaduni gani hai lakini serikali yenyewe ndo inakuja uwezo wa kuku kwahiyo haija kutengenezea aman sisi mipaka yetu ii hapa lakini bado inakupaa na kutengeneza mipako ni mipaka ni utaratibu wa maisha not really kitu ambacho wa kime wayo mtu akafanya wa kitu ilala kinaruhusiwa ila akienda kinondoni anaambiwan no, d do that hkwa eh, mfano kulikuwa na wimbo fulani ulipigwa marufuku hapa na basata sasa basata haina watendaji wilayani wala mkoani kwa yo kichokua kinaonekana daresslam ulioimbo na kwenye radio kasaabus ukahupigi lakini ule msanii akienda morogoro ishnaendelea ttamaduni ana wasiwasi wala aazibiki kufata kwenye hizi ambazo kidogo taratibuatkufuatiliaaekuf ni advantage na disadvantage kwa sababu whatis goito ahili what, taifa linaloitwa la watanzania baada ya miaka hs0 litakuwaja dysa sisi izaio kitutaa cha kufanywa usema mimi tanzania, tanzania? kwamba umezaliwa kwenye hii mistarii iliyotengenezwa mkoloni tna kina kutofautisha nini la mkenya ats wenzetu wa china wa korea wa japan wana macho yao yale sema wankn awana iweka mbi kiaeka kwa sa ana flnima kiik baaypaakma sisi u tunaona wamarekani ni fanya chochote kile wana mst okay. yao mpaka wao wenewe anakufika mahala wakasemap huyu jamaa ichokifanya hiki htawtufane wakati sisi huku tunaona kuwa fr ndo umarekanimii yeah. oh, wow. yeah. imefurahi sana kwanza nimejaribu kuwaza kwenye aspekt ya dunia ya sasa tanzania ya sasa mimi ni msanii niandike barua kwa afisa utamaduni wa wilaya ni mwombe kwamba nje ya wilaya ya kinondoni <laughs> naenda kupafomu wilaya ya ilala lafu <laughs> eli Was, wasanii wetu hawana haki ya kusema wamete, wanateseka kwamba uende ukamwombe afisa utamaduni wa wilaya utoke nje ya wilaya nikiwafikiria walewnzanguwalitangul mbele a kasemaal wazee wangekuweko zamahizi na ubunifu wao ule wa nyimbo ambazo mpaka sasa vijanasasawanaabap <laughs> wi nyimbo nyingi zilipigwa na magita matatu asolo azinginmwanzo likua na Sazine, tumba ta zilikua baadaye lakininazisikia mpaka leo nakutawatu na wengine wan, na wanazikopi hrangi ya chunwarangi ya chun gi matatu na konga na waimbaji wawili mna aooneamna ambapo remi kwa na katika yeah. mtu moja mbaye nbabaishaji okay. yeah. yani yule ndo bea <laughs> kuli alikuwa na uzuri wake alialakini yani uwe, ulikuwa uwezi kumkompea labda na aegmeza nyimbo kamasimakwiza safari sund kuchikua kwa upande wa ukongo unaona kwa hiyoyani uwainanijenzimawal mm-hmm. wazee wangekuja afotee uhuru maka walikuweko waze wahuni ake tatizo linaokuja nnakwamba kwa sababu <laughs> ya hiyo imesaidia sana ni eni ya rtd kwamba mkiwasikiliza wanaongea maneno ya busara na nyimbo za busara zinaendelea kudumu lakini uwa unawafahamukishikaji yani mnajuana nini wengine wazurumaji wengin nini wengine yani kila vurugu lakini kwa huku nakuja kusikia nani nyimbo zao nzuri ambazo zinaheshimikana wimbo mmoja unahusu kigamboni unaongelea sikumbuki jina unaongelea sehemu za wilaya ya kigamboni geza kibugumokimbiulikua b ani wimbo wa urafiki likuwa mari ya kiwanda cha urafii uli unaiwa ulikuwa unaitwa hivyo u geza ulole ukisikiliza mashairi ya ule wimbo wanaoelezea kigamboni ilivyo mimi naishi kigamboni eh. sasa kuna wakati na waza hawa wazee wakija waka, wakaiona kigamboni ya sasa wanaweza wakakaa chini kwa sababu kwenye ule wimbo tegeta mm. Mm. watu walikuwa wanabembelezwa kwenda tegeta kulima kwa sababu tegeta likuwa shambap ambapo sahizi katikati ya mkato ni shamba d na huko kigamboni shamba kote kwa hiyo yu ilikuwa swaliilo nasema tuendeni kibugumo sijigezaulole wepu yeah. kwenye makao mapya likuwani vinaanzishwa vijiji kule kusudi watu wahame waend waende kufanya biashara za kilimo baadaye ya kufanya kama naokumbuka likuwa anasema biashara ya njugu na karanga aitufai achenio tendeni kwenye Kili kilimo sasa like i an muziki sa zingine ni historia hizi sa saizi mtuwatu alikuwa wanabembeleza kwenda tegeta saizi ukiambia yeah. kuna kiwanja tegeta natakunuamamilioni yaeumbuk <laughs> <laughs> <laughs> uh, marehemu Marehem, uh, babat uh, babati anasema yeye mm. ni mmoja wa watu wachache sana kuanza kukaa tegeta mm. sasa so, sijui kama ni kweli au si kweli lakini ukijaribu kusikiliza mziki walivyokuwa wanaelezea maeneo yao kiza ulole kwa, kwa, kwa mfano tuchukue sinza 1985 kulikuwa na mama moja alikuwa mama rafiki yangu shangazi yangu moja alikuwa amenua kiwanja karibu na kituo cha polisi cha sinza mm. ilikuwa gari mwisho kufika tunafika po n bamaga ndo tunabaki gari naweza kutwanga mgud no, eh, kpale palikuwa poritu mwaka 8ea mm. raf Sit, nipo ingia makasi kuna msichana mmoja alikuwa likuaamb bwana sisi tunaviwanja nani tankibovu eh, eh, tunauza mashamba <laughs> nije ntoelangu mi kwenda kunashamba mm. <laughs> <laughs> saizi uksidli kila kirudi natakkwanatankibovu laki akatiwapi no, tankibovu sasa kama tankibovu ilikuwa ni nje tegete ilikuwa vipi Mm. naikwahiyo huo wimbo naukumbuka ulikuwa gealikuwa unahamasisha watu kwenda kuwandoka mjini kufanya biashara za nani za peti biashara zinakwenda kufanya kilimomabadiliko yes, tuelezee kidogo kuhusu muda wako ukiwa kwasababu kwa historia katika bendi uliokaa muda mrefu sana naani nikianjaro ya yeah, kilimanjaro bend imekaa muda mrefutuelezee muda mm. wako kilimanjaro bd kilimanjaro bed huwa nikiandika historia yangu sifangu wa nasema ni kiandika... <laughs> so, yeah, si mm. niepita bendi nyingi na zote bend zote ziko shule kila mahala nienda nijifunza kitu kikubwa sana kinachonifanya niwe lakini kilimanjaro bendi ilikuwa kama chuo kikuu sasa ndo unatoka sasa unaenda kwenye maisha halisi kutoka chuo kikuutu ah, kwanza ili chuo kikuu kila kitu kila siku unajifunza kitu ki vile eh, ulivyojifunza ukiwa usujitankati ukiwafanya nini kwa sababu kwanza hata mziki ulikuwa tofauti mziki wa ankati mziki wa makasi na mziki wa, wa kilimanjaro bendo tofauti kwahiyo lakini kila mara ululikuwa chuo kikuu ku, yani kilimanjaro bendo us chuokuu watu ulikuwa wachache bend ilikuwa wachache lakini nyini tunafanya ulizokuwa tunafanya aina ya ubishi tuliokuwa nao wakati wa kuompo nyimbo ulikuwa wakiuto huzima zaidi bendi liko na watu saba wahusika marehemu babu jenje abrk homaris alafu marehemu waziri ali mpiga yb uh, nyota waziri mumbaji au nyota abdala naitumakshepeana taraka nyota abdala mwimbaji and then uh, abu mwinchumu mpiga konga uh, mm. na mwimbaji juma umari mpiga drum alafu mamedi mrisho mpiga gita kepi kiombile mpiga bezi na mi ndio nikaingia okay. hpolikuwa uh, napiga gita na kuimba okay. yeah wako kilimanjaro bd ulikowaje tupe, tupe shule sisi ya yeah, bado sijalipata swali kabla ah, okay. ya jibu ah, nlikua namaana gani kama ambavyo tuliongelea vijana uh, nataka tujue kwanzia ulivyoingia kilimanjaro bed mpaka hmm. hapo yeah. kwanza um, kimanjaro beni umekuja kuwa karibu zaidi mwaka 99 mwaka 99 kuikuwa na mgogoro mmoja mkubwa sanam9 paka t9 mi nikuwa mwenyekiti wa chama cha muziki wa dane chamodata Chamo Chamo mm. mwaka 97 tukaweza kuandikaikwanza uh, tukaweza kukutana na organization moja ya norway inaitwa sroe founatio mm. na baada ya kuongea nao wakaonekana kwamba wanaweza kuisaidia chamdata okay. bas tukaandika popsl pale ya kwanza tuasemawanamziki wa, wote wapate elimu ya mambo mbalimbali soungn wapata elimu ya soungneers wanamziki wapate elimu ya copyright elimu ya composition nnaka