surati yusuf imeteremka maka sura hii ni ya makka na aya zake ni 11 ndani yake mwenyezi mungu amesimulia hadithi ya yusuf katika aya 98 na ameitangulizia kwa aya tatu alizotaja ndani yake huu ufunuo aliomteremshia muhammad rehma za mwenyezi mungu na amani zishuke juu yake na ameuita ufunuo huu katika aya ya kwanza kitabu kinachobainisha na katika aya ya pili akauita kurani kwa kiarabu kuwa ni kuashiria kwamba ni haki yake uhifadhiwe kwa maandishi na katika vifua vya watu vile vile kisha katika aya ya tatu akataja kuwa ufunuo huu umekusanya simulizi nzuri kabisa na ukataja kuwa nabii muhamad hakuwa akiyajua hayo kabla hakuteremshiwa huo wahi yani ufunuo na hiyo ni dalili kuwa haya yanatoka kwa mwenyezi mungu na kisa hichi na sura hii imemalizikia kwa kutilia mkazo yaliyoanzia na akamwelekeza nabii mnamo aya 1 azingatie kuwa masimulizi haya ni katika habari za ghaibu ambazo yeye nabii alaihi hakuwa akizijua na kuzijua ukweli wake zilivyo kabla ya kuteremshiwa wahi wala yeye hakuwa pamoja na hao ndugu zake yusuf walipokuwa wakipanga mipango yao na wakiunda njama zao za shari kumuundiya ndugu yao kwa baba kisha kurani inamwambia mtume kuwa inda na husda huwapelekea watu wengi kuingia ukafirini na kwamba pupa yake mtume sal llah alhi wasalama kuwa waumini wengi wao haitomfalia kitu lakini kurani inampoza kwa hayo kwa kuwa yeye hataki ujira ila ni kuwa yeye anawaletea kurani iwe ni uongofu na ukumbusho kwa watu wote na mwisho wa sura inaashiria mitume ambayo hadithi zao zimesimuliwa na ukasimuliwa msimamo wa kaumu zao na vipi mwishowe walivyowashinda makafiri wakosefu na katika hadithi hizi za manabii pana mazingatio kwa wenye akili hakika hii quran inayosimulia masimulio haya na mengineyo si kitu cha kutungwa tu na kuzuliwa kuwa kinatoka kwa mwenyezi mungu kwa uongo hakika hii ni haki na kweli kwelitupu na hichi ni kitabu kinachosadikisha vitabu sahihi vilivyotoka mbinguni na ni uongofu na rehma kwa watu wanaozingatia na wakaamini linaloonekana wazi katika sifa za sura hii ni kuwa kimesimuliwa kisa cha yusuf kwa ukamilifu wake na pia imeonekana kuwa katika uleule ukoo mmoja upo uhasidi ulioenea na pia katika baadhi yao yapo mapenzi husda ya wana wa yakub ya iliwapelekea kumtumbukiza ndugu yao kisimani lakini mwenyezi mungu alimlinda na vitimbi vyao kama alivyomkinga na matamanio ya mke wa mheshimiwa pale yusuf alipofikilia utu uzima nyumbani kwa mheshimiwa mwenyezi mungu akamweka vizuri katika nchi ya misri na akamjalia kuwa nchi hiyo iwe makimbilio yaani mategemeo ya wale waliompangia njama za kumdhuru basi ni hivyo shani yake subhanahu wataala kwa manabii wake na vipenzi vyake huwanusuru dhidi ya maadui zao na huwathibitisha na kuwaweka vyema katika ardhi maadamu wanaishika haki na wanaiamini na wanaishikilia kamba mweezimngkwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu تلك ايات الكتاب المبين هذه ني ايه ذا كتاب انزلناه قرانا عربيا لعلكم تعقلون hakika sisi tumeiteremsha quran kwa kiarabu ili mpate kuzingatia nnu nuss lika asan alass bma awana ilik hadha lran win kunt min ab n filin sisi tunasimulia simulizi nzuri kwa kufunulia quran hii na naijapokuwa kabla ya haya ulikuwa miongoni mwa wasiojua i ala yusufu labihi ya abati inni ritu aada