surat al-isra au bani-israil imeteremka makka sura hii tukufu ina aya 111 nayo na na ni sura ya makka ila aya hizi za 26323357 na tango aya ya 73 mpaka aya 80 aya zote hizi nazo ni 12 ni za madina sura hii imeanza kwa kumsabihi yani kumtakasa mwenyezi mungu mtukufu kisha ikahitaja israa nayo ni safari ya usiku aliyochukuliwa mtume sall alaihi wasalaa kutoka makka mpaka baitil muaddas yerusalemu yani na baadaye akapelekwa mbinguni na kurejeshwa makka usiku usikuuleule baadaye sura inaeleza ujumbe wa, wa nabii musa alhi salam na yaliyokuwa ya wana wa israeli kisha ikaashiria cheo cha kurani tukufu katika uongofu na zikatajwa aya za uumbaji usiku na mchana na yatakayewatokea watu siku ya kiyama katika kulipwa kwa vitendo walivyovitenda duniani na subhanahu amebainisha sababu za kuharibika umma na hali ya watu katika kuhangaika kwao na matokeo ya vitendo vyao huko akhira tena zikaja aya za kutukuzwa wazazi baba na mama na hali ya watu kuhusu mali zao na zikaja amri 10 za kuunda umma uliobora kisha subhanahu akauvunja uzushi wa washirikina kuhusu malaika kisha akabainisha kuran inavyoeleza hoja zake kisha subhanahu akaashiria anavyostahiki kuhimidiwa na upinzani wa washirikina akawapa wasiya waumini na mwenyezi mungu mtukufu akaeleza namna anavyowatendea makafiri duniani na akhera tena akaeleza asili ya uumbaji wa binadamu na sheitani na akawatisha washirikina kwa aya zake baada ya hayo subhanahu alibainisha utukufu wa binadamu na akataja adhabu za siku ya kiama akataja vipi washirikina wanavyojaribu kumzuia nabii asitimize wito wake na vipi mwenyezi mungu anavyomtia nguvu baada ya hayo allahu subhanahu wataala akamuhusia nabii kwa wasia za uongofu na wito mnasaba kisha akaashiria cheo cha quran tukufu na akataja habari za roho na akaashiria siri zake kisha akataja umuujiza wa quran kushindwa majini na watu kuleta mfano wake na akabainisha subhanahu uwezo wake kuleta ishara nyingine tena akataja vipi quran ilivyokusanya haki na hali za waumini wema katika imani zao na inavyotakikana kuwa daima wawe wanamhimidi mwenyezi mungu na wakimtukuza billahi rajim rahim وجينا لمن يزي مونغو ورحمه سبحان الذي اسرى بعبده ليلا من المسجد الحرام الى المسجد الاقصى الذي باركنا حوله لنريه من اياتنا انه هو السميع البصير سبحانه ametakasika aliyemchukua mja wake usiku mmoja kutoka msikiti mtukufu mpaka msikiti wa mbali ambao tumevibariki vilivyouzunguka ili tumwonyeshe baadhi ya ishara zetu hakika yeye ni mwenye kusikia na mwenye kuona kuonawatana musa lkitaba wjalnahu huda lbani srail ala tttahidu mn duni wakila na tukampa musa kitabu na tukakifanya uongofu kwa wana wa israeli msiwe namtegemewa ila mimi Thuriyata man amalna maanu enyi kizazi tuliowachukua pamoja na nuhu hakika yeye alikuwa mja mwenye shukraniwdana i bn fi lktab ltfsidunn fi lr mrtin لتفسدن في الأرض مرتين ولتعلن علوا كبيرا وانا <تسأل> في فإذا جاء وعد أولاهما بَعَثْنَا عَلَيْكُمْ عِبَادًا