his isdikaribu tena katika episod nyingine ya podcast yetu ya digt with imani katika episodi mbili zilizopita tuliona mkasa wa amida lakini tulizungumza katika episodi iliyofuata na wadau wa maswala mazima ya usalama mtandaoni lakini wanaopiga vita ukatili mtandaoni hapa nilizungumza naye biasha abinala lakini leo nimekete hapa na wilfred wila yeye ni mkuu wa dawati la jinsia mkoa wa njombe kikubwa zaidi katika episodi ya leo tunaangalia jeshi la polisi kupitia dawati la jinsia linafanya nini kuhakikisha makosa kama haya yanaripotiwa lakini pia wanafanya nini kuhakikisha jamii inakuwa na uelewa pindi mtu anapofanyiwa ukatili anatakiwa kuripoti wapi anatakiwa kufanya nini lakini afanye nini hasa ili kujikinga na kujizuia na uvujaji wa taarifa hususan taarifa za watu za paraga ketinam imani henrik kuanzia sasa mpaka tamatiisidi wtah naitwa mkaguzi msaidizi wa polisi wilfrd wila mkuu wa dawati la jinsia na watoto mkoa wa njombe afande wila dawati la jinsia linajihusisha na kesi mbalimbali mbali ikiwemo masuala mazima ya ukatili na unyanyasaji e, na moja ya aina ya ukatili e, kwa sasa kutokana na maendeleo ya sayansi na teknolojia tuna aina ya ukatili wa mtandaoni kwenye dawati lenu upokeaji wa kesi za unyanyasaji wa mtandaoni trendi ikoji asante ya, kwa ujumla hatuna kesi ambazo zimeripotiwa kutoka kwa wanawake au kwa wanaume ambazo wanalalamika kwamba wamenyanyaswa au wamefanyia ukatili kwa njia ya mtandao ingawa kesi hizi zinawezekana zikawa zipo kwa maana ya kwamba watu wanafanyia ukatili wa dsaini hiyo njia mtandao lakini wa hawaelewi kwamba wanafanyiwa makosa kwa hiyo wengi hawaripoti makosa haya lakini ukiingia kwenye simu unakuta watumtaani wanazungumza faniantukana kwenye simu fanika ntumia picha yangu kwenye kundi fulani lakini unakuta hakuna ambao wanaweza kufika ofisi ya dawata a jinsia na watoto kuweza kuzungumza kwa uwazi na kuweza kulalamika kwamba wamefanyiwa ukatili kwa njia ya mtandao unadhani kwanini uh, watu wengi uh, wanaofanyiwa ukatili wa mtandaoni aidha uh, wanawake ama wanaume hawaji kuripoti Eh, polisi pale ama kwenye uh, nafikiri kwa sababu tu ya uelewa mdogo kwa wananchi wenyewe kwamba mtu anaweza akatukanwa kwa njia ya simu sahizi uhalifu umehama tumezoea kuona mtu anatukana ana kwa ana lakini hawajui eh, kwamba mtu akiutukana kwa njia ya simu pia ni kosa mtu anaweza akatishiwa kuawa ana kwa ana lakini haamini kwamba nikitishiwa kwa njia ya simu ni kosa kwa hiyo wananchi wanatakiwawnauelewa kwamba sahizi teknolojia imekua yanafanyika kwa njia ya kawaida yanahama kutoka kwenye hali ya kawaida kwenda kwenye mfumo wa, wa, wa, wa utandawazi kutumia teknolojia ano kompyuta hizi simu na vitu vingine kama hivyo tutazame kidogo kwenye upande wa sheria sheria labda zinasemaje ikiwa mtu amefanyiwa ukatili ama unyanyasaji wa mtandaoni sheria ziko wazi sheria ya, ya, ya mtandao inaeleza wazi mambo, mambo, mambo, mambo mengi juu ya ukatili wa kijinsia na wanyasaji ya watoto lakini pia makosa yote ambayo yana, yanafanywa na binadamu kupitia mtandao yapo kwenye sheria ya mtandao ya mwaka elfub 19 ambayo inasimamiwa na mtu akibainika amefanya makosa hayo anafungwa kama kawaida na kulingana na sheria ambazo zipo kwa mujibu wa, wa taratibu na, na sheria za nchi ambazo zipo kwa hiyo niseme tu kwamba uh, sheria ya mtandao ipo na wananchi wanatakiwa wa, waelewe kwamba sheria ipo na ukifanyiwa kosa lolote lile kwa njia ya mtandao unaweza ukamshtaki mtuhumiwa huyo akakamatwa na akapelekwa mahakamani na akafungwa kama mtuhumiwa mwingine ambaye ya amefanya kosa hilo kwa njia ya kawaida nje ya njia ya mtandao baadhi uh, ya wadau na hata baadhi ya watu ambao wamekuisha uh, ukatili ama e, unyanyasaji