surati imeteremka sura hii imeteremka makka isipokuwa aya 8 nazo ni za 163 mpaka17 na idadi za aya zake ni 26 mwanzo wa sura hii ni kuendeleza yaliyokuja mwisho wa suratl anam na baada ya hayo imeingia kueleza hulka ya kibinadamu ikataja kisa cha adamu na hawa na walivyotoka kwenye bustani kwa kutiwa wasiwasi na sheitan na ikaeleza huo wasiwasi unaoendelea kwa watu katika mavazi na chakula kisha aya za sura hii tukufu kama sura nyingine za quran zikaingia kutupia jicho kwenye mbingu na ardhi na viliomo ndani yao na kuzingatia uumbaji wake wa ajabu kadhalika sura hii imeeleza hadithi za manabii kama nuhu na hud na kaumu yake kina kinaad kisha hadithi ya salih na kaumu yake thamud waliosifika kwa nguvu zao na wakapewa utajiri na hadithi ya lut na kaumu yake na ikataja maovu waliokuwa wakiyafanya na hadithi ya shuaib na watu wa madiana na baada ya hadithi hizo za kweli sura imeeleza mafunzo na mazingatio yaliyomo naye subhanahu wataala amefuatilizia haya kwa kisa cha musa na yaliyotokea katika mambo ya firauni na sura ikahitimishia kwa kumathilisha nini hali ya mwenye kupewa hidaya halafu akabanduka kwenye uongofu wakaingia kwenye upotovu kwa kumfuata sheitani na sura pia ikamalizia kueleza wito wa kuendea haki aliokuja nao muhammad rehema na amani za mwenyezi mungu ziwe juu yake A'udhu billahi rajim kwa wajina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu kurehemuaifl kitab unzil ilik fla ykun fi sadrik arau minhu litundira bhi wikr lilmumnin kitabu kilichoteremshwa kwako basi siwedhiki kifuani kwako kwa ajili yake upate kuonya kwacho na kiwe ni ukumbusho kwa waumini It- اتبعوا ما انزل اليكم من ربكم ولا تتبعوا من دونه اولياء قليلا ما تذكرون wala msifuate rafiki au walinzi wengine badala yake ni machache mnayo yakumbuka wkam mn qaryatn ahlaknaha fjaha baksuna bayatan au hum alu na miji mingapi tuliiangamiza ikaifikia adhabu yetu usiku au walipokuwa wamelala dhuhuri fma kana dawahm i jahm baksuna illa an basi akikuwa kilio chao ilipowafikia adhabu yetu isipokuwa kusema hakika sisi tulikuwa wenye kudhulumuna kwa yaqini tutawauliza wale waliopelekewa ujumbe na pia tutawauliza hao wajumbe flnsan lihm bilm wma kn bn tena tutawasimulia kwa elimu wala sisi hatukuwa mbali wwn ydi a fmn thqlt mwazinh fulk hm lmfliun na siku hiyo kipimo kitakuwa kwa haki Basi, kuwa, na uzani mzito, hao ndiyo, ومن خفت موازينه فاولئك الذين خسروا انفسهم بما كانوا باياتنا يظلمون na watakaokuwa na uzani khafifu basi hao ndio waliozitia khasarani nafsi zao kwa sababu ya kuzipinga ishara zetu ma na hakika tumekuwekeni katika ardhi na tumekujaalieni humo njia za kupata maisha ولقد خلقناكم ثم صورناكم ثم قلنا للملائكة اسجدوا لآدم فسجدوا فسجدوا إلا إبليس لم يكن من الساجدين na hakika tulikuumbeni kisha tukakutieni sura kisha tukawaambia malaika msujudieni adamu basi wakasujudu isipokuwa iblisi hakuwa miongoni mwa waliosujudu wa min mwenyezi mungu akasema nini kilichokuzuia kumsujudia nilipokuamrisha akasema mimi ni bora kuliko yeye umeniumba kwa moto naye umemumba kwa udongo Kala, minha fama udongofhbi mnamku l kbar ar inka mn lsagirin akasema basi teremka kutoka humo haikufalii kufanya kiburi humo basi toka hakika wewe umiongoni mwa walio duni بعثون. [SpeakerB] أكاسيمَا نِيبِمُهُلا مُقَاسِكُ وَتَكَاطُفُوفُولِيَوَا قال إِنَّكَ مِنَ الْمُنظَرِينَ. [SpeakerB] أكاسيمَا أُتَكُوَ مِيُونْغُونِي مُوَالِيُّوَ مُهُلا. قال فبما أغويتني لأقعدنَّ لهم صراطكَ المستقيم. akasema kwa kuwa umenihukumia upotofu basi nitawavizia katika njia yako iliyonyoka min, min ltan ma kisha nitawazukia mbele yao na nyuma yao na kuliani kwao na kushotoni kwao wala utawakuta wengi wao wenye shukrani n mdumamdura lmntbik mnhm ln jhannam mnkm jmain akasema toka humo nawe umekwisha fedheheka umekwisha fukuzwa panashaka atakee kufuata miongoni mwao basi nitaijaza jahannam wa nyinyi nyote wy adamu skun anta wzujuka ljanat fakula min haith shituma wala tqraba hadhih lshajarat ftkuna mn alalimin na wewe adam kaa wewe na mkeo katika bustani hii na kuleni humo mpendapo فوسوس لهما الشيطان ليبدي لهما ما ووري عنهما من سوآتهما وقال ما نهاكما ربكما عن هذه الشجرة إلا أن تكونا ملكين أو تكونا من الخالي basi shetani aliwatia wasiwasi ili kuwafichulia tupu zao walizofichiwa na akasema mola mlezi wenu hakukatazeni mti huu ila msije mkawa malaika au msije mkawa katika wanaoishi milele نايه اكوى بيا ويقيني ميمن ميونغوني موناوكو نصحيني فدلاهما بغرور فلما ذاق الشجرة بدت لهما سوآتهما وطفقا وطفقا يخصفان عليهما من ورق الجنة وَنَادَاهُما رَبُّهُمَا أَلَمْ أَنْهَكُما عَنْ تِلْكُمَا الشَّجَرَةِ وَأَقُلْ لَكُما وَأَقُلْ لَكُما إِنَّ الشَّيْطَانَ لَكُمَا عَدُوٌّ مُبِينٌ <applause> tupu zao zilifichuka na wakaingia kujibandika majani ya bustanini mola wao mlezi akawaita je sikukatazeni mti huo na kukwambieni ya kwamba shetani ni adui yenu wa wadhahir wi waramna lana lanakunanna mnlhsirin wakasema mula wetu mlezi tumeji dhulumu nafsi zetu nakama kutusamehe na kuturehemu hakiika tutakuwa katika wenyikokhasirika sakasema teremkeni mtakuwa nyinyi kwa nyinyi maadui na kwenye ardhi itakuwa ndiyo makao yenu na starehe yenu mpaka ufike muda Kala, fiha أكسيما هو ممتعشي وهو ممتكفى وكذلك هو ممتطلع يا بني آدم قد أنزلنا عليكم لباسا يواري سوآتكم وريشا ولباس التقوى ذلك خير dhalika min ayati الله, laallahum enyi wanadamu tumekuteremshieni nguo za kuficha tupu zenu na nguo za pambo na nguo za uchamgu ndio bora <applause> "يا بني آدم لا يفتننكم الشيطان كما أخرج أبويكم من الجنة ينزع عنهما لباسهما ليريهما سوءاتهما". tranm i jalna lshyain ala lilin la la ymnunenyi wanaadamu asije shetani kwa kufitinini kama alivyowatoa wazazi wenu peponi akawavua nguo zao kuwaonyesha tupu zao hakika yeye na kabila yake wanakuoneni na nyinyi hamuwaoni hakika sisi tumewafanya mashetani kuwa ni marafiki wa wasioamini wa waidha faaluu faishatn qaluu wjdna leiha abana wllah amrna biha lh