لَنَا أُولِي بَأْسٍ شَدِيدٍ بَعَثْنَا عَلَيْكُمْ عِبَادًا لَنَا أُولِي بَأْسٍ شَدِيدٍ فَجَاسُوا خِلَالَ الدِّيَارِ wkana wadan mfula basi itapofika ahadi ya kwanza yake utakupelekeeni uwaja wetu wakali kwa vita watakuingilieni ndani ya majumba na hii ilikuwa ahadi iliyotimizwa thumma radadna lkm lkarat lihm wamdadnakm wa bamwali wbanina wa wjaalnakum kisha tukakurudisheni nguvu zenu dhidi yao na tukakusaidiyeni kwa mali na wana na tukakujaalieni mkawa wengi zaidiasa فإذا جاء وعد الآخرة ليسوءوا وجوهكم وليدخلوا المسجد كما دخلوه، وليدخلوا المسجد كما دخلوه أول مرة وليتبروا ما علوا تتبيرا. باسم كيفانيا ويما من ويما نفسي زينو. na mkifanya ubaya mnajifanyia wenyewe na ikifika ahadi ya mwisho ili waziharibu nyoso zenu na waingie msikitini kama walivyoingia mara ya kwanza na waharibu kila walichokiteka kwa uharibifu mkubwa جهنم للكافرين حصيرا وين دا مولا وين مليزي القرهموني نام كيروليا نسيسي توتروليا نا توميثانيا جهنم قوى نجيريزا واجيليا مكافيري ان هذا القران يهدي للتي هي اقوم ويبشر المؤمنين ويبشر المؤمنين الذين يعملون الصالحات أن لهم أجرا كبيرا حقيقة <applause> هي قرآن إنه ونغوه ونغوه ونغوه Na wa ambao mema ya وَإِنَّ الَّذِينَ لَا يُؤْمِنُونَ بِالْآخِرَةِ أَعْتَدْنَا لَهُمْ عَذَابًا أَلِيمًا وَيَدْعُو الْإِنْسَانُ بِالشَّرِّ دُعَاءَهُ بِالْخَيْرِ وَكَانَ الْإِنْسَانُ عَجُولًا كَمَا فِي وَجَعَلْنَا اللَّيْلَ وَالنَّهَارَ آيَتَيْن فَمَحَوْنَا آيَةَ اللَّيْلِ وَجَعَلْنَا آيَةَ النَّهَارِ مُبْصِرَةً لِتَبْتَغُوا min tsna wa tumefanya usiku na mchana kuwa ishara mbili tena tukaifuta ishara ya usiku na tukaifanya ishara ya mchana ni yenye mwangaza ili mtafute fadhila itokayo kwa mola wenu mlezi na mpate kujua idadi ya miaka na isabu na kila kitu tumekifafanua waziwazi wkul wazi. insani alzamnah arah fi nh wnhrj lhu yum lam kitaba yalah manshura na kila mtu tumemfungia amali yake shingoni mwake na siku ya kiyama tutamtolea kitabu atakachokikuta kiwazi kimekunjuliwaa tab kfa bnfsik lyum hasiba ataambiwa soma kitabu chako nafsi yako inakutosha leo kukuhisabus wman dal finma ydilu liha wla tziru wazirtm wizra uhra wma kunna madhibin hata nabaath rsula anayeongoka basi anaongoka kwa ajili ya nafsi yake na anayepotea basi anapotea kwa hasara yake mwenyewe wala habebi mbebaji mzigo wa mwengine ولا وإذا أردنا أن نهلك قرية أمرنا متر فيها ففسقوا فيها fsauiaallu fadmna pindi tukitaka kuuteketeza mji huwaamrishe wale wenye starehe na taanusi lakini wao huendelea kutenda maovu humo basi hapo kauli uthibiti juu ya mji huo nasi tukauangamiza kwa maangamizo makubwau nu wakafaa birabik bdunubi ibadii abr b na kaumu ngapi tumeziangamiza baada ya nuhu na mola wako mlezi anatosha kabisa من كان يريد العاجلة عجلنا له فيها <applause> ما نشاء لمن نريد عجلنا له فيها <applause> ما نشاء لمن نريد ثم جعلنا له جهنم l l aanaayalaa mdmuma maduraanayetaka yapitayo upesi upesi tutafanya haraka kumletea hapa hapa tunayoyataka kwa tumtakaye kisha tumemwekea jahannam