This, this is digit with imani, imani. thepdcdcast mambo vipi na karibu tena katika episodi yetu nyingine ya podcast yako pendwa ya digit with imani kama ilivyo ada katika uh, podcast yetu tunazungumzia mambo ambayo yanahusu ulimwengu wa kidijitali ikiwemo haki za kidijitali unyanyasaji wa mtandaoni pamoja na fursa zilizopo mtandaoni leo hii nitaungana na tr mligo yeye amejikita zaidi katika masuala mazima ya mawasiliano kwa muda wa miaka mitano amekuwa katika keria hiyo lakini a muda wa miaka mi 4 amejikita zaidi katika upande wa biashara za mtandaoni uh, pamoja na masoko ya mtandaoni nadhani kiswahili ni hivyo lakini kimombo tunasemadigileiiii ta mambo vipi oawana nimekutambulisha kwa uchache sana kutokana na vile ambavyo unavijua lakini nafahamu kuna vingi zaidi natamani ungejitambulisha ile kinagaubaga ili msikilizaji apate kukufahamu vizuri ukisema <laughs> <laughs> kinagaubagamaanake unataka, tu, unataka tumra well, uh, <laughs> wa um, ambazo umezitoa mm. uh, na mada ambayo tunazungumzia leo nadhani inakuwa ni ni utambuzi ambao ni tosha kwa msikilizaji kujua kitu gani atakipata kwenye ya leo sababu mm-hmm. vitu vingine kama anavaa kofia nyingi ni kofia nyingi lakini haziusiani mm-hmm. na kitu ambacho sisi leo tunalenga kukizungumzia though mm-hmm. cha kuongezea tu ni kwamba anafanya vitu vingi anafanya mambo mengi na naamini katika na ku na kufanya vitu kwa mwendelezo consistently. Mm-hmm. Yeah na mi nikupongeze kwa hiyo kwa sababu tangu nimekufahamu kama ulivyosema una kofia nyingi lakini naona kofia zote unaenda nazo sambamba ya, ya amna kuacha nyuma hata mojak <laughs> <laughs> okay. tukirudi katika mada yetu ya leo unadhani uelewa wa matumizi ya mitandao ya kijamii upoje hasa linapokuja suala la kutumia mitandao hii kwa ajili ya biashara maanake ukizungumzia soko la mtandao soko mtandao lina vitu vingi mm. Vitu kuna vitu umo ndani kuna maswara ya kuna maswara ya storytelling kuna maswara ya social media management kuna ya web maswara yan soko la mtandao ni kama ile k labda mtu akisoma sijui akisomea ha- ha- ha- utumishi aa ha- utumishi au akisomea ha- alimu mm. unasomea alimu lakini ndani ya kuna alimu una kukamilisha oombo viniakukamilishaitu ambacho nakisomea mm. so soko la mtandaoau a yetu ya tanzania ni kitu kwanza uh, bado kipya mm. na kwa nini kipya kwa sababu tangu huko darasa la kwanza hujawai kuskia kitu kinaitwa soko la mtandao au umefundisha soko la mtandao darasani uko darasaniausomo linalohusia na swala la soko la mtandao hapana zingeacha hizi kozi za mtandaoni kingekuwa na mimi kwangu kigeni kabisa <laughs> kama kimombo Ka, sasa Uh, na tunaishi sisi uh, tanzania mazingira yetu ni kwamba tunaishi na ile mtaala wetu wa elimu kwa hiyo kuna uh, vitu ukijua unaonekana kweli we ni yaani msomiwe ni msomi ni konki tunasema na kuna vitu ambavyo ukivijua kunaonekana tu wewe uko duniani kuzunguka kukuzunguka huyu kawaida watu wawaoni faida hicho kitu ambacho e unakifanya kwa hiyo hiyo imeifanya kwamba soko la mtandao ikawa ni nyuma sana ila kitu gani kimefanya soko la mtandao ipate au ionekane zaidi ni kipindi kile chav9 vitu mm. vingi vilihama watu wanakaa ndani inamaana namna pekee ya kumpata mteja wako ni kupitia simu im janja autatumia nini kwa hiyo sasa ndo soko la mtandao pale likachukua nafasi kila mtu akawa akaanaongelea niuze vitu mtandaoni niuze vitu mtandaoni lakini bado uh, ile soko la mtandao lenyewe kuijua kwa undani nahusiana na nini na vitu gani bado ni ni nadharia kwa watu wengi wengi wanajua tu soko