hara kaukaban wlshamsa wa waalqamara raituhum li sajidin yusuf alipomwambia baba yake ewe babaangu hakika mimi nimeota nyota kumi na moja na jua na mwezi nimeota zikinisujudia zikinisujudiaal ya bnya la tقss ryak l ihwatk fykidu lk kaida in hin linsan d mubin akasema ewe mwanangu وَكَذَلِكَ يَجْتَبِيكَ رَبُّكَ وَيُعْلِمُكَ مِنْ تَأْوِيلِ الْأَحَادِيثِ وَيُتَمَّ نِعْمَتَهُ عَلَيْكَ وَعَلَى آلِ يَعْقُوبَ كَمَا أَتَمْ Maha ala min qablu wa Inna na kadhalika mula wako mlezi atakuteua na atakufundisha tafsiri ya mambo na atatimiza neema zake juu yako na juu ya ukowaya مني حكمة. لقد كان في يوسف واخوته ايات للسائلين aini katika yusuf na nduguze ziko ishara kwa wanaouliza i qalu la yusuf wakuhu wa ahabu ila bina minna wnanu usbatn in abana lafi lali mubin pale waliposema hakika yusuf na nduguye wanapendwa zaidi na baba yetu kuliko sisi حالي سيسي نكي كون دي وظاهر اقتلوا يوسف أو طرحوه أرضا يخل لكم وجه أبيكم يخل لكم وجه أبيكم وتكونوا من بعده قوما صالحين موين يوسف In uso Na haya mtakuwa قال قائل منهم لا تقتلوا يوسف والقوه في غيابة الجب يلتقطه بعض السيارة إن كنتم Tumfailin. akasema msemaji kati yao msimuue yusufu lakini mtumbukizeni ndani ya kisima wasafiri watakuja mwakota kama nyinyi mna sharti ya kufanya jambo jamboa a bn malk la tamanna l yusuf winna lahu lnasiun wakasema ewe baba yetu una nini hata hutuamini kwa yusuf na nhakika sisi ni wenye kumtakia eri mpeleke kesho pamoja nasi al kwa furaha nacheze na bila ya shaka sisi tutamhifadhi kldib n n ghafilun akasema wa hakika kwa hakika inanihuzunisha kwamba nyinyi mwele naye ninaogopa asije mbwa mwitu wakamla nanyi mmeghafilika naye alu lin aklahu dhibu wnanu usbatn inna idan lakhasirun wakasema ikiwa mbwa mwitu watamla na hali sisi ni kundi lenye nguvu kabisa بس بلا شك سي سي فلما ذهبوا به وأجمعوا أن يجعلوه في غيابة الجب وأوحينا إليه لتنبئنهم بأمرهم هذا وهم لا يشعرون basi walipomchukua na wakakubaliana wamtumbukize ndani ya kisima ulimfunulia yusufu hapana shaka yoyote utakuja waambia kwa jambo lao hili na wala wao hawatambuisb wakaja kwa baba yao usiku wakilia نستبق وتركنا يوسف وتركنا يوسف عند متاعنا فأكله الذئب وما أنت بمؤمن لنا ولو كنا صادقين وكسيما hakika tulikwenda kushindana na tukammwacha yusufu penye vitu vyetu basi mbwamwitu wa kamla lakini wewe hutuamini ijapokuwa tunasema kweli wjauu la qamishi bdamin kdhib qala bl swalat lkm anfuskm amra fsabrum jamil Ala ma wakaja na kanzu yake ina damu ya uongo akasema bali nafsi zenu zimekushawishini kutenda kitendo lakini subira ni njema na mwenyezi mungu ndiye wa kuombwa msaada kwa haya mnayoyaeleza sdl dalw al ya bushra hadha gulam wasaruh bidaah wallahu alimu bma ymalun ukafika msafara wakamtuma mchotamaji wao naye akatumbukiza ndoo yake alisema kheri insha allah huyu hapa mvulana wakamficha ili kumfanya ni bidhaa na mwenyezi mungu ni mjuzi wa wanayoyatenda wanayoyatendasharatam basi min madda na wakamuuza kwa thamani duni kwa aqali ya pesa وقال الذي اشتراه من مصر لامرأته أكرمي مثواه أكرمي مثواه عسى أن ينفعنا أو نتخذه ولدا وكذلك مكنا ليوسف في الارض ولنعلمه من تاويل الاحاديث والله غالب على امره ولكن اكثر الناس لا يعلمون mtengenezee makazi ya hishma huyu huenda akatufaa au tukamfanya mwenetu na kama hivyo tulimweka yusuf katika nchi ili tumfundishe kufasiri