miaka imepita na mambo inabadilika zamani ilikuwa ni mwiko na ni kosa kubwa sana kuongelea habari za mahusiano na mapenzi ilikuwa ni mwiko kwa watoto na hata kwa vijana kuuliza na kusikiliza habari hizi sasa tupo 223 na kila kitu kimebadilika maendeleo ya sayansi na teknolojia yamefanya kuwa ngumu kuzuiwa watoto na vijana wasijue na wasipate taarifa sahihi na muhimu kuhusu maswala ya afya ya uzazi na mahusiano elimu ya afya ya uzazi na mahusiano imekuwa ikifundishwa sehemu mbalimbali taarifa sasa zipo wazi tofauti kabisa na zamani leo katika episodi hii nipona lilian lema yeye ni mwalimishaji rika kuhusu maswala ya afya ya uzazi na mahusiano kupitia mitandao ya kijamii ndiyo kuna matumizi mbalimbali mbali ya mitandao ya kijamii ila kwa lilian ameamua atumie kurasa zake za mitandao ya kijamii kutoa elimu ambayo wengi wanaificha na wazee wa zamani walikuwa wanaamini ni siri ameamua atumie kurasa zake za mitandao ya kijamii kutoa elimu ambayo wengi walikuwa wanaificha na wazee wa zamani waliamini kuwa ni siri lakini lilian anaitoa waziwazi na watu wengi wanaelimika kile anachokifanya leo utafahamu mambo mengi kutoka kwake na changamoto anazopitia katika kutoa elimu hii na kufuta dhana ya elimu ya afya ya uzazi na mahusiano ni siri unataka kufahamu anapitia changamoto gani basi ungana nami katika episodi mpya ya poast yako pendwa ya, ya digit with imani mimi ni man henrik karibu na ninaamini baada ya episodi hii utakuwa mfuasi mzuri wa lilian lema ili uweze kuelimika na elimu hii muhimu kuhusiana na maswala ya afya ya uzazi na mahusiano The Lillian, nashukuru sana kwa kukubali mwaliko wetu na kujoin na sisi hapa kwenye diitwth imani mimi na kufahamu kama lilian lema ningependa msikilizaji afahamu vizuri lilian ni nani na nini kinamtambulisha zaidi kwa watuwamajina anaitanema ni Uh, kontenti zangu zimebesi sana kwenye mambo yaeducation na entetainment ambavyo unaongelea sanae kwa sana ndo vitusana hig na mwanamke aana elman oagirl lile ni mtandaoni kuna watengeneza maudhui wengi sana na eh, wana engo tofauti tofauti ningependa kufahamu nini ambacho kilikuvutia wewe mpaka ukafikiria eh, kuchagua engo hii ya elimu ya afya ya uzazi na maswala ya mahusiano mtandaoni cha kwanza ni kwa sababu niliona hamna ambaye anafanya content kama hizi ambazo anazifanya mimi na wengine wanajifanya serious way ambayo tunajua kwamba vijana hawapendi vitu ambavyo ni serious sana vijana wengi so my m imekaa way pamoja na so mtu atajifunza kitu huku anano the content hii, or she is so iko ni cha kwanza cha mimi kufanya hivyo cha pili a, ilikuwa kuna information ambavyo vijana tunazipata ambazo si salama unakuta akaambiwa hiki lakini kumbek kitu sio sahihi kama kinavyotakiwa kuwa so mimi natumia muda wangu kutengeneza ambazo zitakuelekeza au kukwambia hiki ni salama hiki sio salama kwa kwasabbu natumia muda w ku hivyo vitu kabda hvijaviongea Lilian, una wafuasi zaidi ya lakim a 5 mapokeo ya watu yalikuwaje wakati unaanza najua haikuwa rahisi wakati wa kuanza kama ulivyosema uh, wengine walikuwa wanapata taarifa ambazo sio sahihi lakini pia wengine wanapata uh, labda taarifa ambazo pia licha ya kwamba sio sahihi lakini akiunganisha kiunga, na mambo ya mila manasi anaona kwamba