abwanaisu wasifiwe karibu kwenye binti wasu uko na mii mwenyeji wako upendo masenga so karibu sana kwenye episodi yetu ya kwanza kabisa na ninayo nina furaha kuzungumzia jambo moja ambalo pengine uh, watu wanachukuliga kawaida lakini ni jambo ambalo nitakenda kuzungumzia leo so uh, tucazungumzia kuhusu muda na hasa nitakwambia kwamba muda haukusubiri muda haukungoji muda haukusubiri so karibu sana na ninafurahi sana wewe kuwepo kari, hapa karibu sana na mungu akubariki so kama nilivyosema hapo awali wakati najaribu kutambuisha episodi yetu itahusiana na nini Uh, tutazungumzia kuhusu muda au kusubiri nikijaribu kukumbuka zimepita kama wiki tatu au nne nafikiri mwezi sasa nilikuwa namsikiliza mtumishi mmoja wa mungu anaitwa priscilla shaira kutoka kule marekani wakati anaobili akawa ana anaeleza kwamba kuna mtu ana miaka ishirini lakini kulingana na kalenda ya mungu ndani ya miaka kumi ijayo hataku, hatakuwa hai tena na kuna mtu ana miaka um, hamsini lakini kulingana na kalenda ya mungu atakuwa hai kwa miaka hamsini mingine kwa maana hiyo yule miaka ishirini atakuwa hai mpaka atapokuwa na miaka thelathini na yule miaka hamsini atakuwa hai mpaka atakapotimiza miaka mia so akazungumza aka, aka kitu ambacho kimsingi kilinifungua sana macho na akili sikuwai kuifikiria kwa sikuwai kutazama muda au maisha kwa namna hiyo alisema hivi yule wa miaka ishirini ni mkubwa kuliko huyu wa miaka hamsini nikasema kivipi sasa akasema huyu wa miaka hamsini ni mkubwa huyu wa miaka ishirini ni mkubwa kwa sababu ana muda mfupi zaidi wa kuishi anao muda mfupi zaidi wa kufanya kile ambacho anatakiwa kukifanya hapa duniani kuliko yule mwenye miaka hamsini ana muda zaidi kuliko huyu mwenye miaka ishirini nikasemaok oh, okay. sikuai kuitazama kwa namna hiyo ili ni sana sana kwa sababu kwa sababu ya asili za akili zetu tuseme sijui ubongo wetu kuna namna ambavyo kwa neema ya mungu tumekuwa hai mpaka sasa akili zetu zina zimefikia hatua ni kama zimeisha jet o oh, nitafanya hili kesho nitafanya, nitafanya swala fulani kesho ntafanya kitu fulani kesho kutwa nitafanya mwezi ujao ntafanya miezi mitatu ijayo nitafanya mwakani nitafanya miaka mitano ijayo sasa nikisema hivi siseme kwamba ni kitu kibaya kuweka malengo au kujipanga hapana lakini kuna namna akili zetu zime relax. kana kwamba mda huko upande wetukana um, kwamba sisi ndio tunapanga tutakuwa hai mpaka mpakalini yani, kuna namna tume kwamba nitafanya bwana nitafanya pasipo kujua siku wala saa ambayo hatutakuwa hai tena au siku au saa ambapo mwanakondoo atarudi kulichukua kanisa lake kama tutapata neema ya kubaki kuwa hai na hatutakuwa na huo muda tena ambao tunafikiri tunao so nasema yote haya kusema nini hasa muda hauko upande wako muda hauko upande wetu mungu ndio mwanzilishi wa muda yeye ndio ameshikilia muda yeye ndio ameshikilia maisha yetu yeye ndio anaamua nani anazaliwa wakati fulani na nani maisha yake yanaishia hapo yanafikia ukomo wakati gani sisi hatuna mamlaka wala hatuna juu ya muda mungu atusaidia sana kutambua hilo so ki, kila mmoja kwa namna yake akitulia anaweza akajiuliza ni mambo mangapi au ni mara ngapi mungu ameniambia nifanye vitu fulani au mungu