maubiri ni mwongozi wa maisha na kila mfanyalo kwa neno au kwa tendo fanyeni yote katika jina la bwana yesu nkimshukuru mungu baba kwa yeye ungana na mchungaji jeri wyat katika kipindi kizuri cha mimbari ya mchungaji ambapo tutasikia maubiri yaliyoubiliwa hapa faith baptist church tuombe mungu tunakuja mbele zako tunashukuru sana kwa nafasi kuwepo katika ibada hii ya jumapili nashukuru kwa waumini wote waliofika hapa mungu tunahitaji msaada wako naomba mungu niwezeshe nijaze na roho yako toa mawazo ya nje yaweke mbali mungu nitumie kama chombo leo hii kwa hubiri neno lako kwa uhuru na ujasiri tunaomba yote katika yesu krisano wetu ame naomba shiikeni biblia zenu mfungue katika danieli danieli mlango wa watatu eri mlango wa tatu na leo tutachunguza kitu ambayo mungu alinipa nilipokuwa naomba siku moja na alianza kunigusa na kunifundisha kitu ningependa nikuulize je umewahi umewahi kupitia jambo ambalo ni gumu kwako umewahi kupitia iwe katika ndoa yako iwe kipesa iwe bonde fulani iwe ndani ya kanisa letu iwe kwenye huduma yako umewahi kupitia jambo ambayo ni ngumu sana kwako yani ni, leo ningependa kuangalia mfano wa watu ambao walipita katika moto unajua mara nyingi tunaangalia kama moto ni kitu kibaya moto inaweza ikawa kitu kizuri inaweza ikawa kitu kibaya si sindio ni kibaya kama kinakuangukia ni kizuri kama unataka ule ugali si sindio na leo tutaangalia watu waliopitia moto jambo gumu jambo ambalo liliwatisha lazima liliwatisha lakini hawaku amu kulingana na hofu waliweza kupita katika lile moto na kutokea labda ni kitu cha kiroho labda ni kitu cha kimwili mimi leo ningependa kuangalia sasa jinsi tunavyoweza kupitia moto ule tukumbuke mstari ambao mstari huu ni mstari wa maisha maisha yangu ni wa filipi 4 13a bibilia inasema nayaweza mambo yote katika yeye anitiaye nguvu si sindiyo jamani na leo ningependa kuangalia na wanaume watatu ambao walifanya jambo kulingana na nguvu za bwana maishani mwao walipitia moto lakini hawakuungua hawakuathrika ule moto haukuwa na nguvu juu yao kwa hiyo ningependa sasa tuanze tuweke msingi tuelewe habari vizuri fungua pale danieli mlango wa tatu tutasoma mstari wa kwanza nebukadreza mfalme alifanya sanamu ya dhahabu ambayo urefu wake ulikuwa ni dira st na upana wake dira sita akaisimamisha katika uwanda wa dura katika wilaya ya babeli hapa tunamuona nebukadreza ameweka sanamu kubwa bibria inatupa saizi yake ilikuwa kama futi tisini juu na futi tisa kwa upana tisini ni ghorofa ngapi nyingi juu na amejenga sanamu mfano wa dhahabu na nebukadneza alifurahia sana sanamu yake alikuwa amejaa kiburi alifurahia lile sanamu turuke tusome nani wanne w watatu ndipo mpiga mbiu akapiga kilela akasema yenyi watu wa kabila zote na taifa na lugha mmeamriwa hivi wakati mtakapoisikia sauti ya panda na firimbi na kinubi na zeze na santuri na zomari na namna zote za ngoma lazima kuanguka na kuiabudu sanamu ya dhahabu mfalme nebukadreza aliyoisimamia na mstari wa sita na kila mtu asiyoanguka na kuabudu atatupwa saa hiyo hiyo katika nini jamani tanuru tanuru gani ya moto uwakao jamani fikiria sasa rais amesema fanyeni mkuu