mimi nilizaliwa nikiwa vizuri kabisa mm. lakini ilipofika 212 no nikapata changamoto ya macho na kwa maelezo ya daktari changamoto yangu ya macho ilisababishwa na mshipa inaitwa retina mi naiwa faraja jeri mm. ninadil na wanafunzi wasioona na wafundisha teknolojia wawili hao walipoteza uwezo wa kuona kwa nyakati tofauti jamii ilitegemea kuwa ndiyo ingekuwa mwisho wa maisha yao lakini kwao imekuwa ni mwanzo wanatumia kutokuona kama fursa ya kuboresha maisha yao na jamii inayowazunguka kwa kutumia teknolojia ya kidigitali ni sherifu pinda ambaye ni mtangazaji wa redio na mtayarishaji wa muziki na faraja jeri ambaye ni mwalimu wa programu za kompyuta katika chuo kikuu huria cha tanzania sharifu akiwa ni mhitimu wa shule kuu ya uandishi wa habari na mawasiliano kwa umma ya chuo kikuu cha salaam anatumia mitandao ya kijamii ikiwemo instagram kutambulisha kipaji chake cha kutayarisha muziki na kutoa elimu kwa jamii kuhusu maswala ya muziki kwa hiyo nakuwa anaitumia kusoma tutorials mbalimbali mbali, hmm. kwa mfano naweza nikaingia youtube kuangalia kama kuna new update ya dj imetoka hmm. lakini pia anaitumia kukusanya habari kwa sababu nafanya entertainment extra i mean, entertainment info kao mara nyingi natumia kusaka habari mm. lakini kujua what happened uh, kwenye nani tofauti ili niweze kuwa na nipate cha kuzungumza nikiwa kwenye kazi yangu ya kutangaza sanasana sana natumia kufanyia hivo wakati muziki ukimtambulisha sharifu mtandaoni faraja anatoa mwanga kwa wanafunzi wasioona chuoni kwake kubobea kwenye programu za kompyuta ili kuwawezesha kuendana na ulimwengu wa kidijitali na kujiajiri naafundisha namna ya kutumia kompyuta mm-hmm. na simu okay. kwa mtu kwa hiyo lazima umpe introduction ya the way kompyuta ilipoka outside mm-hmm. ikoje matundu yale kuna matundu pana mengi kahiyo mtu asiona naeza kagusa iii mm-hmm. kwa hiyo unamuelekeza hapa unaweka nini niniusb hapa unaweka mm-hmm. internet cable hapa unaweka chaja hapa head, mm-hmm. lazima ajue ile ile ya kompyuta kote mm-hmm. chini otechotumambia hapa unaona pana vowaziwazi hapa mm-hmm. hapa kuna nani ewa inatoka hapa hapa nini hii hapa ni leb ya labda hapa ni nini kwaho unamwelezea alafu baadaye unampa ya komputa muhimu sana licha ya faraja kufundisha pia hutumia mitandao ya kijamii na majukwaa ya kidijitali kutangaza biashara zake binafsi ikiwemo ya mashuka ili kujiongezea kipato tofauti na kile anachokipata kwa mwajiri wake kwenye mitandao ya kijamii sanasana nafanya biashara mm. yes hiyo ndo kubwa na mawasiliano mm-hmm. Ehe, lakini mitandaon mm. na vitu vingi mm. ukiachana na hii mitandao ya kijamii whatsapp twitter nini, mm. twitters, nini, nini lakini mtandaoni pia kuna fursa unaweza ukasoma mtandaoni mm. e, unaweza ukaingia mtandaoni unasoma vizuri tu shule lakini veve mtandaoni unaweza ukapata vitu ambavyo unavihitaji hata kununua bidhaa natangaza bidhaa lakini pia naweza nikanunua bidhaa mtandaoni kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi ya mwaka 212 tanzania inakadiriwa kuwa na watu wenye ulemavu zaidi ya milioni mbili sawa na asilimia 58 ya wananchi wote waliogawanyika katika makundi mbalimbali wakiwemo wasioona shirika la afya duniani linakadiria kuwa katika kila jumuia asilimia kumi ya watu wake wana aina fulani ya ulemavu wa kimwili na kiakili hata hivyo sio watu wote wenye ulemavu wanafurahia haki zao za kidijitali kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo ukosefu wa teknolojia rafiki uhakika wa faraga zao na elimu hivyo kuwafanya wasifaidike kikamilifu na teknolojia sera ya taifa ya maendeleo na huduma kwa watu wenye ulemavu iliyoidhinishwa na baraza la mawaziri mwezi julai 24 inasisitiza kuhusu utoaji wa fursa sawa kwa watu wenye ulemavu zikiwemo za kidijitali hata wakati sharifu na faraja wakifurahia fursa za kidijitali bado wana kibarua cha kujilinda wanapokuwa mtandaoni kutokana na kuwepo kwa baadhi ya watu wasiokuwa na nia nzuri juu ya taarifa zao binafsi na uhakika wa faragha zao pindi wanapotumia teknolojia saidizi ikiwemo akili bandia kama anavyofafanua sharif maarufu kama dj sherif Ah, changamoto iliyopo ni sanasana sana ni huo udukuzi mimi nilikuwa na akaunti ya mwanzo ya instagram ya dj sharifu kipindi