mambo na mungu ndiye mwenye kushinda katika jambo lake lakini watu wengi hawajui hawajuiwalma balagha ashuda atina ukma wilma وكذلك نجزي المحسنين وراودته التي هو في بيتها عن نفسه وغلقت الابواب وقالت هيت لك قال معاذ الله Rabbi, mathuai, la na yule bibi wa nyumba aliyokuwamo yusuf alimtamani kinyume cha nafsi yake na akafunga milango akamwambia njoo yusuf akasema audhu billah najikinga na mwenyezi mungu huyu bwana wangu kaniweka masikani mazuri الحقيقة هوا ولقد همت به وهم بها لولا أن رأى برهان ربه كذلك لنصرف عنه السوء والفحشاء Min na hakika yule mwanamke alimtamani na yusuf angelimtamani laukuwa hakuona ishara ya mola wake mlezi hayo hivyo ni kwa ajili tumwepushe na uovu na uchafu hakika yeye alikuwa katika waja wetu waliosafishwa وألف يا سيدها لدى الباب قالت ما جزاء من أراد بأهلك سوءا إلا أن يسجن أو عذاب أليم نَوْتُ وويلي وككمبلي ملانغوني نَمَنَامُ mwanamke يا kanzu yake na wakamkuta bwana wake mlangoni mwanamke akasema hapana malipo ya mwenye kutaka kumfanyia maovu mkeo isipokuwa kufungwa au kupewa adhabu chungu kan yusufu akasema yeye ndiye aliyenitaka bila ya mimi kumtaka na shahidi aliyekuwa katika jamaa za mwanamke alisema ikiwa kanzu yake imechanwa mbele basi mwanamke amesema kweli naye yusufu ni katika waongo <tikana> kna ikiwa kanzu yake imechanwa nyuma basi mwanamke amesema uongo naye yusuf ni katika wakweli Falem r amisah kuda mn duburi inn kaida kunna im basi yule bwana alipoona kanzu yake imechanwa kwa nyuma alisema hakika haya ni katika vitimbi vyenu wanawake bila shaka vitimbi vyenu ni vikuu yusufu arid n hadha wstgfiri lhambik ink kunti mn lhaiin yusuf wachilia mbali haya na wewe mwanamke omba msamaha kwa dhambi zako wahakika wewe ni katika waliofanya makosawal nsw fi lmdina mr lziz trawd ftaha n nfsh d shafha ba in lnraha fi lali mbin na wanawake wa mjini wakawa wanasema mke wa mheshimiwa anamtamani mtumishi wake hakika amesalitika kwa mapenzi فلما سمعت بمكرهن ارسلت اليهن واعتدت لهن متكئا واتت كل واحده منهن سكينا وقالت اخرج عليهن فلما رأينه أكبرنه وقطعن أيديهن وقلن حاش لله ما هذا بشرا إن هذا إلا ملك كريم. علي بوسيكيا يولبيبي ماسينجينيويا أو عليويتا ناكاوايكيا ماتاكيا ياكويجيميا na akampa kila mmoja wao kisu akamwambia yusuf tokeza mbele yao basi walipomona waliona ni kitu kikubwa kabisa na wakajikata mikono yao wakasema hasha lillah huyu si mwanadamu hakuwa huyu illa ni malaika mtukufu mtukufuli lumtunni wlqd rawatth n nfsh fstsam walin lam yfal ma amurhu lysjanana wlykunan mn alsagirin yule bibia akasema huyu basi ndiyo uyo mliyenilaumia na kweli mimi nilimtaka naye akakata na akitofanya ninayomwamrisha basi hapana shaka atafungwa gerezani na atakuwa miongoni mwa walio chini kabisa al rbi sinu aabu ily mma ydunani ili wila tsrf ni kidahnna asbu ilyhinn wakum yusufu akasema ee mola mlezi wangu nastahabu kifungo kuliko haya anayoniitia na usiponiondoshea vitimbi vya wanawake mimi nitamili kwao na nitakuwa katika wajingafstaba f kd in ha smi llim basi mola wake mlezi akamwitikia na akamwondoshea vitimbi vyao hakika yeye ni msikizi mjuzithum bda lm bad m r lya lysjunun tai ودخل معه السجن فتيان قال احدهما اني اراني اعصر خمرا وقال الاخر اني اراني b narak mn lmusnn wakaingia gerezani pamoja naye vijana wawili mmoja wao akasema hakika mimi