labda zile ambazo sio sahihi ndizo sahihi mapokeo ya watu yalikuwa vipi maana kama yalikua jamii yetu pia eh, maudhui kama hayo unayotengeneza watu wangeweza kusema labda ni kinyume na maadili labda kinyume na mila na desturi na vitu kama hivyo kwa mwanzoni haikuwa rahisi sana nilipata uh, watu wengi walikua wanaa no, anafanya kitu ambacho negative ambacho uh, jamii yetu hairuhusu lakini wakaja kuona kwamba anachokikana ni kitu sahihi kama kutoa elimu kwa watoto education tumeona sikuhizi watoto wengi wanalawitiwa kuna vitendo vingi vya ambavyo ni viovo vinaendelea katika jamii zetu so hizi elimu ambazo tunazitoa hivi ni sahihi na uu ndo wakati wake tunaweza kusema labda miaka ya nyuma isije kuwa wakati sahihi kwasababu tuliua hatujui vitu kamah kama vinatokea ila kwa sasa hivi tumaviona ni vingi ko ni wakati sahihi hii elimu kutolewa wanzoni na alikuwa nakataakataa hivi mtu anaweza anaeza ka kkwani unafanya hivi or maybe ni mojawako ya wewe kujitangaza kwamba unajiuza and all that lakini kwa sababu i knew my fashion was something else amacho niktoka jamii yangu wapokee kwa hiyo siukata tamani ikaendelea kukifanya kwa moyo wote mpaka sasa hivi naona kama tunakuja kama tunaelewana kama jiuzikati apo umesikia hata mweshimuwa rahis ameongelea kuhusu wazazi kuongea vitu kama hivi kwa watoto wao ya yeah. kwao taratibu tutaanza kuelewana zoo mwanzoni ilikuwa ngumu kidogo mm-hmm. labda ni changamoto gani ambazo umekuwa ukikutana nazo wakati unatengeneza maudhui uh, kama haya kwa sababu maudhui mengi yanatengenezea tu kwangu sijawai kupata changamoto yoyote zaidi kama nishaitoa tayari labda kwenye mitandao changamoto zinaanzia hapo watu watavo kitu ambacho nakiongelea mtu anaweza akupigia tu simlili Nimi hivi ni mtu tgeaataahtmaft h kfah kitu bleni a niinnat daaba una so, hz kitu ambacho nakifanya katika feedback lili ina, inakuja labda watu ambao wale wanakupa kwa njia ya jazba kabisa labda hata kukutukana ama kukushambulia s yes, imewai kutokea mara zile video za mwanzoni lakini kitu ambacho nilikuwa nishajiwekeza moyoni kwamba najua nachokifanya na najua nafanya kwa ajili ya nini ohata so zilewa na zinakuja nazisoma sitakujibu naamini kwamba Uh, kili ambacho nakiamua kukiingiza kwenye mwili wako kwenye yako, so, umize, o, umize, au kwenye akili yako ni wuye mwenyewe unaamua kama umeamua kikuumize nio umeamua so kwa sababu nikua sahv vitu viniumize au zile ziniumize au ni- zifanye nifikiria tofauti au kusema kusana ni ache nachokifanya ikwatuna nasoma na nema na na na huyu bado ajaelewa nachokifanya akija kuelewa hata nishukuru ajaelewa hivo vitu ambavyo niku navifanya nimependa kareje yako lili katika kupakia haya maudhui mtandaoni umeshawahi kufutishwa posti labda umeweka mtu akakuambia tu lili hebu ufute hiyo posti bwana uh, ama ishushe iko nyume kinyume na maadili ama ni mbaya na vitu kama hivyo nishawahi kuposti instagram one of my waka ambao aliifuia kama mizi ni mitatu hivi story hivkuna vit asiwezi kuposti ilikuwa ni kuhusu maradhi ya uh, ambayo uh, inaitwa inaita so kuna watu tulikuwa tunaongelea kuhusu ugonjwa ukoje madhara yake mtu akitaka kujua anajuaje so, nika from nikachukual ambayo inaonyesha hiyo jenitowati inavyoonekana kwenye mwili wa