ameniongoza nifanye vitu fulani lakini sikufanya eh? so mara kadha wa kadha tunamtafuta mungu mungu natamani kujua kusudi la mimi kuwepo duniani nataka niatimize mapenzi yako hapa duniani naomba niambie unataka nifanye nini naomba uniambie nilizaliwa kwa ajili gani na baadhi o inajua kuna baadhi wa ya watu hawajui mpaka sasa kusudi la kuzaliwa kwake usipate shida unayo nafasi ya kutambua ya kujua kusudi la kuzaliwa kwake nafkiri nitazungumzia hiyo katika nyingine lakini kwa sasa kama unajua mungu akubariki kwa kujaribu kutafuta kujua kwa nini ulizaliwa na kama ujui unayo nafasi ya kumtafuta mungu kujua kwa nini ulizaliwa kwa nini uko hapo duniani na kusaidia nitatengeneza nyingine kuhusiana na kujua uskuzaliwa kwako au kusudi la mungu kwenye ya maisha yako so kwa wale ambao wamejaribu kumtafuta mungu tayari ulimtafuta mungu mungu amesha kuelekeza fanya hatuaabcd na wengine woga tunaenda mbali zaidi hata tunaandika vile ambavyo mungu uh, tunaandika vi, tuna rekodi vile vitu ambavyo mungu anakuwa ametuambia tunaandika mahali kwenye kwenye diaries. mungu amenambiaa ulo mtakatifu kaesemesha moja mbili tatu, tatu na takia nefanya moja mbili tatu na wakati hule ambapo mungu anakua ametuambia lile jambo tunakuavee yani tunafurai yes mungu ameniamini asante yes, mungu nitafanya kazi and then baada ya muda hasa kutokana na mambo ya dunia mambo yamekuwa ni mengi uh, nilikuwa nawambia na watu jana kwamba kuna watu nikwazungumzanao nikaambia ani dunia sio tena inazunguka katika mhimili wake sio tena k yani ni kama dunia inakimbia dunia imekuwa kasi sana mambo yamekuwa ni mengi sana kuna jumbe mbalimbali zinaachiliwa zina, zina, zina kwenye maisha yetu kila siku social media zimejaa vitu mbalimbali akili zetu hazijatulia kuna mambo mengi sana yanatokea kias kwamba kama tusipoweka juhudi ya sisi wenyewe kuamua kutulia na kumsikiliza na kumtafuta mungu tunaz tukajikuta tunapotelea kwenye hayo mambo mengindo vitu ambavyo hayo mambo mengi ndo amezalisha misemo kama Oh, mambo mengi muda mchache oh, dunia inaenda kasi sana oh, skumbikata miseu mingine lakini pointi yangu ni hiyo yani, n dunia imekuwa ina mambo mengi shetani nayeko kazini katika kujaribu kutufanya tusitulie kwenye kwenye kwenye mahusiano yetu tusiwe na mahusiano yenye ya, afya na mungu baba yetu kwaio anajaribu kuleta vitu mbalimbali mbali, vitu vingi, vingi vingi vya kutu kutuzinga hapo katikati kutu distract, tusitulie na kumsikiliza mungu na kumtii kikamilifu so kuna watu mungu ametuamini au wamewaamini amewaambia vitu fulani amekwambia jambo fulani mwingine ulichukua hatua ya kurekodi kuandika mahali lakini kutokana na mambo hayo niliyosema ya dunia ukafanya nusunusu au kufanya kabisa ukasema nitafanya ndo tunarudi ni kule ikokanazungumza mwanzo kwamba akili yetu iko ah, nitafanya kuna namna kili ishaj ubongo mehakwamba nitafanya nitafanya usijue kwamba hujashikilia maisha yako maisha yako hayako mikononi mwako maisha yako yako mikononi mwa baba na ye ndio anajua kalenda maisha yako mungu atusaidie na atupe neema ya kuwa watiifu na kufanya vile ambavyo anatwagita tufanye so kwa nini sasa inafikia hatua watu wanaelekezwa vitu na mungu lakini hawafanyi