surat alanam imeteremka makka sura hii ni ya makka isipokuwa aya hizi91911141151152 na 15 na aya zake ni165 iliteremka baada ya surat alhijr na sura hii tukufu imekusanya maana zilizowekwa mbalimbali kama ifuatavyo kwanza imewazindua watu wa wauzingatie ulimwengu na dalili ziliyomo ndani yake zenye kuonyesha ubora wa alieuumba na utukufu wake na umoja wake wa pekee na kuwa yeye hashirikiani na yeyote la katika kuumba wala katika kuabudiwa wala katika dhati yake pili na imekusanya visa vya baadhi ya manabii na ikaanza kwa kisa cha ibrahima alayhi ssalam kwa kubainisha kuwa alichukua maana ya ibada na tauhidi kwa kuchungua ulimwengu na kufuata yaliyomo ndani yake naye alianza kwa kupeleleza nyota kisha mwezi kisha jua na akamalizia kwa kufuata ibada ya mwenyezi mungu peke yake tatu na ikapelekea macho yaangaliye ajabu za uumbaji na vipi mambo yanavyokuwa ikabainisha vipi kilicho kihai kinyevu kinatokana na kisichokuwa na uhai kikavu na vipi mbegu inavyopasuka na ukachipua mmea Mne, na sura hii imezitaja sifa za wapinzani na vipi wanavyoshikilia ndoto zao zinazowatenga na haki na zinazowapotosha na ndani ya sura hii umebainishwa uhalali wa vyakula alivyohalalisha mwenyezi mungu mtukufu na upotovu wa washirikina walivyojiharimishia wenyewe bila ya kutegemea dalili yoyote na vipi wanavyomnasibishia kuharamisha huko mwenyezi mungu aliyetakasika na ndani yake yamebainishwa mambo haya ambayo ndiyo muhtasari wa uislamu na tabia njema za kusifika mambo yenyewe ni kuharimisha ushirikina uzinzi kuua mtu kula mali ya yatima wajibu wa kutimiza vipimo na mizani kutimiza uadilifu kutekeleza ahadi kuwatendea wema wazazi na kukataza kuwazika watoto wa kike nao wahai A'udhu kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu wa sifa njema zote ni za mwenyezi mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na mwangaza tena baada ya haya waliokufuru wanawafanya wengine sawa na mala wao mlezi mlezii l in l msamman indh tmtarun yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akakuhukumieni ajali na muda maalum uko kwake tu tena baada ya haya nyinyi mnatia shaka whwa llh fi lsmawati wfi lard ylamu sirkm wjahrkm ma maksibun na yeye ndiye mwenyezimungu mbinguni na ardhini ana jua ya ndani yenu na ya nje yenu na anajua mnayo ya chuma ma من آيات من آيات na haiwafikii hata ishara moja katika ishara za mola wao mlezi ila wao huwa wenye kuipa nyongo a s wameikanusha haki ilipwaia basi zitawaia habari za yale waliokuwa wakiakeeli قرن مكناهم في الأرض ما لم نمكّن لكم وأرسلنا وأرسلنا السماء عليهم مدرارا وجعلنا الأنهار تجري من تحتهم فأهلكناهم bidhunubihim alakna bdunubim wnshambadim arnan akrin je hawaoni yeah, vizazi vingapi tulivyoviangamiza kabla yao tuliwaweka katika nchi tusivyokuwekeni nyinyi tukawapelekea mvua nyingi na tukaifanya mito inapita chini yao mwishoye tukawaangamiza kwa madhambi yao ولو نزلنا عليك كتابا في قرطاس فلمسوه بأيديهم لقال الذين كفروا لقال الذين كفروا إن هذا إلا سحر مبين nalau tungelikuteremshia kitabu cha karatasi wakakigusa kwa mikono yao wangelisema waliokufuru haya si chochote ila ni uchawi dhahir wqalu lula unzila lihi mlk wlu anzalna mlkan lqudya alamr thumm la yunarun na nawao husema mbona hakuteremshiwa malaika na kama tungeliteremsha malaika basi bila ya shaka ingeshahukumiwa amri tena hapo wasingelipewa muhula walau walu jaalnah mlkan ljalnah rjula wllabasna ma maylbisun وَلَقَدْ استهزي برسل من قبلك فحاق بالذين سخروا فحاق منهم ما كانوا به يستهزئون na hakika mitume walio kabla yako walifanyiwa kejeli lakini waliowafanyia kejeli wakaja kuzungukwa na yale yale waliokuwa wao wanayafanyia kejeli ul siru fi lari thumma nduru kfa kan aibulmukhibnsema tembeeni ulimwenguni قل لمن ما في <applause> السماوات والارض قل لله كتب على نفسه الرحمه ليجمعنكم الى يوم القيامه لا ريب فيه الذين <applause> خسروا انفسهم sema ni vya nani viliomo katika mbingu na katika ardhi sema ni vya mwenyezi mungu yeye amejilazimisha nafsi yake kurehemu hakika atakukusanyeni siku ya kiyama isiyokuwa na shaka waliojikhasiri wenyewe hawaamini smlna ni vyake viliyotulia usiku namchana. na mchana naye ndiye mwenye kusikia na mwenye kujua dwlasmawa w imw ya qul inni umirtu an akuna awl mn aslama wala takunanna mn lmushrikin sema je nimchukue rafiki mlinzi asiyekuwa mwenyezi mungu ambaye ndiye muumba mbingu na ardhi naye ndiye anayelisha walahalishwi sema mimi nimeamrishwa niwe wa kwanza wa wenye kuslimu na wala kabisa usiwe miongoni mwa washirikinaul ini ahafu in saitu rbi dab yumin im sema mimi naogopa adhabu ya siku kubwa hiyo ikiwa ni tamwasi malawangu mlezimn ysrf n yumrm whlik lfaz lmubin siku hiyo yule atakayeepushwa nayo adhabu hiyo atakuwa mwenyezi mungu amemrehemu na huko ndiko kufuzu kulio wazi win wa ymsaska llah bduri fla kashifa lhu illa hu wainymsask bkhiri fha l kli d na ikiwa mwenyezi mungu akikugusisha madhara basi hapana kukuondolea hayo ila yeye na ikiwa akikugusisha kheri basi yeye ndiye mwenye uweza wa kila kitu fibad وَهُوَ الْحَكِيمُ الْخَبِيرُ لَيْ مُنْيَ نْغُوفُو وَجَوَاكِ مُنْيَ حِكْمَة قُلْ أَيُ شَيْءٍ أَكْبَرُ شَهَادَةً قُلِ اللَّهُ شَهِيدٌ بَيْنِي وَبَيْنَكُمْ وَأُوحِيَ إِلَيَّ هَذَا الْقُرْآنُ لِأُنْذِرَكُمْ به ومن بلغ أئنكم لتشهدون أن مع الله آلهة أخرى قل لا أشهد قل إنما هو إله واحد وإنني بريء Tushirikum. sema kitu gani ushahidi wake mkubwa kabisa sema mwenyezi mungu yeye ndiye shahidi baina yangu na nyinyi na nimefunuliwa