la mtandao ni kuuza vitu mtandao ndo imeishia hapo mm-hmm. kwa hiyo bado kuna jitihada nyingi zinatakiwa zikufanyike ili mtu ajue kuna viungo gani vya kuweka kuna viungo gani vinatakiwa viwepo unapoongelea swa la zima la ukuzaji wa biashara Uh, kupitia mitandao ya kijamii mimi ningependa hapo getu utupe maana halisi sasa ya soko la mtandao kwa sababu mwingine akisikia soko la mtandao anajua tu ni ile umeweka nauza nguo ama nauza vipodozi kumbe kama ulivyosema mm-hmm. ni kitu ambacho kimebeba vitu vingi sana walau kwa ufupi ungetuambia soko la mtandao hasa maana yake ni nini well, um, ninihata mtu anayesema kwamba anauza nguo anauza nguo wapi mtandaoni maanaake mm. anafanya ilo nalo ni, ni moja wapa ya soko la mtandao maanaake anafanya uh, uendeshaji wa kurasa yake mwenyewe ya mtandaoni ambayo ni pati ya soko la mtandao kwahiyo soko la mtandaoni ni ile namna ambavyo uh, una ule ujuzi uko nao lakini unauuza kupitia mitandao Mm. Yani wewe ni mwandishi mzuri kuna kitu kwenye, kwenye kwa kiingereza kinafamika sanakinaitaila kwenye kurasa za watu au kwenye una, unafanya kwenye uh, nafanya mahojiano au ni mtangazaji kama hivi mimi na wewe tunaongeakupitia Mm. wewe uh, kuna namnawamba you know, labda kuna watu uh, thea wakitaka labda th au watu waskike waskie wanachokifanya wa kao inamanaea kwahiyo ni ule ujiuzi wetu ambao tuko nao tunauuza sasa kupitia mtandaonietd mm. naomba nikurudishe nyuma kidogo tulizungumzia mm. kuhusiana na uh, mtaala wetu wa elimu kacheka kidogo kwamba je tumefundishwa suala la soko la mtandao na jibu likawa ni mm. hapana na hata kwa mtu yoyote tukimuuliza jibu litakuwa hivyo leo ungepata nafasi uh, ukaambiwa hebu badilisha mtaala wa elimu ni kitu gani ungependa kifundishwe mashuleni na vyuoni kuhusiana na nasmdiauzuri uh, well, ni kwamba w tunashuhudia yani, unaju kitu kizuri kuhusu mitandao ni kitu kimoja imani mm. watu wanakuona unakuwa umeelewa mm. uh, mimi nimeweza kutumia mitandao tangu nikiwa elfubilia uh, kumi na nne nadhani mm. kwahio watu kuna watu ambao wameniona nakuwa yaani yani mesema umeona yangu ya kufanya vitu kwa mwendelezo kwa sababu umezipima zira kupitia nini mm. kupitia mitandao ya kijamii ao namaana benefit moja ambayo inaonekana kupitia mitandao ni inakutengenezea ile inakutengenezea cv inakutengenezea kumbukumbu lakini pia inakukutanisha na watu sahihi inakupa watu sahihi inakupa kazi fursa yani kila kitu ambacho unaweza ukastruggle kukipata shuleni kwa miaka sita unaweza ukakipanda kwenye mtandao ndani ya miezi minne hmm. kwa inacheza kusema kwenye mtaala wetu wa elimu ni kwamba uh, moja unajua kitu hadi kiwepo kwenye mtaa wa elimu wetu ina maana mpaka faida zake zifanye nini niniz na faida zimeshaonekana vijana wangapi, wangapi wamejiajiri kupitia mitandao wangati wanafanya watu gani wanafanya uh, delivery online kuna watu wanauza mtandaoni hawana maduka kupitia mitandao kuna watu ambao wanatengeneza kuna watu ambao wanatengeneza hizi uh, digital Strategy communication hiziyani kazi nyingi zile za mtandaoni zinafanyika zinaonekanika hmm. na pesa ambayo inapatikana kupitia, kupitia hizi kazi ina- inafahamika ila kinachomiss au inachosema gepu linapoonekana ni kwamba hakuna ile nguvu ya kuhamasisha kwamba haya masomo somo, somo fulani liingie somo flani ili somo litaitwaje mfano maanake masomo tunayo ni unajua mm. uh, yes le tunajuaaoliomoitaaili somo litaitwaje ili somo li ao kwa mfano kama mimi nigepata hiyo nafasi mimi naweza nikasema kwamba somo lenyewe kuanzia mtoto yuko uh, kama