katika episode nyingine ya digit with imani hapa tunajadili eh, mambo mbalimbali mbali kuhusiana na teknolojia matumizi eh, sahihi ya mitandao ya kijamii lakini pia ulinzi na faragha na namna gani unaweza kutumia eh, majukwaaa mbalimbali ya kidigitali ukiwa salama Usicho, usikose kutufuatilia katika kurasa zetu za mitandao ya kijamii kama vile facebook twitter na instagram kwa kuandika dit with imani mimi ninayekualika ni imani henrik sasa kumekuwa na maswali eh, mengi sana eh, katika jamii zetu kuhusiana na nini eh, mamlaka ya mawasiliano tanzania inafanya ili kuhakikisha watumiaji wa mitandao na mawasiliano kwa ujumla wanakuwa salama wanatumia eh, mitandao ama eh, majukwaa haya kwa gharama nafuu na maswali mengine mengi leo nimeketi hapa na mhandisi asajile john ambaye ni meneja wa mamlaka ya mawasiliano tanzania tcra kwa kanda ya nyanda za juu kusini yeye atatuambia mengi kuhusiana na nini eh, kama mamlaka wanafanya ili kuhakikisha jamii inakuwa salama katika matumizi ya mitandao lakini inatumia e, mitandao hii katika njia chanya zaidi lakini tutakwenda mbali zaidi kujadili ni nini hasa ufanye pale ambavyo unakuwa umenyanyaswa ama umefanyiwa ukatili wa namna yoyote ile mtandaoni karibu sana tuanze pamoja this, this is The Podcast. The Podcast. Uh, kwanza tungependa kufahamu kuhusiana na kampeni ya kwea kidijitali uh, tumeona imefanya vizuri sana kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii pamoja na kwenye kurasa zenu uh, ma, kurasa zenu za kwenye mitandao ya kijamii facebook twitter na instagram kampeni hii hasa inalenga kufanya nini kimsingi uh, kwea kidigitali ni kampeni maalum kabisa kwa ajili ya uh, kuhamasisha uh, kutumia vizuri fursa zinazopatikana kwenye mitandao tukitambua ya kwamba kwa, kwa sasa uh, mawasiliano umekuwa muhimiri wa shughuli zote zinazofanyika kijamii kibiashara na kadhalika na leo hii tunasema tuko kwenye ulimwengu wa utandawazi kimsingi ni kwa sababu ya fursa kubwa inayoletwa na sekta ya mawasiliano Mm-hmm. sasa kwenye sekta hii nzima ya mawasiliano inawezesha watu kuwa karibu mm-hmm. e, bila kujali uh, mahala walipo wanakuwa wanaunganika pamoja kupitia fursa mbalimbali za kimawasiliano mathalan mm-hmm. leo hii watu mbalimbali wanaotumia simu za mkononi mm-hmm. wanaweza wakawasiliana popote walipo kwa, kwa urahisi zaidi lakini mabilioni ya watu dunia, dunia nzima wanaunganishwa pamoja kwenye mifumo ya simu lakini kwenye mifumo ya, ya, ya intaneti na hii sasa inawaleta uh, watu kwanza karibu lakini pia inaweka uwezekano mkubwa zaidi kuliko ilivyokuwa mwanzo ya mtu kupata taarifa ya mtu kuuza ya mtu kununua na kadhalika kupitia uh, masuala haya ya kimawasiliano sasa tunavyosema ya kidigitali mm. tunamaanisha mpanda panda ngazi panda ngazi kwenye biashara yako panda, panda kwenye uh, masomo yako kwa sababu tuna library kubwa sasa kwenye mta, uh, mtandao lakini uh, shuguli zingine mbalimbali unazozifanya wewe uwe mkulima unahitaji taarifa ya mazao yako unahitaji kupata masoko na kadhalika ni kwa urahisi zaidi unaweza ukayapata hayo kupitia fursa uh, za kimtandao lakini wewe mfanyakazi nyenzo mbalimbali zinazopatikana za kidijitali unaweza ukazitumia kurahisisha shughuli yako lakini kuleta tija kubwa zaidi kuliko ambayo ingeweza kupatikana hali ya kawaida kwahiyo kampeni hii inaendelea kuhamasisha watu watumie fursa zinazopatikana kwenye mitandao hii sasa ya kidigitali fursa hizi za kimtandao ili kuweza kukidhi mahitaji ya shughuli mbalimbali mba wanazozifanya na hivo kuleta tija kwa mtu mmoja mmoja lakini mwisho wa siku tija kwa taifa letu la tanzania lakini pamoja na fursa hizi zinazopatikana kwenye mitandao ambazo ni muhimu sana mm. lakini pia kupitia kampeni hii tunaendelea uh, kuhamasisha kwanza watu wajue changamoto mbalimbali zilizoko kwenye masuala ya kimtandao lakini pia jinsi ya