surat yunus imeteremka maka na ina aya 19 imeanzia kuashiria cheo cha kitabu hiki kitukufu na wasemayo washirikina yaliyomhusu nabii salllah i wasalama kisha ikataja ulimwengu na ishara za mwenyezi mungu mtukufu ziliomo humo na malipo ya siku ya kiama na mwendo wa mwenyezi mungu mtukufu kuwatendea makafiri na kuwakemea kwake kwa hizo itikadi zao na hali ya watu wakati wa shida na nema na uwezo wa mwenyezi mungu juu ya kila kitu na kuemewa masanamu kufanya lolote na katika sura hii wanatakiwa kama wanaweza makafiri walete sura japo moja ya kuzua na pia ndani yake kuna vitisho vikali vya adhabu ya mwenyezi mungu mtukufu na hali za nafsi za watu na vipi mwenyezi mungu anavyovichunguza vitendo vyao kisha baada ya hayo ikaingia kumwondolea nabii alaihi sws kuungulika kwake kwa ukafiri wao pamoja na kutoa hoja ya kuwavunja kabisa na ikampoza kwa kumtajia hadithi za manabii wengine na kaumu zao ikaja hadithi ya nuhu na hadithi ya musa na harun na firauni na wana wa israeli kisha ikaashiriwa hadithi ya yunus na kwa jina hilo sura hii ikaitwa na mwisho ikaelekea sura hii kubainisha mambo ya mtume huyu ili kutimiza mawaidha na mazingatio kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu Alif ألف لام ايزو ني آية ذا كتاب وجني حكمة أكان للناس عجبا أن أوحينا إلى رجل منهم أن أنذر الناس وبشر الذين آمنوا أن أنذر الناس وبشر الذين آمنوا أن لهم قدم صدق عند ربهم قال الكافرون إن هذا لساحر مبين. جه ايمي كواجابو كوااتو كوامباتو من مجاواو كوا واوني واتو كو ناو والي والي ظاهر إن ربكم الله الذي خلق السماوات والأرض في ستة أيام ثم استوى على العرش يدبر الأمر ma min shafiin ila min badi alikm llah rabbukm fabuduh afala tdhakkruun hakika mola wenu mlezi ni mwenyezi mungu ambaye ameziumba mbingu na ardhi kwa siku sita na ametawala kwenye ufalme wake anaendesha mambo yote hapana mwombezi ila baada ya idhini yake huyo ndiye mwenyezimungu mola wenu mlezi basi mwabuduni yeye je hamkumbuki ilihi marjiukum jamia wada llahi haqa انه يبدا الخلق ثم يعيده ليجزي الذين امنوا وعملوا الصالحات بالقسط والذين كفروا لهم شراب من حميم وعذاب اليم بما كانوا يكفرون kwake yeye tu ndiyo marejeo yenu nyote hii ni ahadi ya mwenyezi mungu iliyo ya kweli hakika yeye ndiye aliyeanzisha uumbaji na kisha ataurejesha ili awalipe kwa uadilifu wale walioamini wa na wakatenda mema na waliokufuru wao watapata vinywaji vinavyochemka يا <applause> هو الذي جعل الشمس ضياء والقمر نورا وقدره منازل لتعلموا, لتعلموا عدد السنين والحساب ما خلق الله ذلك إلا بالحق yeye ndiye alilijaalia jua kuwa na namwangaza na mwezi ukawa na nuru na akaupimia vituo ili mjuwe idadi ya miaka na hisabu mwenyezi mungu hakuviumba hivyo ila kwa haki إشارة إن في اختلاف الليل والنهار وما خلق الله في السماوات والأرض لآيات لقوم يتقون حقيقة كتك أخي تلفيا ناوسيكو نمتشانا وكتك ألفيا أمبا مونيزي مونغو وكتك zipo ishara kwa watu wanaomcha mungu ii yarjun liana waraduu bilayati dunya wmannu bha wi n y filun hakika wasiyotaraji kukutana nasi na wakaridhia maisha ya dunia na wakatua nayo na nawalioghafilika na ishara zetu zetuao makazi yao ni motoni kwa sababu ya waliokuwa wakiyachuma wakiachuma min mntthm lnhar fi jnati naim hakika walioamini na wakatenda mema