You are listening to 11Digital, the podcast. This is 11Digital, the podcast. digital the podcast. mambo vipi mdau wangu wa1 karibu tena katika katikas nyingine unaa sure chini ili uweze kuwawakwanza kupata zote kutoka hapa alafua like, na a itakuwa imekaa poa sana leo nataka nikupe madini ya nini kinaendelea kuhusiana na hawa watu watuma kwa namba hii huko kwenye bongo bana hakuna kinachoshindikana unajua hawa watu watuma kwa namba hii kama umeshakuzoea kupata hizo meseji nao basi wameamia kwenye email hivyo katika episodi hii nataka nikwambie uko kwenye mail wamekuja na njia gari mimi ni oen bariki alafu hapa studio leo sikuwa mwenyewe niko na maria joseph kwenye segment ya mwisho wa news on ontap utakuwa naye akitaka kutuambia mambo gani ambayo yanaendelea uko ulimwenguni usiache kutfuatilia katika mitandoo yetu ya kijamii kama vile facebook instagram na kule x wa kuandika 11 and scoe digit 25 unasikia tuma kwa namba hii maria vi a watu ameshakutana nao kule kwenye email au umezoea tu akiutumia meseji tuma kwa namba hii alafu unawakuuzia lakini sasa kwenye swala zima la email au watuma kwa namba hii akija kwa kutumia njia ya email vigum kumepuga, ubelewe, ni vigumu sana kumwepuka kama utakuwa uelewi dini ambacho kinaendelea katika maswala mazima ya teknolojia na ndio maana episodi hii imelenga haya maswala na inataka kupa uhuru wa wawewe kuweza kufahamu na kutambua ili uepukane na hawa watu kwachuma kwa, kwa namba hii kwa njia za m hii tunahitaa ni barua pepe za ulaghai au email ni jaribio la udanganyifu linalofanywa na, na whalifu wa mtandaoni kwa lengo la kupata taarifa za kbinafsi za mtu husika kama vile maneno ya siri maelezo ya akaunti za benki au taarifa zako wawewe mwenyewe binafsi ambazo wao kwa namna moja au nyingine wakiweza kuzitumia zitakuwa na maslahi kwao ni muhimu sana kuwa mwangalifu na kuchukua tahadhari ili kuepukana au kutokuwa wa u udanganyifu wa kimtandao tunajua teknolojia inakuwa kadi siku zinavyoendelea na hawa waalifu basi wao wanabuni mbinu mbalimbali ili kuweza kufanya mambo yao kwa kutumia teknolojia na kutekeleza azma yao kwao linapokuja swala la kundua barua pepe au email tunasema barua za kilakai kuna ishara kadhaa wa kadha ambazo unaweza ukazitambua na kuziangalia ambazo zitakuwezesha kufahamu na kutambua kwamba kuwa hii barua pepe sio halali au hii barua pepe ndo kama wale watuma kwa namba hii huko kwenye email ambayo nimetoka kuambia nataka kwenda kuambia sasa leo nataka nikupatie kupatie au tips tano ambazo ukiziona kwenye email yoyote ambao utakuwa umeipokea ujue basi hao ndo wale watuma kwa namba hii tips namba moja au swala la kwanza kabisa ambalo ukiliona b umepokea email ambalo ukaliona ukataka kutambua kwamba kuwa Hii email imetoka sehemu salama au sio sehemu salama ni mtumiaji asiyejulikana kuwa sana makini au angalia sana kwa makini anwani ya barua pepe ya mtumiaji ambaye l nyingi sana za kiulaghai mara nyingi hutumia anwan bandia au zinazobadilishwa kidogo ambapo wewe unawezokahisi ni mhusika halisi lakini ukiweza kuiangalia kwa kuichunguza kiundani zaidi utagundua basi kuna ni yani, kuna mabadiliko kidogo sana ambayo kwa haraka haraka ni vigumu sana wewe kuyatambua hivyo kuwa makini sana na mtumiaji ambaye hajulikani hivyo ni lazima uwe makini na mtumiaji asiyejulikana au mtumiaji wa barua pepe ambaye haeleweki lazima uiangalie ile email na kulinganisha labda majina ya kampuni husika au majina ya mtu husika anaeza ka anakufanyia hata herufi moja au aina ya neno moja kuto kwenye