kujikinga na uhalifu lakini na matumizi mm. mabaya uh, kwenye mitandao na katika haya tunaendelea pia kuhamasisha kutumia uh, sheria kwasabau tuko kwa katika sekta ya mawasiliano tunasimamiwa pia wana sheria lakini pia uh, kila mtu kushiriki sasa ili kuhakikisha sekta ya mawasiliano inatimiza wajibu wake lakini ikiwa salama zaidi mm-hmm. nadhani sajile hii ni moja kati ya kampeni ambazo zimekuwa na mafanikio makubwa sana sana sana ekatika kampeni zenu nyingi ambazo mmekwisha kuzifanya e, kama nimekuelewa vizuri mlengo wa kampeni huu hamna specific group yani mmelenga kila mtu mmejitahidi kugusa e, kila aina ya watu e, turejee hapo kwenye zima la fursa saa hizi kumekuwa na changamoto ya e, bei za hivi vifurushi kuwa gari licha ya kwamba mnafanya kampeni kuhamasisha watu wajifunze kupitia digitali wauze ujuzi wafanye biashara na wapate fursa nyingine zilizopo huko hili suala la gharama za juu za eh, bando za intnet mnalihendo vipi nyinyi kama mamlaka awali uh, kama mamlaka ya mawasiliano tuna wajibu wa msingi wa kuhakikisha huduma za mawasiliano zinasambaa kila sehemu uh, ikiwapo vijijini lakini zinatumiwa na watu wa makundi yote katika jamii yani. <laughs> na katika kufanya hivyo uh, mamlaka ya mawasiliano tumekuwa tukisistiza sana uh, swala la ushindani wenye kutoa huduma mm. uh, ushindani ambao kwa nchi yetu ya tanzania unaweza ukaona uh, kuna makampuni mengi ya simu ambayo yanashindana kutoa huduma inayofanana mm. lakini wakatihuo huo pia uh, mamlaka ya mawasiliano lakini kupitia chini ya serikali uh, nchi yetu imetengeneza mazingira mazuri sana ya uwekezaji mazingira yanayofanya uh, makampuni haye yafanye huduma vizuri lakini kama mamlaka ya mawasiliano tuna wajibu wa msingi wa kuhakikisha uh, watoa huduma hawa wanatoa huduma kwa viwango vya ubora vinavyotakikana na tumekuwa tukifanya ufuatiliaji kuhakikisha hayo lakini pia inaenda sambamba na kuhakikisha ankara za malipo yale ambayo yanafanyika kwenye huduma hizo za kimawasiliano ziko halisi na kama mamlaka ya mawasiliano huwa inafanya vipimo mbalimbali kuhakikisha uh, malipo ayo yao sa kwenye mawasiliano pamoja na uh, wajibu mbalimbali mtumiaji wa mawasiliano ana haki huyu mtumiaji mojammoja moja. na miongonimwa izo ni haki ya kulindwa Kwa kama mamlaka ya mawasiliano unahakikisha huduma zinapatikana nzuri ushindani mkubwa kwenye sekta lakini pia anapata machaguo ya achagui mtu wa huduma gani lakini apate huduma zipi na hii zote kwa ujumla ukiongeza na mazingira mazuri ya uwekezaji katika nchi yetu yamepelekea katika nchi yetu huduma gharama za mawasiliano ikiwepo mawasiliano ya data kuwa chini sana ukilinganisha na nchi zingine zinazoozunguka sasa pamoja na hayo inaenda sambamba pia wakati mwingine nchi yetu chini ya jengwa la sala ndio nchi yenye gharama ndogo za mtendeo mm. e, sasa kuna hatua mbalimbali ambazo zimepelekea tufike hapo kwenye uh, gharama ambazo ni ndogo kuliko nchi zingine ikiwepo swala zima la ushindani lakini utaratibu mzuri wa kusimamia hii hiisekta lakini pamoja na jitihada pia zimekuwa zikiendelea kuhakikisha watoa huduma uh, watoe huduma sio juu huduma zizidi kutuka sana unajua kwa muda mrefu sana nchi yetu watumiaji wengi hususan wa, wa wamekuwa wakitumia wakitumia vifurushi kwa sababu nji za vifurushi gharama zilikuwa juu sana mm. kwa hiyo hatua uh, zimechukuliwa ikiwepo kuchucha kiwango cha juu cha gharama ambapo sasa uh, kinatakiwa kisizidi ta ni hatua ambazo kubwa ambazo zimeshaenda kufanyika lakini hii mm-hmm. inaenda sambamba sasa na mtumiaji mmoja mmoja lakini ana nchi kwa ujumla uh, kwa huduma hizi ambazo zinaendelea kusambaa katika nchi wetu lakini katika mkoa wa njombe mikoa ya nyandazaji kusini huduma za, za kimtandao hizi ndio maana tunakuja na fursa kama a, kampeni kama hizi za kwa kidigitali sasa hizo huduma ambazo hazikuwepo zamani