la ymur bilfasha allahi ma la talamun na wanapofanya mambo machafu sema nayo baba zetu na mwenyezi mungu ametuamrisha hayo sema hakika mwenyezi mungu haamrishi mambo machafu نmزلa mwenyezimungu msioyua قل أمر ربي القط وأقيmوا وجوهكm عnd كل مsجد wاdعوه mخلصيn ل الdي ك dك dوml mlezi wangu ameamrisha udiلifu na mumwelekeze nyuso zenu kila mnaposujudu na mwombeni yeye kwa kumsafia dini kama Ka alivyokumbeni mwanzo ndivyo mtavyorudi wyasabun adhali ya kuwa kundi moja ameliahidi na kundi lingine limethibitikiwa na upotofu kwa hakika hao waliwafanya masheitani kuwa ndio marafiki walinzi badala ya mwenyezi mungu na wanadhani kuwa wao wameongoka ya bni adama khudhuu zinatkm nd kli masjidin wakuluu washrabuu wla tusrfuu inu la yibu lmusrifin enyi wanaadamu chukueni pambo lenu kwenye kila pahala wakati wa ibada na kuleni na kunyweni na wala msifanye ubadhirifu kwa hakika yeye hapendi wanaofanya israfu man min arrizq "قل هي للذين آمنوا في الحياة الدنيا خالصة يوم القيامة كذلك نفصل الآيات لقوم يعلمون". سِمَا نِنَانِي أَلِي حَرِيمي شَابَامْ بُلَا مُنْيَزِي مُنْكُ هَلِي لَوَاتُ وَجَوَاكِي نَا بِلِيْفِيُو فِي زُوْرِي كَاتِيكَارِسْكِ sehema hivyo ni kwa walioamini wa katika uhai wa duniani na siku ya kiama vitakuwa vyao wao tu namna hivi tunazieleza ishara kwa watu wanaojua إِنَّمَا حَرَّمَ رَبِّي الْفَوَاحِشَ مَا ظَهَرَ مِنْهَا وَمَا بَطَنَ وَالْإِثْمَ وَالْبَغْيَ بِغَيْرِ الْحَقِّ وَأَن تُشْرِكُوا بِاللَّهِ مَا لَمْ يُنَزِّلْ بِهِ سُلْطَانًا وَأَن تَقُولُوا وَأَن تَقُولُوا عَلَى اللَّهِ مَا لَا تَعْلَمُونَ ۗ sema mola mlezi wangu ameharimisha mambo machafu ya dhahiri na yasiri na dhambi na uasi bila ya haki na kumshirikisha mwenyezi mungu na asichokiletea uthibitisho na kumzulia mwenyezimungu msioyajua wlk um al fidha jaa ajaluhum la yastakhirun saata wla yastaqdimun na kila umma una muda wake utakapofika muda wao basi hawatakawia hata saa moja والها يا بني آدم إما يأتينكم رسل منكم يقصون عليكم آياتي فمن اتقى وأصلح فلا خوف عليهم ولا هم يحزنون إني وانا آدم watakapokufikieni mitume miongoni mwenu wakakuelezeni ishara zangu basi watakaomcha mungu na wakatengenea haitakuwa hofu kwao wala hawatahuzunika wlin kabu bayatina wastkbaru n sabna هم فيها خالدون نوال واتكاو كانوشا اشارة زيتو نوكازي فانيا كيبوري هاو نواتو وموتوني هم واتدومو فمن اظلم ممن افترى على الله كذبا او كذب بآياته اولئك ينالهم نصيبهم من الكتاب حتى اذا جاءتهم رسلنا يتوفونهم قالوا قالوا اين ما كنتم تدعون من دون الله قالوا ضلوا عنا وشهدوا على انفسهم انهم كانوا كافرين basi ni nani dhalimu mkubwa kuliko yule anayemzuilia mungu uongo au anayezikanusha ishara zake hao itawafikia sehemu yao walioandikiwa mpaka watakapowafikia wajumbe wetu kuwafisha watawaambia wako wapi mliokuwa mkiwaomba badala ya mwenyezi mungu watasema wametupotea Na we, قال ادخلوا في امم قد خلت من قبلكم من الجن والانس في النار كلما دخلت امه لعنت اختها حتى إذا اداركوا فيها جميعا قالت أخراهم لأولاهم قالت أخراهم لأولاهم ربنا هؤلاء Daluna, nar. Kale, dirfu, la mwenyezi mungu atasema ingieni motoni pamoja na umma zilizopita kabla yenu za majini na watu kila utakapoingia umma utawalaani wenzake mpaka watakapokusanyika wote humo wa mwisho wao watawasema wa mwanzo wao mola wetu mlezi hawa ndio waliotupoteza basi wape adhabu ya motoni maradufu atasema itakuwa kwenu nyote marodufu lakini nyinyi hamjui tu walt ulahm liukhrahm fma kan lkm lyna mnfadli fadhuqu ldhab bima kuntum taksibun na wa mwanzo wao watawaambia wa, wa mwisho wao basi nyinyi pia hamkuwa na ubora kuliko sisi بس يشومان. إن الذين كذبوا بآياتنا واستكبروا عنها لا تفتح لهم أبواب السماء la tft lhm abwab lsma wla ydhlun ljnn ta ylija ljamal fi sami lhiya wkdhlk nzi lmujrimin hakika wale wanaozikanusha ishara zetu na wakazifanyia kiburi awatafunguliwa milango ya mbingu wala hawataingia peponi mpaka pite ngamia katika tundu ya sindano na hivi ndivyo tunavyowalipa wakosefu min min jahannama rawash i jahannam itakuwa kitanda chao na juu yao nguo za moto za kujifunika مظالم والذين آمنوا وعملوا الصالحات لا نكلف نفسا إلا وسعها لا نكلف نفسا إلا وسعها أولئك أصحاب الجنة na wale wanawamini na wakatenda mema hatumkalifishi mtu yoyote ila kwa kiasi cha uwezo wake au ndiyo watu wapeponi wao watadumu humo تحتهم الانهار وقالوا الحمد لله الذي هدانا لهذا وما كنا لنهتدي لولا ان هدانا الله لقد جاءت رسل ربنا بالحق. an bima kuntum tعمalun. na tutaondoa chuki vifuani mwao na mbele yao iwe inapita mito na watasema alhamdu lillah kuhimiliwa ni kwa mwenyezi mungu ambaye aliyetuahidi kufikia haya wala hatukuwa wenye kuhidika wenyewe ingelikuwa mwenyezi mungu hakutuhidi hakika mitume wa mola wetu mlezi walileta haki na watanadiwa kwamba hiyo ndiyo pepo mliorithishwa kwa sababu ya yamliokuwa mkiyafanya wanada ashabu ljannai ashaba نار أن قد وجدنا ما وعدنا ربنا حقا فهل وجدتم ما وعد ربكم حقا قالوا نعم فأذن مؤذن بينهم اللعنة الله على الظالمين. watawanadia watu wamotoni sisi tumekuta aliotuahidi mola wetu mlezi kuwa ni kweli je na nyinyi pia mmekuta aliokuahidini mola wenu mlezi kuwa ni kweli watasema ndiyo basi mtangazaji atawatangazia laana mwenyezimungu kafirun wale ambao walikuwa wakizuilia njia ya mwenyezi mungu na wakataka kuipotosha نا نوشي اخِرَة وَبَيْنَهُمَا حِجَاب وَعَلَى الْأَعْرَافِ رِجَالٌ يَعْرِفُونَ كُلًّا بِسِيمَاهُمْ وَنَادَوْا أَصْحَابَ الْجَنَّةِ أَن سَلَامٌ عَلَيْكُمْ Lam wa hum na baina ya makundi mawili haya patakuwapo pazia na juu ya mnyanyuko patakuwa watu watakawajua wote kwa alama zao na wao watawaita watu wa peponi asalamu alaikum amani juu yenu wao bado hawajaingia humo لكن ونتمى واذا صرفت ابصارهم تلقاء اصحاب النار قالوا ربنا قالوا ربنا لا تجعلنا مع القوم الظالمين نا Na, ينبغهوزوا ya macho yao kuelekea watu wa motoni watasema مولا ونادى أصحاب الأعراف رجالا يعرفونهم بسيماهم قالوا ما أغنى عنكم جمعكم. ana n jamk w n tstakbirunna hao watu wamnyanyukoni watawaita watu wanaowajua kwa alama zao watasema