mola wao mlezi atawaongoa kwa sababu ya, ya imani yao itakuwa inapita mito kati yao katika mabustani yenye necma wito wao humo utakuwa subhanaka allahumma umetakasika ewe mwenyezi mungu na maamkio yao humo ni salama na mwisho wa wito wao ni alhamdulillahi rabilalamin kuhimidiwa kote ni kwa mwenyezi mungu mola mlezi wa walimwengu wote walu yuajilu allah linnasi shar stijalahum bilkhairi laqudya ilyhim ajaluhum la fi nln yamahunna lau kama mungu angeliwafanyia watu haraka kuwaletea shari kama wanavyojihimizia kuletewa kheri bila shaka wangelishatimiziwa ajali yao lakini tunawaacha wale wasiotumainia kukutana nasi واذا مس الانسان الضر دعانا لجنبه او قاعدا او قائما فلما كشفنا عنه ضره مر كان لم يدعنا الى ضر مسه na mtu akiguswa na shida hutuomba naye kaegesha ubavu au kakaa au kasimama lakini tukimwondoshea shida yake huendelea kama kwamba hakupata kutuomba tumwondoshee shida iliyompata ndiyo namna hiyo وميبانبي وميبانبي ولقد اهلكنا القرون من قبلكم لما ظلموا وجاءتهم رسلهم بالبينات وما كانوا ليؤمنوا كذلك نجزي القوم المجرمين na kwa yaqini ziangamiza kaumu za kabla yenu walipodhulumu na waliwajia mitume wao kwa ishara zilizowazi lakini hawakuwa wenye kuamini ndiyo kama hivyo tunavyowalipa watu wakosefu umm jlna laf i min badim lnanr kf tamalun kisha tukakufanyeni nyie ndiye wenye kushika mahali pao baada yao katika ardhi ili tuone jinsi mtakavyotenda widha tutla lihim ayatna bayinatin qala ldhina la yrjuna liqaanati bqranin airi hadha au baddil قل ما يكون لي ان ابدله من تلقاء نفسي ان اتبع الا ما يوحى الي اني اخاف ان عصيت ربي عذاب يوم عظيم na wanaposomewa aya zetu zilizowazi wale wasiotaraji kukutana na sisi usema leti kuraani isiyokuwa hii auiibadilishe sema hainifalii mimi kuibadilisha kwa nitakavyo nafsi yangu mimi sifuati ila ninayofunuliwa kwa wahi hakika mimi naogopa nikimuasi mola wangu mlezi اليقو قل لو شاء الله ما تلوته عليكم ولا أدراكم به فقد لبثت فيكم عمرا من قبله أفلا تعقلون سيما مَنْ mungu angelitaka ni وَالَّذِينَ سَمِعُوا الْكُوْيُوْفِيَةَ هُوَ أَنِّي نَلِكُوا شَكَّاً نَّعْنِي أُمْبْرِمْزِي مَا كَبْلَ يَأْكِهِ بَاسِيَةً أَمْزِنْعَتِي فَمَنْ أَظْلَمُ مِمَّنِ افْتَرَى عَلَى اللَّهِ كَذِباً أَوْ كَذَبَ بِآيَاتِهِ إِنَّهُ لَا يُفْلِحُ الْمُجْرِمُونَ basi ni nani aliye dhalim zaidi kuliko yule anayemzulia uongo mwenyezi mungu na akazikanusha ishara zake hakika hawafanikiwi wakosefu wyabudun mn duni llh ma la ydrhm wla yanfahm wyuu شفعاؤنا عند الله قل أتنبئون الله بما لا يعلم في السماوات ولا في الأرض سبحانه وتعالى عما يشركون nao badala ya mwenyezi mungu wanaabudu wasiowadhuru wala kuwanufaisha na wanasema hawa ndio waombezi wetu kwa mwenyezi mungu sema je yeah, mnamwambia mwenyezi mungu asiyoyajua ya katika mbingu wala katika ardhi subhanahu wa taala وما كان الناس الا امه واحده فاختلفوا wll klim sba mn rbik laudya binhm fi ma fihi yhtlifunwala watu hawakuwa ila umma mmoja tu kisha wakakhitalifiana malau kuwa si neno lilokwisha tangulia kutokana na mola wako mlezi hapana shaka hukumu ingelikwisha katwa baina yao katika hayo wanayokhitalifiana wayqulun lula unzil lih ayat mn rbh lillahi fl inmalaibulillhfntairu n mnlmuntana wanasema kwa nini hakuteremshiwa