vile tunavyofundishwa darasani tulivyoweza kufundishwa ilesiu kuandikaab mtoto pia ajue kuhusu mitandao kwa sababu sasa hivi tunaona watoto ni wahanga Hmm. video chafu zinavuja uh, tunaona sijui mbaya zinaenda zinakuwa promoted mtoto ajue namna ya kujilinda mtandaoni mtoto ajue vitu gani hatakiwi kuviona mtandaoni mtoto afahamu vitu gani hatakiwi kuvonyeza mtandaoni na hiki ndio kitu muhimu ambacho naweza nikasema kwamba ni lazima tuwekwe mashuleni mtoto anakuwa ma ile ic ya mitandao au somo la mitandao linazidi kupanuka zaidi kama ilivyo kwenye maarifa mm. uh, na sayansimoja ya programu kubwa na nzuri ambayo nimeishuhudia et ukifanya ni kuhusiana mm. na kuwafundisha watoto biashara hasa mtandaoni mm nimeona eh, baadhi ya watoto ambavyo wanakuwa wakishea baada ya kupata ule ujuzi natamani kufahamu eh, pakti yake sasa kwa jamii na wale watoto wakitoka najua waki, wakiingia wan, uh, yani wanavotoka wanakuwa ni tofauti kabisa na vile ambavyo wameingia mm. eh, ushuhuda wa wazazi unakuwaje lakini pia baada ya ule ujuzi sasa inakuwa imeisha tu pale ama wakienda pia huko majumbani kunakuwa na mwendelezo kwanza kabisa uh, mtoto anapoingia mzazi na mtoto anavyoanza maanaake mm. a inavyoanza mzazi anamleta mtoto so, mnakutana naye mzazi ana anahofu kwanza anahisi vitu ni vikubwa kwa mwanaye mwanangu mm. ataweza kweli jamani mbona hivi vitu mimi sielewi lakini sasa baada ya kuisha vitu n mto anabadilika kabisa anakuwa mm. mtu mwingine mtu ambaye anapenda kujifunza mtu ambaye anapenda ku... anapea yani, kuna wattu ambao wanaapeni mm. kuongea lakini baada ya program kuisha ongea kufanya wanaaa eks- kufanyawana kwenye kwenye kwenye kwenye hizi zetu lakini kwa umakini kwa sababu hicho ndio kitu wanachokifundishwa kuwa salama mtandaoni lakini pia kuna uh, watotu ambao wana biashara amt anaitwa ami anaendesha biashara ya mama instagram kwa masomo ambayo anapata ni mamaake alikuwa surprised kwamba mwanangu mdogo mwenye miaka kumi na mbili sasa hivi ananielekeza kwamba mama hii picha usipoti haina mwanga mzuri mama hii usifanye hivi haipendezi hatutapata lakini uh, um, zaidi ni kigusia uh, swalalako uh, apo ulipo ulipozungumzia ni kwamba wazazi wanapokea hiikwa mwanzo mwaga ni ngumu kwao lakini katikati tunavyoendelea wanakuwa amazing na ndo kitu ambacho hata yani humwambii mzazi unasema uzuri wa waa huwezi kumwambia mzazi na naba uambie na wazazi wengine kwamba tunafanya kitu mzazi mwenyewe anaenda kuambia wazazi wengine kwamba kuna kitu flani kinafanyika jamani pelekee na watoto wenu kwa hiyo inakuwa hizi nimefurahi kusikia kwamba sasa mtoto anageuka kuwa mwalimu na hii ndio mapinduzi ya kidijitali yenyewe ambayo mm. hata sasa kwenye maisha ya makazini unakuta vijana wale ambao wanajituma wanakuwa na skills nyingi sana kuhusu digital transformation kuliko wazee ama watu wazima ambao wamekaa makazini kwa muda mrefu nataka kufahamu mm. uh, getrud mnafanyaje sasa kuhakikisha uh, hawa watoto kwa sababu unakuta mzazi mwingine kweli ana uwezo ana nini lakini bado tunafahamu kama ulivyosema hapo awali kwamba huenda e, mm. tumechelewa kuingia kwenye huu ulimwengu wa kidigitali lakini janga e, la korona limetupeleka spidi kidogo lakini kuna mm. watu wengi wazima ikiwemo wazazi ambao wanaleta watoto wao bado hawajajua hata ile kwamba nikimpa mtoto wangu simu janja akliki wapi ama sait zipi ni zuie zipi nimwache aingie mtoto akishakuwa na ule ujuzi anaweza kuingia hapa kutoka hapa kwenda huku na huku na huku huenda anakuwa mjanja zaidi ya mzazi mnafanyaje