kujumuika kwenu hakukufaini kitu wala hicho mlichokuwa mnafanyia kiburi Aha, ula lin asamtum la ynaluhm llh birama udulu ljnnat la fu lk wla antm tazanun je hawa sio wale mliokuwa mkiwaapia kuwa mwenyezi mungu hata wafikishia rehma ingiyeni peponi hapana hofu kwenu هم ونادى أصحاب النار أصحاب الجنة أن أفيضوا علينا من الماء أن أفيضوا علينا من الماء أو مما رزقكم الله al inllha aramhuma lalkafirin na watu wamotoni watawaita watu wa peponi tumiminieni maji au chochote alichokuruzukuni mungu nao watasema hakika mwenyezi mungu ameviharimisha hivyo كفيري. الذين اتخذوا دينهم لهوا ولعبا وغرتهم الحياه الدنيا lyum kama kma nsu la hadha wm kanu bayatina yjadun ambao waliifanya dini yao kuwa ni pumbao na mchezo na maisha ya dunia yakawadanganya basi leo sisi tunawasahau kama walivyosahau mkutano wa siku yao hii na kwa sababu ya kule kuzikataa ishara zetu zetuwld jina kita flna l ilm ud liqaumin yuminun na hakika tumewaletea kitabu tulichokipambanua kwa elimu uongofu na rehma kwa watu wenye kuamini Halyan... ينظرون إلا تأويله يوم يأتي تأويله يقول الذين نسوه من قبل قد جاءت رسل ربنا بالحق فهل لنا فهل لنا من شفعاء فيشفعوا لنا او نرد فنعمل غير الذي كنا نعمل قد خسروا انفسهم وضل عنهم ما كانوا يفترون yeah. lipo wanalolingojea isipokuwa matokeo yake siku yatapofika matokeo yake watasema wale waliokisahau kweli mitume wa mola mlezi wetu walileta haki je tunao waombezi ili watuombee au turudishwe ili tufanye yasiyokuwa yale y ya tuliyokuwa tukiyafanya bila shaka wamejikhasri nafsi zao <divergence> ان ربكم الله الذي خلق السماوات والارض في سته ايام ثم استوى على العرش ثم استوى على العرش يغشي الليل النهار يطلبه حثيثا والشمس والقمر والنجوم مسخرات بامره الا له الخلق والامر تبارك الله رب العالمين hakika mola mlezi wenu ni mwenyezi mungu aliyeziumba mbingu na ardhi katika siku sita kisha akatawala juu ya kiti cha enzi huufunika usiku kwa mchana ufuatao pesu pesi na jua na mwezi na nyota zinazotumika kwa amri yake fahamuni kuumba na amri zake ametukuka kabisa mwenyezi mungu mola mlezi wa vyumbe vyote uduu rbkm tdarua wufya inh la ybu lmutadin mwombeni mola wenu mlezi kwa unyenyekevu na kwa siri hakika yeye hawapendi warukao mipaka wla tfsiduu fi lar bd islaha waduh ufa wama in rahmt llah aribu mn lmusinin wala Wa msifanya uharibifu katika nchi baada ya kuwa imekwisha tengenezwa namwombeni kwa kuogopa na kwa kutumai hakika rehma mungu iko karibu na wanaofanya mema whwa alhi yursilu lriyaha bushran bin ydi rahmath حتى اذا اقلت سحابا ثقالا سقناه لبلد ميت فانزلنا, فأنزلنا به الماء فاخرجنا به من كل الثمرات المauta, na yeye ndiye anayepeleka pepo kuwa ni bishara kabla ya kufika rehema yake hata hizo pepo zinapobeba mawingu mazito tunayachunga mpaka kwenye nchi iliyokufa kisha tunaterehmsha kwayo maji ndiyo kama hivyo tukatolesha kila aina ya matunda basi hali kadhalika tunavyowafufua wa wafu إلين والبلد الطيب يخرج نباته بإذن ربه والذي خبث لا يخرج إلا نكدا كذلك نصرف الآيات لقوم يشكون. ناردنجيما هي نيو دونغو رتبة وتو ميماية هي نيكوكوها في زوري kwa idhini ya mola mlezi wake na ardhi mbaya haitoi ila mimea michache isiyo na faida tena kwa shida na hivyo ndivyo tunavyozipambanua ishara kwa watu wanaoshukuru faqala ya qaumi ma wanaoshukurus lar fqal ya qaumi budu llah ma lkm min ilahin ghayruhu ini akhafu lykm dhab yumin aim tulimpeleka nuhu kwa kaumu yake naye ya akasema enyi hey kaumu yangu mwabuduni mungu nyinyi hamna mungu ila yeye hakika mimi nnakukofiyeeni adhabu ya siku iliyokuu min kawmihi, inna fi ilioku wale watukufu katika kaumu yake wakasema hakika sisi tunakuona wewe umo katika upotofu ulio akasema enyi watu wangu mimi simo katika upotofu lakini mimi ni mtume nitokaye kwa mola mlezi wa viumbe vyote Ubaligukum risalati uballiukm risala rb waa a nakufikishieni ujumbe wa mola wa wa mlezi wangu na ninakunasihini أين يجوكم أن جاءكم ذكر من ربكم على رجل منكم لينذركم ولتتقوا ولعلكم ترحمون. Yeah. mnastaajabu kukujieni mawaidha anayotoka kwa mola mlezi wenu kwa njia ya mtu aliyeni mmoja katika nyinyi ili akuonyeni na ili mumche mungu na ili mpate kurehemewa fkdhabuh fanjainah waldina mahu fi lfulk wawrana ldina kdabuu bayatina Kanu basi walimkanusha nasi tukamwokoa wa yeye na waliokuwa pamoja naye katika jahazi na tukawadhamisha wale waliokanusha ishara zetu hakika hao walikuwa watu vipofu wila wa adin akhahm huda al ya umi bdu llah Min ghayru, na kwa adi tulimpeleka ndugu yao hud akasema enyi watu wangu mwabuduni mwenyezi mungu nyinyi hamna mungu ila yeye بس قال الملأ الذين كفروا من قومه إنا لنراك في سفاهة إنا لنراك في سفاهة وإنا لنظنك من الكاذبين وقسيم وتقوفوا ووالي وليكفورك كتك قوم ياكي sisi tunakuona umo katika upumbavu na hakika sisi tunakufikiria kuwa wewe ni katika Kale, ya laysa bisafahatu waongosbs akasema enyi watu wangu mimi sina upumbavu lakini mimi ni mtume niliyetoka kwa mola mlezi wa vyumbe vyotenakufikishieni ujumbe wa mola wangu mlezi na mimi kwenu ni mwenye kukunasihini mwaminifu لينذركم واذكروا اذ جعلكم خلفاء من بعد قوم نوح وزادكم في الخلق بسطه فاذكروا آلاء الله لعلكم تفلحون mnaona ajabu kukufikieni mawaidha yanayotoka kwa mula wenu mlezi kwa mtu aliye mmoja wenu nyinyi ili akuonyeni nakumbukeni alivyokufanyeni mshike pahala pa kaumu ya nuhu na akakuzidisheni katika umbo basi zikumbukeni neema za mwenyezi mungu ili mpate kufanikiwa Kalu. جئتنا لنعبد الله وحده ونذر ما كان يعبد اباؤنا فأتنا بما تعدنا إن كنت من الصادقين. وقال جي كوميتوجيا إلي تومابودو من يزيمونغو na tuyaache waliokuwa wakiabudu baba zetu basi tuletee hayo unayotuahidi ukiwa miongoni sema o kweli al waqa wa likm mn rbikm rijs wghadab atjadilunani fi asmai samaitumuha سميتموها انتم واباؤكم ما نزل الله بها من سلطان فانتظروا اني معكم من المنتظرين أكسيمة. bila shaka adhabu na ghadhabu zimekwisha kukuangukieni kutoka kwa mula wenu mlezi mnabishana nami kwa ajili ya majina tu mliyoyaita nyinyi na baba zenu