maadili ya, ya muziki wakakubali tukapata fndin tukaenda wanamziki mia 2 tukakutana bagamoyo kwa siku nne mfurulizo seminas woksop ilikuwa k- kubwa sani kama jaulio kuna mtu anayo saizi akusanya namziki 28 kwa siku nne mfurulizo wa wanaofanya elimu kwa hiyo tulivyotoka pale watu walikuwa at atlast tulikuwa tunajijua nao walitoka wengine itoka tabora morogoro bendis hapa daresslam taraup baada ya hapo tukawa tumekubaliana wakati huo fm fmio ndo zinaanzafio ni zilipokuja actually ni mojawapo ya sababu iliyosababisha mziki uwe hapa ulipo na infact bendi ziwe hapo zilipo na mziki wa bongo fleve huwe haplfzo sasa kichotokea fm iipo kuja za kwanza zikaanza kukataa kupiga mziki wa, wa bendi za kitanzania wanasema quality mbaya quality iko, chini. iko chini na wakati huo bendi zilikuwa zina rekodi mara nyingi kwa ulikuwa azianza tra- tac zilianza lakini lika maa nyingi ta sita tra nn na ma likuwa natolewa kwenyeafnapiga nyimbo za nje na za kikongo zaidi na moja ikaanzisha soko kubwa sana la bendi za congo mm. kwa hiyo hapa ikawa bendi zinakuja leo imekuja hii kesho mekuja hii kesho mekuja hii na promotion inakuja zaidi kwamba tanzania mnajua thamani atuwezi kuapa kazi kwa sababu amjui kupiga unaona kwa hiyo tuka hiyo ikawa moja hapo ya proposal tukakubaliana na wale srume foundation tutapata digital recording studio tutapata radio station ya kwetu na media uh, tuseme ilikuwa mdia nan um, kwa ujumla wake gazeti uh, na redio ya kwetu pamoja na studio ya kwetu kwa hiyo kazi unaenda kupeleka studio inaenda kupiga kwenye redio yenu na kuna gazeti la kufanya promotien yae huwo toka mradi na actually wakaleta well, ila tukawa na pb moja katiba ya chamu data ilikuwa mm. bou sana katiba nyingi za vyama vya zamani ilikuwa tunachukua moja kwa moja katiba ya chama cha mapinduzi unabadilisha tu wow. Ma, nini, pale ipae chama cha mapinduzi unaweka jina ya chamudata oh. kwaiyo ilikuwa inafata vile, vile kila hirach na nini na na nini kama ake, kwenye, kwenye nanini kamana ndiozika peke ambazo zinakubalika kwenda kuenda kwenye s nn kwa hiyo hata za vyama vya mipira na nini na zimekuja kuleta vurugu sana kwa sababu kuwekwo wazee ambao tumezoea fu hataujtatakaiwe oh, kampuni iwezekani kichama chetumaana ake kwa staili hiyo hata timu za mpira wa miguunafuata katiba ilika ni ileile tofauti yake ilikuwa jina na pengine madhumuni ma ma au somthi machache lakini yote mingine lika yenu hii enuii hatuezikueta mali yote hiyo tukakabidi kwenye katiba hii kwa katiba kwasaauubokatibam wale viongozi tu una kamati kubwa ambayo inaitwa kamati kuu wow, na a eh, kamati ya utendaji wao ndio ndo mabosiama tndaao Uh, kwamba ile kamati ya utendaji inakuwa na nguvu mno kiasi cha kwamba ii mali inakuwa ni ya, wale wachache sio ya wote uh, na sisi unatauleta hvi vyombo vovya okay. kwahio badilisheni katiba sisi tutaleta vyombo wakatoa na pesa za kufanya utafiti wakubadilisha katiba na wakatoa za katiba za vyama vya, vya, vya kwao kule basi tumeendelea kufanya ile matayarisho tabu moja ilipokuja kwamba walipokuja na vyombo vile vya, vya studio ililazimika tuwe tumeshafanya mkutano wetu mkuu tumepitisha katiba yetu mpya na tumepata viongozi kutokana na katiba mpya sasa pale watu kuja bana kuna uchaguzi bana mna wazungu kama vumbo arudishe kwaotuingilie <laughs> <laughs> kwenye <laughs> chama <laughs> chetu mwaka gani hu 99 septemba 99 kwahiyo ikilazimika ni jiuzuru mwenyekiti kwenye chamudata wale wazungu tabu ikawa ameleta vyombo wakupokea hamna kwa hiyo wakaenda ubarozini kwao ubarozi ukaanza negotiation na wizara ya utamaduni wizara ya utamaduni akasema bwana lazima hivyo vyombo vibaki hapa kwa hiyo ikatengenezwa nikaitwa tena kwenda kutengeneza kamati moja ambayo kata tanzania music project ili vyombo vya studio vianze tukaanzisha studio moja naitwa marimba, marimba studios ilala kwa na chama cha mudata akapewa miezi sita waende huko watimize masharti yao yale ili warudi waj wakabidhiwe studi yao They never came back. Uh, ila kwenye mitandao wanaona hadithi moja wanaijua wenyemata ilikotoka ielewekiaka so, so, sabbu tuko hapa na tuna clear. We, S- S- wwe tuambie moja wanasemaga kwamba mi niliiba std How do <laughs> api, tena hii ilienda mpaka vyombo vya juu nakumbuka ilifika mpaka ikulu kwamba kitimi aliiba stdi yeah, na inac kuna awamu moja ambayo mimi ata ikulu ni kwa kuingia kwenye vikutano vya wanamziki mwenyekiti wachama <laughs> <laughs> lakini kule siendiksaumwiziwaiyo vilikwepo ti zilikwawazi <laughs> kmba wazi nafanya kazi aaek fa n ktenewa kamatiamez wachaguliwaoachu na marehemu mzee nane kwa mzee moja wa simba marehemu zamani sana kina karola kinasha n kwahiyo ao ndiikwa kamati hiyo ya watu sita saba hiyo yakovec kwa muda miezi sita ilivyopita hamna mtu kamati ile ikad ikazimikiza kuenza na sasa problem iliyokuwepo wakati wa miezi sita tukna uh, makubaliano yote ya mwanzo ni kwamba ile studio wimbo moja usizidi shiringi elfu kumi mm. lakini hela zote zinatoka kwa donas kwa hiyo bili ya umeme inalipwa fanya kazi wanalipwa nni miezi sita ilivyoisha wamekata mgu huku tunawakanza madini ya umeme wafanyakazi mishahara na nini yani kila kitu kilikuwa kinaenda kwenye heshima sasa kwa hiyo ikalazimika kwenda nanii kwenda sasa hivi kueko problemu nyingine tanaintena wale viongozi ambao walikuwa ameikataa hii studio wakawa wanapita huko kuiharibu jina hii studio kwamba ile studio haifanyi chochote wakatima na watu wengine wenye studio zingine wenyefaa ninnn uweza kuhakikishhatazi ikawa oki, mtu akirekodi aki, aki marimba akienda kwenye radio naile ule wimbo abwimboi yake sio nzuri unajuakwanza hauna vzingizio <laughs> mpaka nalazimika kudanganyaukienda huko waklia umerekodi waptajakitaja studi nyingine nyimbo inachukuliwa na ilikuwa imetengenezwa mafya fulani kwamba bila watu fulani hata wasambazaji hawapokei wa kazi yako <mbehae> <mbehae> kwahiyo sasa liua nguvu amba ukirekodi pale chansi zako za, za kupigwa kwenye redio z chansi zako za kuweza za kuchukuliwa na msambazajiz lazima watu wakimbia alikuwa nakuja tu watmwishoni kawa ni watu wa kwaya za dini ambayo anyway kwa hiyo wakati tunaangaika hizi miezi sita nani indonanii kwanza chamudata walipopewa walipo muda wa kwenda unni kujirekebisha kilimanjaro bendi walitoa pesa za kuanza kujenga studio e apjet si lazima iende na inahitajika sasa kuanza kufanya taratibu mpya za pesa zitakoja i toka doas na nini kilimanjaro mm. bendi ndo nikaweza kuwa konvinsi wakaweza kuleta pesa za kuanza kujenga ile studio kufanya nini na nini ndio walipoanzandio tuipoanza ukaribuwasana mimi katia mii na wao na ndo nikajiungkurudisha uh, nyuma mm-hmm lianjaoamiliwa inamilikiwa na wanamziki wenyewe nimbazo walimiliki wanamziki wenyewe na wakatengenezaw ni kilimanjarowotwlinamiiwtwaiavikwahio likuwa rahis kufanya kazi pokutoa pesa palekuja kuleta na akakontibuti hela nyingi tu hela na i atakushinda tupale ukugonga n- nyondo nini bezongngin wote wakaameka pembeni nahivyo tenawshasma kmba iyo sis kwahiyo miezi sita ili ilivyopita ikalazimika ubalozi ufanye deishn kwamba sasa wao kama ubalozi satkujihusisha nawnzapata abili ya kuendesha kwa t kwayo ikatangazwa mwenye gazeti anaetaka studio ipo lakini masharti yake awena oganisatio afate yale makubaliano ya mwanzo kuhusu namna ya kurekodi na nini na