kuio hiyo kuhakikisha kwamba mtoto anapata maudhui ambayo exactly yanaendana na umri wake uh, kwanza kabisa ni, ma, ni masomo ambayo kabla ya masomo ayijaanza mzazi akishapigiwa simu kwamba mtoto wake amechaguliwa kujiunga na masomo mm. kuna grupu ambayo linaundwa mm-hmm. kwa hiyo uh, mkufunzi wetu akishawafundisha wale watoto uh, kunakuwa kuna zile kaw za mzazi anatokiwa fanya nini na zinakuwa ni notice, ambazo zinakuwa zina maelekezo mm-hmm. kwamba mzazi namna unaweza sasa hivi instagram kuna picha wameileta ambayo uh, mzazi na mtoto wanaweza wote wakaiassesakaunt yani wote mnaimenai kwahiyo mtoto anakuwa admin, na mzazi anakuwa ni kwaiyo kama mzazi kuna kitu umekiona unataka kumwelekeza mtoto wako uke. yani una uwezo wa kufanya vile kwa kwa uwazi zaidi kwahiyo kuna vitu ambavyo kila baada ya mkufunzi wetu kufundisha uh, pale nje au pale mwisho anaweka zile ot kwa mzazi kitu gani dini kakifanya kwenye a lile somo la siku hio amlii ae kivipi hata kwenye emails nakumbuka t ilikuwa masuala ya kutengeneza email email kwa hiyo wazazi anajua namna gani ambavyo anamonitor ya mtoto anafahamu namna ya namnagani password zake anamtumia zile picha zake zote mtoto ambazo ame- ameshiriki ame kwenye mafunzo na picha zake zake nyingine anamtumia zote kwenye mizati, kwenye email yake ili akiwa mkubwa laakwa nasante na zile tnt zake mm, nadhani hiyo ni hatua kubwa na nzuri ambayo uh, nadhani getu taasisi yako huenda itakuwa ni pekee ambayo ina konsd pia elimu kwa kwa wazazi na ongereni sana kwa hilo tunasema unavyofanya biashara lazima uifanyie matangazo uh, mm. ama uifanyie tukirudi katika biashara ya mtandaoni kwa wafanyabiashara wa tanzania kwa kwax ukitoka kwa watoto najua pia unawafundisha watu wazima namna ya kufanya kwa usahihi biashara mtandaoni e, natamani msikilizaji ambaye hajui kabisa afahamu kwa nini anatakiwa kufanya branding mtandaoni na kutengeneza ukurasa ambao unavutia ili biashara yake iweze kufanya vizuri kitu uh, well, cha kwanza ambacho tka kujua ni kwamba siku hizi kila mtu anatumia uh, uh, mtandao um, wengi ile idadi ambazo ilioongezeka mwaka elfubili na ishi nmoja idadi ya watanzania ambao tunatumia mitandao ya kijamii ina maana namna ambavyo unaweza sasa kujitofautisha wewe na watu wengine mtandaoni mm. ni utofauti wako wa branding t ambazo unazituma pia mtandaoni na namna ambavyo kurasa uh, yako au maudzuri ambayo unayatuma kwenye kurasa yako yanavyoonekana mfano tu hmm. uh, nataka nitolee mfano uh, p kama uh, msikilizaji anaweza akaenda kuyangaz, kuangalia kwa wakati huu pei ya uh, rara hmm. namna ambavyo wana, wana zao yni wanavyoziposti na namna ambavyo wanazielezea Uh, bidhaa zao lakini kitu muhimu kabisa ni ile message ambayo wanaitoa kwa sababu mwisho siku kila mfanya biashara kabla hajaanzishe biashara yoyote na akaiuza mtandaoni kuna kitu fulani anataka kukifanya nini ki au kukipatia suluhu mm kwahiyo ukishajua kitu gani unataka kkukiletea kuki, kuki, suruhu inamaana ile ni message yako kama ile ni nime inamana ile message undokiwa uikatekate uivunjevunje uitengeneze ili kuhakikisha wale wadau ambao unawalenga basi unawapata mm-hmm. kwa ufasaha kwa hiyo inaanzia hapo kujitofautisha na kupata ile kubwa sababu Uh, ukiweza kuonekana una quality na upo active mtandaoni uh, una janja tijawako unajibu kwa wakati inamaana tayari umesha kama mtaalamu kwenye soko la mtandao mm. kwa mwaka b21 tulifikia mpaka watumiaji milioni 29 kwa msikilizaji mm. ambaye bado haelewi kwa hiyo hapo tunaweza kuona ni kwa namna gani soko