ambayo kwayo mungu hakuteremsha uthibitisho basi ngojeni mimi pia ni pamoja nanyi katika wanaongoja waqatana daabira ladhina kadhabuu biayatina wama kanu muminin basi tukamwokoa yeye na waliokuwa pamoja naye kwa rehema zetu na tukakata mizizi ya wale waliozikanusha ishara zetu والى ثمود اخاهم صالحا قال يا قوم اعبدوا الله ما لكم من اله غيره قد جاءتكم بينه من ربكم هذه ناقه الله لكم ايه fadharuha takl fi ard llh wla tmassuha bisui bisu. fyakhudhakm dhab alim na kwa thamud tulimpeleka ndugu yao saleh akasema enyi watu wangu mwabuduni mwenyezimungu nyinyi hamna mungu ila yeye hakika imekwisha kwakufikieni ishara iliyo wazi kutoka kwa mola wenu mlezi huyu ni ngamia jike wa mwenyezi mungu aliyeni ishara kwenu basi mwachieni ale kwa ardhi ya mwenyezi mungu wala msimdhuru isije kwukushukieni adhabu chungu Wazkuru, بَعْدَ عَادٍ وَبَوَّأَكُمْ فِي الْأَرْضِ وَبَوَّأَكُمْ فِي الْأَرْضِ تَتَّخِذُونَ مِنْ سُهُولِهَا قُصُورًا وَتَنْحِتُونَ الْجِبَالَ بُيُوتًا فَاذْكُرُوا آلَاءَ اللَّهِ وَلَا تَعْثَوْا فِي الْأَرْضِ مُفْسِدِينَ na kumbukeni alivyokufanyeni wa kushika pahali pa adi na kakuwekeni vizuri katika nchi mnajenga majumba ya fahari katika nyanda zake na mnachonga majumba katika milima تند قال الملأ الذين استكبروا من قومه للذين استضعفوا لمن آمن منهم أتعلمون أتعلمون أن صالحا مرسل من ربه s m waheshimiwa wa kaumu yake wanaojivuna waliwaambia wanaoonewa wenye kuamini miongoni mwao je mnaitakili ya kwamba saleh ametumwa na mola mlezi wake wakasema hakika sisi tunayaamini yale aliyotumwa skr in wakasema wale wanaojivuna sisi tunayakataa hayo mnayo yaamini الناقة عن أمر ربهم وقالوا يا صالح ائتنا بما تعدنا، وقالوا يا صالح ائتنا بما تعدنا إن كنت من المرسلين. نوك مو أيولين جميع، عاصي أمري يا مولم ليزي سيما. ewe saleh tuletee unayotuahidi ikiwa wewe ni miongoni mwa mitume fa rajfatu, fa fi da basi tetemeko la ardhi likawanyakuwa na kulipokucha wakawa majumbani mwao kifudifudi wamekwisha kufaftwla nhm wqal ya qaumi lqd ablaghtkm risala rbi wnasahtu lkm wlkin la thibun nasiin basi saleh akawaacha na akasema enyi watu wangu nilikufikishieni ujumbe wa mola wangu mlezi na nikakunasihini lakini nyinyi hamwapendi wenye nasahawluta i ala laumhi attuna lfaish ma sabakm biha min mn min mnlalamin na tulimtuma lut alipowaambia watu wake je yeah, nafanya uchafu wa ambao hajakutangulieni yeyote kwa uchafu huo katika vyote vyumbe min lttunrlaa usa b n am msrifun hivyo nyinyi mnawaingilia wanaume kwa matamanio mkawacha wanawake وما كان جواب قومه إلا أن قالوا إلا أن قالوا أخرجوهم من قريتكم إنهم أناس يتطهرون na haikuwa jawabu ya kaumu yake isipokuwa kuambizana wafukuzeni katika mji wenu maana hao ni watu wanaojitakasa wanaojitakasabasi wa tukamwokoa wa yeye na watu wake isipokuwa mkewe alikuwa miongoni mwa waliobakia nyuma wamtarna wa lihm mr nr kf kan aib lmjrimin na tukawamiminia mvua basi tazama jinsi ulivyokuwa mwishwa wa kosefuwi mdyana ahahm saiba قال يا قوم اعبدوا الله ما لكم من اله غيره قد جاءتكم بينه من ربكم فأوفوا الكيل والميزان ولا تبخسوا الناس أشياءهم ولا تفسدوا في الأرض بعد إصلاحها ذلكم خير لكم إن كنتم مؤمنين. نقوات ومدينة لمتوم من غياهو شعيب أكاسيما إين mwabuduni mwenyezi mungu hamna mungu mwingine isipokuwa yeye imekwisha kufikieni hoja wazi kutoka kwa mola mlezi wenu basi timizeni sawa sawa vipimo na mizani wala msiwapunje watu vitu vyao wala msifanye uharibifu katika nchi baada ya kuwa imekwishatengenea ولا تقعدوا بكل صراط توعدون وتصدون عن سبيل الله من امن به وتبغونها عوجا واذكروا اذ كنتم قليلا فكثركم fswala msikai katika kila njia mkitisha watu na kwazuilia na njia ya mwenyezi mungu wale wenye kumwamini na mkataka njia ipotoke na kumbukeni mlipokuwa wachache naye akakufanyieni kuwa wengi جنسي وإن كان طائفة منكم آمنوا بالذي أرسلت به وطائفة لم يؤمنوا فاصبروا فاصبروا حتى يحكم الله بيننا ana kama liko kundi miongoni mwenu lililoamini haya niliyotumwa na kundi jingine halikuamini basi subirini mpaka mwenyezimungu ahukumu baina yetu naye ndiye mbora wa wenye kuhukumu qala ya amanu min fi aa waheshimiwa waliotakabbar katika kaumu yake wakasema ewe shuaib tutakutoa wewe pamoja na wale waliokuamini katika mji wetu au mrejee katika mila yetu akasema je ingawa tunaichukia qd iftraina la allh kadhiba indna fi milatkum bad ih najana allah mnha وما يكون لنا ان نعود فيها الا ان يشاء الله ربنا ilma ab l lhwkabnafta binnawbin umnabla wn bila shaka itakuwa tumemzulia uongo mwenyezi mungu tukirudi katika mila yenu baada ya kwisha tuokoa nayo mwenyezi mungu wala haiwi kwetu sisi kuirejea mila hiyo ila akitaka mungu mola mlezi wetu ujuzi wa mola mlezi wetu umeenea katika kila kitu kwa mwenyezi mungu tunategemea ewe mola mlezi wetu tuhukumie baina yetu na kaumu yetu kwa haki nawe na ndiye mbora wa wanaohukumu قومه لئن اتبعتم شعيبا انكم اذا لخاسرون. ناو ايشيمي ونواليو كفور وكاتيكا كومياكي وكاسيمى، ممكن فوات شعيب، بس حقيقة ها بونينيم تاكوى مليو فاخذتهم الرجفة فاصبحوا في دارهم جاثمين. بس تتميكو الأرض لكا na wakaamkia majumbani mao wamejifudikiza wamekwisha kufawale waliomkanusha shuaib wakawakama kwamba hawakuwako waliomkanusha shuaib ndio waliokuwa خسيري فَتَوَلَّى عنهم وقال يا قوم لقد أبلغتكم رسالات ربي ونصحت لكم ونصحت لكم فكيف آسى على قوم كافرين فسي عَكَوَاتِ بالي ونا أقسم يا قومي وما ارسلنا في قريه من نبي الا اخذنا اهلها بالباساء والضراء y na hatukumtuma nabii yoyote katika mji ila tuliwapatiliza wakazi wake kwa tabu na mashaka ili wapate kunyenyekea bda si lasna f وقالوا قد مس آباءنا الضراء والسراء فأخذناهم بغتة وهم لا يشعرون كيش سيسي هو بدليش مهالا بوبايا بوويمة حتى نَوَا نوكسيمة تعبنا راحة زي يا بابا بس كو غفلة ولو أن أهل القرى آمنوا واتقوا لفتحنا عليهم لفتحنا عليهم بركات من السماء والأرض ولكن كذبوا w kab a yksibnna lau kuwa watu wa miji wangaliamini na wakacha mungu kwayaqini tungeliwafungulia baraka kutoka mbinguni na katika ardhi lakini walikanusha basi tukawapatiliza kwa sababu ya