You are listening to 11Digital, the podcast. This is 11Digital, the podcast. 11Digital, the podcast. karibu katika episodi nyingine ya e digital kama ilivyokawaidaangu ni kuzichambua na kukusogezea habari mbalimbali kuhusiana na teknolojia usiache kutufuatilia katika kurasa zetu za mitandao ya kijamii kama facebook instagram na twitter kwa kuandika 11 ndse diil 255 mimi ninayekualika ni oe ni bariki na unataka kujua leo nimekuandalia nini kaa nami mpaka mwisho wa episodi hii Arina. The the kuingia mtandaoni haimaanishi tu kwamba tunaingia katika ulimwengu wenye fursa zisizo na mwisho starehe au furaha mbalimbali badala yake inamaanisha pia kwamba tunafanya maisha yetu yawe wazi kwa watu tusioajua na watu wanaweza kutuzuru katika mitandao mara nyingi watu wana hak ili kuiba taarifa kudhibiti akaunti na kusababisha madhara kwa mfumo au taasisi mbalimbali mbali leo katika episodi hii nataka nikupe hatua kadhaa ambazo wunaweza kuzichukua ili kuepuka kudukuliwa kwenye simu au laptop yako pale unapokuwa mtandaonifanya ya software na aplihn zako hakuna simu isiyopokea i toleo jipya la security pale tu watengenezaji wanapoiachia hivyo hakikisha unafanya ya yaplihn zako kupitia soko la play store au software kupitia setting utakuwa salama mara nyingi update hizi huwa zinakuja ili kuboresha ufanisi wa kazi na ujumuisha udhibiti na usalama ulioboreshwa katika apikesheni hizo mbalimbali tumia namba ya siri ambayo ni ngumu kwenye orodha yangu hili ni jambo la pili ambalo ningependa ulizingatie tumia namba ya siri ambayo ni ngumu kwenye vifaa vyako vyote ni bora kutumia mchanganyiko wa herufu kubwa na ndogo namba kuchanganya pia namba na alama mbalimbali katika pas zako epuka kutumia paswodi zinazoweza kutambulika kirahisi kwani hiyo itatoa urahisi wa kudukuliwa kwenye taarifa zako jambo la kushangaza kidogo ni kwamba hata mak zube mwenyewe aliwahi kutumia neno la siri la dada dada kwenye akaunti zake za mitandao ya kijamii umeona ivyokaa salama sana sawa asa ukitaka paswodi ngumu tumia l maana y kuwa neno yana herufi kubwa na ndogo na namba zilizochanganyikana na kadhalika hii ni njia bora ya kuzuia udukuzi katika vifaa vyako vya kielektronic Crea on your futa futahiso zote kwenye browser unayopenda kutumia mara kwa mara kwani k hizi ni baadhi ya no zinazokuwa kwenye kifaa chako na pale ambapo unakuwa unaperuzi mtandaoni sasa hizi husaidia tovuti kukumbuka wewe ni nani kwa hiyo ili kuweza kukupa kwa urahisi vile ambavyo unakuwa unavitaka lakini sasa wadukuzi wanaweza kutumia histori hizi ili kupata zako hivyo pendelea mara kwa mara ku zile cookies. ili kuzuia wadukuzi kuweza wa wewe ni nani na unafanya nini kwenye mitandao hiyo ya kijamii The the sikuweza kuwatenga na hili jambo epuka free wifi hivyo ukitaka kuwa salama zaidi mtandaoni jitahidi sana jiepushe wifi isiyojulikana au ya umma bila kulinda data yako na kama itakulazimu zaidi kutumia free wifi basi tumia huduma ya vpn kwa kuongeza usimamizi wa data na kupunguza kupunguzaha taarifa zako hivyo kama wewe ni yule kutumia aktmasakueleza matumzi ya kaambazo niborambazo igependa aeaktaaeatmakatmia unaoweka taarifa zako kwani unaweza kuweka taarifa kwenye tovuti wanazotumia mahaka hivyo kuwapa urahisi wa kupata taarifa zako usipende kufungua kila linki unayotumiwa au faili unalotumiwa bila kujua ni nani aliyekutumia na amekutumia kwa madhumuni gani kwani inaweza kuwa ni njia ya wadukuzi wanataka kupata infoehen mbalimbali lakini pia lazima uhakkishe kuwa muunganisho na tovuti ni salama kwa, kwa kuangalia nini unaweza ukaangalia kile kiunganisho ambacho kitakuwa kina https badala ya http ya kawaida hivyo https ni kifupi cha transfer protocol hye hii inamaanisha nini inamaanisha itifaki ya mtandao ambayo imetumika kuwasalama zaidi kuliko http Hyper transfer protocol tofauti kuu kati ya http na https ni usalama zaidi wa mtumiaji wa link hiyo kwa kiufupi https inalinda faragha na usalama wa data wakati wa kuperuzi mtandaoni na inathibitisha kuwa tovuti hiyo unayoitembelea ni ya kuaminika hata hivyo penda kuweka nfhen zako kwenye tovuti ambazo unaziamini tuninahakika utakuwa umejifunza mengi na umeshajua nini ufanye katika kifaa chako ili kuzuia udukuzi na uwizi wa taarifa zako na hata hivyo itasaidia kulinda simu yako na kom- dhidi ya virus au malwe ya hatari ambazo zinaweza kuharibu kifaa chako nikushukuru sana wewe kwa kuweza kusikiliza episodi hii kuanzia mwanzo mpaka mwisho usichoke kutufuatilia katika mitandao yetu ya kijamii kama 11s di 25 huko utapata tips na pdti mbalimbali jinsi gani unavyoweza kutumia teknolojia tukutane tena katika episod nyingine This is