kurani hii ili kwayo ni kuonyeni nyinyi na kila inayomfikia ati kweli nyinyi mnashuhudia kuwa pamoja na mwenyezi mungu wapo miungu wengine sema mimi sishuhudii hayo sema حقيقة يه يه موجة الذين آتيناهم الكتاب يعرفونه كما يعرفون أبناءهم الذين خسروا أنفسهم فهم لا يؤمنون وَالَّذِينَ يَقْرَؤُونَ كِتَابَ وَيَعْلَمُونَ هَذَا كَمَا يَعْلَمُ وَلَدُهُ وَالَّذِينَ يُخَاسِرُونَ نُفُوسَهُمْ لَا يُؤْمِنُونَ وَمَنْ أَظْلَمُ مِمَّنِ افْتَرَى عَلَى اللَّهِ كَذِبًا أَوْ كَذَّبَ بِآيَاتِهِ la yfl alim na nani dhalimu zaidi kuliko anayemzulia uongo mungu na akazikanusha ishara zake hakika madhalim hawafanikiwi wyum nshrhm jmia tum nul llin ashrkuu uui kuntum akan siku tutapowakusanya wote pamoja kisha tuwaambie waliooshirikisha wako wapi washirikishwa wenu mliokuwa mnadai فتنتهم إلا أن قالوا والله ربنا ما كنا مشركين. كيشا أو تقوى ذرواه إلى نيكو والله مولا لويتم ليزي وشركينا. انظر كيف كذبوا على أنفسهم wal nhm ma kanuu yftarun tazama jinsi wanavyojisemea uongo wenyewe na yamewapotea waliokuwa wakiazua wmnhum mn ystamiu ilik وجعلنا على قلوبهم اكنه ان يفقهوه وفي اذانهم وقرا وان يروا كل ايه لا يؤمنوا بها حتى اذا جاءوك يجادلونك يقول الذين كفروا yulu lhina kafaru in hadha illa asatiru lawalin na wapo miongoni mwao wanaokusikiliza na tumezitia pazia nyoyo zao wasijekuyafahamu na upo uziwi masikioni mwao na wakiona kila ishara hawaiamini hata wakikujia kwa kujadiliana nawe wanasema waliokufuru hizi si chochote ila hadithi za watu wakale whum yanhaun nhu wyanaun nh winyhlikun illa afushm wma ysurun nao huwazuia watu na wao wenyewe wanajitenga nayo nao hawaangamizi ila nafsi zao tu wala wao hawatambui hawatambuiwlu <gardi> tra i wfu la nari falu fa ya litna nrddu wla nkhb bayati rbna wnakun mn lmumnin na ungeona watakaposimamishwa kwenye moto wakawa wanasema laiti tungelirudishwa wala hatutakanusha tena ishara za mola wetu mlezi na tutakuwa miongoni mwa waomini bl bda lhm ma kanuu min mnabl wlu ruddu laduu lima nuhuu nh winhm lkadhibun bali yamewadhihirikia waliokuwa wakiaficha zamani na kama wangelirudishwa bila shaka wangearejea yale yale waliokatazwa na hakika hao ni waongo waongoaa n mbuthn na walisema hakuna mengine ila maisha yetu haya ya duniani wala sisi ولو ترى إذ وقفوا على ربهم قال أليس هذا بالحق قالوا بلى وربنا قال فذوقوا العذاب بما كنتم تكفرون <applause> na wao watasema kwani tunaapa komola mlezi wetu ni kweli yeye atasema basi onjeeni adhabu kwa sababu ya vile mlivyokuwa mnakataa حَتَّى إِذَا جَاءَتْهُمُ السَّاعَةُ بَغْتَةً قَالُوا يَا حَسْرَتَنَا قَالُوا يَا حَسْرَتَنَا عَلَى مَا فَرَّطْنَا فِيهَا وَهُمْ يَحْمِلُونَ أَوْزَارَهُمْ عَلَى ظُهُورِهِمْ أَلَا سَاءَ مَا يَزِرُونَ hakika wamehasirika waliokanusha kukutana na mwenyezi mungu mpaka ilipoajia saa kwa ghafula wakasema ole wetu kwa tulioyapuza nao watabeba mizigo yao juu ya migongo yao ni maovu hayo wanaoyabeba wldarur r n yau fl na maisha ya dunia si chochote ila ni mchezo na pumbao tu na hakika nyumba ya akhira ni bora zaidi kwa wanaomcha mngu basi je hamtiakilini d nalamu inhu lyzunu kldhi yquluun finhm la ykhibunk wlakin lalimin bayati llah yjhaduun tunajua ya kwamba yanakuhuzunisha wanayo basi hakika wao hawakukanushi wewe لكن هاو مظالم ونزكتا إشارة من ولقد كذبت رسل من قبلك فصبروا على ما كذبوا وأوذوا حتى أتاهم نصرنا ولا مبدل لكلمات الله wld jak min nbai lmurselin na hakika walikanushwa mitume wa kabla yako nao wakavumilia kule kukanushwa na kuudhiwa mpaka ilipowafikia nusura yetu na hapana wakubadilisha maneno ya mwenyezi mungu يا وإن كان كبر عليك إعراضهم فإن استطعت أن تبتغي نفقا في الأرض أو سلما في السماء فتأتيهم بآية wlusha llahu ljamaahm la ala lhuda fla takunann min aljahilin na ikiwa ni makubwa kwako huku kukataa kwao basi kama unaweza kutafuta njia ya chini kwa chini ya ardhi au ngazi kwende a mbinguni ili uwaletee ishara na lao kuwa mungu angependa angeliwakusanya kwenye uongofu basi usiwe miongoni mwa asiojuahakika wanaokubali ni wale wanaosikia na ama wafu mwenyezimungu atawafufua na kisha kwake yee ndio watarejeshwawalu lula nzl lih ayat mn rbh ql in allah qadrn l an ynzl ayt wlkin akhrhm la ylmuun na wamesema kwa nini hakuteremshiwa muujiza kutoka kwa mula wake mlezi sema hakika mwenyezi mungu ni muweza wa kuteremsha muujiza lakini wengi wao hawajui wma mn dabbt fi lar wla ri yir bjanahaihi ila illa ummun amthalkm ma faratna fi lkitabi min ei thum il rbbihm yharun na hapana mnyama katika ardhi wala ndege anayeruka kwa mbawa zake mbili ila ni umma kama nyinyi hatukupuuza kitabuni kitu chochote <applause> والذين كذبوا باياتنا صم وبكم في الظلمات mnysha llh yllh wmnsa jalh la sirati mstaimna waliokanusha ishara zetu ni viziwi na mabubu waliomwagizani gizani mungu humwachia kupotea mtakaye كتك {قل أرأيتكم إن أتاكم عذاب الله أو أتتكم الساعة أغير الله تدعون أغير الله تدعون إن كنتم صادقين} سيما. mwaonaje a adhabu ya mwenyezi mwenyezimungu hauikakufikieni hiyo saa mtamwomba mtamomba mwenyezi mungu ikiwa nyinyi ni wakweli bal iyahu tduna fayakshifu ma tduna ilihi insha watansauna ma tushrikun bali yeye ndiye mtakayemwomba na yatakuondoleeni mnachomwombee akipenda ya هاو هاو ولقد أرسلنا إلى أمم من قبلك فأخذناهم, فأخذناهم بالبأساء والضراء لعلهم يتضرعون na kwa yakini tulipeleka mitume kwa kaumu zilizokuwa kabila yako kisha tukazitia katika dhiki na mashaka ili zipate kunyenyekea kunyenyekeaflla ia basu tarau wl s lubm Walakin, wa lahum ma kwa nini wasinyenyekee ilipowafika adhabu