nimeota nakamua mvinyo na mwingine akasema mimi nimeota nimebeba mikate juu ya kichwa changu na ndege wanaila hebu tuambiye tafsiri yake kwani sisi tunakuona wewe ni katika watu wema qala la ytikuma taamu trzaanihi ila nabatkuma btawilhi n ytakuma ذلكما مما علمني ربي إني تركت ملة قوم لا يؤمنون بالله وهم بالآخرة هم كافرون haya ni katika yale yaliyonifundisha mola wangu mlezi akika mimi nimeacha mila ya watu wasiomwamini mungu na wakawa hawaiamini akhera wtabatu ml ba brhim wsa wyub مَا كَانَ لَنَا أَنْ نُشْرِكَ بِاللَّهِ مِنْ شَيْءٍ ذَلِكَ مِنْ فَضْلِ اللَّهِ عَلَيْنَا وَعَلَى النَّاسِ وَلَكِنَّ أَكْثَرَ النَّاسِ لَا يَشْكُرُونَ na nimefuata mila ya baba zangu ibrahim na ishaq na yaqub ya hatuna haki ya kumshirikisha mwenyezi mungu na chochote hiyo ni katika fadhila ya mwenyezi mungu juu yetu na juu ya watu lakini watu wengi hawashukuruisii fi enyi wafungwa wenzangu wawili je mwabwana wengi wanaofarikiana wao kwa wao ni bora au mwenyezimungu mmoja mwenye nguvu Ma min nguvuusmaitumua أنتم وأباؤكم ما أنزل الله بها من سلطان إن الحكم إلا لله أمر أن لا تعبدوا إلا إياه akthara la a lamhamwabudu badala yake ila majina tu mliyoyapanga nyinyi na baba zenu mwenyezi mungu hakuyateremshia hayo uthibitisho wowote hapana hukumu ile ya mwenyezi mungu tu yeye ameamrisha msimwabudu yoyote isipokuwa yeye tu اليونيوكا لكن هواجوي يا صاحبي السجن أما أحدكما فيسقي ربه خمرا وأما الآخر فيصلب فتأكل الطير من رأسه قضي الأمر الذي فيه تستفتيان enyi wafungwa wenzangu wawili ama mmoja wenu atamnywesha bwana wake mvinyo na ama mwingine atasulubiwa na ndege watamla kichwa chake وقال للذي ظن أنه ناج منهما اذكرني عند ربك فأنساه الشيطان ذكر ربه فلبث في السجن بضع سنين na akamwambia yule aliyejua kuwa atavuka katika wale wawili nikumbuke kwa bwana wako lakini sheitani alimsahaulisha kumtaja kwa bwana wake بس يوسف وقال الملك إني أرى سبع بقرات سمان يأكلهن سبع عجاف وسبع سنبلات خضر وأخر يابسات ya fi ya in kuntum frya na siku moja mfalme alisema hakika mimi nimeota ng'ombe saba wanene wanaliwa na ng'ombe saba waliokonda na mashuke saba mabichi na mengine makavu enyi waheshimiwa nambieni maana ya zangu, Kalu, ma sema, ndoto zangu ikiwa nyinyi mnaweza kuwagua ndoto wakasema hizi ni ndoto zilizoparaganyika wala sisi sio wenye kujua tafsiri ya ndoto hizi wali na mnhma wdakra bad umtin ana unbbikum btawilhi faarsilun hapo akasema yule aliyeokoka katika wale wawili akakumbuka baada ya muda mimi takwambieni tafsiri yake basi nitumeni Yusufu, أفتنا في سبع بقرات سمان يأكلهن سبع عجاف وسبع سنبلات خضر وأخر يابسات لعلي أرجع إلى الناس لعلهم يعلمون يوسف ايوه tueleze nini maana ya ng'ombe saba wanene kuliwa na ng'ombe saba waliokonda na mashuke saba mabichi na mengine makavu ili nirejee kwa watu wapate kujua al tazraun saba sinina daban fama hasadtum fadharuhu fi sumbulihi akasema mtalima miaka saba kwa juhudi mtachovuna kiwacheni katika mashuke yake isipokuwa kidogo mtachukula thum yti m bd dhlk sbu hdadu ykuln ma qadamtm lhun ila qalila, qalila mma tsinun kisha itakuja baadaye miaka saba ya shida itakayokula kile mlichoiwekea isipokuwa kidogo mtachokuhifadhi min amun fihi, nasu wa fihi kisha baada ya haya utakuja mwaka ambao katika mwaka huo watu watasaidiwa na watakamua وقال الملك ائتوني به فلما جاءه