wa mkoa amesema fanyeni wa siku zile mea diwani wenyekiti wote wamesema jamani wote mtaiangukia hiyo sanamu sindio yaani ukisoma fungu zima utaona vyeo viliyotajwa pale wakapasa saudi wote paka yule mjumbe mpaka yule juu ya ya nyumba kumi wote angukeni mkaiabudu hiyo sanamu wapo watatu wanaume ambao wamesikia tisho hilo lakini walikumbuka kitu jamani walikumbuka kitu kutoka mlango wa ishiri msero wa nne na watano usijifanye sanamu ya kuchonga wala mfano wa kitu chochote kilicho juu ya mbingu wala kilicho chini duniani wala kilicho majini chini ya dunia uvisujudie wala kuvitumikia kwa kuwa mimi bwana mungu wako ni mungu mwenye uivo walikumbuka hilo walikumbuka hilo walisema jemani mungu wetu ametwambia tusifanye tendo hili lazima kuna wengine lakini ah, mwenyekiti na yule nimesikia kwenye redio na na mkuu wa mkoa akasema na madiwani mbona kwenye kikao chao wamekubali hmm? na vyama vyote wamekubali na wakubwa wao lakini mbona sisi tunakumbuka tumeamriwa tusiabudu kwenye lile sanamu ha, lakini wakubwa wa wote wamesema lakini walikumbuka walisimama walisema hatujali jeshi la mfalme yaani kama ni kinyume na mungu wetu hatuwezi kumfuata mfalme sisi wayahudi tumeamriwa kwamba tusiabudu miungu mingine wala sanamu wala kuvisujudu naomba tuhruke sasa chini tuanze kusoma katika mstari wa kumi na mbili hapo mlango wayahudi watatuh awa kadhaa uliowaweka juu ya mambo ya wilaya ya babeli yani shadrak na naabendegol hapa ni watu waliomkimbilia mfalme sasa mfame watu hawa e mfaume hawa hawakujali wewe hawatumikii miungu yako wala kuabudu ile sanamu ya dhahabu ulioisimamisha basi nebukadres akatoa amri kwa hasira na gadhabu waletwe hao shadrak mishk nabendegol na basi waka What to how Mbelea found me? My own a Gemani. What is walisema hatutaabudu sanamu hatutaabudu wala kuvisujudu jamani wewe ukimfuata bwana ukilifuata neno wengine wataona na wengine watakataa lakini wewe endelea kusimama ukilifuata neno la mungu endelea kusimama ukilifuata neno la mungu hata kama dunia zima wakienda kinyume tunatakiwa kufanya nini kusimama wewe ukiwa wa mwisho katika kanisa hili uendelee kusimama kulingana na maelekezo ya neno la mungu na mimi mwisho nitaendelea kusimama juu ya neno la mungu siamini lakini tunahitaji kuwa tayari hao watatu walikuwa tayari walipiga hatua wa hiyo walimfuata bwana walisema hatutaiabudu hiyo salamu kwa hiyo watu hao wanaelekea wapi sasa wanaelekea wapi kwenye kwenye moto wanaelekea wapi jamani kwenye moto kwenye moto na labda wewe unaelekea kwenye moto au labda uko ndani ya moto sasa hivi labda mambo ni magumu kipesa kifamilia kindoa kihuduma kikanisa kikazi kiafya wewe unapitia katika moto wa namna gani sasa hivi tuelewe ya kwamba mungu anaweza kutufikishia na nisikimbie mbele lakini tuwe na moyo wa hao walisema mungu akituokoa au asipotuokoa hatutaliabudu lile sanama na wewe unahitaji kusema mungu akiniokoa na jambo hili la pesa au asiponiokoa bado badoni bado nitamtafuta bwana akinipona na ugonjwa huo asiponipona nitamtumikia bwana sasa ningependa tuangalie mambo machache ambayo tunaweza kujifunza kutoka hao watatu mambo ambayo tunaweza