yale waliokuwa wakiachuma afaamna ahlu lura a ytm basuna bayatan wm namun je yeah, watu wa mijini wameaminisha ya kuwa adhabu yetu haitawafika usiku ناو ملالا أو أمن أهل القرى أن يأتيهم بأسنا ضحا وهم يلعبون أو ومجيني وميامنيش يقوى عذاب يتو هاي توفيك أفأمنوا مكر الله fla ymnu mkra llh illa laum lkhasirun je yeah. wamejiaminisha na mipango ya mwenyezimungu kwani hawajiaminishi na mipango ya mwenyezi mungu إلى وعده ونحس أولم يهد للذين يرثون الأرض من بعد أهلها أن لو نشاء أصبناهم بذنوبهم ونطبع على قلوبهم فهم لا يسمعون yeah. awahidiki hawa wanaorithi ardhi baada ya wale wenyewe kwamba tukitaka tutawapatiliza kwa madhambi yao na tutapiga muhuri juu ya nyonyo zao na kwa hivyo hawatasikia tilk luran usu lik mn ambaha ولقد جاءتهم رسلهم بالبينات فما كانوا ليؤمنوا بما كذبوا من قبل كذلك يطبع الله على قلوب الكافرين. مي هيو مولي لي زاكي. na hapana shaka mitume wao waliwafikia kwa hoja zilizo waziwazi wazi. lakini hawakuwa wenye kuwaamini walioyakanusha zamani namna hivi mwenyezi mungu anazipiga muhuri nyoyo za makafiri makafirimawnh w khrhm lfasi wala hatukuwaona wengi wao kuwa wanatimiza ahadi bali kwa hakika tuliwakuta wengi wao ni wapotofu thm bthna m badm musa byatina il firaun wmlai falmuu bha fkisha baada yao tukamtuma musa na ishara zetu kwa firauni na waheshimiwa wake nao wakazikataa basi tazama ulikuwaje mwisho wa waharibifu na musa alisema ewe firauni hakika mimi ni mtume nitokaye kwa mola mlezi wa viumbe vyote ul l llh il la Kad jitukum bbyinai min rabbikum faarsil maya bni srai inafaa nisiseme juu ya mwenyezi mungu ila lilola haki nami na hakika nimekujieni na dalili waziwazi kutokana na mola mlezi wenu basi waache wana wa israeli nami endenamial inknt jit biyati fati bha in kunt mn sadiin akasema firauni ikiwa amekuja na ishara basi ilete ukiwa ni katika wasemaukweli faala sah faida hya thuban mubin basi akaitupa fimbo yake na mara ikawanyoka dhahir wnazaa ydahu faida hya baida linad na akatoa mkono wake mara ukaa mweupe kwa watazamao al atazamaoalml mn aum firaun inhada lsarun lim wakasema waheshimiwa wa qaumu ya firauni hakika huyo ni mchawi mjuziyridu yrikm n arikm fmaa tamrun anataka kukutoweni katika nchi yenu basi mnatoa shauri gani alu arjih wakhahu wa warsil fi lmadan ahirin wakasema mwache kidogo yeye na nduguye na watume mijini wakusanyao ytuk bkli sarin lim كلا وجاء السحرة فرعون قالوا إن لنا لأجرا قالوا إن لنا لأجرا إن كنا نحن الغالبين وكاي وشاوك فرعون وكسيما hakika tutapata ujira ikiwa tutashinda Kale, nam, wa akasema nam nani bila shaka mtakuwa katika wakaribu nami Kalu, ya Musa, القين. wakasema ewe musa je utatupa wewe au tutakuwa sisi tutautupaal aluu flma alau saruu ayun nas wstrhabuhm wjauu bsrin im akasema tupeni basi walipotupa waliyazuga macho ya watu na wakati ya hofu na wakaleta uchawi mkubwa waawaina ila musa an alki asak faidha hiya talkafu ma yafikun nasi tukamfunulia ya musa kumwambia tupa fimbo yako mara ikavimeza vyote vile walivyo vibuni kweli kathibiti na yakabatilika waliokuwa wakiatendalibu kwa hivyo walishindwa hapo na wakageuka kuwa wadogo wa sajidin na wachawi wakapomoka wakasujudu qalu wakasema tumemwamini mola mlezi wa vyumbe vyote musa musa wa mola mlezi wa musa, نهارون قال فرعون آمنتم به قبل أن آذن لكم إن هذا لمكر مكرتموه في المدينة لتخرجوا منها أهلها فسوف تعلمون فرعون mmemwamini kabla sijakopeni idhini hizi ni njama mlizopanga mjini mpate kuwatoa wenyewe lakini karibu mtajua la mtajual la lazima nitaikata mikono yenu na miguu yenu mbalimbali mbali kisha nitakutundikia ni msalabani al il rbn mnlbun wakasema sisi ni wenye kurejea kwa mola wetu mlezi Jaatna, afriz sabran, nawe hukuhudhika nasi ila kwa kuwa tumeziamini ishara za mola mlezi wetu zilizotujia ewe mola mlezi wetu tumiminia uvumilivu نوت في وقال الملأ من قوم فرعون أتذر موسى وقومه ليفسدوا في الأرض ويذرك وآلهتك snuatilu aa st sa wakasema waheshimiwa wa qaumu ya firauni unamuacha musa na watu wake walete uharibifu katika nchi na wakuwache wewe na miungu yako akasema tutawaua wavulana wao قال موسى لقومه استعينوا بالله واصبروا ان الارض لله يورثها من يشاء من عباده musa akawaambia watu wake ombeni msaada kwa mwenyezi mungu na subirini hakika ardhi ni ya mwenyezi mungu naye humrifisha mtakaye katika waja wake na mwisho قالوا اوذينا من قبل ان تاتينا ومن بعد ما جئتنا قال عسى ربكم ان يهلك عدوكم ويستخلفكم في الارض فينظر كيف تعملون وقسيمة. tumeudhiwa kabla hujatufikia na baada ya wewe kutujia musa kasema huenda mola wenu mlezi akamhiliki adui wenu na akakufanyeni nyinyi ndiyo wakufuatia kushika nchi ili atazame mtavyokuja tenda nyinyi Wala فرعون بالسنين ونقص من الثمرات لعلهم يذكرون. [SpeakerB] نحكيك هات لواء فرعون كومياكا نقوف ومزاو فإذا جاءتهم الحسنة قالوا لنا هذه وإن تصبهم سيئة يطيروا بموسى ومن معه ألا إنما طائرهم عند الله ولكن أكثرهم لا يعلمون لكي وفيك جيما وكسيما آية nalikiwafika ovu usema musa na walio pamoja naye ni wakorofi hakika ukorofi wao huo unaowafikia unatoka kwa mwenyezi mungu lakini wengi wao hawajui waqalu mamma tatina bihi min ayatin litasharana biha fama nanu lka bimuminin na wakisema فارسلنا عليهم الطوفان والجراد والقمل والضفادع والدم ايات مفصلات فاستكبروا وكانوا قوما مجرمين basi tukawapelekea tufani na nzige na chawa na vyura na damu huwa ni ishara mbalimbali nao wakapanda kiburi na wakawa watu wakosefu walma wa lyhm rijzu alu ya musa du lna rbk bma ahida indk linkshaft nn rijza lanuminanna lk wlnursilan mk bni srai na ilipoangukia adhabu wakasema ewe musa tuombee kwa mula wako mlezi kwa aliyokuahidi ukituondolea adhabu hii hapana shaka tutakuamini tutawaachilia wana wa israeli wende nawe flma kshfna nhmrz ila ali m balu ida hum, hum yankuthun lakini tukiwaondolea adhabu mpaka muda fulani wao waufikie ماره وكفنجا هذهاو فتنقمنا منهم فاغرقناهم في اليم بانهم كذبوا فاغرقناهم في اليم بانهم كذبوا باياتنا وكانوا عنها غافلين بس لو وأورثنا <applause> القوم