a imeteremkaakk hii ni sura iliyoteremka makka na hamna aya za madina ila aya 57 na 5771 hisabu ya aya zake ni 98 imeanzia kwa harufi moja moja kama sura nyingi nyinginezo ndani ya sura hii kipo kisa cha kuzaliwa yahya bin zakariya layhim assalam zakariya alitamani mwana na hali keshafikiria ukongwe na mkewe mkewenitasa na kimetajwa pia kisa cha bibibikra maryam lhi sala na kumzaa kwake masih alhi ssalam kisha kikatajwa kisa cha ibrahim alh ssalam na wito wake kulingania upweke wa mwenyezi mungu na alivyomtaka baba ake aache kuabudu masanamu na majibizano yao yaliyojiri kwa ajili ya masanamu na madaraka ya sheitani pia wameashiriwa manabii wengine katika dhuria za ibrahimu nao ismail na ishak na dhuria wa ishak tena kikagusiwa kisa cha idrisa lahi salam na tena mwenyezi mungu subhanahu akataja habari za waliofuatia wakaja baada ya manabii watu watiifu na wengine maasi na akataja kuwa pepo ndiyo malipo ya waumini na moto ni malipo ya makafiri na akazitaja hali za makafiri katika jahannam na tena subhanahu akagusia ya wapotovu wanaosema kwamba mwenyezimungu ana mwana na subhanahu amebainisha cheo cha quran na amewaonya makafiri na amepiga mifano ya watavyoteketea wanawaasi manabii na akaashiria kwamba hao wamepotea kabisa hawakuwache hata ukumbusho A'udhu بسم الله الرحمن الرحيم قدينا على من يزمونه مين جوا مين كافها يا عين صاد كافها يا عين صاد uu ni ukumbusho wa rehma ya mola wako mlezi kwa mja wake zakariaalipomwita mola wake mlezi kwa siri Kala, Rabbi inni Shayban, wa rabbi akasema mola wangu mlezi mafupa yangu yamedhoofika na kichwa kina meremeta mvi wala mola wangu mlezi sikuwa mwenye bahti mbaya kwa kukomba wewe wa inni Apiran, na hakika mimi nawahofia jamaa zangu baada yangu na mke wangu ni tasa basi nipe mrithi kutoka nirithi ni mimi na awarithi ukoo wa ya yaquba ewe mola wangu mlezi naomjaalie awe mwenye kuridhishaewe zakaria hakika sisi tunakubashiria mwana jina lake ni yaya hatujapata kumpa jina hilo yeyote kabla yake yakea rbi na ykunu li gulamu wkan m ar w blagt mn alkbri itiya akasema ewe mola wangu mlezi vipi nitakuwa na mwana na hali mke wangu ni tasa na mimi nimeshafikia ukongwe katika uzee qala huwa akasema ndiyo hivyo hivyo amesema mula wako mlezi haya ni mapesi kwangu na hakika mimi nilikwisha kuumba wewe zamani nahali hukuwa kituy kl n th lyali sawya akasema mula wangu mlezi ni jali ya ishara akasema ishara yako ni kuwa hutasema na watu kwa masiku matatu na hali ni mzima mzimabasi akawatokea watu wake kutoka mhirabuni akawaashiria msabihini mwenyezimungu asubuhi na jionidewe ya yahya, yahya kishike kitabu kwa nguvu nasi tulimpa hikma angali mtoto nai mo k ta na tukampa huruma itokayo kwetu na utakaso na akawa mcha mungub na akawa mwema kwa wazazi wake wala hakuwa jabari muasina amani iwe juu yake siku ya kuzaliwa na siku ya kufa na siku ya kufufuliwa tbada mn anamtaje maryamu katika kitabu pale alipojitenga na jamaa zake mahali upande wa mashariki farslna iliha ruana ftmhla lha bshra sawiya na akaweka pazia kujikinga nao tukampelekea roho wetu akajifananisha kwake sawa na mtu akasema