ataingia humo hali ya kuwa ni mwenye kulaumiwa na kufurushwa kufurushwanrda lsaala sana anayeitaka akhera na, na akazifanyia juhudi amali zake naye ni muumini basi hao juhudi yao itakuwa ni ya kushukuriwa يمد هؤلاء وهؤلاء من عطاء ربك وما كان عطاء ربك محظورا وتهاو <تحدث> تنوى بنجوليا هاو نهاو كاتكا نيمزا مولاوى ليزي wala neema za mola wako mlezi hazizuiliki ndr kifa falna badhm la bad wla lahir akbar drajati wakbr tfdila angalia vipi tulivyowafadhili baadhi yao kuliko wenginewe na hakika khira ni yenye daraja kubwa zaidi na fadhila kubwa zaidi la tjal ma llh ilahan ahar ftaqd madhmuma makhdzula usimfanye mungu mwingine pamoja na pa mwenyezi si mungu وقضى ربك الا تعبدوا الا اياه وبالوالدين احسانا اما يبلغن عندك الكبر احدهما او كلاهما فلا تقل لهما اف fala a ffia a na mola wako mlezi ameamrisha kuwa msimuabudu yeyote ila iya yetu na wazazi wawili muwatendee wema mmoja wao akifikia uzee naye yuko kwako au wote wawili basi usimwambie hata a ah, wala usiwakemee nasema nao kwa msemo wa heshima wfi lma janaa uli mn ram w rbamum b yani na wainamishie bawa la unyenyekevu kwa kuoonea huruma na useme mola wangu mlezi wa rehemu kama walivyonilea utotoni intkunu slin in kana lilawabin ghafura mola wenu anajua kabisa yaliyo nyoyoni mwenu ikiwa nyinyi mtakuwa wema بس حقيقه يي لمن يقو اغفر لي وانا اتوبي وآت ذا القربى حقه والمسكين وابن السبيل ولا تبذر تبذيرا نمبي علي جماعه yako حقي مسكيني نام مسافيري wala usitumia ovyo kwa fujo fujob akika badhirifu ni ndugu wa masheian na sheiani ni mwenye kumkufuru mola wake mlezi wa ma n ramt mn rbik trjuha faqul lahum qaula maisura na ikiwa unajikurupusha nao nawe unatafuta rehma ya mola wako mlezi unayoitaraji basisema nao maneno laini wla tjal ydk mghlultn ila nuqik wla tbsutha kl lbast ftqd maluma maxsura wala usiufanye mkono wako kama uliofungwa shingoni mwako wala wa usiukunjiwe wote kabisa utabaki ukilaumiwa muflisi in rbk ybsutu lrizqa lmn ysha wydir inh kan bibadihi abira bsira hakika mula wako mlezi umkunjulia rizki amtakaye na humpimia amtakaye hakika yeye kwa waja wake ni mwenye kuwajua na kuwaona kuwaonal l l la nn nrzuhm wyakm n khitan kabira wala msiwauwe wana wenu kwa kuogopa umaskini sisi tuna waruzuku wao na nyinyi akika kuwaua hao ni khatia kubwa wl trabu zina inhu kan faisht wsa sbila wala Wa msikaribie uzinzi hakika huo ni uchafu na njia mbaya wla ttlu nfsa lti rm llh il bla wman tl maluma fad jalna liwlihi sultanan fla yusrif fi ltl inh kana mansura wala wa msiue nafsi ambayo mwenyezimungu amekataza isipokuwa kwa haki na aliyeuliwa kwa kudhulumiwa basi tumempa madaraka mrithi wake lakini asipite mpaka katika kuua kwani yeye anasaidiwa wla tarabu mala lytimi illa bilti hy asanu hta yblugha ashuda wawfuu bilahdi in lahda kana masula wala msiakaribie mali ya yatima isipokuwa kwa njia iliyobora mpaka afike utuuzimani na timizeni ahadi kwa hakika ahadi itasailiwa wawfu lkil idha kiltum wzinuu