kila mtu akiondoka nyumbani kwake basi sharti afunge mlango wake na funguo mwingine ataweka kufuli kabisa mwingine ataenda hatua moja zaidi na kuweka mifumo ya ulinzi wa kisasa atacha mlinzi na hata mbwa yote hii anafanya ikiwa ni katika hatua za kujilinda yeye na vya thamani vyote ambavyo vipo nyumbani kwake basi vivyo hivyo ndivyo natakiwa uchukue hatua za kujilinda ukiwa mitandaoni kama ilivyo mitaani humu tunapoishi tunavyopishana na tunavyoishi na watu wa aina mbalimbali wenye nia tofauti basi vivyo hivyo ndivyo ilivyo mitandaoni ukiwa mtandaoni kifaa unachokitumia kuingilia lazima ukichukuliekana kwamba hile ndiyo nyumba yako na sio mara zote ila kama ilivyo kwenye maisha halisi wezi wanaweza kuvamia unapoishi cha kutisha zaidi ukiwa mtandaoni tishio ni kubwa zaidi kwa sababu inaweza kutoka kwa mtu ambaye humjui pengine usimpate na akawa wameondoka na taarifa zako binafsi na hata mafaili yako muhimu ikiwa wengine sasa wanaweka mlinzi wataweka mbwa mkali kwenye ulinzi wao ni wewe ulinzi wako upi unaotumia ukiwa mtandaoni langu jina ni hashi mchambuso na hii ni1 the podcast. leo nitakuwa na mgeni wangu mwanaharakati wa kidijitali ama digital activist imani luvanga kwanza akiongea juu ya hatari ambazo zipo ukiwa mitandaoni okay, mimi naitwa imani heni ni mwandishi wa habari lakini pia mwanaharakati wa haki za kidijitali Uh, kutokutunza data vizuri kuna uh, athari nyingi sana ikiwemo kwanza watu wanaweza kutumia zile data ambazo umezivujisha ama taarifa zako za siri ambazo umeziweka mtandaoni uh, kukufanyia kama mtu anaweza kuangalia kwamfano umeweka labda mpaka nyumbani unapoishi umeweka anwani yako umeweka labda uh, namba za siri tarehe zako za kuzaliwa na kila kitu kwa hiyo mtu anaweza kutumia zile uh, kurudi kuu fanyia ukatili ama unyanyasaji wa kijinsia lakini kuna watu wana, eh, wanaweka, wanaweka mpaka kadi zao za benki mtandaoni kwa hiyo unakuta kuna watu wanaweza kukusanya zile taarifa za kwenye kadi yako na baadaye ukajikuta umeibiwa baada ya wao kuanza kufanya miamara mbalimbali ya ama mtandaoni lakini pia eh, kuna watu wanaweka namba zao za nida eh, vitambulisho tarehe za kuzaliwa na kila kitu zile taarifa mtu anaweza akazitumia na akajitambulisha sehemu nyingineam wewe akafanya uhalifu na baadaye unaweza ukajikuta umeingia matatani kwa sababu tu haukutunza data zako vizuri na watu wamezichukua wamezitumia kujitambulisha yaani kutumia ile yako e, kwenye maeneo mbalimbali hasa katika uharifu wa aina mbalimbali nyayo za kidigitali kwanza e, tuseme kwamba e, chukulia mfano o, mvua imenyesha umekanyaga mguu wako pale kwenye tope kinachobaki ni alama si sindio kwa hiyo ni hivyo hivyo naweza kuchukulia mfano pia ukiwepo hapa mtandaoni um, kila sehemu ambayo unakuwa unapita uh, posti zako ambazo unakuwa umeweka ile ni kama alama utojua kwamba hapa instagram alipita sahizi imani hapa labda facebook amepita na alivyopita hapa amefanya hiki ama alivyopita hapa ameposti na tunafahamu kwamba mitandao haifanyaje haisahau kwa hiyo uh vile vitu ambavyo unavifanya vitu ambavyo unapakia mtandaoni ndio hasa tunaita nyayo