yetu lakini nyoyo zao zilikuwa ngumu na sheitani akawapambia waliokuwa wakiyafanya Falem... ما نسوا ما ذكروا به فتحنا عليهم أبواب كل شيء حتى إذا فرحوا حتى إذا فرحوا بما أوتوا h btsbasi waliposahau waliokumbushwa kuliwafungulia milango ya kila kitu mpaka walipofurahia yali waliopewa tuliwashika kwa ghafla na mara wakawa wenye kukata tamaa والحمد لله رب العالمين تكاتو زيزي وأتولي ظلمو نعم وقويم لي وأحن من يزمونغو مولوته قل أرأيتم إن أخذ الله سمعكم وأبصاركم وختم على قلوبكم من إله غير الله يأتيكم به kaifa yasdifun sema mwenyezi mungu akanyakua kusikia kwenu na kuona kwenu na akaziziba nyoyo zenu ni mungu gani mwenyezi mungu atekuleteni hayo tena angalia vipi tunavyozieleza ishara kisha ishawao wanapuza ul araytkm in atakm dhab llh batatan au jahratn hal yuhlaku il lu sema mwaonaje ikikufikieni adhabu ya mwenyezi mungu kwa ghafla au kwa dhahiri je yeah, wataangamizwa isipokuwa waliodhulumu wma nursilu lmursalin illa mbashirin wmundirin fmn amna wasla fla fu lihm wla hm yzanun na hatuwatumi mitume ila huwa ni wabashirina waonyaji na wenye kuamini na wakatenda mema haitakuwa hofu juu yao wala wa hawatahuzunika hawatahuzunikaw kdab yaa ymsm ldab mau yfsuu "واليو كانوشا شرزيتروه تواقوسا ذابو ووالي فيقوى وكي قل لا أقول لكم عندي خزائن الله ولا أعلم الغيب ولا أقول لكم إني ملك in atbiu ila ma yua il l hl ystwi lama wlbsir afla sema mimi sikuambiini kuwa ninazo khazina za mwenyezi mungu wala sijui mambo yaliyofichikana wala sikuambiini kuwa mimi ni malaika mimi sifuati ila yanayofunuliwa kwangu sema je wanakuwa sawa kipofu na mwenye kuona basi hamfikiri wandhir bihi aldhin ykhafun an yuharuu ila rabbihm lisa lahum min dunihi wli wlfiu lna waonye kwayo wanaoogopa kuwa watakusanywa kwa mula wao mlezi alikuwa hawana mlinzi wala mwombezi isipokuwa yeye ili wapate kucha mgu Ma min min, shayin, wa ma min min shayin, min rdm tkun nliwala wa usiwafukuze wanaomomba mola mlezi wao asubuhi na jioni kwa kutaka radhi yake si juu yako hisabu yao hata kidogo wala hisabu yako juu yao hata kidogo hata uwafukuze na uwe miongoni mwa wenye kudhulumu kudhulumuilyulu l mannall lh binna alisa llahu bialam bilshakirin na hivi ndivyo tunavyowajaribu wao kwa wao ili waseme ni hao ndiyo mwenyezi mungu amewafadhilisha miongoni mwetu kwani mwenyezi mungu hawajui wanaoshukuru wia wa jakaldhina yuminuna bayatina ful slam likum فقل سلام عليكم كتب ربكم علي نفسه الرحمه anh mn ml mnkm sua bjhalatn thumm tab mn badh wasl fanh ghafururahim na wanapokujia wanaoziamini ishara zetu waambie assalamu laikum amani iwe juu yenu mola wenu mlezi amejilazimisha rehma ya kwamba atakaefanya uovu miongoni mwenu kwa ujinga kisha akatubu baada yake na akatengenea basi hakika yeye ni mwenye maghfira na mwenye kurehemu kurehemuliflstabnasabilulmurimnna ndiyo hivi tunavyozieleza ishara إلي بينك قل إني نهيت أن أعبد الذين تدعون من دون الله قل لا أتبع أهواءكم قد ضللت إذا وما أنا من المهتدين سيما. mimi nimekatazwa kuwaabudu hao mnaowaomba badala ya mwenyezi mungu sema mimi sifuati matamanio yenu hivyo nitakuwa nimepotea na sitakuwa miongoni mwa walioongoka qul bi ma, indi ma nlukmla lill ysu la wh ru lfailnsema mimi nipo kwenye sheria iliyo wazi itokayo kwa mula wangu mlezi nanyi mnaikanusha mimi sinacho hicho mnachokihimiza hapana hukumu ile ya mwenyezi mungu yeye anasimulia liyokweli naye ni mbora wa kuhukumu kuliko wote stlu bua b bn am lli sema lao kuwa ni nacho hicho mnachokihimiza ingelikwisha katwa shauri baina yangu na nyinyi na mwenyezi mwenyezimungu anawashinda wote مظالم وعنده مفاتح الغيب لا يعلمها إلا هو ويعلم ما في البر والبحر وما تسقط من ورقة إلا يعلمها ولا حبة في ظلمات الأرض Habatin, fi ardi, ولا ratobin, ولا yabisin, illa fi ratbin bmybstamnziko kwake funguo za ghaibu hakuna azijuae ila yeye tu na yeye anajua kilichonchikavu na baharini na halidondoki jani ila nalijua ولا بونجي كتك جيز الأرض ولا كينييفو ولا كيكافو إلى كيمو كتك كتابه وهو الذي يتوفاكم بالليل ويعلم ما جرحتم بالنهار ثم يبعثكم فيه m ybthkm fih lyda jl msma tum ilihi marjkm um ynbikm ma kuntm tmlun naye ndiye anayekufisheni usiku na anakijua mlichofanya mchana kisha yeye ukufufueni humo mchana ili muda uliyowekwa utimizwe kisha kwake yeye ndiyo marejeo yenu na tena akwambieni mliokuwa mkiyafanya whwa alqahir fuqa ibadih wyursilu leikm afadatn hta ia jaa aadkm lmutu twafathu rusulna Hatta, jaa, mautu, rusuluna la naye ndiye mwenye nguvu za kushinda aliye ya waja wake na hukupelekeeni waangalizi mpaka mmoja wenu yakimjia mauti wajumbe wetu humfisha nao hawafanyi taksiri Thum akisha wa watarudishwa kwa mwenyezi mungu mola wao wa haki hakika hukumu ni yake naye ni mwepesi kuliko wote wanaohisabu Kul من ظلمات البر والبحر تدعونه تضرعا تدعونه تضرعا وخفية لئن أنجانا من هذه لنكونن من الشاكرين. سما ناني أنا بوكويني كتكا جيزا لانشيكافو نبهاريني mnamwomba kwa unyenyekevu na, na kwa siri mkisema kama akituokoa na haya bila shaka tutakuwa miongoni mwa qul minha wanaoshukurusema min mwenyezi mungu hukuokoeni kutoka hayo na kutoka kila mashaka قل هو القادر على ان يبعث عليكم عذابا من فوقكم او من تحت ارجلكم او يلبسكم شيعا ويذيق بعضكم باس بعض kif nsrfulayalmyfahu sema yeye ndiyemweza muweza kukuleteni adhabu kutoka juu yenu au kutoka chini ya miguu yenu au kukuleteni fujo la mfarakano na kuwaonjesha baadhi yenu jeuri ya wenzao tazama vipi tunavyozieleza aya ili wapate kufahamu wkdhab bhi aumk whwa la qul lstu likm bwakil na watu wako