la mtandao linakuwa natamani kujua Eh, nipe vitu vitatu tu ambavyo labda mtu hatakiwi eh, kuvifanya mtandaoni hasa katika eh, ambaye anajikita zaidi katika kufanya biashara kitu cha kwanza ambacho watakiwi kabisa hukifanya ni kuto kwa nini upo mtandaoni hmm. wapo wale wafanyabiashara ambao uh, wanauza tu ili badi waonekane wapo na wenyewe wanauza bu hiyo mwisho wa siku itakuondolea ile au niseme mwendelezo wa kufanya kile kitu unachokifanya usiingie usi mtandaoni kuuza huduma au biashara yako kwa sababu unaona wengio pia wana- wanauza unaona rafiki uh, yako ukajiunga ingia kwa sababu uko tayari na ingia kwa sababu unaamini kwamba ndani ya wiki sio lazima posti kila siku mm. ila unaamini kwamba ndani ya wiki utaposti mara nne mara tatu au mara tano lakini pia utakuwa active kuangalia dm ili uh, uweze kuwa karibu na wateja wako lakini kitu kingine ni kuto kurudia hili ni tatizo la watanzania wengi sana hmm. unakutana na picha a picha saba zina caption moja lakini hmm. kumbe unaweza kwamba una, una kwamba mimi ndo na yani mtu anakumbuka e, amekaahivnmbukaatai mda mrefu apo apo afikilie tena uo mdahana nachukua tu ile nyumaamoa nirua ile nyuma, ya ni ile wiki iliopita watakuwa wamesahau kuna siku zile mbazo anakua kuna zile siku ambazo nafikiliakuna eh, kitu kiandika kwenye ana anatumia labda hana mjanja mm, anaweza akaandika kwenyet daftari mm. unaandika kitu kinachokuja kwenye kiliyako kiandike chini kiandike chini inapofika siku fulani umejiwekea kwamba nitakuwa na postaza jumatatu jumatano ijumaa na alhamis unakuat una kopi unakopi una una aukati ile tabu yafu nini ya kufikiria tena lakini uh, kitu kingine ni kutuma za aina moja yaani wewe unauza unauza unauza unauza kila siku unauza hmm. hutuonyeshi ya biashara yako hutuonyeshi uh, safari ya biashara yako uh, hutuonyeshi ushuhuda watu ambao wame wamevaa au wame wame wamepokea wame huduma yako yaani yani au maudhui umeyafanya ni wewe tu Ume, unakuwa binafsi Mm. binafsi ishaa hilo ni tatizo unatakiwa utengeneze variety of sababu mtandaoni unajua matapeli ni wengi wezi ni wengi unapotuonyesha ushuhuda wa watu ambao wanakuja wana kwako kwa, wanavaa vyatu vyako awanatumia vipodozi vyako tayari kwamba eh, umeshatuonyesha watu wanakuamini hivi kumbe hapa nenaaminika na watu wengi tayari hiyo tayariuakuaminihatujue kwamba huko huko uko, uko real hata yes, ikitokea mtu amekuja pale amepima kiato ameondoka ni sawa sindiowewe <laughs> yes. unachotakiwa kuangalia ni kwamba kwa sababu namnagani sisi watu wa mtandaoni tunaamini kwa kuona mm. yani hatuna muda wa kwamba sisi kanza tunajua mitandao ya kijamii ilikuwa ofaniii kao namana watu wanavoongeza kwamba kuuza ina maana sisi hatuna ile akili akini kusema kwamba apa nifikirie hii maana hata kwenye kapsheni zetu aga nawambia watu sasa atumia lugha ya kiingereza ukisha chagua kutumia maneno magumu magumu sijuieakwako at awana muda wa kufikiria unaweza jina maandishimaguuanaaogonsiwezi nas unaendelea kutafuta watumiaji tuko eh? milioni ishirina na sahizi tunaelekea hata milioni thelathina kitu huko ntapata yenye lugha rahisikaa unaongia na mokama unaamlisha mtoto mdogo yani kwenye mitandao mm. mm-hmm. unakata una, una tunda unalisaga yeye anachotakiwa kukifanya ni kumeza Mm-hmm. ana muda wafunyi nini wakutafuna chamwisho ihii vitu l vende pamoja kaa eaata kia staa maa kwa siku iami mii akinaa ubora mara zimejikata lakini ibai tu a aonekan wama me waio hilo nia his isdi withhnashukuru sana ge naomba tuhame hapo kwenye upande wa biashara