blkistas lmstaqim dhlik hiru wasn ta'wila natimizeni kipimo mpimapo na pimeni kwa mizani zilizosawa ayo ni wema kwenu na hatimaye ndiyo bora wla ttfu ma lis lk bhi ilm in lsama wlbsr wlfuad kl ulk kana nh masula wala usiafuate usiyo na ujuzi nayo hakika masikio na macho na moyo hivyo vyote vitasailiwa wla tmshi fi lard maraha ink ln thriq lard wln tblugha ljibal tula wala usitembee katika ardhi kwa maringo hakika wewe huwezi kuipasua ardhi wala kufikia urefu wa milima milimasi nrb mru haya yote ubaya wake ni wenye kuchukiza kwa mola wako mlezi wla tjal ma llh ilahan akhr ftulka fi jahannama maluma mdhura haya ni katika hikma alizokufunulia mola wako mlezi wala usimweke pamoja na mwenyezimungu mungu mwingine mungu usije ukatupwa katika jahannam ukilaumiwa na kufurushwa fasfakm rbkm blbanina wtaa mn lmlak inatha inkm ltqulun qula aima yee mola wenu mlezi amekuteulieni wavulana na yeye akawafanya malaika ni banati zake kwa hakika nyinyi mnasema usemi mkubwa mkubwal sarafna i ardz ufu na tumekwisha bainisha katika qurani hii ili wapate kukumbuka lakini haikuwazidishia ila kuwa mbali nayo ul lu kana mh aliha kma yulun ida labtaau ila hi lrshi sbila sema laukuwa wangelikuwa pamoja naye miungu mingine kama wasemavyo basi wangelitafuta njia ya kumfikia mwenye kiti cha enzisubhanahu wataala ametakasika wa na ametukuka juu kabisa na hayo wanayo yasema wi min sheii ila ysbiu bhamdih wlkin la tfkahun tsbiahm inhu kana alima ghafura zinamtakasa zote mbingu saba na ardhi na vyote viliyomo ndani yake na hapana kitu ila kinamtakasa kwa sifa zake lakini nyinyi hamfahamu kutakasa kwake واذا قرات القران جعلنا بينك وبين الذين لا يؤمنون بالاخره حجابا مستورا وجعلنا على قلوبهم أكنة أن يَفْقَهُوا وفي آذانهم وقرا widha dhakart rabk fi lqurani wadahu wallau la adbarihim nufura na tunaweka vifuniko juu ya nyonyo zao wasije wakaifahamu na tunaweka kwenye masikio yao uziwi na unapomtaja katika kurani mola wako mlezi peke yake فسواه جوك يمع وكزعه نحن أعلم بما يستمعون به إذ يستمعون إليك وإذ هم نجوى wi hm najwa i yqulu lalimun inttbiun ila rjula mshura sisi tunajua vyema kabisa sababu wanayosikilizia wanapokusikiliza na wanaponongʼona wanaposema hawa madhalim nyinyi mmfuati isipokuwa mtu aliyerogwa ndur kifa darabuu lka alamthal fadalluu fadallu, fala ystatiun sabila tazama vipi wanavyokupigia mifano basi wamepotea kwa hivyo hawawezi kuipata njiawaau dama wrufatan aina lamabuthun hala jdida na walisema je tutapokuwa mifupa na mapande yaliyovurugika tutafufuliwa kwa umbo jipyaul kunu hijaratan au hadidasema uweni hata mawe na chuma syulun mn yiduna ul lhi farkm awl mra fsyunghidun ilyk rushm wyqulun matahu qul sa an ykun qriba au humbo lolote mnaloliona kubwa katika vifua vyenu watasema nani atakayeturudisha tena sema yule yule aliyekuumbeni mara ya kwanza watakutikisia vichwa vyao na watasema lini hayo sema asa yakawa karibuyum yduukm ftstjibun bihamdihi