suratlanbia imeteremka maka hii ni sura iliyoteremka makka baada ya surati ibrahim aya zake ni 112 inabainisha kukaribia kiama na hali washirikina wameghafilika nacho nao walidai kuwa mtume hatukuwa binadamu na pengine wakisema kuwa hii quran ni uchawi na pengine kuwa ni mashairi na pengine ni ndoto za ovyovyo ovyo. na maonyo yapo mbele yao na mitume wote hawakuwa ila ni wanadamu tu kama muhammadi l wslm na waliowatangulia kabla yao walisema uongo kama walivyosema uongo makureshi mwenyezi mungu aliwajaalia ajali yao kwani yeye ni mweza wa kuteketeza na kubakisha na ni vyake yeye vyote viliomo katika mbingu na ardhi na malaika kila walipo wanamtakasa kwa kumsabihi mwenyezi mungu mtukufu wala hawasiti na hakika kwenda sawa mbingu na ardhi ni dalili kuwa muumba wake ni mmoja kwani lau kuwa wangalishirikiana waumbaji mambo yangelifisidika na mitume wote wamekuja na amri ya kuabudiwa mwenyezi mungu peke yake wala hana mwana wala asiseme yeyote kuwa yeye ni mungu pamoja na mwenyezi mungu wasemao hivyo malipo yao ni jahannam na subhanahu kabainisha utukufu wa viumbe vyake na ajabu za uumbaji wake wa mbingu na ardhi na akabainisha hali ya washirikina na makafiri naye subhanahu wataala amenabihisha vipi mwenyezi mungu mtukufu anavyowahifadhi watu na akaashiria subhanahu nini malipo ya makafiri siku ya kiama na akataja hadithi ya musa na harun pamoja na firauni na hadithi ya ibrahimu pamoja na kaumu yake na alivyomneemesha kwa dhuri ya wema naye subhanahu wataala ametaja hadithi ya lut na kaumu yake na walivyoangamizwa na hadithi ya nuh alayhi ssalam na ukafiri wa kaumu yake na walivyoteketezwa isipokuwa walioamini kisha subhanahu wataala akaashiria hadithi za suleiman na daud na ayub na ismail na idris na dhulkifli na dhunnun na maryam na akataja habari za juji na majuj nayesubhanahu amebainisha vitendo vyema na matunda yake na malipo watayolipwa wenye kumcha mngu na wakatenda mema na hali yao siku ya kiama na rehma ya mwenyezi mungu katika ujumbe wa muhammadi na maonyo ya mwenyezi mungu kwa washirikina na kwamba hakika amri yote ni yake yeye anavyohukumu na yeye ndiye mbora wa mahakimu wa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu fi kurehemutb imewakaribia watu hisabu yao nao wamo katika mghafala hayawafikii mawaidha mapya kutoka kwa mula wao mlezi ila huyasikiliza na huku wanafanya mchezo wasrunjwa lin lmu hl hda illa bshru mthlkm afttun lsir wntm tubsirun zimeghafilika nyoyo zao na wale waliodhulumu hunongʼonezana kwa siri ni nani ati huyu isipokuwa ni binadamu tu kama nyinyi mnauendea uchawi hali nanyi mnauonamisma sm llim alisema mola wangu mlezi anaya jua yasemwayo mbinguni na katika ardhi na yeye ni mwenye kusikia mwenye kujua bl alu adghasu ahlami bl iftrah bal hwa sharu falytina bayatn kma ursla lawalun lakini wao walisema hizo ni ndoto za ovyoovyo ovyo, bali amezizua tu bali huyo ni mtunga mashairi basi atuletee miujiza kama walivyotumwa wale wa mwanzon ayatn ahlknaa afhm yminun awakuwaamini kabla yao watu wa mji tuliouangamiza basi je وتامني وما ارسلنا قبلك الا رجالا نوحي اليهم فاسالوا اهل الذكر ان كنتم لا تعلمون لقبلاياكو هتقوى توما الى واتو ونومه وحي basi waulizeni wenye wa elimu ikiwa nyinyi hamjuimjln wa sd wala wa tukuwafanya mili isiyokula chakula wala hawakuwa wenye kuishi milele mileleu sadan lanana mn nsawlkna lmusrfin kisha tukawatimizia