wa mtandaoni wanasema kwamba wakitazama kwa upande wa sheria kuna sheria ya makosa ya mtandao lakini hakuna sheria e, ya ukatili ama unyanyasaji wa mtandaoni yenyewe kama yenyewe inayojitegemea labda kama dawati hamwoni kama hili huenda ikawa ndo moja ya sababu ambayo inafanya watu washindwe kuja kuripoti pinde wanapofanyiwa ukatili hiyo inaweza ikawa ni sababu kwa mtazamo wao wao kama wao lakini kimsingi ukija uh, ofisini ukija polisi ukatoa taarifa kwamba mimi nimetukanwa kwa njia a mtandao mi nimekuta picha yangu amayo skutaka uadeuaotno fanyiamu ambaye utaa akifanye au akifanya kwa maslai yake binafsi ili aweze kudhalilisha au aweze kuuhi sisi tukifanya upelelezi wetu amfikisha mahakamani na anafungwa sheria zipo sheria zipo na zinafanya kazi kikubwa tu kwamba watu waripoti matukio haya afa. uh-huh. kama ulivyosema kwamba huenda uh, watu wanashindwa kuripoti kutokana na labda kukosa elimu na nini lakini kwa tunavyoshuhudia uh, maendeleo ya sayansi na teknolojia kesi ama e, matukio ya ukatili mtandaoni yanakuwa mengi siku hadi siku unadhani nini kifanyike ili walau kupunguza hii trend ya ukatili wa mtandaoni asante kikubwa ni kutoa elimu kwa hawa ambao wanafanyiwa ukatili kwamba ukifanyia ukatili wa dsin hiyo kwa njia mtandao basi fika kwenye mamlaka husika toa taarifa ili tuweze kukamata watumiwa na wachukuli hatua za kisheria lakini pia kumekuwa na tabia ya mtu mtumwenyee bnafsi nakuta amepiga picha kwabaatimbaya kwabaati nzuri amerusha mtandaoni mngine yani mad mazuri e ao baee asha oenye mtandao anaa tunavokuwa natumia hizi kompyuta na simu zetu basi tuangalie kwamba tunachokifanya kwenye mfumo huo wa, wa, wa, wa simu au wa kompyuta ni vitu ambavyo haviwezi kumpelekea kupata mwingine madhara au wewe mwenyewe unachokiandika mle au unachokiposti kwenye, kwenye, kwenye mtandao huo kisije kikatafsiria tofauti na watu wengine mwisho wasiu kikawa kinaonekana kinakufanyia ukatili wewe mwenyewe Uh, wila huenda eh, kesi hazijafika pale kwenye dawati lenu lakini hata wewe mwenyewe unavyopita mtandaoni ama kuna baadhi ya watu umeshawai kuona eh, wakifanyiwa ukatili wewe kama mkuu wa dawati pale labda umeshawahi kukutana na kesi ya eh, mtu yoyote ambaye amefanyiwa ukatili mtandaoni ama hata kushuhudia sahii nilishai kutana na mtu wa mtindo huo na alitukanwa kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye peji ya facebook kama sijakosea alidhalilishwa kwa maneno ambayo liuwa ametukana na watu mle ndani walitukana watu kama watatu wa, watu kama watatu wamshambulia mtu mmoja nilimshauri mm. cha kufanya lakini yeye kama yeye hakuwa tayari kwenda kufungua kesi na kupeleka mahakamani kwahio mish wasiku mtu ambaye amefanyiwa ambaye ni mhanga asipoonesha utayari wa kuendelea na kesi mahakamani wewe kama askari wee kama mtu wa kawaida huwezi kumlazimisha kwa hiyo eye aliona kama vile sio ishu sana akaliamua kulimaliza yeye kwa namna yake kwaio hakuweza aku, kupeleka mahakamani lakini muda mwingine uh, hawa watu ambao wanafanyiwa ukatili na unyeyesaji kwa njia mtandao muda mwingine wao kama wao pia wanakua wanapata shida kuja polisi kuzunguma kwasaau akta ae fanya katiliweye mtandao picha yakao ta aaanue The nissitize tu kwamba wewe mhanga njo dawati njo polisi tuzungumze tufungue kesi ili haki yako ipate kwa sababu usipokuja watu hawa wataendelea kufanya matendo hayo kwa watu wengine na kwako pia mwisho wa siku tutakuwa na kizazi ambacho kitakuwa na makosa mengi sana ya, ya, ya ukatili na nyesaji wa kijinsia kwa njia ya mtandao lakini sisi wenyewe tunaweza tukaamua kuyapunguza ku, ku, ku, ku, ku, au kuyatokomeza kabisa kwanza kwakuwa tayari kuripoti polisi na kwa kuwa tayari kutoa ushahidi