za kidijitali sasa hizi nyayo za kidijitali ama digital amai zinaweza kutumika kukujaji wewe ni mtu wa aina gani hizi nyayo zinatumiwa pia na wafanya maamuzi ama decision makers wanaweza kutumia kuku, eh, kuamua wakupe kazi kama ni waamue labda wakupe deal lolote hapo mtandaoni lakini pia hata kama ni mtu ambaye ndo kwanza unatengeneza brani yako inaweza kufanya mtu akuamini ama asikuamini kwa hiyo kuna eh, nyayo za kidijitali zina mchango mkubwa sana katika kuamua mtu akuchukuliaje mtu namna gani mtandaoni akuchukulie vipi kama umeweka kitu aposti vipi kutokana tu na bihv yako na, m- na matendo yako pale mtandaoni kwa hio kuna umuhimu mkubwa sana nyayo chanya mtandaoni ukiwa okay, unafanya shughuli yoyote ile maana hiyo ndio itaamua upate fursa ama ukose fursa uh, data za mtandaoni zinaweza kulindwa kwa njia mbalimbali ikiwemo kwanza uh, kulimit kiasi cha wewe uh, cha taarifa ambazo unaziweka mtandaoni kuna watu wanaweka taarifa zao zote anakula ameweka anacheza ameweka anasafiri ameweka anaposti mpaka aina ya basi labda lilonanili ambalo anakua anasafiria kwa hiyo uh, ni vizuri pia kuchuja ni taarifa gani iende mtandaoni ama isiwepo mtandaoni kwa sababu taarifa zako ndo zinaamua wewe ndo unaamua watu wakufahamu kwa undani kiasigani na mipaka ya watu kukufahamu wewe iishie wapi lakini pia ni vizuri kuweka uh, nywila ama pa ambayo ni srong kwa sababu mtu akiweza kuaes as yako sio tu labda kwenye smdia aunt hata tu kwenye simu yako anaweza kupata taarifa zako nyingi sana ambazo pia wewe umefanyaje umeziweka kwa iyo, hiyo hiyo uh, ni muhimu sana kuweka nywila ama paso ambayo ni ve strong mtu hawezi akaikisia ili aweze kudukua ama kuhak taarifa mbalimbali zinazokuhusu na zile ambazo ni nisen lakini pia um, kujitahidi kuangalia ni mahali gani pa kuweza kuhifadhi hizi data na unazihifadhi data ipi unaihifadhi wapi kwao lazima uangalie kama anaweka data zangu kwenye google drive ama kwenye sehemu nyingine yoyote naziwekaje usalama wake ukoje na vitu vingine kama hivyo Kuna kwanza itakufanya uwe salama mtandaoni kama ambavyo nimesema unakuta uh, kwa mfano uh, hata kuweka labda uh, picha hata za watoto wako nini tunaona wasanii wamekuwa watoto wao wakitukanwa mara nyingi ile pia ni aina ya data kama asingemweka mtoto wake mtandaoni asingekuwa kwenye riski labda ya kutukanwa kwahiyo hiyo inakupunguzia kwanza riski mbali mbalimbali mtandaoni uh, kuto kutukanwa ukatili na vitu vingine lakini pia kwenye upande wa kiuchumi kama ambavyo nimezungumza hapo awali kwamba kuna uh, mtu umeweka kadi yako ya benki mtu anaweza akachukua akafanya miamala yake huko kwahiyo hiyo inakusaidia pia wewe kulinda taarifa zako za kifedha ili usiweze kuibiwa mtandaoni lakini pia um, kutunza data pia kutakusaidia wewe kuto kufahamika ni mtu wa ainagani kiundani zaidi kwa sababu unaweza ukaweka mimi nimezaliwa hapa naishi hapa nafanya nini nafanya nini na mtu anaweza akachukua eh, zile taarifa zako zote akaenda kujitambulisha sehemu kama wewe na baadae watu wakamwamini kwa hiyo kuwa na kiasi na kutunza data kuweka usiri n yani, uh, inakusaidia kuepukana