wtunnun inlabithtum illa alila siku watakapokuiteni na nyinyi mtamwitikia kwa kumshukuru namkadhani kuwa hamkukaa ila muda mdogo tu tun waambie wajawangu waseme maneno mazuri maana shaitani huchochea ugomvi baina yao akiwa sheitani ni adui aliyedhahir kwa mwanaadamu rabkm alam bkm n ysha yramkm a n ysha yahibkm wma arslnak lihm wakila mola wenu mlezi hanakujueni vilivyo akipenda atakurahemuni na akipenda atakuadhibuni na nahatukukutuma ili uwe mlinzi juu yao alamu biman aa b na mola wako mlezi anawajua vilivyo waliomwa mbinguni na katika ardhi na hakika tumewafadhilisha baadhi ya manabii kuliko wengine na daudi tulimpa zaburi zaburiulidu ldhina min mndunihi fala ymlikuna kashfa lduri nkum wala tawila sema waombeni hao mnaowadaia badala yake yeye hawawezi kukondoleni madhara والله اولئك الذين يدعون يبتغون إلى ربهم الوسيلة أيهم أقرب ويرجون ويرجون رحمته ويخافون عذابه إن hao wanaaomba wao wenyewe wanatafuta njia ya kwendea kwa mola wao mlezi hata miongoni mwao waliokaribu mno na wanataraji rehema zake na wanayehofu adhabu wa yake hakika adhabu ya mola wako mlezi yafaa kutahadhari nayo iln mhlikua y lam muibua daba hdida kan lika fi lkitabi mskura na hapana mji wowote ila sisi tutauteketeza kabla ya siku ya kiama au tutaupa adhabu kali آية وكتيك كتابه. وما منعنا أن نرسل بالآيات إلا أن كذب بها الأولون وآتينا ثمود الناقة مبصرة فظلموا بها wama nursilu bilayati illa tahwifa na hapana kinachotuzuia kupeleka miujiza ila ni kuwa watu wa zamani waliikanusha na tuliwapa wathamudi ngamia jike kuwa ni ishara iliyodhahir lakini walidhulumu kwaye nasi يا <applause> وإذ قلنا لك إن ربك أحاط بالناس وما جعلنا الرؤيا التي أريناك إلا فتنة للناس والشجرة الملعونة في القرآن <todicare> <todicare> fama ila n- kabira na tulipokwambia hakika mula wako mlezi amekwisha wazunguka hau watu na htukuifanya ndoto tuliokuonyesha ila ni kuwajaribu watu na mti uliolaaniwa katika qurani ان نوهذرشا لكن ايوازدشي الا واسم كبوا واذ قلنا للملائكه تسجدوا لادم فسجدوا الا ابليس fasajaduu ila ibirisa qala aasjudu liman khalat tina na pale tulipowambia malaika msujudieni adamu wakamsujudia isipokuwa iblisi akasema je ni msujudie uliyemuumba kwa udongo udongoal araytk hadha lhi kramt ly lin ahartani ila yum lqyamt laahtanikanna la dhuriyathu ila alila akasema hebu na khabari ya huyu uliyemtukuza juu yangu ukiniakhirisha mpaka siku ya kiyama apana shaka nitawaangamiza dhuria zake wasipokuwa wachache mwenyezi mungu ondoke ondokelea mbali atakee kufuata katika wao basi jahannam itakuwa ndiyo malipo yenu Ya واستفزز من استطعت منهم بصوتك وأجلب عليهم بخيلك ورجلك وشاركهم, وشاركهم في الأموال والأولاد وعدهم وما يعدهم الشيطان إلا غرورا نعم na nawakusanyie jeshi lako la wapandao farasi na waendao kwa miguu nashirikiana nao katika mali na wana na waahidi na sheitani hawapi ahadi ila yo udanganyifuhakika wewe huna mamlaka juu ya waja wangu na mola wako mlezi anatosha kuwa ni wa kutegemewa