الرسول قال ارجع إلى ربك فاسألهما ما بال النسوة اللاتي قطعن أيديهن إن ربي بكيدهن عليم basi mjumbe alipomjia yusuf alisema rejea kwa bwana bwanawako ukamuulize habari ya wale wanawake waliojikata mikono yao hakika mula wangu mlezi anazijua vyema hila zao ala ma khatabu kunna idh raawattuna yusuf an nfsih qulna asha lillahi ma alimna leihi min su alt mrat lzizi lna asasa laq ana rawadtuh n nfsihi winhu lmnlsadiin mfalme alisema mlikuwa mna nini mlipomtaka yusuf kinyume na nafsi yake wakasema hasha lillah sisi hatukujua ubaya wowote kwake mke wamheshimiwa akasema sasa haki imedhihiri mimi ndiye niliyemtaka kinyume na nafsi yake na hakika yeye ni katika wakweli anni wa a allaha la yhdi kd lanin hayo ni apate kujua ya kwamba mimi sikumfanyia khiana nyuma yake na ya kwamba mwenyezi mungu عز يونغو هيلا زماخاين وما ابرئ نفسي ان النفس لأمارة بالسوء الا ما رحم ربي ان ربي غفور رحيم نامي سجيتوي لواماني hakika nafsi ni mno kuamrisha maovu isipokuwa ile ambayo mola wangu mlezi aliyoirehemu hakika mola wangu mlezi ni msamehevu na mwenye kurehemu wal lmliku tuni bihi astklishu linafsi flma klamhu al inka lyum ldayna makinun amin basi mfalme akasema mleteni kwangu awe wangu mwenyewe hasa basi alipomsemeza alinena hakika wewe leo umekwisha tamakani kwetu na umeaminika qala jaalni la khazani lari inni afiun lim yusufu akasema nifanye mshika khazina za nchi kwani hakika نملين وكذلك مكنا ليوسف في الأرض يتبوأ منها حيث يشاء نصيب برحمتنا من نشاء ولا نضيع أجر المحسنين بس نمنا هيفي توكن يوسف شي وفاتك عن أنا كاهومو popote anapopenda tunamfikishia rehma zetu tumtakaye wala hatupuuzi malipo ya wafanyayo memau li r i muwu taun na hakika malipo ya akhera ni bora zaidi wa walioamini na wakawa wa munkirun wakaja ndugu zake yusuf na wakaingia kwake yeye akawajua na wao hawakumjua لما جهزهم بجهازهم قال ائتوني بأخ لكم من أبيكم ألا ترون أني أوفي الكيل وأنا خير المنزلين. <applause> ammoni ya kwamba mimi ninatimiza kipimo nami ni mbora wa kukirimutatu bh f ka na msiponiletea basi hampati kipimo chochote kwangu ولا مسني كروبية. قالوا سنراود عنه أباه وإنا لفاعلون. وَقَسَمَ سيسي تتم راي نبيل شكا هايو وقال لفتيانه اجعلوا بضاعتهم في رحالهم لعلهم يعرفونها llhm yrfunha idanlbu il hlhm llhm yrjiun na yusuf akawaambia watumishi wake tieni bidhaa zao katika mizigo yao فلما رجعوا الى ابيهم قالوا يا ابانا منع منا الكيل فارسل معنا اخانا نكتل وانا له لحافظون basi waliporejea kwa baba yawo walisema ewe baba yetu tumenyimwa chakula zaidi basi mpeleke nasi ndugu yetu ili tupate kupimiwa na yakini sisi tutamlinda al hal amanukum lihi ila kma amintukm la akhihi minbl llh i aiw amim akasema je nikuaminini kwa, kwa huyu ila kama nilivyokwaminini kwa, kwa ndugu ya zamani lakini mwenyezi mungu ndiye mbora wa kulinda naye ndiye mbora wa kurehemu kuliko wenye kurehemu wote wotewl tu mtam wdu bidaatm ruda ilihim قالوا يا أبانا ما نبغي هذه بضاعتنا ردت إلينا ونمير أهلنا ونحفظ أخانا ونزداد كيل بعير ذلك كيل يسير نوالي wakasema ewe baba yetu tutake nini zaidi hizi bidhaa zetu tumerudishiwa wacha tuwaletee watu wetu chakula na tutamlinda ndugu yetu na tutaongeza shehena yangamia لا قال لن ارسله معكم حتى تؤتون موثقا من الله لتاتونني به الا ان يحاط بكم falamma atauhu mauthikahm qal allahu ala ma naqulu wakil akasema