zinazopatikana kwenye mtandao kwa gharama hizo ambazo kusini uh, kwa, kwa jengo la sahara liko chini zaidi kwa namna hiyo kuwezesha watanzania wa wengi zaidi waweze kutumia mtandao na watumie fursa hizo za kimtandao kwa ajili ya maendeleo y hmm. eh, kwanza ongereni kwa kazi nzuri ambayo kama mamlaka kwa kushirikiana na serikali mnafanya eh, ni kweli kwamba ukilinganisha na nchi nyingine huenda yeah. eh, gharama zetu zina nafuu lakini eh, ukitazama hali ya mtanzania wa hali ya chini bado wanasema licha ya kwamba kwenye jangwa la sahara tanzania ina gharama eh, za chini zaidi za, ya intanet lakini bado kwa muktadha wa kwetu bado hali ni mbaya je mna mpango wa kuendelea kupushi kusukuma zaidi gharama hizi zikashuka kwa mfano ukiangalia kama uganda eh, wana vile vituo ambavyo wanagawa bure vya na jana vimeongezeka je nchini kwetu hapa kama mamlaka mnatazama vipi eh, labda tukaiga mfano wa wenzetu tukawa na hivyo vituo ambavyo vina, eh, vinatoa t bure labda kwa wale ambao wanashindwa gharama wakapata hata muda mchache garama kuona huko duniani kuna nini kwa wakati huu naomba nisiende mbele sana kwenye hili lakini niseme tu kuna hatua mbalimbali ambazo zimekuwa zikifanyika kuhakikisha ushindani mkubwa kwenye sekta ya mawasiliano ambao unapelekea huduma kuzidi kushuka kwa sababu kadri uh, makampuni yanavyoshindania wewe mtoa huduma na ushindani unakuwa mkubwa vivo vivo gharama zinaendelea kushuka lakini hii kuenda kwenye huko pia tuna wajibu pia kama watumiaji miongoni mwa wajibu wetu aa, ni kuwa na uchaguzi unapokuwa na makampuni mengi manaake uwe na fursa ya kuchagua kule kwenye unapokuwa, une, una, unapokuwa kwenye kampuni uwe kwa sababu mm. eidha ubora ni mzuri labda huduma kwa wateja ni nzuri zaidi lakini wakati mwingine inawezekana gharama ni chini zaidi ka kadri mnavoshindana kwenye uh, makampuni anavyoshindana na wewe unapokuwa kwa sababu ndipo tunavosaidia pia kwamba uh, sio gharama tu lakini na ubora huzidi kuwa vizuri zaidi sasa uh, ma, masuala mbalimbali pia uh, ukiwepo mfano uliotoa kama huduma za kwenye jamii mm. uh, ni hatua mbalimbali ambazo huwa zinafanyika ikiwepo uh, hata ndani ya nchi yetu mfuko wa mawasiliano kwa wote una pia wa kuhakikisha huduma zikiwepo kwenye maeneo ya vijijini mm. na zinapatikana lakini pia kwenye maeneo mengine ikiwepo maeneo ya, ya kijamii kama ni wakati mwingine kwenye masoko na kadhalika ni hatua mbalimbali ambazo ni kama mfuko wa mawasiliano huo wanafanya sasatak kuingilia huko kasabu mi sio msemaji wa mfuko kabisa eh, turudi <laughs> hapa kwenye kampeni bwana asajile uh, moja ya kitu kikubwa ambacho kimeambatana na kampeni hii ni kuhakikisha usalama na kukomesha unyanyasaji ama ukatili wa mtandaoni kitu ambacho kwa sasa eh, huenda kimekuwa kime kinashika kasi sana watu wengi wananyanyaswa lakini kumekuwa na mkanganyiko kwamba baada ya mtu kuona amenyanyaswa ama taarifa zake za faragha zimevuja na watu wanamshambulia mtandaoni afuate hasa hatua gani kuna watu hawajui niende polisi, nika tisara, ama nifanye nini hasa kama mamlaka mkiwa na jukumu la kutoa elimu kumpa direction eh, mtanzania wa kawaida ambaye bado hafahamu kwamba ni, ikitokea nimenyanyaswa mtandaoni hasa nifanye nini e, unaweza kutuambia kidogo hapo mtu anaweza akafanya nini ikitokea amenyanyaswa mtandaoni ama amekutana na ataki yoyote ile e, wakati anatumia mtandao nashukuru sana uh, mamlaka ya mawasiliano kama wasimamizi wa sekta ya mawasiliano hmm. uh, tunaendelea pia kuhamasisha watumiaji wa mawasiliano kutambua kwanza haki lakini kutambua wajibu wao pamoja na haki ya kutumia huduma uh, hizo za kimawasiliano kwa ubora bora unaotakiwa lakini kila mmoja ana uh, uwajibu wa msingi ikiwepo wajibu wa kutii sheria za nchi kwenye mawasiliano tunaongozwa pia na sheria uh, ya mawasiliano ya kielektroniki na posta ya mwaka elfu