binadamu story haikupita hata hatanukisaa waliifuta ile post wakanitumia kabisa na ile onyo kabisa kamba niiendelea kuokitu kama nitafungiwa hii uh, reaction yako ilikuwaje baada ya kupokea hivo il, il, ilikurudisha nyuma ama ulifanya ili reaction yako ilikuwaje hasa uh, kwa pale siku nilifikiria kwa upande mmoja kwamba nitashindwa kufanya vitu fulani kama kukosi au magonjwa kwasababu tunaongeleja pia magonjwa haya yazinaa na magonjwa mengi yazinaa ambayo ni mabaya ambayo jamii yetu pia hawaijui vijana wengi hawajui magonjwa ya zinaa yani yako ni mengi sana so afu, kwa kapint ambayo mimi nilipost alafu nikaona wameifuta niliumia kwa kweli so, my point was kuonyesha kwa sababu kuna mtu anaweza kwa na ilogonjwa hajui kama analo unaona so, mpaka hivi kuna vitu ambavyo siwezi kuvipost kuna magonjwa ambayo siwezi kuyapost kwenyea kwa kwenye kuogopa kufungiwa akaunt lakini haikunidiscourage sana kwasababu nilikuja kupata wei ya kuambia kwamba mtu ukitoka kujua gonjwa fulani just go google kagogl igo kitu kule ukakijue mwenyewe kule kuliangalia picha ko sahivi vijana wengi au kola wangu wengi kama tukiongelea gonjwa lazinaa fulani hiy ataingia tugugo mwenyewe akaangalie picha zikoje sababu wengi hawafahamu mtu anazaa ana hilo gonjwa siku skumiezi miaka lakini hajui kama analo moja ya maudhui lile ambayo unatoa ni kuwaelimisha watu kuhusiana na mustakabali mzima wa mahusiano na namna ya ku kwenye <coughs> vitu mbalimbali nimeona mbali. ukipokea shuhuda nyingi sana kutoka kwa watu uh, hasa waliochepuka kuachwa kuumiza kuumizwa na vitu vingine hivi uh, uliwezaje kujenga uaminifu kama huo mtandaoni mpaka watu wakakuamini na kujalili nina hiki na hiki labda leo nime nimeachwa imetokea hivi hivi na hivi ili kuchukua muda gani kutengeneza trust kama hiyo kwa n yako I think To And here, si wa tuki pia sijaanza jana watu wajaanza kuniamini jana hikitinimeanza e long... e toka 217 ambapo nilikuwa nimeanzisha kipindia uh, inaitwamilia nlema nilivyotoka nikafungua ambao nika nakabisa naelezea mambo ya mahusiano tu baada ya hapo na hisi people wakaanza kuniamini kwamba maona this is the safe place amimikuja kuelezea shida yangu ya mahusiano ya, ya kuongea na nali akanishauri so ni nimesaidia yeah, i think wanawake wengi sana wasichana vijana ambao wanakuwa pitia kwenye mahusiano yao Nchana, thank you so mchana yeah, kwa manisaidia sasahizi najielewa najitambua kupitia t ya maki na kupitia ushauri ambao wanapokea kutoka kwangu so ni something ambacho imeanza siku nyingi sana haijaanza jana juzi mpaka tulizofikia nakubaliana na, na wewe lili kwa sababu hata mimi nilishawahi kuja pale kwenye mambo ya confession mambo ya yanamii <laughs> <lovelies> <laughs> and of course hata lisivyoleta shida lakini najifunza kutoka kwenye zile konfeshen za wengine wakisema kwamba kuna hiki na hiki kwo nakuwa yni inakuwa kama imeniandaa kwamba hiki kinaweza pia kikanitokea na mimi kwa hiyo um, lsn ni, ni nyingi na ni kubwa sana na of course napenda namna watu ambavo wanakuwa wawazi wanakuwa wakweli na vile ambavyo unarudi kuwajibu napenda pia namna ambavyo unafanya kwamba kama kitu hukijui unaiachia audience jamani mwenye kushauri mwenye kufanyaje na pia hii inasaidia kwa sababu uh, mtu