الذين كانوا يستضعفون مشارق الأرض ومغاربها التي باركنا فيها وتمت كلمة ربك الحسنى على بني إسرائيل Bima sabaru, wa ma, kana wa wa ma kanu na tukawarithisha watu waliokuwa wanadharauliwa mashariki na magharibi ya ardhi tuliyoibariki na likatimia neno jema la mola mlezi wako juu ya wana wa waisrael kwa vile walivyosubiri na tukayaangamiza aliyokuwa akiyafanya firauni na kaumu yake na waliokuwa wakiajenga wjawazna bbni israil lbar fatau la qaumi ykufun la asnami lhm al a musa jallna ilaa kama lahm lih al qawmun aumu na tukawavusha bahari wana waisraeli wakafika kwa watu wanaoabudu masanamu yao wakasema ewe musa ebu tufanyie na sisi miungu kama hawa walivyokuwa na miungu musa akasema hakika nyinyi ni watu msiojua kitu ma ma hum kitubu yamalun hakika haya walionayo watu hawa yatakujaangamia nhayo waliokuwa wakiyafanya yamepotea bure qala ilahan ala akasema je nikutafutieni mungu asiyekuwa mwenyezi mungu na yeye ndiye aliyekufadhilisheni juu ya viumbe vyote Wa idh an- جئناكم من آل فرعون يسومونكم سوء العذاب يقتلون أبناءكم ويستحيون نساءكم fi na pale tulipokwokoweni kwa watu wa firauni waliokupeni adhabu za mwisho wa uovu wakiwaua wavulana wenu na ukawaacha hai wanawake wenu na katika hayo yalikuwa majaribio makubwa وواعدنا موسى ثلاثين ليله واتممناها بعشر فتم ميقات ربه اربعين ليله wal musa lakhihi harun khlufni fi qaumi wasl wa wla wa ttabi sbila lmufsidin tulimwahidi musa masiku thalathini na tukayatimiza kwa kumi ikatimia miadi ya mola wake mlezi masiku arobaini na musa akamwambia nduguye harun shika mahali pangu kwa watu wangu ولا ولما جاء موسى لميقاتنا وكلمه ربه قال رب أرني انظر إلي قال لن تراني ولكن انظر الى الجبل فإن استقر مكانه فسوف تراني. فلما تجلى ربه للجبل جعله دكا وخر موسى صعقا فلما ulna alipokuja musa kwenye miadi yetu na mola wake mlezi akamsemeza alisema mola wangu mlezi nionyeshe nikutazame Mnyezi mungu akasema hutoniona lakini utazame huo mlima ukibaki pahali pake basi utaniona basi alipojionyesha mola mlezi wake kwa mlima aliufanya uvurugike na musa akaanguka chini amezimia alipozindukana alisema subhanak umetakasika na tubu kwako na mimi ni wa kwanza qala wa wawauminia amusa ini astafaitk la nnas brisalati wbikalami fakd ma ataitk min mnlshakrin akasema ewe musa mimi nimekuteuwa wende kwa watu na ujumbe wangu na maneno yangu بس وكتبنا له في الالواح من كل شيء موعظه وتفصيلا لكل شيء فخذها بقوه وامر قومك ياخذوا باحسنها surikum darlfasi na tukamwandikia katika mbao kila kitu mawaidha na maelezo ya mambo yote basi yashike kwa nguvu na uwaamrishe watu wako wayashike kwa ubora wake سأصرف عن آياتي الذين يتكبرون في الأرض بغير الحق وإن يروا كل آية لا يؤمنوا بها وإن يروا سبيل الرشد لا يتخذوه سبيلا وإن يروا سبيل الغي nitawatenga na ishara zangu wale wanaofanya kiburi katika nchi bila ya haki na wao wakiona kila ishara hawaiamini wakiiona njia ya uongofu hawaishiki kuwa ndiyo njia lakini wakiiona njia ya upotofu wanaishika kuwa ndio njia hayo ni kwa sababu wamezikanusha ishara zetu na wameghafilika nazo wlina kdabu byatina wlia lhia abita amalhm hl jzaun il m kan ymlun na waliozikanusha ishara zetu na mkutano wa akhera amali zao zimeharibika wani watalipwa ila kwa yale waliyokuwa wakiyatenda wthada um mus mbadh mn ulhm jla jsda lh huwar alam yarau anh la ykalimhm wla yahdihim sabila ittakhadhuhu wkanu halimin na baada yake walimfanya ndama kutokana na mapambo yao kiwiliwili tu kilichokuwa na sauti hivyo hawakuona kuwa hawasemezi wala hawaongowi njia ولما سقط في ايديهم وراوا انهم قد ضلوا قالوا قالu, Lain lam ilramna rbua wyfir lna lnakunan mnlkhasirin na walipojuta na wakaona ya kwamba wamekwisha potea walisema ikiwa mola wetu mlezi hakuturehemu na hakatusamehe بلا شك موالي وخسيري. ولما رجع موسى إلى قومه غضبان أسفا قال بئس ما خلفتموني من بعدي أعجلتم أمر ربكم وألقى الألواح وأخذ برأس أخيه يجره إليه، قال ابن أم إن القوم استضعفوني وكادوا يقتلونني فلا تشمت بي الأعداء. Fala tushmit lshmitbyldwl tjaln malmlli na aliporudi musa kwa watu wake naye amekasirika na kuhuzunika alisema ni maovu yaliyoje mliyonifanyia nyuma yangu je mmeitangulia amri ya mola wenu mlezi na akaziweka chini zile mbao na akamkamata kichwa ndugu yake akimvutia kwake akasema ewe mwana wa mama yangu hakika hawa watu wamenidharau na wakakaribia kuniua basi usiwafurahishe maadui juu yangu wala usinifanye pamoja na watu Kala, Rabbi ufirli, akhi, wa li fi rahmatika madhalim riw akasema mola mlezi wangu nisamehe mimi na ndugu yangu na ututie katika rehma yako nawe ni mwenye kurehemu kushinda wote wenye kurehemu in lin tkhadhu lijl synalhum ghaabu mn rabihm wahilat fi laya dunya wklik najzi lmftri حكيكا والي واليوم وابو دنداما يتوابات غذابو يا ملاواهم ليزي نما ظل كاتيكا مايشيا دنيا. نهاية الدين ونهاية الدين. والذين عملوا السيئات ثم تابوا من بعدها وامنوا ان ربك من بعدها لغفور رحيم. na waliotenda maovu kisha wakatubia baada yake na wakaamini hapana shaka kuwa mola mlezi wako baada ya hayo ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu Walemma sakata am musa sli na musa ilipumtulia ghadhabu aliziokota zile mbao na katika maandiko yake mna uongofu na rehma kwa wanaomwogopa mula wao mlezi musa kawmahu, 70 فلما أخذتهم الرجفة قال رب لو شئت أهلكتهم من قبل وإياي أتهلكنا بما فعل السفهاء منا؟ ان هي الا فتنتك تضل بها من تشاء وتهدي من تشاء انت ولينا فاغفر لنا وارحمنا وانت خير الغافرين na musa akawateua watu sabiini katika kaumu yake kwa miyadi yetu na ulipofika mtetemeko mkubwa alisema ewe mola wangu mlezi ungelitaka ungeliwahiliki wao na mimi zamani unatuhiliki kwa walioyafanya wajinga katika sisi aya si chochote ila ni mtihani wako umpoteze umtakaye na umihidi umtakaye wewe ndiye rafiki mlinzi wetu basi tukufirie na uturehemu واكتب لنا في هذه الدنيا حسنه وفي الاخره انا هدنا اليك قال عذابي اصيب به من اشاء ورحمتي وسعت كل شيء فسأكتبها للذين يتقون ويوتون الزكاة والذين هم بآياتنا يؤمنون نعم، نعم، نعم، نعم، نعم، نعم، نعم، نعم، نعم، نعم، adhabu yangu nitamsibu nayo ni mtakaye na rehma yangu imeenea kila kitu lakini itawaandikia hasa wanaomcha mgu na wanaotoa zaka na wale ambao wanaziamini ishara zetu ldhin yttabiun rsul nbiy lumy ldhi yjidunahu mktuban indhm الذي يجدونه مكتوبا عندهم في التوراة والإنجيل يأمرهم بالمعروف يأمرهم بالمعروف وينهاهم عن المنكر ويحل لهم الطيبات ويحل لهم الطيبات ويحرم عليهم الخبائث ويضع عنهم اصرهم والاغلال التي كانت عليهم فالذين امنوا به وعزروه ونصروه واتبعوا النور الذي Zile maahu, ambao kwamba wanamfuata huyo mtume nabii asiyesoma wala kuandika wanayemkuta akaandikwa kwao katika taurati na injili anayewaamrisha mema na anawakanya maovu na anawahalalishia vizuri na anawaharimishia viovu na anaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao basi wale waliomwamini yeye nao wakamheshimu na wakamsaidia na wakaifuata waka nuru iliyoteremshwa pamoja naye au ndiyo wenye kufanikiwa الناس إني رسول الله إليكم جميعا الذي له ملك السماوات والأرض لا إله إلا هو يحيي ويميت فآمنوا بالله ورسوله النبي الأم واتبعوه واتبعوه sema enyi watu hakika mimi ni mtume kwenu nyinyi nyote niliyetumwa na mwenyezi mungu mwenye ufalme wa mbingu na ardhi hapana mungu ila yeye anayehuisha na anaefisha basi mwaminini mungu na mtume wake asiyejua kusoma na kuandika ambaye anamwamini mwenyezi mungu na maneno yake na mfuateni yeye ili mpate kuongoka وقطعناه مثنتي عشره اسباطا امما واوحينا الى موسى اذ استسقاه قومه ان اضرب بعصاك الحجر فانبجست منه اثنتا عشره عينا قد علم كل اناس مشربهم وظللنا عليهم الغمام وانزلنا عليهم المن والسلوى كلوا من طيبات ما رزقناكم wama slna tuliwagawanya katika makabila kumi na mbili mataifa mbalimbali na tulimfunulia musa walipomwomba maji watu wake kumwambia lipige hilojiwe kwa fimbo yako mara zikatibuka humo chemchemu kumi na mbili na kila watu wakajua mahali pao pa kunywea na tukawafunika kivuli kwa mawingu na tukawateremshia manna na salwa tukawaambia kuleni vizuri hivi tulivyokuruzukuni wala hawakutudhulumu sisi bali wamejidhulumu wenyewe waid qila lahum uskunuu hadhihi lqaryat wakuluu minha haithu shitum waqulu hita uiuab sujadan nagfi lkm khaiatikum snazidu lmusininna pale walipoambiwa kaeni katika mji huu na mle humo mpendapo na semeni tufutiye dhambi zetu na ingi katika mlango wake kwa unyenyekevu tupate kukusameheni makosa yenu ولوويما فبدل الذين ظلموا منهم قولا غير الذي قيل لهم فأرسلنا عليهم فأرسلنا عليهم رجزا من السماء بما كانوا يظلمون lakini waliodhulumu miongoni mwao walibadilisha kauli siyo ile walioambiwa basi tukawapelekea adhabu kutoka mbinguni kwa vile walivyokuwa wakidhulumu wslhum n lqaryat lti kant adirat lbari id yaduna fi sabti id tatihim hitanuhm yauma sabtihim shuraa إذ تأتيهم حيتانهم يوم سبتهم شرعا ويوم لا يسبتون لا تأتيهم كذلك نبلوهم بما كانوا يفسقون نواولي زي خَبَارِ زمجي وليقوى كاندو يا بهاري وكيفون سباتو samaki walikuwa wakiwajia juu juu siku ya mapumziko yao na siku zisiokuwa za kupumzika hawakuwa wakiwajia kwa namna hiyo tuliwajaribu kwa sababu walikuwa wakifanya upotovu wid Wa qalat umtu minhum lima taihun qauman llah mhlikuhum au muadhibuhum dhaba shadida Ila rabbikum, wa na kikundi kati yao walisema kwa nini mnawawaidhi watu ambao tangu hapo mwenyezi mungu atawateketeza au atawaadhibu adhabu kali wakasema ili uwe ni udhuru kwa mula mlezi wenu na huenda nao wakamcha mungu Falem... ما نسوا ما ذكروا به أنجينا الذين ينهون عن السوء الذين ينهون عن السوء وأخذنا الذين ظلموا aalmbsfs basi walipo ya sahau waliokumbushwa tuliwaokoa waliokuwa wakikataza maovu na tukawatesa waliodhulumu kwa adhabu mbaya kwa vile walivyokuwa wakifanya upotovu Falem... عتوا عما نهوا عنه قلنا لهم كونوا قردة خاسئين وإذ تأذن ربك ليبعثن أن عليهم إلى يوم القيامة من يسومهم سوء العذاب إن ربك لسريع العقاب وإنه لغفور رحيم. Na pale alipotangaza mula wako mlezi hapana shaka atawaletea watu ambao watawaadhibu kwa adhabu mbaya mpaka siku ya kiama hakika mula wako mlezi ni mwepesi wa kuadhibu na bila shaka ni mwenye maghfira na mwenye kurehemu waaanahm fi lardi umama minhum dun mn na tuliwafarakisha katika ardhi makundi makundi wako kati yao waliowema na wengine kinyume cha hivyo na tukawajaribu kwa mema na mabaya ili wapate kurejea ورثوا الكتاب يأخذون عرض هذا الأدنى ويقولون سيغفر لنا يأخذون عرض هذا الأدنى ويقولون سيغفر لنا وإن يأتهم عرض مثله يأخذون ألم يؤخذ عليهم ميثاق الكتاب ألا يقولوا على الله إلا الحق ودرسوا ما فيه والدار الآخرة خير للذين يتقون Afala na wakafuatia baada yao kizazi kibaya waliorithi kitabu wakashika anasa za haya maisha duni na wakasema tutasamehewa na ikiwajia tena anasa kama hiyo wataishika pia je hawakufanyiwa agano la kitabu kuwa wasiseme juu ya mwenyezi mungu ila haki tu nao wamekwisha soma yaliyomo humo na nyumba ya kherani bora kwa wanaojikinga na maasi basi je hamtia kiliniwlin ymassikuna yumsikun waamu la in l nudiu ara lmusliin na wale wanaokishikilia kitabu na wakashika sala وإذ نتقنا الجبل فوقهم كأنه ظلة وظنوا وظنوا أنه واقع بهم خذوا ما آتيناكم بقوة واذكروا. ma na pale tuliponyanyua mlima juu yao ukawa kama kwamba ni kiwingu kilichowafunika na wakadhani kuwa utawaangukia kamateni kwa nguvu tuliokopeni يلي {وإذ أخذ ربك من بني آدم من ظهورهم ذريتهم وأشهدهم وأشهدهم على أنفسهم ألست بربكم؟ قالوا بلى.