miadi na tukuwaokoa wa wao na waliowataka na tukawateketeza waliopita mipaka kitaban dhikrukum mipakat na hakika tumekuteremshieni kitabu ambacho ndani yake yamo makumbusho yenu je yeah minawka asamna mn ara kan alim wnhana badha uma aarin na mingapi katika miji iliyokuwa ikidhulumu tumeiteketeza na tukawasimamisha baada yao watu wengine حَسُبَ بَأْسَنَا إِذَا هُمْ مِنْهَا يَرْكُضُونَ بس يتو مارا وكان لا تَرْكُضُوا وَارْجِعُوا إِلَى مَا أُتْرِفْتُمْ فِيهِ وَمَسَاكِنِكُمْ وَمَسَاكِنِكُمْ لَعَلَّكُمْ تُسْأَلُونَ na narejeni kwenye zile zile sitharehe zenu na maskani zenu mpate kusailiwa wil l wakasema ole wetu hakika sisi tulikuwa madalim akikuacha hicho kuwa kilio chao mpaka tukawafanya kama waliofyekwa wamezimika na hatukuziumba mbingu na ardhi na vilivyo baina yao kwa mchezo aradna min kunna failin kama tungelitaka kufanya mchezo tungejifanyia sisi wenyewe lao kwamba tungelikuwa ni wafanyao mchezodfwfn bali tunaitupa kweli juu ya uongo ikauvunja na mara ukatoweka naole wenu kwa mnayoyazua wmn indahu la ystkbirun an ibadat wl ystasirn na ni vyake yeye tu mwenyezi mungu vilivyomo mbinguni na katika ardhi na walioko kwake hawafanyi kiburi wakaa kumwabudu wala hawachoki ysbiun l yfturu ونم تكاسوا السيكونام تيانا والها ونيوم ونيي أم اتخذوا آلهة من الأرض هم ينشرون. أو وميباتا ميونغ كَتِكَ ذي إن لو كان فيهما آلهة إلا الله لفسدتا. lao wangelikuwamo humo miungu wengine isipokuwa mwenyezi mungu basi bila shaka hizo mbingu na ardhi zingelifisidika subhana llah ametakasika mungu bwana wa arshi na hayo wanayoyazua yeye hahojiwi kwa yatendayo na wao ndiyo wanaohojiwa kwa wayatendayo am tdu mn dun lihatn ul hatu burhankmhada dhikru mn maya wdikru man abli bl akthaum la ylamun la fahum mridn au wanawaabudu miungu mingine badala yake sema leteni ushahidi wenu aya ni ukumbusho wa hawa walio nami na ukumbusho wa walio kabla yangu lakini wengi wao hawaijui kweli na kwa hivyo wanapouza min, min illa nuhi la anapuuzask mnsul n fabudun na tukumtuma kabla yako mtume yeyote ila tulimfunulia ya kwamba hapana mungu isipokuwa mimi basi ni abuduni mimi tu wqalu atkhada alrhmanu wladah sbhanh bal ibadum mkramun na wanasema arrahman mwingi wa rehma ana mwana subhanahu ametakasika na hayo bali hao ni watumwa waliotukuzwa sbn m mln kwa neno nao wanafanya amri zake zakeam b t anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao wala hawamwoombei yoyote ila yule anayemridhia yeye nao kwa ajili ya kumwogopa wananyenyekeazh lnzilna yeyote kati yao atakayesema mimi ni mungu badala yake basi huyo tutamlipa malipo yake jahannam hivyo ndivyo tuwalipavyo wenye kudhulumu kudhulumulaf wjalna lmal afala yuminun yminnje yeah, hao waliokufuru hawakuona kwamba mbingu na ardhi zilikuwa zimeambatana kisha sisi tukazibandua na tukajaalia kwa maji kila kilicho hai basi je hawaaminiwjalna fi lar an antmida bihim wjalna fiha fijajan subula lalhm yhtadun na tukaweka katika ardhi milima iliyodhibiti ili isiwayumbishe na tukaweka humo njia pana ili wapate kuongoka wjalna lsama saqfa mafua whm n ayatiha mridun na tukaifanya mbingu kuwa dari iliyohifadhiwa lakini wanazipuuza ishara zake fi na yeye ndiye aliyeumba usiku na mchana na jua na mwezi vyote katika anga vinaogelea ma b am lln nasi hatukumjalia mwanadamu yeyote ya kabla yako kuwa na maisha milele basi je ukifa wewe wau wataishi milele wnbl h n