kama unapitia jambo lolote kwenye maisha yako mahusiliano ya yako unajifunza kwamba sio yangu ambaye nimekupitia kwa sababu unaweza k- ukaleta topic ukaisi yani mpibia... oh, ya kwako ni ngumu sana yaani haieleweki lakini kwabaenyewe nimepitia kitu kama hicho miimwenyewe nimepitia kitu kamahcho naatukamakum amepitiahe kwayo pia inakupa amani nasema okay kume soo pekee yangu maybe mimi sikukosea sikupita njia mbaya kwenye haya mahusiano so tunajifunza vitu vingi sana kupitia kupitia my page my mpltfo kabisa lili ni nini kinachokufurahisha zaidi linapokuja swala la kutengeneza maudhui yako kinachonifurahisha zaidi ni pale kuona uh, nimeposti labda a topic watu wakachangia unakuta watu wanachangia wengi sana baada ya hapo mtu anakuja so mbal ilikupitia ule ushauri nimefanikiwa hiki na hiki nashukuru mungu nimeweza kupitia hii nikatoka vizuri au nashea d kwenye ma Instagram lafua kuangalia watu walioshea ilel wameshea wa hiyo inanipaga amasa sana kuendelea kutengenezasanwewe mm-hmm. kama wewe upo kwenye mahusiano yes, niko kwenye mahusiano uh, napenda kufahamu mwenza wako anachukulia vipi uh, Una, the way ambavyo unaposti maudhui kama hayo kama ulivoshea mara ya kwanza kwamba kuna watu wengine watu wazima unakuambia kwani unaposti hivi na nin na nini mwenza wako anachukuliajikwa sababu yeye ananifahamu tofauti ya mitandao lili ambaye yuko nyumbani au lili ambaye ni mwenza wa mtu tofauti na lili ambaye anatengenezaambazo content. anatengeneza ni kutoa elimu kwahiyo kuna nafasi nahisi amejakutenganisha amejua kuitofautisha kuna mstari kapiga pal kwa hiyo anajua kabisa lilo wa nyumbani ni tofauti kabisa na yule ambaye mnamuona kwenye mitandao anachokifaa ni kutoa elimu kuhamasisha jamii yake kuwaenye mambo ya kwa hiyo anajua y wanadha kuna kitu ambacho nakisaidia jamii yangu <laughs> na kwa <safe> ubaya <laughs> maana unajua kuna mwingine anakwambia ana, mimi sitaki u, uweke hivyo labda jinsi ambavyo umevaa na vitu vingine inakuwa ni changamoto na wengine sasa inakuwa mtu anakuwa dailema achague mahusiano ama aendelee kutoa uh, maudhui kama hayo vipi kuhusu nyumbani uh, wazazi ama walezi washakwambia chochote kuhusu kile ambacho unapost na labda wanakusupport mama yangu ni mmoja watu ambao they are very supportive mojawatu ambaomamayanu nimbaye sana Uh, utaskia tna kuambia hetenga wa, gani nitumie basi lin ya nitumie basi siin ya nini mama yangu niotisana sana sana, sana. katika watu ambao wapoti wa ni mama yangu tena mama yangu kuna mda mgini kaa kuna kitu kama hicinaeza ukatengenezeaa you know, like kwenye hii kazi lili unalipwa ukiacha kizi kupitia labda youtube kupitia nini kuna watu ambao labda mashirika ambayo wanapenda kufanya kazi na wewe kutokana na kile kitu ambacho unafanya yes, ishai kufanya kazi na mashirika tofauti ambao labda anakupati nmba si Post, ni zile kama nitakuwa sahii nadhani uh, wewe ni mtu pekee ambayo unatoa elimu ya afya ya uzazi kwa vile ambavyo unafanya yani style yako ile sijaona mtu n anafanya. Uh, anafanya kama ambavo unafanya wewe unadhani hii elimu ambayo wee unaitoa inajitosheleza na kama ukiambiwa labda usaidie kitu katika kutanua hii free education ambayo unaitoa ungeomba usaidiwe gani ambacho uh, lingeweza kuomba