na hatari mbalimbali mbali. kama hivyo mtu meenda amejitambulisha sehemu nyingine amefanya uhalifu, uhalifu manake lazima utakuwa kwenye matatizo utapelekwa polisi utafanya nini kwa hiyo hiyo itakupotezea muda kuna inaweza kufanya pia utoweke mtandaoni kabisa na vitu vingine kwa hiyo silaha pekee ni kuhakikisha kwamba unalinda data zako na unakuwa na kiasi cha vitu gani na nini ukiweke mtandaoni kwa wakati gani na umuhimu wa hivyo vitu lakini pia lazima ujiulize kwa nini nimeweka kuna umuhimu gani wa watu kufahamu kuhusiana na taarifa zangu fulani ambazo ni zasiri kama alivyosema mgeni wetu jukumu la kwanza la kujilinda ni la kwako kama ilivyokuwa kwako hakuna mtu anayekwambia ufunge mlango usiku au utakapotoka basi ukiingia mtandaoni inabidi uchukue hatua za lazima kuhakikisha unakuwa salama usisahau kue zetu za 11di kwenye kurasa zetu za, za instagram twitter na linkdin mpaka wakati mwingine jina langu ni hashim chambuso you ar snng to 11 digital the podcst 11 digitl the podcast youe listenig to 11 digil the podcast 11 digital th podcast This is ebana mambo vipi hopu kopoa kinomanoma wewe msikilizaji wa 11 digital the podcast na katika episode ya leo basi nitakusaidia kwa kiwango kikubwa kabisa jinsi ya kuweka paswod yako unayotumia katika simu yako au apto yako kuwa ngumu zaidi na hii ni njia mojawapo ya kufanya seurit ama ulinzi katika yako, ya no, laptop, simu yako au kifaa chako chochote cha mawasiliano ikiwa ni ao simu yako au ile desktop ausio bana sasa katika episodi hii nitakupitisha katika vitu muhimu zaidi vya kufanya ili uwe na paswod ngumu inayoweza kutumika sehemu yoyote ambayo wewe unaihitaji lakini kabla sijaenda huko mbele kabisa ni katika historia eh, miaka ya efu 1 ndipo pad ya kwanza kwenye kompyuta ilianza kutumika katika chuo cha mit huko nchini marekani nasemekana kuwa kipindi hicho kompyuta ilikuwa haiwezi kufanya kazi zaidi ya mtu mmoja hivyo ni lazima mtumiaji asubiri hadi mtu mmoja amalize ndipo mtu mwingine afanye kazi yake na ndipo mwanasayansi mmoja aitwa fernando j korbatoana alikuja na mfumo wa kuwezesha watu wawili kutumia kompyuta ikatokea e tatizo la kiusalama ndipo pasd ikaja kutenganisha mtumiaji mmoja na mwingine na naweza nikasemamb ndipo, ndipo ambapo privacy zilianza e, kutumika rasmi kabisa katika vifaa vya kielektroni likimaanisha simu laptop au kitu chote ambacho kinahitaji a katika utumizi wake so katika d ya leo kama ilivyo kwambia nitakupitisha katika sehemu hizo ili uweze kuweza kulinda kifaa chako pad ambazo utakiwi kutumia na kuona sasahivi kuna maswala ya udukuzi kama unavojua uibajiwa taarifa muhimu kabisa katika mitandao hivo kunakuwa na umakini mdogo sana ambao watu wameweka katiaekajwa zao hivo nakufundisha hivi ili ukaweke vizuri kabisa na ukaweze kufanikisha mambo yako bila mtu yyote ungilia tayo uh, mfano wa p rahisi ambazo mtu anaweza akabuni eh, ni moja mbili tatu nne tano Uh, pia 000, au naeza ukaandika jina lako au kuna mwingine anaweza kujua mwakawako kuzaliwa hivyo ikawa ni rahisi kwako wewe kubuni so nikikupitisha katika sehemu hizi utakuwa umetokana kitu