kwa wasiofahamu ybe bulling ni uonevu wa mtandaoni pige picha hii kupata maana nzuri zaidi ulishawahi kuona kwenye maisha ya kawaida kuna watu ambao wanapenda kuonea wenzao bila sababu kwa sababu tu wanaweza kwa sababu wameamua ulishawahi kumsikia mwanao au mtoto wa ndugu yako akilalamika kwamba kuna wenzake shuleni wanampiga au wanamonea au akiwa anacheza na wenzake au anamkumbuka yule mtemi wa mtaani kwenu ambaye alikuwa kila mtu anaogopewa naye basi vivyo hivyo wapo mitandaoni be buling kwa tanzania ipo katika sura nyingi lakini sana sana ipo kwenye mitandao ya kijamii tukianza na mtandao wa twitte ambao wengi wanasema ndio mtandao ambao unaongoza kwa jambo hili jambo la kwanza kwenye mtandao huu unaweza kuzungumzia swala la kupigana spana ambapo watu hujibiwa majibu ya kudhalilisha na kuanza kutend kwa yale majibu kwa kuwa yanachekesha au yanafurahisha au swala lingine la twitter kwenye swala la ukiangalia be kwa tanzania kuna swala la kushare connection nikimaanisha kwamba imekuwa sasa kama tamaduni video au picha ya utupu inapoanza kutrendi mitandaoni basi watu wa twitte uambiana connection manaake nisogezee ama nitumie hiyo video au picha ya utupu ambayo unayo kwa upande wa instagram tanzania unaweza kukuta e za umbea ambazo sana sana husakama watu maarufu lakini inazidi zaidi pale wanaposakama sasa familia zao ungana nami hashi chambuso wa 11 the hepdcst kusikiliza mazungumzo niliyoyafanya na moja ya twitter influencers neema loti akizungumzia hali halisi ya cyber bulling kwa mitandao ya kitanzania hasahasa twitter neema lo and ntenda kuongelea kuhusu cyberbollying most profbly on instagram and twitter so tuanze kwa kudifine what icyberboling cyberbullying ni kitendo ambacho kinahusisha kushare ama kutuma uh, negative ama habari ambazo sio za ukweli ama za uhakika kuhusiana na mtu fulani kwenye mitandao ya kijamii au pia kuweka comment ya ambayo ina maneno makali ambayo maneno ya kuvunja moyo akatia tamaa ya kufanya mtu ajione kwamba hafai kwenye mitandao ya kijamii a new name kwa sababu Ina-involve sana digital na where the the world is going uh, the development of digitalization and such, such stuff inapelekea watu wengi wanakuwa kwenye space watu wengi hivi ni digital citizens na wako kwenye space ya digital tunaweza tukasema wanatumia mitandao ya kijamii sana kuliko ambavyo ilikuwepo zamani so inakuwa inalenga sana sana vijana wimbi kubwa la vijana liko mtandaoni na vijana wengi wamekuwa waathirika wakubwa kwa sababu wa uwepo wao kwenye mitandao ya kijamii ni mkubwa lakini pia wako free zaidi ku kushae kubadilisha na mawazo mbalimbali kuhusiana na different topics for instance siku hizi kuna haya mambo ya kusema uh, connection connection ni, ni msehemu ambao kikawaida unaonekana nd ni, ni kawaida mtu wa kawaida connection anaf, anafikiria labda tu uh, ile maana yenyewe ya lakini connection ni neno ambalo linamaanisha kile kitendo cha kusambaza habari za mtu especially habari mbaya za mtu mtandaoni kwa mfano unaweza unawezawakutaba video ya mtu ambayo ni mbaya haifai kuangalika you know, inasambaa na watu they feel proud kuisambaza kutumiana kuangalia labda ideo ya utupu ya mtu hiyo mtu anavyoona sometimes anaweza anaezakaa mfanya vile not on, not on purpose, lakini ile tu kitendo cha watu wengi kua kwa watu wengi kinamfanya yeye avunjike moyo aumie that leads to but again another form of naa ambayo inafanyika mitandaoni ni kuhusu hizi harsh comments. mtu anaenda anamkomentia mtu maneno makali au anamcriticize anamjaji anamnini watu wako mtandaoni kufind