kwanza jamii yetu iwe peminde isichukulia kila kitu ina egative way wafikirie wawewaone uh, kitu ineute so mtu anakiona kitu leo anaeza kudiskasi inanegative way na pili uh, ku maybe zi ambazo wanazitengeneza kuna vipindi viko kwenye matv kwenye maredio wanaweza wakazitumia pia kuzionyesha kuna watu ambao hawana mitandao I mean, hawatumia mitandao ya kijamii kama instagram tiktok youtube lakini wanaangalia matarifa ya habari wanaangalia vipindi vya vipindi vya redio wanaweza wakashia hizo ambazo wanazitengeneza one wanaanza one tutaendelea kufanya hii elimu iende Generation to generation. watu waendelee kujifunza kwa namna moja mm-hmm. au nyingine hiko ndio kikubwa ambacho anaweza akatiaa kwa jamii yaunimekuona kwenye kadhaa kuhusiana na maswala ya kutengeneza uh, maudhui ya mtandaoni lakini pia sheria ambazo zinatuongoza katika uh, kufanya uh, kutengeneza haya maudhui yetu mtandaoni um, kwa upande wako umesoma sheria na kuhusiana na inasema vipi kuhusu kushia hizi kama zile labda jinsi ya kuvaa ndom na vitu kama hivyo kwa namna gani unajitahidi uh, kuepuka we, uendane, yani, uh, mean, uendane sambamba usiendane kinyume na vile sheria zetu ambavyo zinataka najitahidi sana kutumia vitu ambavyo havitaonyesha direct mayo ni mtu mzima sana ambayo ni 18 plus. mfano kama nikitumia tango mtu mzima anaweza akaelewa ikiwa naongelea tango nikitumia labdaambacho kinaonekanavitu you know, kama hiyo najitaidi sanakutumia vitu ambavyo havitaonyeshali kuepukana na shira za kuingia na za kitanzania uingilana na na hi sheria ambazo zinatufunga kwenye mitandao unadhani kuna sheria yoyote ambayo ipo katika uh, nchi yetu ambayo inakubana katika kujitanua kwako na kujipambanua katika kutoa elimu kama hii hapana kwa sasa hapana kwasababu vitu vote vinawezekana kwangu upande wangu mimi mpaka nikosikia hivi naona kila kitu kinawezekana kufanya kama maneno unaweza ukatatia maneno fulani ambayo kabisa na nabado ujumbe ukafika kama uh, vifaa unaweza kutumia vifaa ambavyo pia so, direct kabisa na ujumbe ukafika kikubwa ni ujumbe ufike kwenye jamii kwenye elimu ambayo unatoa najua kwa kiasi kikubwa umeet watu wazima na unajitahidi pia kuchuja kwamba imfae eh, kila mmoja ambaye anaweza kuangalia katika ukijaribu kufanya analisis ya watu ambao wanakufuata wafuasi wako hakuna watoto wadogo ama na wao pia ni walengwa uh, kwa na, kwa na nyingine, wa hii elimu kwa namna moja au nyingine watoto wadogo pia ni mojawapo ya watu ambao na wa kama nilivyosema mwanzoni kwamba kuna vitendo vingi ambavyo viovo vinaendelea katika jamii zetu kwa hiyo kuna content ambazo pia na target watoto nawatoto sio direct kabisa nikiongelea sex education kabisag kwahiyo kama hta mtoto hatakuwa kuwa anatumia mitandao ya kijamii kuna wazazi kuna walezi kuna kaka kuna dada anaweza akasikiliza akawamfikishia ujumbe mtoto lakini my kubwa sana iko kwenye watu ambao tayarihea ambao ndo vijana hawa wasasaidi mwezi wa tano huwa ni mwezi wa hedhi salama na kampeni nyingi sana huwa zina, zinafanyika lili wewe kama wewe una huwa unakuwa na special kuhusiana na hizi uh, siku za hedhi salama ama huu mwezi ambao watu wanafanya kampeni mbali mbalimbali uh, kitu ambacho anafanyiga ni kutunguza tu ambazo kwanini huchaki