mola wenu mlezi ndiye anayekuendesheni merekebu katika bahari ili mtafute katika fadhila zake hakika yeye ni mwenye kukurehemuni nyinyi widha massakm lduru fi lbahri dal man tdun ila iyah flma najakm ila lbari aradtum wkana linsanu kafura na inapokufikieni taabu katika bahari ao mnaoomba wanapotea isipokuwa yeye tu na anapukuvuweni mkafika nchikavu mnageuka ama mwanadamu ni mwingi wa kukanusha afamintum an yakhsifa bikum janiba albari au yursila alaikm hasiba thumma la tjidu lkm wakila e mmeaminisha ya kuwa hatakudidimizeni upande wowote katika nchikavu au kwamba hatakuleteni tufani la kokoto kisha msipate wa kumtegemea am amintum an yidakm fihi taraan ura fayursil leykm qasifa mn lrii fygrikm fyghrikm bima kafartum umma la tjidu lakum alayna bihi tabia ama mmeainisha ya kuwa hatakurudisheni humo mara nyingine na kukupelekeeni kimbunga cha upepo akakuzamisheni kwa mlivyokufuru ناسي. ولقد كرمنا بني آدم وحملناهم في البر والبحر ورزقناهم من الطيبات ورزقناهم من الطيبات وفضلناهم على كثير na hakika tumewatukuza wanadamu na tumewapa vya kupanda nchikavu na baharini na tumewaruzuku vitu vizuri vizuri na tumewafadhilisha kwa fadhila kubwa kuliko wengi miongoni mwa tuliowaumba faman utiya kitabahu biyaminihi faulaika ykraun kitabahum wla ylamun fatila siku tutapowaita kila kikundi cha watu kwa mujibu wa kifuatacho basi atakeepewa kitabu chake kwa mkono wake wa kulia basi hao watasoma kitabu chao wala hawatadhulumiwa hata chembe chembewana a am faha fi lahirai ama, a'ma waaallu sabila na aliyekuwa hapa kipofu basi atakuwa kipofu akhera na atakuwa aliyeipotea zaidi njia nkadu layftinunk n li awaina ilyk ltftri lyna ghirah wida la tkhadhuk halila na hakika walikaribia kukushawishi wache tuliokufunulia ili utuzulie mengineyo Undiyo, kufanya, Rafiki. ولولا أن ثبتناك لقد كدت تركن إليهم شيئا قليلا نلاوكو إمارة كاريبية إذا لأذقناك ضعف الحياة وضعف الممات ثم لا تجد لك علينا نصيرا bila shaka tungelikuonjesha adhabu mardufu ya uhai na adhabu mardufu ya kifo kisha usingepata mtu wa kukunusuru nasi winkadu laystafizunk mn alardi lykhrijuk mnha widhan la ylbathun khilafak illa qalila na walitaka kukukera ili uitoke nchi na hapo wao wasingelibakia humo ila kwa muda mchache tu sunnat man d arslna ablk mn rusulna wla tjidu lisunatina tawila huo oh, ndiyo mwendo kwa mitume tuliyowatuma kabla yako wala hupati mabadiliko katika mwendo wetu aimi llat lduluki lshmsi ila asaqi llili wnlfajr in ran lfjri kan mshhuda shika sala jua linapopinduka mpaka giza la usiku na qurani ya alfajiri katika qurani alfajiri inashuhudiwa daima wmn llil fthjd bhi nafil lk sa an ybthk rbk mqama mahmuda naamka usiku kwa ibada ni ziyada ya sunna hasa kwako wewe uenda mola wako mlezi akakunyanyua wa chieo kinachosifika wakul rabi adkhilni mudkhal sidqi wahrijni mukhraj sdi wa wjalni milladunk sultana nasira nasema mola wangu mlezi niingize mwingizo mwema na unitoe kutoka kwema na