ishara kutoka kwa mula wake mlezi sema mambo ya ghaibu ni ya mwenyezi mungu basi nyinyi ngojeni na mimi ni pamoja nanyi katika wanaongojea وَإِذَا أَذَقْنَا النَّاسَ رَحْمَةً مِّن بَعْدِ ضَرَّاءَ مَسَّتْهُمْ إِذَا لَهُمْ إِذَا لَهُمْ مَكْرٌ فِي آيَاتِنَا قُلِ اللَّهُ أَسْرَعُ مَكْرًا ۗ Inna ma tamkuru. na tunapowonjesha watu rehma baada ya shida walioipata utawaona wanavitimbi kuzipangia ishara zetu sema mwenyezi mungu ni mwepesi zaidi wa kupanga hakika wajumbe wetu wanayaandika mnayoyapanga حَتَّى إِذَا كُنْتُمْ فِي الْفُلْكِ وَجَرَيْنَ بِهِمْ وَجَرَيْنَ بِهِمْ بِرِيحٍ طَيِّبَةٍ وَفَرِحُوا بِهَا جَاءَتْهَا رِيحٌ عَاصِفٌ جاء ۖ ريح عاصف <applause> وجاءهم الموج من كل مكان وظنوا وظنوا انهم احيط بهم دعوا الله مخلصين له الدين دعوا lin lhdin lin anjaitana min hahihi lanakunanna mnlshakirin yeye yeah, yeah, ndiyo yanayekuendesheni bara na baharini hata mnapokuwa majahazini na yakawa yanakwenda nao kwa upepo mzuri wa kwa kwaufurahia upepo mkali ukawazukia na yakawajia mawimbi kutoka kila upande na wakaona wameshazongwa basi hapo humomba mungu kwa kumsafishia nia ukituokoa na haya bila ya shaka tutakuwa miongoni mwa wanaoshukuru anjahum yabghuna wanaoshukurumihm ybuna ilr bila ما بغيكم على أنفسكم متاع الحياة الدنيا ثم إلينا مرجعكم فننبئكم بما كنتم تعملون لكن أكيش ما رأونا فنجاوري تينا كتكا إنشي بلا يحكي enyi watu yauri zenu zitakudhuruni wenyewe hii ni starehe ya maisha ya dunia tu kisha marejeo yenu ni kwetu na hapo tutakwambieni mliokuwa mkiyatenda ima mthlu lya dunya km anzlnah mnsma tl bhi nbatulr فاختلط به نبات الأرض مما يأكل الناس والأنعام حتى حتى إذا أخذت الأرض زخرفها وزينت وظن أهلها وظن أهلها انهم قادرون عليها اتاها امرنا ليلا او نهارا فجعلناها, فجعلناها حصيدا كان لم تغن بالامس kfya ytfkrun hakika mfano wa maisha ya dunia ni kama maji tuliyoyateremsha kutoka mbinguni kisha akachanganyika na mimea ya ardhi wanayoila watu na wanyama mpaka ardhi ilipokamilika uzuri wake na ikapambika na wenyewe wakadhani wameshaiweza iliifikia amri yetu usiku au mchana tukaifanya kama iliyofyekwa kama kwamba haikuwapo jana namna hivi tunazipambanua ishara zetu kwa watu wanaofikiri wa man siratin mwenyezi mungu anaita kuendea nyumba ya amani <تسألة> <تسألة> <applause> للذين احسنوا الحسنى وزياده ولا يرهق وجوههم قتر ولا ذله اولئك اصحاب الجنه هم فيها خالدون وفنيا وما نوما نزيدي ولا فومبي هيتا وفونيكا نيوسوزاو ولا مثيلا او نيوات وبيبوني هم واتادومو والذين كسبوا السيئات جزاء سيئة بمثلها وترهقهم ذله ما لهم من الله من عاصم كانما اغشيت وجوههم قطعا من الليل مظلما اولئك اصحاب النار Hum na wale waliochuma maovu malipo ya uovu ni mfano wake vile vile na yatawafika madhila hawatakuwa na wakuwalinda na mwenyezimungu nyoso zao kama kwamba zimefunikwa na vipande vya usiku wa giza hao ndiyo watu wa motoni وَهُومَ وَتَدُومُ وَيَوْمَ نَحْشُرُهُمْ جَمِيعًا ثُمَّ نَقُولُ لِلَّذِينَ أَشْرَكُوا مَكَانَكُمْ أَنْتُمْ وَشُرَكَاؤُكُمْ فزَيَّلْنَا بَيْنَهُمْ ma kuntum shakabuna siku tutakapo wakusanya wote kisha tutawaambia walioshirikisha simameni mahali penu nyinyi na wale mliowafanya washirika kisha tutawatenga baina yao na hao waliowashirikisha watasema nyinyi hamkuwa mkituabudu sisi fkafaa blh ahda