wameikanusha nayo ni haki sema mimi sikuwakilishwa kuwakilishwa yuu yenu lkli nb mstar wsfa tlamuu وإذا رأيت الذين يخوضون في آياتنا فأعرض عنهم حتى يخوضوا في حديث غيره wimma yunsyank lshian fla tqd bad ldhikra ma lqaum lalimin na unapoona wanaozingilia aya zetu basi jitenge nao mpaka waingilie mazungumzo mengine na kama sheitani akikutaulisha basi baada ya kutanabahi usikaye pamoja na watu madhalim wma la lldhin yttaqun min hisabihm min sheii wlakin dhikra llhm yttaquun wala wamchao mungu hawana jukumu lolote kwao lakini ni kukumbusha <applause> وذر الذين اتخذوا دينهم لعبا ولهوا وغرتهم الحياة الدنيا وذكر به أن تبسل نفس بما كسبت ليس لها من دون الله ولي ولا شفيع ليس لها من دون الله ولي ولا شفيع وإن تعدل كل عدل لا يؤخذ منها أولئك الذين أبسلوا بما كسبوا لهم شراب من حميم لهم شراب من حميم وعذاب أليم بما كانوا يكفرون waachilie mbali walioifanya dini yao ni mchezo na pumbao na uhai wa dunia ukawaghuri nawekumbusha kwayo isije nafsi ikaangamizwa kwa sababu ya iliyoyachuma nayo haina mlinzi wala mwombezi ila mwenyezi mungu na ingatoa kila fidia haitokubaliwa hao ndiyo walioangamizwa kwa sababu ya yale aliyoyachuma wao watapata kinywaji cha maji ya moto kabisa na adhabu chungu وصباب يا قل أندعو من دون الله ما لا ينفعنا ولا يضرنا ونرد على أعقابنا ونرد على أعقابنا بعد إذ هدانا الله كالذي استهوته الشياطين كالذي استهوته الشياطين في الأرض حيران له أصحاب يدعونه إلى الهدى ائتنا قل إن هدى الله هو الهدى وأمرنا لنسلم لرب العالمين. سيما ye tumwombe mwenyezi mungu ambaye hatufai wala hatudhuru na turejee nyuma baada ya mwenyezi mwenyezimungu kushatuhidi tuwe kama ambao masheitani wamempumbaza katika ardhi amebabaika anao marafiki wanaomwita ende kwenye uongofu wakimwambia njoo kwetu sema hakika uongofu wa mungu ndio uongofu nasi tumeamrishwa tusilimu kwa mola mlezi wa viumbe vyote vyumbe vyotenamshike sala na mcheni yeye na kwake yeye ndiko mtakokusanywa ويوم يقول كن فيكون قوله الحق وله الملك يوم ينفخ في الصور عالم الغيب والشهادة وهو الحكيم الخبير نا يدي اليزيون بمبينغو نارضي وحكي نا نبسيما كوا basi huwa kauli yake ni haki na ufalme wote ni wake siku litakapopulizwa baragomu mjuzi wa yaliyofichikana na yanayoonekana naye ndiye mwenye hikma na mwenye habari waid qala ibrahimu labihi azara attakhidhu asnaman aliha إني أراك وقومك في ضلال مبين نبال إبراهيم Alipo mwambia baba yake azar, unayafanya masanamu kuwa ni miungu, hakika mimi na kuona wewe na watu wako mmo katika upotofu ulio wazina kadhalika tulimwonyesha ibrahimu mfalme wa mbingu na ardhi na ili awe miongoni mwa wenye yaqini إن عليه الليل رأى كوكبا قال هذا ربي فلما أفل قال لا أحب الآفلين نولي موينجي ليوسيكو هكيونا نيوتا كسيما هو يو نمولم لزيوانغو إلي بوتوها كاسيما سوى بيندي ونوتوها فلما رأى القمر بازغا قال هذا ربي فلما أفل قال لئن لم يهدني ربي لأكونن من القوم الضالين. علي بوونا مويزي ونشوموزا علي سيما. huyu ndiye mola mlezi wangu ulipotua akasema kama mola mlezi wangu hakuniongoa nitakuwa katika kaumu waliopotea falma raa lshamsa bazighatn qala ada rbi ad akb ya na alipoliona jua linachomoza akasema huyu ndiye mola mlezi wangu huyu mkubwa kuliko wote lipotua alisema enyi watu wangu mimi simo katika hayo mnayofanyia ushirikina In wtw hakika mimi nimemuelekeza uso wangu sawa sawa kwa aliyeziumba mbingu na ardhi wala mimi si miongoni mwa washirikina قال اتحاجوني في الله وقد هدان ولا اخاف ما تشركون به الا ان يشاء ربي شيئا wsarbi kl shi ilma afala tthakrun na watu wake wakamhoji akasema je mnanihoji juu ya mwenyezi mungu na hali yeye ameniongoa wala siogopi hao mnaowashirikisha naye ila mula wangu mlezi akipenda kitu mula wangu mlezi amekusanya elimu ya kila kitu بس هم وكيف اخاف ما اشركتم ولا تخافون انكم اشركتم بالله ما لم ينزل به عليكم سلطانا Fa ylfriain aau kuntum nntumtalamun na vipi ni vihofu hivyo mnavyovishirikisha hali nyinyi hamhofu kuwa nyinyi mmemshirikisha mwenyezi mungu na kitu ambacho akukiteremshia uthibitisho basi kundi gani katika mawili haya lina haki zaidi kupata amani kama nyinyi mnajua mnajuaul mhtan wale ambao wameamini na hawakuchanganya imani yao na dhulma Upata amani, na wa wali وتلك حجتنا اتينا ابراهيم على قومه نرفع درجات من نشاء rbk akim lim na hizo ndizo hoja zetu tulizompa ibrahimu kuhojiana na watu wake tunamnyanyua kwa vyeo tumtakaye hakika mola mlezi wako ni mwenye hikma na mwenye ujuzi ujuziwwahabna wa l sa wyn hadana ونوحا هدينا من قبل ومن ذريته داود وسليمان وأيوب ويوسف وموسى وهارون وكذلك نجزي المحسنين أتقنك إسحاق ويعقوب كلم وجاوه تلمونغ ونوح تلمونغوا قبله na katika kizazi chake tulimwongoa daud na suleiman na ayub na yusuf na musa na harun na hivi ndivyo tunavyowalipa wafanya wemana wa wa wa wa zakaria na yahya na isa na eliyas wote walikuwa miongoni مواتو وإسماعيل واليسع ويونس ولوطا وكلا فضلنا على العالمين نا إسماعيل نا اليسع na wote tuliwafadhilisha juu ya walimwengu wote wotena wa wa wa wa wa kutokana na baba zao na vizazi vyao na ndugu zao na tukawateua na tukawaongoa kwenye njia iliyonyooka dhlik huda llh yhdi bhi mn ysha mn ibadih walu ashrakuu lhabit nhm ma kanu ymalun hiyo ni hidaya ya mwenyezi mungu kwa hiyo humhidi amtakae katika waja wake nalau wangelimshirikisha yangelioharibikia waliokuwa wakiyatenda wakiatenda tnam taa u fin ykfr bha hl fd waklna bha quma lisuu biha bikafirin ao ndiyo tuliowapa vitabu na hukumu na unabii ikiwa hawa wataakataa hayo basi tumekwisha yawakilisha kwa watu wasioyakataa yakataa a in hada llh fbhudah mtadh ul l aslkm lih