hakika mimi najikinga kwa mwingi wa rehema aniepushe nawe ukiwa ni mchamgo mchamgobliakasema hakika mimi ni mwenye kutumwa na mola wako mlezi ili nikubashirie tunu ya mwana aliyetakasika alt ana ykun li gulam wlm ymssni bshru wlm aku baghya akasema قال كذلك قال ربك هو علي هين ولنجعله آية للناس ولنجعله آية للناس ورحمة من akasema ndiyo hivyo hivyo mola wako mlezi amesema haya ni mepesi kwangu na ili tumfanye kuwa ni ishara kwa watu na rehema itokayo kwetu na hilo ni jambo lililokwisha hukumiwabasi akachukua ya mimba yake na akaondoka nayo mpaka mahali pambali as kisha uchungu ukampeleka kwenye shina la mtende akasema laiti ningelikufa kabla ya haya na nikawa niliyesahaulika kabisa pakatangazwa kutoka chini yake usihuzunike hakika mola wako mlezi amejaalia chini yako kijito kidogo cha maji majinalitikise kwako hilo shina la mtende فكلي واشربي وقري عينا فاما ترين من البشر احدا فقولي اني نذرت للرحمن صوما basi kula na kunywa na nalitue jicho lako na pindi ukimona mtu yeyote basi sema hakika mimi nimeweka nadhiri kwa mwenyezi mungu ya kufunga kwa hivyo leo sitasema na mtu bihi qaumaha ya bhi laqad jiti se friya akenda naye kwa jamaa zake amembeba wakasema ewe maryamu hakika umeleta kitu cha ajabu ma ajabusn mki baiyewe dada yake harun baba yako hakuwa mtu mwovu wala mama yako hakuwa kahaba kmaakawaashiria wakasema vipi tumsemeze aliye bado mdogo yumo katika mlezi akasema hakika mimi ni mtumwa wa mwenyezi mungu amenipa kitabu na amenifanya nabii mubarakan nabiwlnmr wsan la k madumt aya na amenijaalia ni mwenye kubarikiwa popote pale niwapo na naameniusia sala na zaka maadamu ni haina nimtendee wema mama yangu wala hakunifanya niwejeuri movu حيا. na amani kwa juu yangu siku niliyozaliwa na siku nitakayokufa na siku nitakayofufuliwa kuwa hai Maryam, huyo ndiye isa mwana wa maryamu ديوكا ولي حكي ام بايو ونيفا يشاكا. ما كان لله ان يتخذ من ولد سبحانه اذا قضى امرا فانما يقول له كن فيكون. ايكم ويزمكم ونموانا سبحانه. yeye ametakasika anapolihukumi jambo basi huliambia tu kuwa likawa likawana hakika mwenyezi mungu ni mola wangu mlezi na mola wenu mlezi basi mwabuduni yeye إي ديونجيا إليونيوكا. فاختلف الأحزاب من بينهم فويل للذين كفروا، فويل للذين كفروا من مشهد يوم عظيم. لكن ما كون دي كخت اللي واو كواو. basi ule wao hao waliokufuru kwa kuhudhuria siku iliyokuuwatasikia wa na wataona vizuri vilioje siku watakayotufikia lakini madhalim sasa wamo katika upotovu danawaonye siku ya majuto itakapokatwa amri nao wamo katika ghafla wala hawaamini hakika sisi tutaerithi ardhi na walio juu yake na kwetu watarejeshwa namtaje na katika kitabu ibrahim hakika yeye alikuwa mkweli nabii Lima taabudu, ma la, la, la alipomwambia baba yake ewe baba yangu kwa nini unaabudu visivyosikia na visivyoona na, na visivyokufaa chochote ya abati in- قد جاءني من العلم ما لم يأتك فاتبعني فاتبعني أهدك صراطا سويا ايوه بابا يانغو ويقيني إمني فيكي إلي مو يسيق يا ويوي بس نفوتي ميمي nami nitakuongoza njia ewe baba yangu usimuabudu shaitani hakika shaitani ni mwenye kumuasi mwingi wa rehma nms ewe hey baba yangu hakika mimi naogopa isikupate adhabu