kwamba kitakuwa kituo cha ja kufundishia masungin na kadhalika uh, kimanjaro bend tukatengeneza kampuni ltukatengeneza e, kampuni ya kimanjaro, kimanjaro bend na mimi najama naitwa musa uh, tukatengeneza kampuni naitwa na sisi tukajitosa kwenda kuomba hiyo ku, umiliki hiyo studio so we had an advantage ya kwamba hawa kilimanjaro walikuwa na toka mwanzo tve onibte to that na tukapata bahati ya kukabidhiwa hiyo studiah a into mikono yeah, ya yeah. kilimanjaro b sio <laughs> ka kuibiwakuiba studio kwa hiyo tukaendelea pae tukafanya kaa tunafanya bado paneship na noreia adiobcasti nrk naendelea partnership na wale foundation kuna watu wengi sana dwalienda norway kupitia pale ile mradi wa studio kuna sound engineers wengi walijifunza pale unaruus watu kujifunza saizi namwona kuna moja sagati jon sagati yuko chuo cha um, sanabagamoyojohn oh, mugobi sagati ukimuuliza atakwambia yee pale ndo alipojifunzia kuna richard mloka alitoka huku uh, don bosco lakini alikuja pale kuna engine wengine wadogo wadogo ta nimwasawa majina ksakati ya2 mpaka 2shivs kilimanjaro bnkanza tunapiga uh, tunpiga tnapiga mwishoni mpaka iyo miaka uh, kumi ikapita nikaamua kupumzika sa kwanza nimeshasoma nimeshatoka sasa ntengeneza kitu changu matokeo ya elimu ilikuwa tu nikunziuwna maidia yangu kichwani nunajua kwenyebenambazo zikokunamoja kambai lakini watu wabeshajitengenezeayao sasa kamalazima utafute njia ya kuweza kun soa kwanini niliamua kuanza kutengeneza grupu yangu mwenyewe na baada ya kilmajaroben natamani turudi nyuma mm. na tuongelee mziki wa dance kwa sababu kama tulivyoanza mwanza tulivyoongea yeah. uh, kuna wakati ofreo tuliongea kwamba miziki hii mingine yote bongoflavo regenini japo uh, sio kwa ukubwa huo lakini imeukuta mziki wa danse uh, radio tanzania nadhani kwa kipindi hiko mostly ilikuwa kwa sababu ndo enyewe ina ina produce uh, mziki kwa hiyo wao walikuwa wanapiga wanachokitengeneza wao nini haswa kimetokea kwenye mziki wa dance mpaka uko hapa ambapo uko sasa hivi sasahivi yeah, moja thikama niivyomensien hapa katikati wa uh, fm stations ulikuja uka uh, fmstation zipo tulivyoambiwa kwamba zinaanza fifmaon ilikuwa i ambayo sasa ni radioa radio nakumbuka tu waifanya mikutano asa fanya mikutano tukaongea bwana jamani tunaanzisha radio na nini uh, kitu cha kwanza nakumbuka tu, tuichoanza kuleta tabu wakati tutakuwa na saa moja kila siku ambapo tutapiga mziki ya dansi sasa inaonekana kama neno uzuri lakini kwa watu wengine tukaona sio sahii siku na masaa ishirini <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> na nne kwani saa moja tu ndo utakawmasaa ishirini natatu napiga nini naona na kiukweli ikawhata hiyo saa moja hiyo ikawa haipo ipanza kwa sababu ndo zikaja ho stori za bwana hakuna oliti hakuna nini nfac mziki wa dansi hata mziki wa taram nkwa mm. upigwe siku ya kwanza napiga tarab nilikuwa mimi niko kwenye inevi tena pale pale radio akaja mtu mmoja ambaye sitawataja lakini akaja wimbo ulikuwa una wimbo wananiwa kinyago cha mpapure mbo fulnkinyago cha aina unupnupgwwene oa zinginyawn kpnymbo akitanzaniali zioa nyingine kawatangazaji wahwaknza kujihusisha na umenejawa wasanwatangazai wakawa mameneja sasa kwa hiyo yeye lazima aakikishe ya mtu wake inapigwa kwenye redio sio hiyo tu wata redio zingine wakkisha kumtafutia wasambazaji kusambaza ku, ku akati biashara ya kuuza kaseti lika bado na baadaye sd ikaendelea kwa hiyo sasa ikawa kwamba w wa, kama huna meneja pale redio uwezekano wakkupigwa nyimbo ni mchache ikaleta mabadiliko fulani kama ivyosema mziki wa kikongo ukaanza ukaleta sasa bendi za kitanzania zikaanza kujaribu kupiga mziki wa kikongo lakini wanaemba kiswahili No. uatanimahali yeah. na kila kitu akikongwe ndebekemelikuna beni zikaanza cool. kuwa maarufu sasa kwa sababu wato unajua kwenye sanaa kwenye utamaduni kitu ambacho una, oh, unacho ufundishwa kwa mfano saizi tukiletewa nyimbo hapa tukaambiwa bwana hii ndio hit china saizi tunaweza <laughs> tukashanga chamana kikwavya kwa sababu hatujajifunza ile nini mpaka kuleta kulelewa yo kwa, kwahiyo uh, kwa mdia mara nyingi ndo inaofundisha watu waende wap anasema kuna um, sema, um, rafiki wangu moja sana unajua mdia ni kama umeingia kwenye, kwenye ukumbi ambako kuna alafu kuna pazia alafu miia ni kama ule mtu mc najutangaa jamani leo usikoleo tunawataaishia mambo mengi sana kainpopo tunawaleteli sasa jon kitmanafunguapa natolewa jon kitim hey basi mna h nnaendelea atampigampaka mwisho nyuma yaazi wasa wangnwal lt atapitaonekana awengimakma una ngigpataaf kwa hiyo ni zile zilipokujafmaio na mameneja kuwa mameneja wa wanamziki na patikulaamziki wa kizazi wa wakati huo wa, wa mziki wa, wa sasa airtime nyingi kawa inachukuliwa pale alafu na stai yoomoianaeza ukafanya utafiti mm. b veest wafanyakazi wa kwanza wa io ifm nyingi mm walikuwa mara nyingi ni wale wa vijana wa, wa, wa kitanzania ambao walikuwa mara nyingi nakuta wamesoma ulaya hata kiswahili anapokuja kuongea kutangaza pale unamjua kabisa uyu sio mswahiliwa moja kwa moja au wale wa klasi fulani hivi kwa hio ou kila klasi na aina yake ya mziki kao nkut na klasi fulani ya mziki klasi fulani ya watangazaji na wakisha wapa emtrihe ya watu wengine nao And the kind suit, of music yeah. that will follow. So, like in a movie, what to a quanza when your radio stations will get someone and decay in a EV, one decay magina, and then you go when you see you'll find there's something very strange, very similar when you see visa. Some do what wa attack so you impact us when you're Tangazadio FM stay. No quality, such as <laughs> later depending about this next program will be mostly to know how people dress <laughs> and. sasa iyo ni watu kutoka ka flanige ndasanaunai zjisongea huk ungitegemea mtbasnkipindki kipidiki mchasongeaapt tinakuyasasa tnaei kibao fulani hiv kinavutahicho kibao bomba kweli kimeshikakeli mshikaji wangusasasitundumaii mfana ko kufundishwa sio lazima ambio il hasa kaeni hapa niwafundishe kutangaza kufundishwa iniwei kwamba wanaona hiki ndo kinalipakumbe hiki ndo kinaipihiki kinalipa kwasabu takua kuona kamahuy anatufaa kwa redio yetu huyo akajamamwenyee kuna redio yao moja huko ukienda tafiki mekujaumesikiliza mpaka aja wajisemenyee ii nimbenyalukolozetngelea sababu kadhaaoza mziki wa dansi kushuka lakini kuna moja pia sababu ambazoanamsema ii sababu inajumuisha mziki wa dansi na mziki waa baada ya hizi weji kuanza kupiga hii miziki tena walikuwa wanadai kuna walikuwa wanasema kwamba mziki wa dansi na mziki wa taarab ni, ni mrefu sana kwa hiyo hawawezi kupiga mziki wa dakika saba na waache kufanya mambo mingine kama kutangaza matangazo so, ya biashara so wakaacha kupiga miziki ya taarab na ya dansi kwa sababu ilikuwa ni mrefu sana ka anapiga nyimbo za kisasa aandakatika njia mbinu mbalimbali za kusemabana sikutake sanakuamba nakumbuka io kikao kabisa kifanyika tazara taaraanaitasamaiaa uh, pale kuja kuongelea habari ya, ya, ya urefu wa nyimbo urefu wa nyimbo umekujaji lazimake zingie naeaunzisha naseaii nadandia tre ko mbele hhusu urefu wa nyimbo urefu wa nyimbo huko vipi mwanzo kabisa zikanza nani teknolojia ya santuri zilikwako so santuri zina spidi naitwa 88 in sasa zie 8 kutokana na ile usanturi na teknolojia ika hauwezi kurekodi kitu zadi ya dakika t a s nakumbuka