jra in hw ila dikra llalamin au ndio ambao mwenyezimungu amewahidi basi fuata hidaya yao sema mimi sikuombeni ujira haya hayakuwa ila ni mawaidha kwa walimwengu wote wma adaru llh haq qadrihi id qalu ma anzla llh la bsharin min shei قل من انزل الكتاب الذي جاء به موسى نورا وهدى للناس تجعلونه قراطيس تبدونها وتخفون كثيرا ma muntm wla bakm l llah thumm darhm fi khudhm ylbunna hawakumkadiria mungu kwa haki ya kadhri yake waliposema mungu hakumteremshia mwanaadamu chochote sema nani aliyoteremsha kitabu alichokuja nacho musa chenye nuru na uongofu kwa watu mlichokifanya kurasa kurasa mkizionyesha na mengi mkiyaficha na mkafunzwa mliokuwa hamia jui nyinyi wala baba zenu sema mwenyezi mungu kisha waache wacheze katika poroje lao Wa أنزلناه مبارك مصدق الذي بين يديه مصدق الذي بين يديه ولتنذر أم القرى ومن حولها والذين يؤمنون بالآخرة يؤمنون به وهم على صلاتهم يحافظون na hiki ni kitabu tulichokiteremsha kilichobarikiwa chenye kuhakikisha yaliyotangulia na ili waonye mama wa miji na waliopembezoni mwake na wenye kuamini akhera wanakiamini hichi <تص> ومن أظلم ممن افترى على الله كذبا أو قال أوحي إلي ولم يوح إليه شيء ومن قال سأنزل مثل ما أنزل الله ولو ترى في غمرات الموت والملائكة باسطوا أيديهم، والملائكة باسطوا أيديهم، أخرجوا أنفسكم اليوم تجزون عذاب الهون بما كنتم ulunani dhalimu mkubwa kuliko yule anayemzulia uongo mwenyezi mungu au anayesema mimi nimeletewa wahi na hali hakuletewa wahi wowote wa na yule anayesema nitateremsha kama alivyoteremsha mwenyezi mungu na lau ungeliwaona madhalimu wanavyokuwa katika mahangaiko ya mauti na malaika wamewanyooshea mikono wakiwaambia zitoweni roho zenu leo mtalipwa adhabu ya fedheha kwa sababu ya mliokuwa mkiyasema juu ya mwenyezi mungu yasiyo ya haki na mlivyokuwa mkizifanyia kiburi ishara zake Wala jitumuna furada zakel jitumuada وتركتم ما خولناكم وراء ظهوركم وما نرى معكم شفعاءكم الذين زعمتم انهم فيكم شركاء Kata ankum ma kuntum tazumun nanyi mlitujia wapweke kama tulivyokuumbeni mara ya kwanza na mkayaacha nyuma yenu yote tuliyokopeni na wala hatuwaoni hao waombezi wenu ambao mlidai kuwa ni washirika wa mwenyezi mungu kwenu yamekatika mahusiano baina yenu إن الله فالق الحب والنوى يخرج الحي من الميت ومخرج الميت من الحي ذلكم الله فأنا تؤفكون حقيقة من زي humtoa aliye hai kutoka maiti naye ni mtoaji maiti kutokana na aliye hai huyo ndiye mwenyezi mungu basi vipi mnageuzwasndiye anayepambazua mwangaza wa asobuhi na ameufanya usiku kwa mapumziko na utulivu na jua namwezi kwenda kwa hisabu hayo ndiyo makadirio ya aliyetukuka mwenye nguvu mwenye ujuzi whwa aldhi jal lkm nujuma lthtaduu biha fi ulumat lbari walbar ad fsalna lyati liqaumi yalamuun na yeye ndiye aliyekwekeni nyota ilimwongoke kwazo katika kiza cha bara na bahari hakika tumezichambua ishara hizi kwa watu wanaojua anshaakum min wanaojuas fs mstr wmstda na yeye ndiye aliyekuzalisheni kutokana na nafsi moja pakopa pahali pa kutulia na pakupita njia hakika tumezichambua ishara hizi kwa watu wanaofahamu فَاخْرَجْنَا بِهِ نَبَاتَ كُلِّ شَيْءٍ فَأَخْرَجْنَا فَأَخْرَجْنَا مِنْهُ خَضِرًا نُخْرِجُ مِنْهُ حَبًّا مُتَرَاكِبًا وَمِنَ النَّخْلِ وَمِنَ النَّخْلِ مِنْ طَلْعِهَا قِنْوَانٌ دَانِيَةٌ وَجَنَّ وَجَنَّاتٍ مِّنْ أَعْنَابٍ وَالزَّيْتُونَ وَالرُّمَّانَ مُشْتَبِهًا وَغَيْرَ مُتَشَابِهٍ ۙ اُنظُرُوا إِلَى ثَمَرِهِ إِذَا أَثْمَرَ وَيَنْعِهِ ۚ إِنَّ Fi na yeye ndiye anaeteremsha maji kutoka mbinguni na kwayo tunatoa mimea ya kila kitu kutokana na baadhi yao tukatoa mimea ya majani tukatoa ndani yake punje zilizopandana na kutokana na mitende yakatoka kwenye makole yake mashada yaliyoinama na bustani za mizabibu na mizaituni na makomamanga yaliyofanana na yasiyofanana angalieni matunda yake yanapozaa na yakawiva hakika katika hayo pana ishara kwa watu wanaoaminil wa wa wa ilm yasifun bado wamemfanyia mungu majini kuwa washirika wake na hali yeye ya ndiye yaliyewaumba nao wakamzulia bila ujuzi wowote kuwa ume, na wana wa kiume na wa kike subhanahu ametakasika na ametukuka juu ya hayo wanayobandikiza nayo bdi lsmawat walard ana ykunu lhu wldu wlm tkn lhu saib whal kl sh whwa bkli shei alim yeye ndiye muumbaji wa mbingu na ardhi bila ruwaza itakuwaje awe na mwana naye hakuwa na mke naye ndiye aliyeumba kila kitu naye ni mwenye kujua kila kitu la ilaha hu swhyo ndiye allah mwenyezimungu mola mlezi wenu hapana mungu ila yeye muumba wa kila kitu basi mwabuduni yeye tu naye ni mtegemewa wa kila kitu la wa huwa wa huwa macho hayamfikilii bali yeye anayafikilia macho naye ni mjuzi mwenye habari d jakm basar mn rbkm fmn absr flnfsh wmn amy fliha wma ana likm bafid zimekwisha kukujieni hoja wazi kutoka kwa mola wenu mlezi basi anayeona ni kwa faida yake mwenyewe na anayepofuka basi ni khasara yake nami si mtunzaji wenu nsrf y wlu drs wlnbyin l ylamn na namna hivyo tunazisarifu aya na wao wakwambie umesoma naili tuyabainishe kwa watu wanaojua tb ilk mn w n mhrikn fuata uliofunuliwa kutoka kwa mola wako mlezi hapana mungu ila yeye najitenge na washirikina na wlusha llah wa ma ashrku wma jalnak lihm afia wma ant lihim bwakil mwenyezi mungu angelipenda wasingelishiriki na sisi hatukukufanya wewe uwe mtunzaji wao ولا تسبوا الذين يدعون من دون الله فيسبوا الله عدوا بغير علم، كذلك زينا لكل امه عملهم ثم الى ربهم مرجعهم، ثم الى ربهم wala Wa msiwatukane hao wanaowaomba badala ya mungu wasijina wao wakamtukana mungu kwa jeuri bila ya kujua namna hivyo tumewapambia kila umma