kujifunza kulingana na ushuhuda wao na moto ule uliowafikia naomba tusome sasa mstari wa kumi na nne mstari wa kumi na nne nebukadrez akajibu sawa kwa hiyo wame- hawakusimama mara ya kwanza sawa hawakusimama mara kwanza wakaletewa mbele ya mfalme sasa wako mbele ya mfalme sasa seme raisi yani yule mkubwa kabisa nebukadrez akajibu akawaambia enyi shadrat mishak na abendego je ni kwa maksudi hata hamkutumikia mungu wangu wala kulisujudia sanamu ya dhahabu niliyosimamisha basi sasa sikiliza basi sasa kama mkiwa tayari wakati mtakapohisikia sauti ya panda na firimbi na kinubi na zeze na santuri na zomari na namna zote za ngoma anguka na kuisujudia sanamu niliyosimamisha ni vyema basi msipoisujudia mtatupwa saa hiyo hiyo katika tanuru iwakayo moto naye ni nani mungu yule sikilizeni sikilizeni ni nani mungu yule atakaye waokoa wa nyinyi na mikono yangu jamani ningependa tuone point apa amewapa nafasi ya ya pili okay kwa sababu naamini wale kiasi fulani walikuwa viongozi si wakubwa sana lakini kiasi fulani walikuwa viongozi nakumbuka kabla wari, um, um, na uh, ya hapa hapaumbuk walikula maji na nisaidie nisaidi na walionekana bora mara kumi usoni mbele ya mfalme kwaio naamini aliwakumbuka kwao aliwaka asira akasema lakini lakini sikilizeni nawapa nafasi ya pili mbona waimbaji na na nawachez muziki wapo sanamu tunaiona kutoka hapa kiti changu cha Enzel. anani kiti changu cha kifalme na hebu m- unaiona kule basi wana muziki jaandaeni uh-huh. fa- labda mlikuwa mjaelewa vizuri yani unaanguka tu na budu lile pale tunaiona mbali afu wana muziki wapo a jandaeni kama mtakuwa tayari walianguka jamani hawakuanguka hawakuanguka lakini ningependa kusema hivi shetani anakupa nafasi ya pili anakupa nafasi ya tatu ya yani nne kumkosea mungu wako sawa anakutafutia njia za kumkosea huyu mfalme alijaribu unajua mara nyingi ile jaribio la kwanza tama mara ya kwanza mara nyingi tunaweza kulipinga si si sindio lakini ile mara ya pili mara ya tatu mara ya nne aman tunahitaji kusimama imara kila mara tunahitaji kuwa kama yusufu katika mwanzo mlango wa thelathini na tisa msara kumi biblia ikimzungumzia mke wake potifa ambaye alijaribu kumvuta yusufu na mawazo yake biblia inasema akawa akizidi kus na yusufu siku baada ya siku lakini hakumsikia alale naye wala aongee naye maona jamani ujasiri wa yusufu yusufu hakumsikia haku yani kila siku baada ya siku lakini hakukubali alisimama imara jamani ndio maana ni muhimu sana kusoma neno na kuomba mungu akusaidie siku baada ya siku kwa sababu tamaa majaribio yapo siku baada ya siku leo utapinga lakini ukisema leo nimepinga kwa hiyo mimi siwezi kuanguka kwenye jambo lile kesho utashtukia kwa sababu mpaka kurudi kwake yesu mpaka sisi kwenda mbinguni dhambi ipo tamaa ipo tamaa ya mwili na huu mwili bado upo na bado una nguvu tunahitaji kupambana na kila siku huyu mwanamke alijaribu kuvuta mawazo ya yusufu lakini haikujalisha ni mara ngapi alipewa nafasi kulala naye alikataa kila mara alikataa kila mara na haikujalisha ni mara ngapi hawa watatu wapewe nafasi kuangukia ile sanamu walikataa walikataa wewe una nguvu gani kiroho yani