mbili na kumi lakini kuna sheria ya makosa ya kimtandao ya mwaka elfu mbili na kumi na tano hmm. sasa kumekuwa na malalamiko mengi uh, kwenye mawasiliano lakini uh, huku kwa ujumla wake malalamiko yanagawanyika kwenye sehemu kubwa mbili mm. uh, sehemu ya kwanza ni lalamiko la m- mtu na mtoa huduma mm. uh, kwamba uh, inawezekana vocha zime uliweka kwenye laini yako kulikuwa kuna vocha mala azipo au uh, umekatiwa huduma na kadhalika mtu namtoa huduma mm sasalalamiko la namna hiyi natakiwa diretwe mamlaka ya mawasirianu Mm-hmm. Uh, na tunatoa pia fursa kwa kampuni kwanza ipelekeo ilalamiko kampuni ili iweze kurekebisha lakini pale ambapo suruhisho namna hii apaswa kuletwa mamlaka ya mawasiliano kwa hatua zaidina hapo ndipo tunapotimiza lile lengo uh, lile wajibu wetu mm-hmm. wa kumlinda mtumiaji wa mawasiliano na ndani ya mamlaka ya mawasiliano kuna kamati ya malalamiko kwa ajili ya kushughulikia malalamiko haya na hii imewekwa ili kuhakikisha malalamiko haya tunayamaliza mapema Uh, kuliko kufuata zile njia za kawaida mm-hmm. lakini kuna lalamiko la pili japo unatumia mawasiliano lakini lalamiko sio na mtu wa huduma ila lalamiko ni na mtumiaji mwingine mm-hmm. mtumiaji A na mtumiaji b mm-hmm. sasa yawezekana huko kwenye mawasiliano inawezekana ikawa kwenye redio uh, au ikawa uh, kwenye mtandao au televishen na kadhalika mm-hmm. uh, lakini kuna mtumiaji mmoja amemtendea ndivyo sivyo mtumiaji mwingine mm. sasa inaenda sambamba pia na unyanyasaji mm. inaenda sambamba na uongo taarifa za uongo inaenda sambamba na utapeli metapeli, mtu katapeliwa inaweza ikaenda sambamba kwamba na kuingiliwa taarifa zake Uh, kinyume na sheria au uh, kuingiliwa kifaa chake na kaalika una mengi anaweza akafanyia ne tandataaa uu mtn tu katika hali ya kawaida au uh, akasema uongo au uh, akajipatia pesa kwa taarifa uh, a na ya udanganyifu makosa yote haya ni makosa ya jinai a hmm. kwa makosaya jinai uh, yanasimamiwa yanashughulikiwa na jeshi la polisi hawa ndio wenye wajibu wa msingi wa kuhakikisha ulinzi na usalama wa raia wote kwa hiyo upatapo changamoto ya namna hii japo uh, umetumia mawasiliano ni kati ya wewe na mtu mwingine mtumiaji mwingine hmm. basi tafadhali ot haraka kwenye kituo cha polisi kilicho karibu ili hatua za haraka uh, ziendelee kuchukuliwa lakini kama mamlaka ya mawasiliano tunaendelea kuhamasisha uma lakini kutoa elimu mm. tumepata fursa hizi za kimawasiliano ambazo hazikuwepo zamani na zinazidi kuboreka zaidi fursa ambazo tunaweza tukatumia mtu mmoja mmoja uwe mjasiriamali uwe mfanyabiashara uwe mfanyakazi uwe mwanafunzi kuna mengi makubwa unaweza ukayapata huku kwa uh, kutumia fursa za kimawasiliano lakini lingine tukumbuke mm. ili uweze kutumia mawasiliano lazima uh, uweke vocha pale kahata bando utanunua hpo <laughs> nuekeaj ni uwekezaji huo uwe unaofanya e. sasa huu uwekezaji unaofanya kama kutajipa nafasi ya kufanya tasmima mm. kutoka mwezi wa kwanza kwenye simu yako umeweka shiringi ngapi kwa ajili ya hayo mawasiliano mm. na kwa kuweka huku uh, hizo era ambazo kutoka mwezi wa kwanza umeweka ukipiga hesabu vizuri ynawezekana kigenge kingeanzishwa na kingeendelea vizuri yawezekana kuna kaduka pale kangeanzishwa yawezekana kuna biashara ungeweza kufanya na maisha yakaboreka lakini umewekeza kwenye hizi kwenye hayo mawasiliano je inakulipa nini Hmm. hilo kila mtu anapaswa ajiulize na ndio ndomana nasema ya kidigitali tumia uwekezaji unaoufanya kwenye oa zako unaoufanya kwenye bando zako unaoufanya kwenye data na huduma zingine za kimawasiliano tumia hizo kama nyenzo ya kuwezesha shughuli unayoifanya ili mwisho wa siku ikakulipe mathalani uko kwenye mitandao ya kijamii hmm. uh, uko kwenye magrupu mbalimbali huko ya mitandao ya kijamii inakuingizia nini ko tunaendelea kuhamasisha watu awe stratejiki wanachokifanya kwenye mawasiliano