} shehidnaulu ylam n il na pale mula wako mlezi alipowaleta katika wanaadamu kutoka migongoni mwao kizazi chao na akawashuhudisha juu ya nafsi zao akawaambia je yeah, mimi si mola mlezi wenu wakasema kwani tumeshuhudia msije mkasema siku ya kiama sisi tulikuwa tumeghafilika na hayo inma tulu as b n r badm bima fau mkasema hakika baba zetu ndio walioshirikisha kabla yetu na sisi ni dhuria zao tu baada yao basi utatuangamiza kwa sababu ya walioyafanywa wpotovuwkalik nfalula wlalam yrjiun ndio kama hivyo tunavyozipambanua ishara wa kutaraji kuwa watarejea wtl li nb li atinah yatn minha mnha fatbh lshian fkana mn alghawin nawasomee khabari za yule ambaye tulimpa ishara zetu naye akajivua nazo أكو أكو ولو شئنا لرفعناه بها ولكنه اخلد الى الارض واتبع هواه فمثله كمثل الكلب ان تحمل عليه يلهث او تتركه يلهث dhalik mthlu lqaumi ldhina kadhabuu biayatina fakususi lassa lalahm ytfakarun na tungelitaka tungelimtukuza kwa hizo ishara lakini yeye aliushikilia ulimwengu na akafuata pumbao lake basi mfano wake ni mfano wa mbwa ukimhujumu hupumua na hutoa ulimi na ukimwacha pia hupumua na kutoa ulimi huo ni mfano wakaumu, hadithi, Saa, wa kaumu wanaozikanusha ishara zetu basi simuliya hadithi huenda huo ni mfano mwovu kabisa wa watu wanaokanusha ishara zetu na wakajidhulumu nafsi zao wa yule ambaye mwenyezi mungu amemhidi basi huyo amehidika ولقد ذرانا لجهنم كثيرا من الجن والانس لهم قلوب لا يفقهون بها ولهم اعين لا يبصرون بها ولهم اذان لا يسمعون بها Hum na tumeiumbia jahanamu majini wengi na watu wana nyoyo lakini hawafahamu kwazo na wana macho lakini hawaoni kwayo na wana masikio lakini hawasikii kwayo au ni kama nyama hoa bali wao ni wapotofu zaidi hao ndio walioghafulika wlilh lsma lusna fduhu bha wdharu lin yulidun fi sma ma kanu ymlun na mwenyezi mungu hana majina mazuri kabisa basi mwombeni kwa hayo na waacheni wale wanaoharibu takatifu wa majina yake au watakujalipwa waliokuwa wakiatendaw a yhdun bla wbhi ydilun na katika tuliowaumba wako watu wanaoongoza kwa haki na kwayo wanafanya na ayatina, min la ya'lamu. na wale waliokadhibisha ishara zetu tutawapururia polepole kwa namna ambayo wenyewe hawaijuik nami nitawapa muda hakika mpango wangu ni madhubuti ma madhubutiwlmfakru an in hwa illa nadhiru mubin je hawafikiri huyu mwenzao hana wazimu hakuwa yeye ila ni mwonyaji aliye dhahir في ملكوت السماوات والأرض وما خلق الله من شيء وأن عسى وأن عسى أن يكون قد اقترب أجلهم فبأي حديث بعده يؤمنون. <applause> na vitu alivyoviumba mungu na pengine ajali yao imekwisha karibia basi maneno gani baada ya haya watayaamini man ylil llah fla hadia lh wyadharuhum fi tuyanihim yamahun aliyemwacha mwenyezi mungu kupotea hana wa kumwongoa يسألونك عن الساعة أيان مرساها قل إنما علمها عند ربي لا يجليها لوقتها إلا هو فقلت في السماوات والأرض لا تأتيكم إلا بغتة يسألونك كأنك حفي عنها قل إنما علمها عند الله ولكن أكثر الناس لا يعلمون ونقول إذا هي إتقوى kuijua kwake kuko kwa mola mlezi wangu haidhihirishi hiyo kwa wakati wake ila yeye ni nzito katika mbingu na ardhi haikujiini ila kwa ghafula tu wanakuuliza kama kwamba wewe una pupa ya kuijua sema ujuzi wake uko kwa mwenyezi mungu لكن أغلب يوات قل لا أملك لنفسي نفعا ولا ضرا إلا ما شاء الله ولو كنت أعلم الغيب لاستكثرت من الخير وما مسني السوء in inna ila nair wbshiru laumi yuminun sema si similikii nafsi yangu manufaa wala madhara ila apendavyo mwenyezimungu na lau kuwa ninaya jua ya ghaibu ningejizidishia mema mengi wala ovu lisingenigusa الى هو الذي خلقكم من نفس واحده وجعل منها زوجها ليسكن اليها فلما تغشاها حملت حملا خفيفا فمرت به flma athqal ddawa llah rabbhuma lin ataytana salian lanakunanna mnlshakirin yeye yeah, yeah, ndiye aliyekuumbeni katika nafsi moja na katika hiyo hiyo akamfanya mwenzi wake ili akaenaye kwa utulivu na anapomwingilia hubeba mzigo mwepesi akitembea nao anapokuwa mjia mzito wote wawili humomba mwenyezi mungu mola mlezi wao kama ukitupa mwana mwema tutakuwa katika wanaoshukurutaa ala l shrakat Amma basi anapoapa mwanamwema wanamfanyia washirikina mwenyezi mungu katika kile kile alichowapa mwenyezi mungu ametukuka na huko kushirikisha kwao ma la wa hum ati wanawafanya viumbe kuwa ni washirika wa, wa mwenyezi mungu nao hawaumbi bali wao ndiyo wanaumbwa wla ystiun lhm nsra wl sh yn wala hawana uwezo wa kuwanuskuru wala wenyewe hawajinusuru la yettabiuكم sa likm datumuhm mntm amtun na mkiwaita kwenye uongofu awakufuateni ni mamoja kwenu ikiwa mtawaita au mkinyamaza in lin tduun mn dun llh badu amthalkm dum stjbu kuntum sdi hakika hao mnaowaomba asiyekuwa mwenyezimungu ni waja mfano wenu nyinyi hebu waombeni nao wakuitikieni kama mnasema kweli kwelilhm arul ymshun biha ام لهم ايدي يبطشون بها ام لهم اعين يبصرون بها ام لهم اذان يسمعون بها قل ادعوا شركاءكم ثم كيدون فلا تنظرون ye wao wanayo miguu ya kwendea au wanayo mikono ya kutetea au wanayo macho ya kuonea au wanayo masikio ya kusikizia sema iteni hiyo miungu yenu ya ushirikina kisha nifanyieni mimi vitimbi wala msinipe muhula Inna hakika mlinzi wangu ni mungu aliyeteremsha kitabu naye ndiye awalindaye waliowema wlin tdun nduni stiu nasm wl aushm ynsuru na hao mnaoomba asiyekuwa mungu hawawezi kukunusuruni wala hawajinusuru wenyewesna Wa mkiwaita kwenye uongofu hawasikii na unawaona wanakutazama nao hawaoni awaoni f shikamana na kusamehe naamrisha mema na jitenge na majahili Wa na uchochezi wa sheitani ukikuchochea basi omba ulinzi wa mwenyezi mungu hakika yeye ni msikizi mjuzi nllin tau ia mshm af mnshian tdakruu fida hum mbsirun hakika wale wa mchao mungu zinapoagusa pepesi za sheitani mara huzindukana nahapo huwa wenye kuiona haki wikwanuhum ymudun hum fi lghayi thumm la yusirun na ndugu zao wanawavutia kwenye upotofu kisha wao hawaachi hawachi wida lamttihim biayati aluu lulajtbaitha قُلْ إِنَّمَا أَتَّبِعُ مَا يُوحَى إِلَيَّ مِنْ رَبِّي هَذَا بَصَائِرُ مِنْ رَبِّكُمْ وَهُدًى وَرَحْمَةٌ لِقَوْمٍ يُؤْمِنُونَ نوسف والتي إشارة ويتكاية سيما ونينه قيبوني سيما mimi inafuata yanayofunuliwa kwangu kutokana na mola mlezi wangu hii ni hoja zinazotoka kwa mola wenu mlezi قوات وإذا قرئ القرآن فاستمعوا له وأنصتوا لعلكم ترحمون. [SpeakerB] واذكر ربك في نفسك تضرعا وخيفة ودون الجهر من القول u wlwl lilnamkumbuke mola mlezi wako wanafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu na bila ya kupiga kelele kwa kauli asubuhi na jioni wala usiwe miongoni mwa walioghafilika astkbrun n ibada wayusabiuna wa shakika wa wale walioko kwa mula wako mlezi hawajivuni wakacha kumwabudu na wanamtakasa na wanamsujudia