ile email na nawew ukazani hii email imetoka sehemu husika na kujaza kile walichokwambia au kutekeleza kile walichokuambia lakini kumbe ndo hao watuma kwa namba hii jambo la pili ambalo uwe makini sana na unatakua ulizingatie ni lugha ya e dharura email nyingi sana mara nyingi yingi hisia za dharura yani anakulazimisha wewe kufanya kitendo cha pale palen kile cha haraka ambacho wewe utakuwa umekifanya baadaye ukija kugundua oh, nimeshapigwa hivyo basi kuwa makini sana na email ambazo zitakutaka ufanye kitu kwa dharura au kwa haraka zaidi huwaweza kukulazimisha kuchukua hatua za haraka kwa sababu wanavokuwa wameitengeneza lengo lao ni kua hivo ka kufanya wewe ku bila kufikiria je hizi information nazotoa zinaenda kwa mtu husika au zinaenda sehemu ambayo ni sahihi barua nyingi sana za kilaghai kuunda hisia ya dharura ile nafanya. unakuwa e, e, ni e, kazi. ni we, kazi ni Apo, we, ni Sasa, kazi basi niwape angalau hapo unakuta umetafuta miaka mingi kumbe jamaa tu na kwa kutumia hizo email hivyo epuka sana barua ambazo zitakuwa zinakulazimisha we, kuchukua hatua za unathibitisha kabla ya kufanya chochote utakuta email inakulazimisha hapa kuingia kwenye link kua hivyokuwa makini sana kabla ya kufungua hiyo linki na kujaza zile taarifa ambazo unakuwa umezipata time isoma mara mbili mara tatu mara nne huthibitishe je aliyekutumia ni mtu sahihi hata kama una shida lakini chukua muda kwanza kuitathmini ile email na kuisoma kuirudia mara mbili mbili ili uepekane nao swala lingine la tatu ambalo unatakua uwe makili na unaweza ukalitumia ili kutambua kwamba kuwa hiyo ni ya email, au ni email ya kidanganyifu ni makosa ya kisarufu na kiuandishi barua pepe za ulaghai mara nyingi zinakuwa na makosa ya au maneno yasiyoeleweka kampuni halali kwa kawaida huwa na mawasiliano ya kitaaluma na huchunguza barua zao ili kugundua makosa hayo katika masuala mazima ya kiuandishi lugha isiyoeleweka mara kwa mara inaweza kuwa ni jaribio la kulagai hakuna mtu yoyote ambaye anaweza kakutumia ukakuta amekosea hata heruhi moja lazima kabla hajaituma aihakikishe mara mbili mbili ndipo aweze kutumia hakuna kampuni ambayo inaweza ikakosea neno hata moja hivyo basi wewe kuwa makini sana chunguza ile email kwa umakini ukikuta i imekosewa hata kidogo kwenye maswala mazima ya kisarufu au kiuandishi basi tambua inaekawa ni email au ni email ya kidanganyifu ambayo itakutaka wewe provide information zako sehemu ambayo sio sahihi kuwa makini sana anachunguza iliswala swala lingine la nne ambalo pia nisingependa kuacha nalo ni maombi yasiyo tarajiwa ya taarifa zako za kibinafsi kuwa makini sana ikiwa email itakuomba taarifa zako za kibinafsi kama vile password namba za simu au maelezo ya kadi yako ya mkopo taasisi halali kwa kawaida hazitaki taarifa nyeti kupitia barua pepe hivyo ukipata email ambayo inakutaka wewe kujaza hizo taarifa za kibinafsi basi tambua huenda huo ni mtego hivyo usiwe na haraka au usitake kuujaza zile taarifa kwa haraka haraka ndaikawando like hao watuma kwa nambayi inayokuambia kwa sababu sahivi wameamia email swala so, lingine la tano ambalo nisingeweza kumaliza listi yangu bila kukuambia uwe nalo makini ni viungo au anwani za email zisizoaminika bonyeza pale juu kwenye kiungo au linki hiyo ambayo itakuwa ina anwani halisi ya ulr ikiwa inaonekana isivyo kawaida au haifanani na tovuti inayodaiwa kuwa ni ya mtumiaji huenda ni jaribio la filagai lazima uwe makini na kuepuka kubonyeza link kutoka kwenye barua pepe zisizoaminika au zinazotia shaka