sitampeleka nanyi mpaka mnipe ahadi kwa mwenyezi mungu kwamba lazima mtamrejeza kwangu ila ikiwa mmezungukwa basi walipompa ahadi yao walisema mwenyezimungu ndiyemtegemewa وقال يا بني لا تدخلوا من باب واحد وادخلوا من ابواب متفرقه وما اغني عنكم من الله من شيء ان الحكم الا لله na akasema enyi wanangu msiingie mlango mmoja bali ingiyeni kwa milango mbalimbali mbali. wala mimi sikufayeni kitu mbele ya mwenyezi mungu hukumu haiko ila kwa mwenyezi mungu tu juu yake yeye mimi nimetegemea na juu yake yeye وتجمع وتجمع. ولما دخلوا من حيث أمرهم أبوهم ما كان يغني عنهم من الله من شيء إلا حاجة في نفس يعقوب قضاها winh lau ilmin lima almnah wlakin na akthar nnasi la yalamun na walipoingia kama alivyoamrisha baba yao haikuwafaa kitu kwa mwenyezi mungu isipokuwa ni haja tu iliyokuwa katika nafsi ya yakub aliitimiza na hakika yeye alikuwa na elimu kwa sababu tulimfundisha lakini watu wengi hawajui hawajuiwlm dalu l yusf w ilhi ahah qal ini ana ahuk fla tbtas bma kanuu ymalun na walipoingia kwa yusuf alimchukua nduguye akasema mimi hakika ni nduguyo فلما جهزهم بجهازهم جعل السقاية في رحل أخيه، جعل السقاية في رحل أخيه ثم أذن مؤذن أيتها العير إنكم لسارقون na alipokwisha watengenezea mahitaji yao akatia kikopo cha kunyweya maji katika mzigo wa ndugu yehuyo kisha mnadi akanadi enyi wasafiri hapana shaka nyinyi niwezi wa wakasema nao wamewakabili kwani mmepoteza nini qalu nafkid suwa lmlk wlman jaa bhi himlu baciri wa wana bhi zaim wakasema tumepoteza kopo la mfalme na atayelileca atapewa shehena nzima ya ngamia نامي نيذامين وهايو. قالوا تالله لقد علمتم ما جئنا لنفسد في الارض وما كنا سارقين. وقسما والله ناجيو فيما وكم بسيسي هاتوكويا كوفاني وهاريبي فوكاتيكانشيهي ولاسيسي سيوايزي. قالوا فما جزاؤه dwakasema basi malipo yake yatakuwa nini ikiwa nyinyi ni waongo a wakasema malipo yake ni yule ambaye ataonekana nalo yeye huyo ndiye malipo yake hivi ndivyo tunavyowalipa madhalimu fbd bawyathm qabl wia ahih thum sthrjha mn wia ihklik kidnaliysf ما كان لياخذ اخاه في دين الملك الا ان يشاء الله نرفع درجات من نشاء وفوق كل ذي علم عليم basi akaanza kwenye mizigo yao kabla ya mzigo wa nduguye kisha akakitoa katika mzigo wa nduguye hivi ndivyo tulivyompangia yusuf hakuweza kumzuia nduguye kwa sheria ya mfalme isipokuwa alivyotaka mungu tunawatukuza kwenye vyeo tuwatakao na juu ya kila ajuwaye yupo ajuwaye zaidi قالوا إن يسرق فقد سرق أخ له من قبل فأسرها يوسف في نفسه ولم يبدها لهم قال أنتم شر مكانا والله أعلم بما تصفون. إكي هو basi ndugu ye vile vile aliiba zamani lakini yusuf aliyaweka siri moyoni mwake wala hakuwaonyesha akawaambia nyinyi mko katika hali mbaya zaidi na mwenyezi mungu anajua zaidi hayo mnayosingizia lmuswakasema ewe mheshimiwa huyu anaye baba mzee sana kwa hivyo mchukue mmoja wetu badala yake hakika sisi tunakuona wewe ni katika watu wema qala wemaamtaaa ind a idlaalimn akasema mungu apishe mbali kumshika yoyote yule isipokuwa tuliyemkuta naye kitu chetu فلما استيئسوا منه خلصوا نجيا قال كبيرهم الم تعلموا ان اباكم قد اخذ عليكم موثقا من الله ومن قبل ما فرطتم في يوسف flan abraha lar ata ydhana li abi a yakuma llah li whwa hiru lakimin walipokata tamaa naye wakenda kando kunong'ona mkubwa wao akasema je hamjui ya kwamba baba yenu amechukua ahadi kwenu kutokana na mwenyezi mungu na