kuvaa muda mrefu kwanini madhara yake ni yapi uchukue ainagani za pad na vitu kama hivyo kuonyesha tu kaaida na asara za matumizi kama hayo lakini ni, konde, ya kawaida lili nikushukuru sana na kusema kweli unafanya kazi nzuri sana kwenye kwenye hi space najua leo hatujagusia vitu vyote lakini uh, napenda kumwambia hata msikilizaji wa digit with imani akienda akisachi pale lilian lema atakutana na kontent ambayo ni ya tofauti sana sio tu kwenye upande wa mahusiano lakini maswala ya usafi nimeona pia unaelekeza wanawake namna gani ya kujisafisha na vitu kama hivyo namna gani ya kutoka kutoka kwenye akiwa kwenye stress labda ama msongo wa mawazo kuna siku niliamka nilikuwa nimechoka sana nikapita tu pale instagram nikakutana na uh, Posti yako na- unawashauri wanaume jamani siku moja moja wapikieni wapenzi wenu it was very interesting ika <laughs> <laughs> ikanitengenezea siku kabisa <laughs> lili kushukuru sana labda uh, kwa kumalizia tutegemee nini zaidi kutoka kwako tutegemee mbambomba nzuri zaidi t nzuri za kitofauti ambazo wamejai kuziona ambazo zimaelimisha na kufurahisha na kuta tu wwkuna <laughs> wasichana wengi, wan- yeah, wengi najua unawa na wanatamani kuwa kama wewe lakini wanakwamishwa na vitu mbalimbali ikiwemo mbali. labda familia nimependa wwe familia yako inakusoti sana lakini pia wenzi wao nimependa kuona wewe mwenzi wako anakusapoti na hana shida lakini kuna wengine hizo ni katika kutamani kufanya ka- kile kama ambacho unafanya wewe, ama kinachofanana ambacho ningependa kusikia unawaambiaje Uh, nilisema mwanzoni kwamba vitu kama ambavyo navifanya mimi vinahitaji wewe kuwa wewe Just you. ukiwa weweyni hamna kitu ambacho kutaktatarisha sio mwenza sio mzazi lakini mwisho wa siku lazima watakuelewa as as unajua unachokifanya ni, ni sahihi akina madhara yoyote katika jamii ila kinaongeza faida kwenye jamii wewe kifanye kuna siku tu atakuambia okay, ilikuwa sielenakifanya lakini sasa sasahizi nakuelewa o so, jiamini mwombe mungu pia akupe kibali unajua hivyo votu vinatokana na kibali cha mungu pia kibali lazima ni lazima ukae mbele ya mungu mwambe mungu naomba kibali kitu ambacho nakifanya katika jamii yangu kionekane kwamba ni sahihi kwa sababu unakifanya ukiwa na yani utakuwa unajua nia yako ni nini kwanzia umekianja hiko kitu Siogope. anza hapo ulipo waswahili wanasema wasipokuelewa leo watakuelewa kesho exactly. nakushukuru sana lili kwa kujuana sisi leo kwenye digitthmannaimani msikilizaji atakuwa amepata kitu kikubwa sanasa sana, sana, sana, sana. Uh, hasa pia watakuwa uh, hususan wanawake watakuwa wamekuwa kwamba kutengeneza maudhui sio tu lazima uwe unauza vitu kumbe unaweza hata kuelimisha jamii na ukasevoi kubwa sana kama ambavyo unafanya liliasante ni kutakie wakati mwema huyu ni lilian na wewe unaweza kuwa lilian mwingine kwa kushea elimu hii ya afya ya uzazi na maswala ya mahusiano na watu wengine natumai umeelimika na utakuwa balozi kwa watu wengine mimi ni iman henwik nakushukuru sana kwa kujoin nami katika episode hii usisahau kufuata kurasa zetu za mitandao ya kijamii kama vile facebook twitter na instagram kwa kuandika digit with imani mpaka wakti mwingine kwa heri This is Digit with Imani, Imani. The podcast, the podcast.