naweza nikasema sababu moja au mbili nitategemea kama zitaingiliana au la lakini sababu ya kwanza ni uvivu na kuhairisha mambo kuhairishani mtu anasema nitafanya nitafanya kesho kesho nafika hafanyi nitafanya kesho kutwa mda bado ninao unauhakika huo muda unao kabla hujaamua kwamba nitafanya kesho nitafanya mwezi ujao wakati unayo mamlaka na nguvu ya kufanya sasahivi jiuliza ilo swali muda ninao muda uko kwenye mamlaka yangu hmm? kachi nijiulize ya yeah. nlazim yani ni lazima tukae chini tujiulize kabla ya kufanya tu vitu kwa sababu ni rahisi sana kusema nitafanya nitafanya nitafanya kwa sababu kama nilivyosema awali mambo ni mengi unajikuta umesahau kabisa unakuja kukumbuka mungu wangu muda umeshaenda ni hatari sana ni hatari sana ni hatari sana kuishi maisha ya kudhani kwamba unao muda lakini usijui muda wako taisha lini It's very sababu nyingine ni wo, hofu yani una uhakika kabisa mungu amekwambia kitu fulani lakini kuna namna una hofu nitaweza kweli mbona mimi hivi mbona mi najiona vile mbona hiki ni hicho ambeyo nifanye ni tofauti kabisa na mimi navyojiona mbona sivyo kabisa na mimi ambavyo nafahamu niko no neno la mungu liko wazi katika timotheo wa kwanza nafikiri sura ya kwanza mstari wa saba sikumbuki vizuri exactly lakini ni timotheo wakwanza sura ya kwanza anasema lakini hatukupewa roho ya uoga bali ya upendo nguvu na moyo wa kiasi hofu sio tabia ya kimungu hofu ni tabia ya shetani hofu ni tabia ya ibilisi ni mlango ukimfungulia huo mlango basi na nikuambia hahitaji mlango mzima au augeti anahitaji tu ufa kidogo yan anahitaji kar kidogo tu ili aweze kuingia yeye pamoja na ajenda zake so skiiza nikwambie kuogopa kwako hakutabadilisha mambo kuogopa kwako ibadilishi kwamba mungu ndo alikwambia na uwezi ukajifanya no hicho ndo mungu na alichosema na alimaanisha alichosema na ni wewe amemaanisha kukwambia hicho alichokwambia jamini acha hofu neno limeshasema hatujapewa roho ya oga tumepewa roho ya nguvu kumbuka mamlaka ambayo yesu kristo amekupa dhidi ya shetani na, na, na, na, na, na, na nguvu zake zote za uovu unayo mamlaka ya kumharibu mwovu unayo mamlaka ya kumseta kuzimu kwa nini uendelee kuogopa no wewe ni mtoto mfalme hebu rifaa utambulisho wako au pengine hujijuu wee ni nani unajua we ni nani wuwe ni mtoto mfalme wa mfalme eh? bwana wa mabwana yesu kristo ni bwana na mwokozi wa maisha yako unatambua hilo kwa nini uogope sikia usipoteze muda acha kuogopa e nenda kavifanya vile ambavyo mungu alikuagiza ukavifanye so ya yeah, hiyo ni sababu ya pili sababu ya tatu kuto kuamini nafkiri kuna namna aendana na hofu lakini iko tofauti kidogo swala la imani watu wengi hawaamini kama mungu amewaamini kufanya moja mbili tatu yani nikijitolea mfano mimi upendo yani mungu mimi upendo simwami siamini si kwamba mungu yaani sio kwamba simwamini ila siamini kwamba yeye anaweza akawa ameniamini mimi kufanya moja mbili tatu hiyo kitu hivo unampenda mungu yesu kristo ni bwana mwokozi wa maisha yako lakini kuna namna tu huamini kama mungu anaweza akakuchagua, akakuchagua wewe katika wengi ufanye moja mbili tatu nkwambie kitu usipoteze muda usipoteze muda muda si mali yako muda ni mali ya mungu na wakati