b bnkm n kunna n ibadatikm mwenyezi mungu anatosha kuwa ni shahidi baina yenu na nyinyi akika sisi هنالك تبلو كل نفس ما اسلفت وردوا الى الله مولاهم الحق وضل عنهم ما كانوا يفترون na watarudishwa kwa mwenyezi mungu mola wao wa haki قل من يرزقكم من السماء والأرض أم من يملك السمع والأبصار ومن يخرج الحي من الميت ويخرج الميت من الحي ومن يدبر الأمر fsyulunll l afl ttaun sema ni nani anayekuruzukuni kutoka mbinguni na kwenye ardhi au ni nani anayemiliki kusikia na kuona na nani amtoaye hai kutoka maiti na akamtoa maiti kutoka aliye hai na nani anayedabiri mambo yote watasema allah mwenyezi mungu mwenyezimungu sema je amchi fadhalikm llah rbbukm la famadha bada lai ila llal faanna tusrafun basi huyo ndiye mwenyezi mungu mola mlezi wenu wa haki na kipokitu gani baada ya haki isipokuwa upotovu tu basi huwaje mkageuzwa kdhalik aat klimt rbik l lin fasauu m la yuminun ndiyo kama hivyo kauli ya mula wako mlezi itakavyothibitikia wa wale waliopotoka يا قوما قُلْ هَلْ مِنْ شُرَكَائِكُمْ مَن يَبْدَأُ الْخَلْقَ ثُمَّ يُعِيدُهُ قُلِ اللَّهُ يَبْدَأُ الْخَلْقَ ثُمَّ يُعِيدُهُ فَأَنَّا تؤفكون سيما yeah. yupo katika miungu yenu ya washirikina aliyeanzisha kuumba viumbe na kisha akavirejesha huwaje basi mkadanganywa l hl mn shurakak m yd l lla yhdi lila أَفَمَنْ يَهْدِي إِلَى الْحَقِّ أَحَقُّ أَنْ يُتَّبَعَ أَمَّنْ من لَا يَهِدِّي إِلَّا أَنْ يُهْدَى فَمَا لَكُمْ كَيْفَ تَحْكُمُونَ سيما جي يوبو كتك ميونغو ينو يا أشركينا أنا أونغو أكون دي sema mwenyezimungu anaongowa kwende ya haki basi je anistahiki kufuatwa ni yule mwenye kuongowa kwende ya haki au asiyeongowa ila aongozwe yeye basi nyinyi mna nini mna hukumu na mna gani wamaytabiu aktharuhm ila dhanna in n la yni mn a in llh limu bma yflun na wengi wao hawafuati ila ظana tu na hana haifai kitu mbele ya haki hakika mwenyezimungu anajua yote wanayo yatenda wma kan hadha lran an yftra mn duni llh wlakin tsdia li bin yda walakin lki tsdli bin ydh wtfil lkitabi la raiba fihi min rabi lalami na haiwezekani qurani hii kuwa imetungwa na haitoki kwa mwenyezi mungu lakini hii inasadikisha aliyotangulia na ni mfafanuo wa kitabu kisicho na shaka ndani yake kutokana na mola mlezi wa aum vyote am uln ftrh l ftu bsa tl wd m st u in nt sdi je yeah. ndio wanasema ameizua sema hebu leteni sura moja mfano wake بل كذبوا بما لم يحيطوا بعلمه ولما ياتهم تاويله كذلك كذب الذين من قبلهم فانظر كيف كان عاقبه الظالمين bali wameyakanusha wasioyaelewa elmu yake kabla hayajawajia maelezo yake kadhalika walio kabla yao walikanusha vile vile basi angalia jinsi ulivyokuwa mwisho wa madhalim hao wa man yuminu haon un b k alam bmfsi وان كذبوك فقل لي عملي ولكم عملكم انتم بريئون مما اعمل وانا بريء Tعمaloon. na wakikukanusha wewe sema mimi nina amali yangu na nyinyi mna amali yenu nyinyi hamna jukumu kwa miyatendayo wala mimi sina jukumu kwa miyatendayostmiil fanta tusmiu lsumm wl kanu la yilun na wapo miongoni mwao wanakusikiliza jee wewe unaweza kuwafanya viziwi wasikie ijapokuwa hawafahamu wmn m yanur il faanta tahdi lumya wlkanu layubsirun na wapo miongoni mwao wanaokutazama je wewe utawaongoa vipofu ingawa hawaoni Inna Allah la yazlimun hakika mwenyezimungu