nyingine uh, biashara mtandaoni kama tunavyofahamu na ulivyotueleza hapo awali sio tu kwamba huo unauza una nguo unauza machungwa unauza nini kuna biashara nyingine ambayo ni kuuza ujuzi ambayo kwenye upande wa branding tunasema kwamba uh, unafanya uh, personal branding kwa kimombo ile kujinadi wewe mwenyewe kama mwenyewe kama mimi mwandishi wa habari nauza ujuzi wangu pale sio tu habari na vitu vingine e, kwa mtu sasa ambaye anataka kufanya hii personal branding ni kitu gani kinamchukua mpaka akafanye hiyo personal branding anahitaji fedha kama ni fedha labda ni kiasi gani lakini anahitaji vitu gani sasa ili aweze kufanikiwa katika kujibrandi yeye mwenyewe na kuuza ujuzi wake mtandaoni mm, ni wewe ni nisasana ukivaa nguo imani mm. ukivaa nguo halafu ukatoka nje watu watakudifaini vipi so, atasema alivaa nguo nyeusi mm. njano na kiato kirefu inamaana hiyo mtandaoni ah, yule inaa nasikia ni, ni, ni mwandishi wa habari Uh, lakini pia anafanya hmm. kila, kila jumanne si hmm. tayari watu wanakuwa wanakujua kwa taswira furani kwahiyo kitu cha kwanza cha kujiuliza ni kwamba mimi nawambiaa watu uh, usifanyi makosa uh, wengi wanasema mimi nitajitafuta lakini makosa ya kujitafuta ni kwamba inakuchukua muda mwingi kufiga out kitu gani haswa wantaka kukifanya ila unaweza ukakaa chini ukaangalia ni eneo gani upo vizuri eneo gani ambalo ha, hata hata uamse tatizo za usiku utasema jamani niko tayari tufanye hichi kitu ni eneo gani ambalo hata changamoto zikija zikirushwa changamoto zozote zile wewe unajua bado uta want kwa sababu wengi tusichukue maneno maeneo ambayo yako kwa ze, ma, watu wengi wanasemamii ni mwana mazingira mana mazingira lakini on trend. Mm. Mwengira, kwa mimi mazingira. lakini anasema na anachoka hivi vitu mwingine watu wakujue kama kama nani mm. na, kujua wewe kama nani ainwaaiawanamaiad aa wwe a inamnaanitatumae kiswahili so, kupata pesa mwishi mm. wa siku kama unakuwa una, una, una brand yako au unajikuza una mtandaoni halafu upati hela hilo nalo ni tatizo sindiokabisa mm, kubwa hilo ni tatizo mm. kwa hiyo kama unasema wewe ni mtu ambaye unajihusisha na masoro ya afya ya akili basi unaangalia Uh, unatakiwa una, unetwo na watu ambao wako kwenye hiyo engo au unatakiwa ujue kundi lako kundi gani ambalo wo utashiriki mm-hmm. kama unaenda kwenye ven utaetwo na watu ukienda kwenye ent uskae kime umeenda kwenye ent haujaongea kitu kwa sababu mmoja pia ya ukuaji kuna point fani ukiongea kwenye ent watu watazikot mm, yes oh my god mtoto sana mm. lakini umealikwa sehemu umekaa nyanyuka umeenda kula umeondoka na na na watu watu simu hau nani unafanya nini labda unaweza inter, tu kitu kidogo naweza naweza mtu ya akili unakutana nikaongea wafanyakazi wafanyakazi wako wako ongeaana vitu vingi umeaika seemu naongea nao mara moja kwa kwa mwezi ukanipa kiasi kidogo tu cha usafiri ile ndio inakukuza kwa sababu unatengeneza cv mtu akishakuona kuona wewe umeenda kwenye taasisi fulani anajua tayari eh, umba huyu jamaa yuko vizuri eh. kwa hiyo <coughs> <eheli. tos> nimekuelewa vizuri kwa hiyo hapo kuam tunaweza kusema kwamba tutoke kwenye kujitafuta tuanze kufanya kwa sababu ukijitafuta utakuwa tu kila mm-hmm. siku hueleweki unaonekana kwenye matukio mm-hmm. mengi lakini bado mtu ajui huyu ana, anaalikwa tu kila sehemu lakini anafanya nini yes, so kila event <laughs> event ya, ya, ya wanawake niniunauuliakilaa ya madawa ya yakuleva yakupingatunaomba tumalizie suali la mwisho hapo kwenyekuna watu wanatumiaw uh, uh, uh, uh, wahamasishaji wa mtandaoni