ukifika hakuta kuwa na excuse, hakuta kuwa na udhuru itabidi uondoke hapa duniani sasa ni heri uondoke hapa duniani ukiwa umefanya vile ambavyo mungu alikuumba uvifanye mtumishi wa mungu mmoja marehemu amekufa nafikiri tangu elfumbili na lakini mpaka sasa ameacha a ambayo huwa anamshanga sana mungu ni mtu ambaye amekufa lakini ana influence vitu vingi sana ambavo sijui kwa wengine lakini hasa mimi vinamsaidia sana hasa inapokuja kwenye suala la kusuji la mungu kwenye maisha ya binadamu au ya mtu d inashangaza sana inashangaza sana pale ambapo wewe unajua wazi mungu amekufanya amekwambia fanya moja mbili tatu lakini ufanyi kwa sababu ya kogo, imani kukosa imani unakosa imani hujamini hivi twende nyuma kidogo turudi nyuma kidogo huyu mungu muumba mbingu na nchi ambaye mbingu nanchi, na nchi na wote wakao ndani yake ni mali yake yeah? ambayo milima inatetemeka mbele zake eh? ambao viumbe mbalimbali vinamtukuza na kumwabudu huyu mungu huyu aliyeumba dunia akaiacha inazunguka ndani ya inazunguka juu ya, ya mhimili wake imekaa kwenye solar system eh? iko hewani inaning'inia hakuna nyuzi zinashikilia huyu mungu ambaye bahari ameiwekea mipaka ameiamrisha ameiagiza usivuke zaidi ya hapa eh? huyu mungu huyu anayekontrol maji ya baharini yaishie wapi anayeweka mpaka katika bahari huyu mungu huyu hivo unaweza kuta kumwamini mungu kama huyu muweza namna hii kweli yani ameweza kufanya vitu vyote hivyo lakini amekwambia wewe jambo fulani unahisi kwamba hufai ni kuambia ana uhakika na anachokisema na wewe anajua anachokisema na wewe sikiliza inuka inuka hapo ulipo inuka acha kuto kujiamini nafikiri wakati mwingine ni kujua tu we ni nani lt ungejua we ni nani si shida sana jamini wee ni mtoto mfalme wa mfalme bwana wa mabwana ni baba yako neno liko wazi wewe ni mtoto wake kweli hivi baba anaweza akamwambia mwanaye fanya moja mbili tatu alafu awe hamaanishi au akwambia ufanye moja mbili tatu lakini asikuamini kitu hakipo jiamini kwa sababu huyu baba anakuamini nisikilize jiamini sababu huyu baba anakuamini jaamini kwa sababu huyu mungu anakuamini na nikuambie kitu ukiendelea kukaa hapo itakuwa ni kwamba unampuuza mungu pamoja na kwamba una hizo sababu zote ni hizo zitajapo tatu lakini mwisho wa siku tutafikia hitimisha kwamba unampuuza huyu mungu mungu anayekupenda mungu anayekuamini mungu aliyejitoa kwa ajili ya maisha yako alafu unafanya nini naogopa mimi hapana hapana sio mimi kwa kweli jamani mimi siwezi hivo mbona siko hivo mbona hicho mungu anasema ni tofauti kabisana mimi nilivo ni alikwambia nani unajijua kuliko mungu an alikuambia eh? hata wazazi wako waliokuzaa kwa taifa hawakujui kama mungu anavokujua wewe unawezaji kumbishia mungu kama huyu hmm? inawezekana vipinanyuka po ulipo achakuwailisha mambo acha kuogopa na acha kuto kujiamini na kumwamini asilimia mia huyu mungu ambaye amekuuma na kukuita wewe nisikilize siku moja nafikiri ni mwakajana nilikuwa nasoma neno la mungu katika kitabu cha mithali mithali mithali sura ya kumi mstari wa ishirini na sita katikakusoma neno la mungu nilikuwa nasoma hiyo sura kwa siku hiyo nikafika mstari wa ishirini na sita huyu mstari unasema kama siki menoni na kama