hawadhulumu watu kitu chochote ويوم يحشرهم كان لم يلبثوا الا ساعه من النهار يتعارفون بينهم قد خسر الذين كذبوا بلقاء الله وما كانوا مهتدين na siku atakapowakusanya itakuwa kama kwamba hawakukaa ila saa moja tu ya mchana watatambuana hakika wamekhasirika waliokanusha kukutana na mwenyezi mungu wala hawakuwa wenye kuongoka kuongokawimma nurianak ba li naiduhm au natwaffayannak filina marjiuhm Allah ala ma na vyovyote vile tukikuonyesha baadhi ya tunavyowahidi au tukakufisha kabla yake marejeo yao ni kwetu kisha mwenyezi mungu ni shahidi wa wanayoyafanya فإذا جاء رسولهم قضي بينهم بالقسط وهم لا يظلمون لكن لأما أنمتومي عليك وجيه وَأَوْ ولحكمي وبين ياوك وَعَلِيْلِفُ ولا هواك ظلمي ويقولون متى هذا الوعد إن كنتم صادقين نا قُلْ لَا أَمْلِكُ لِنَفْسِي ضَرًّا وَلَا نَفْعًا إِلَّا مَا شَاءَ اللَّهُ {لكلِّ أُمَّةٍ أَجَلَّ} ia l ystairun saa wl yastadimun sema sijimilikii nafsi yangu shari wala la kheri ila apendavyo mwenyezi mungu kila umma una muda wao waliowekewa ukifika muda wao hawakawii hata saa moja wala hawatangulii aritm in atakum dhabhu byatan au nhara mada ystaju mnh lmjrimun sema mwaonaji kikufikieni hiyo adhabu yake usiku au mchana sehemu gani adhabu wanaihimiza wa ukosefutum ida ma w amantu tenaje ikisha tokea mtaiamini je ndiyo sasa tena na nyinyi mlikuwa mkiihimiza humma ila lilina alamuu dhuu dhab lhuldi hl tujzaun ill untm tksibun kisha waliodhulumu wataambiwa onjeni adhabu ya kudumu kwani mtalipwa isipokuwa yale mliokuwa mkiachuma unk r n l wm n bmujizin na wanakuuliza je ni kweli hayo sema ehe naapa kwa mula wangu mlezi hakika hayo ni kweli <تسجيل> ولو ان لكل نفس ظلمت ما في الارض لافتدت به واسروا الندامه لما راوا العذاب وقضي بينهم بالقسط وهم لا يظلمون na lau kuwa kila nafsi iliyodhulumu ina miliki kila kiliomo duniani bila shaka ingelitoa vyote kujikombolea na watakapoiona adhabu wataficha majuto na patahukumiwa baina yao kwa uadilifu nao hawatadhulumiwa jueni kuwa hakika vyote viliomo katika mbingu na katika ardhi ni vya mwenyezi mungu jueni kuwa hakika ahadi ya mwenyezi mungu ni ya haki lakini wengi wao hawajui huwa أنا يا أيها الناس قد جاءتكم موعظة من ربكم وشفاء لما في الصدور وهدى وهدا ورحمة للمؤمنين enyi watu yamekujieni mawaidha kutoka kwa mula wenu mlezi na poza kuponyesha yaliyomo vifuani na uongofu na rehma kwa waumini wa sema kwa fadhila ya mwenyezi mungu na rehma yake basi nawafurahi kwa hayo آية نيبوركو ليكوهايو ونوياكوسانيا. قل أرأيتم ما أنزل الله لكم من رزق فجعلتم منه حراما وحلالا، فجعلتم منه حراما وحلالا قل آن لكم, sema je yeah. mwaonaje zile riski alizokuteremshieni mungu nanyi mkafanya katika hizo nyingine haramu na nyingine halali sema je yeah. mwenyezi mungu amekuruhusuni au mnamzulia mwenyezi mungu tu إن الذين يفترون على الله الكذب يوم القيامة إن الله لذو فضل على الناس ولكن أكثرهم لا يشكرون نانيني ظننا يا وانا ومزولي يا من يزي مونغو وكسيكو حقيقة <applause> من يزي مونغو فضيلة جو واتو لكن وينجي واو وما تكون في شان وما تتلو منه من قران ولا تعملون من عمل الا كنا عليكم شهودا اذ تفيضون فيه وما يعزب عن ربك من مثقال ذرة في الأرض ولا في السماء ولا أصغر ولا أصغر من ذلك ولا أكبر إلا في كتاب مبين huwi katika jambo lolote wala husomi sehemu yoyote