mii hatawktibabangu mimi kwa mda mrefu nyimbo zake aliama lazima ziwdakia t na sdi pud inakua na dakika lakini nyimbo zake ilikua lazimaziwe dakika tatu na sekund lakinies sar8reodi dakia ta na sekunde dakika saba hazikujasared dakika saba zimekua so kwa sabu zipkua kwanza zi rekodi ndogo nyembamba znaitwa sho play zie zia kurekodi mpaka s n zingine mpa kwahiyo ndio ikaja hiyo dakika saba ikawakama standard taba n ano nini Kwayo, kwa iyo kawa imevuka kwamba adaa tat na sekunde hazikua kizuizi kwsaba izui kwao kaa imepanda kwenda kwa, kwa hizi kwa santuri ndogo kwa dakika sb lakini ikaal ambayo sasa upande moja na dakika ihmb ndio maana wimbo kama mam ulikuwa dakika b nyimbo za franco karibuni nyinginnnyngi nyingi. <laughs> mimi na, na kipindi nyimbo za franco ukiamua okay, kupiga ujewe hapa sasa ndiozogoelimake daka kumi kumi na moja kumi na mbili kumi na tano zikouko lakini teknolojia ndo ilio kwamba sasa anaweza kujae kwa muda mrefu zaidi saa hizi ne najua ukiweka flash moja naeza utengeneza embo moja fash moja utajaza kadikounavyokwenda lakini sasa nakuta huyo anaekwambia nyimbo i awezi kupiga lakini unakuta nyimbo nyingineas kukatisha imbo katikati o ref99n 8 palikuwa na wakati hapa tuna kampuni za kubwa zinashindana mbili k mvutano vuta ni kuvuta eklchamdata tulitumia kampuni moja tukamleta awilo longomba hapa akazunguka tuk nategemea tupate hela ya chama bahatimbaya sana watu walioenda huko akala ela ote n merudrudi nadns wakati o mashindano hizi hizi kampuni mbili za pombe zinashindana kampuni moja ikaanzisha system ilikuwa inaitwa hii kampuni ya promotion ilikuwa inachukua vikundi vya sanaa inavyipeleka kwenye baa vinafanya sanaa walianza hasa wakina bishanga akina nani ndio ndolikuwa wakwanza wanaenda kufanya vichekesho kueti kwenye, kwenye baa na nini na nini lakini wanalipa na baadaye bendi zikaingia kwao ikawa bendi zaangangania kuenda kujiandikisha huko kila moja ipangiwe baa gani yakwenda kufanya promotion kule wanapiga bure tatizo likajakwamba kampuni moja katia hizo mbili ikaondoka kwenye soko sasa hiyo iliyobaki ikawa haina ushindani ule wa mwanzo kwahiyo nayo ikajitoa kwenye wateja wa mziki wakawa wameshazoea mziki wa bure ingiliobia kinunuabi unaingiaau e, kingitabiununu unaingia nakatu palenapata mzikiwab b wenye ba sasa ndio akaanza kuchukua hiyo zigo la lazile kampuni za na ndio wanaendelea nao wanalofanya na, na, na, mpaka sasa sasa Many kwanza kipato ni kidogo kwa sababu mwenye baa nakulipa kutokana na, kutoka na mategemeo yake atauza pombe kiasi gani hana hela nyingine pal ithe imekuwa mbaya zaidi kwamba zamani wakati wanzi zetu ni kwamba unagombania ukipiga vizuri inamaana watu watakuja e kutoka nyumbani kwake kuja kulipa kiingilio aingie lakini sasa kwenye mfumo huu nikana kwamba wewe unalipo na mwenye ba ukipiga vizuri mm. ukipiga vibaya hela yako iko pale pale kajili ya mkataba kwa hiyo umeanza wan, wanaita ndondo saizi naenda kwenye basaspa naongea namenejabadang no talasshi lakimbili lakitatu midnapiga simu ausanya watu wann watanhatujafanya mazoezi hatujfanyai tunachoulizanatanai afanknaaa angyachungwa masafamarefu nyimbo ziko sasa ukishapiga namna ile kwanza we mwenyeweyni unajishusha hadhynhata uwezo ule nawsabuunakuwa huna kwaiyo ukiingia bendi leo naikija kesho bendi unaamba majina tofauti lakini ukisikia nyimbo zile zile mziki uleule umeuah bendiazirkodi lakini upande hu mnginewa uh, bongo flavo na ninnini ituaawananitu ahona uweo wao akt isas ko kwenye uwezo wao lakini, so uh, lakini, lakini wameshaingia kwenye kaseko flani hivi kagum sana ao kutoka tai mos kuhusu hali halisi tulipofika pamdiaf laini saizi bendi endo zinaendelea kutkwakuto Ku... fata sm maadili ya kazi ya mziki duniani popote p kupataupatai upata nini pea kitu kipya kiweze kuwashangaza kuwa wat mm -hmm kum iliopita unakua mtenga muda wakokila jumapili naenda s pal kwa jiliya mzikwassa hahtwatuawaziongeleiwala wajubwunajua unachokisema niliandika sentensi moja kwenye facebook nasema zamani watu walikuwa wanatoka nyumbani kwenda dansini alafu ndi bia siku hizi mtu anaenda bia anakuta dans kwa hiyo zamani mtu anaplani kabisa kama navosema da jumamosi lazima niende klabaseti lazima niende kaangalie nini sahizi upangi yani nakuja yani kamawanakukuta wao yani hata zamani nakumbuka kabisa mi kwa mdogo sababu wazazi wangu walikuwa penda mziki ndo siku leo tunaenda dansini s mama na baba anaondoka naenda dansi wanaenda dansini laini saizi pa kumsikia mtu akaye ajitaishe na mke wake aelezanewmaauwa aatnde dansini w kisikolojia juzi nimeona waziri wa utamaduni amesema kwamba vyombo vinavyohusika na mziki wa dansi viangalie bari ya kiingilio bia nhuyu jamaa anaongea kitu ambacho kifahamu mnani hapo vyombo gani vinahusika na mziki wa dansi sabu hivyosio vyombo vilivyosima kwanzia lio kingiliobia no thesno chombo ambacho kiliva kwa hiyo kuja kusema kwamba vyombo vinavyohusika viangalie ilo kitu a make saizi unafanyani unaondoani vitu vingi kunahitajika investment ya pesa sio mdomo Eh, watu wajue watapata wapi vyombo watu ajue watapata api pesa za kufanyia mazoezi watu wajue ok produkt hii tukioifanya tunaipeleka tunai wapi eh, kwa hiyo hes so yani vitu vingi vvinavyounganika hapo kuweza kubadilisha na sasa aalispikamii utamaduni mtu anajua kabisa kwamba nan bendi bule sasa ukishakuwa bendimake ndio maana hata saa saizi kuliona tatizo kubwa kwa ni bcasrs walivo ambe walipe mirabaa ni kama toka mwaka elfu mbili na tatu ngoma inaendelea uu mwaka elfu mbili nini ishirishirini <laughs> na mbili ndio kaana sahizi yani mwaka mwaka jana na mwaka huu ndio casrs wameanza ku, ku, ku, ku, kulipa mirabaa lakini imekuwa ni ugomvi nimekuwa ugovi kwasababu i tanzania inye, last time, alipa mab kwo wengi waliokamzaliw vombo yotadao zakutaklipataa aakmpakwanza kwambia wananchi wanze kulipa Mm-hmm. Mm-hmm. sio miaka um, mingi na ba- bado kuna bendi nyingi zikwa zinaendelewa jeetumpigampaka seyokwamb kitu ambacho kwangu mimi kwafano kama sanatengeneza ben singpendakuingatindo waaiedekuia lakini lazima unvesti sana kwenye mazoezi i watu wajuesio kwamba watu awezi kulipa naonapafariupa kajajut nalipa milioni wamba watu awanahela <laughs> lakini mepanga ituganeda umpfahali umeongea kitu kizuri ambacho likuwa na kisubiria cha mirabaha <laughs> eh, ah. ah, katika pitapita -pita zangu nimepata, nimepashwa habari kwamba mze kitime ni mmoja wa watu waliouza mziki wa bwana joseh bilinyi mm, sawa kabisa amba albamu ya kwanza ya sugu nadhani mm. um, inaitwa ni mimi miaka 95 yeah. sawa kabisa wewe ulikuwepo palekamasawa mm. kabisa amba utupe hhiyo <laughs> <iso hilo. laughs> <laughs> tarifa ni sahihi mwenyewe aliandika kwenye kitabu chake kama wkisoma amemtaja yani, mm, I mean, pale It was very Tuti, katika hizi zifait ya kusoma kwa sababu huku kulikuwa na maduka yanauza kazi za mkaseti wakati huo lakini unakuta watu hawalipwi a zaoaiaznait za kazi sana kwa hiyo tukasema tuanzishe kaprojekti ketu ambako tuwe tunalipa wasanii watakaoleta kazi zao basi ulianza watu wengi walipitia pale tukona uh, kampuni yetu naitwa retrota mm, batimbaya wenzangu wote kwa kwasheolazambaki mmoja tu yuko ndio mtu kunitambulisha koyo no mt lk ktambulsha kn b alikagwttmabaa naimba kwelibana ipo panaiba vizuri basi mlete a akaleta ile case actual ya