pale jaribio linapokuja labda lile jaribio unaloliona siku baada ya siku pale shuleni nyiwe wanafunzi mm-hmm. yule dada ambaye anajaribu kukuvuta siku baada ya siku sau hmm? yule kaka anayejaribu kukuvuta siku Badia siku baada ya jaribio pale unapoenda dukani siku baada ya siku labda ni mtu pale labda ni kitu pale unaona pombe limewekwa pale siku baada ya siku jaribio labda unaona kwenye bango linatangazwa sigara au au kitu kingine labda unapita pale duka la video siku baada ya siku jaribio lile unapoenda kununua chakula yule mwanamke anaongea nawe siku baada ya siku yule mwanamume akielekea kazini anapita ya kwako kukusalimia anajua mzee hayupo siku baada ya siku hmm? jaribio jamani mambo yanayojaribu ku ah, yani ni, ni, ni jaribio na shetani hachoki leo hajari we mkatalie mwezi mzima atakuwepo mwezi ujao sawa yeye hachoki na sisi tutachoka tusipomtegemea bwana hawa watatu sawa moto upo ile hata ukitupa nafasi t 1 hatutaiangukia ile sanam na jamani tuwe na msimamo kuendana na neno usicheze na majaribio yale usicheze na tamaa kama tumie mfano moja sio maubili yake leo lakini kama unafahamu kuna sehemu ambayo tamaa unakwepo zaidi basi likwepe sehemu hiyo kama kuna mtu umkwepe mtu huyo lile dhambi ambayo unajaribiwa nayo usiangukie kulikuwa mzee moja alimwendea daktari alimwambia daktari semahani nimevunja mkono sehemu mbili yule daktari tiba yake akamwambia basi usiende sehemu hizo na narudia tu alimwendea nawasbyarudd nimvuja m- mkono sehemu mbili daktari basi usiende sehemu hizo jamani nyiwe bado amjauelewa haya hmm? basi wengine wamepata nyiwe mliopata mtawaelezea na wengine baadaye kwa hiyo sehemu ambazo kuna majaribio tusielekee pale jambo la pili walisimama pamoja na umoja tusome mstari wa kumi na sita hp danieli mlango watatu mstari wa kumi na sita ndipo shedraki na misheki na abendego wakajibu wakamwambia mfalme e, haja ya aaj katika neno hili ndipo shdr na Meshek, na nabdg wakajibu tunaona nini hapo umoja tunaona nini jamani umoja wakajibu sauti moja msimamo wetu ni hili yani walikuwa pamoja si kwamba mmoja alisimama peke yake walisimama pamoja unajua kuna kitu ambayo kinamwezesha mtu kufanya mambo mazuri au mambo mabaya kila mtu kwa hiari yake anaamua kwa jili yake si sindio lakini wale waliopo karibu naye marafiki au wale waliomzingira huyo mtu wanamwathiri kiasi kikubwa sindio jamani yule aliyevuta sigara mara ya kwanza mara nyingi hakuvuta peke yake sindio wako wawili watatu labda vijana wana miaka kumi na nne kumi na tano wamekamata sigara ambao lilikuwa halijaisha hebu hebu kaijaribu <laughs> kwa sababu mara ya kwanza hupendi mimi sijui lakini na-nae- naelezewa anampa mwenzake nawee jaribu wako watatu wanne pombe hebu hebu kaonje yani, wannepombebukanuone jinsiunapotelewa unapo, yani, akili kabisa kinafurahisha hebu kaonje kidogo si sidio twende hivi an yani, watoto vijana wanaotoroka shuleni anatoroka peke yake na kutembea mitaani peke yake mlimani kwenye msitu uh-uh. wanaondoka wawili watatu si sindio chudo unacheza una peke yako si uh-uh. sindio hatuatu wazima matusi na mazungumzo mabaya yanazungumzwa eh? Yana na mtu