katika quran wala hamtendi kitendo chochote ila sisi huwa ni mashahidi juu yenu mnaposhughulika nayo na hakifichikani kwa mula wako mlezi chenye uzito hata wachembe katika ardhi na katika mbingu wala kidogo kuliko hicho wala kikubwa ila kimo katika kitabu kilichowazi yuwe ni kuwa vipenzi vya mwenyezi mwenyezimungu hawatakuwa na khofu wala hawatahuzunika wa ao ni ambao wameamini na wakawa wanamcha mungu fil hayati, dunya, wa fil la wao wana bishara njema katika maisha ya dunia na katika akhira hapana mabadiliko katika maneno ya mwenyezi mungu huko ndiko kufuzu kukubwa wla yzunk ulhm in lz llh jmia a smi llim wale asikuhuzunishe maneno yao hakika utukufu wote ni wa mwenyezi mungu ألا من من إِنَّ لِلَّهِ مَنْ فِي السَّمَاوَاتِ وَمَنْ فِي الْأَرْضِ وَمَا يَتَّبِعُ الَّذِينَ يَدْعُونَ مِنْ دُونِ اللَّهِ شُرَكَاءَ yuweni kuwa ni vya mwenyezimungu vyote viliomo mbinguni na ardhini na wala hawawafuati hao wanaowaomba badala ya mwenyezi mungu kuwa ni washirika wake wao hawafuati ila dhana tu نحوس ميلي لوانغ هو الذي جعل لكم الليل لتسكنوا فيه والنهار مبصرا إن في ذلك لآيات لقوم يسمعون ينجي يلك يا ليالي نوسيكم فتقتليهم نمشاه وقونيا أكتر قالوا اتخذ الله ولدا سبحانه هو الغني له ما في السماوات وما في الأرض إن عندكم من سلطان بهذا Ala ma la wamesema mungu ana mwana subhanahu aliyetakasika yeye ni mkwasi mwenye kujitosheleza vyote viliyomo katika mbingu na katika ardhi ni vyake peke yake nyinyi hamna uthibitisho wowote wa, wa haya namzulia mwenyezi mungu mwenyezimungu la yajua sema hao wanaomzulia uongo mwenyezi mungu hawatafanikiwa فِي الدُّنْيَا ثُمَّ إِلَيْنَا مَرْجِعُهُمْ ثُمَّ نُذِيقُهُمُ الْعَذَابَ الشَّدِيدَ بِمَا كَانُوا يَكْفُرُونَ إيونيستاري يا كاتيكا دنيا تو كيشا ماريجيو واتل عليهم نبا نوح اذ قال لقومه يا قوم ان كان كبر عليكم مقامي وتذكيري بآيات الله فعلى الله توكلت فعلى الله توكلت فأجمعون أمركم وشركاءكم ثم لا يكن أمركم عليكم غمة ثم قضوا ثم قضوا إلي ولا تنظرون وصمي خبار زنوحو علي بوانبيا واتواكي اني واتوانغو ikiwa kukaa kwangu nanyi na kukumbusha kwangu kwa ishara za mwenyezi mungu kunakutiyeni mashaka basi mimi namtegemea mwenyezi mungu nanyi tengezeni mambo yenu pamoja na washirika wenu na wala mambo yenu yasifichikane kwenu kisha nihukumuni wala wa msinipe muhula fintwalaitum Fa fama sltukm mn ajrin in ajrya ila la llah wumirtu an akuna mn almuslimin lakini mkigeuka basi mimi sikukuombeni ujira ujira wangu hauko ila kwa mungu فكذبوه فنجيناه ومن معه في الفلك وجعلناهم خلائف وأغرقنا الذين كذبوا بآياتنا فانظر كيف كان عاقبة المنذرين وكم كانوا basi tukamwokoa pamoja na waliokuwa naye katika jahazi na tukawafanya wao ndio waliobakia na tukawazamisha waliozikanusha ishara zetu basi angalia vipi ulikuwa mwisho wa walioonywa lbyinat ama kanu bima bimakabu bihi minal kalik nabau la ulubi lmutadin kisha baada yake tukawatuma mitume kwa watu wao nao wakawajia kwa ishara zilizo wazi lakini hawakuwa wenye kuyaamini walioyakanusha kabla yake ndiyo kama hivyo tunapiga muhuri يو يو ثم بعثنا من بعدهم موسى وهارون إلى فرعون وملئه بأياتنا فاستكبروا فاستكبروا وكانوا قوما مجرمين. كيشبأ لياأه تكتمت موسى وهارون وفرعون نوشي من kwa ishara zetu wakajivuna na wakawa watu wakosefu flma