nani ya mbilini m t wakatilikua toprouto proud too baada ya kuiskia kweiy k tofauti naja tofauti a wakataay k lkini naelewa anaonekana antakuongea nini kambiamwite kamwita pale kaja tukaongea tunachukua tunachukua bacha ya kwanza kasetimia kama sikosei alafu tunakupa shiringi lakimoja tkampa mm. lakimoja <laughs> kasetimia tukapodus fulakini naye tukampa mfuko wa nani unakasetima ende kauze nae mwenyewe sasa na toka, tupalea, kuwa marufu, tuka nab ivyotokapale kaanza kua maarufu tukaanza kuzikuta barabarani nauza wakati watu vitoroli vile kamata mmoja moja kisaasiju kuna mwindi gani tukaenda huko polisi nini ilikuwa vurugu lakini aits t hiyo hiyo albamu ya kwanza ya tya kwanza na ya pili nafikiri mpaka ya tatu tatua ngndani mm. na ya bongo ndio ambayo sasa nikuwa chamudata chamudata tukua tumeshajtengeneza kwa, tume kwa ufadhili hu na mashine za kufanya bi menyewe kwa hiyo tuchofanya ni kwamba nikawambia msttuaje pale tukafanyab ya hizo tukatafutastupu tukafanya bin ya ase akaenda akaongea nadsibuta ikawa dsibuta atoe vs amkataba pale mm-hmm. kwao katoa kave za kwanza elfumja tukaa pale ukatengeneza tukafanya kilimanjahotewip pap aliuza kasei zote aliuza se kwenye sho mojaahjalanknlio kilksia kwamba twangapepeta sasa walipotengeneza albamu yao kisa cha mpemba nikawa na ngoma kweli ya kuwabembeleza ii jamani huyu ape huko yake kauza mia nane nyinyihatimaye kweli walifanya lnchi wakauza kaseti na tukawafanyia sistemu hiyo hiyo kiasi cha kwamba aai waliuza tiketi nyingi kaseti zikawa zimeisha mpaka wakatokambea skei tiket followin tuesday waende pale kila mtu apate kaseti yake albamu ya kwanza ya sugu ilikuwa ni mimi ya pili ni ndani ya bongo mwaka 96 ya tatu ni mit mista2 mwaka 98 ya nne ni nje ya bongobasi ya kwanza <coughs> ndio tumetoa kama ya pili 96yataiya hmm. T- tatu, tatu ni mit ya mwaka 98 basi iyo mwaka 98 ambayo ndi tuikuja akaitumia tukatumiaa tukatumia wasambazaji kwa hiyo ambayo alilonchi kilimanja rotel98 nafkiri ngoja ngoja no9tu tumeshapata ofisi pale 9 so uh, nataka sababu wewe umekaa kwenye upande wa distribution dmda mfupiliokweeii kinakwamisha mzikiwetu sisi eemoja la kwanza likuwa ufuataji wa sheria naona no. kulikuwa na tatizo la mikataba kwa mfano na walikuepa nanalikuwa na mm almost easte central africa yote eh, hata south africa kama zambia eh, uh, malawi zimbabwe walikuwa anapata kaseti za kutoka zimetengenezwa tanzania zakutoka viwanda mm. vya za tanzania sasa lakini ile mikataba kutokana nao kufata sheria unapata mkataba umekubaliana kwamba utatengeneza kaseti elum mm. ili ndo umempa jamaa funguo wa foreva <laughs> mwanani tena <laughs> wanza lu moa utapewa hela baada yanaondazzmzko mpaka malawi mpnazot kaaimeibiwa pbe ya kuto kuwekwa na sheria nzuri uto kulinda vizuri sheria yakimiliki ndo kakumalizakuhaibu honkambea tumechkua tumeaza kutengenezazaamkataba baada ya doziut zko barabarani zinauza ukiwa indiviuanakuta torolimoja kaako yaliyoko manzese yaliyoko tandika yaliyoko apyalioko iringa njombe wapuna abarina aiyo usambazajisasa hivi mziki uko umekuwaiz na una haja tena ya kutengeneza haulazimiki ho inawezekana kufanya hivyo lakini haulazimiki kutengeneza ysico copi ya kumpa msikilizaji tuna hizi platforms kama boomplay Audio Mark, spotify nyingi tu ambazo yutbe mtu anaweza akaweka na akamonita uh, zile uh, y na akapata hela kulingana na hivyo wewe mtizamo wako ukoje kwa sababu pamoja na mingine wewe umeanzia kwenye kipindi ambacho hata hizi kanda hazikuwepo walikuwa vitu Okay. kwanza kuna tabu moja kubwa sana kwamba watu wanaweza kuongea mm. uh, kuhusu hizi na kadhalika ni watu ambao wako kwenye hiyo wana kama wea <laughs> mm. <laughs> unaziiza hizi kipindi ambacho nakirusha hewani lakini hujuihuu kwa upande wa pili kuna watu kwa mamilioni hawatasikiza hiki kipindi hawana sma hawajui if sijuibusiohawana mda hawajui hata kujua vilivyopo na wengine wanazo hizo lakini kununua bando yake <laughs> ya kuchat kasheshe acha kwanza kununua yeah. naona sasa hiyo stori ya kwamba mi nikutana na wasanii kama miezi miwili iliopita ikaja hii storiwansikuhizi unajua mauzo kwenye mitandao niok okay. wanyoshe mikono apo liowai kununua nyimbo ya mwenzi yoyote kwenye mtandao hata saizi uende apo nje hapo ulize ni wangape wamenunua nyimbo kwenyenni kwenye mitandao nbo kwa hiyo it its a theory lakini inpactiisno watu wa filamu wameacha kuuza dvdsao wanasema dvd haziuzwi unaenda kariako pale pana mitaa kama mitatu ina hdvds kila siku kila wakati yaani saizi ukienda pale watu wanabeba wanaenda mikoani wanaf lakini <laughs> wao wenyewe wanasema aziuzwi niwai kumuuliza meneja wa amnkaambia kwanini diamon atai kuchukua hizi hela <laughs> kwa sababu angekuwa anauza cds au dvds kuna An- yani, hela nyingine tofauti naiyo anaopata sas akasema kitu ambacho nikakubaliana naye <laughs> kwamba kulikuwa na wakati walikuwa w wenyewe ikitoka nyimbo mpya ameneja wengine namna kitoka nyimbo mpya wanatengeneza wana wao wenyewe wanatengeneza flash wana rekodi wanazigawa kwenye wa watu wa bodaboda fo fs una haki ngzokiasantukuni mwakoakwendaonjajaitukeni mashati bule amna mtu akuja kulizanahiyo waliifanya sana niiskia salamu alisema waliifanya kipindi ambacho wamepigwa pini nyimbo za kuchezwa kwenye di skitu ambacho e ambo lameig mabodaboda Mm. maba kwambasisi tunakuekea nyimbo kwenye f tunakupa bodaboda tunakuazizunguke yeah. huo zipigwe hukowatu wazisikiehuakini okay. so, um, right sasa kujenga mm. mfumo kwa sababu sahizi hapainafanya kazi kwenye sehemu ambao kuna taratibu zake iiugonja ya taratibu apat uwezi kupata hizoelo hasa lakini ndo hivo najaribu kusema kwamba upande wa iamiais bt mpaka sasa sijapata prf ya kunionyesha kwamba ytbe hane na niikuwa nablog nikaona hela ngap ni ipata ene ptahelaulio kwenye, kwenye youtbe sijapata hela kabisa yeah. na kwa sababu a yayob maripo utakaopatahpanamaripo takopata laa mtu zn ya uingereza kwa hen f ppl ni tofauti Eh, kwaiyo apo nazakuta una lihesabu kubwa lakini whatstheamofmone that yefrom thee na nyimbo ziko kwenye hizi pao ukifungua kwenye nanii kwenye, kwenye ukurasa wako inaonyesha mpaka hela anazwekiwa kupata lakini hizo hela kila nigiwatafuta awatu hazitoki <laughs> nibaksto kmana na nyimbo zangu ziweka kwenye platfom flani lakini as ya nafahamu watu ambao aliingia kwenye mikataba uwa namchana moa g kwenye mkataba na mene atangazoaowoe e advanae dit lakini kwa sababu ni rahisi via y kuweka rahis kupata hela na rahis kuibiwa pia yeah. mm. kwa hiyo swala la, la, la, la kuuza vitu kwenye nani ni linawezekana ila linatatizo sababu ya sheria iliyopo hapa tanzania ya kuweka stika ya tra hicho ndio kikwazo kimoja kikubwa na kilichoua biashara ya, ya kuuza kama hadop ambayo bado ni biashara kwetu okwa maana hiyo kitin weo bado unauona mziki wa kuuza io kwa sababu naona maduka na, na, mimi kijijini kwangu huko nikienda huko ifunda kule ndani ni tarafa lakini kule watu kuna maduka watu wanauza dvd okay. yani sinenda tarafa gani nchi hii ambayo utakuta hakuna duka la kuuza dvd wakal tunabani flusij f- nini tunajaza flashi tunabani cd no, lakini wako ku kila kila kijiji sasa ukisema kwamba haipounaamua kuficha na naduoasababu mm. yes. yes. yes. so, so yeah, solidi- hi stori ilikuja kwa sababu ya kuhamasisha biashara kwamba ni i oh. kwamba kuuza utaibiwa