moshi machoni ndivyo alivyo mtu mvivu kwao wa mtumao aise nilipo huu mstari moyo wangu ulichomwa kabisa nikajua huu mstari ni wakwangu na unanihusu mimi na mimi ndio mvivu anayezungumziwa hapa ni mimi yani ilikuwa ni wazi humstairi unaniusu kwa sababu ilikuwa ni katika kipindi ambacho nilikuwa nipo tu kisa tu niko disappointed na maisha naona maisha yaniendee kama ambavyo nafikiri au nadhani anatakiwa yaniendee nikawa nimekasirika kasirika fulani <laughs> ndio vile ambavyo tunasusa kama binadamu huwa tunafika kipindi huwa tuna mungu namsusia mungu really? wazi ukishindwa wewe yatafanya we <laughs> sitaki kwenda ndani sana likwazi kishindwawewetaftadadanaoksabau siu uko wapi wapisi unapitia mahali gani lakini it yangu ni hii ii hivi ndivyo neno a mungu linasemabila yani, kujali unapitiaiuaambaonaitumia kuunga nyama au vitu mbalimbali kwenye inaleta ukakasi kasi fulani ambao <laughs> acha kabisa ni kama mene wanaweza kafa ganzi na nadhani wote tunaojua moshi moshi ukiingia machoni na kuwaje ni kero ni makwazo ni usumbufu so nikaja ku kwa hiyo hivi ndivyo ambavyo nivyo, nilivyo kwa mungu wangu baba angu ajua kwa sababu ni mzazi sasa atafanyaje wewe ndo mwanaye sasa afanyaje hawezi kukulazimisha akakuvuta akakusukuma mahali fulani kwa sababu mungu alipotumba na atu, alitumba na kitu kinaitwa nia sisi kama binadamu tuna nia tunauwezosio so nia ni utashi yeah. ni utashi tuna uwezo wa kufanya maamuzi fulani sio wanyama tuna uwezo wa kufanya maamuzi fulani hata kama mungu amekusemesha jamo fanya kitu fulani lakini bado uamuzi unabaki kuwa mikononi mwetu uko chiu sisi ndo tuna mamlaka ya kuamua nafanya kitu fulani au sifane sawa so kwa sababu hiyo mungu hawezi akakusukumia mahali fulani ila anachoweza kufanya ni kuruhusu mambo fulani yatokee kwenye maisha yako ili akili yako ichangamke ili akili yako ikae sawa asahivi nasema hivi nikiwa nacheka lakini ameiy yani nakwambia acha kabisa kuna wakati hatusikii tumeziba masikio tumejaa mambo yetu wenyewe binafsi tunaangaika na maisha yetu yenyewe mungu tumeweka pembeni mungu anasema okay, nimemsemesha nimemsemesha nimemsemesha huyu mtoto wangu asikii anaruhusu vitu fulani vinatokea kwenye maisha yako yakotu hmm. aweze kupata utulivu sasa wa kusemesha kitu marhm d mamo alikuwa anatoa mfano kwamba wakati mwingine mungu, mungu anaruhusu ubanwe ukae hapo kwenye kitanda cha hospitali hata mwezi mzima ili tu apate nafasi ya kuzungumza naye kwa sababu siku zote ukiwa mzima wafia. uko ukob na mambo yako uakmzana na mambo yako uakmzaa a hauhusujambo flani litoka knye aishyko wamba utjut unarudi kwa baba unakimbilia kwa mungu o yani shida yake huja ufikie kwenye point ambayo utagundua okay. vitu vyote hivi ni ubatili ila ninaye baba vitu vyote hii vinabadilika hali zote zinabadilika wanadamu wanabadilika kasoro mungu ukisharudi kwa baba sasa ukisharudi kwake sasa anasema ehe sasa tunaweza kuzungumza ndo akuambie abcd ndo nabaki sawa mungu nimekusikia na kama alikua amesha waki kuambia kupa maelekezo fulani ndo ukumbuke nilizembea mahali fulani sasa tusitaki ayo ndiyo yawe maisha yetu hapana unayo nafasi ya kuamua leo kuchukua uamuzi wa kama hujui kusudi la mungu kwenye