kilenge kkia kwenye shughuli yao ili iweze kuwaretia tija mathalan kuna mwanamama mmoja alikuwa pale iringa yule mama alikuwa na mkulima wa nyanya hmm. na akiwa na frustrehen zake kwa sababu soko lilikuwa liko chini na unajua nyanya zinaoza mm. yule mama kwenye mtandao pale kwenye fesbok yake akaweka nyanya zake na akaweka frsen yake kwamba nyanya zangu hizi zinaona soko limekuwa chini kwa kuweka pale kuna watu wanaona kuna mtu mwingine kumbe anatafuta nyanya ikwa morogoro mm. mwingine yuko arusha anatafuta nyanya na huyu mama ameweka na bei yake pale wakamalizana kwenye biashara mm-hmm. kuna kikundi vikundi mbalimbali vya wanawake kwenye magrupu haya mm-hmm. wanauziana kama nambo ya kushona kama ni nguo naaa viatu na kadhalika kwenye mitandao huku watu wanafanya biashara <laughs> lakini leo hii miongoni mwa makampuni makubwa duniani akina alibaba hawa ndiyo mm-hmm. ni makampuni wanafanya lakini ana duka mwenyewe lakini ni njia tu ya kupeleka bidhaa kwa mwingine lakini na kuchukua dukani na kusafirisha fursa zote hizo zipo na leo hii tuko kwenye uh, kampeni kubwa imefanyika ikiwepo ya uh, anwani za makazi na post mm. watanzania wengi waokuwa na anwani mm. na kuwa na anwani inakuwezesha kama ni bidhaa ijulikane inaenda wapi lakini hata wewe ujulikane uko wapi fusahizo zinakuja kuunganishwa na huduma hizi mbalimbali za kimtandao wa kidigitali na kufanya sasa mazingira mazuri ya uchumi wa kidigitali sasa kupitia hizo fursa kila mtu sasa ajipozisheni vizuri ajipozisheni vizuri na pale unapoenda kwenye mtandao iwe ni kama kwenye duka lako iwe ni kama kwenye kigenge chako iwe kama ni dirisha na mlango wa kuweza kulinki sasa kama ni elimu zaidi kama ni ufahamu zaidi kama ni soko zaidi na kama ni taarifa zaidi na tukifanya hivyo kwa pamoja kila mmoja atajiona kuna tofauti inafanyika kabla yanavyoendelea kutumia mawasiliano lakini bahati mbaya sana wapo baadhi yetu ambao pamoja na uwekezaji mkubwa wanaofanya kuweka bando kuweka vocha na kadhalika lakini kikubwa anachokifanya kule ni kutoa taarifa za uongo lakini kikubwa kingine anachofanya kule labda uh, ni umbea na kadhalika ambao mwisho wa siku umetumia hela lakini akiingizi chochote kwa hiyo kupitia kampeni hii pia k ya kidigitali tunaendelea kwa masisha, kubadilisha mtazamo kubadilisha mtazamo tuwe, tuzione fursa hizi kama ni nyenzo tu za kukuwezesha kwenye shughuli zako kuleta tija zaidi na ndio mana nasema kwea kidigitali panda pale ulipo pale pale ulipo nenda hatua moja ya juu kutumia fursa hizi za kimawasiliano za kidigitali nimependa hilo swala la tathmini vijana wengi tukifanya tathmini sahizi tumetumiaje tunatumiaje hizi pesa zetu za bando unaweza kujikuta tunaweka tu tunaenda kuview kuviu pale whatsapp tunatoka whatsapp tunaingia eh, instagram tunatoka instagram tunaenda facebook na hujui hata unakwenda kufanya nini eh, nadhani hu ni wakati sasa mtu kabla hata hajaweka bando ajiulize kwanza kwanini naweka bando kukosa kazi Amen. ni kama pia kwenye mazingira tu ya kawaida ambavyo unaenda sehemu na hujui unaenda kufanya nini unaweza ukajikuta umemwibia mtu umemdanganya mtu huko eh, hasahasa tufahamu hilo, hilo lengo eh, asajile tukiwa tunaelekea mwishoni eh, kumekuwa na malalamiko mitandaoni kuhusiana na kuwepo kwa sheria uh, ya unyanyasaji makosa specifically kwa ajili ya ukatili mtandaoni ama sheria ya faragha za data ambazo nchi yetu huenda hatuna ama zipo lakini hazijawa specific kwenye hivi vitu ambavyo vimekuwa kidogo na shida hasa mtandaoni watu hawajui e, kwa mfano kama sahizi mtu akifanyiwa ukatili anajua kwamba tunatumia ile sheria e, ya makosa ya mtandaoni lakini kumekuwa na maoni mengi kwamba e, watu wanahitaji kuwa na sheria ambayo e, imejikita katika unyanyasaji wa mtandaoni. kama mamlaka mnalitazama vipi hili Uh, labda niseme tu miongoni hmm. mwa mambo