kizuri kabisa sasa mbali ya kuwa na p au ni neno rasili eh, kwa kiswahili tunajua kuwa ni uamuzi wa mtu kuweka ilonenoi lakini kuna mambo ambayo anatakiwa kuzingatia ili uwe mtumiaji bora wapao yako na hivyo utakuwa na prv nzuri kabisa katika simu yako hivyo nakupa hiziuweze kuzingatia ili mradi eh, pa yako iwe vizuri kabisa Tip ya kwanza pa iwe na tarakimu zisizopungua nane ni ngumu zaidi mtu kuweza kugumua tarakimu hio katika paod yako lakini pia p inatakiwa kuwa na tarakimu zisizopungua sita kama itatengenezwa na kompyuta so hizo nane katika kifaa chako cha simu kifaa cha computer. lakini pia kitu cha au kiwango cha mwisho cha urefu a stasaka sitina nn lakini pia katika pasod yako natakiwa kuweka ni kimaanisha herufi kubwa abcdefg a kubwa alafu ukiendelea na nyingine itakuwa na vizuri kabisa paswod yako kuwa srong au imara lakini pia unatakiwa kubadilisha paswodi yako kila baada ya miezi sita hii ni health sana kwa sababu unaweza ukatengeneza paswod ambayo inakaa mda mrefu lakini kuna wadukuzi au watu ao karibu wakaijuawa hivyo wakaisambaza hiyo p na wewe unachotakiwa kufanya ni kubadilisha yako kila baada ya miezi sita password pia atakiwi kuwa na namba zinazoelezeka jina la mtu mahali barua pepe kwa maana kwamba mtu itakua ni rahisi au mdukuzi itakua ni rahisi kugutukia au kujua p ambayo umeweka so haitakiwi haupaswi hau kuweka ya jina lako kwa sababu it itakuwa ni rahisi kwa wewe kuingiliwa katika prva yako lakini pia haitakiwi kutengeneza uh, pa ya muda mfupi yani ambayo ya inaisha muda wake lakini jambo la mwisho ambayo ni kubwa zaidi hairuhusiwi kumuonyesha mtu maneno ambayoatamfanya atamfanya kumbuke pawod yake yani hint. hii mara nyingi tunaikuta katika uh, katika hizi system za windows ambapo mwanzoni kabisa ukifungua windo yako unakutana hichi kitu, kitu kimeandikwa pale sehemu ya kuandika ausks mtu yot unaotok kufanya ni kubadilisha ile hint yako au kuweka ambayo ni tofauti na ambayo umeweka katika eh, kifaa chako sasa yako na simu yako ya mkononi sasa baada ya kuona mambo tu ni mambo gani ya kuzingatia uh, kutengeneza paswod bora kama unataka kutengeneza paswod nzuri na imara sasa baada ya kuona mambo hayo tu, uh, tuangalie njia ambazo zitaweza kukufanya utengeneze pasodi bora na imara kabisa zipo njia mbalimbali ambazo mbali, unaweza kutumia ili pasodi yako ukitengeneza iwe nzuri kabisa pia unaweza kutengeneza pad yenye mchanganyiko wa vitu mbalimbali unavyovijua kwa mfano kuunganisha jila la maali ukachanganya na mwaka wa kuzaliwa na alama kama vile abcd e, na Q, kuuliza alama za mkato alama za kuuliza na alama nyingine ambazo unaweza ukatumia kwa njia hii utaweza kupata paswodi ngumu zaidi yenye ubora ambayo itatumia muda sana kwa mtu au watu kuweza kubashiri na kukumbuka paswod yako so hivyo ni, ni asilimia mia nakupa kabisa kwamba pasod yako itakuwa sio ya kuweza kujulikana kiurahisi kwa sababu utakua umetengeneza paswodi moja ngumu kabisa kwa ufupi kabisa pa ni kitu cha muhimu sana kinatunza mambo mengi sana hasaprva yako ili usiingiliwe na watu ambao ni wadukuzi katika episodi hii tumekubodisha