mbele ya mahakama juu ya kile ambacho mlalamika ana kuwa amekilalamikia <coughs> wila kwenye kesi hizi za ukatili wa kawaida labda kulawitiwa kesi za kubaka na ukatili mwingine nje ya mtandao tumeona kumekuwa na kasumba ya watu kutokuja kuripoti eh, kwenye dawati kutokana na kufanya eh, masuluhisho ya kifamilia ama kindugu kufanya yameisha huko huenda eh, kwenye mtandao na kwenyee inakuwa hivyo lakini hatuwezi kuna eh, kupima kiasi chake kutokana na kwamba hakuna kesi nyingi ambazo zinaripotiwa kwa eksperiensi yako tu ya kawaida e, kati ya wanaume na wanawake ni jinsia ipi hasa inaongoza katika kufanyiwa ukatili wa mtandaoni kwa um, kwakuwa nami pia natumia mitandao mara nyingi naona wanawake ndio wamekuwa wahanga zaidi kuliko wanaume kiasi kwamba kasikambaat a a gine mwanamke mwenyewe anaposti picha nje mwanamke anaposti picha picha kwenye mtandao uh, amevaa anajifanyia ukatili mwenyewe lakini pia watu wengine sasa ile wanamtukana dada, dada gani amekuwa chanzo cha aa ukatili picha ambayo sio ya maadili picha ambayo haiendani kabisa na, na kundi lile ambalom ofaofaut oaaksambiaeno mao o azuianawake wamekuwa hanga zaidi nda wao wenyewe aa zaaae b wakiona picha ya mwanamke ambayo nash inaashiria ina ina mambo fulani ambayo sio mazuri mwanaume ni mwepesi sana kurusha ile picha ya mwanamke kwenye mtandao ukilinganisha na wanawake ambao wanaweza kuona wanaezaona pichaa mwanaume se ambao mtandao lakini itowangu ni wengi ndio wanaorusha na kutoa maneno ambayo sio mazuri sana kwa iyo, kwa wanawake hiyo wito wangu ni kwamba wanawake wenyewe kwanza tue wakwanza kutokuosti maneno na picha ambazo zinatualibia katika mtandao ni, ni sahii kabisa wanawake wenyewe wakishakuwa hivyo sisi wanaume tunaamini kwamba tusipoona kuandika hatuwezi kuandika akini ukishana mwanamke amekuchokoza na wee unapata cha kuandika, kuandika. we ni mkuu wa dawati la jinsia mkoa mzima wa njombe na kama ambavyo unasema hamjapokea kesi za ukatili ama unyanyasaji wa mtandaoni pale kwenye uh, dawati lenu lakini waswahili wanasema kinga ni bora kuliko tiba mmejipangaje nyinyi kama dawati kama mnapokea kesi kama hizi namna gani ya kuhendo eh, manaake madhara ni mengi ya ukatili kama madhara ya kisaikolojia kiakili mwingine anaweza akaacha kabisa kutumia mitandao na tunajua mtandaoni kuna fursa nyingi nyinyi kama dawati mmejipanga vipi sasa kuhakikisha kwamba kesi kama hizi zikiwafikia namna za kuhendo kwanza yule eh, t ama mtu aliyefanyiwa ukatili lakini kuona namna gani mnaweza kumsaidia labda labdaas pia huko mtandaoni na pia kumfanya arudi kwenye hali yake ya kawaida asante uh, sisi kama dawati tukipata kesi kwanza tunawasisitiza wananchi watumiaji uh, wa mitandao yule ambaye atakua amefanyia ukatili kwa njia ya mitandao aja sisi tutafanya taratibu za uchunguzi kuaikisha kwamba kitengo chetu maalumu kabisa cha mtandao mtandao mtandao kinafanya kazi vizuri Tuna vizuri tunaamini kwamba tutapeleleza kwa kwa kwa kwa na wa cyber, na na wa tutapata haki yule mtu ambaye amefanyiwa ukatili ukatili njia ya ya ya wa kikubwa tu watoe taarifa kutoa kutoa ushirikiano jambo la msingi zaidi sisi kama dawati elimu kutosha wananchi wote, wote fanyiwa, wa, wa, wa kawaida au mtandao. kuripotiwa ili haki iweze kupatikana na hatua gani labda sasa za kuripoti kwa sababu kuna baadhi ya eh, watu ambao wamefanyiwa ukatili mtandaoni wa, wakati nafanya nao mahojiano wananiambia kwamba hawajui hata wapi kwa kwenda kuripoti ama hatua wa gani wafuate wengi wanawaza kwamba labda wafuate mamlaka ya mawasiliano tanzania kwa maana ya tcri lakini wakifika kule wanaambiwa sisi kazi yetu ni kuhakikisha kwamba mnapata mawasiliano vizuri lakini kama lolote likitokea