kabla ya hapo mlimkosa katika agano lenu juu ya yusuf basi mimi sitotoka nchi hii mpaka baba yangu aniperuhusa au mwenyezi mwenyezimungu anihukumie na yeye ndiye mbora wa mahakimu Shahidna, illa bima rudini kwa baba yenu namwambieni ee hey baba yetu mwanao ameiba na sisi hatutoi ushahidi ila kwa tunayoyajua wala sisi hatukuwa wenye kuhifadhi mambo ya ghaibu fiha ghaibuna waulize watu wa mji tuliokuwako na msafara tuliokuja nao na nahakika sisi tunasema kweli bl swlt lk anfsk m fsr jml s llh n ytni bhm jmia inh ha lim kim akasema bali nafsi zenu zimekushawishini kwenye jambo fulani subira ni njema asaa mungu akaniletea wote pamoja hakika yeye ni mjuzi mwenye hikma wtwala nhum wqal ya asafa la ah, yusuf wbyadat inahu mn aluzni fahuwa kahim naye akajitenga nao na akasema ah maskini yusuf nmacho yake yakawa meupe kwa huzuni aliyokuwa akizuia qalu tallahi tafta tadhkuru yusuf hatta takun haradan au takun min alhalikin wakasema wallahi wachi kumkumbuka yusuf mpaka uwe mgonjwa auwe katika walio hiliki <tallahi> Wa ila wa a'lamu min ma la b akasema hakika mimi namshitakia mwenyezi mungu sikitiko langu la na huzuni yangu na ninajua kwa mwenyezi mungu msiyo nyinyi ya bniya dhabu ftasasuu mn mi yusuf min wl s inh la yysu min ru llh illa lumu lkafirun enyi wanangu nendeni mkamtafute yusuf na nduguye نفراج نفراج فلما دخلوا عليه قالوا يا ايها العزيز مسنا وأهلنا الضر وجئنا ببضاعة وجئنا ببضاعة Zjatin, Inna basi walipoingia kwa yusufu walisema ewe mheshimiwa imetupata shida sisi na watu wetu na tumeleta mali kidogo basi tupimie kipimo na fanya kama unatukwa sadaka hakika mwenyezi mungu huwalipa watu wao sadaka al hl limtum ma fltum byusuf wakhihi wa ih antum jahilun akasema je mmejua mliomfanyia yusuf na nduguye mlipokuwa wajinga aluu aink lant yusuf قال أنا يوسف وهذا أخي قد من الله علينا إنه من يتق ويصبر فإن الله لا يضيع أجر المحسنين وكسيما ومبوي ويندي أكسيما يوسف أكسيما ميمي يوسف نحو يندي mwenyezi mungu ametufanyia hisani hakika anayemcha mungu na akasubiri basi mwenyezi mungu haachi ukapotea ujira wa wafanyaumemaalu laqad l tha llh lna kunna lahaiin wakasema wallahi mwenyezi mungu amekufadhilisha wewe kuliko sisi na hakika sisi tulikuwa wenye kukosa Kala, la yawm. Lakum, akasema leo hapana lawama juu yenu mungu atakusameheni naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wanaorehemu idhabu bamisi hada faluhu la wjhi abi yti basira wtuni bahlikm ajmain nendeni na kanzu yangu hii na mumwekee usoni baba yangu atakuwa mwenye kuona namje nao watu wenu wote wa nyumbani walma faslt liru qala abuhum inni l ajidu ria yusuf lula antufanniduun na ulipoondoka tu msafara baba yao alisema hakika mimi nasikia harufu ya yusuf لو قوى همتني تهوم قالوا تالله انك لفي ضلالك القديم وَكَسِمَ والله اكيك بادو غالي كتيكا وبوتوف واكو وزماني فلما جاء البشير ألقاه على وجهه فارتد بصيرا qala alam lakum inni a'lamu min ma la talamun lmbasi alipofika mbashiri na akaiweka kanzo usoni pake alirejea kuona akasema je sikukwambieni kuwa mimi na jua ya mwenyezi mungu msioyajua nyinyi Kalu, bn stgfir lna dunubana in kuna aiin wakasema ee hey, baba yetu tuombee msamaha kwa dhambi zetu hapana shaka sisi tulikuona makosa sf str l wa lafur rim akasema nitakuja kuombeeni msamaha kwa mola wangu