rjankila nafsi itaonja mauti na tunakujaribuni kwa mtihani wa shari na kheri na kwetu sisi mtarejeshwa wida rak lin kfaruu in ytkhdhunk ila huzwan ahadha lhi yhkuru alihatkm whum bhikri lrahman hm kafirun na wakikuona waliokufuru hawakufanyi wewe ila ni kitu cha maskhara tu je yeah, ndiye huyu anayeitaja miungu yenu na hali wao wanakataa kumkumbuka rrahmani mwingi wa rehma hulia linsanu min jal saurikum ayati fla tstajilun mwanadamu ameumbwa na haraka nitakuonyesheni ishara zangu basi msinihimize wayulun mta hada lwad in kntm sdin na wanasema ahadi hii itatokea lini ikiwa nyinyi mnasema kweli l yalam lin kfaru in k n la l ulao wangelijua wale waliokufuru wakati ambao hawatauzuia moto kwenye nyuso zao wala migongo yao نوالا هوت نسوروا. بل تأتيهم بغتة فتبهتهم فلا يستطيعون ردها ولا هم ينظرون. بل أتوا في كيك وغفلة نو توشتوى. نوالا هوتا ويزا قورديشيا. والا هوتا بيومهولا. ولقد استهزئ برسل من قبلك فحاق بالذين سخروا منهم ما كانوا به يستهزئون. ناميتومي وليوكابلاياكو وليكويشا دي هاكيوا وهيفيوالي وليووفانية مسقارة يلي وفيك يالي وليوكوى وكيفانية دي هاكا قل من يكلؤكم بالليل والنهار من الرحمن n d sema naani anayekulindeni usiku na mchana na arrahman mwingi wa rehma bali wao wanapuuza kumkumbuka mala wao wa wa mleziu la ysttiun nsr anfs ysabn au wao wanao miungu wataweza kuwakinga nasi ao hawawezi kujinusuru nafsi zao wala hawatalindwa nasib mtanawb ran nati lr min atrafiha rfa fhm bali tuliwastarehesha hawa na baba zao mpaka umri ukawa mrefu kwao je hawaoni ya kwamba sisi tunaifikia ardhi tukiipunguza ncha zake basi je hao ni wenye kushinda qul inm undirkm blw la ysm sm da il ma yndrun sema mimi nakuonyeni kwa wahyi na viziwi hawasikii witu wanapoonywa wlin mssathum nafhat mn dhab rbik layqulunna ya wailana inna kunna alimin na wanapoguswa na mpulizo mmoja wa adhabu itokayo kwa mula wako mlezi بلا شكا واه سما ولويتو حكيكت لقوه ونضع الموازين القسط ليوم القيامه فلا تظلم نفس شيئا وان كان مثقال حبه من خردل اتينا بها وكفى بنا حاسبين nasi tutaweka mizani za uadilifu kwa siku ya kiyama basi nafsi haitadhulumiwa kitu chochote hata ikiwa ni uzito wa chembe ya khardali tutaileta nasi tunatosha kuwa washika musa wa harun wa wa na kwa yaqini tuliwapa musa na harun kipambanuzi Angaza, na mwangaza na makumbusho kwa wachamgu ambao wanamhofu mola wao mlezi faraghani na wanaiogopa saa ya kiyama kiama na haya ni makumbusho yaliyobarikiwa tuliyoyateremsha basi je yakataa naya min nayakataa tna sna hakika tulikwisha mpa ibrahimu uongofu wake zamani uiualipomwambia baba yake na watu wake ninini haya masanamu mnayoashughulikia kuya abudu wakasema tumewakuta baba zetu wakiabudu wakiabudua l n n akasema bila shaka nyinyi na baba zenu mmekuwa katika upotofu ulio dhahiri al jitn bla a wakasema je umetujia kwa maneno ya kweli au wewe ni katika wachezao tu qala tusmlflih akasema bali mola wenu mlezi ni mola mlezi wa mbingu na ardhi ambaye ndiye aliyeziumba na mimi ni katika wenye kuyashuhudia hayo watall lakidan snamkm bdn twallu mdbirin na wallahi nitayafanyia vitimbi masanamu yenu haya baada ya mkisha geuka kwenda zenu judada l kbra m m il riu basi akayavunja vipande vipande ila kubwa lao ili wao walirudie <todicata> <todicata> alu manfal hadha balihatina innhu lmnlalimin wakasema nani aliifanyia haya miungu yetu hakika huyu ni katika waliodhulumu alu smina fata ydkuruhm yalu lhu ibrahim wakasema