yanayozingatiwa sana kwenye mawasiliano ni usili na faraga hmm. usili na faraga kuhakikisha ya kwamba kile unachofanya kwenye mawasiliano uh, kinalindwa uh, una wajibu wa msingi wa usili na faraga lakini pamoja na hiyo uh, ukisoma hata ile sheria ya makosa ya kimtandao imezungumzia pia suala la unyanyasaji yeah. Yeah, unyanyasaji kwa njia ya, ki, ya kimtandao lakini pia kwenye uh, <coughs> ishu nzima hii ya kuhakikisha faragha ya watu Uh, na serikali imekuwa na hatua mbalimbali ikiwepo uboreshaji wa sheria ili kuhakikisha watumiaji watu wa mawasiliano wanalindwa zaidi kwa taarifa zao kutokana na maendeleo makubwa yanayoendelea kufanyika Nasa hii, uh, sasa, uh, wa na hasa hii ni kutokana sasa watu wana uh, uh, watu wana kompyuta mbalimbali taarifa nyingi zinakuwa kwenye mitandao na hilo linaendelea kuzingatiwa lakini endelee kuwahakikishia watumiaji hmm usili na faraga uh, unazingatiwa sana kwenye mawasiliano ikiwepo mawasiliano ya simu kwenye mitandao huku usili wako unalindwa kikamilifu na sehemu kubwa ambayo wakati mwingine watu wanaingiliwa usiri sio kwenye mitandao mm. ni kwa wewe mwenyewe kwenye kifaa chako mm. kwao pamoja na uh, mitandao hii ambayo usiri, usiri na faraga yako imezingatiwa sana wewe binafsi pia una wajibu wa msingi wa kulinda kifaa chako na mm. ndio maana naendelea kusistiza kwenye kifaa chako weka kifaswetu. weka namba ya siri mm. Yeah, kifaani chako sio cha mtu mwingine mm. na sheria ya makosa ya kimtandao miongoni mwa makosa ni kuingilia kifaa cha mtu mwingine bila luxa. lakini wakati mwingine kuingilia data za mtu mwingine na kadhalika uonapo nakaalika uh, ndivyo ndivosivo iwe ni kwenye unyanyasaji iwe kwenye makosa yote ya kimtandao mm. sheria zetu zipo kwenye kila kitu pia kwa uwajibu wako ni kuchukua hatua na wakati mwingine huwa tunakosea sana mm. huwa uh, tunanungunika sana badala ya kulalamika kunungunika <laughs> nimefanyiwa hivi lakini huchukui hatua mm. kwao unaendelea kutoa wita tafadhali tuchukue hatua uh, uonapo umetendewa ndivosivo ikiwepo kwenye mitandao nenda kituo cha poii kilicho karibu toa taarifa ili hatua za kisheria mm. aziweze kuchukuliwa kuna hii kasumba asajile mtu anasema kwamba Uh, hii simu ya mke wangu kwa hiyo unaweza nikaishika nikachukua nikaitazama na nini ama hii simu ya mme wangu ama ya mpenzi wangu hii ikoje kwenye mawasiliano huku uh, ndio maana unavyoenda kutumia kama ni lini ya simu unapaswa usajiri Mm. na kwenye usajiri pale unasajili wee mwenyewe mm. na ukiangalia ile sheria ya mawasiliano ya kiletonik posta ya mwaka elfu mbili na kumi imeweka wajibu wa msingi pale wa kusajili laini ya simu na unavyosajili kimsingi unasema uh, kwanza hii lin taarifa nilizotoa kwenye uu sajili ni sahihi mm. na, na usahihi wake ni pamoja nakosema mimi ndio mmiliki wa hiyo lin na ukienda kwenye kanuni uh, za usajili wa laini ya simu wa mwaka elfu mbili na ishirini imeweka mpaka adhabu uh, kufanya usajili wa laini ya simu kwa taarifa za uongo ni kosa na faini yake inaenda mpaka milioni tano au jea mpaka mwaka mmoja au vyote kwa pamoja kwa hiyo unapo utumiaji lakini umiliki na uwajibikaji kwenye sheria ni wa mtu binafsi sio wafamilia sio wandoa ni wa mtu binafsi lakini pia hata wakati unasajili pia uliapa mm. ukasema chochote laini hii itakachofanya nawajibika mimi kwahio utawajibika wewe binafsi kwa mujibu wa, wa, wa sheria na amwingii kama kundi kwenye matumizi yayo lakini uh, kumekuwa na baadhi ya watu kwa kujua lakini kwa kutokuwa makini mm. wamefanya kama laini yao au kifaa chake huwa cha sio chake binafsi ni cha watu wengine mm. na matokeo yake imekuwa ndio inapelekea sasa taarifa zake usili wa taarifa yake ukaondoka lakini wakati mwingine kuingiliwa kwenye baadhi ya taarifa zake na matumizi yake mengine o- tafadhali mtu mmoja mmoja ulinde taarifa zako lakini ulinde kifaa chako na kwa