mlezi hakika yeye ndiye mwenye maghfira na mwenye kusamehe flama dakhaluu la yusuf wa ilyhi abawaihi waqal dkuluu misr shaa llh amnin na walipoingia kwa yusuf علي وكومبتي وززيواكي ناكا سيما انجييني مصري ان شاء الله مكتيكا اماني ورفع ابويه على العرش وخروا له سجدا وقال يا ابت هذا تاويل رؤياي من قبل قد جعلها ربي حقا وَقَدَ أَحْسَنَ بِي إِذْ أَخْرَجَنِي مِنَ السِّجْنِ وَجَاءَ بِكُمْ مِنَ الْبَدْوِ مِنْ بَعْدٍ وَجَاءَ بكم من, البدو مِنْ بَعْدِ أَنْ نزغ الشَّيْطَانُ بَيْنِي وَبَيْنَ إِخْوَتِي inn rabbi latifun lima ysha inn hwa hu lalim lakim na akawapandisha wazazi wake kwenye kiti cha enzi na wote wakaporomoka kumsujudia na akasema ewe baba yangu hii ndiyo tafsiri ya ile ndoto yangu ya zamani na mwenyezi mungu ameijalia iwe kweli na mwenyezi mungu amenifanyia wema kunitoa gerezani na kukuleteni kutoka jangwani baada ya sheitani kuchochea baina yangu na ndugu zangu hakika mula wangu mlezi ni mpole kwa litakalo bila shaka yeye ni mjuzi mwenye hikmarbi atatani mnlmli wlan a fatira lsmawati walardi anta waliyi fi ldunya waalakhira tawafani musliman walhiqani bilsalihin ewe mola wangu mlezi hakika umenipa utawala na umenifunza tafsiri ya mambo ewe muumba wa mbingu na ardhi wewe ndiye mlinzi wangu katika dunia na akhera nifishe hali ya kuwa ni mwislamu na nichanganyishe na watendao mema watenda kunt memal ba laib nui ili uu hizi ni katika habari za ghaibu tulizokufunulia na hukuwa pamoja nao walipowazimia shauri yao walipofanya njama zao wakizua vitimbi vitimbiwama akthar nnasi walau arasta bimuminin na wengi wa watu si wenye kuamini hata ukijitahidi vipi wama tslhum lihi min ajr in huwa illa hikrun lilalami wala wewe uwaombi ujira kwa haya hayakuwa haya ila ni mawaidha kwa walimwengu wote min ayatin wotewky smaymuun la whm na muridun na ishara ngapi katika mbingu na ardhi wanazozipitia na hali ya kuwa wanazipuuza yuminu wanazipuuzarn na wengi katika wao mwenyezi mungu pasi na kuwa ni washirikina washirikinafs من عذاب الله أو تأتيهم الساعة بغتة وهم لا يشعرون. Yeh. ونا منيشا كوة هايتواجية عذاب يا منيزيمونغو يا كوى جوبيكا أو هايتوافكية ساية كيامك وغفلة نحاليها وتنبوي. قل هذه سبيلي أدعو إلى الله. lmrsema hii ndiyo njia yangu ninalingania kwa mungu kwa kujua mimi na wanaonifuata na amitakasika ametakasika mungu ولمين سكتك وشركينا وما أرسلنا من قبلك إلا رجالا نوحي إليهم من أهل القرى أفلم يسيروا في الأرض فينظروا كيف كان عاقبة الذين من قبلهم wladaru lahirati hiru lilin ttaau afala taqilun na hatukuwatuma mitume kabla yako isipokuwa wanaume tuliwafunulia wahi miongoni mwa watu wa mijini je hawatembei katika ardhi wakaona jinsi ulivyokuwa mwisho wa waliokuwa kabla yao na hakika nyumba ya akhera ni bora kwa wamchao mungu هم حتى إذا استيأس الرسل وظنوا وظنوا أنهم قد كذبوا جاءهم نصرنا فنجي من نشاء. wla yradu basuna ni lqaum lmjrimin hata mitume walipokata tamaa na wakaona kuwa wamekadhibishwa hapo ikawajia nusura yetu wakaokolewa tuwatakao na adhabu yetu haituwawache kaumu ya wakosefu ld kana fi asshm ibratn lulilalbab ما كان حديثا يفترى ولكن تصديق الذي بين يديه وتفصيل كل شيء وهدى وهدى ورحمة لقوم يؤمنون وحقيقة كتك حديث زاو لي ووينيا كيلي si maneno yaliyozuliwa bali ni ya kusadikisha yaliyo kabla yake na ufafanuzi wa kila kitu na ni uongofu na rehma kwa kaumu yenye kuamini