maisha yako tafuta kujua kusudi la mungu kwenye maisha yako n taksadi a itakusaidia sana, ita sana na kwa wale ambao wanafahamu tayari tunajua wazi kuna vitu mungu anakwambia kuna tua fulani anatamani uchukue sasa sijui umeckuezato kwa asilimia ngapi kama ni kw asilimia ishirini malizia asilimia zako themanini haiwezekani mungu akwambie abcd alafu usikamilishe aafu unatakagh akupe hakuna mungu inabidi akae pembeni kwanza maliza kwanza alichokwambia utimize mara ya kwanza ndio uende hatua ya pili mungu nio mungu wa mipango na michakato yani kwake mchakato ni muhimu sana wala hana haraka ila wewe ukijifanya ni mbishi utabaki hapo hapo n yani kama ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni darasa utarudia mpakasomo sasa usijicheleweshe kwasababu kama nilivyosema maisha yetu atujashikilia wenyewe kalenda hatujashikilia wenyewe hatujui siku wa lasaa mwana wa daudi atakapokuja kulichukua kanisa lake je utakuwa bado umekazana upo kwenye tafanya kesho nitafanya kesho alafu siku moja tutasimama mbele za kitu cha enzi kutoa hesabu ya maisha wetu utasema nini utasema nini ni kweli unaogopa ni kweli haijawai kutokea kwenu ni kweli hajawai kutokea mtu wa kwenu ambaye anatakiwa kufanya hicho ambacho mungu ufanye ni kweli ni kweli iko nje ya uwezo wako ni kweli una pesa ya kufanya hicho ambacho mungu amekuongoza ufanye ni kweli ni kweli Kwa hali ya kibinadamu ni sababu zinazoeweka lakini kwa mungu hiyo sio sababu hiyo ni excuse. huu ni udhuru tu ambao kimsingi hauna udhuru yani hiyo hauna unalazimisha tu mambo sasa wakati namalizia usitamani mungu aendelee kukuona kama yule mtu ambaye tumemzungumzia katika mithali sura kumi sara ishiina sita mungu aendelee ona kama mtu mvivu na mzembe tafadhali baada ya kusikiliza hii episode, naomba uchukue hatua kaa chini jitathmini kama unafaham kabisa mungu alikuambia hufanyea naomba nenda kafanyu yani wezkauusha hatua ningie ikiwa hatua yakwanza huakamilishaapana hizo ndo kanuni za mungu jambo la pili chukua hatua sasa kamilisha kabla ujachukua hatua hakikisha unajua ni nini unaenda kufanya kwaho jitathmini jua kabisa mungu anataka ufanye nini alafu baada ya hapo ndo uchukue hatua kafanye vile ambavyo mungu alikuumba amekuelekeza uvifanye usiishi tu duniani usiishiishi tu hapana mungu atusaidie sio rahisi ni kweli tuna kila sababu tuko bize tunaangaika hali, hali ya kiuchumi so nzuri sana tunaangaika kwa ajili ya mekate ya watoto wetu tunaangaika kwa jili ya ada za watoto wetu maisha yana tudai yana mahitaji na madai mbalimbali ni kweli lakini ile siku ya mwisho sijui tutamwambia mungu sababu gani ya kueleweka sijui tutamwambia nin si mungu atusaidie mungu atusaidie na mungu atuwezeshe so karibu sana sijajua utakuwa unasikilizia kupitia platom ipi kama unasikiliza kupitia google Podcasts, tafadhali subscribe kama utasikiliza kupitia ap ya uh, nca fm tafadhali hapo kuna kinyota po utaklik lakini pia tafadhali urudi kwa ajili ya episode nyingine wakati mwingine tena na tena na tena na tena karibuni sana mungu akubariki na nakuombea mungu akupe neema ya kutii na kutekeleza vile ambavyo ameachilia ndani ya moyo wako uvitekeleze ubarikiwe na uwe na siku njema babaye