sana hili hey, tufanye i ambapo Bulk. Bulk. Oh. kwa hiyo sasa ikaanza hiyo stori o bwana kuuza siku hizi kwenye mitandao o sijui nini huyouyo bwana karibu na hiyo ch nani ya kuuza kwa ni kwa fysico kusudi isupot biashara yake ya, ya, ya, ya kuuza kwa, kwa show na wasanii kwa sababu ofouse hap hapatikitau bwana hizo tusidi zako mpaka ziuzwe zijauza lakini huyo nakakmb bana fanyasholnalakitan sasa naimekuja mpaka meingia kwenye akili naj uongolking mtu mrefuukweeskuzaee umenua ngapi e au ndugu yako gani kuchukua simu yake akaagiza kannua wimbo kwenye simu mtanzania utkimuliza pa hajana kendao zijaphukondokanunua ambaohukokwao mtu mmoja tukazakndakenye ziznatoka fia ananaeawenyeya kohkaanzania wanaijua sana flazote zaanayo lakini ajashuulikena walawajuinna habari na Eh, na sasa tumete, tumete, tumetengeneza nini tumekuwa wezi muda mrefu mwishoni mekuwa utamaduni wetu kuwa wezi yani ni utamaduni wa mtanzania kutokuto uh, kuheshimu nanii ubunifu intelligence ya mtu in eveything we hapa si <laughs> tuseme weangalia hata hivi vibanda vya chips hka wiwka hengeopigwa t engw wanaita enye g unaiga kila kitu chofanya mtu kwao mu akifanya hiviakifaya nuweziwenda kuonaamamshkafanya ngoja ukaechinwe upigaki ujufanyi kitu kingine juu yake kwa sababu kwenye sehemu nyingine unafanya vile mtu nakupeleka mahakamani bana jamaa kakopi amenibia aidia yangutatisa well, o thing kulinda idia is very good kwa sababu inafanya kila mtu ha, afikirie zaidi aje na something m nis nice, kifo cha muziki wa m nis nice, ni kwamba watu wengi mno akaanza kupiga takeo which is kwenye diamond kila mtu anata kuimba kama diamond sasa this isa problem ni economiza kawaida tu kwamba ikizidi kwenye soon na e yetu ndi iko hvyommaaaruf i nani, nani bas wot wanaenda pal n anapiga ukili yake ni binadamu ndoompe notengenea kttfnnteee nausipunguze na ee anataka kuimba kama mzekitimmzekitim situmie nenogani tuelimishe kuhusu mirabaha kwa sababu tumesikia wasanii wamepewa mirabaha do watanzania wanashtuka kwa sababu ulivosema mara ya mwisho watu kutoa mirabaha ni mwaka gani s ndo watanzania wa kizazi hiki wanashtukait ah, tukalipwa kulingana na hiki embo tusaidie sisi ambao hatuna elimu tuhusu mirabaha mirabaha ni nini inatolewaje nani yuko layabo kupata mirabaha ni misada hivok okay. mirabaha iko aina mbali mbalimbali ehata kwenye, kwenye music na mirabaa akiingeza neno lake ni royalties royalties metokana naneno n- n- royal. royal ni wale watu wafalme malkia sasa zamani wasanii walikuwa wanapewa zawadi ya kutokana na sana yao malkiaau mfalm ake mali yote zamani ya mwananchi ni mali ya, ya malkia au mfalme kwa hiyo ulewe ukichora picha nzuri au kito, mfanya kitabu kizuri malkia ndio nai eh? kuzawadiakwaiyo ndo ikaito a ni imetoka kwa yaami yeah. sasa kwenye muziki roats ambazo kwa harakaharaka naeza kupa kwanza kunaea kuna zinatokana na matumizi ya kazi yako so, yeah. mtu akitumia kazi yako ya sanaa na il akitumia kwa ajili ya shughuli ya kibiashara anatakiwa akulipe so na kwahyo nchi mbalimbali zina sheria mbalimbali za namna ya pai uh, inalipwa ina, ina hapa kwetu kuna sheria ynaniya ya malipo yacasti i kwambacas lazima wali, walipe fidia au walipe kwa matumizi ya kazi ya sanaa kwa sababu wao wenyewe ni chombo cha biashara na wanatengeneza biashara kipindi hiki kimethaminiwa na o oa ola ooa ameekaela pale kusd matangazo aosk vizuri na niwazi kwamba kipindikile ukiondole mziki anze kuongea totoka asubuhimpka jioni pale aupati waskizajiwajndiomaana nakuaosala lwyo Uh, katika idl situation au seme zamani wakati redio zipo zilikuwa zina kitu kinaitwa logshit kwamba sio unaenda pale kama sikui zinaenda unaenda pale kwenye redio unapiga nyimbo yani pro, prompt tu hapa unachaki kwenye kompyuta mnanini unapiga zamani nunatayarisha kipindi chako na unasema utapiga nyimbo gani zika zinait kwaolikua unajaza mpaka redio tanzania likanajaza o alafu wanaandika nainaitwa dti mpaka leo kwa sababu santuri ze zamani zilikuwa na sindano inapita juu ya santuri ndio ile nyimbo inaita kwahiyo mm. kama pita dakika tano kwaiyo nasemao mwana hawa wa jon kitime imepiga dakika moja na sekunde ngapi mwanaanini piga dakika tatu ai kwahiyo hiyo lazima log sheet ile tenda upelekwa ewenye uh, kama uh, kampuni nzuri napelekwa kwenye pament ya malipo e ya malipo wana, wana alti zie kutokana na sheria inasema nini hizopesa nazipeeka kwenye i inaenda kugawia wasanii ambao au uh, watunzi seme wasanii wenye, wenye mali wenye hakimiliki useme wenye hakimiriki wanaostahili kwa sababu tena hiyo wenye hakimiliki, mm. hakimiliki. nanot watunzi na uh, si wasaniisasa okay. okay, hapa tanzania kilichokuwa kinategemewa ni kwamba definitadiatio wlpay alafu waleomps nini wenye mali zao wangepewa wange wenye mali sasa <laughs> ndio wanakuja kwenye grups mbalimbali seme mimi nafungua bendi na sheria yetu nasema ukitunga kitu ukiwa chini ya ajira kwamfano mii nafungua bendi afu nawaajiri watu kuwa na kupiga solo mpiga nani nni nawalipa mshahara so when they come there, wenye mshahara wangu kitakachotoka pale I own it. kwa hiyo kama a zinauya kwangu mimi e, sio mtunzi hmm. mtunzi amelipwa ik wanaitwa ts like, uh, ike wee mwenyewe wambio bana tunataka uchore bango la koka kolapa kokakola watakulipakisha wez kusema bango, bango langu <laughs> kwa sababu yoweaiof kwa hiyo kuna hoommissinait halafu kuna artist ambayo mkatabao anaandika kabisa bana mi nyimbo ikitungwa mi nyimbo inayotunga ni yangu na nini kwa hiyo nake ti iwiti kama umeajiriwa ksudi ijulikane kabisa kwamba hii mali ni, ni yangu sio eh, siomarinatunga pawimbo utapigwa na bendi utapigwa kwenye maoli atapataela mlangoniniyang kndninn maayingi mtmt nstaik ymklimnjaroyenwsia kwasababu ktimfo twtegeneakpcawenuanymbo zetu otehiia klimnaoituakta unapataje una hela mm -hmm. <laughs> o you have to be a membeof collectin societ popote duniani tatis kitu cha kwanza kuamembe collectin society na kwaosha amembecolecti society unapeleka pia detail za uh, kila composithen yako ulionao na detail zake wamfano kama Uh, mimi na nyimbo mpya kwa mfano uh, sa naitwa mama takapoipeleka pale wimbo mama je na watunzi wakina nani fulani fulanifulani fulani au nilitunga mwenyewe okay. p an ni ule aliyelipia ilekafanykwenye gup kama zetuz ambao tunapiga vyombo vitupu huku kwenye mziki wa kibungu flvo po kuna mtu anaitwa produ azigienaitwa laini skuhiambakikato nyuma a Lakin, mkwamba, pale naita p ni sifa mbayo amegaramia l minakuja nahela zangu nakwambakutengenezeasipshilakitatu na, basitengenezlkitau h bado akamando kati alisharipwa kama vile uli mtu wa bango la coka cola k so this belongs to huyo aliye ndio mwenye copyriht sasa umemuzia mwenyewe opy causecase kwahiyo kunais eh, very complicated lakini kifupi tukwamba all h lazima ziende copyrisociet potakapoja kupata eh, pesa ss inapata pesa kwa njia nyingi huku kwetu uafrika huku kuna problem kubwa kwa mfano kuna ba inapiga mziki asubuhi mpaka jioni meweka mm -hmm. se aucd au amna mtu anashughulika kuja kuweka atari kwamba tumepiga nyimbo ya nani nyimbo yannnan niyo sahau that, that be done. kitunga sheria namna hiyo namaana natunga sheria ambayo fat kwa iyo huku kuna kitu kinaitwa kwamba huyu anapewa leseni kwa mfano kosota anakuja wanaangalia ukubwa wa sehemu wanaweza ukaa watu wangapi kwyo tgivlien