tunasema mm-hmm. uh, na wengine tuna, tumeenda mbali tunatumia mpaka machawa faida za kutumia hawa uh, and kwenye biashara na hata kwenye ujuzi ni zipi uh, kuna faida na sara mm. a muhimu ni kwamba uh, kama takatunaonyeshia mfano harisia uh, unajua namna ambavyo fadhiana mateta anavyota yake anavyoikuzaa anao brand yake mm. hata mtu au anaoindaabalozi wawa wa kwanza alikuwa ni Sonia. Mm. na ukiangalia ya Sonia, hana ukiangaliaa mm. yuko vizuri yuko clean yani. mm. Kwe, inamana, watu watu wanamsikiliza wanamwamini uh, unapomchagua mshawishi wa mtandaoni au unapomchagua au unde, cha kwanza anafanya kile kitu ambacho uh, uh, uh, na na wewe kwa kiasi fulani au unaweza ukaangalia pia kuna ambao niaya wachekeshaji namnagani labda anaweza ukatumia ule ucheshi wake kuy bidhaa zako ili ziwe na utofauti kuna deda mmoja mpici hmm. waga anatumia uh, vo ya mchekeshaji maarufu basi anavopika ichekeshaji ana inakua inakua lakini hasara ni kwamba pale uh, yule au mshawishi unayemtumia akiwa amechafua uh, hali ya hewa ao aati <laughs> iaasababu akishachafua hali ya hewa hachafui hali ya hewa yakwake u mm. anachafua na hali ya hewa ya kwako unae unaonekana unaa hata kama wewe likua ujui aujai ufahamuaaiiunaonekana kama na unaziti una zatabia ndio hmm. maana kuna uh, ishu flani lilitokea kipenicha nyuma kuna a maarufu tu alifanya kitu kituchajibu sana kuna video yake litokagaalikosa ubarozi walimnyanganya Ubar- kuna kampuni limnyanganya ubarozi n hiyo ndio sara ya, ya, mta, ya kitu kinaitwa kutumia washawishi wa mtandaoni au kutumia a uahamasishaji wa, wa mitandao ya kijamii kwaiyo ni muhimu sana hata yule mhamasishaji kujua yuko clean, au kujua ni mm. mtu ambaye ata ataipeleka mbele gangi yako mm-hmm. tukiwa tunamalizia malizia, malizia. ge leo ungepata nafasi ya kufuta kitu fulani mtandaoni ungefuta nini <laughs> unenama ah, jamani ungeneambialiaaku kitugani ningefuta mimi nisingefuta kitukwa <laughs> <laughs> sababu um, vile vitu vya nyuma ambavyo nilikua na post, vime, ni, ni, ni makosa vitu vingi nimeost nyuma hapo miaka uh, mm. ya nyuma nikiwa labda kidato cha nne kidato cha tatu yalikuwa ni makosawai nikiangalia nyuma nikienda kuyatizama yale makosa najifunza kwamba uh, nilikotoka siko niliko hapa sasa mm. makosa niliyoyafanya yamekuwa ni mwalimu wangu najua yaani yamemichapa kwamba mm. ulikosea unatakiwa uangalie uh, uangalie upande huu na zaidi ni kwamba yanakuwa ni somo kwa watu wengine hususan wasichana wadogo ambao bado na wenyewe wanahisi kwamba uh, mitandaoni ya kwajili ya kufanya hivi aykufanya hivi ya hivi mm. ile historia yangu mimi inamuonyesha kwamba hata mimi mwanzo nilikuwa kama wewe lakini hata wewe leo unaweza ukabadilika ukawa kama mimi <laughs> umenikumbusha leo kuna mtu amenitumia picha yangu ya zamani sana akaniambia hii picha <laughs> nimeitoa facebook i was fabokwlik eh, nikafute nikawaza kama wewe nikasema hapana lakini inanikumbusha kwamba zamani <laughs> nilikuwa mtoto yeah. na saa hizi ningekuwa swali jingine la kizushi kama ungetakiwa sahizi kufuta akaunti zako zote za mitandao ya kijamii halafu uanze upya mtandao gani ungekuwa wa kwanza kwakwa wewe kujiunga mi naifahamu mitandao yako yote unayotumia mtandao wakwanza ambao ungekuwa imimi kujiunga ungekuwa ni ni instagram kwa nini kwa sababu uiau semauexi na nati ya, ya ingram mm. ni nzuri halafu uh, ina pomote namna ambavyo wewe yani t yako ikiwa nzuri na picha yako ikiwa nzuri na ukajijua wewe ni nani unataka nini kwenye mtandao unatengeneza hii authority flani mm. hmm. tofauti na mitandao mingine uh, alafu ina, ina wengi sana wao hadi ukj vizuri kwaa uapokua tayari unaa kwenye mtandao mwingine alafu kaamia kwenye mtandao mwingine inakuwa ni rahisi kwasababu watu wengi ambao lada wako waaaai wanakufahamu a ni rahisi kao mimi kama ningefuta mitandao yangu e ia nia alafu ingepata okay, nice. nani anakuvutia zaidi mtandaoni Uh, tanzania au ninaweza nikasema njia tanzania popote <laughs> <laughs> well, uh, anaye nivutia tanzania sio uh, no, so tanzania aual mimi kwenye um, kitu ambacho nafanya na kinachofanywa ndani ya kampuni yetu ne sijawa d na mtu yoyote wa tanzania mimi mm. nimekuwa nsed na my friend ambaye yuko nigeria mm. anaitwaanaitwaa Mm. she is very good iko smart anajua anataka nini uh, iko strategic yaani na yeye ndi alie ninspire kwa kiasi kikubwa sana getd bwana mimi nikushukuru sana eh, kwa kuwa na mimi leo kwenye digit with imani na nikupongeze kwa kazi nzuri na kubwa ambayo unaifanya kwa sababu biashara ya mtandaoni marketing haiendi tu hauifanyi tu kwa watu wazima nimependa kuona kwamba umeanza kututengenezea digital generation kwa watoto wetu kizazi chetu ambacho tunajua ndio viongozi wetu wa baadaye na huko ndiko dunia ambako inakwenda kwa kumalizia Uh, unaweza kumshauri nini mtu ambaye anafa, anauza mtandaoni iwe ni ujuzi iwe ni biashara kwa sababu unajua mbinu ni zile zile tu mm. tukipigwa kama wow. tumepiga tukipi... <umepiga> bwana uh, uh, bwana mimi namwambia kwamba uh, mtandaoni uh, kupata pesa na growth haiji kwa, kwa, kwa wiki moja haiji kwa wiki mbili aji ka wiki tatu mm. yeye siyo bionse kwamba akianza tu kutumia mitandao basi huyo atapata wafuasi zaidi ya milioni moja a taratibu hususani hizi oaiowt taratibu lakini kufika lazima utafika elewa lewspika mm-hmm. lazima utafika ila tu ni ku- ni kuwa na mwendelezo wa ku- kuonekana mtandaoni usiache sababu ukishapotea mwezi mzima ukarudi mwezi unaofuata unaanza upya yaani mm-hmm. a inakusahau kabisa ukakutana na vile oikhei fulani aiako fulani ajaposti muda mrefu amerudi tena mm-hmm. yes. kwa hiyo yes kwa hiyo unatakiwa uposti kwa mwendelezo usichoke amua kwa wiki ntakuwa na posti mara tatu nitakuwa na posti mara nne nitaposti hiki najiwekee posti zako siku hizi kuna application kama hizi auta unaeza ukazitumia kuse au kuweka post zako in zikawa zinaenda zenyewe hata kama upo, upo bie kwa hiyo usiache hata kama faida haulioni leo umeanza itaonekana kama tu utaamua kutowacha tunarudi pale pale get palepale haijalishi yes. leo na Hajali. kesho kuwa mvumilivu kikubwa unachopakia mtandaoni unajua kwamba kina faida kwasababu vijana wengi na watumiaji wengi wa mitandao tumekuwa tunaingia kwenye hii kasumba moasatjoj o mbuli mtu ntapata allakini umb ileile yako ambayo nahisi wanaiona watu wachache kuna watu wengi sana ambao wanaiona ieikabis basi getu nikushukuru sana sana sana kwa kujoin nasisi katika episodi yetu nyingine ya with imani e, nashukuru sana kwa muda wako nina uhakika hautatuchoka tena pale tutakapohitaji madini yako kama haya kabisa ai amin. <laughs> aminanishukuru sana msikilizaji usichoke kutufuatilia kwenye mitandao yetu ya kijamii Uh, kama vile ingram twiter facebook linkdi kwa jina la digit with imani lakini unaweza kusikiliza okast yetu kupitiad zote ikiwemoomplayfy na nyinginezo nyingi uh, Apple Podcast, Podcast, na nyingine nyingi kadili ya vile wewe ambavyo unaweza kuzitumia mimi ni iman henrik tukutane tena katika episod nyingine this, this is digit. With imani. Imani. The podcast, the podcast.