namna hiyo uhakikishe kile unachotumia kama ni laini kama ni kifaa chako cha mtandao unatumia wewe au umehakikisha ya kwamba matumizi yake ni kwa mujibu wa sheria kwa sababu kosa lolote likifanyika ni wewe utawajibika lakini uh, badala ya kutim, kutimiza wajibu huu wa kila mmoja na wakati mwingine tusiachie tu serikali tusiachie tu jeshi la polisi kila mtu pia ufanye ya upande wako na kwa kufanya yale yanayoshindikana ndo napochukua hatua ili vyombo vingine viweze kuingilia na kutimiza wajibu wako kwa maana hiyo asajili watu tusijisahau tusi, tusi, tusipende tu kutupa lawama wakati sisi wenyewe bado hatujatimiza wajibu zetu kama watumiaji Akita, akita. kampeni haijaisha lakini najua mpaka sasa tangu imeanza na mpaka hivi sasa kuna matokeo mmeyaona kuna mmepata eh, unaweza kutuambia kampeni hii imekuwa na manufaa gani hasa kwa umma wa watumiaji wa mitandao mbalimbali mbali. e, cha kwanza ni hatua eh, mbalimbali ambazo tumekuwa tukiendelea kuzipata matharani watu wameendelea kuhakiki uh, namba zao za simu mm. Uh, unajua kwenye kampeni hii pia tuna ile uhakiki ukibonyeza uh, nyota moja sufuri st unaona namba zako zilizosajiliwa ka namba yako ya nida unazihakiki na zile mm-hmm. ambazo zitambuu unazifuta tumeona muhitikio mkubwa una, unaendelea wa watu kufuta namba zao na kwa namna hiyo kuendelea kupunguza ta, uh, changamoto za uhalifu kwenye mitandao lakini tumeendelea kupokea pia Uh, meseji mbali mbalimbali za kitapeli uh, unajua mtu amepokea meseji ile tuma pesa huku hey, pigi... uh, amepigiwa simu ya kitapeli amejua huyu jamani tapeli uh, kupitia kampeni hii tumeanza kuona mwitikio mkubwa wa watu ku hizo mesei kwenda kwenye namba moja tano sifuri nne sifuri na kwa kufanya hivyo hatua uh, mbalimbali zimeendelea kuchukua na hata huyu anayenisikiliza ni shahidi uh, watu mbalimbali wameendelea kufungiwa uh, lin zao lakini wengine uh, mpaka namba zao za nida zimefungiwa kufanya usajili wa lain za simu na hatua hizi kwa ujumla zinaendelea kufanya mazingira ya mawasiliano kuwa salama zaidi na kumhakikishia mtumiaji wa mawasiliano hapa tanzania fursaya kutumia mawasiliano vizuri lakini huku ikimlindi ikihakikisha usalama na ulinzi wake lakini pia tunaendelea kuona uh, magrupu mbalimbali na sasa uh, kuna makundi mbalimbali wamejigni kwenye vyuo mbalimbali wameji wametengeneza clubs. Mm. na kupitia hizi wanaendelea kujadiliana fursa mbalimbali za kimawasiliano lakini namna gani wanaweza wakatumia mawasiliano haya kwa nia nzuri na kwa manufaa ya mtu mmoja, mmoja tumeona pia vijana mathalani mkoa wa njombe vijana ambao uh, naita digital incubators wanatengeneza mbalimbali na wanashea na watu wengine uh, namna ambazo zinaweza zikasaidia kama mkulima mfanya biashara kupata taarifa zake na kadhalika yote hii inatoa mwamko mpya mwamko mpya unaojenga taswira ya watanzania kubadilika kuyangalia mawasiliano na fursa zake kama nyenzo muhimu kwenye shughuli wanazozifanya kwa ajili ya maendeleo na tukifanya hivi kwa pamoja nanaamini baada ya kipindi hichi tukifanya hivi kwa pamoja mm. ndipo tunapoenda kwa pamoja kutumia vizuri fursa zinazoletwa na maendeleo haya na kujenga uchumi wa kidijitali kwa mtu mmoja mmoja lakini kwa nchi yetu yetutanzani e, najua hakuna changamoto mafanikio yanayokuja bila changamoto hongereni kwa mafanikio yote ambayo meyapata hivyo ndio vitu nadhani ambavyo jamii ilikuwa inatazamia muda mrefu kwamba Eh, nanii tcra wanaweza kuvifanya na kweli hizi mnakuja kwa kasi na mnaupiga mwingi changamoto ilikuwa nini hasa wakati mnatekeleza hii kampeni labda mmepata changamoto yoyote katika utekelezaji na katika mapokeo ya watu kwenye hii kampeni ya yeah, changamoto kubwa uh, kuwa ni uelelea mekutana mm. uh, na watu wengi uh, So, wengine wanasema unajua nilikuwa natumia namba hii namba ninayotumia ni kwa sababu sina namba ya nida