love na space yao yaupo pale ni kutafuta amani kutafuta hivyo kwa hiyo koment uh, kama hizo ambazo ni mbaya zinampelekea mtu ku, kujidimoralize kuji lakini pia kujisikia kwamba um, fa labda amekosea labda amefanya hivi inamwondolea ile self kwa hiyo hiyo pia ina, ina lead to but again kuna hizi memes zinatembea Dr. labda mtu post kitu. mostly amepost on zinakua lakini zina, zina kwenye mitandao mingine instagram uh, whatsapp hata unaweza ukazikuta facebook mtu ameposti tu labda ameandika uh, labda anything any topic ameandika pale labda kamim au ameandika hata joke saa nyingine mtu ameandika labda wanaume wote labda ni aafu watu wanaanza kumet pale siu na manini mi... kwa hiyo topic hii kwa mfano wa... hii hivi nyingine inasambaa inasema valentine is mlisema wanaume wote ni mambwa lakini ni mimo ambayo inasambaa ko mtu mwingine akiangalia like, ah, mbona wame hivi, mbona wametumia hivi hivi yaani akaji- ikamfanya mahikamfanya mwenyewe anze kujidharau kujishusha hamani kujiona kwamba hafai na hiyo ina lead to depression lakini pia mtu anaweza hata suicide because sometimes takanda unaangalia mtandaoni unaona kila mtu ana happiness happy times happy meals happy dreams happy friends happy everything hamna mtu anapost their negative side of uh, life kwa hiyo mtu akiangalia tu vile akianza kuikompea na yeye anaona kwamba uh, sija sijafikia kiwango hicho labda mimi sifai labda mimi za kuji kwaho mwish a siku anaeza kauki na hizo hash comments sometimes na kuonekana yupo on hizoakuonekanauo labda na naee hey, yupo anajaribu hata kuweka mawazo yake mawili matatu then mtu tu anakuja anamjibu kih au anamona kama uh, hafai kuwa kwenye hiyo space kwa hiyo hizo types of uh, vitu ambavyo or vinatendeka nimetoa mifano michache ambayo inapelekea uh, cyber cyberbulli especially kwenye mazingira yetu ya tanzania kwa hiyo uh, what nimesahau um, ni wito kwa sisi wote kutengeneza ku a safe uh, digital space for all of us to be there because uh, i believe hiyo spesi ilitengenezwa hizo digital platforms and al digital, andiodgiazation iliwekwa kwa ajili ya kuaplify ku times mambo mazuri energy nzuri na kuwafanya watu wawe wawe connected easily waweze kuwasiliana kwa urahisi kwa hiyo serikali zimejaribu ku, kutengeneza sheria ambazo kimsingi uh, zipo hata kwa tanzania tuna cyber act ambayo tukiitumia vizuri tutaweza kutokomeza uh, hizi mambo za cybebulin na tutaweza kusae this generation generation and the, ne- the next generation to come lakini pia kuna taasisi na makampuni mbalimbali ambayo yanajitokeza mataasisi ambayo yanadeal na na maswala ya ksikholojia lakini pia kuna mataasisi kwa mfano digital detox kwafano wanadial wa na uh, trainings jinsi ku, ya kuwa raia mwema wa mtandaoni uh, lakini pia jinsi ya kukabiliana na changamoto kama hizi ukipata ufanyeje uripoti uh, wapi uripoti vipi Kwayo, kwa hiyo tunashukuru kwa ajili ya hizi taasisi chache ambazo zimejitokeza lakini pia tuna tunaalika tunaalika wote tunaalikatunaalika yani, wote kwa sababu wote tunaamini kwamba sisi ni digital citizens tunaalika watu wote waweze kujoin forces kupinga Any kind of katika mitandao ya kijamii Asami. ni muhimu sana kwa mtumiaji wa mtandao ukafahamu ya kwamba utakapoingia kuna uwezekano wa kukutana na hawa hawacbs na kujua ni kwa namna gani sasa haujiweki kwenye mazingira ya kufanya uwe uwecb ama basi ikitokea upo kwenye mazingira ya kuwa kuwab ujue unafanya nini usisahau kufolo paje zetu za 11 digil the podcast kwenye kurasa za instagram twitter na linkdn mpaka wakati mwingine ni hash mchambuso1111d