huko lazima mwende eh, labda polisi ya dawati la jinsia jinsiamaika watu wengine wako dilema kwamba sasa hatua gani stahiki za kufuata pale ambapo mtu amefanyiwa ukatili wapi hasa apeleke ma, eh, malalamiko yake kwa mara ya kwanza kabisa um, ukifanyia ukatili wowote ule kwa njia mtandao au kwa ya kawaida umedhalilishwa hilo ni kosa la jinai kosa la jinai lazima lianzie polisi njo polisi toa taarifa sisi tupate maelezo yako tutafute mashaidi huku kwenda tisiarai na mamlaka nyingine ni jukumu la polisi sasa baada ya kuona je hili swala linaweza kutafuta ushahidi wake tuupate sehemu nyingine sehemu gani polisi ndio tashughulika na hilo lakini we umefanyia ukati kwa njia ya mtandao kitu cha kwanza kabisa kama ni kwenye simu au kwenye mtandao kwa maana ya makundi ya whatsapp ara mitandao m- m- m- m- ya kijamii chakwanza usifute njo ripoti na na watoto njoo polisi sisi sisi tutafanya uchunguzi hata au picha tunajua namna gani kuzirudisha na ushahidi ukawa umenyoka vizuri kabisa na huyo akapelekwa mahakamani kikubwa tu ukishatoa taarifa hiyo uonesha ushirikiano ushirikiano kwa maana ya, ya, ya kutoa taarifa unaitwa njoo uandike maelezo njoo unaambiwa sahizi tunataka simu yako ipelekwe uh, maabara ikachunguzwe toa simu yako tunakuambia sahizi ni wakati wa kwenda mahakamani kutoa ushahidi nenda mahakamani ikatoa ushahidi mm-hmm. yeah. labda tukiachana na njombe na uhakika eh, mnashirikiana pia na mikoa mingine unaweza labda unashangamana njombe hatupati kesi za ukatili uh, wa mtandaoni ama unyanyasaji wa mtandaoni wenzetu huko kwingine inakuaje labda kutoka mikoa mingine mnapata inakuaj mikoa mingine kesi hizi zinaripotiwa hasa mikoa mikubwa kama dar es salaam daresslamkwenye ma, majiji mengi ma, kesi hizi zinaripotiwa zipo na hata e mitandao tunaziona pale wasanii wa, wengi wanalalamikiwa wengine wanalalamika vijana wanalalamikiwa wengine wanalalamika nafikiri kwa sababu a, majiji mengi baadhi ya mikoa imeendelea watu wanauelewa wanaweza kuona namna gani wamefanyiwa na wanaweza kujitoa wao kama wao kwenda kutoa taarifa Uh, polisi zipo pia fikiri wewe pia ni shahidi video nyingi zinasambaza wana vyuo mbalimbali mara connection ya wapi na wapi lakini mwisho wa siku unakuta kwa njobe tujapata matukio kama hayo lakini mikoa ambayo imeendelea majiji yapo matukio haya naanaripotiwa na nafkiri mahkama mini vyombo vya sheria vinaendelea na uchunguzi kwa kesi ambazo zinaendelea ambazo zimeisha zimeisha lakini ambazo zinaendelea nafikiri zinaendelea kupelelezwa mwisho wa siku kama watu wamefanya makosa watawajibishwa kwa mujibu wa sheria na mahakama itatenda haki mimi nikushukuru kushukuru sana wila labda kama una lolote la kumalizia kuhusiana na mambo ya ukatili wa mtandaoni hasa kwa wananchi wa njombe mimi naweza kusema tu kwamba simu tulizonazo kompyuta tulizonazo makundi ya whatsapp instagram facebook twitter insta na vitu vingine vyote tuvitumie kwa ajili ya maendeleo tusivitumie kwa ajili ya kumsema mtu tusivitumie kwa ajili ya kujionyesha kwamba una, una, una kitu fulani tuvitumie kwa ajili ya kujenga kwa ajili ya, ya kujimarisha kiuchumi kwa ajili ya kuimarisha mahusiano ya kijamii na sio kubomo af na kizazi kilichopo kupitia mitandao ya kijamii sana wila naomba usituchoke siku nyingine tukikualika kwa kesi kama hivi asante sana shukurui haya uh, tumekamilisha hivyo na wila nikushukuru wewe kwa kujumuika nami kuanzia hapo awali mpaka hivi sasa nikukumbushe tu usisahau kufolo ama kufuata uh, kurasa zetu za mitandao ya kijamii instagram facebook na twitter kwa kuandika digit imani ili uendelee kfaidi madini kama haya hii leo tumekomea hapo tukutane tena katika episode nyingine nami ni man henrik kwaheri