lakitano like laki like sita milioni kadiri ya nanii zile zinakusanya lakini iio have to send os ndio sheria ilivyo kwamba lazima i- iandike listi ya nyimbo zote izo zipiga ndo inampelekea copyrih society sasa copyrit society kwanza atagawa atazimakedie nyingi tuseme nkutabopigwa mara tano parangapi marangapi, marangapi alafu anachukua hizi helahizi zilizopigwa kweyenn kwenye nani, izi, kwenye, kwenye license, sasa anasema kama kwenye redio huyu ndio Most probably, kwenye mabaa ndio kwa hiyo inakujanakuja kujaziwa kwenye inakuja inakuja kuja zillile mirabaha yann Fine. sasa kuna mtu ana nyimbo lakini hajawai kujisajilishayuko laib kupata lakini nyimbo niza, what ni zake kwa hioikaa kwamba nyimbo hizi zinakusanywa zinini zina, pesa hizi zinakusanywa alafu zinak hawa wanaitwa kwenye sio kwamba hajulikani ila hajajisajili Eh, kwa hiyo kazi yake ipo na jjsaj kwa hiyo akisajiri m na hiko nyingi tu uko, kuna project moja a ulaya nnayo ilikuwa nasema je wanamziki wa ulaya aa yn kwamba waafrika wana mziki maskini lakini ndio naosbsdi wanamziki wa ulaya kwa sababu kwa sherehe nyingi za ulaya ni kwamba imbo wako kipigwa ulaya lazima, lazima, lazima ralt zitakusanywa tatizo inakuja kukupata wewe kukupa hizo mm. nyimbo wakishaika kuna chama mbrela bod ya, ya copyrisoiety zote naitwa a ukiandikishwa mwanachama hapa daresslam kosoa kwamba w i mwanachama osoa wanatakiwa kupeleka jina lako kule kwenye data bank ya sa n au atleast kosota kujisajili kwenye data ya ssa kwa, kwa hiyo pesa kwa sasa, sasa, wewe umepigwa wimbo najulikanawatanzania wataipeleka eoend inginehuko wewenyimboinapigwa lakini hjulikan metoka waawao atao weneant ausui uitambuish au eiandikisamaaa fanfi wa le wanaitumia kwenyee mazishi ya wanamziki wao sijui wanamziki wazee wanamziki wenye projekt ndo naeda kuchukua hiyo hela na hiyo hela nyingi ni waswahiliwatambuliki unaona kwndikusema kamba waswahili ndi wanamziki aa sasa hapa kwetu ambao hawakujisajili awkujisajili saiazarao ka sababu miaka mingi mi meshajib ufanya ea banakosotamisijandikishikosota bana, mna lolote sasa saizi mirabaha imekuja mi mbona jina, <laughs> jina langu eh. haliwezi kuwepo tuna kujuawoti Haikujui. haikujuisaabu ya imekuwa rahisi sana kufuatilia redio gani huna haja ya kusikiliza lakiniwala hamna aja ya kuletai imepiga nyimbo gani kupitia kulikuwa miaka michache iliyopita palikuwa kuna kampuni hapa ilianjisha nito copyright, uh, copyright management east africa Mm. comanagmentafria kawa na mashine akuea u mn mwa matangazo yao tukubaliana na fani matangazo etu maratatu kwa siku oa fikesasnwalikano akashin utajulikana tena ilikuwa sio tu unajulikana umepiga wapi ilikuwa inafanya mpaka inatoa uh, inaweza kuipa rdio kwamba kwa mwezi huu umepiga nyimbo hizi ulipiga wimbo huu manake nyimbo zina velu tofauti wakati okay tofauti kwa mfano wimbo ukipigwa saa saba mchana kabla ya taarifa ya habariau tuseme kabla taarifa habari ziozote lakini wimbo huu ukipigwa saa tis usiku haunatangaza <laughs> aunanini na haman yake sasa hat naza kulte hizo zote zitoka bei yakueleweka ngoma ikawa ao eh a sau a k sate ukienda nakwambia tunakula tupate chochote wakwasababu kwanawalikwanawalkiasiajankambta ioti zote zinaonyeshaawatengenetegeneae tena na wanamziki wakachukuliwa wanamziki wenye majina makubwa wakahakikisha kabisa kwamba naipiga vita waotakiwaio imeshaanza miaka mitano sita iliyopita saizitungekua tumeshamakosakosa madogo madogo amesharekebishwa nini saiiuekua kwa wasanii wenyewe partoh problem ya colection ya copyright moja walipiga vita system ambayo ingeakawasaidia Inge wao, wao. moa mbili mo ohehasa problem kubwa ni kuchekesha wasanii wakubwa We wenyewe wanao mke are wenyewe wanaoibiwa kole copyrhetnee mm -hmm. sabu sahizi wanahela lakini shida huo inakujaga hela zikianza hera novee ndogia mtu bwana sasa kosotasiova kwa hiyo heshis uh, pobem moja autsaila kwanza elimu yao wenye mali zao ise lw mbili wale ambao wangeza kuwa na neno la kusema husiaakutaka so uh, na kuhusiana naaaonamoto na umewaka wenye mitandao nalalamikawapati hela lakini wao walikuwa neno lamoja tnenye nchi nyingine nyingi za kiafria nimstari wambele kudaa mbaye nagawa burnyimbo zake He's only thinking of himself. you come the whole infrastructure, picture, he will Let's look 20 years later. in But it's a lot of money they've wasted. Because Central Africa, yes. lakini katika iko wanacho beomi moja kushiriki wao kwenye kutengeneza hii infrastructure ya nanii ya copyrih hasale a probem copyright ya kwanza imegawiwa mwaka el26 tanzania yania kosota kosota nkisema tanzania sio yani, kwasaabu kwa, kwa, kwa kwa tanzania, kwa, tanzania. baba angu mepata oalties na reseti nao mwaka s She's <laughs> always been there. Again, <laughs> the the famous artist, the famous artist, the famous artist, the famous artist, the the famous artist, the famous artist, the the the the the the the is the the first reality. I first system the basi nikamb bwana hapa hii ni it ya kwanza tikowote tushirikiane tutengeneze tujenge tufanye mkusa tutengeneze s aiwezi kuwa oaza pata mamilioni na ndio ndoto ya watu wengi saizi wamekuwa wausia tuapata milioni kumi milioni ishiinnch itoke wapi kwanza wa mpango upi mliouanda kwa sababu ososeoecio yake sik like pna kwa mfano hapa wanashuhulika na kumbi za daresslam wame naona wenye mabasi wenye mabasi bahti nzuri kwa sababu ana chama imefikia kwenye chama chao watakuwa nakata dinakenda kupata leseni za chama chao kinaita niiki uh, chama chii nania usafilishajib tabo. hach eh, taboa Tabua, kwa hiyo taboa ameksha kubaliana kosota kwa sababu wanaonyesha siku hizi basi ukiingia pale una nani kwaiyo well, hear goin to pay 500 50, shillings kwa kila basi kwenye reseni yao hicizweri really hizi kwa sababu lazima waende taboa wo naasana kobado aynauainoa mano na tamisei mafsabiashaa kaataasha zaidi mbayo kwa asan so kwa adihi fupi makin ndefu aonisomo kidogonaani nisomopana kisogea mbele kidogo tukiwa tunaelekea ukingoni pale kutoka kilimanjaroa uh, nipotoka kilimanjaro kama iema 08 ah 31 disemba ile mkesho wa mwaka mpya likua ndio shoyangu ya mwisho shoa mwaka mpya lakini nilipofika april nikatengeneza grupu yangu tukaanza mazoezi nyumbani tufanya mazoezi vizuri muda mrefu tukafanya Tuka lakini show moja kwenye tamasha la la sadec lilikuwa kule uwanja wa taifa anfeltw we very good tukaingia studio tukarekodi tukapanga kwamba lanchin ya bend itakuwa tarehe ishirinmoa 20 dicembe 2019 <laughs> tukapata ufadhili kila kitu lakini mungu akana plani zake ilianza mvua moja tarehe ishirini lilipiga siku mbili ufane pale ena bid upiaidl pale maji kama futi nzima pal ufidwayo mchezo ukafa unajukifanya ukipata hizo nini fn za wadhamini na nin nanini kitokea hivo wamweki kidogo nzito kwasababu hela zingine zishatoka shafanyia then nothi aee pamoja a kwamba t lakini ndio hivyo tena basi tukakaa tukaanza kujijenga upy tukasema tukapanga tarehe tarehe ishirinina mwezi machi nafikiri siku tatu au siku nne kabla ya yeah, mwaka juzi siku tatu au nne kabla ya yeah. nani waziri mkuu anatangaza covid tukabuma tena miezi sita yani sasa ndio jama kaa jama jamani btzi na watu ambao very tuko nao toka wakati e haitana tu hapa tunakutana mazoezi tunaanza watu wany akili zao basi kwahiyo ishirini naishina moja ile