tumemsikia kijana mmoja akiwataja anaitwa ibrahim alu fatuu bhi l ayun nnas llhm yshadun wakasema mleteni mbele ya macho ya watu wapate kumshuhudia kumshuhudiaa n faltada bliatna ya brm wakasema je wewe umeifanyia haya miungu yetu ewe ibrahim Kala, hatha, in kanu ibrahimfks akasema bali amefanya hayo huyu mkubwa wao basi waulizeni ikiwa wanaweza kutamka frjau il fshm falu inkm antum basi wakajirudi nafsi zao wakasema hakika nyinyi mlikuwa madhalim kisha wakarejea kwenye ule ule upotovu wao wakasema wewe unajua kwamba hawa hawasemi Kala, akasema basi nyinyi mna waabudu asiyekuwa mungu wasiokufaini kitu wala kukudhuruni dun aibu yenu nyinyi na hivyo mnavyoviabudu badala ya mwenyezi mungu basi nyinyi hamtii akilini kuntum wakasema mchomeni moto na mwinusuru miungu yenu ikiwa nyinyi ni watendao wa jambolna yaau u bard slam l brahim sisi tukasema ewe moto huwa baridi na salama kwa ibrahimu waradu wa bhi kaydan fjalnahm laksarin wao walimkusudia maovu lakini sisi tukawafanya wao ndio waliohasirinawna tukamwokoa wa yeye na luti tukawapeleka kwenye nchi tulioibariki kwa ajili ya walimwengu wote n naye tukampa ishaq na yaqub huwa ni ziyada na wote tukawajaalia wawe watuwemawjalnahm ama yhdun bamrna wawana ilihm wwaina ilhm fila lkhirat wiama lsala wita zaka wkanu lna abidin na tukawafanya maimamu wakiongoa wa watu kwa amri yetu na tukawafunulia watende kheri na washike sala na watowe zaka na walikuwa wanatuabudu sisi tu wluta tynah uma wilm na m lhabt nu m sa fasi na luti tukampa hukumu na elimu na tukamwokoa na ule mji uliokuwa ukifanya maovu hakika hao walikuwa watu wabaya wachafu wadlnah fi ramatna nhu mnal na tukamwingiza katika rehma yetu hakika yeye ni miongoni mwa watenda mema wnu wa nada n stabna l nn na nuhu alipoita zamani nasi tukamwitikia na tukamwokoa yeye na watu wake kutokana na shida kubwa wa إنهم كانوا قوم سوء فأغرقناهم أجمعين أتوكا من نصور نواتو وليوزيكانوشة شرازيتو حقيقة هاو والكوا واتو وبايا باسي تكوزميشا وداود وسليمان إذ يحكمان في الحرث إذ نفشت فيه غنم القوم idnafasht fihi ghanam laumi wkuna ukm hahdn na daud na suleiman walipokata hukumu katika kadhia ya konde walipolisha humo mbuzi wa watu usiku na sisi tulikuwa wenye kushuhudia hukumu yao hiyo ffahamnaha sulaiman wklan atayna hukman wilma wsahrna ma dawud aljibal ysabina w altira wkuna failin tukamfahamisha sulaiman na kila mmoja wao tulimpa hukumu na elimu na tuliifanya milima na ndege kuwa pamoja na daud imnyenyekee na mwenyezi mungu na sisi ndiyo tuliyofanya hayolna snlbs na tukamfundisha kuunda mavazi ya vita kwa ajili yenu ili ya kuhifadhini katika kupigana kwenu je yeah akua wenye kushukuru wlisuliman ria aifa tjri bamri ili i barakna fiawkna bki i ali na tukamsahilishia suleiman upepo wa kimbunga wendao kwa amri yake kwenye ardhi tuliyoibarikia na sisi ndiyo tunaojua kila kitu wmn syan mn yusun lu wyamlun al wnn lm afin na pia mashaitani wanaompigia mbizi na kufanya kazi nyinginezo na sisi tulikuwa walinzi waowy da rb ms ana ayubu alipomwitta wa mola wake mlezi akasema ya mimi yamenipata madhara na wewe ndiye unaerehemu kuliko wote wanaorehemu ma min wothe wanaorehemujk min indina basi tukamwitikia na tukamwondolea madhara aliyokuwa nayo na tukampa watu wake na mfano wao pamoja nao kuwa ni rehma inayotoka kwetu na naukumbusho kwa wafanyao ibada ibadana ismail na idris na tholkifli