katika hayo mambo lakini, lakini pia uh, pasod nzuri inaweza kupa ulinzi wa ziada kwenye huduma ambazo unatumia ili kuakikishwa na kuwa salama zaidi mtandaoni hujue njia mbalimbali za kusaidia kulinda kifaa chako episod ijayo tutaangalia hii, hii mara nyingi inatumia katika ambazo tunazitumia kama ushakutanana to katikag yako basi katika ifuatayo nitakupitishia humu hapa niko na ibaiki katia ya yeye atakugusia mambo mbalimbali ao unapaswa kujua kama mtu wa kidigitali basi usitoke hapo ulipo eh, ungananayebaii katikautapata vitu vingi kanasi hii i The the sasa baada ya kumaliza edward tunakutana tena kwenye kile kipengele kingine cha news nnt najua hii ni ile egent ya kopendwa ambayo unakwenda kupata zile habari mbalimbali za kiteknolojia ili uweze kwenda sambamba na kadi teknolojia inavyokuwa sasa leo katika habari ya kwanza na kuletea kuhusiana nanga sasa ameamua kutambulisha mpya ambayo inaitwa h itakua nakusaidia na imeekwa mpya ya ambayo itakusaidia kuzima na kuweka ujumbe wa auto reply kuonyesha kuwa upo kwenye focus na kuzuia usumbufu kama upob unasoma ama unafanya mambo yako ambayo labda unaendesha chombo cha usafiri na yoyote katika mtandao huo sehemu hii itakuwepo kwa watumiaji wote wa instagram itakusaidia endapo kama upobize utakuwa unaondoa notification na kusaidia usipate usumbufu wowote wa notification ambayo inakuja kwenye application hiyo ili usipate disturbance yoyote kabisa kwenye sasa ukitaka kuipata hii sehemu nataka ufanyaje unaenda kwenye fi uta kutakuwepo na kialama ambacho kimewashwa pale kinaonyesha kinaonyeshaqtm na mtu akikutumia dm utaona ujumbe wa kuonyesha umeweka qitm sehemu hii inapatikana sehemu ya setting then unaenda kwenye kwenyetictn alafu utabonyezaqitmd hii inafanya kazi kama ilivyo disturbance au focus mode kwenye simu zetu za kawaida za android na habari ya pili ambayo niko nayo hapa mezani kwangu leo ni ya wao wow, wameamua kufanya majaribio ya kuweka sehemu ambayo mtu atakuwa anachagua i au bora wa picha wakati wa kuituma tumekuwa tukiona watu wengi wanakituma pica ukituma video inapungua sasa na wao wameamua waboreshe kwa namna moja nyingine ili nao kwa kawaida WhatsApp, inapunguza lit ya video na picha na watu wengi hawapendi quality ipungue katika kutuma picha zao au video sasa katika toleo jipya la ofisho beta wameamua kwa watumiaji wa android tayari wameshaanza majaribio rasmi ukiwa unatuma picha upande wa juu kuna sehemu mpya unaona kuna icon ya setting ukichagua utaona option ya kuchagua high quality original quality ukichagua high quality aliti ya picha haitapungua na mpokeaji ataipata ikiwa na orijin kama ilivyo bado ipo kwenye majaribio na whatsapp wamesema wataiweka rasmi mwanzoni mwa mwaka huu lakini tukiangalia kwa upande wa telegram wao kitambo sana ulikuwa una uwezo wa kutuma picha au video na inafika kwa qalit husika sasa tuangalie hiyo optin yapo itakuwaje baada na whatsapp wao kuleta hiyo kipengele cha wewe kuweza kutuma picha yako ikiwa na original quality sasa hiyo ilikuwa ni kwenye news on neonta wiki hii tukutane tena wiki ijayo kwenye episod ingine chao11