kwani inaweza ikawa ni sehemu ya linki ambayo itakupeleka kwenye tovuti bandia iliyoundwa mausus kwa ajili ya kupata infomhen zako au zile ambazo wao watakuwa wanazihitaji kwa wakati huo ili kuweza kukua taki wewe hivyo kuwa makini sana na anwani ambazo huziamini na imekutaka kubonyeza link ambayo itakupeleka labda sehemu fulani ukiweza kuzingatia hivyo vigezo vitano ambavyo nimekupatia ili swala la udanganyifu kwenye email au email au utabaki kulisikia tu kwa wenzako alitokaa likupati kwani hizo ni baadhi ya njia za wewe kuzitambua hii l ni ya kidanganyifu au ni email ambayo lipo sahihi na nilikwambia leo studio siko pekeo niko na maria joseph na huu ndo mda wake na wakati wake sasa wayeye kutuambia ni nini ambacho amekutana nacho huko katika ulimwengu mzima wa teknolojia au ni mambo gani ambayo yana trendi pna karibu kwenye uonta kama ilivyoada tunaendelea kukuhabarisha na kukufahamisha ni nini na kipi hasa ambacho kinachoendelea kutokea kwenye teknolojia sasa ungana nami maria joseph tuweze kulizungusha gurudumu hili na karibu Please. The the kama ambavyo moja kati ya na mba, ya na ya mitandao mabadiliko mengi imeanza majaribio kuweka mtumiaji wake atakuwa kabisa o tn hiyo itakuwa na uwezo wa kutengeneza stika pia na uwezo wa kuchati nayo na kujibu maswali kama vile ambavyo unavyochati na mtu kawaida vilevile vile pia ina uwezo wa kutengeneza picha na mabadiliko hayo hayatopatikana whatsapp peke yake pia yapatapatikana facebook pamoja na instagram kampuni ya apple kupitia in 16 ax imetangaza kuwa itakuwa ndo iphone ya kwanza kuwa na sensa mbili zenye mea48 na ambako katika lensi ya len na nalens ya wi lakini katika lensi ya telefoto itatumia sensa yenye megapixeli 1i n mb mabadiliko hayo yakianza utumiaji waipone 16 Pro max wataweza kupiga picha a meel 48 katika modi ya wide na pia zitakuwa na uwezo mkubwa wa kupiga picha za usiku katika engo ya wid tuzingatie mengi pia kwa mw225 ambako kampuni ya apple imesema itaweka sensa zenye meaiel 48 katika lensi zake zote tatu za iphone tuje hayo kweli yatafika tusubiri mwaka 225 tuone jeni ya kweli hayo kampuni kubwa za kamera kama canon cons na nio zimeungana kwa pamoja kutengeneza teknolojia mpya ambayo itahifadhi taarifa za picha katika mfumo mpya wa kidijitali ambako mfumo huo utakuwa na uwezo wa kuweka taarifa za picha mfano tarehe muda eneo na jina la mpiga picha ndani ya picha ili kusaidia kutofautisha picha ambayo imepigwa kwa uhalisia na picha ambayo imetengenezwa na akili bandia mfumo huo mpya ambao unaundwa utahifadhi data za picha katika mfumo maalum ambao utakuwa unatofautisha picha ambazo zimetengenezwa na AI ama akilibandia na picha ambazo zimepigwa kwa uhalisia ili kuondoa sintofahamu ambazo zinazoendelea kwa sasa pia mfumo huo utatumia njia mpya ya kuhifadhi metadata za picha katika mfumo ambao ni vigumu kabisa kutengeneza metadata fake na endapo kama picha hizo haijapigwa na kamera utaweza kugundua kwa urahisi kabisa ni hayo machache leo kwenye news on tap. endelea kufuatilia na kusikiliza 11 kwenye digit zote platform ambazo unazozifahamu langu jina ni maria jose ni kwake on hizo ndo habari ambazo zinaendelea kufanya vizuri katika ulimwengu wetu huu wa teknolojia kama alivyokuletea maria joseph na kumbuka kutembelea mitandao yetu ya kijamii kila siku ili uweze kujipatia elimu na updati mbalimbali kuhusiana na maswala mazima ya teknolojia ulikuwa nami on bariki tukutane tena wiki ijayo katika episode nyingineiio1d 118 digital the podcast 118 digital the podcast