mm. eh, lakini kuna wengine wanasema unajua hii <coughs> uh, nilimpatia huyu mtu Uh, inlaini uh, niliyoisajili kwa sababu labda ni kama asema ni ndugu na kadhalika mm. ni kuuelewa wa kutambua wajibu wa mtu mmoja mmoja lakini pia kutambua ya kwamba kutojua kosa sio luksa ya kufanya makosa yeyote anaweza kachukuliwa htua ili mradi sheria ipo kwao tunaendelea kutoa wito wewe ambaye una namba ya nida swala lako sio kwenda Kusa, kusajili laini kwa taarifa za uongo na kufanya kosa la jinai unachopaswa ni kurudi kwenye ofisi za nida ili kama kuna uh, kuna jambo likuwa ujakamilisha kuakamilisha ili upate namba ya nida ndipo usajili laini ya yes, simu lakini naendelea kutoa wito pia kwa wale wengine hmm. unapompa mtu uh, namba ulioisajili wewe uh, kimsingi ni sawasawa na uh, uh, mtu ambaye alikuwa amesajili bastola alafu unampa mtu alafu yule mtu anaenda kutumia huku anafanya mauaji na makosa mengine ya kijambazi na kadhalika unawajibika wewe binafsi kwa hiyo kila mtu atambue wajibu wake na hizi changamoto zilizobaki za utapeli kwenye mtandao ya simu na kadhalika kila mmoja wetu ana wajibu wa kuhakikisha tunamaliza kwa kuhakiki namba zake na kufuta namba zote asizozitambua lakini namba zote ambazo wazitumi pia afute tuondokane na changamoto hizo kwa sababu waalifu wengi hawa wote hawa mm. awatumii namba zao wanatumia namba yako wewe laia mwema na mwisho wa siku uh, wengi ambao namba zao zimetumika hivi bila kujua wengine pakujua wameingia kwenye changamoto za kisheria kwa makosa haya ambayo yangeweza kuzuirika tafadhali kila mtu atimize wajibu wake aakikisha usalama wako lakini aakikisha usalama wa jirani yako na usalama wa huduma za mawasiliano katika nchi yetu lakini pia unapopata changamoto mbalimbali mbali. kama alivyosema unyanyasaji wakwenye mtandao na kadhalika tusikae kimya tuanze kutoa malalamiko kikamilifu wasilisha malalamiko akafungue kama ni shauri kwenye kituo cha polisi kilicho karibu ili hatua mbalimbali lakini lakiniuwapo na maulizo unataka ufaham zaidi mamlaka ya mawasiliano tuko uh, tuko kwa ajili ya kukuhudumia na tuna namba pia huduma kwa wateja ambao tuko tayari kup- kupokea wakati wowote wa na huduma hiyo ni bure kabisa hmm. kwa sifuri nane sifuriuri 8an bl sabbil 7b mimi nikushukuru sana asajile kwa kuungana nasi leo umetupa ufafanuzi mzuri sana hususan kuhusiana na kampeni hii ya kwea kidijitali lakini pia namna gani mtu anaweza kujilinda akiwa mtandaoni na namna gani aweze kutumia e, mitandao katika njia chanya zaidi nikushukuru sana kwa kuungana nasi na usisite e, tutakavyokualika wakati mwingine nashukuru sana nashkurusana asante i this, this is digit with iman imani the podcast odcasthaya uh, mimi leo ni kubwa zaidi kutoka kwa asajile ni kufanya tathmini ya nini eh, kwa nini unaingia mtandaoni eh, na zile gharama ambazo unakuwa unazitumia eh, kujiunga kifurushi ama kununua eh, data eh, unatumia shilingi ngapi kwa siku kwa wiki kwa mwezi na hata kwa mwaka je ukishapata ile gharama yako unarudi eh, una tena kufikiria kwamba labda nimetumia a lakimj imenipa nini kwa sababu kuna fursa nyingi ikiwemo kufanya biashara kuuza ujuzi kutafuta kazi na kufanya mambo mengine mengi ambayo yanaweza kukunufaisha kwa namna moja ama nyingine ninahakika pia nawewe utakua umejifunza mengi zaidi na zaidi lakini pia utakuwa umetoka nalo eh, la kwako moja ama mawili naa hata zaidi nikushukuru wewe kwa kusikiliza hii ya kwanzia mwanzo mpakaisho nazi kuusstscoke fuatilia katika mitandao yetu ya kijamii kama vile facebook twitter na instagram kwa kuandika digit with imani huko utapata tips mbalimbali juu ya namna bora ya kutumia mitandao ya kijamii lakini pia eh, namna ya wewe kuwa salama wakati ambavyo unatumia mitandao yako ya kijamii lakini hatua za kufuata pale ambapo unakuwa umenyanyaswa mtandaoni tukutane katika episode nyingine