unipe nguvu zinazotoka kwako zinisaidie wul ja la wzahaa lbal lban aua nasema kweli imefika na uongo umetoweka haika uongo lazima utoweke n r n s na tunateremsha katika urani yaliyo ni matibabu na rehma kwa waumini wala hayawazidishii madhalimu ila khasara wa anamna l linsan ara wnaa banbh wid masah lshar kan yausa na mwanadamu tunapomneemesha hugeuka na kujitenga kando na ninapomgusa shari hukata tamaa qul klu ymlu la shakilathi farbukm alamu bman hwa ahda sabila sema ila mmoja anafanya kwa namna yake na mola wenu mlezi anajua aliongoka katika njia wyslunk n lrum ullruu mn amri rabiwma utiitum mnlilm al ila alila na wanakuuliza khabari za roho sema roho ni katika mambo ya mola wangu mlezi nanyi hamkupewa katika ilmu ila kidogo tu shina lndhaban billdi awaina ilik umm la tjidu lk bihi lina wakila na tungelipenda tungeliondoa tuliokufunulia kisha usingelipata mwakilishi wa kukupigania kwetu kwa haya Illa fl an lk kbira isipokuwa iwe rehma itokayo kwa mula wako mlezi akika fadhila yake kwako ni kubwai jtm ns wljin l n ytu bmthl h nla ytun bimithl wsema wangelikusanyika watu na majini ili walete mfano wa hii qurani basi hawaleti mfano wake hata wakisaidiana wao kwa wao الناس في هذا القران من كل مثل فابا اكثر الناس الا كفورا فالحقيقه تموعليزا watu ketika he Qurani kwa kila mfano lakini watu wengi wanakataa isipokuwa kukanusha tu walu lan nmn lk ta tfjura lna mn lardi yambua na walisema hatutakuamini mpaka ututimbulie chemchemu katika ardhi hii au tkun lk jannatu min nakhili winabi fatufajira lanhar hilalha tfjira au uwe na kitalu cha mitende na mizabibu nautupitishie mito kati yake au ikimiminikaautusita lsama kama zaamta lina kisafan au tatiya billah wlmlaika abila au tuangushie mbingu vipande vipande kama ulivyodai au tuletee mwenyezi mungu na malaika uso kwa uso زخرف أو ترقى في السماء ولن نؤمن لرقيك ولن نؤمن لرقيك حتى تنزل علينا كتابا نقرأه قل سبحان ربي هل كنت إلا بشرا رسولا أو يوم أو wala hatutaamini kupaa kwako mpaka ututeremshie kitabu tukisome sema subhana rabbi ametakasika mula wangu mlezi kwani mimi ni nani isipokuwa ni mwanadamu na mtume mtumewmmnaanas an nyuminua lsuna nini kilichozuilia watu kuamini ulipowajia uongofu isipokuwa walisema je mwenyezi mungu humtuma mwanadamu kuwa ni mtumeul l kana fi lardi mlakat ymshun mtmannina lanazalna lihim sema ingelikuwa duniani wapo malaika wanatembea kwa utulivu wao basi bila shaka tungeliwateremshia malaika kuwa ni mtume wao waobbsea mwenyezi mungu anatosha kuwashahidi baina yangu na nyinyi hakika yeye anawajua vyema waja wake na anawaona l yl la l min du ونحشرهم يوم القيامة على وجوههم عميا وبكما وصما مأواهم جهنم مأواهم جهنم كلما خبت زدناهم سعيرا نعم هيدي من يزمونه بس هو يندي عليه na anayewapotoa basi hutowapatia walinzi badala yake na tutawakusanya siku ya kiyama hali wakikokotwa juu ya nyoso zao nao ni vipofu na mabubu na viziwi na makazi yao ni jahanam kila moto ukifanya