ishirini kapita ishirini na moja tukaanza tena mazoezi tena n hoteli moja naitwa maritel pale ubunguexea kwaoaw tumefanyaeiaenifanyarekodintakuachieni apanyimbo lenyewe ambao tufanyaea sasa tukapata show mbili moja ilikapriva pary nyingine ilik kwenye tamasha nafasi yeah. kuja pale kumbe tukuwa na basistpya Mm, tumepata mpya kwamekuja si wengine te tuko pamoja toka yo mikasa yotefmzzeja vizefanya vizurt tukfayavizajefznda kurekebsha akili yake yeah, yeah. yeah. yeah. yeah. yeah, ksudia erevu sarevo yake tze disasta huku watu ah, na mziki ulikuwa mzuri huku watu wote tumatoka sisi tumenuna kwamba tujai kufanya sho mbovu kama kwahiyo tukaamua kumtimua ule jamaa kwao tumtoka wakati hu atujafanyashakatuaribia kwa sababu ile sikukuu zote ilikuwa kabla ua chrismas tuka tupigi tena maake u nasema heri tusipige kuliko kupiga kitu kibaya kwaiyo cuhaved hesi again ul tuwa tunahitaji mpiga dru tuonanahitaji mpiga dru mngine kwa hiyo astastv nafikirii february most probablwia ieaeenyezimungu awajaika nyingi ani mpaka t bahatinzuri yatujakopa ela kwa mtu tulikopela kwa mtu maelezo ngeuwa ndio kazi yenu nyiwa na mziki stori nyingi mtokasiga kwanza ta kutoelangu nikana sita sanajfk banjfk jiangutumenye john franis kit <laughs> z amejipendelea amejipana sababu kunajua nikwa na miaka kumi ndo nikamjua rais jfk wa marekani sasa yani nipata raha sana kwama kifupi changu na yani nikaa iyo jfk yani nihakikisha darasani linaeleweka mi ndio lisindo jfkk mwenyewe na baba akanishabikia kweli akanantafutia vitabu vya historia navyo vitabu kama kumi vya jfk baba linnua kati wakati nikodasa la sita la saba viko nyumbani a mpaka leo is one of my favorit zamani toka 5 65 y nakumbuka make 65 pia yeah. Ma ndo mwaka ambao nisema yeah. mi takuwa mwanamziki kwa hiyo tanivouja kuomba ruksa nyumbani ya kile ambacho shasemaso ukiachana na mziki tunaelekea ukingoni kabisa mzikitime sasahivi anafanya nini kiachana nalon idg mtaje matanomzi mziki huko namna mbili kuna mziki wa bende k alafu na mziki ambao mii baba alikuwa lika anapiga pekee ybo zaas nyimbo zangu mbalimbaliafaa mi narafikianoano ana ulemavu wa macho lakini anapiga karimba kwao tuna nimbo zetushufikisha mbalizo tukowawilienda kupiga ndi bombe umpsfanyatua mbili za marekani za mwezi mzima mzima nabwana mmoja naitwa belafra mpiga uh, banjo mmoja wa marekani ka sofm And then I'm for the mm -hmm. i fohee mwananchi hahis diporam yafm mi hs t t books moja mm ni historia -hmm. huyo kijana ambaye ametoka kijijini mpaka amekuja kwaa kakapitia steji zote za zo kujichubua uso mage amekuta huku mwanamziki lazima ujichubue eos na nini thaiaialy ukiisomativutheamosphere ya muziki ulivokuwa inthe90 alafu my ow utobiography icis gettin abit omicated pamojana mm kwamba -hmm. maisha yangu kwa sababu nilikuwa nimeanza kuanzia babu yake baba nimeenda kule kijijini nimekuja kuelezwa kuhusu babu yake uyo babu yake babandakaana wewe ikuwa hivi alikuwa anaitwa hivi alitoka katika watu alio fukuza sohaia katiamsmakabila alioku namkimbia shaka zuru kwahiyo naye alikuwepo nimepewa jina ke ch kwahiyoni stori yokua naanzia kwa babu yake baba sasa imerudi kwa babu yakebabu yake, yake baba thin kwangu mi ni raha sana kwa sababu sio watu wengi ambao wanaweza kurudi generethon hizo babu yake baba kavu ilipo bibi yake baba bahati nzuri ni mkuta mzima kwaiyo nayo na stori alikuwa mtoto wa chifu wa unyamwezi huko okay. uh, na akatoka toka akato unyamwezini mpaka akaenda iringa kwa nanii kwa nini anaitwani kwa alichukuliwa al, al, al, al, al, al, al, kama mateka hivi baba ili babake yake na wajerumani wakabeleta akamtoa binti yake yeah. binti yake akaletwa mpaka bagamoyo bagamoyo akaunganishwa kwa mapadri wa kijerumani wanaitwa benedictines wakamchukua wakampeleka iringa huko waka iringa ndo akaja kaolewa ndio kwahyo memwenyewe nikisoma nni kama naa na wezi na baba zangu wengine walikuwa wezi mmoja kwa mwizi mpaka akatungiwa nyimbo kijijilamwizi huyo lakini alikuwa ndo ana uchawi vile vile kwa hio alikuwa akimfunga kamba wakimfunga pingu hivi wakimwweka kwenye chumba kirudi wanakuta pingu ye hayupoau askari wakiwa anakuja hata nakula tunaambia <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> hey. yeah. uh, kuondokanaujanakweli baada ya mda jamaaawonarudi sana oh, nyumbani nsikiza wazee wanaongea funasima dun tengenezainea mzekitime anapatikanaje kwenye mitandao ya kijamii min niko kwenye facebook mwakitime hmm, kwenye facebook nafikiri maisha sawa takusahau niko kwenye instagram kitime jo halafu e, uh, na websit aiti mpya ambayo ndokama naidevelopu inaitwa john kitime co tz uh, iko tayari ya hewani lakini ndo najaribu kwanza nanini nimeona ule upande wa tanzania rumba huk upande Tanz- eh, wa tanzaniatuhamisha kwa- kana lo nata anzaniatuhamisha yote peekealikuwa na blog, blog ambayoiitwaiina iringa ambayo ni kama maisha yangu tuvokuwa naka iringa kwaiyo yani ni mtu akiona atajua iringa likueje yu... iashafika karibu kumi naona mambo mazuri katika yale milioni titte nimo nimo ngajasikua mtumiaji wa tt titte inauzi kwa mara ningii waunajua kuna kundi la watu wanajitwa wanasiasa yani ingikuwa kama uwezo wangu mimi kna kulikuwa ni zamani na fila moja naitwa ishi kama sikumbuke wakusenya wanasiasa wote unaweka umo auilemei unaiajia iende ukutubaki ataokeawaas manake yani kwenye ni kazi yao ndo namna ya kuishi sasa wameingia ku huko kuta ni mpaka unakasirika ni kama vilenamam wa swaili mekua nzuri sana kwa sababu imewezesha kwamba tabia yao umbea sasaalafu zamaniwanawake wa mbea akua wanaume wa mbea marauwanaumeaebea tumezidi kwa hiyo basikaly kwenye mtandao niko kwenye hizo nanania bencamp ambako nauza nyimbo zangu pana platfom janaitwa bancamp nyimbo zangu ingaja saizi hapa kuna problem moja hiyo ets again anothe very serious poblem kuna hii sevice ya paypal dunia nzima ntumia paypal lakini tanzania paypl hatuna an i a serikali na inakosa kwakucheeehanu iambuusu atukupeanaeleieynyakuawfanya kazi wanajua wasanii so wengi sana wangaawangettakutumia hizi p ambazo lazima ngoje mtu mwingine akuuzinatumia kaa ambao namana unapata wewe aziuwapili watauwoa wenyewe a baada oakitime ah, tunashukuru uh, nashukuru kwa kutupa nafasi na muda wako tunashukuru kwa yote haya ni shule nzuri nimejifunza leo kwamba tkuwa tunaandika barua kwa afisa utamaduni akuruhusu uende <laughs> wilaya ingine <laughs> e, kwa nguvu uliokwenda nchi za <laughs> yeah. zamani atakwenda nchi za nje ilikuwa lazima itokee ikulu na nimejifunza kwambauitaka kwa, kwenda nje lazima barua itoke ikulu ikulu ndio anapitisha kwamba kwa sababu ukiruhusiwa ile barua ndo unaenda benki unapewa dola mia ndioelaako ya kuendea mmejifunza pia kwamba mmoja wa vijana ulikuwa una uwezo wa kupiga marufuku wimbo wa msanii usichezwe na msivae hivi na kzeru hivi ni vitu ambavyo sijawai kuvitegemea kama wasanii wetu wanasema wanapata shida kwenye sanaa <laughs> hey, ah, nakula bata santembea <laughs> tunashukurusanemeaomiezi hey, yes, sita, sita. <laughs> una mtafuta huyu bwana mzee wangu tunashukuru sana na well, Uh, kwa waliosikiliza unaweza uh, ukatupata kwenye mitandao ya kijamii aidha twitter au instagram akianza na bwana masud pale ya masud jr kwenye twitter na ras rafiki kwenye twitr mimi naweza kunipata kupitia mtandao wa twitter mrokin undesore tnextim