mmoja peke yake anaangalia kiooti <totilis> nikuambia habari yanatokea <totilis> na mtu mmoja <totilis> wako wawili watatu wazee watatu wanawake wawili watatu sindio jamani kwa hiyo wengine waliokuzingira wanaweza kukuathiri kufanya vibaya lakini kuna kitu kizuri wanaweza kukuathiri kufanya vyema pia kufanya vizuri hawo watatu labda niulize swali je abendigo angefanya nini kama shaki namishei bwana mzee twende tu a yani, subii sikiliza tutainama kwa nje nje lakini ndani ya yani, kwa sawa. Kakutu, k- lakini ndani ndani ndani mioyo yetu hatuinami kwa sawa katulazimisha tunajua tu kwamba inama, wala hiyo daniyamoyo etu jamani twendeni wawili wanashuka yule ul bg yake sijui ab ya angefanye nini sijui lakini mara nyingi naye magoti jamani Irawoto, jamani ila wote moyo jambo hili tunafanya tunafanya unajua wakristo wengi hata naamini wayahudi siku zile yaani ku-mchungaji yani labda mcungaji nao leo mchungaji kuabudu ni kufanya nini kupiga hapa yani mbona naweza nikapiga magoti siabudu chochote sindio wanajitetea wanalihararisha lile tendo sindio lakini jamani hao watatu walisimama walitiana moyo walijengana na jamani wakristo wenzako ugeuze ile pressure. sawa kuna pre kufanya mabaya mara nyingi sasa tuwe na e tofauti sawa tuweke e tofauti juu ya mambo yanayofaa presa tofauti mmoja akianza kuzungumzia mambo ya dunia ah bwana haya yaishe tu mambo haya hatuzungumzii mko wawili mko watatu mmoja anaongea mambo ya dunia nyinyi wawiliayo tu yache tu yarukie mazungumzo yataendelea yataendelea jamani hapana umbea ukianza wawili watatu mmeweka hata kama ni ya kweli hata kama ni ya uongo misisikilizi es ile pressure. kinyume na mambo ya dunia kuvaa ovyo kumkosoa mchungaji kulalamika kuhusu chakula yani kitu chochote kile tukiweka pres kusema kwamba ni tofauti hapa tofautimmimi kama mimi sitaruhusu mambo kama hayo kinyume mara nyingi vijana wawili watatu moja moyoni anaweza akasema ah, hili halifai labda wanaangalia moja atasema ah hii kwa kweli haifai lakini anaogopa kusimama si sindio ingekuaje kama pressure ingekuwa limegeuka moja anachomeka wawili ah, ah, ah, mambo kama hayo hapana yani hata yule awe naibu kukuonyesha kwamba ana video ile kwa sababu anajua msimamo wako awe naibu kabisa wanatupungia kwa hiyo walisimama imara walisimama imara ningependa niwahadithie kuhusu habari moja ilitokea kweli walifanya zoezi kwenye shule za msingi hata shule za sekondari walifanya zoezi waliwaleta watoto kumi au vijana na walikuwa wameandika mistari mitatu na kulikuwa mstari refu mstari katikati na mstari fupi kabisa ni kweli kabisa hii ilitokea wakawaambia jamani mwitike au mnyoshe mkono tutakapoonyesha mstari refu zaidi tutakaponyoshea tutakapo mstari refu zaidi nyosha mkono <coughs> kwa hiyo walifanya na tisa walikuwa kwenye ile utafiti au nini a, kwenye ile jaribio tisa waliambiwa mapema mmoja tu peke yake hakujua wakanyoshea ile mstari wa katikati si fupi wala si refu wote walinyosha mkono yule wakaonyesha lile refu yule yule mmoja ak- kaanza kunyosha kaangalia mna karudisha karudisha wakati yeye kwenye mawazo anajua mstari ule ni mrefu na kila walipofanya