jahm laq min indina alu in hada lsiru mubin basi lipuwajia haki kutoka kwetu walisema hakika huu ni uchawi dhahir al musa tqulun lla lma jakm asru hadha wla yflu sarun akasema musa mnasema hivi juu ya haki ilipokujieni huu ni uchawi na wachawi hawafanikiwi وَجِئْتَنَا لتلفتنا عما وجدنا عليه آباءنا وتكون لكم الكبرياء وتكون لكم الكبرياء في الأرض وما نحن لكما بمؤمنين umetujia ili utuachishe tulichowakuta nayo baba zetu na mpate nyinyi wawili ukubwa katika nchi wala sisi hatukuaminini nyinyiwal firaun tuni bikuli sairin alim na firauni akasema فلما جاء السحرة قال لهم موسى ألقوا ما أنتم ملقون. بأس ولفوكوجي وتشاوي. موسى لوانبيا توبيني فلما القوا قال موسى ما جئتم به السحر إن الله سيبطله، إن الله لا يفلح عمل المفسدين. وليبوتوبا موسى لسيما مليوليتا نوشاوي. hakika mwenyezi mungu haitengenezi kazi ya uaharibifu waimn na mwenyezi mungu huhakikisha haki kwa maneno yake hata wangachukia wakosefu iilbasi hawakuwaamini musa isipokuwa baadhi ya vijana vya qaumu yake wa kumwogopa firauni na wakuu wasiwatese kwani hakika firauni alikuwajeuri katika nchi na kwa yakini alikuwa miongoni mwa aliopita kiasi wqal musa ya qaumi in kuntm amantum billah flyhi twakkaluu in kuntm mslimin na musa alisema enyi watu wangu ikiwa nyinyi mmemwamini mwenyezi mungu basi mtegemeeni yeye ikiwa nyinyi ni waislamu falu la llh twaklna rabbna la tjalna fitnatn lilqaumi lhalimin wakasema tunamtegemea mungu ewe mola wetu mlezi usitufanya wenye kutiwa misukosuko na hao watu wa madhalim birahmatika min mnlm lkir na utuokoe kwa rehma yako na watu makafiri إِلَى مُوسَى وَأَخِيهِ أَنْ تَبَوَّأَ لِقَوْمِكُمَا بِمِصْرَ بُيُوتًا وَجَعَلُوا بُيُوتَكُمْ قِبَلَةً وَأَقِيمُوا الصَّلَاةِ وَبَشِّرِ الْمُؤْمِنِينَ نتوكم بلكي يا موسى وندوياك يا وحيه وتنجنزيني مجمع واتوينو كاتيكا مصري وقال موسى ربنا انك اتيت فرعون وملاه زينه واموالا في الحياه الدنيا ربنا ليضلوا عن سبيلك rbna tomis l amwalihm wshdud la qulubihim fala yuminuu ata yarau ldhab lalim na musa akasema mola wetu mlezi hakika wewe umempa firauni na wakuu wake mapambo na mali katika maisha ya dunia hivyo wanapoteza watu na njia yako mola wetu mlezi yafutilie mbali mali yao na zifunge nyoyo zao wasiamini mpaka waione adhabu chungu Kala, la mungu akasema maombi yenu yamekubaliwa باعس سمينس وساوى وألمس فواتيا زوال وسيجى وجاوزنا ببني إسرائيل البحر فأتبعهم فرعون وجنوده بغيا وعدوا حتى إذا أدركه الغرق قال آمنت أنه لا إله إلا الذي آمنت به بنو إسرائيل وأنا من المسلمين تكوافوشا <applause> بهاري وانا وإزرايلي نفرعون ناسكاري واكي وكافواتيا وظلما نودوي hata firauni alipokuwa anataka kuzama akasema naamini kuwa hapana mungu ila yule waliyemwamini wana wa waisraeli na mimi ni miongoni mwa waliyonyenyekea s wn lmfsin ala sasa نحال لعاصي قبل ياكه نوكوم ينغون وما في سالي فاليوم ننجيك ببدنك لتكون لمن خلفك آية وإن كثيرا من الناس عن آياتنا لغافلون ليه وبسي تكو كواكم كو الواكو إلي وشارع وعجليه يا وليوم ياكو زيتو {ولقد بوأنا بني إسرائيل مبوأ صدق ورزقناهم من الطيبات فما اختلفوا فما اختلفوا حتى جاءهم العلم} fi ma ia tlina hakika tuliwaweka wana wa israeli kikao chema na tukawaruzuku vitu vizuri nao wakukhutalifiana mpaka ilipowafikia elimu hakika mula wako mlezi atahukumu baina yao siku