hicho ilikuwa na kibao tu lakini ilidukuliwa yaani mpaka leo ile akaunti sina tena uh, walichukua sasa nadhani inawezekana wakati <coughs> naingiza password kuna mtu alikuwa ananiangalia au vinginevyo maana kipindi kie nikana si uh, hii programu yatkback ilikuwa bado haijakuwa na ficha moja ya kudm screen uh, kuna ficha ambayo sasa hivi inakuwezesha screen yaani kuifanya screen iwe na giza tu isionekane chochote ambapo kama unaandika vitu vyako au unaingiza password <coughs> inakuwa ina ina haionyeshi ay, lakini pia hata paod unapoingiza kama hauna inamaana haikupi taarifa ili uingize password kwa mtu mwenye sin you shou have uh, au earphone. una e then ndo inakupa taarifa wakati mwenyee unaisikiliza huko lakini hivi hivi haiwezi kukupa taarifa kwa sababu inaofia kuna wengine unaweza wukasikia sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi ya 222 na kanuni za ukusanyaji na uchakataji wa taarifa binafsi za 223 zinakataza uingiliaji wa taarifa binafsi za watu bila ridhaa yao na endapo mtu atakiuka anaweza kukabiliwa na adhabu ya kifungo au kulipa fain isiyopungua laki moja kutegemeana na ukubwa wa kesi dr cosmas mnyanyi ambaye ni mhadhiri mwandamizi wa chuo kikuu huria cha tanzania anasema teknolojia ya kidigitali ni fursa ya ujumuishaji wa makundi yote kwenye jamii hivyo yanapaswa kuwa sehemu salama kwa kila mtumiaji hata wale wasioona ili kujenga usawa kwenye jamii majukwaa ya kidigitali kwanza yanaleta uhuru taarifa nyingi ziwe za kazi ziwe za nini ziwe za kusoma ziko online mafundisho mengi yakoi d cosmas mnyanyi ambaye ni mtaalamu wa teknolojia saidizi kwa watu wenye ulemavu anapendekeza haya ili kujenga mazingira rafiki na wezeshi kwa wanaotumia teknolojia ya kidigitali kwa hiyo mimi rekomendeshen yangu ni nambo moja tu ni kwamba ni lazima tuhakikishe makundi y ya watu wenye ulemavu vijana wanawake wazee tupate nafasi ya kujifunza teknolojia saidizi kwa nini saidizi itatuweka mahali oh. kwa hiyo mii ushauri wangu ni yaani leo ningemwambia ya na vitu vingi sana sasa tuna nwangeniuliza tuna vyuo vya watu wenye mahitaji maalum vo vya watu wenye ulemavu viko bvile vyuo tuache zii teknolojia za zamani tuingize hizi teknolojia za kisasa wasome kwenye mambo ya vijana vijana tunaona mambo mengi yapo kwenye teknoloji lakini wanajua tukupiga simu labda kuingias lakini tuwafundisha na vijana ni namna gani wanaweza wakatengeneza pesa kwa kutumia hiyo simu walionayo kwahiyo sisi tuache tu, hizi kozi tu, zetu tulizozizoea hizi tu, ni namna gani wanaezamfano nitaupa mfano hai kabisa mifano hai umeona akina faraja wale walipokuja aposoma kompyuta wanafunzi wasiona cha kwanza nawafundisha kila wakati wako sasa akiwao jee hey, ukirudi nyumbani najua wakisema si, hapa nikufungulie baada ya muda hata nyumbani utaanza kukubalika na waelekeza jinsi ya kutafuta kazi online jinsi ya interview isiya kupambana kwenye ntv jisiya kujibu maswali mara nyingine naambia ingieni kwenye mitandao tafuteni matokeo yake nini kina faraja ao wameajiliwa malengo ya maendeleo endelevu ya umoja wa mataifa ya mwaka 230 ambayo tanzania imeridhia kuyatekeleza yanazitaka nchi wanachama duniani kuhakikisha kuwa hakuna mtu anayeacha nyuma katika maendeleo wakiwemo watu wasioona kwa kuhakikisha kuna kuwa na miundombinu na teknolojia zinazowasaidia kufurahia haki zao zikiwemo za kidijitali mkurugenzi wa usalama wa mawasiliano na teknolojia ya habari kutoka wizara ya habari mawasiliano na teknolojia ya habari muhandisi stefan wangwe anawashauri watu wasioona kuto kupakia taarifa zao nyingi mtandaoni na kuhakikisha wanatumia teknolojia rafiki ambazo wamejihakikishia haziwezi kuathiri maisha yao ya mtandaoni e, tunashauri kwamba e, wasiipe wasi, wasi, wasi, wasi taarifa nyingi sana kwa sababu ukiipa taarifa nyingi sana itakufahamu sana alafu huwezi kuwa na garanti yenyewe kutokana na yenyewe yenye ni mashine huwezi kuwa na granti kwamba hizo taarifa zaoa na nane zikuleka wapi kwa hiyo waweze kutoa taarifa tu ambazo zinahitajika wasitoe taarifa ambazo huenda hazihitajiki hiyo nadhani mimi nikishauri katika katika mlengo huo kikubwa nitashauri nita, nita, nita, nita kwamba wasitoe taarifa ambazo hazitjietu taarifa zinazohitajikanl mimi ni mani henrik