karibia kila mara yule alianza kusi ah, haoni wenzake wakinyosha mkono wengine ah, ile sio na ee anarudisha mkono kwa nini ya wenzake sawa hakuweza kusimama na kusema hiyo mstari mrefu na nyiye ni juu yenu kama amoni labda mi natatizo lakini hiyo mstari refu na alisimama jamani hawa watatu walisimama kulingana na mwelekeo wa neno wa mungu walioijua msiabudu sanamu tunasimama hiyo ni sanamu hatutaiabudu bali tunamsujudia mungu wetu tunamsujudia mungu wetu bibiliainasema mihar1s chuma hunoa chuma ndivyo uh, mtu anowavyo uh, uso wa rafiki yake sawa alafu jambo la tatu naomba tusome mstari wa danieli wa tatu ms- mstari wa kumi na sb mlango wa tatu mstari wa kumi na saba ntasoma kama ni hivyo mungu wetu tunayemtumikia sasa wanamjibu nani wanamjibu huyu mfalme nebukadresza kama ni hivyo mungu wetu tunayemtumikia aweze kututoa au kutuokoa na tanuru ile iwakaya moto naye atatuokoa na mkono wako e mfalme walikuwa na ujasiri lakini wakaendelea kuongea mstariwa 1n bali kama si hivyo ujue e mfalme ya kuwa sisi hatukubali kuitumikia miungu yako wala kuisujudia hiyo sanamu ya dhahabu uliyosimamisha hatukubali kuabudu hiyo sanamu akituokoa asipotuokoa tukiingia kwenye moto tusipoingia kwenye moto tunamtumikia bwana tunamtumikia bwana tunafuata neno sahihi hebu tusikilize kwa makini moto ule haukuamua kwa ajili yao sawa jamani hebu jiulize je moto ule ungekukusababishia wewe kuamua mmoja au nyingine jiulize kuna moto nisipoanguka tu moto nitakufa lakini moto hawakuamua kulingana na moto yani walisema tunatafuta kumpendeza bwana moto ukitumeza usipotumeza hatuwezi kuanguka mbele ya sanamu unajua wengi wanafikiri ya kwamba wanaweza kuamua ili moto usiwe kali sawa wengi wanakwepa ule moto na hao wangetaka kukwepa moto je wangeweza wangeweza kukwepa moto siku hiyo wangeweza jamani ndiyo wangeweza wangehitaji ufanye nini basi wamekwepa sindiyo wamekwepa wange- wangeanguka na kuabudu wangekwepa mbona kulikuwa wayahudi wengi siku zile katika ufaume ule wangeweza kukwepa kama wenzao na wakristo wengi wanajaribu kukwepa lile jambo mbele yao lile moto wanaona huku mbeleni wakiamua hivi basi familia yao watatenda vile kwa hiyo kwahiyobili hmm? i labda kipesa baba au mama anaondoka ili atafute pesa badala ya kubaki na familia anaogopa moto wa ule jaribio jamani katika ndoa watu wanaachana kwa sababu ya moto si sindiyo mambo yanakuwa magumu baadala ya kusema tupite tufike upande mwingine tuachane tu tumeshindwa wanaona moto katika familia kwa hiyo watoto wanapelekwa kwa bibi kwa miaka kadhaa moto katika afya kwa hiyo wanamwendea mganga wa kienyeji jamani tunapoona moto mbele ngawa tunasema nisingependa kuungua nisingependa kuumia lakini nitende yale ninayoyajua katika neno la mungu ni ambayo yako wazi katika neno mungu nipige hatua pare na mungu atatuwezesha asante ndugu msikilizaji wa sauti ya uzima radio kwa kuwa pamoja nasi katika kipindi kizuri cha mimbari ya mchungaji usisite kututembelea katika ibada zetu zinazofanyika hapa faith baptist church korabi kila siku ya jumapili kuanzia saa tano asubuhi na kila siku ya jumatano kuanzia saa 11 jioni nyote mnakaribishwa