inayotoka kwa mwingi wa rehma ukajakuwa mwenziwe sheitani lin lmtnthi larjumannaka wahjurni maliya akasema unaichukia miungu yangu ewe ibrahimu kama huachi basi lazima nitakupiga mawe na naniondokele mbali kwa muda Kala, Kana akasema salamun alaika amani iwe juu yako mimi nitakuombea msamaha kwa mola wangu mlezi hakika yeye ananihurumia sana nami najitenga nanyi na hayo mnayeabudu badala ya mwenyezi mungu na ninamuomba mola wangu mlezi hasani siwe mwenye kukosa bakti kwa kumwomba mola wangu mleziwy basi alipojitenga nao na yale waliokuwa wakiabudu badala ya mwenyezi mungu tulimpa ishaq na yaqub na kila mmoja tukamfanya nabii wa min wa lahum na tukawapa rehma zetu na kupewa sifa za kweli tukufu tukufunamtaje musa, na musa katika kitabu hakika yeye alikuwa ni mwenye kuchaguliwa na alikuwa mtume nabii na tulimwita upande wamlima, na Haruna, na wa kulia wa mlima na tukamsogeza kunong'ona nayenasi kwa rehma zetu tukampa nduguye harun awe nabiiw n d lwadi kana, kana rsula namtaje na katika kitabu ismail bila shaka yeye alikuwa ni mkweli wa ahadi na alikuwa mtume نبي. وكان يأمر أهله بالصلاة والزكاة، وكان عند ربه مرضيا. نعلي قواك وام ريشا وتواكي الصالة نزكا، نعلي قوام يا ملاواك مليزي مونيكو رضيوا. واذكر في الكتاب إدريس. انه كان صديقا نبيا نمتع كتاب عدريس حكيك يالكوان نبي ورفعناه مكانا عليا نتلموين دراجة يجو اولئك الذين انعم الله عليهم من النبيين من آدم ومن من حملنا ومن من حملنا مع نوح ومن ذرية إبراهيم وإسرائيل ومن من هدينا واجتبينا Tutla rahmani, kharu hao ndio waliowaneemesha mwenyezi mungu miongoni mwa manabii katika uzao wa adamu na katika uzao wa wale tuliowapandisha pamoja na nuhu na katika uzao wa ibrahimu na israel na katika wale tuliowaongoa na tukawateua wanaposomewa aya za mwingi wa rehma huanguka kusujudu na kulia kulialakini wakaja baada yao waliowabaya wakaacha sala na wakafuata matamanio basi watakuja kuta malipo ya ubaya Illa man... Wa amana wa amila fa isipokuwa waliotubu wakaamini na wakatenda mema hao basi wataingia peponi wala hawatadhulumiwa chochote bustani za milele alizowahidi rahmani waja wake katika siri hakika hadi yake hapana shaka itafika. la itafikas a a humo hawatasikia upuzi ila salama tu na watapata humo riziki zao asubuhi na jioni التي نورث من عبادنا من كان تقيا hey, pepo, wajawetu, وما نتنزل إلا بأمر ربك له ما بين أيدينا وما خلفنا وما بين ذلك Wama kana wala hatuteremki ila kwa amri ya mola wako mlezi ni yake yeye yaliyoko mbele yetu na yaliyoko nyuma yetu na yaliyomo katikati ya hayo na mola wako mlezi si mwenye kusahau mola mlezi wa mbingu na ardhi na vilivyo baina yake basi mwabudu yeye tu na udumu katika ibada yake je mnamjua mwenye jina kama lake iamamttu sa na mwanadamu husema hivyo nitakapokufa ni kweli nitafufuliwa niwe hai tenaje hakumbuki mwanadamu ya kwamba tulimuumba kabla na hali hakuwa chochotefwrabbik lanashurannhm wshyain humma lanuxdirannahum haula jahannama jithiya basi naapa kwa mula wako mlezi kwa yaqini tutawakusanya wao pamoja na masheitani kisha tutawahudhurisha kuizunguka jehannam nao wamepiga magotiia kisha kwa yaqini tutawatoa katika kila kundi wale