vitendo vyao kisha marejeo yao yatakuwa kwa mula wao mlezi بي وليقوى وأقسموا بالله جهد أيمانهم لئن جاءتهم آية ليؤمنن بها قل إنما الآيات عند الله Ja la na waliapa kwa mwenyezi mungu kwa wa viapo vyao kuwa ikiwafika ishara wataiamini sema ishara ziko kwa mwenyezi mungu na nyinyi hamjui kuwa zitapokuja hawatoamini wnlb afdam wsar k lm ymnu bhi w m wndharhm fi tyanhm yamahun nasi twazigeuza nyoyo zao na macho yao kama walivyokuwa hawakuamini mara ya kwanza ولو أننا نزلنا إليهم الملائكة وكلمهم الموتى وحشرنا عليهم وحشرنا عليهم كل شيء قبلا ما كانوا ليؤمنوا إلا makanu lymnu ila aysha llh wlakin aktharhm yjhalun na lau kuwa tungeliwateremshia malaika na maiti wakazungumza nao na tukawakusanyia kila kitu mbele yao bado asingeliamini ila mwenyezi mungu atake <applause> وكذلك جعلنا لكل نبي عدوا شياطين الانس والجن يوحي بعضهم يوحي بعضهم إلى بعض زخرف القول غرورا ولو شاء ربك ما فعلوه wyft na kadhalika tumemfanyia kila nabii maadui masheitani wa kiwatu na kijini wakifundishana wao kwa wao maneno ya kupambapamba kwa udanganyifu na angelipenda mola wako mlezi wasingelifanya hayo ولتصغى إليه أفئدة الذين لا يؤمنون بالآخرة وليرضوه وليقترفوا وليقترفوا ما هم مقترفون. [Speaker B نعي لن يا هايو ناو ويرضيه، ناو يتشومه وناو يشومه. أفغير الله أبتغي حكمًا وهو الذي أنزل إليكم الكتاب مفصلًا، والذين آتيناهم الكتاب يعلمون أنه منزل من ربك بالحق، tje yeah, ni mtafute hakimu ghairi ya mwenyezi mungu naye ndiye alikuteremshieni kitabu kilichoelezwa waziwazi na hao tuliowapa kitabu wanajua ya kwamba kimeteremshwa na mola wako mlezi kwa haki basi usiwe katika wanaotia shaka la samiu mbimsmllna yametimia maneno ya mwalamlezi wako kwa kweli na uadilifu hapana wezaye kuyabadilisha maneno yake na yeye ndiye mwenye kusikia na mwenye kujua win tt akhr m fi lr yluk n sbl lh in ytbiun il ln win hm ila yhrusun na ukiwatii wengi katika hawa waliomo duniani watakupoteza na njia mungu hawa hawafuati ila dhana tu na hawakuwa ila ni wenye kusema uongo tu in rbk ha alam mn yillu n sabilh whwa alamu bilmuhtadin hakika mula wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua waliopotea njia yake na ndiye mjuzi kushinda wote wajua waliohidika klu duk sm l li n n byat mmni La mungu, wa وما لكم ألا تأكلوا مما ذكر اسم الله عليه وقد فصل لكم وقد فصل لكم ما حرم عليكم إلا ما اضطررتم إليه winn kthira lyilun bahwahm bi bri ilm in rbk hwa alam bilmutadin na kwa nini msile katika waliosomewa jina la mwenyezi mungu naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na elimu hakika mula wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote wajua wanaopindukia mipaka wdharu dahir lihm wbatinh in ldin yksibun lithm syujzaun bima kanuu yatarifun Na dhairi, na Hakika, dhambi, kwa opua, ولا تاكلوا مما لم يذكر اسم الله عليه وانه لفسق وان الشياطين ليوحون الى اوليائهم ليجادلوكم Wa in wala msile katika wale wasiosomewa jina la mwenyezi mungu kwani huo ni upotofu na kwa yaqini masheitani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi أَوَمَنْ بس كان ميتا فاحييناه وجعلنا له نورا يمشي به في الناس كمن مثله. كمن مثله في الظلمات ليس بخارج منها klk zuina llkafi m kanu ymalunje aliyekuwa maiti kisha tukamhuisha na tukamjaalia nuru inakwenda naye mbele za watu mfano wake ni kama aliyoko gizani akawa hata hawezi kutoka humo kama hivyo makafiri wamepambiwa waliokuwa wakiyafanya wkdlik jalna fi kli aryt akabra mjrimia m m ymkurun il bfsm wm ysrun kadhalika katika kila mji tumewajalia wakubwa wa wakosefu wao wafanye vitimbi ndani yake نا ولا ناو واذا جاءتهم ايه قالوا لن نؤمن حتى نؤتى مثل ما اوتي رسل الله الله اعلم حيث يجعل رسالته sysibu aldhin ajramuu swarun ind llh wdhabu shadid. shadidu bma kanuu ymkurun na inapoajia ishara wao husema hatutoamini mpaka tupewe mfano wa waliopewa mitume wa mwenyezi mungu mwenyezi mungu ndiye mjuzi kuliko wote kujua wapi anaweka ujumbe wake itawafikia hao waliokosa udhalili na adhabu kali kutoka kwa mwenyezi mungu kwa sababu ya vitimbi walivyokuwa wakivifanya famn yrid llah ayhdia ysra sadrahu lilislam ومن يرد ان يضله يجعل صدره ضيقا حرجا كانما يصعد في السماء كذلك يجعل الله الرجس على الذين لا يؤمنون basi yule ambaye mwenyezi mungu anataka kumhidi humfungulia kifua chake kwa uislamu na anayetaka potee hukifanya kifua chake kina dhiki kimebana kama kwamba anapanda mbinguni namna hivi mwenyezi mungu anajaalia uchafu juu ya wasioaminiwaa siratu rbik mstaima d fslna lyat lqaumiy dhakkrun na hii ndiyo njia ya mola wako mlezi iliyonyoka tumezipambanua aya kwa watu wanaokumbuka lhm dar lsalam nd rbhm whwa wlyhum bma kanuu ymluun أو مولا واو. دي واو ويوم يحشرهم جميعا يا معشر الجن قد استكثرتم من الانس وقال اولياؤهم من الانس ربنا استمتع بعضنا ببعض وبلغنا وبلغنا اجلنا الذي اجلت لنا قال النار مثواكم خالدين فيها الا ما شاء الله Inna alim. na ile siku atapowakusanya wote awaambie enyi makundi ya majini hakika nyinyi mmechukua wafuasi wengi katika wanadamu na marafiki zao katika wanadamu waseme mola mlezi wetu linufaishana sisi na wao na tumefikia ukomo wetu uliotuwekea basi mwenyezi mungu atasema moto ndio makazi yenu mtadumu humo ila apendavyo mwenyezi mungu hakika mula wako mlezi ni mwenye hikma na mwenye kujuakndiyo kama hivi tunawaelekeza madhalimu wapendane wao kwa wao وسباب يا معشر الجن والإنس ألم يأتكم رسل منكم يقصون عليكم آياتي، يقصون عليكم آياتي وينذرونكم لقاء يومكم هذا، قالوا شهدنا على انفسنا وغرتهم الحياه الدنيا وشهدوا على انفسهم وشهدوا على انفسهم انهم كانوا كافرين <applause> je hawakukujieni mitume kutokana na nyinyi wenyewe wakikubainishieni aya zangu na wakikuonyeni mkutano wa siku yenu hii nao watasema tumeshuhudia juu ya nafsi zetu na yaliwadanganya maisha ya dunia nao watajishuhudia wenyewe ya kwamba walikuwa makafiri l b mlk lura bul ln hayo ni kwa sababu ya kuwa mula wako mlezi hakuwa wa kuiangamiza miji kwa dhulma hali wenyewe wameghafilika d Wama amma yamaloon. na wote wana daraja mbalimbali kutokana na yale waliyoyatenda na mola wako mlezi si mwenye kughafilika na yale wanayoyatenda إن يشأ يذهبكم ويستخلف من بعدكم ما يشاء كما أنشأكم كما أنشأكم من ذرية قوم آخرين. ليزي mwenye rehma akipenda atakuondoweni na awaweke wengine awapendao awa badala yenu kama vile alivyokutoeni kutokana na uzazi wa watu wengine ma tuadunl bimujzin bila shaka hayo mnayoahidiwa yatafika tu wala nyinyi hamtaweza kuyaepuka qul ya qaumi mlu l mkantkm ini aml fsuf tlamun man tkun lhu ab dar in la yfl limun sema enyi watu wangu fanyeni mwezayo Na mimi nafanya, nani na mema mazalim, وجعلوا لله مما ذرا من الحرث والانعام نصيبا فقالوا هذا لله بزعمهم وهذا لشركائنا wma kan lillah fhwa ysl ila, ila shurakahm sa ma yahkumunna amemwekea sehemu mwenyezimungu katika mimea na wanyama aliyoumba nao husema hii ni sehemu ya mwenyezi mungu kwa madai yao na hii ni ya miungu tunaowashirikisha basi vile walivyowakusudia ya miungu yao havimfikii mwenyezi mungu na vilivyokuwa vya mwenyezi mungu huwafikia ya miungu yao ni uovu kabisa hayo wanaoyahukumu wakadhlik zayana likathiri min almushrikin atla auladihm shurakahm liyurduhum lyrduhm wllbisuu lhm dinm wl sha llh ma faluh fadharhum wma yftaruun na kadhalika hao washirika wao wamewapambia wengi katika washirikina kuwaua watoto wao ili kuwaangamiza na kuwavurughia dini yao na lao kuwa mungu angelipenda wasingefanya hayo basi waache na hayo wanaoyazua أنعام وحرث حجر لا يطعمها إلا من نشاء بزعمهم وأنعام حرمت ظهورها وأنعام لا يذكرون اسم الله عليها افتراءً عليه nao husema wanyama hawa na mimea hii ni mwiko hawatokula ila wale tuwapendao kwa madai yao tu na wanyama hawa imeharimishwa migongo yao kupandwa na wanyama wengine hawalitaji jina la mwenyezimungu juu yao wanamzulia ya uongo tu mwenyezi mungu ونا وقالوا ما في بطون هذه الأنعام خالصة لذكورنا ومحرم على أزواجنا وإن يكن ميتة فهم فيه شركاء سيجزيهم وصفهم nahusema na waliomwa matumboni mwa wanyama hawa ni kwa ajili ya wanaume wetu tu na wameharamishiwa kwa wake zetu lakini ikiwa nyamafu basi wanashirikiana Mwanyazi mungu atawalipa kwa maelezo yao hayo hakika yeye ni mwenye hikma من قد خسر الذين قتلوا اولادهم سفها بغير علم وحرموا, وحرموا ما رزقهم الله افتراء على الله قد ضلوا وما كانوا مهتدين hakika wamekhasirika wale ambao wamewaua watoto wao kwa upumbavu pasipokujua na wakaharamisha alivyoaruzuku mwenyezi mungu kwa kumzulia mwenyezi mungu hakika wamepotea wala hawakuwa wenye kuongoka نَاتٍ مَعْرُوشَاتٍ وَغَيْرَ مَعْرُوشَاتٍ وَالنَّخْلَ وَالزَّرْعَ مُخْتَلِفًا أُكُلُهُ وَالزَّيْتُونَ وَالرُّمَّانَ مُتَشَابِهًا وَغَيْرَ مُتَشَابِهٍ كُلُوا مِن ثَمَرِهِ da athmr watu aah yum asadihi wla tusrifulsna yeye ndiye aliyeziumba bustani zenye kutambaa juu ya chanja na zisiyotambaa na mitende na mimea yenye matunda mbalimbali mbali, na mizaituni na mamanga inayofanana na isiyofanana uleni matunda yake inapozaa na toweni haki yake siku ya kuvunwa kwake wala msitumie kwa fujo hakika yeye hawapendi watumiao kwa fujomul wa wa fash Lakum na katika wanyama amekujalieni wenye kubeba mizigo na kutoa matandiko kuleni katika alivyokuruzukuni mwenyezi mungu wala wa msifuate nyayo za sheitani حكيك ثمانية أزواج من الضأن اثنين ومن المعز اثنين، قل آذكرين حرم أم الانثيين أما اشتملت عليه أرحام الانثيين. amikumbieni namna nane za wanyama wawili katika kondoo na wawili katika mbuzi sema je ameharimisha yote madume mawili au majike mawili au waliyoma matumboni mwa majike yote mawili ومن الإبل اثنين ومن البقر اثنين قل آذكرين حرم أم الأنثيين أما اشتملت عليه أرحام الأنثيين ام كنتم شهداء اذ وصاكم الله بهذا فمن اظلم ممن افترى على الله كذبا ليضل الناس بغير علم Inna Allah la yahdi ydilna wawili katika ngamia na wawili katika ng'ombe sema je ameharamisha yote madume mawili au majike mawili au waliyoma matumboni mwa yote majike au nyinyi mlikuwapo mungu alipokuhusieni haya basi ni nani dhalimu mkubwa kuliko yule aliyemzulia mwenyezi mungu uongo واتو بلا حقيقة مungu, واتو مظالم. قل لا أجد في أوحي إلي محرما على طاعم يطعمه إلا الا ان يكون ميته او دما مسفوحا او لحم خنزير فانه رجس او فسقا اهل لغير الله به abi sema sioni katika yale niliyofunuliwa mimi kitu kilichoharimishwa kwa mlaji kukila isipokuwa kiwe ni nyamafu au damu inayomwagika au nyama yanguruwe kwani hiyo ni uchafu au kwa upotofu kimechinjwa kwa jina la asiyakuwa mwenyezi mungu lakini mwenye kushikwa na dharura bila ya kutamani wala kupita mipaka basi hakika mola wako mlezi ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu Wa hadu ومن البقر والغنم حرمنا عليهم شحومهما إلا ما حملت ظهورهما ، إلا ما حملت ظهورهما أو الحوايا أو ما اختلط بعظم. dhalika jazainahum ezbai wa ladiuna wale waliofuata dini ya kiyahudi tumewaharimishia kila mwenye kucha na katika ng'ombe na kondoo na mbuzi tumewaharimishia shehamu yao isipokuwa ile iliyobeba migongo yao au matumbo yao au iliyogandamana na mifupa tuliwalipa hivyo kwa sababu ya wa uaasi wao na bila shaka sisi ndiyo wasema kweli kwelifinkdabuk fl rbm u ram siwla yradu bashu nilaum