kusinzia tutazidi kuchochea wake kwa nguvu bnhm kfruu bayatn wqalu ai kn ama wrfata ain lmbuthun lqa jdida hayo ni malipo yao kwa sababu walizikataa ishara zetu na wakasema hivyo tukisha kuwa mifupa na mapande yaliyovurugika tutafufuliwa waumbo jipya awlam yrau an llh aldi khal lsmawat walard adiru la an ykhluq mthlhm wjl lhm wjal lhm ajlan la raiba fihi faabalalimn ila kufura kwani hawakuona ya kwamba mwenyezimungu aliyeumba mbingu na ardhi ni mwenye kuweza kuumba mfano wao na yeye amewawekea muda usio na shaka yoyote لكن ما ظالم هو لو كثير قل لو أنتم تملكون خزائن رحمة ربي إذا لأمسكتم خشية الإنفاق وكان الإنسان قتورا سيما lau kuwa nyinyi mnazimiliki khazina za rehma za mula wangu mlezi basi hapana shaka mgelizuia kuzitumia kwa ajili ya kuhofu na mwanadamu tangu hapo tabia yake ni mchoyo bayinat فاسأل بني إسرائيل إذ جاءهم فقال له فرعون، فقال له فرعون إني لأظنك يا موسى مسحورا. نقى يقيني توليب موسى إشارة زي لزوازي وأوليزي وانا وإسرائيلي الي وفكية نفرعون أكوان akika mimi na kuona wewe musa umerogwa m n il smw bs n fian mthbra musa akasema wewe unajua bila shaka kuwa haya hakuyateremsha ila mola mlezi wa mbingu na ardhi ili kuwa ni ushahidi wa kuonekana na hakika mimi bila shaka na kuona wewe firauni huwa umekwisha angamia farada fa an ystafizahum mn alardi faaghranahu man mahu jamia basi firauni akataka kuwafukuza katika nchi kwa hivyo tukamzamisha yeye na waliokuwa pamoja naye wote Wakulna min skr ia jaa wdu lahira jina bikm lafifa na tukawaambia baada yake wana waisraeli kaeni katika nchi itapokuja ahadi ya akhira tutakuleteni nyote pamoja pamojawbila anzalna wla nzl sla l mbshra wndra na kwa haki tumeiteremsha na kwa haki imeteremka na hatukukutuma ila uwe mbashiri na mwonyaji wa faranah litarahu la nnasi la mkthi wnazalnahu tanzila na qurani tumeigawanya sehemu mbalimbali mbali, ili uwasomee watu kwa kituo na tumeiteremsha kidogo kidogo إن الذين أُوتوا العلم من قبله إذا يُتلى عليهم يخرون يخرون للأذقان سجدا سيما يميني أو مسيا يميني أكيد كوالي ولا يبي مو قبل ياكي ونposesome وَهِي kuanguka kifudifudi wanasujuduwul sban rbina inkana wadu rabina lamafula na wanasema subhana rabbina ametakasika mola wetu mlezi hakika ahadi ya mola wetu mlezi lazima itimizwe wirun lldai ybkun wyziduhum ushua na huanguka kifudifudi na hukuanalia na inawazidishia unyenyekevu qul aya ma tdu flhu lasma lhusna wla tjhar bisalatik wla tukhafit biha wabtaghi bin dhalik sabila sema mwombeni allah au mwombeni rahman kwa jina lolote mnalomwita kwani yeye ana majina mazuri mazuri wala usitangaze sala yako kwa sauti kubwa وإلا أصفحه بصوت دوغو بل شك يكاتي نكاتي وقل الحمد لله الذي لم يتخذ ولدا ولم يكن له شريك في الملك ولم يكن له ولي من الذل ولم يكن له ولي من الذل وكبره تكبيرا nasema alhamdulillah himdi zote ni za mwenyezi mungu ambaye hana mwana wala hana mshirika katika ufalme wala hana rafiki wa kumsaidia kwa sababu ya udhaifu wake na mtukuze kwa utukufu mkubwa