wote walikuwa miongoni mwa wa fi wanaosubirina tukawaingiza katika rehma yetu وذا النون إذ ذهب مغاضبا فظن أن لن نقدر عليه فنادى فنادى في الظلمات ألا إلا إلا إلا أن لا إله إلا أنت. nadhunnun na alipoondoka hali aimeghadhibika na akadhani na ya kwamba hatutakuwa na uwezo juu yake basi aliita katika giza hapana mungu isipokuwa wewe subhanaka uliyetakasika hakika mimi nilikuwa miongoni mwa wenye kudhulumu fastjabna l wnjana nlam kalik nunji lmuminn basi tukamwitikia na tukamwokoa kutokana na dhiki na hivyo ndivyo tunavyooko wauminizakaria inada rab rbi l tarn fard wnt iru lwarithin na, na zakaria alipomwita mola wake mlezi mola wangu mlezi usiniache peke yangu فاستجبنا wa له ووهبنا wa له يحيى وأصلحنا له زوجا إنهم كانوا يسارعون في الخيرات ويدعوننا رغبا ورهبا وكانوا لنا خاشعين بس تقاموا يحيى hakika wao walikuwa wepesi wa kutenda mema na wakituomba kwa shauku na hofu nao walikuwa wakitunyenyekea wakitunyenyekeawalti asnat farjaha fnafahna fiha min ruhina wjaalnaha wabnaha ayatn lilalamin na mwanamke aliyelinda uke wake na tukampulizia katika roho yetu na tukamfanya yeye na mwanawe kuwa ni ishara kwa walimwengu walimwengukwa wa hakika uu umma wenu ni umma mmoja na mimi ni mola wenu mlezi kwa hivyo niabuduni mimi mm bnhm klu iln raun nao wakalikata jambo lao hili mapande mapande baina yao wote watarudi kwetu n l kfran sa win u ktib na naatendaye mema naye ni muumini basi haitakataliwa juhudi yake na hakika sisi tunamwandikiana haiwi kwa wanamji tuliouangamiza ya kwamba hawatarejea كل حدب ينسلون باقا جوجو واقترب الوعد الحق فإذا هي شاخصة أبصار الذين كفروا يا ويلنا قد كنا في غفلة من هذا بل كنا ظالمين na miadi ya haki ikakaribia hapo ndipo yatakapokondoka macho ya waliokufuru ole wetu bila shaka tulikuwa tumeghafilika na haya bali tulikuwa wenye kudhulumu min duni laha waridun hakika nyinyi na hao mnaoabudu badala ya mwenyezimungu ni kuni za jahannam huko mtaingia tu lu kanal lih ma wraduha wklu wa fiha alidun kuwa hawa ni miungu wasingeliingia na wote watadumu humo humos la lao wao humo ni kupiga mayowe na wala hawatasikiasb us ama wale ambao wema wetu umewatangulia أو لا يسمعون حسيسها وهم فيما اشتهت انفسهم خالدون hawatausikia mvumo wake na wao watadumu katika yale zinayoyatamani nafsi zao la zinayo yatamani nafsi hicho kitisho kikubwa akitwahuzunisha na malaika watawapokea hii يوم نطوي السماء كطي السجل للكتب كما بدانا اول خلق نعيده وعدا علينا انا كنا فاعلين siku tutakapozikunja mbingu kama mkunjwa wa karatasi za vitabu kama tulivyoanza umbo la mwanzo tutalirudisha tena ni ahadi iliyo juu yetu hakika sisi ni watendao watendaona hakika tulikwisha andika katika zaburi baada ya kumbukumbu kumbu ya kwamba nchi wateerihi wajawangu waliowema ahakika katika haya yapo mawaidha kwa watu wafanyao wa ibada nasi hatukukutuma ila uwe ni rehma kwa walimwengu wote wotesema hakika imefunuliwa kwangu ya kwamba hakika mungu wenu ni mungu mmoja tu je yeah, mmisilimu وتولوا فقل آذنتكم على سواء وإن أدري أقريب أم بعيد ما توعدون نكام وكيجوكا بس سما إمي كتنغازيني سوا سوا ولا سيجوي يا كو كريم او مبالي هاو مليو انه يعلم الجهر من القول ويعلم ما تكتمون حقيقه قولي na nanajua miafichayow dr fitna lm wmta wa ilan wala sijui pengine huu ni mtihani tu kwenu na starehe mpaka muda kidogo ma stn sema mola wangu mlezi hukumu kwa haki na mola wetu mlezi ni mwingi wa rehma aombwaye msaada juu ya mnayoyazua