wa miongoni mwao waliozidi kumuasi muasi arrahman a nn lam n l haltena hakika sisi tunawajua vyema zaidi wanaostahiki kuunguzwa humo wa in Kana wala hapana yeyote katika nyinyi ila ni mwenye kuifikia hiyo ni hukumu ya mola wako mlezi ambayo lazima itimizwe itimizwekisha wa tutawaokoa wale waliocha mngu وإذا تتلى عليهم آياتنا بينات قال الذين كفروا lfarii mam wsu ndiyana wanaposomewa aya zetu zilizowazi waliokufuru huaambia walioamini lipi katika makundi mawili lenye cheo kizuri na yilo bora barazani هم أحسن أثاثا ورئيا. نا كومونجا بي توليزيانغاميزا تلزقوها نمطامبو مازوري زايدي نوازوري زايدي كوكو تازامى. قل من كان في الضلالة فليمدد له الرحمن مدا حتى إذا رأوا ما يوعدون إما ما العذاب وإما الساعة فسيعلمون فسيعلمون من هو شر مكانا وأضعف جندا سيما وليو كتيك وبوتوفو بس الرحمن من الرحمة رحمة أتوا مودا مبكا وياونة وليونيو آمن يا أو نساء hapo ndipo watapojua ni nani mwenye makao mabaya na mwenye askari dhaifu huda thawaban maradda dhaifuna mwenyezimungu huwazidishia uongofu wenye kushika uongofu na mema yenye kudumu ni bora katika malipo mbele ya mola wako mlezi na yana mwisho mwema kafara biayatina mwemaje wa umemwona aliyezikanya ishara zetu na akasema kwa hakika mimi nitapewa mali na wana laimt ahda kwani yeye amepata habari za ghaibu au amechukua ahadi kwa arrahmani mwingi wa rehma ma rehmaaasha tutaandika anayo tutamkunjulia muda wa adhabuwaituayatfarda na tutamrithi hayo anayoyasema na atatufikia mtupu peke yake Wattachadu min yaked na wamechukua miungu mingine badala ya mwenyezi mungu ili ati iwape nguvu sivyo kabisa wataikataa hiyo ibada yao na watakuwa ndio dhidi yao alam tra nn arslna syain l lkafirin thm za kwani huoni ya kwamba tumewatuma masheitani kwa makafiri wa wachochee kwa uchochezi fla tjal lihim inma naud lhm adda basi usiwafanyie haraka sisi tunawahesabia idadi ya siku zaos siku tutayowakusanya wachamgu kuwapeleka kwa arahmani mwingi wa rehma huwa ni wageni wake walda a na tukawachunga wakhalifu kuwapeleka jahannam hali ya kuwa wanakiu hawatakuwa na mamlaka ya uombezi ila wale waliochukua ahadi kwa arrahmani مينجو وقالوا اتخذ الرحمن ولدا. نواواتي وسيم اكوى الرحمن من انا مانا. لقد جئتم شيئا ادا. حكيكا مليتا جامبو لا كوتشوشامنو. تكاد السماوات يتفطرن منه وتنشق الأرض وتخر الجبال هدا. زنا كاريبيّا بينغو كوتاتوكا كوهيلو، نعرضي كوباسوكا، نميليما كوانغوكا في باندي في باندي. أن دعوا للرحمن ولدا. وكودايكواوكوا الرحمن من غير رحمة أنا وما ينبغي للرحمن أن. يتخذ ولدا الرحمن من غير هو نموانا ان كل من في السماوات والارض الا ات الرحمن عبدا هبانه يوتي اليوم بنغوني وارضيني الى اتفيكو الرحمن من غير Wake. wa ni mtumwa wakel asaum wadm adda yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawana kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake Luda. hakika walioamini wa na wakatenda mema arrahman mwingi wa rehma atawajaalia mapenzi sna ma lsanbna hakika tumeifanya nyepesi kwa ulimi wako ili wabashirie kwayo wachamgu na uwaonye kwayo watu wabishi Wakam ahlakna min karnin, min qarnin minhum rikza na hakika tumeifanya nyepesi kwa ulimi wako ili uwabashirie kwayo wachamgu na uwaonye kwayo watu wabishi