lmujrimin wakikukanusha basi wewe sema mola mlezi wenu ni mwenye rehma iliyoenea ولا ياكي ووات سيقول الذين أشركوا لو شاء الله ما أشركنا ولا أباونا ولا حرمنا من شيء. كذلك كذب الذين من قبلهم حتى ذاقوا بأسنا قل هل عندكم من علم فتخرجوه لنا إن تتبعون إلا الظن وإن أنتم إلا تخرصون La mwenyezi mungu angetaka tusingelishiriki sisi wala baba zetu wala tusingeliharimisha kitu chochote vivi hivi walikanusha waliokuwa kabla yao mpaka walipoonja adhabu yetu sema je ye, nyinyi mnayo elimu mtutolee nyinyi hamfuati ila vanna wala hamsemi ila uwongo tu falillahi uongo tubi flu sha lhdakm ajmain sema basi mwenyezimungu ndiye mwenye hoja ya kukata na kama angelipenda angelikuhidini nyote qul halum uhadam lin yshdun l amd فان شهدوا فلا تشهد معهم ولا تتبع اهواء الذين كذبوا باياتنا والذين لا يؤمنون بالاخره وهم بربهم يعدلون سيما. leteni mashahidi wenu wataoshuhudia kuwa mwenyezi mungu ameharimisha hawa basi wakishuhudia wewe usishuhudie pamoja nao wala usifuate matamanio ya waliozikanusha ishara zetu wala hawaiamini akhera na ambao wanamlinganisha mola mlezi wao na wengine الا تشركوا به شيئا وبالوالدين احسانا ولا تقتلوا اولادكم من املاق نحن نرزقكم واياهم ولا تقربوا الفواحش ما ظهر منها وما بطن ltlunfs lt am llh lla la likwsak bhi llkm tilun sema njoni nikusomeni aliyokuharimishieni mula wenu mlezi nawe kuwa msimshirikishe eye na chochote na wazazi wenu wafanyieni wema wala msiwaue watoto wenu kwa sababu ya umaskini sisi tunakuruzukuni nyinyi na wao wala msikaribie mambo machafu yanayoonekana na yanayofichikana wala msiue nafsi ambayo mwenyezi mungu ameharimisha kwiua ila ikiwa kwa haki ولا تقربوا مال اليتيم الا بالتي هي احسن حتى يبلغ اشده واوفوا الكيل والميزان بالقسط لا نكلف نفسا الا وسعها widha ltm fdluu wlu kan dha qurba wbahd llh awfu hlkm wsakum bhi llkm tdkrun wala msiakaribie mali ya yatima ila kwa njia ya wema kabisa mpaka afikirie utu uzima natimizeni vipimo na mizani kwa uadilifu sisi hatumkalifishi mtu ila kwa kadhri ya uwezo wake na namsemapo semeni kwa uadilifu ingawa ni jamaa na ahadi ya mwenyezi mungu itekelezeni hayo amekuusieni ili mpate kukumbuka Wa anna an na kwa hakika hii ndiyo njia yangu iliyonyoka basi ifuateni wala msifuate njia nyingine zikakutengeni na njia yake آية ثم آتينا موسى الكتاب تماما على الذي أحسن وتفصيلا لكل شيء وتفصيلا لكل شيء وهدى ورحمة لعلهم بلقاء} tena tulimpa musa kitabu kwa kumtimizia aliyefanya wema na kuwa ni maelezo ya kila kitu na uongofu na rehema ili wapate kuamini mkutano wao na mola wao mlezi Wa wa uramunna hichi ni kitabu tulichokiteremsha kilichobarikiwa basi kifuateni na mcheni mngu ili mrehemewe tau t minablina wnniasije mkasema hakika mataifa mawili kabla yetu yameteremshiwa kitabu na sisi tulikuwa hatuna habari ya waliokuwa wakiyasoma انزل علينا الكتاب لكنا اهدى منهم فقد جاءكم بينه من ربكم وهدى ورحمه فمن اظلم ممن كذب بايات الله وصدف عنها snjzi lin ysdifun n yatna su ldabi bima kanu yasdifun au mkasema lau kuwa tumeteremshiwa sisi kitabu tungelikuwa waongofu zaidi kuliko wao basi mikufikieni bayana kutoka kwa mula wenu mlezi na uongofu na rehma basi nani aliyedhalimu kubwa zaidi kuliko yule anayekanusha ishara za mwenyezi mungu na akajitenga nazo tutawalipa wanaojitenga na ishara zetu adhabu kali kabisa kwa sababu ya kujitenga kwao تأتيهم الملائكة أو يأتي ربك أو يأتي بعض آيات ربك يوم يأتي بعض آيات ربك لا ينفع نفسا إيمانها لم تكن آمنت من قبل أو كسبت في إيمانها خيرا قل انتظروا إنا منتظرون wana ngoja jingine ila wawafikie malaika au awafikie mola wako mlezi au zifike baadhi ya ishara za mola wako mlezi siku zitakapofika baadhi ya ishara za mola wako mlezi waamini hapo hakutomfaa mtu kitu ikiwa hakuwa ameamini kabla yake au amefanya heri katika imani yake sema ngojeni ان الذين فرقوا دينهم وكانوا شيعا لست منهم في شيء انما امرهم الى الله ثم ينبئهم بما كانوا يفعلون hakika walioigawa dini yao na wakawa makundi makundi una uhusiano nao wowote bila shaka shauri yao iko kwa mwenyezi mungu kisha atawaambia yale waliokuwa wakiyatendaa bilasna falhu h amthala بالسيئة فلا يجزى إلا مثلها وهم لا يظلمون أفنى يوما أتليب ومفانو واكي مراكمي نا أفنى يا أتليب وإلا سواناوتو نا واو هاو تظلمي وا قل إنني هداني ربي semakwa hakika mimi mola wangu mlezi ameniongoa kwenye njia iliyonyoka dini iliyosawa kabisa ambayo ndiyo mila ya ibrahim aliyekuwa mwongofu wala hakuwa miongoni mwa inna salati wa wa wa sema hakika sala yangu na ibada zangu na uhai wangu na kufa kwangu ni kwa ajili ya mwenyezi mungu mola mlezi wa viumbe vyote la sharika la. وبذلك أمرت وأنا أول المسلمين أنا مشرك واكي نهايو نديو نليو أمرشوا نميمي نيو كوانزا وو قل أغير الله أبغي ربا وهو رب كل شيء ولا تكسب كل نفس الا عليها ولا تزر وازرة وزر اخرى ثم إلى ربكم مرجعكم فينبئكم بما كنتم فيه تختلفون. ي <applause> nitafute mola mlezi asiyokuwa mwenyezi mungu na hali yeye ndiye mola mlezi wa kila kitu na kila nafsi haichumii ila nafsi yake na habebi mwenye kubeba mzigo wa mwenziwe kisha marajio yenu ni kwa mula wenu mlezi naye hatakuambieni mliokuwa mkikhitalifiana الأرض وَرَفَعَ بَعْضَكُمْ فَوْقَ بَعْضٍ دَرَجَاتٍ لِيَبْلُوَكُمْ لِيَبْلُوَكُمْ فِيمَا آتَاكُمْ إِنَّ رَبَّكَ سَرِيعُ الْعِقَابِ وَإِنَّهُ لَغَفُورٌ رَحِيمٌ لَئِنْ يَلْكُفَنِي مَخَالِفًا وَدُنْيَانِي na amewanyanyua baadhi yenu juu ya wengine daraja kubwa kubwa ili ya kujaribuni kwa hayo aliyokupeni hakika mola mlezi wako ni mwepesi wa kuadhibu na hakika yeye ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu