mambo vipi na karibu katika episode nyingine ya yapas yako pendwa ya, ya diggit with imani ambapo leo tunaangazia sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi hasa katika upande wa kidijitali tutafahamu hali ya uelewa wa wananchi juu ya dhana ya ulinzi wa taarifa binafsi na uelewa mpana wa sheria hii kutoka kwa mwanasheria wa haki za binadam hasa haki za kidijitali birecho magege mimi ni imani henrik karibu this, this is With Imani, Imani. The podcast. The podcast. kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ofisi ya mwanasheria mkuu wa serikali sheria hii ni kwa ajili ya kuweka masharti kuhusu misingi ya ulinzi wa taarifa binafsi kwa lengo la kuweka kiwango cha chini cha matakwa ya ukusanyaji na uchakataji wa taarifa binafsi kuanzisha tume ya ulinzi wa taarifa binafsi kuimarisha ulinzi wa taarifa binafsi zinazochakatwa na vyombo vya serikali na vyombo binafsi na maswala mengine yanayohusiana na hayo mnamo mwezi disemba 222 tanzania ilipata sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi sheria ambayo imekuwa ikipiganiwa na wanaharakati wengi wa maswala ya haki za binadamu waliokuwa wanataka sheria hiyo iwepo ili taarifa binafsi za watu ziweze kuwa salama na hatimaye tarehe moja mei serikali kupitia waziri wa habari mawasiliano na teknolojia ya habari nape nauye ilitoa notis ya kuanza kutumika kwa sheria hiyo ingawaje tume ya kushughulikia sheria hiyo haikutangazwa kama ambavyo ilikuwa matarajio ya wengi na ilivyoainishwa kwenye sheria hiyo lakini pia kanuni za sheria hiyo bado hazijawekwa wazi ni wazi kuwa nyuma ya uanzishwaji wa sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi wanaharakati wa maswala ya haki za binadam na serikali pia waliona yapo manufaa ama ipo maana ya kutungwa kwake swali linabaki kuwa uwepo wa sheria hii una maana gani kwa wananchi wa kawaida pamoja na taifa kwa ujumla na kabla ya tufahamu hilo tuanzie kwa wananchi ambao ndio haswa wa lengwo wakuu wa sheria hii ambayo imelenga kulinda taarifa zao binafsi wanaelewa nini kuhusu sheria hii kusema mwenyezi mungu sielewi chochote kuhusu sheria ya, ya sheria ya ulinzi wa data <laughs> ani sijui naasema <laughs> uh, sheria ya ulinziwadatafsheriamba inahusiana na usalama wa watu kufanya shughuli zao mitandaoni nadhani sheria ambayo ilikuwa inajadiliwa pia mwaka jana ithin imeshapitishwa ni sheria ambayo inalinda haki za mtu kwenye mitandao ya kijamii mimi naielewa kwamba ni sheria ambayo imeletwa kwa ajili ya kulinda taarifa za watu kwa matumizi yasiyofaa sheria ya ulinzi wa data kwa jinsi inavyoifahamu ni sheria ambayo ilitungwa na bunge kwa ajili ya kukidhi ongezeko uh, la shughuli za m- m- mitandaoni kwa hiyo ni sheria ambayo inamlenga moja kwa moja mtumiaji wa mitandao kwa maana kwamba inamsaidia kulinda faraga yake mtandaoni husu sheria ya ulinzi wa data ulinzi wa taarifa tuseme sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi kwa sasa hivi tanzania imepitisha sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi ya mwaka 222 kwa uelewa wangu sheria hii ina toa ulinzi kwa watumiaji wa mbalimbali za online kwa sababu unapokuwa unatumia mbalimbali za, za kwenye mtandaoni kuna data zako nyingi ambazo unakuwa unapakua mle hiyo ni sehemu moja ambapo inahitaji ulinzi lakini pia sehemu nyingine kuna maeneo mbalimbali ambayo tunakwenda tunaacha taarifa zetu binafsi ikiwemo hospitalini kwenye platform za kama labda za usafiri kwenye pf labda za, za serikali kwenye pltfomu hata za kila mahali mpaka labda kwenye vituo vya polisi tunaacha taarifa zetu binafsi sasa je zile taarifa zetu binafsi mwanzoni zilikuwa hazina sheria maalumu ambayo a, inakuwa inazilinda taarifa zetu binafsi ndio maana tukaona kwamba wakati mwingine namba zetu zimekuwa zikitumika na wahalifu lakini tulikuwa hatuna pa kushtaki popote kwa sababu tanzania haikuwa na sheria ya taarifa binafsi sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi ni sheria inayosimamia uh, faraga na ulinzi wa taarifa binafsi za mtumiaji wa huduma za mawasiliano tunafahamu kwamba jinsi shughuli nyingi za kijamii kisiasa kibiashara na hata kiuchumi zina uh, zinavyofanyika mtandaoni uh, ndivyo taarifa binafsi za mtumiaji kwa kizungu tunasema data zinazidi kuwa hatarini hivyo unakuta changamoto ya kuvuja kwa hizi taarifa binafsi za watu inakuwa kila siku hivyo sheria uh, ya ulinzi wa taarifa binafsi kwa kuzingatia maendeleo ya tehama ama teknolojia ya habari na mawasiliano ikiwemo mitandao ya kijamii inalenga kutatua changamoto za namna hii haya kama tulivyosikia uelewa wa walengwa wa sheria hii yaani wananchi wengi wao wakiwa ni vijana baadhi hawaelewi kabisa kuhusu sheria hii baadhi wanaelewa kiasi na baadhi wanaelewa sana unadhani nini kifanyike ili sheria hii iweze kueleweka kwa undani zaidi na wananchi wote kwa sasa tumsikilize mwanasheria reche magege ambaye anadadavua kiundani sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi umuhimu wake lakini pia mapungufu ya sheria hiirech karibu sana ujitambulishe uh, msikilizaji wa digit withimani aweze kukufahamu pamoja nawe kwenye podcast ya digit with imani kwa majina ninaitwa rachel man magege mimi ni mwanasheria nimesomea sheria vizuri tu kabisa na ninafanya kazi hapa dar es salaam kwanza mtu ange, uh, ningependa kufahamu kwanza sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi ama data protection ni maana yake nini ama ina maana gani kuelezea kwa kifupi na kwa urahisi zaidi sheria ya taarifa binafsi ni sheria ambayo kama tunavyojua sheria zetu hapa tanzania inatuongoza inaiongoza serikali na hata sisi wa tanzania na watu wote ambao wanaishi tanzania kuhusu namna ambavyo taarifa binafsi zitakusanywa zitakavochakatwa na zitakavyotumika zita hapa tanzania na hata nje ya tanzania tunapozungumzia taarifa binafsi kwa kiingereza tunasema data personal data personal taarifa binafsi za mtu kwanza tunazungumzia binadamu hapa taarifa binafsi za mtu tunazungumzia vitu kama majina yake kamili anande yake tarehe yake ya kuzaliwa kundi la damu historia ya kiafya tunazungumzia hata historia ya elimu taarifa zako binafsi alama za vidole vitu kama hivyo na kuna mifano mingi mingi zaidi lakini hizo ni taarifa zako binafsi kwa mfano wewe kama imani hizi ni taarifa zako binafsi wewe ambavo ni vitu vya muhimu sana kwako vinakusaidia kusafiri vinakusaidia kupata bima ya afya vinakusaidia kuomba kazi na vitu kama hivyo hizo ndo taarifa binafsi ambazo tunazizungumzia na sheria hii imetungwa kwa ajili ya namna ambavyo hizo taarifa zitalindwa zitatunzwa zitakusanywa zitahifadhiwa na vitu kama hivyo kwa kiujumla ni hiyo hiyorech hatukuwahi kuwa na sheria kama hii eh, hapo nyuma na hata nchi nyingi hazikuwahi kuwa na sheria hii hapo nyuma unadhani kwa nini sheria hii imekuwa ni muhimu sana kwa nyakati hizi ni kweli kabisa imani hatujawahi kuwa na sheria taarifa binafsi kwa hapa tanzania hii ndio ya kwanza kabisa na kuna baadhi za nchi zingine hata afrika hawajawahi kuwa na hii sheria nimeona kwamba imekuwa muhimu hivi na mimi nimefurahi kwamba imetungwa kwa sababu ni kitu ambacho kwa kweli imani naweza nikakwambia kilikuwa kinazungushwa na kina kinapelekwa hapa na pale kwa muda mrefu sana bungeni nadhani umuhimu umeonekana kwa hali ya dunia sasa hivi inakoenda hali ya kidijitali nakuongezeka hali ya mwongezeko wa, wa matumizi ya kisayansi na ya kiteknolojia kwa hiyo naona imehamasisha tanzania na hata serikali yetu kwamba ni muhimu sana tuwe na hii sheria ya taarifa binafsi kwa sababu hatuwezi tukaachwa nyuma kwa mwelekeo ambapo sisi wote kama watanzania wa afrika na dunia tunapoelekea lakini tukirudi kwenye swali la msingi tumeona tis ya kuanza kutumika kwa sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi kuanzia tarehe moja mwezi wa tano mwaka huu elfu bili na ishirini natatu hii inamaanisha nini asante uh, sana imani hii ina maana kwamba sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi inaanza kufanya kazi rasmi nchini hapa tanzania kwa hiyo mamlaka yote uh, wa wakusanyaji na wachakataji wa taifa binafsi ufanyaji kazi wao utaanza kusimamiwa rasmi hii sheria kwa kuwa imeshaanza na mifumo yote ya kukusanya na kuchakata taifa binafsi rasmi itaanza kusimamiwa na hii sheria pamoja na hiyo tume ambayo sheria iisema kwamba hiyo tume itaundwa ukisoma katika hii sheria ni kwamba uh, kuna kutakuwa na tume ambayo itaundwa kwa ajili ya kufuatilia hizi sheria kuchakata taarifa na mambo mengine mengi uh, recho sijaona kama kuna uh, tume labda ambayo imetangazwa ama imefanywaje uh, inawezaje sheria kuanza kutumika kabla ya tume hii kuundwa asante uh, sana kwa hiyo swali pia ni kweli miongoni mwa changamoto ambayo imeonekana ni kwamba tarehe rasmi ya kuanzishwa kwa sheria sherea kufanya kazi imeshatumwa lakini bado mpaka sasa hakuna taarifa tuliyoiona ya kuwa tume imeundwa kwa hiyo kwa kifupi hakuna tume hakuna tume kabisa lakini sheria imeshaanza kufanya kazi hiyo ni changamoto moja lakini pia iman inapenda kutaarifu kuwa hiki ni kitu ambacho kimesemekana kimeonekana kuwa ni kawaida kwa nchi nyingi za kiafrika ambapo kwa mfano kama malawi na zambia na wenyewe pia waliwahi kupitisha sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi na ilichukua kama mwaka au zaidi ya mwaka hadi tume au mamlaka ya kusimamia hizo taifa binafsi iundwe na kuanza kufanya kazi kwa hiyo inakufanya tujiulize kama sheria imepitishwa ni vitu gani ambavyo vilikuwa vinafanyika wakati tume bado haikuwepo na nchi zingine nyingi tu hapa kwa kuasika kuna mifano mingi inaeza nikakupa lakini ni kitu ambacho kinatokea mimi mm-hmm. e, ningependa pia kufahamu na tumai hata msikilizaji atapenda kujua ni madhara gani anaweza kujitokeza ikiwa sheria hii imeanza kutumika na hiyo tume bado haijaundwa sawa madhara ambayo yanaweza yakajitokeza ni kwa mfano kutakuwa na kutokuelewa kuto au kutokufahamu namna ya ufanyaji wa kazi kwa sababu tafiti au hata mtu binafsi ambaye yuko hapa tanzania na anafanya kazi yoyote tu ya kukusanya taarifa binafsi za watu kwa ajili ya kama ni utafiti kwa ajili ya masomo vyovyote kwa mujibu wa sheria anatakiwa asajiliwe apewe kabisa cheti cha cha usajiri cha muda wa miaka mitano sasa kama hiyo tume haipo na tume ndo inasimamia ozoezi kama hiyo tume haipo tunajiuliza kwa hiyo hawa watu waendelee na kazi zao au wafanyeje kicho cha kwanza pia cha pili ni kwamba malalamiko ma, yoyote yakijitokeza baina ya muhusika mwenyewe wa taifa zake binafsi na hawa wakusanyaji na wachakataji malalamiko yoyote yote kuanzia sahizi anatakiwa ya yapelekwe kwenye hiyo tume sasa tume haipo hiyo pia ni changamoto nyingine Aa, kama kutakuwa na Um, fan zozote mtu asipoifuata hii sheria kuna fai ambazo zime zimeelezwa pale kuanzia kiasiiki hadi kiasiiki hivyo vitu vyote vinasimamiwa na tume kwahio kusema kwa kifupi imani hii sheria ni yote kama yote inasimamiwa na tume sasa kama tume haipo lazima watu watakuwa hawaelewi na wanajiuza sasa utendaji wa kazi unakuaje una, una lakini pia sheria mwishoni kule sikumbuki ni kipengele gani haswa lakini nisema kwamba waziri atakuwa na majukumu au ataunda pia kanuni ambazo zitatumika kwa ajili ya kuisaidia sheria hii mama ifanye kazi na hizo kanuni zitakuwa kanuni mbalimbali nazimetajwa mbali, pale kwa mfano kutakuwa na kanuni ya mfumo wa usajili the registration process lazima kuwa na separate sheria na kanuni about that kutakuwa na kanuni za wa mfano ukusanyaji au utakataji wa hizi taarifa binafsi lazima kuwe na kanuni kutakuwa na kanuni pia ya fine na penalty namna ya kulipa kiasi cha fine na penalty kanuni za uh, kwa fano kutuma taarifa binafsi inji ya tanzania maana pia sheria imezungumzia hivo ili kanuni hizi zote ni za muhimu sana maana zinakuwa very specific na zinaelezea kwa fana zaidi vitu ambavyo sheria hii hisheriamama haijaweza kueleza tumepata taarifa pia kwamba kanuni pia zijamalizika na dhani bado zinatengeneza ki azijakamilika kwa hiyo sheria imepita hakuna tume na hakuna kanuni hmm. recho wakati nafuatilia pia mwitikio wa wananchi na wadau eh, baada ya kusikia ti ya kuanza kutumika kwa hii sheria eh, baadhi ya wadau walilalamikia kwamba eh, sheria hii Uh, imea imeruhusiwa kuanza kutumika bila kuainishwa kipindi cha mpito kabla ya kuanza kutumika kwa sheria rasmi labda tujifunze kuanzia hapo je ni sheria ama ni utaratibu kwamba kila sheria kabla haijaanza kutumika rasmi lazima kuwe na kipindi cha mpito na hicho kipindi kinakuwa kinamaanisha nini kina manufaa gani ndio kwa kawaida kunatakiwa kuwe na huo muda wa mpito Um, sasa kwa sheria hii ni kweli hatujakiona hicho kitu na hakukuwa na ingawa sheria yenyewe ilipitishwa mwaka jana mwezi wa kumi na moja na ikawa sheria rasmi lakini bado hatukupata hizo taarifa kwamba tarehe rasmi ya kuanza kufanya kazi ni tarehe hiki kwa hiyo kaangalia pia kwanzia mwezi wa kumi na moja hadi sahivi ni mwezi wa tano imekuwa ezi kama sita hivi lakini pia kutakiwa kuwa na utaratibu au hata tangazo kwa wananchi wa kawaida kwamba kuna kipindi hiki cha mpito cha kuangalia cha kunini kabla sheria haijatangazwa rasmi kuanza tarehe fulani nimejaribu kuipitia hii sheria kiasi uh, na nimeona kwenye principal guiding of personal data uh, sekheni ya tano pale inasema kwambadata manzaniatothethe sasa hizi on zina oet data na infomaton nyingi kutoka kwenye simu na divaisi zetu mbalimbali za kielektroniki je yeah, hizi aps alicaton ambazo zipo nje ya nchi zinachukua taarifa zetu labda tarehe ya kuzaliwa mwezi mwaka na hizo ndo taarifa zetu binafsi uh, kuna, hakuna namna ambavyo zinakwenda kinyume na hii sheria asante sana imani hiyo ni swari la kuu sana na ninaomba nirejee ni kwenye sheria kusema kwamba sheria hii inawasimamia sana wakusanyaji na wachakataji kwa kiingereza tunasema data data collectors and data processors kwa ambao sajiliwa hapa tanzania tunapozungumzia applications na different programs hizi ni programs na applications ambazo ni za nje lakini zinatumika kwenye simu zetu kwenye zetu na nini nini na kwa sababu zimeanzishwa na watu nje hilo sasa ni suala lingine la tofauti na tunazitumia tunazi sana kwa sababu sisi wenyewe kama tanzania hatujawahi labda niseme hatujawai hatuna application ambayo tumeitengeneza sisi yenyewe ambayo ni equivalent to kama Instagram au facebook ambao nasema hii hapa ni mali kabisa ya tanzania copyright ya tanzania na hiyo <muchas> ni suala <coughs> refu sana pana sana ambalo inaweza tukaizungumzia siku nyingine kwa unakuta applications nyingi tunazitumia ni za nje lakini sheria haijazungumzia na hicho ni kitu ambacho imani unaweza unaeza tukakiguhusia zaidi sheria haijazungumzia sana sana applications wala programs ambazo tunazitumia hapana imezungumzia watu au taasisi au makampuni ambayo yanakusanya hizi taarifa na kuzichakata mm. kwa hiyo hizi um, hizi kampuni kwa mfano kama tunasema sijui ni facebook au au tiktok au wapi kama kama kuna tawi ambalo limesajiliwa hapa tanzania sasa hilo ndo litaangukia chini ya hii sheria lakini kama ni kampuni za kule cool nje zipo kule cool nje zimesha kule cool nje na tunazitumia sisi sheria haijagusia sana swala kama hilo mm-hmm. nimeona pia kwamba kutakuwa na bodi ukiacha hiyo tume kuna bodi pia kama ya wakurugenzi ambayo kunakuwa pia na mwenyekiti na, na, na, na, na wajumbe uh, lakini hii bodi mwenyekiti wake anakuwa ni mteule ambaye anateuliwa na, na, na, na rais sasa swali langu ni kwamba um, je hii uh, tume na bodi vitakuwa vinafanya kazi chini ya serikali na haitakuwa independent asante uh, sana imani kwa hilo swali asante mm. uh, sana nikuwa ninafungua tu hapa sheria niangalie ni kifungu namba ngapi uh, ili niweza kutoa taarifa sahihi sa mm. ndio um, kutakuwa na hiyo tume ambayo hiyo tume itakuwa inaendeshwa na, na bodi mm. sasa tume kwa kifungu namba sita mm. um, kifungu namba sita kipengele kidogo namba mbili unasema tume itakuwa taasisi nafsi mm. yenye mamraka ya uidishaji wa kudumu na rakili yake na kwa jina lake itakuwa na uwezo wa hivi hivi hivi na hivi na mm. hivi ko so itakuwa ni tume nafsi independent mm-hmm. independent institute okay. yes, independent institute yes ambayo sasa hiyo tume yenyewe ndo mm. itakuwa itakuwa na hiyo bodi itakuwa na huyo mwenyekiti na na hizo tarifa zingine zilizoelezwa sasa hiyo bodi kwa mfano hiyo um, bodi itakuwa na mwenyekiti mm. na wajumbe watano na hivi na hivi na hivi mm. na kwa mfano mwenyekiti ndo atakayeteuliwa uh, mm. na rahisi mm. kitu ambacho tumekiona um, na hata mimi binafsi kuipitia hii sheria na kuzungumza n na kufanya ku, ku, utafiti zaidi ni kwamba hii um, bodi au, au tuseme tu hii tume yenyewe imepewa nguvu nyingi sana imani mm kwa kuwa itakuwa ni taasisi ita, ita, ita, nafsi lakini pia kwenye sheria imetamka kwamba mwenyekiti mm. atapewa muda wa miaka mitano kuwa kwenye hiyo nafasi mm. ambapo baada ya hiyo miaka mitano akichaguliwa au kuteuliwa tena ataongezewa tena miaka mingine mitano yeah. huo ni muda mrefu sana kwa kweli mm kwa hiyo yani tunatamani na tunaomba hata mwenyekiti atakayeteuliwa kwa kweli aweze kuiendesha vizuri lasi hivyo kama ni mtu ambaye hataiendesha tume vizuri na yupo hapo kwenye mamlaka kwa miaka mitano na anaongezewa tena miaka mitano inaweza ikaleta shida lakini pia hmm. imani sheria haijasema wala ku, ku, ku, ku kuonyesha bodi Uh, kuwa madarakani kwa muda gani mm. haijasema hiokit haijasema na wala haijasema kwamba baada ya muda fulani bodi inaweza ikabadilishwa watu wakachaguliwa wengine au kuingiza wengine hapana ko mm. oh, hicho ni kitu ambacho tumekiona ambacho tunathamani hata kanuni zitakapotungwa ziweze kufafanua zaidi kwamba bodi itakuwa madarakani kwa muda mda labda wa miaka mingapi mm-hmm. na je baadaya uwa na utaratibu gani wa kubadilisha hiyo bodi ambapo unaona ni kitu ambacho kitasaidia sana kwa hiyo hayo ndo kwa kifupi labda niishia kuaotaka kusema kuhusu hii mm. okay. tume na kuhusu hii tumeona pia narejea kwamba e, taasisi ambazo zinakusanya taarifa lazima ziwe na huyu mtu ambaye anaitwa data dtat ama data Process, yani mkusanyaji wa taarifa na mchakataji wa taarifa ambaye atakuwa anahakikisha data zimekusanywa kwa usiri lakini pia na kulindwa kitu ambacho ni kizuri sana uh, kitu ambacho nataka kufahamu tukija sasa kwenye upande wa kisheria ni makubaliano gani muhimu ambayo yanatakiwa kuwekwa na huyu mtu ambaye anataka, uh, baina ya mtu ambaye anakusanywa data na mtu ambaye anatoa taarifa zake yani, yale kwamba ok labda kwenye hili nitapenda hili labda jina langu lisisemwe labda kwenye hili nimetoa hii na hii akaweka masharti fulani kuna makubaliano gani ya kisheria ni muhimu kuyaweka kati ya mtu ambaye mtoa taarifa na mchukua taarifa licha ya kuwepo kwamba kuna huyu data oekta na e ambayo wanatakiwa kuzilinda hizi taarifa asante uh, sana imani ani mkusanyaji wa taarifa na mchakataji mm. wanatakiwa kupata ridhaa kutoka kwa muhusika wa hizo taarifa kitu cha kwanza kabisa mm. wanatakiwa wapate ridhaa kutoka kwa huyo mtu kwamba watakusanya taarifa zake na wa, wa, wa, wa, wa, wa, watazichakata mm. na hiyo ridhaa inatakiwa iandikwe mm-hmm. sababu inaleta ushahidi wa nguvu zaidi kama imeandikwa mm-hmm. lakini pia Um, kisherianani um, ingawa speni sana kutumia hizi lugha za kisheria sababu natamani waskilizaji like, wetu wotu waelewe lakini yeah. u, kwa mtu aatakaepata muda kupitia hiyo sheria ukiangalia kifungu namba ishiri na tatu kunazungumzia mm. chanzo na utoaji wa taifa binafsi ambapo kinaelezea kwa kifupi tu kwamba kabla ya kukusanya taifa binafsi mkusanyaji atahakikisha kuwa mhusika anatambua madhumuni ya ukusanyaji wa taarifa zake anafahamu kuwa ukusanyaji wa taarifa binafsi ni kwa madhumuni yaliyohidhinishwa na anawafahamu wapokeaji wa tarifa binafsi waliokusudiwa mm. kwa hiyo hio anatakiwakiwa taarifa zake zinakusanywa kwa ajili ya nini namna mm. au na mfumo wa kukusanya hizo taarifa je itakuwa kama hivi kwenye simu au itakuwa kwenye karatasi au itakuwa kwenye intvy ya laptop au itakua nitaifa mm-hmm. sehemu yani mifumo lyote anatakiwa ijue halafu pia anatakiwa kujua taifa yangu inapelekwa watu kwa nani mm-hmm. au watu ni akina nani unaona yeah kwa hiyo huo utaratibu wote umeainishwa nimefurahi ni, ni sana kuona hicho kitu kimeainishwa kwenye sheria na utaratibu unatakiwa kuwa hivyo nitasistiza nita pia imani mm. utaopata mda anaata wasikilizaji wetu hii mm. sheria kuna kipengele ki, kidogo kilikuwa kinachangana kwenye upande wa mkusanyaji na mchakataji mm. mm. utaona kuna, kuna visehemu ambapo wanawataja kama ni u mmoja yule yule auengine wanawatenganisha mm. na kwa mwanzoni hata kule juu kwenye sehemu ya uh, kwenye sehemu ya tafsiri au wamemweleza mkusanyaji ya kuwa ni mtu ambaye na mamlaka ya juu zaidi kuliko mchakatchakaitaji yeah hiyo kwa hiyo kuna vitu kama hivyo vya kuangalia ambavyo ni vya muhimu sana kwamba mchakataji atakuwa ana au anawajibika kwa mkusanyaji mkusanyaji atakuwa namwelekeza kwamba utachakata hivi taarifa utaziweka hivi ama utabadilisha hivi na vitu kama hivo kwa hiyo h chafun kujua ingawa sheria kuna sehemu ime- yaani inawataja kama ni iwe mmoja au kuna sehemu inapija tu mkusanyaji sio mchakataji vitu okay. um, vyakuaa hapa tanzania tunaacha taarifa zetu kwenye taasisi nyingi sana kama ulivyoelezea vizuri sana recho hapo mwanzoni kuna nida kuna uh, kuna ofisi za uhamiaji na sehemu nyingine lakini ukienda mbali zaidi tunaacha taarifa tukienda hospitali uh, tunavyosajili labda lini za simu unavyofungua akaunti za benk na vitu vingine nilikutana na scenario moja Uh, kwenye kibanda cha kuuza uh, vitafuno asubuhi nikakutana na hizi karatasi za hospitali na zina taarifa za watu majina grup la damu na vitu vingine na hizo ni sehemu za data za mtu binafsi sasa kuwepo na kuachwa uh, hizi data sehemu nyingi kwenye taasisi nyingi na kama hivyo wanashindwa kuzitunza baadaye wamekaa wamekusanya kwenye makaratasi zimekuwa nyingi zaidi baadae ndo unakuta zinafungiwa huko maandazi unakuta taarifa zako ziko pale na swala la afya ni swala eh, la mtu binafsi hii haiingilii eh, privacy ya mtu na kumfanya sasa labda kama alikuwa na magonjwa makubwa watu waanze kumnyanyapaa kwenye jamii na vitu vingine ndio kabisa kabisa inaleta shida imani kwa sababu taarifa binafsi za mtu zinatakiwa zilindwe na kama ulivyotaja kwa mfano hospitali wapi zinatakiwa zilindwe na sheria itakapoanza kutumika kutakuwa na yaani kutakuwa na adhabu kali sana naweza kama nikasema kutakuwa hmm. na adhabu kali sana iwapo mkusanyaji au mchakataji hata zitunza na kuzilinda taarifa binafsi za mtu kwa sababu hailezi maana mtu kuweka taarifa zako binafsi kwenye hospitali alafu karatasi ikakutwa wapi imekaa tu ovyo mtu mwingine anaweza kupata hizo taarifa zako hapana haipaswi kuwa hivyo kwa hiyo mm. sheria pia imezungumzia namna ambavo taarifa za, za watu binafsi zinatakiwa kulindwa na kutunzwa lakini pia Uh, sheria imeruhutu uh, na imeeleza namna ambavyo muhusika mwenyewe anaweza akaleta malalamiko mbele ya tume kwahio anaweza akamshtaki ak- ak- ak- hata mkusanyaji aumchakataji mbele ya tume na uchunguzi unaweza ukaanza kufanyika dhidi ya hiyo taasisi au yo mtu kwo kwa mfano kama ulivyosema hiyo ya hospitali mtu akagurukwa tarifa zake zimewekwa siu kwenye duka gani labda labda itakuwa ni nesi au nani alikuwa amebeba maswali ameenda tu kununua maji au wapi kusani bahatimbaya au nini hakuangalia vizuri ameacha taarifa zake pale mtu aakuta taarifa zake ziko pale kwa sheria hii anaweza akaenda akapeleka malalamiko na kuna utaratibu wake utajaza fom utaelezea hivi na nini na nini kwenye tume mm. tume hii yenyewe tume um, itatoa notice noti kabisa hadharani kwamba tunafanya uchunguzi dhidi ya taasisi hii au hii kwa kukiuka au kuto kulinda taifa binafsi za wateja wake au watu wake okay. na kwenye yes kabisa na kwenye kufanya uchunguzi mm. sasando kumekuwa na ukali zaidi kwa sababu inaeleza kwamba hata vifaa kama wue ni mtu binafsi na ulikuwa mkusanyaji vifaa vyako vinaweza vikachukuliwa kama ni taasisi vifaa vinachukuliwa mm. au kama ni hivyo ko uchunguzi umeelezea mambo mengi kama hayo sasa uh, baada ya uchunguzi kufanyika kama itaonekana huyo mtu au au taasisi binafsi wamefanya makosa wanapewa fain au wanaweza wa, wakafungwa wa, wa, wa jela kwa hiyo na imeeleza hapa kama ni taasisi faini inaweza ikaenda hadi milioni mia moja mm-hmm. sheria imetaja kabisa kama ni mtu binafsi faini inaanza kwanzia laki moja hadi milioni tano kulingana mm-hmm. na kosa litakaloonekana mm-hmm. lakini pia kama majibu baada ya uchunguzi yatatoka na mhusika au mtu hata kuwa ameridhika anaweza kukata rufaa mahakama kuu Okay. kwa hiyo yes, hizo ndo taratibu kwa, kwa kifupi kifupithizo ndo taratibu zilizowekwa kuna vitu vitu vingine vingi vimetajwa lakini mm. kwa kueletea kifupi ni hivo okay. uh, kuna watu wanakusanya taarifa za watu kwa ajili ya matumizi ya biashara labda kwa mfano wale wanaofanya email marketing uh, inawapasa kukusanya email za watu ili waweze kuwasil, eh, kuwasiliana nao ama kutangaza bidhaa ama of na vitu kama hivyo um, sheria hii labda imegusia kuhusiana na usiri wa hizo taarifa zao au namnagani hii sheria yeah, yeah, haiayni hmm. bado imekaa kiujumla sana hmm. lakini inapaswa tu mtu sasahivi ajue kwamba iwapo tu katika kazi yako au, au katika hata zile orodha objective za kazi yako au taafisi yako na nautakuwa um, na kipengele cha kusanya taarifa binafsi cha watu hmm. bora ujitadhari na uinde na a ufuate um, kanuni ambazo sheria zinasema ili kuhepuka matatizo huko mbele kwa sababu Uh, uh, limradi ya wewe una we we tarifa binafsi hmm. za I mtu imane hata kama ni biashara hata kama ni ini lakini kwenye wen, hii sheria unaangumia kwa mtu aliyekusanya hmm. umekusanya umekusanyatarifa binafsi maana aa utakusanya email ya huyu mtu nafanya biashara unaweza ukakusanya anwani yake labda yuko mkoa gani mkagani hmm. gani utakusanya hata umri wake kama anafanya biashara ya nguo nii aaakujua uzito kama hivyo hizo zote ni taarifa zote zotaarifa binafsi kwa hiyo lazima itabidi upate sheria na kujilinda ujue kwamba haya mimi basi kwa kipengeleii itakuwa imetaiiwa na hivi linata kufanya taifa binafsi lakini kama sio kipengele sana cha kaziyakoaa kazi zingine kazi mm. au zini saa taa afsya kazi, um, kazi wanazozifanyahihaijasema kwa uwazi um, uh, kidogo recho um, sisi waandishi wa habari kuna namna pia tunakusanya taarifa binafsi za watu sheria hii inatugusa vipi hawaandishiinagusa ah, <laughs> sana kwa sababu <laughs> kwa, kwa sababu nyiye mnakusanya na pia mtachakatatakua kufanya labda hapa hivi na hivi sheria pia imezunguzia namna ya kufanya editing kama ni nafasi hicho kifungu kama umekusanya taarifa za mtu na utenda katachakata Uh, unataka kuirusha kwenye mitandao au kwenye magazeti au kwenye mantavy kabla hajafanya hata ya hizo taarifa lazima umwombe ridha huyu mtu na yeye aje ajeuu kwamba haya hapa edit labda amekupa tarifa ya mtaa aliyokuwa na alafu kwanzia mwanzo wa kazi yako mpaka unasamirisha kazi amehama hakai hakaiuo mtaa Hmm. na vitu kama hivyo anatakiwa aje yeye na kufanya hautakiwi kuedit wewe mwenyewe labda hmm. kama umeona kwenye instagram hmm. au amesema labda mimi sahii ninaishi hapa au auka mimi nyumba yangu hiyi hapa hautakiwi kubadilisha wewe unatakiwa kumuomba taarifa hii ya kwako au vitu kama hivo kwa hiyo sheria imemlinda muhusika hivo kwamba taarifa zake hata kabna zijajisha zinatakiwa zibadilishwe kwa widhaa yake kabisa kwa hiyo kwa kweli kwa waandishi pegee na wausu sana <lifting in things> recho mimi nikushukuru sana sana labda kwa kumalizia uh, unadhani katika haya mapungufu ambayo tumeyaona na wadau wengine wanasema labda nini kifanyike ili uh, watu tuweze kuifurahia zaidi hii sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi asante imani hiyo ni swali nzuri sana kwanza kusema ukweli hii sheria ni nzuri na ni muhimu sana tanzania tuwe na sheria kama hii yaani kwa uzuri wake ni muhimu sana lakini changamoto inakuwa ni kwenye vipengele moja mbili tatu lakini pia kwenye utendaji kazi kwa sababu ilikuwa ni muhimu sana angalau kujua au kupata taarifa namna ambavyo tume kama imeshaanza kuundwa au taifa zingine ziozoti ambacho hicho ni kitu cha muhimu sana lakini pia ninaona ni muhimu sana watu wajue kwamba hii sheria imetengenezwa rasmi kwa ajili ya kumlinda muhusika wa taarifa binafsi ukiangalia vitu vingi vimetajwa kwa ajili ya kumpa haki na kumtetea muhusika wa taarifa binafsi alafu majukumu mengi adhabu maelekezo nini yamewekwa kwa ajili ya mkusanyaji na mchakataji kwa sababu pia sheria ime kuna kipengele kimezungumzia haki za muhusika mwenyewe wataifa binafsi kwamba ana haki hii naa na haki hii, hii. lakini hakuna ambayo imezungumzia haki ya mkusanyaji wala haki ya mchakataji sheria imezungumzia kipengele cha malalamiko lakini kwenye malalamiko ni mhusika m- mwenyewe ndo imemzungumzia kwamba yee akiwa na malalamiko anaweza akapeleka kwenye tume hajazungumzia kwa upande wa mkusanyaji na mchakataji je mkusanyaji mwenyeeia akiwa na malalamiko anaapeleka watu katika kazi yake amekusanya hizi taarifa wameingia kwenye mkataba na muhusika alafu ikatokea hivi muhusika kafanya ukoropi akafanya hiv akachiuka ihivi nahiinahivi kwa hiyo muhimu sana imani na wasikilizaji wote wajue iwapo unafanya kazi yoyote ambayo ina inajihusisha na kukusanya taifa binafsi za watu vifunze ni muhimu sana kujifunza kanuni zote za kumilinda huyo muhusika ili uweze kujilinda we mwenyewe kwa sababu hii sheria kwa hapa tanzania naimeshaza kufanya kazi inamwangalia sana muhusika mwenyewe wa taifa binafsi kwa hiyo ni kufanya kila kitu aa kama video, kufanika, angalia, ni vitu ambavyo vijawahi kufanyika lakini angalia na kujiongeza kwamba hapa natakiwa kufanya nini mtu flani kaba sijaingia kwenye chuo fulani na kuongea na walimu kwamba nataka kupata taifa za wanafunzi nijiandae nijipange vizuri kabisa niwe nina Um, nakala za kuomba ridhaa niwe nina hiki niwaambie kwamba mkusanyaji atakuwa ni huyu na mkusanyaji labda mbele ya safari akibadilika nitawajulisha kwamba mkusanyaji amebadilika sio mimi tena ni yule hivi vitu kama hivyo kwa ni kuwa um, makini na kucakata taarifa hata sisi taarifa zetu zinakusanywa na kuchakatwa kwa hiyo unacheza una, una, una pande zote mbili na wee mwenyewe ni kujua haki zako kwamba kampuni fulani ya simu imeniomba hivi au mtu flani ameniomba hivi taifa zangu zinaenda kwa nani je nikitaka kuzibadilisha kuzirekebisha zinakuaje nikitaka taifa zangu zifutwe labda nimehama mtandao huu wa tigo nimeingia nataka taarifa zangu zote za tigo zifutwe zifutwe kabisa sheria imesema hicho kitu kwamba muhusika taarifa binafsi ana haki ya kusema na kumwomba mkusanyaji wa chakataji kufuta kubadilisha kurekebisha chochote kuhusu taarifa zake kwa hiyo hivo ndio vitu vichache ambavyo naweza nikakuachia navyo imani asante sana recho na kushukuru kwa kuungana na sisi na imani ha, hii itakuwa tekeawai nzuri sana kwa msikilizaji hata kwangu pia ni wakati mwema asante sana imani na kwako pia natumaini umejifunza kitu kutokana na episodi ya leo na hata wewe ambaye huenda ulikuwa hujawahi kabisa kusikia kuhusu sheria hii basi utakuwa umepata uelewa na kufahamu umuhimu wake lakini pia wajibu wako kama mwananchi katika kuwa makini pindi unapotoa taarifa zako binafsi mpaka wakati mwingine mimi ni iman henrik usikose kuendelea kutufuatilia katika mitandao yetu ya kijamii kama vile facebook twitter instagram kwa kuandika digit with imani lakini kutafuta episodi yetu katika digital platform zote inapatikana kwa jina la digit with imani