ya kiyama فان كنت في شك مما انزلنا اليك فاسال الذين يقرؤون الكتاب من قبلك lkd jak lhaq min rabik fla takunan min almumtarin na ikiwa unayoshaka katika tuliokuteremshia wa basi waulize wasomao wa kitabu kabla yako kwa yaqini imekwisha kujia haki kutoka kwa mula wako mlezi basi usiwe miongoni mwa wenye shaka wla tkunan mnn kdabuya tkuna mn lsin na kabisa usiwe miongoni mwa wale wanaozikanusha ishara za mwenyezi mungu usije kuwa katika waliohasiri in ldin aa lihim klima rbik la yminun hakika wale ambao neno la mola wako mlezi limekwisha thibitika juu yao hawataamini hawataaminiwalu jahum klu yati ata yarau ldab llim إشارة. إلي فلولا كانت قريه امنت فنفعها ايمانها الا قوم يونس لما امنوا كشفنا عنهم mnu kashafna nhm dhab lkhizyi fi layai dunya wmatanahm ila in kwa nini usiwepo mji mmoja ukaamini na imani yake ikawafaa isipokuwa qaumu yunus waliamini na sisi tukawaondolea adhabu ya hizaya katika maisha ya dunia ولو شاء ربك لآمن من في الأرض كلهم جميعا أفأنت تكره الناس حتى يكونوا مؤمنين. أنجلي تاك ملاواك ليزي وأنجلي أميني ووتي واليوم وقتك أرضي. جيه. wewe utawalazimisha watu kwa nguvu mpaka wawe waumini wma wa kana lnfsi an tmin ila bin ll wyjlu lrjsa l lin la yilun na hawezi mtu kuamini ila kwa idhini ya mwenyezi mungu naye hujaalia adhabu iwafike wasiotumia akili zao ul nduru madha fi lsmawat wlrd wma wa tgni layat wanudhuru n qumi la ymnun sema angalieni aliyomo mbinguni na kwenye ardhi na ishara zote na maonyo hayawafai kitu watu wasioamini fhl yntrun il mthl yam lin l mn blhm l fntr in mkm mn lmuntrin basi je wanangojea jingine ila kama yaliyotokea siku za watu waliopita kabla yao sema ngojeni nami ni pamoja nanyi katika wanaongoja thumm nunjii rusulna wlin amnu kdhlik aa lyna nunji ilmu'mini. kisha sisi waokoa mitume wetu na walioamini <تصفيق> <تصفيق> <تصفيق> <تصفيق> <أحسن> <تصفيق> قل يا ايها الناس ان كنتم في شك من ديني فلا اعبد الذين تعبدون fla abudu alhin tbudun min duni llah wlakin abdu llh li ytwfakm wumirtu an akun mn almumnin sema enyi watu ikiwa nyinyi mnayoshaka katika dini yangu basi mimi siwaabudu mnao waabudu nyinyi badala ya mwenyezi mungu lakini mimi namwabudu mwenyezi mungu anayekufisheni na nimeamrishwa niwe miongoni mwa waumini uso wako kwenye dini ya kweli wala usiwe katika washirikina Yaduruk, fa in fa na wala usiwaombe wasiokuwa mwenyezi mungu ambao hawakufai kitu wala hawakudhuru ukifanya hivyo basi utakuwa miongoni mwa waliodhulumu Wa in- يمسسك الله بضر فلا كاشف له إلا هو وإن يردك بخير فلا راد لفضله يصيب به من يشاء من عباده Na wa na mungu akihughusisha madhara basi hapana kukuondolea ila yeye na akikutakia kheri basi hapana awezaye kurudisha fadhila yake huifikisha kwa amtakaye katika waja wake na yeye ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu km fmn htda finm yhtdi lnfsh wmn inm ydil liha wma n likm bwkil sema enyi watu haki imekwisha kukujieni kutoka kwa mola wenu mlezi basi anayeongoka anaongoka kwa faida ya nafsi yake na anayepotea anapotea kwa khasara ya nafsi yake na mimi si mwakilishi juu yenuna wewe fuate yanayofunuliwa kwako kwa, kwa, kwa wahi na vumilia mpaka mwenyezi mungu wa hukumu na yeye ndiye mbora wa mahakimu